ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ไฟฉุกเฉิน ขณะขับรถฝ่าสภาพฝนตกหนักมากๆ สมควรหรือไม่ ???  (อ่าน 10884 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
จากที่อ่านๆมา ผมเห็นด้วยกับการใช้ไฟฉุกเฉินผิดสถานการณ์อย่างเช่น ใช้ตอนจะวิ่งตรงข้ามสี่แยก หรือใช้เปิดตอนจอดซื้อข้าวมันไก่ริมถนน....

แต่จะมีบางกรณี อย่างเช่นเปิดไฟฉุกเฉินในขณะที่ฝนตกหนักมาก ที่บางทีถูกมองว่าไม่เหมาะสม หรือไม่ควรทำ
รวมถึงการใช้ไฟฉุกเฉินในกรณีอื่นๆ เช่น ขับผ่านจุดที่มีไฟไหม้ข้างทางแล้วมีควันหนาปกคลุมถนน  ใช้ตอนเบรคกะทันหัน  ใช้เตือนรถคันหลังเวลามีรถพ่วงกลับรถข้างหน้า ใช้เตือนรถที่สวนทางมาว่าข้างหน้ามีอุบัติเหต หรือใช้ตอนถอยรถออกจากช่องจอด

คุณคิดว่าไฟฉุกเฉินควรใช้-หรือไม่ควรใช้ในกรณีไหนบ้าง ลองมาร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ

ตอนทำ ตอนต่อใบขับขี่ ได้อบรมหรือเปล่า เพราะ ผมจำได้แม่นว่ามีอยู่ในตอนอบรม

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมโคตรสับสนถ้าเจอฝนตกหนักแล้วเจอรถเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง   บางคนจอดไหล่ทางแล้วเปิดเพราะไม่อยากขับมองไม่เห็น   อันนี้เห็นด้วยนะ 

บางคันเปิดเพื่อวิ่ง  อันนี้ไม่เห็นด้วยเต็มๆ

ไอ้พวกเปิดเพื่อวิ่งเนี่ยเอาอะไรคิดครับ  มันสับสนมากระหว่างรถจอดกับวิ่ง   

ถ้ามันตกหนักจนคุณคิดว่า มันต้องเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อวิ่ง จอดเถอะ ได้ไม่เป็นภาระแก่คนอื่น 

จอดเปิดไฟฉุกเฉินให้คันอื่นรู้ว่าคุณจอด  ทำแบบนั้นแหละดีที่สุด   

ไฟฉุกเฉินเปิดในวิ่งได้ครับแต่เพื่อเตือน    เช่น เจอสิ่งกีดขวางบนถนน  ผมเบรคแล้วเปิด จากนั้นหลบ แล้วก็ปิดสั้นๆ ไม่เกิน 5 วินาที 
 อีกในกรณี  เบรคฉุกเฉิน   เข้าใจนะครับคำว่าฉุกเฉิน ฉะนั้นมันก็ต้องใช้ไฟฉุกเฉินได้ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mamaman

ฝนตกหนักมากๆ ไม่มีที่ให้จอดข้างทาง จำเป็นต้องคลานไปเรื่อยๆ
มองข้างหน้าแทบไม่เห็น

แบบนี้ถือเป็น ฉุกเฉินไหมครับ

เวลาฝนมันลงหนักๆ มีรถบนถนนเยอะ

สำหรับผม ถ้าเห็นไฟฉุกเฉิน อย่าเข้าใกล้ ไม่สนใจ ว่าจอด หรือขับครับ
เพราะ เค้าเปิดไฟฉุกเฉิน คือ ฉุกเฉิน
ฉุกเฉิน คือ อtไร ????

-ถ้าสมมติว่า จังหวะที่คุณขับมาแล้วจู่ๆ มีรถเปิดไฟฉุกเฉิน 3 คันพร้อมกันเรียงหน้ากระดาน ในสภาพที่มองแทบไม่เห็น แล้วคันขวาสุดจอดหยุดนิ่งเพราะประสบอุบัติเหตุและคันซ้ายสุดจอดเฉยๆ คุณจะเลือกเชื่อคันไหนดีครับ???

