ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ไฟฉุกเฉิน ขณะขับรถฝ่าสภาพฝนตกหนักมากๆ สมควรหรือไม่ ???  (อ่าน 10883 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!

วิดิโอนี้ ดูแล้วจะเข้าใจ ว่าทำไมไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉินขณะรถวิ่งบนถนน "เลย"

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ผมว่า 80% ของคนในนี้ เข้าใจตรงกันว่า ไฟฉุกเฉินมีไว้ตอนจอดจะเหมาะสมกว่า ฝนตกหนัก เป็นไปได้ก็หยุด การที่บอกว่า ก็คนอื่นๆ เขาเปิดกัน เราไม่เปิด เหมือนจะผิด ก็คงไม่ใช่ ดูที่เราว่า เราทำถูกหรือเปล่า ทำไมต้องไปดูว่าคนอื่นทำอะไร รู้ได้ไงว่าเขาทำถูก ผมงงแฮะ
ขนาดมีคนบอกว่า ขนส่งก็บอกแล้ว ไฟฉุกเฉินมีไว้ทำไม ก็ยังบอกว่า ต้องเปิด เพราะมองไม่เห็น ประเด็นคือ กลัวข้างหลังมองไม่เห็น ไม่ใช่ตัวเองมองไม่เห็น เพราะไฟฉุกเฉินมันไม่ได้ช่วยให้มองได้ไกลขึ้น แล้วคนที่เปิด ก็อยากให้ข้างหน้าเปิด เพราะตัวเองจะได้มองเห็น คือผมว่า logic มันผิดแล้วหละ แต่สุดท้ายนะ เถียงกันไป คนจะเปิด มันก็เปิด คนไม่เปิด ก็คือไม่เปิด ยังไงก็ห้ามไม่ได้ เหมือนขับช้าแช่ขวา ขับกลางคืน ไม่เปิดไฟ เดี๋ยวนี้กลายเป็นเรื่องปกติ เจอตลอดทุกถนน น่าเบื่อมากๆ โดยเฉพาะ พวกไม่เปิดไฟต่ำ ขับรถมืดๆ ก็ขับกันได้ ได้ใบขับขี่มากันได้ไงไม่รู้ ผมยิงไฟรัวๆ ให้รู้ว่าอันตราย ไม่เคยมีใครเปิดไฟเลย สงสัยจะด่ากลับด้วยซ้ำ จะยิงไฟทำไม เคยวิ่งมา 120 หลบแทบไม่ทัน ไม่เปิดไฟ รถสีดำ วิ่งถนนมืดๆ งงมาก
อ้าว ออกทะเลละ สรุป เราคงไม่มีข้อสรุปกัน  ::)

ขนาดมีคลิปยืนยัน ขนส่งก็บอกว่าควรเปิดกรณีไหน จะบอกว่าเปิดไฟฉุกเฉินผิดถึงขั้นเอาตำรวจมาจับไหม ก็ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ผมว่า 80% ของคนในนี้ เข้าใจตรงกันว่า ไฟฉุกเฉินมีไว้ตอนจอดจะเหมาะสมกว่า ฝนตกหนัก เป็นไปได้ก็หยุด การที่บอกว่า ก็คนอื่นๆ เขาเปิดกัน เราไม่เปิด เหมือนจะผิด ก็คงไม่ใช่ ดูที่เราว่า เราทำถูกหรือเปล่า ทำไมต้องไปดูว่าคนอื่นทำอะไร รู้ได้ไงว่าเขาทำถูก ผมงงแฮะ
ขนาดมีคนบอกว่า ขนส่งก็บอกแล้ว ไฟฉุกเฉินมีไว้ทำไม ก็ยังบอกว่า ต้องเปิด เพราะมองไม่เห็น ประเด็นคือ กลัวข้างหลังมองไม่เห็น ไม่ใช่ตัวเองมองไม่เห็น เพราะไฟฉุกเฉินมันไม่ได้ช่วยให้มองได้ไกลขึ้น แล้วคนที่เปิด ก็อยากให้ข้างหน้าเปิด เพราะตัวเองจะได้มองเห็น คือผมว่า logic มันผิดแล้วหละ แต่สุดท้ายนะ เถียงกันไป คนจะเปิด มันก็เปิด คนไม่เปิด ก็คือไม่เปิด ยังไงก็ห้ามไม่ได้ เหมือนขับช้าแช่ขวา ขับกลางคืน ไม่เปิดไฟ เดี๋ยวนี้กลายเป็นเรื่องปกติ เจอตลอดทุกถนน น่าเบื่อมากๆ โดยเฉพาะ พวกไม่เปิดไฟต่ำ ขับรถมืดๆ ก็ขับกันได้ ได้ใบขับขี่มากันได้ไงไม่รู้ ผมยิงไฟรัวๆ ให้รู้ว่าอันตราย ไม่เคยมีใครเปิดไฟเลย สงสัยจะด่ากลับด้วยซ้ำ จะยิงไฟทำไม เคยวิ่งมา 120 หลบแทบไม่ทัน ไม่เปิดไฟ รถสีดำ วิ่งถนนมืดๆ งงมาก
อ้าว ออกทะเลละ สรุป เราคงไม่มีข้อสรุปกัน  ::)

