ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ  (อ่าน 15198 ครั้ง)

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
Re: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:06:50 »
แค่หลุมแถวๆสุขุมวิทบางนาก็พอรู้แล้วว่า ppv ทนกว่าขนาดใหน

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ทำไมออกต่างจังหวัดบ่อยจำเป็นต้องใช้พวก PPV ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:07:34 »
PPV ได้เปรียบหลายอย่างครับเวลาไปต่างจังหวัด รุ้ๆกันอยู่ถนนบ้านเราเป็นยังไง อีกอย่างมันไปได้ทุกที่ครับ คุรเคยเห็นคลิปฟอร์จูนเนอร์ตะลุยคันนาไหมหล่ะครับ นั้นแหละครับมันไปได้ทุกที่จริงๆ

อีกอย่างคงในเรื่องภาพลักษณ์ด้วย คนต่างจังหวัดมองรถ PPV หรือรถกระบะ ดูไฮโซกว่าเก๋งเบนซ์หรือบีเอ็ม ด้วยซ้ำไปครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:25:20 »
ถ้าได้ออกต่างจังหวัด ppv หลีกได้ผมขอหลีกเลย สำหรับผมชอบที่จะขับซีดานคันใหญ่ๆประมาณd-segขึ้นไปถ้าเป็นไปได้ เส้นที่ผมใช้เป็นประจำนี่ก็เส้นมิตรภาพ (ไปขอนแก่นประจำครับ) ไม่อยากจะบอกว่ามันโหดร้ายขนาดไหน โดยเฉพาะเส้นรอยต่อระหว่างโคราชเข้าขอนแก่น ขับppvเจ้าตลาดทั้งเหินทั้งเป๋ โคลงเคลงหัวสั้นหัวคลอนไปหมด เหนื่อยมากจริงๆกว่าจะถึงที่หมาย ถ้าเป็นd-segขายดีพอสมควรยี่ห้อนึงที่ผมใช้อยู่ เหนื่อยเหมือนกันน่ะครับแต่อาการอะไรค่อนข้างน้อยกว่า ขับสบายกว่า แต่ถ้าเจอหลุมเจอรอยต่อลึกๆแล้ว รู้สึกสงสารรถมากกว่าเยอะเลยครับ ความทนทานมันคงจะสู้ ppv ไม่ได้เมื่อพูดถึงจุดนี้ ได้อย่างเสียอย่างครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:04:41 »
ถ้าเจอน้ำท่วมชลบุรี พัทยา ระยอง แบบเมื่อคืนนี้ (และตอนนี้) คุณจะรัก SUV/PPV ครับ

ผมขับเก๋ง นั่งมอง Ford Ranger ขับลุยดิ่งลงไปตรงที่น้ำท่วมแบบไม่ลังเล
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:34:34 »
จริงๆรถอะไรก้ไปได้หมดจริงๆครับ เพียงแต่ว่าพวกรถกระบะกับ PPV อาจจะดูทนกว่าแค่ดูเหมือนนะครับ ลองขับไม่ระวังลงหลุมบ่อยๆก้พังเหมือน

กันแหละ อันนี้ผมไม่นับน้ำท่วมนะครับเพราะแน่นอนน้ำท่วมรถเตี้ยเสียเปรียบอยู่แล้ว ถ้าผมรู้ว่าถนนโอเค อย่างไป หัวหิน ปราณบุรี พัทยา ระยอง

ตราด ไรพวกนี้ผมเอารถอะไรไปก้ได้จริงๆไปเหนือก้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่ชัวร์นั่งเครื่องไปแล้วเช่ารถเอาจะลุยอะไรขนาดไหนได้หมด ผมไม่เอา

รถตัวเองไปเสี่ยงง่ายๆครับ เมื่อวาน G9 2.0 ลุยน้ำครึ่งล้อผมยังเซงเลย อะไรที่ผมเลี่ยงได้ผมทำหมดครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:43:49 »

สั้นๆฮะ เวลาผมไปต่างจังหวัด

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:04:24 »
เหตุุผลที่เลือกกะบะยกสูหรือพีพีวีเพราะมันเอนกประสงค์ถึงไม่เด่นในอย่างที่คุณต้องการแต่มันยืดยุ่นได้ทุกสถานการณ์ เพราะเส้นทางทุกวันนี้ไม่มีอะไรแน่นอนคุณขับรถอยู่ดีๆฝนตกเหนือเขาน้ำไหลเป็นโคลนแดงลงมาผ่านถนนคุณรีบหลบแต่ผมขับพีพีวีลุยขวาตลอดส่วนคุณติดอยู่เป็นชั่วโมงๆ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:11:25 »
ผมอีโคคาร์คันเดียวลุยทั้งประเทศ จากจุดA ไปจุดBได้ กันแดดกันฝนได้ มีแอร์เย็นๆ สำหรับคนงบน้อยอย่างผมจบล่ะ
ได้เหลือใช้สกิลในการขับเอา