อะไรคือฉุกเฉิน?? คงหาคำตอบยากหน่อยครับ ถ้ายังมีคนแอนตี้
แต่ที่แน่ๆ บริษัทรถได้ทำการวิจัยและออกเป็นฟีเจอร์เสริมให้กับรถรุ่นใหม่ๆมาบ้างแล้ว

คือเมื่อมีการกดเบรกที่รุนแรง ไฟฉุกเฉินจะทำงานอัติโนมัติ จะกี่ทีก็ว่ากันไป
แปลว่าถ้าข้างหน้าไม่มีอะไรก็อย่าไปเปิดมันเลยครับ ไว้รอให้มีก่อนแล้วค่อยเปิดก็ยังไม่สาย
เพราะเมื่อเวลาที่ต่องการใช้มันจริงๆแล้ว จะมาเตือนข้างหลัง ก็ไม่มีไฟอะไรให้เตือนแล้วครับ

จู่ๆ มีรถเปิดไฟฉุกเฉิน 3 คันพร้อมกันเรียงหน้ากระดาน !!!!!

ก็ชะลอ ความเร็ว แล้ว คลานเข้าไปสิครับ ในระยะ 10 เมตร  ก็จะรู้เอง ว่าคันไหน จอดคันไหนวิ่ง
แล้ว ถ้า เจอ แบบนี้ คุณ จะทำไง ครับ ถามกลับ ..

ผมว่าผมยังคงโชคดีที่ไม่เคยเจอครับ ถ้าผมเจอ ผมคงไม่มาถามคุณหรอก
ผมเจอรถที่เขาไม่ได้เปิดครับ ผมก็เลือกตามคันนั้น

แต่ถ้าวันนึงโชคร้ายได้เจอจริงๆ ผมคงมีแอบด่า...ในใจ

แล้ว คุณจะด่าเค้าด้วย ข้อหา อะไร ครับ ในเมื่อ คุณยังไม่รู้ เลย ว่า สามคันนั้นเปิดเพราะอะไร 

1,คันขวาสุดจอดหยุดนิ่งเพราะประสบอุบัติเหตุ
2.คันซ้ายสุดจอดเฉยๆ
3. คันกลาง !!!!

ผมถามต่อครับ แล้ว คุณ รู้ได้ ไง ว่าคัน คันขวาสุดจอดหยุดนิ่ง แล้ว คันซ้ายสุดจอดเฉยๆ 
แต่ ไม่รู้ ว่า คัน กลาง ทำอะไร ???
ปกติ ถ้าเห็น ต้อง ชลอ แล้วไม่ใช่ ขับตามนี่ครับ ?

ผมโคตรสับสนถ้าเจอฝนตกหนักแล้วเจอรถเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง   บางคนจอดไหล่ทางแล้วเปิดเพราะไม่อยากขับมองไม่เห็น   อันนี้เห็นด้วยนะ 

บางคันเปิดเพื่อวิ่ง  อันนี้ไม่เห็นด้วยเต็มๆ

ไอ้พวกเปิดเพื่อวิ่งเนี่ยเอาอะไรคิดครับ  มันสับสนมากระหว่างรถจอดกับวิ่ง   

ถ้ามันตกหนักจนคุณคิดว่า มันต้องเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อวิ่ง จอดเถอะ ได้ไม่เป็นภาระแก่คนอื่น 

จอดเปิดไฟฉุกเฉินให้คันอื่นรู้ว่าคุณจอด  ทำแบบนั้นแหละดีที่สุด   

ไฟฉุกเฉินเปิดในวิ่งได้ครับแต่เพื่อเตือน    เช่น เจอสิ่งกีดขวางบนถนน  ผมเบรคแล้วเปิด จากนั้นหลบ แล้วก็ปิดสั้นๆ ไม่เกิน 5 วินาที 
 อีกในกรณี  เบรคฉุกเฉิน   เข้าใจนะครับคำว่าฉุกเฉิน ฉะนั้นมันก็ต้องใช้ไฟฉุกเฉินได้

ผมเคย เจอ ชม เร่ง ด่วน
ตกหนักมาก ขนาด ไม่เห็นทาง ทุกคันต้องเปิดหมดครับ
เพราะ เหตุการณ์ นั้น มาถึง มีรถเป็น ถนน เป็น สาย เป็น 100 เป็น พัน คัน ไม่มีคันไหนจอด เพราะ ข้างทาง มันเต็ม
จำเป็น ต้องขับ คลานๆ ตาม กันไป ช้าๆ สมควรเปิดไหมครับ
ผมหมาย ถึง ในกรณ๊ ที่ ขับ ช้ากันมากๆ
เท่าที่ผมเจอ ต้องเปิดกันทกคันนะครับ เพราะไฟท้ายไม่เห็นแล้ว จอดก็ไม่ได้ ไอ้ ข้างหลังก็จะไป
และ ความเร็วตอนนั้น แค่ไม่ถึง 20 km/hr ครับ
คล้ายรถติดนั่นละ

ถึงบอก บางที่ ก็ต้องดู สถาณการณ์ด้วย
เอาตำรวจมาจับเลยครับ ถ้าคิดว่าผิด

ออฟไลน์ localgame

ตกหนักมาก ขนาด ไม่เห็นทาง ทุกคันต้องเปิดหมดครับ
เพราะ เหตุการณ์ นั้น มาถึง มีรถเป็น ถนน เป็น สาย เป็น 100 เป็น พัน คัน ไม่มีคันไหนจอด เพราะ ข้างทาง มันเต็ม
จำเป็น ต้องขับ คลานๆ ตาม กันไป ช้าๆ สมควรเปิดไหมครับ
ผมหมาย ถึง ในกรณ๊ ที่ ขับ ช้ากันมากๆ
เท่าที่ผมเจอ ต้องเปิดกันทกคันนะครับ เพราะไฟท้ายไม่เห็นแล้ว จอดก็ไม่ได้ ไอ้ ข้างหลังก็จะไป
และ ความเร็วตอนนั้น แค่ไม่ถึง 20 km/hr ครับ

ถึงบอก บางที่ ก็ต้องดู สถาณการณ์ด้วย
เอาตำรวจมาจับเลยครับ ถ้าคิดว่าผิด

แล้วตอนเลี้ยวนี่ดูกันยังไงครับ ปิดไฟฉุกเฉินละ เปิดไฟเลี้ยวหรอครับ หรือ ว่าก็มั่วๆกันไปอยากหักเลี้ยวก็หักใครดีใครได้ อันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถึงคุณ mamaman
ผมคงไม่ขอต่อความกับคุณแล้วล่ะ

เราอาจจะเคยเจอประสบการณ์บางอย่างมาไม่เหมือนกัน จนทำให้ความคิดของเราต่างกันขนาดนี้

ส่วนตัวผม ไม่ว่าจะตกหนักแค่ไหน ผมก็จะไม่เปิดครับ
ผมจะเผื่อเอาไว้เป็นกรณีที่แย่ที่สุดคือ ข้างหน้ามีเหตุให้ไปไม่ได้อย่างเดียว และเปิดเพื่อเตือนคันหลังเท่านั้น

แล้วตอนเลี้ยวนี่ดูกันยังไงครับ ปิดไฟฉุกเฉินละ เปิดไฟเลี้ยวหรอครับ หรือ ว่าก็มั่วๆกันไปอยากหักเลี้ยวก็หักใครดีใครได้ อันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ

ตอนนั้น ทุกคัน แทบคลานครับ ไม่มี รถเข้าออก เพราะ ทุกคันพยายาม จะหา ที่ปลอดภัยจอด หรือ เข้าซอยครับ
รถ ที่ จอดได้ก็จอดไ ไม่มีรถ วิ่งออกจากซอยมาเพิ่ม เพราะ ทัศนวิสัยแย่มาก
ขับ แค่ คลานๆ ให้พ้น พื้นที่ รถหนา แน่น ก็ปิด แล้ว เปิดไฟเลี้ยว จอดครับ  ผมถึงบอกว่า ฉุกเฉินไงครับ

เราอาจจะเคยเจอประสบการณ์บางอย่างมาไม่เหมือนกัน จนทำให้ความคิดของเราต่างกันขนาดนี้

ส่วนตัวผม ไม่ว่าจะตกหนักแค่ไหน ผมก็จะไม่เปิดครับ
ผมจะเผื่อเอาไว้เป็นกรณีที่แย่ที่สุดคือ ข้างหน้ามีเหตุให้ไปไม่ได้อย่างเดียว และเปิดเพื่อเตือนคันหลังเท่านั้น

ครับผม
ปกติผมก็เไม่เปิดหรอกครับ ยกเว้น มันฉุกเฉิน
ปกติฝนตก ขับไปได้จริงๆ ผมก็ไม่เปิด คุณเคยเจอไหม ระยะ สามเมตร มองไม่เห็นไฟท้าย ? ผมเจอมาแล้วครับ