ขนาดมีคลิปยืนยัน ขนส่งก็บอกว่าควรเปิดกรณีไหน จะบอกว่าเปิดไฟฉุกเฉินผิดถึงขั้นเอาตำรวจมาจับไหม ก็ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

หลายคนออกมาบอกว่า สถานการณ์จริงต้องเปิด
คุณคงเคยไม่เจอคนเปลี่ยนเลนเวลานั้นสินะ...
หรือไม่เจอเคยไฟกระพริบจอด และวิ่งพร้อมกัน...  หรือเคย

เรื่องนี้ผมจำได้ว่าคุณจิมมี่ก็เคยออกมาเตือนแล้วว่าไม่ควรเปิด
แต่ผมว่าบางคนต่อให้ หน่วยงานรัฐ ไทย ต่างประเทศ หรือคนที่น่าเชื่อถือ บอก เค้าก็ทำอยู่ดีแระครับ
แล้วแต่ที่สบายใจเลยครับ คงบังคับกันไม่ได้ เหมือนไฟตัดหมอก ไฟซีนอนขาวมากๆ  เปิดไฟหรี่ขับกลางคืน และอีกมากมาย
 :) :) :)

นอกเรื่องหน่อยครับ
การเคลือบกระจกให้น้ำไม่เกาะ ช่วยได้เยอะมากๆเลยนะครับ เวลาฝนตกหนัก
ผมลองมาแล้ว เวลาฝนตกหนักมากๆหนักจนน้ำเริ่มขังบนทางด่วนเพราะระบายไม่ทัน
ช่วยได้เยอะเลยครับเห็นทางชัดขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

เอาเถอะ ครับ
 หากคุณเจอ พายุ กลาง การจราจร หน้าแน่นมองไม่เห็นทาง ก็หวังว่า ฟ้าท้าย และ ไฟหน้า จะเพียงพอ
ผมเคยเจอขนาด สัญญาณไฟยังมองไม่เห็นมาแล้ว

ออฟไลน์ kidkungza

• Newbie
  • *
ถ้าฝนตกหนักถึงขั้นมองไม่เห็นไฟท้ายก็ไม่ควรขับรถแล้วครับตาคุณมีปัญหาแล้วล่ะ อย่าขับรถเลยครับขับไปก็เป็นอัตรายเปล่าๆอัตรายแค่ตัวคุณไม่ว่าพาคนอืนอัตรายด้วยอีก อีกอย่างจะไปไหนมาไหนตรวจสอบสภาพอากาศรึเปล่าครับถ้าฝนจะตกหนักเวอร์ๆมันก็ต้องพายุเข้า ถ้าพายุเข้าเขาก็แจ้งเตือนแล้วยังดื้อขับรถออกไปช่วงนั้นอีกก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว แต่ถ้าเมียจะคลอดหรือป่วยหนักจะเข้าโรงบาลก็แนะนำเรียกรถฉุกเฉินครับ บ้านผมอยู่ทองผาภูมิทั้งหมอกทั้งฝนตกหนักถนน 2 เลนสวนคลาน 20 Km/ชม ไม่ว่าฝนหนักแค่ไหนหมอกหนาแค่ไหนก็ยังมองเห็นไฟท้ายครับเว้นแต่คันหน้าไม่ยอมเปิดไฟไปสอบใบขับขี่เค้าก็อบรมชัดเจน