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:48:54 »
ตอนแรกผมว่าจะไม่โพสต่อแล้วนะครับ แต่เท่าที่อ่านๆมาหลายๆเม้น มักจะมีความเห็นประเภท วิ่งลุยน้ำท่วมบ้าง ลุยน้ำหลากบ้าง ซึ่งโดยตัวผมเอง ถ้าเจอเหตุการณ์ประเภทนี้ ไม่ว่ารถอะไรผมเองก็ไม่อยากเข้าไปเสี่ยงอยู่แล้วครับ รถผมจะสูงขนาดไหน น้ำไหลแดงๆมา ทางข้างหน้าไม่รู้จะเกิดอะไร ต่อให้ผมขับ Jeep ถ้าผมคงไม่ขับฝ่าไปหรอกครับ อันตรายทั้งคนทั้งรถ เว้นแต่ซะว่าอยากสนุก แล้วก็เห็นมีเม้นที่บอกว่าพัทยา เอา PPV ไปลุยได้เลย เหอะๆๆๆ เห็นคลิปแล้วครับ กระบะถูกน้ำพัดลอย คือผมจะบอกว่า ผมเป็นคนรักรถอยู่แล้วครับ ถึงขับรถใหญ่ผมก็ไม่อยากเอารถของผมไปให้น้ำท่วมครึ่งคันเล่นๆหรอกครับ ถึงมันจะขับผ่านไปได้ก็เหอะ รถก็เปียกเหมือนกัน แต่ยังไงก็แล้วแต่ครับแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 13:39:28 »
ตอนแรกผมว่าจะไม่โพสต่อแล้วนะครับ แต่เท่าที่อ่านๆมาหลายๆเม้น มักจะมีความเห็นประเภท วิ่งลุยน้ำท่วมบ้าง ลุยน้ำหลากบ้าง ซึ่งโดยตัวผมเอง ถ้าเจอเหตุการณ์ประเภทนี้ ไม่ว่ารถอะไรผมเองก็ไม่อยากเข้าไปเสี่ยงอยู่แล้วครับ รถผมจะสูงขนาดไหน น้ำไหลแดงๆมา ทางข้างหน้าไม่รู้จะเกิดอะไร ต่อให้ผมขับ Jeep ถ้าผมคงไม่ขับฝ่าไปหรอกครับ อันตรายทั้งคนทั้งรถ เว้นแต่ซะว่าอยากสนุก แล้วก็เห็นมีเม้นที่บอกว่าพัทยา เอา PPV ไปลุยได้เลย เหอะๆๆๆ เห็นคลิปแล้วครับ กระบะถูกน้ำพัดลอย คือผมจะบอกว่า ผมเป็นคนรักรถอยู่แล้วครับ ถึงขับรถใหญ่ผมก็ไม่อยากเอารถของผมไปให้น้ำท่วมครึ่งคันเล่นๆหรอกครับ ถึงมันจะขับผ่านไปได้ก็เหอะ รถก็เปียกเหมือนกัน แต่ยังไงก็แล้วแต่ครับแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน

ไม่รู้หมายถึงผมหรือเปล่านะครับ ผมเม้นว่าถ้าเจอสถานการณ์น้ำท่วมที่พัทยาใครจะผ่านไปได้นะครับ ไม่ได้บอกว่าเอาPPVไปลุยได้เลยนะครับ 

ออกตัวนิดหนึ้งนะครับคือผมใช้ชิวิตประจำวันอยู่ที่นี้ คือตอนนี้ผมใช้เก๋งอยู่แต่กำลังจะเปลี่ยนไปครบกระบะยกสูงหรือPPV เหตุผลหลักคือน้ำท่วมนักขึ้นทุกๆปี  เพื่อวันไหนผมเลียงไม่ทันจริง เพื่อขับกระยกสูงหรือPPVไปคิดว่ามีโอกาศรอดมากว่าเก๋งที่ใช้อยู่ทุกวันนี้เพราะวันไหนฝนตกนักๆที่ไรผมร้องไห้นักมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 14:43:34 โดย WSmobile »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 13:55:04 »
รถไหนมันก็ออกได้จริงๆครับ แต่ เก๋งซ่อมช่วงล่างก่อน หมาตัดหน้าค่อนข้างแน่นอนว่าน่าจะไปต่อไม่ได้ เจอทางเข้าออกชันๆประหลาดๆ เสี่ยงกับชนครูดมากกว่า