แบบนี้ก็น่าจะไปห้ามพวกรถยก ที่ขับช้าๆไปเปิดไฟฉุกเฉินไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ archian

ฝนตกหนักควรเปิดไฟฉุบเฉินตอนจอดข้างทางนะครับ

ผมด่าพ่อทุกคันที่เปิดไปขับไป  มันสับสน

(ด่าเบาๆในรถตัวเอง)

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
ผมนึกด่าในใจทุกครั้ง ที่เจอคนเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งตอนฝนตก
ลำพังแค่เพ่งสายตา เพื่อมองฝ่าทัศนวิสัยแย่ๆ ก็เหนื่อยพอแล้ว
ยังต้องมาเจอคันโน้น คันนี้เปิดไฟฉุกเฉินกันวาบๆ
ผมนี่มึนเป็นแมลงเม่างงไฟเลยนะ

ออฟไลน์ Mike

ห๊ะ!!! ยังมีคนเข้าใจผิด เรื่องเปิดไฟฉุกเฉิน ขณะข้ามแยก อีกหรอ  :'( ผมนี่เหนื่อยจะอธิบายแล้ว พวกเพื่อนผมนี่ผมด่าไปหลายคนแล้ว
ส่วนไฟฉุกเฉิน สำหรับฝนตก ก็ใช้ไฟตัดหมอกหลังแทนสิครับ รถคันไหนไม่มี ก็ช่วยไม่ได้ เพราะเวลาซื้อ ราคาขายต่อ มาก่อน ออพชั่นความปลดภัย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ไฟฉุกเฉินแถวบ้านผมเอาไว้เปิดตอนจอดซ้อนคันซื้อของหน้า 7-11  ;D

ส่วนตอนฝนตกได้โปรดเถอะ "อย่าเปิด" ตาลายหนักเข้าไปอีก  :-X

ตามข้างบนครับเห็นเยอะสุด จอดซ้อนคันหน้าเซเว่น :'(

ออฟไลน์ tierak

ครับผม
ปกติผมก็เไม่เปิดหรอกครับ ยกเว้น มันฉุกเฉิน
ปกติฝนตก ขับไปได้จริงๆ ผมก็ไม่เปิด คุณเคยเจอไหม ระยะ สามเมตร มองไม่เห็นไฟท้าย ? ผมเจอมาแล้วครับ

แบบนี้ก็น่าจะไปห้ามพวกรถยก ที่ขับช้าๆไปเปิดไฟฉุกเฉินไปด้วยนะครับ

สถานการณ์แบบนี้คงเจอไม่ค่อยบ่อยหรอกครับ แบบว่ามองไม่เห็นไฟท้ายเนี่ย  แต่ที่โหดกว่าฝนคือหมอกครับเพราะละอองหมอกจะเล็กละเอียดกว่าฝนมาก คล้ายควันไฟเลย เคยเจอครั้งนึงแถว อช.น้ำหนาว กลางวันแสกๆ คลานเกียร์ 2 เลย แบบนี้ก็หยวนๆกันได้

แต่ส่วนใหญ่ที่ทำกันนี่ คือเปิดเพื่อให้คันอื่นเห็นรถตัวเอง โดยไม่มองว่ามันจะทำให้คันอื่นเขาสับสนหรือป่าว และก็เพื่อที่จะวิ่งให้เร็วได้ แทนการชลอความเร็วให้อยู่ในระดับที่ปลอดภัย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จากที่อ่านๆมา ผมเห็นด้วยกับการใช้ไฟฉุกเฉินผิดสถานการณ์อย่างเช่น ใช้ตอนจะวิ่งตรงข้ามสี่แยก หรือใช้เปิดตอนจอดซื้อข้าวมันไก่ริมถนน....

แต่จะมีบางกรณี อย่างเช่นเปิดไฟฉุกเฉินในขณะที่ฝนตกหนักมาก ที่บางทีถูกมองว่าไม่เหมาะสม หรือไม่ควรทำ
รวมถึงการใช้ไฟฉุกเฉินในกรณีอื่นๆ เช่น ขับผ่านจุดที่มีไฟไหม้ข้างทางแล้วมีควันหนาปกคลุมถนน  ใช้ตอนเบรคกะทันหัน  ใช้เตือนรถคันหลังเวลามีรถพ่วงกลับรถข้างหน้า ใช้เตือนรถที่สวนทางมาว่าข้างหน้ามีอุบัติเหต หรือใช้ตอนถอยรถออกจากช่องจอด

คุณคิดว่าไฟฉุกเฉินควรใช้-หรือไม่ควรใช้ในกรณีไหนบ้าง ลองมาร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ

ตอนทำ ตอนต่อใบขับขี่ ได้อบรมหรือเปล่า เพราะ ผมจำได้แม่นว่ามีอยู่ในตอนอบรม

ใช่ครับ เพราะถ้าเปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยก
รถฝั่งเลนซ้ายจะคิดว่าคุณเลี้ยวซ้าย(ถ้าเค้าเหยียบคันเร่งตรงขึ้นมา ชนคุณกลางลำแน่ๆ)

ออฟไลน์ akewizard

เข้าใจข้อความผมผิดแล้วครับ   ความหมายของผมคือ การใช้ไฟฉุกเฉินขณะขับตรงข้ามแยกไป ผมเห็นด้วยถ้าจะบอกว่ามันผิด
แต่ผมคงเขียนสื่อความหมายผิด ต้องขออภัยด้วยครับ...

wildstocks

• บุคคลทั่วไป

เข้าใจข้อความผมผิดแล้วครับ   ความหมายของผมคือ การใช้ไฟฉุกเฉินขณะขับตรงข้ามแยกไป ผมเห็นด้วยถ้าจะบอกว่ามันผิด
แต่ผมคงเขียนสื่อความหมายผิด ต้องขออภัยด้วยครับ...

ผมไม่ได้เข้าใจผิด ในการอบรมของกรมการขนส่งทางบก ระบุชัดเจนว่าใช้ในกรณีเดียว คือ จอดเพราะรถเสียเท่านั้น การเปิดไฟฉุกเฉินกรณีอื่นถือว่าผิดทั้งหมด เมื่อคุณถามคำถามปลายเปิดมีนัยว่ามันมีเหตุการณ์อื่นอีกหรือไม่ที่ควรเปิด มันจึงนำมาสู่คำถามผมว่าตอนคุณสอบหรือต่อใบขับขี่คุณได้อบรมหรือเปล่า เพราะ ใครที่อบรมและจำได้ต้องจำขึ้นใจว่าไฟฉุกเฉินเปิดได้กรณีเดียว

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
เรื่องการอบรมตอนทำใบขับขี่  ต้องยอมรับนะครับ ว่าบนท้องถนนก็มีผู้มีใบขับขี่ตลอดชีวิต หรือ
ต่างๆ นาๆ เหตุผล ที่จะทำให้เขาอาจยังเข้าใจผิด และใช้งานผิดประเภท

แต่สังคมคนรุ่นใหม่ ค่อยๆ บอกกัน คนใหม่ๆ ค่อยๆ รับรู้ และปรับพฤติกรรมกันไปเรื่อยๆ
เรื่องการใช้ไฟฉุกเฉินผิดโอกาส ก็จะค่อยๆลดน้อยลง 

เชื่อเถอะ..ผมเห็นมันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ หากเทียบกับเมื่อ 10ปีที่แล้ว
ฝนตกหนักนี่ตาลายกันเลยนะฮะ แทบทุกคัน! เปิดไฟฉุกเฉินกันหมด 

ออฟไลน์ Fat

เคยเจอฝนตกหนักระดับพายุครับ ย้ำว่าพายุ  บนทางด่วน ซึ่งแน่นนอนว่าจอดไม่ได้ รถทุกคันที่วิ่งอยู่รอบๆเปิดไฟฉุกเฉินและไฟหน้ากันหมด แล้วก็วิ่งตามๆกันไปอย่างช้าๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นจริงอยู่การใช้ไฟฉุกเฉินในขณะฝนตกอาจเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง แต่มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่คุณไปเจอดด้วยครับ เปิดไฟหน้าอย่างเดียวอาจไม่เพียงพอ บางคนไปเปลี่ยนไฟแต่งซีนอลมาเปิดมาไม่ได้ช่วยอารัยเลยบางครั้งการไปเจอฝนตกหนักๆระดับพายุ มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะขับฝ่าไป ถ้าเจอบนถนนทั่วไปอาจหาที่จอดหลบได้ แต่ถ้าขับไปเจอบนทางด่วน โทล์เวย์  หรือบนยกระดับบูรพาวิถี ผมว่าก็ไม่มีใครกล้าจอดทั้งนั้นในช่องไหล่ทาง เพราะกลัวอุบัติเหตุ อาจจะต้องขับไปจนถึงจุดพักรถ ซึ่งก็นั่นแหละ หลายๆคนจึงหาวิธีการพาตัวเองออกมาจากสถานการณ์ที่แตกต่างกันออกไป ซึ่งบางครั้งก็มองข้ามความถูกผิดไปบ้าง

ถึงตรงนี้ผมอ่านความเห็นของหลายๆท่านด้านบนก็พอจะเข้าใจในเหตุผลทั้งที่เปิดและที่ไม่เปิดไฟฉุกเฉินในขณะฝนตก  เอาเป็นว่าฝนตกใช้รถด้วยความระมัดระวังแล้วกันครับ

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Ruksadindan

คำตอบอยู่ในกระทู้ปักหมุดที่สองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ sk-non

ต่อใบขับขี่ 5ปี
ตามท่านบนเลยคับมีบอกเรื่องไฟฉุกเฉินเป็นวีดีโอให้ดู

อีกเรื่องขับแช่ขวา
ตอนสอบใบขับขี่เมื่อสิบกว่าปีก่อน
ผมจำได้ว่าเลนขวามีไว้แซง
ถ้าช่องทางซ้ายมือว่าง    ไม่มีรถ  ขับขี่ได้
ให้เข้าซ้าย

ผมว่า ป้ายขับช้าชิดซ้าย
น่าจะเปลี่ยนคำนะคับ
เพราะคนขับ 90 บางทีเขาคิดว่าเร็วแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

เวลานั้น ไฟตัดหมอก หน้าหลัง เปิดๆไปเถอะ ไม่มีใครด่า และผมไม่ด่าคนที่เปิดด้วย ยกเว้นไฟฉุกเฉิน มันแยกรถที่จอดกับขับไม่ได้เลย

เจอกับตัวเอง แถวๆบางเลนฝนตกหนักมากๆ มีรถวิ่งเปิดไฟฉุกเฉิน เราก็แซงไปเจออีก แต่หารู้ไม่มันคือรถชนท้ายกันตรงจุดกลับรถ หักหลบแทบไม่ทันเพราะมันอยู่บนถนนเลนขวา จอดอยู่ ดีว่ามีเลนกลับรถให้หลบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมไม่ได้เข้าใจผิด ในการอบรมของกรมการขนส่งทางบก ระบุชัดเจนว่าใช้ในกรณีเดียว คือ จอดเพราะรถเสียเท่านั้น การเปิดไฟฉุกเฉินกรณีอื่นถือว่าผิดทั้งหมด เมื่อคุณถามคำถามปลายเปิดมีนัยว่ามันมีเหตุการณ์อื่นอีกหรือไม่ที่ควรเปิด มันจึงนำมาสู่คำถามผมว่าตอนคุณสอบหรือต่อใบขับขี่คุณได้อบรมหรือเปล่า เพราะ ใครที่อบรมและจำได้ต้องจำขึ้นใจว่าไฟฉุกเฉินเปิดได้กรณีเดียว

ผมมองว่าอีกเหตุการณ์ที่ควรเปิดไฟฉุกเฉิน คือตอนกำลังจอดรถนะ เพื่อให้สัญญาณคันหลังทิ้งระยะห่างด้วย อาจไม่ได้ระบุตอนสอบใบขับขี่ แต่ผมว่ามันเป็นมารยาทสากลเลยล่ะ

ออฟไลน์ Monn

ผมว่า 80% ของคนในนี้ เข้าใจตรงกันว่า ไฟฉุกเฉินมีไว้ตอนจอดจะเหมาะสมกว่า ฝนตกหนัก เป็นไปได้ก็หยุด การที่บอกว่า ก็คนอื่นๆ เขาเปิดกัน เราไม่เปิด เหมือนจะผิด ก็คงไม่ใช่ ดูที่เราว่า เราทำถูกหรือเปล่า ทำไมต้องไปดูว่าคนอื่นทำอะไร รู้ได้ไงว่าเขาทำถูก ผมงงแฮะ
ขนาดมีคนบอกว่า ขนส่งก็บอกแล้ว ไฟฉุกเฉินมีไว้ทำไม ก็ยังบอกว่า ต้องเปิด เพราะมองไม่เห็น ประเด็นคือ กลัวข้างหลังมองไม่เห็น ไม่ใช่ตัวเองมองไม่เห็น เพราะไฟฉุกเฉินมันไม่ได้ช่วยให้มองได้ไกลขึ้น แล้วคนที่เปิด ก็อยากให้ข้างหน้าเปิด เพราะตัวเองจะได้มองเห็น คือผมว่า logic มันผิดแล้วหละ แต่สุดท้ายนะ เถียงกันไป คนจะเปิด มันก็เปิด คนไม่เปิด ก็คือไม่เปิด ยังไงก็ห้ามไม่ได้ เหมือนขับช้าแช่ขวา ขับกลางคืน ไม่เปิดไฟ เดี๋ยวนี้กลายเป็นเรื่องปกติ เจอตลอดทุกถนน น่าเบื่อมากๆ โดยเฉพาะ พวกไม่เปิดไฟต่ำ ขับรถมืดๆ ก็ขับกันได้ ได้ใบขับขี่มากันได้ไงไม่รู้ ผมยิงไฟรัวๆ ให้รู้ว่าอันตราย ไม่เคยมีใครเปิดไฟเลย สงสัยจะด่ากลับด้วยซ้ำ จะยิงไฟทำไม เคยวิ่งมา 120 หลบแทบไม่ทัน ไม่เปิดไฟ รถสีดำ วิ่งถนนมืดๆ งงมาก
อ้าว ออกทะเลละ สรุป เราคงไม่มีข้อสรุปกัน  ::)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ toonze

ไม่ควรเปิดให้คนอื่นสับสน ถ้าตัวเองขับไม่ได้ก็จอดสะ  ฝนตกหนักมองไม่เห็นยังจะขับเร็วแล้วเปิดไฟฉุกเฉินเพราะ  เหมือนในรถเครื่องที่ฮิตไฟฝาหมอก กะมั้ง

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
มายืนยันอีกเสียงว่าไม่ควรเปิด อันนี้ตอนไปสอบใบขับขี่บอกเลยว่าถ้ามองไม่เห็นควรเปิดไฟตัดหมอกถ้าไม่ไหวจริงๆให้จอดข้างทางแล้วเปิดไฟกระพริบไว้

จากประสบการณ์ส่วนตัว วันนั้นขับบนทางด่วนแล้วเกิดฝนตกหนักมาก รถทุกคันต้องขับช้าลงเป็นปกติอยู่แล้ว คันหน้าผมเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง ซึ่งทำให้ขับตามลำบากมาก เพราะเวลาคันหน้าเบรคเนี่ย ผมไม่รู้ว่าจะเบรคกระทันหันหรือจะเบรคปกติ หรือถ้าผมเบรคกระทันหันแล้วไฟท้ายรถกระพริบเตือนเนี่ย คันที่ตามมาจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเบรคกระทันหันอยู่ ไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง

และก็ตอนทางแยกรูปตัว Y รถที่เปิดไฟฉุกเฉินจะเข้าขวาหรือเข้าซ้าย คนที่ขับตามก็ไม่รู้อีก อาจจะทำให้เกิดอันตรายได้

ออฟไลน์ dt9

ขับตามคันที่เปิดไฟฉุกเฉินตอนฝนตกหนัก. ขับยากครับ
ไฟกระพริบทำมุมแสงกับฝนแล้วรบกวนการมองมากครับ

ออฟไลน์ aobness

ใช้แค่ตอนเบรคแรง กดเป็นนิสัยเลยผมตอนเบรคแรง

ออฟไลน์ Tee+...Lek

มายืนยันอีกเสียงว่าไม่ควรเปิด อันนี้ตอนไปสอบใบขับขี่บอกเลยว่าถ้ามองไม่เห็นควรเปิดไฟตัดหมอกถ้าไม่ไหวจริงๆให้จอดข้างทางแล้วเปิดไฟกระพริบไว้

จากประสบการณ์ส่วนตัว วันนั้นขับบนทางด่วนแล้วเกิดฝนตกหนักมาก รถทุกคันต้องขับช้าลงเป็นปกติอยู่แล้ว คันหน้าผมเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง ซึ่งทำให้ขับตามลำบากมาก เพราะเวลาคันหน้าเบรคเนี่ย ผมไม่รู้ว่าจะเบรคกระทันหันหรือจะเบรคปกติ หรือถ้าผมเบรคกระทันหันแล้วไฟท้ายรถกระพริบเตือนเนี่ย คันที่ตามมาจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเบรคกระทันหันอยู่ ไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง

และก็ตอนทางแยกรูปตัว Y รถที่เปิดไฟฉุกเฉินจะเข้าขวาหรือเข้าซ้าย คนที่ขับตามก็ไม่รู้อีก อาจจะทำให้เกิดอันตรายได้

มายืนยันอีกเสียงครับ อันนี้การอบรมใบขับขี่ 5 ปีของกรมขนส่งมีการพูดถึงเรื่องนี้อย่างที่ท่านกล่าวไว้จริงๆ

เรื่องการใช้ไฟกระพริบเป็นเรื่องที่เข้าใจผิดกันมาสักพักนึงแล้ว เพราะในสมัยก่อนการใช้ไฟกระพริบคือในกรณีที่เราจะ "หยุด" รถ แล้วต้องการให้รถที่สัญจรไปมาสังเกตุได้ ถ้าจำไม่ผิดมีตัวอย่างการใช้งานโดยการใช้ผ่านทางแยกซึ่งอันตรายมาก เพราะคนที่อยู่ด้านซ้ายด้านขวามองเห็นไฟกระพริบแค่ด้านเดียว จะทำให้เข้าใจเจตนาของคุณผิดเพี้ยนไป

ในกรณีที่ฝนตกหนักจนมองไม่เห็นทาง ตอนนี้แหละที่ "ไฟตัดหมอก" จะมีประโยชน์ เพราะลำแสงของมันจะทำให้คุณมองเห็นพื้นถนนเบื้องหน้า และขับขี่ต่อไปได้ แถมไม่แยงตารถที่สวนมาด้วย เค้าจะเห็นได้ชัดเจนขึ้น ตรงจุดประสงค์ของไฟตัดหมอกที่ว่าทำให้ "ทัศนวิสัย" ดีขึ้น

ออฟไลน์ Lusifer

• **

ส่วนตัวผม ไม่รำคาญพวกเปิดไฟฉุกเฉิน ตอนฝนตกหนักมากๆเลยนะ  ......  แต่ย้ำว่าต้องตกหนักมากๆ ระดับที่มองไม่เห็นเลนส์บนถนน ไม่เห็นรถข้างหน้าในระยะ  3 เมตร  บวกกับน้ำท่วมขัง     

ผมเคยเจอเหตุการณ์ฝนตกหนักตามที่บอกข้างบน  มองไม่เห็นคันข้างหน้า ในระยะใกล้ๆ ก็ได้คนที่เปิดไฟฉุกเฉินนี่แหล่ะ

ให้เราสามารถขับ คลานๆ ตามๆ กันไปได้ ถูกเลนส์!!!      ช่วงเวลานั้น  หาแสง คลานตามกันเข้าไป  มากกว่าจะห่วงว่า  ลายตา หรือ รถคันไหน จอดเสีย ด้วยซ้ำ  ( 5555  ยังกะแมงเม่าบินเข้ากองไฟ)   

พอมาเจอจุดนึง  เหมือนตัวอย่างที่   บอกไว้ข้างบน   คือ  รถเลนส์ซ้ายแท๊กซี่จอดข้างทาง      รถเลนส์ขวาชนท้ายกัน    ผมอยู่เลนส์กลางได้แต่ กระดึ๊บๆ  ตาม แสงไฟ ที่มันเคลื่อนที่ไปข้างหน้า     

ดังนั้น  สถานการณ์จริง  ผมรู้ครับว่า แสงไฟ  เวลามันกระพริบ  มันเคลื่อนที่ไปข้างหน้า หรือมันหยุดนิ่ง  มันเอนไปทางซ้าย หรือ มันเอนไปทางขวา 

ดีกว่าที่เรา  "มองไม่เห็นอะไรเลย"  แม้แต่ขอบข้างถนน   

ขอโทษด้วยครับ  คำตอบนี้ อาจขัดใจ ใครหลายคนนะครับ    ล่อเป้าชัดๆ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 10:57:03 โดย Lusifer »

ออฟไลน์ Lusifer

• **

ชอบคำตอบนี้มากครับ   ^^  สะท้อนถึงคนมีวุฒิภาวะสูงครับ นับถือๆ  :D :D