ถ้าฝนตกหนักถึงขั้นมองไม่เห็นไฟท้ายก็ไม่ควรขับรถแล้วครับตาคุณมีปัญหาแล้วล่ะ อย่าขับรถเลยครับขับไปก็เป็นอัตรายเปล่าๆอัตรายแค่ตัวคุณไม่ว่าพาคนอืนอัตรายด้วยอีก อีกอย่างจะไปไหนมาไหนตรวจสอบสภาพอากาศรึเปล่าครับถ้าฝนจะตกหนักเวอร์ๆมันก็ต้องพายุเข้า ถ้าพายุเข้าเขาก็แจ้งเตือนแล้วยังดื้อขับรถออกไปช่วงนั้นอีกก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว แต่ถ้าเมียจะคลอดหรือป่วยหนักจะเข้าโรงบาลก็แนะนำเรียกรถฉุกเฉินครับ บ้านผมอยู่ทองผาภูมิทั้งหมอกทั้งฝนตกหนักถนน 2 เลนสวนคลาน 20 Km/ชม ไม่ว่าฝนหนักแค่ไหนหมอกหนาแค่ไหนก็ยังมองเห็นไฟท้ายครับเว้นแต่คันหน้าไม่ยอมเปิดไฟไปสอบใบขับขี่เค้าก็อบรมชัดเจน

ผมก็ไม่ได้บอกจะขับครับ แต่ มันจำเป็นต้องเคลื่อนรถออกจากถนน
แต่ คุณ จอดกลางถนนได้มั้ย ในขณะ ที่รถ คันหลัง พยายาม จะมาให้ได้ แถม ช่วงนั้นรถก็เยอะ
แล้ว พอพายุถล่ม ปุ๊บ มันมี ข้าง ทาง ให้เข้าได้เลยทันที่ไหม ผม อธิบายไปแล้ว
สิ่งที่ผมพยายมบอกคือ กรณี ฉุกเฉินมอง ไม่เห็น ทาง จำเป็น ต้องคลานออกไปจากบนท้องถนน ให้ได้
แถม ช่วงนั้น มไ่มีใคร คิดจะแซงใครหรอกครับ
ทุกคน พยายาม เอา รถออกจาก จุดเสี่ยง และ หาที่จอด

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member

ผมก็ไม่ได้บอกจะขับครับ แต่ มันจำเป็นต้องเคลื่อนรถออกจากถนน
แต่ คุณ จอดกลางถนนได้มั้ย ในขณะ ที่รถ คันหลัง พยายาม จะมาให้ได้ แถม ช่วงนั้นรถก็เยอะ
แล้ว พอพายุถล่ม ปุ๊บ มันมี ข้าง ทาง ให้เข้าได้เลยทันที่ไหม ผม อธิบายไปแล้ว
สิ่งที่ผมพยายมบอกคือ กรณี ฉุกเฉินมอง ไม่เห็น ทาง จำเป็น ต้องคลานออกไปจากบนท้องถนน ให้ได้
แถม ช่วงนั้น มไ่มีใคร คิดจะแซงใครหรอกครับ
ทุกคน พยายาม เอา รถออกจาก จุดเสี่ยง และ หาที่จอด

-ถ้าผมอยู่ในสถานการณ์ดังกล่าวที่จำเป็นต้องเคลื่อนรถ รถคันหลังก็พยายามจะมา ผมก็คงไม่จอดกลางถนนหรอกครับ ก็คงคลานไปเช่นกัน
-ถ้าพายุมันจะถล่มซะขนาดนั้น
::-เป็นผมนะครับ ถ้าไม่ทิ้งรถวิ่งหนีซะเอง(เพราะรถคงติดแออัดน่าดู ครั้นจะรออยู่ในรถค่อยๆคลานไป กว่าจะคลานไป พายุดังกล่าวไม่ถล่มทับรถผมพัง จนผมติดอยู่ในรถออกไม่ได้หรอครับ?)
-กรณีฉุกเฉินมองไม่เห็นทาง จำเป็นต้องคลานไป ไม่มีใครคิดแซงใคร ทุกคนพยายามจะเอารถออกจากจุดเสี่ยงและหาที่จอด
::-ถ้าเกิดขึ้นจริง สถานการณ์นี้แหละครับ ที่เพื่อนร่วมทางแต่ละคัน จะพยายามเอารถของตัวเองออกจากจุดเสี่ยงให้ได้ไวที่สุด ลองคิดดูครับทุกคันเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วแต่ละคันก็หมุนพวงมาลัยโยกเปลี่ยนเลนกันไปมา แบบนี้หรอครับสถานการณ์ที่อยากให้เปิดไฟฉุกเฉิน?

-หากฝนตกขนาดมองไม่เห็นไฟท้ายสีแดงๆของคันข้างหน้า(สภาวะแค่ฝนตกหนักอย่างเดียว มองไม่เห็นแสงจากไฟท้ายรถคันหน้า ไม่มีต้นไม้หักโค่น ดินสไลด์ พายุซึนามิถล่มมา) ผมคงจอดรถชิดซ้ายเปิดไฟฉุกเฉินละครับ ขนาดไฟท้ายยังมองไม่เห็น นับประสาอะไรกับทางข้างหน้าจะมองเห็น? หากบนถนนเล่นเปิดไฟฉุกเฉินกันทุกคัน จะไปเดาใจคันอื่นได้อย่างไรว่าเค้าจะเปิดไฟฉุกเฉินแล้วอยู่นิ่งๆเงียบๆตั้งพวงมาลัยตรงและสงบนิ่งอยู่ในเลนของตัวเอง บางคันอาจจะตาทิพย์สายตากว้างไกล แซงไปแซงมาทั้งๆที่เปิดไฟฉุกเฉิน(ผมพูดสถานการณ์จริงๆที่เจอนะครับ ไม่เอาสถานการณ์ในอุดมคติที่ทุกคนพร้อมใจอยู่ในเลนตัวเองนะครับ ผมก็เจอบางคันเค้าก็โยกเปลี่ยนเลนไปมาดั่งตาทิพย์จริงๆ) และเมื่อเจอตาทิพย์หลายๆคันบนท้องถนนที่พร้อมใจกันเปิดไฟฉุกเฉิน รวมถึงคันที่สงบนิ่งในเลนตัวเองและเปิดไฟฉุกเฉินเช่นเดียวกัน หากจะเป็นเช่นนั้น..ก็ขอให้ปลอดภัยก็แล้วกันครับ!!
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ localgame

ผมสงสัยนิดนึง ที่เห็นคนบอกกันว่าฝนตกขนาดมองไฟท้ายคันหน้าไม่เห็นนี่มันเป็นยังไงหรอครับ ผมยังงงอยู่ว่ามันจะไม่เห็นได้ไงอะครับ ผมลองนั่งในรถแล้วเอาสายยางฉีดมันก็ยังพอมองเห็นนะครับ ซึ่งผมคิดว่าสายยางมันคงแรงกว่าปริมาณน้ำฝนที่ตกลงมาอย่างแน่นอน

ออฟไลน์ AT

ประสบการณ์ที่เกิดกับตัวเองนะครับเคยขับรถขึ้นเหนือ-อีสาน ไม่ว่าฝนจะตกหนักขนาดไหน รถก็จะค่อยๆคลานต่อตูดกันเหมือนมด ฝนจะตก ลมแรง ก็ยังพอเห็นทางไปได้

นอกเสียจะเจอพายุระดับเฮอริเคน ผมถึงจะเปิดไฟฉุกเฉิน เปิดประตูแล้ววิ่งหนี ::)

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยค่ะ
ถ้าฝนตกหนักมากกลางคืนบนถนนใหญ่ เช่นสายเอเชีย สามารถเปิดไฟสูงได้มั้ยคะ
เพราะมองไม่เห็นทางเลย จะผิดอะไรมั้ย หรือจะไปกระทบอะไรรึป่าว
 ;D ;D

• Newbie
  • *

ผมก็งงกับคุณจริงๆแล้วคุณจะขับรถเข้าไปหาฝนทำให้ตัวคุณเสี่ยงทำไมครับ มองท้องฟ้ามองต้นไม้ข้างทางมองรถที่สวนมาก็น่าจะรู้ว่าข้างหน้ามีฝนหรือเปล่าอยู่ดีๆฝนมันคงไม่เทลงมาแบบไม่มีอะไรแจ้งเตือนหลอกครับมันไม่ใช้แผ่นดินไหว ถ้าเห็นเฆษข้างหน้าเยอะหรือลมแรงฟ้าร้องโคมคามก็ควรหาที่จอดได้แล้วมั้งครับไม่จำเป็นต้องขับเข้าไปหามันหรอกอีกอย่าง ถ้าขับเข้าไปจริงๆข้างหน้ารู้อยู่แล้วว่ามีฝนคุณยังจะวิ่งเลนขวาเข้าไปหาฝนเหรอครับถ้าอยู่เลนซ้ายสุดก็แค่เปิดไฟเหลี้ยวซ้ายแอบลงไหล่ทางเปิดไฟฉุกเฉินตามสบายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 08:51:32 โดย kidkungza »

-ถ้าผมอยู่ในสถานการณ์ดังกล่าวที่จำเป็นต้องเคลื่อนรถ รถคันหลังก็พยายามจะมา ผมก็คงไม่จอดกลางถนนหรอกครับ ก็คงคลานไปเช่นกัน
-ถ้าพายุมันจะถล่มซะขนาดนั้น
::-เป็นผมนะครับ ถ้าไม่ทิ้งรถวิ่งหนีซะเอง(เพราะรถคงติดแออัดน่าดู ครั้นจะรออยู่ในรถค่อยๆคลานไป กว่าจะคลานไป พายุดังกล่าวไม่ถล่มทับรถผมพัง จนผมติดอยู่ในรถออกไม่ได้หรอครับ?)
-กรณีฉุกเฉินมองไม่เห็นทาง จำเป็นต้องคลานไป ไม่มีใครคิดแซงใคร ทุกคนพยายามจะเอารถออกจากจุดเสี่ยงและหาที่จอด
::-ถ้าเกิดขึ้นจริง สถานการณ์นี้แหละครับ ที่เพื่อนร่วมทางแต่ละคัน จะพยายามเอารถของตัวเองออกจากจุดเสี่ยงให้ได้ไวที่สุด ลองคิดดูครับทุกคันเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วแต่ละคันก็หมุนพวงมาลัยโยกเปลี่ยนเลนกันไปมา แบบนี้หรอครับสถานการณ์ที่อยากให้เปิดไฟฉุกเฉิน?

-หากฝนตกขนาดมองไม่เห็นไฟท้ายสีแดงๆของคันข้างหน้า(สภาวะแค่ฝนตกหนักอย่างเดียว มองไม่เห็นแสงจากไฟท้ายรถคันหน้า ไม่มีต้นไม้หักโค่น ดินสไลด์ พายุซึนามิถล่มมา) ผมคงจอดรถชิดซ้ายเปิดไฟฉุกเฉินละครับ ขนาดไฟท้ายยังมองไม่เห็น นับประสาอะไรกับทางข้างหน้าจะมองเห็น? หากบนถนนเล่นเปิดไฟฉุกเฉินกันทุกคัน จะไปเดาใจคันอื่นได้อย่างไรว่าเค้าจะเปิดไฟฉุกเฉินแล้วอยู่นิ่งๆเงียบๆตั้งพวงมาลัยตรงและสงบนิ่งอยู่ในเลนของตัวเอง บางคันอาจจะตาทิพย์สายตากว้างไกล แซงไปแซงมาทั้งๆที่เปิดไฟฉุกเฉิน(ผมพูดสถานการณ์จริงๆที่เจอนะครับ ไม่เอาสถานการณ์ในอุดมคติที่ทุกคนพร้อมใจอยู่ในเลนตัวเองนะครับ ผมก็เจอบางคันเค้าก็โยกเปลี่ยนเลนไปมาดั่งตาทิพย์จริงๆ) และเมื่อเจอตาทิพย์หลายๆคันบนท้องถนนที่พร้อมใจกันเปิดไฟฉุกเฉิน รวมถึงคันที่สงบนิ่งในเลนตัวเองและเปิดไฟฉุกเฉินเช่นเดียวกัน หากจะเป็นเช่นนั้น..ก็ขอให้ปลอดภัยก็แล้วกันครับ!!

ผมกำลัง พูดถึง ฝนระดับพายุครับ พวกคุณเล่นมาห้ามไม่ให้เปิดเลยนี่ครับ ผมเลยต้องค้าน
มันปลอดภัย ครับ  เพราะ ทุกคันก็เปิด เปิดเพื่อ ให้คลานตามกันมา หาที่ปลอดภัย ไม่ใช่ เปิดเพื่อที่จะพยายาม แซงหรือเปลี่ยนเลน
เพราะที่ผมบอก ความเร็ว มันแทบจะคลานไป เสมือนจอด  ย้ำนะครับ แค่คลาน ความเร็วไม่ถึง 20km ก็สามารถ กะระยะจากคันหน้าได้ ไม่ใช่ใช่ พยายาม ขับให้ชนตูดคันหน้าครับ
ลองมาอยู่ ภาคใต้ หรือ ชลบุรี ที่ฝนตกหนักทั้งปี แล้วคุณจะรู็ครับ

แล้วผมถาม คุณ หน่อย คุณ รู้เหรอ ว่าฝนมันจะตกมาตอนไหน ถ้าผมรู้ ว่าจะตก แล้ว เลี่ยงได้
มันไม่มีใคร อยากขับรถ ลุยฝนหรอกครับ