ผมก็ใช้รถค่อนข้างเยอะ ขับทางไกล ผมรู้ปัญหาดี
แต่ถ้าเป็นคนมีเงินจำกัด ผมให้ซื้อกระบะก่อน เพราะวิ่งแล้วช่วงล่างไปช้ากว่าเยอะครับ มีเงินมากหน่อยก็ ppv

อันนี้บอกเลยว่าแล้วแต่รสนิยมครับ ส่วนตัวผมขับได้หมด ไปไหนไม่เกี่ยงรถ แต่ถ้าให้เลือกเราคงต้องดูเงินในกระเป๋า และการบำรุงรักษา
ส่วนคนที่มีเหลือ จะเลือกอะไรก็แล้วแต่ชอบแหละครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 14:07:11 »
ขับระวัง sedan ผ่าน

ไม่ระวัง ppv ผ่านสบายกว่า ใส่สัมภาระได้มากกว่า หลุม บ่อ chill

ตาม จขกท ไม่มีอะไรถูก ไม่มีอะไรผิด แค่กระแสนิยม ppv & suv กำลังมา
One Day.

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 17:10:13 »

ไม่รู้หมายถึงผมหรือเปล่านะครับ ผมเม้นว่าถ้าเจอสถานการณ์น้ำท่วมที่พัทยาใครจะผ่านไปได้นะครับ ไม่ได้บอกว่าเอาPPVไปลุยได้เลยนะครับ 

ออกตัวนิดหนึ้งนะครับคือผมใช้ชิวิตประจำวันอยู่ที่นี้ คือตอนนี้ผมใช้เก๋งอยู่แต่กำลังจะเปลี่ยนไปครบกระบะยกสูงหรือPPV เหตุผลหลักคือน้ำท่วมนักขึ้นทุกๆปี  เพื่อวันไหนผมเลียงไม่ทันจริง เพื่อขับกระยกสูงหรือPPVไปคิดว่ามีโอกาศรอดมากว่าเก๋งที่ใช้อยู่ทุกวันนี้เพราะวันไหนฝนตกนักๆที่ไรผมร้องไห้นักมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 06:10:01 »
คือจริงๆผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณจะขับไปไหนเส้นทางแบบไหน ไปกี่คน และสถานการณ์เป็นอย่างไรครับ
บ้านผมมี D-seg และ Fortuner ถ้าออก ตจว แบบผมรู้ว่าเส้นทางไม่แย่ คือไม่ใช่ทางดิน ผมก็เอา D-seg ไป
มันไม่มีทางเลยที่ PPV จะเกาะถนน หรือจะแรงกว่า D-seg ที่ผมใช้
ทางด้านทัศนวิสัยนี่ผมเห็นว่า ถ้าผมไม่ขับไปจี้คันหน้า ทัศนวิสัย ของการขับทางไกล คือมองไปไกลๆ ขับห่างๆ มันก็ไม่น่าจะต่างกัน
สมมติผมไม่เคยไปประจวบ แล้วผมจะขับจากกรุงเทพไปประจวบ โดยที่ผมไม่ได้จะไปแก่งกระจาน นี่ผมเอา D-Seg ไปครับ
ถ้ามีแค่ C-Seg ผมก็ยังเอา C-Seg ไปอยู่ดี เพราะผมรู้ดีว่าผมขับทางลาดยางเท่านั้น

แต่สมมติผมรู้ตัวว่าจะต้องแวะแก่งกระจาน จะไปดูผีเสือ ผมก็เอา PPV ไปถูกมั้ยครับ
หรือสมมติผมจะไปพัทยาวันนี้ ผมก็เอา PPV ไปนะ เพราะผมรู้ว่าเสี่ยง หุหุ

ส่วนเรื่องที่ว่าช่วงล่างจะทนไม่ทน หลุมไม่ต้องมาเบรค นี่ผมไม่ค่อยคิดอ่ะครับ
คือรถมีไว้ใช้ ถ้ามันต้องเจอหลุมบนทางหลวงเหมือนกัน ผมก็ต้องดูแลมันเหมือนกันอ่ะครับ
ถ้าขับกลางคืนมองไม่เห็นหลุม ผมก็ขับช้าลง
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT