ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ไฟฉุกเฉิน ขณะขับรถฝ่าสภาพฝนตกหนักมากๆ สมควรหรือไม่ ???  (อ่าน 10990 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
จากที่อ่านๆมา ผมเห็นด้วยกับการใช้ไฟฉุกเฉินผิดสถานการณ์อย่างเช่น ใช้ตอนจะวิ่งตรงข้ามสี่แยก หรือใช้เปิดตอนจอดซื้อข้าวมันไก่ริมถนน....

แต่จะมีบางกรณี อย่างเช่นเปิดไฟฉุกเฉินในขณะที่ฝนตกหนักมาก ที่บางทีถูกมองว่าไม่เหมาะสม หรือไม่ควรทำ
รวมถึงการใช้ไฟฉุกเฉินในกรณีอื่นๆ เช่น ขับผ่านจุดที่มีไฟไหม้ข้างทางแล้วมีควันหนาปกคลุมถนน  ใช้ตอนเบรคกะทันหัน  ใช้เตือนรถคันหลังเวลามีรถพ่วงกลับรถข้างหน้า ใช้เตือนรถที่สวนทางมาว่าข้างหน้ามีอุบัติเหต หรือใช้ตอนถอยรถออกจากช่องจอด

คุณคิดว่าไฟฉุกเฉินควรใช้-หรือไม่ควรใช้ในกรณีไหนบ้าง ลองมาร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ

ออฟไลน์ Dubee

ไฟฉุกเฉิน ในมุมมองผมควรจะใช้เแพาะยามจอดเสียข้างทางจริงๆครับ หรือจอดรอข้างทางชั่วขณะ อย่างไรก็ดีควรใช้เแพาะตอนจอดรถเท่านั้นครับ

ไฟที่ควรเปิดเลยยามฝนตกหนัก คือไฟตัดหมอกครับ เปิดมันให้หมดครับทั้งไฟตัดหมอกหน้าและไฟตัดหมอกหลัง รวมทั้งกรณีฝนหยุดตกหรือตกปรอยๆแล้วเราขับรถด้วยความเร็ว มันจะมีละอองน้ำของทั้งรถเราและรถเพื่อนร่วมทางฟุ้งมา ไฟตัดหมอกจะช่วยในการเพิ่มจุดสังเกตุรถเราให้กับรถคันอื่นครับ

อ่อ ไฟตัดหมอกใช้เสร็จแล้วกรุณาปิดด้วยนะครับ ไม่ใช่เปิดพร่ำเพื่อ

ออฟไลน์ adis

กรณีเตือนรถที่ขับตามมาว่ามีอุบัติเหตุ หรือมีสถานการณ์ผิดปกติบางอย่างเกิดขึ้นข้างหน้า รถที่ตามมาจะได้ระวังและชลอความเร็วลงครับ
กรณีที่ฝนตกหนกหรือมีหมอกวันทัศวิสัยไม่ดี อันนี้ผมเห็นว่าก็ควรใช้ไฟฉุกเฉินเหมือนกันนะ เพราะมันทำให้รถคันหลังสังเกตุได้ง่ายขึ้น
แต่ก็ไม่แน่ใจว่าทำแบบนี้มันผิดหรือไม่ครับ
กรณีรถเรามีปัญหาและต้องขับด้วยความเร็วต่ำมาก ๆ ผมก็เห็นว่าควรเปิดไฟฉุกเฉินครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่จำเป็นครับ ถ้าอยากเปิดให้คันท้ายเห็น แค่ไฟหรี่ หรือหนักหน่อยก็ไฟตัดหมอกหลังก็โอเคครับ เอาไว้เปิดไฟกระพิบฉุกเฉินตอนถ้าข้างหน้าเกิดเรื่อง ค่อยเบรกพร้อมไฟกระพิบ เป็นการเตือนคันหลัง

ถ้าเปิดไฟกระพิบตลอด คันหลังจะระแวงได้ว่าข้างหน้ามีอะไรกันแน่ บางทีมันจะเหมือนเด็กเลี้ยงแกะ ที่พอเกิดเรื่องจริงแต่ไม่มีใครเชื่อ เพราะใช้พร่ำเพื่อ

ออฟไลน์ YAmodels

เปิดไฟฉุกเฉินตอนรถวิ่งแล้วจะเปลี่ยนเลนต้องทำยังไงล่ะครับ
ถ้าทุกๆคันเปิดไฟฉุกเฉินทั้งถนนนี่ผมว่ามีมึนแน่ๆตาลายตายเลย

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ไฟฉุกเฉิน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าให้ใช้ตอนมีเหตุฉุกเฉิน 

ใช้ตอน
รถจอดเสีย,รถเกิดอุบัติเหตุ เพื่อบอกว่ามีรถจอดขวางการจราจรอยู่
เบรคกระทันหัน  เพื่อบอกว่าให้ระวังว่าไม่ใช่การเบรคแบบปรกติ

แต่ถ้าใช้เพื่อ
บอกว่าจะขับตรง บริเวณสี่แยก คนที่ทราบคือคนที่อยู่ด้านหน้าและด้านหลังเท่านั้น
คนด้านซ้ายกับคนด้านจะคิดว่า รถคันนั้นจะเลี้ยว

ตอนฝนตกหนัก หรือมีหมอกควัน (เปิด ไฟตัดหมอก หน้าหลังสิครับ เวลามีหมอก) ทัศนวิสัยไม่ดี   
เราและแยกไม่ออกเลยว่า รถคันไหนจอดเสีย หรือขับอยู่
รถจะเปลี่ยนเลนเราก็ไม่รู้  ผมเกือบจะชนหลายครั้งแล้วครับ >:( 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 13:01:23 โดย mkuski »

ออฟไลน์ Auto

ฝนตกหนักห้ามเปิดไฟฉุกเฉินครับอันตรายและถ้าตกหนักมากห้ามจอดรถข้างถนนให้เลี้ยวไปจอดในปั๊มหรือตรงอื่นเลยเพราะจอดข้างถนนถึงแม้เปิดไฟฉุกเฉินก็ตามรถตามหลังมาเขาคิดว่าอาจขับรถอยู่หรืมองไม่เห็น อาจชนท้ายได้

ตอนผมขับตามรถ Ford EV  ตัวเก่าบังเอิญฝนตกหนักกระทันหันเขารีบเปิดไฟฉุกเฉินเลยนะ   ผมตามหลังมากระพริบไฟสูงหลายครั้ง พร้อมบีบแตรด่าตลอดทางสักพัก ( ด่าโคตรพ่อ โคครแม่  )  เขาเลยรู้ตัวว่ารถตามหลังมาด่าเอาเขาก็เลยยอมปิดไฟฉุกเฉิน       ผมเลยวิ่งแซงขึ้นไปเลย 
ถ้าปกติแล้วใครเปิดไฟแบบนี้ผมจะไม่ขับตามหลังนะครับเพราะเสี่ยงอุบัติเหตุมากและตาเราจะพร่ามัว     ถ้าเปิดกันทั้งถนนยิ่งแล้วใหญ่แต่เดี๋ยวนี้พฤติกรรมนี้น้อยลงไปมากแล้วนะครับ     เพราะเขารณรงค์ไม่ให้เปิด เนื่องจากอันตายแต่มีบางคนยังล้าหลังเปิดอยุ่   เพราะคงไม่รู้ว่าจะเปิดหาอะไรมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 17:32:06 โดย Auto »

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
เปิดไฟฉุกเฉินตอนรถวิ่งแล้วจะเปลี่ยนเลนต้องทำยังไงล่ะครับ
ถ้าทุกๆคันเปิดไฟฉุกเฉินทั้งถนนนี่ผมว่ามีมึนแน่ๆตาลายตายเลย

ฝนตกแบบหนักมากๆมันมองไม่เห็นอะไรเลยนะครับ

อย่างวันที่ฝนตกจนป้ายโฆษณาปลิวมาตกที่ทางด่วน

มันขาวไปหมด มองไม่เห็นอะไรเลยยังกับเรื่อง the mist

จังหวะนั้นมองไม่เห็นไฟท้ายรถข้างหน้าเลยครับ

จะจอดก็จอดไม่ได้กลัวรถข้างหลังเค้ามองไม่เห็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยเปิดเลย เปิดไฟก็เห็นแล้วครับ
ไฟทะเบียน ไฟท้ายก็มี ไม่งั้นก็ไฟตัดหมอกหลังไปเลย อ่ะล้อเล่น

ออฟไลน์ johnlee

ไม่จำเป็นต้องเปิดนะ

จะอ้างว่า ไม่เห็นไฟท้าย ไม่เห็นทาง

แล้วทำไมไม่ยกคันเร่ง คลานไปเท่าทีเห็นทางอ่ะ

ผมขับฝ่าสายฝน เห็นแค่ไหนขับแค่นั้น

บางคันก็นะ ขับเหมือนมีตาทิพย์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนที่ฝนตกหนักมากๆ จนมองไม่เห็นทาง
ที่ดีที่สุดคือ จอดข้างทางแล้วเปิดไฟฉุกเฉินไว้ครับ

ไม่ควรวิ่งด้วยซ้ำ แต่ถ้ามั่นพอ ก็วิ่งไปครับ แต่อย่าเปิด เพราะคันหลังจะแยกไม่ออกเลยว่าคุณกำลังทำอะไรอยู่
สมมติว่าคันหน้าเบรกกระทันหัน คุณหมดสิทธิสุดท้ายที่จะเตือนคันหลังแล้วครับเพราะ option ต่างๆถูกใช้ไปหมดแล้ว time line ต่อไปคือโดนชนสถานเดียว!!!

ผมเคยวิ่งจากตากมากำแพงเพชร ระหว่างทางเจอกับพายุระดับที่มองเห็นคันหน้าแค่คันเดียว
ผมตัดสินใจจอดหน้ารถบรรทุกที่จอดข้างทางเลยครับ แถมเลือกจอดหน้ารถบรรทุกที่มีรถประเภทเดียวกันต่อท้ายอีกอย่างน้อย 3-4 คัน มันเป็นประสบการณ์ที่เลวร้ายทางทัศนวิสัยมากที่สุดเท่าที่เคยเจอมา

ดังนั้น อย่าเปิดกันเลยนะครับ please!!!!!

ออฟไลน์ mamaman

ฝนตกหนักมากๆ ไม่มีที่ให้จอดข้างทาง จำเป็นต้องคลานไปเรื่อยๆ
มองข้างหน้าแทบไม่เห็น

แบบนี้ถือเป็น ฉุกเฉินไหมครับ

เวลาฝนมันลงหนักๆ มีรถบนถนนเยอะ
สำหรับผม ถ้าเห็นไฟฉุกเฉิน อย่าเข้าใกล้ ไม่สนใจ ว่าจอด หรือขับครับ
เพราะ เค้าเปิดไฟฉุกเฉิน คือ ฉุกเฉิน
ฉุกเฉิน คือ อtไร ????

ลองดูคลิป ข่างล่างครับ
ผมเคยเจอ แบบนี้
คือจะจอดก็จอดไม่ได้ จะขับก็ขับไม่ได้ ต้องค่อยคลานๆ
เปิดเพื่อบอกกัน ว่า ขับช้าๆ นะ อย่ามา ชนตูด จากนั้น พอฝนหยุดก็ปิด แล้วขับปกติ
คือ จะมาห้ามเปิดก็ไม่ไหวนะครับ บางที มันไม่เห็นอะไรเลยจริงๆ แทบคลานขับ

แต่พวก คุณๆ คง คิดแต่จะแซงกันอย่างเดียว จะไปเลนไหนดี เลยเป็นปัญหา สินะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 19:11:59 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Devil13

ฝนตกหนักมากๆ ไม่มีที่ให้จอดข้างทาง จำเป็นต้องคลานไปเรื่อยๆ

เวลาฝนมันลงหนักๆ มีรถบนถนนเยอะ

สำหรับผม ถ้าเห็นไฟฉุกเฉิน อย่าเข้าใกล้ ไม่สนใจ ว่าจอด หรือขับครับ
เพราะ เค้าเปิดไฟฉุกเฉิน คือ ฉุกเฉิน

เคยอ่านเจอว่าฝนตกหนักไม่ควรใช้ไฟฉุกเฉินครับ เพราะจะสับสนกับไฟเลี้ยว และถ้าเปลี่ยนเลนคนข้างหลังจะไม่รู้ว่าเราจะไปไหน?

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ตอนไปต่อใบขับขี่ก็มีอบรมอยู่ครับว่าไม่ควรเปิด สาเหตุก็ตามข้างบนที่กล่าวไป

เคยอ่านเจอว่าฝนตกหนักไม่ควรใช้ไฟฉุกเฉินครับ เพราะจะสับสนกับไฟเลี้ยว และถ้าเปลี่ยนเลนคนข้างหลังจะไม่รู้ว่าเราจะไปไหน?

อันนี้เป็นเหตุผลที่ดีครับ เชื่อ ว่าน่าจะเหตุผลนี้

ส่วนเหตุผลที่บอกจอดรถเท่านั้น ถึงจะเปิดได้ ผมไม่ยอมรับเหตุผลนี้ครับ เพราะมัน คือไฟฉุกเฉิน

เช่น เบรคกระทัน หัน หรือ ข้างหน้า มีอุบัติเหตุ กลางถนน ต้อง ลดความเร็วลง หรือ ข้างหน้า เราเห็น ว่า มี น้ำมัน กลางถนน
ต้องการ ให้คันหลัง เห็น ก๋เห็นเปิดไฟฉุกเฉินแล้ว ได้ไหม ???

ดังนั้นมันไม่ได้ จำกัด ว่าต้องจอดเท่านั้นถึงเปิดไฟได้ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ควรเปิดไฟหน้าครับ เพื่อให้ไฟหลังติดด้วย แต่ทุกครั้งก็หมั่นเช็คเรื่องไฟหน้าไฟหลังรถบ่อยๆ เพราะเด่วนี้ผมเห็นไฟขาดกันเยอะ อันตรายครับ

ออฟไลน์ Monn

ใช้น้อยมากจริงๆ ยังไม่ค่อยเข้าใจ สำหรับคนที่เปิดตอนรถวิ่ง กับเปิดตอนจะข้ามแยก งงมากมาย จะไปทางไหน มีคนบอก ก็ตรงไปไง เปิดทั้งซ้ายและขวา งงมั้ยครับ ผมจะเปิดตอนจอดนิ่งๆ อะครับ เช่นรอคันหน้าถอยจอด จอดชิดข้างทาง จอดดูรถ ดูยาง แต่เวลาวิ่งไม่เคยเปิดเลย ตามเหตุผลคนที่ว่าไว้ด้านบน  หากฝนตกหนักจริง ก็ยกเท้าออกจากคันเร่งครับ ถ้าขนาดมองไม่เห็นเลย เปิดไฟฉุกเฉินแล้วเห็นเหรอครับ หรือเอาไว้ให้คันหลังเห็น แล้วคุณไม่เห็นก็ไม่เป็นไรเหรอ งงอะ ตกหนัก ก็ชะลอหรือจอดครับ จอดแล้วก็เปิดไฟฉุกเฉินครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็นด้วยในกรณีเดียวก็คือ การเปิดเมื่อมีฝนตกหนักมากๆ เพราะไฟท้ายมันไม่ได้สว่างเท่าไฟหน้า ยิ่งส่วนใหญ่ไม่มีไฟตัดหมอกหลัง กระบะก็โคมไฟท้ายสี่เหลี่ยมเล็กๆ บางทีมันก็มองเห็นจากด้านหลังไม่ชัด โดยเฉพาะเวลาตกหนักตอนกลางวัน แต่ถ้ามีไฟตัดหมอกหลังก็คงไม่จำเป็นครับ

ออนไลน์ redsun

เคยเจออยู่ครั้งหนึ่งฝนตกหนักมากก
ตอนนั้นคันรอบๆเปิดไฟฉุกเฉินกันหมดทุกคันเลย
ผมสับสนและมึนสุดๆเพราะมันแว๊บๆ ทั้งถนนตลอดเวลา
ไม่รู้เป็นซ้ายหรือขวาของใคร งงมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 15:22:24 โดย redsun »

smileymee

• บุคคลทั่วไป

เหตุผลตามท่านข้างบนครับ หากเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งไปด้วย จะทำให้ส่งสัญญาณไฟเลี้ยวไม่ได้ ส่วนเรื่องไฟหน้าหรือไฟท้ายไม่ค่อยสว่าง หากเป็นไปได้ควรแก้ไขที่ต้นเหตุคือทำอย่างไรให้สว่างอย่างเหมาะสมครับผม ^^

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่ต้องมากความครับ รถเสียหรืออุบัติเหตุจอดอยู่ข้างทางหรือบริเวณที่ไม่ควรจอดในสถานการณ์ปกติเท่านั้นที่จะใช้ไฟฉุกเฉินได้  นอกนั้นแล้วไม่สมควรด้วยประการทั้งปวง ไม่ว่าจะหมอกลงฝนตกหนักขับผ่านแยกเพราะไฟฉุกเฉินเป็นสัญญาณสากลแสดงให้ทราบว่ารถคันนั้นกำลังหยุดนิ่งไม่เคลื่อนที่ด้วยสาเหตุที่ไม่ปกติ  รถทุกคันที่เห็นต้องลดความเร็วลงเพื่อให้ผ่านไปได้อย่างปลอดภัย 

ลองคิดตามความเห็นบนๆเรื่องถ้าวิ่งไปเปิดไฟฉุกเฉินแล้วเปลี่ยนช่องทางจะให้สัญญาณกันยังไง  ไอ้ประเภทเปิดข้ามแยกคงเจอสิบล้อเข้าใจผิดเข้าสักวัน  ถ้าเป็นถนนสวนกันรถที่วิ่งสวนมาอาจเข้าใจว่ารถเราจอดเสียอยู่แล้วแซงสวนขึ้นมาเพราะเข้าใจว่าอยู่ในระยะที่ปลอดภัยก็ได้

ผมอ่านบางความเห็นแล้วเริ่มคิดว่าชีวิตบนท้องถนนของผมมันอันตรายกว่าที่ผมคิดไว้  ฝนตกหนักเอยหมอกลงหนักเอย  เอะอะอะไรก็จะเปิดไฟฉุกเฉิน

ถ้าประเมินแล้วว่าทัศนวิสัยเลวลง  ผู้ขับขี่ต้องตอบสนองด้วยเปิดไฟหน้าที่เป็นไฟต่ำเพื่อเพิ่มทัศนวิสัยให้รถรอบข้างการ  ลดความเร็วลงจนประเมินแล้วว่าอยู่ในวิสัยที่ปลอดภัย    ไม่ใช่ขับเร็วเท่าเดิมแล้วก็ประโคมไฟทุกชนิดที่มีลงไปโดยที่ไม่คิดว่าใครเขาจะเข้าใจตัวเองรึปล่าว  ถ้าไม่ไหวจริงๆแนะนำว่าให้คลานไปตามกระแสเรื่อยๆแล้วเลี้ยวเข้าปั๊มหรืออะไรก็ที่จอดพักรถได้ครับ  ข้างถนนก้ไม่ควรจอดครับเพราะเพิ่มความเสี่ยงให้กับตัวเองและผู้ร่วมทางท่านอื่นๆ

ขอแถมอีกนิดกำลังมันมือ  พวกโพล้เพล้แล้วชอบเปิดไฟหรี่วิ่งนี่เลิกซะด้วยนะครับ  ไฟหรี่ใช้สำหรับจอดรถเท่านั้นครับ  เริ่มมืดแล้วเปิดไฟก็เปิดไฟต่ำไปเลยครับ เพิ่มทัศนวิสัยให้เราแล้วยังทำให้รถคันอื่นกะระยะเราได้ง่ายขึ้นด้วย  เพิ่มความปลอดภัยให้ตัวเองและคนรอบข้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 16:22:48 โดย nuntapon.s »

-ถ้าสมมติว่า จังหวะที่คุณขับมาแล้วจู่ๆ มีรถเปิดไฟฉุกเฉิน 3 คันพร้อมกันเรียงหน้ากระดาน ในสภาพที่มองแทบไม่เห็น แล้วคันขวาสุดจอดหยุดนิ่งเพราะประสบอุบัติเหตุและคันซ้ายสุดจอดเฉยๆ คุณจะเลือกเชื่อคันไหนดีครับ???

อะไรคือฉุกเฉิน?? คงหาคำตอบยากหน่อยครับ ถ้ายังมีคนแอนตี้
แต่ที่แน่ๆ บริษัทรถได้ทำการวิจัยและออกเป็นฟีเจอร์เสริมให้กับรถรุ่นใหม่ๆมาบ้างแล้ว

คือเมื่อมีการกดเบรกที่รุนแรง ไฟฉุกเฉินจะทำงานอัติโนมัติ จะกี่ทีก็ว่ากันไป
แปลว่าถ้าข้างหน้าไม่มีอะไรก็อย่าไปเปิดมันเลยครับ ไว้รอให้มีก่อนแล้วค่อยเปิดก็ยังไม่สาย
เพราะเมื่อเวลาที่ต่องการใช้มันจริงๆแล้ว จะมาเตือนข้างหลัง ก็ไม่มีไฟอะไรให้เตือนแล้วครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ไฟฉุกเฉินแถวบ้านผมเอาไว้เปิดตอนจอดซ้อนคันซื้อของหน้า 7-11  ;D

ส่วนตอนฝนตกได้โปรดเถอะ "อย่าเปิด" ตาลายหนักเข้าไปอีก  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

-ถ้าสมมติว่า จังหวะที่คุณขับมาแล้วจู่ๆ มีรถเปิดไฟฉุกเฉิน 3 คันพร้อมกันเรียงหน้ากระดาน ในสภาพที่มองแทบไม่เห็น แล้วคันขวาสุดจอดหยุดนิ่งเพราะประสบอุบัติเหตุและคันซ้ายสุดจอดเฉยๆ คุณจะเลือกเชื่อคันไหนดีครับ???

อะไรคือฉุกเฉิน?? คงหาคำตอบยากหน่อยครับ ถ้ายังมีคนแอนตี้
แต่ที่แน่ๆ บริษัทรถได้ทำการวิจัยและออกเป็นฟีเจอร์เสริมให้กับรถรุ่นใหม่ๆมาบ้างแล้ว

คือเมื่อมีการกดเบรกที่รุนแรง ไฟฉุกเฉินจะทำงานอัติโนมัติ จะกี่ทีก็ว่ากันไป
แปลว่าถ้าข้างหน้าไม่มีอะไรก็อย่าไปเปิดมันเลยครับ ไว้รอให้มีก่อนแล้วค่อยเปิดก็ยังไม่สาย
เพราะเมื่อเวลาที่ต่องการใช้มันจริงๆแล้ว จะมาเตือนข้างหลัง ก็ไม่มีไฟอะไรให้เตือนแล้วครับ

จู่ๆ มีรถเปิดไฟฉุกเฉิน 3 คันพร้อมกันเรียงหน้ากระดาน !!!!!

ก็ชะลอ ความเร็ว แล้ว คลานเข้าไปสิครับ ในระยะ 10 เมตร  ก็จะรู้เอง ว่าคันไหน จอดคันไหนวิ่ง
แล้ว ถ้า เจอ แบบนี้ คุณ จะทำไง ครับ ถามกลับ ..

เห็นด้วยในกรณีเดียวก็คือ การเปิดเมื่อมีฝนตกหนักมากๆ เพราะไฟท้ายมันไม่ได้สว่างเท่าไฟหน้า ยิ่งส่วนใหญ่ไม่มีไฟตัดหมอกหลัง กระบะก็โคมไฟท้ายสี่เหลี่ยมเล็กๆ บางทีมันก็มองเห็นจากด้านหลังไม่ชัด โดยเฉพาะเวลาตกหนักตอนกลางวัน แต่ถ้ามีไฟตัดหมอกหลังก็คงไม่จำเป็นครับ

ผมก็เคยเจอครับ
เวลาตกหนักๆ มาก
ไฟท้ายมันมองไม่เห็นครับ >>> ท้า พิสูจย์ได้ ครับ มองไม่เห็น เพราะ แสงไฟ ไม่สามารถทะลุ น้ำฝนได้
เหตุผลเดียวกับ ขับรถ กลางคืน ฝนตก มองอะไรไม่เห็นเลยนั่นครับ

แบบนี้ถือว่าฉุกเฉินไหม ??? ไม่เจอ กับตัวไม่รู้หรอกครับ
ผมก็ยัง ยืนยันจะเปิดครับ หากมันหนักหนา สาหัสจริงๆ  เพื่อเตือนคันหลังให้ขับช้าๆ แล้วค่อยหาที่ปลอดภัยจอด

แต่ไม่ใช่เปิดแล้วขับ 40-50 แน่นอน อันนี้ไม่เห็นด้วย

เคยมีกระทู้ ลักษณะนี้ แล้ว
ก็ยัง ไมีคนยืนยัน แค่ ไฟแุกเฉินเอาไว้ จอด อย่างเดียว ซึ่งผมว่ามันไม่จริง

ออฟไลน์ eaksuchart

ไฟท้ายมันมองไม่เห็นครับ >>> ท้า พิสูจย์ได้ ครับ มองไม่เห็น เพราะ แสงไฟ ไม่สามารถทะลุ น้ำฝนได้
เหตุผลเดียวกับ ขับรถ กลางคืน ฝนตก มองอะไรไม่เห็นเลยนั่นครับ

แบบนี้ถือว่าฉุกเฉินไหม ??? ไม่เจอ กับตัวไม่รู้หรอกครับ
ผมก็ยัง ยืนยันจะเปิดครับ หากมันหนักหนา สาหัสจริงๆ  เพื่อเตือนคันหลังให้ขับช้าๆ แล้วค่อยหาที่ปลอดภัยจอด

แต่ไม่ใช่เปิดแล้วขับ 40-50 แน่นอน อันนี้ไม่เห็นด้วย

ก็ยัง ไมีคนยืนยัน แค่ ไฟแุกเฉินเอาไว้ จอด อย่างเดียว ซึ่งผมว่ามันไม่จริง

ระวังให้มากขึ้นครับใช้ให้ถูกวิธี
เพราะไฟฉุกเฉินเปิดกันลายตาครับ ซ้ายที ขวาที คราวนี้หนักกว่าเก่าอีก

เว้นระยะให้ห่างจากเดิมหลายเท่า ใครรีบก็แซงไปไม่ได้อยู่แล้วครับ ต้องอาศัยตามๆกันไป

หรือหนักขนาดมากๆนั้นต้องเจียมเพื่อคลาน หรือจอดแล้วละครับ แสดงว่าไฟหน้ารถเราแหล่ะมีปัญหา
สภาพไม่สมบูรณ์ ส่องสว่างไม่พอ
ประกอบกับคันหน้ามีปัญหาพอกัน ไฟท้ายจางมองไม่เห็น

กรณีนี้อันตรายครับ อย่าเอาชีวิตตนเองและผู้อื่นเข้ามาเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member

จริงอยู่ว่า ไฟฉุกเฉินไม่ได้ใช้ตอนจอดอย่างเดียว
เพราะรถหลานรุ่นถ้าเบรคอย่างรุนแรง ก็มีไฟฉุกเฉิกกระพริบขึ้นมา อัตโนมัติเพื่อเตือนคันข้างหลัง

แต่ถ้าฝนตก แล้วเปิดไฟฉุกเฉิน มันผิดครับ อันตรายมากๆ

ถ้าคุณจะเปลี่ยนเลนใครจะรู้  คุณจะบอกรถข้างหลังยังไง
ถ้าทัศนวิสัยแย่มากๆ คุณจะแยกออกไหม ว่ารถคันเปิดไฟกระพริบ จอดหรือขับอยู่

ขอเถอะอย่าทำ ผมเกือบซวยมาแล้ว
ขับช้าๆ ครับหรือจอดในปั้มครับช่วยได้

จู่ๆ มีรถเปิดไฟฉุกเฉิน 3 คันพร้อมกันเรียงหน้ากระดาน !!!!!

ก็ชะลอ ความเร็ว แล้ว คลานเข้าไปสิครับ ในระยะ 10 เมตร  ก็จะรู้เอง ว่าคันไหน จอดคันไหนวิ่ง
แล้ว ถ้า เจอ แบบนี้ คุณ จะทำไง ครับ ถามกลับ ..

ผมว่าผมยังคงโชคดีที่ไม่เคยเจอครับ ถ้าผมเจอ ผมคงไม่มาถามคุณหรอก
ผมเจอรถที่เขาไม่ได้เปิดครับ ผมก็เลือกตามคันนั้น

แต่ถ้าวันนึงโชคร้ายได้เจอจริงๆ ผมคงมีแอบด่า...ในใจ

ออฟไลน์ tarahlm

ลองดูเหตูผลของตำรวจฟลอริดา สหรัฐ

ที่นั่นเป็นการผิดกฎหมายครับ

http://www.wptv.com/news/hazard-lights-in-the-rain-the-law-explained-to-florida-drivers

ออฟไลน์ eaton fuller

ถ้าตกหนักมาก ต่างจังหวัด  ไฟหรี่ท้ายคงไม่พอ

เปิดเถอะครับ ทำยังไงก็ได้ให้เขาเห็นเรา