ผมก็งงกับคุณจริงๆแล้วคุณจะขับรถเข้าไปหาฝนทำให้ตัวคุณเสี่ยงทำไมครับ มองท้องฟ้ามองต้นไม้ข้างทางมองรถที่สวนมาก็น่าจะรู้ว่าข้างหน้ามีฝนหรือเปล่าอยู่ดีๆฝนมันคงไม่เทลงมาแบบไม่มีอะไรแจ้งเตือนหลอกครับมันไม่ใช้แผ่นดินไหว ถ้าเห็นเฆษข้างหน้าเยอะหรือลมแรงฟ้าร้องโคมคามก็ควรหาที่จอดได้แล้วมั้งครับไม่จำเป็นต้องขับเข้าไปหามันหรอกอีกอย่าง ถ้าขับเข้าไปจริงๆข้างหน้ารู้อยู่แล้วว่ามีฝนคุณยังจะวิ่งเลนขวาเข้าไปหาฝนเหรอครับถ้าอยู่เลนซ้ายสุดก็แค่เปิดไฟเหลี้ยวซ้ายแอบลงไหล่ทางเปิดไฟฉุกเฉินตามสบายเลยครับ

ถ้า ทุกคน ตรัสรู้ได้ ว่าฝนจะแรงขนาดไหน ก็คงไม่มีรถคันไหน ขับตากฝนครับ
บางทีเราก็ไม่รู้ ว่าฝนจะแรง หรือไม่แรงนะครับ หรือ บางที คุณเดินทางไกล ตอนแรก อาจะเบา แต่อยู่ๆ ฝนถล่มแรงลงมาก็มีครับ
แล้ว ทำไม คุณ ถึงยึดติดถนน แบบที่คุณเคยเห็นครับ ถนนไม่ได้มีสองเลนขึ้นไปทุกที่ ถนน ในประเทศไทยมีหลายรูปแบบ
ถนน บางเส้น เป็นเลนสวนกัน ไม่มี ที่หลบ ข้าง ทางก็มีครับ

• Newbie
  • *

ถ้า ทุกคน ตรัสรู้ได้ ว่าฝนจะแรงขนาดไหน ก็คงไม่มีรถคันไหน ขับตากฝนครับ
บางทีเราก็ไม่รู้ ว่าฝนจะแรง หรือไม่แรงนะครับ หรือ บางที คุณเดินทางไกล ตอนแรก อาจะเบา แต่อยู่ๆ ฝนถล่มแรงลงมาก็มีครับ
แล้ว ทำไม คุณ ถึงยึดติดถนน แบบที่คุณเคยเห็นครับ ถนนไม่ได้มีสองเลนขึ้นไปทุกที่ ถนน ในประเทศไทยมีหลายรูปแบบ
ถนน บางเส้น เป็นเลนสวนกัน ไม่มี ที่หลบ ข้าง ทางก็มีครับ

ก็ดูพยากรณ์อากาศก่อนเดินทางไกลสิครับไม่ต้องมาตรัสรู้เองด้วยที่ไหนมีฝนที่ไหนฝนจะตกหนักถ้าไม่มีเวลาเปิดดูทีวีก็ดูในสมาทโฟนก็ได้ครับจะเดินทางไกลวางแผนการเดินทางหรือเปล่าครับทางวางก็ดูพยากรณ์อากาศด้วยครับฝนนะครับไม่ใช้แผ่นดินไหว ผมก็บอกอยู่ว่าให้ดูต้นไม้ข้างทางดูเฆษข้างหน้าไม่ต้องถึงตรัสรู้หรอกเด็กป.1ก็รู้ ถ้าข้างหน้าเฆษเยอะสีดำฟ้าแลบฝนตกหนักแน่ๆ ถ้าเป็นทางกลางคืนฟ้าแลบมันก็ต้องเห็น

ออฟไลน์ Auto

ผมบอกให้ก็แล้วกันว่า  ไฟฉุกเฉินไม่ควรเปิดขณะฝนตก อย่าคิดว่าเปิดไฟหน้าแล้วคนอื่นไม่เห็นเพราะไฟท้ายแสงสว่างน้อย  จนต้องเปิดไฟฉุกเฉิน       ถ้ามันปลอดภัยจริงขนส่งเขาคงบอกเป็นกฎหมายให้แล้วว่าต้องเปิด         แต่นี่เขาห้ามเปิดเพราะมันอันตรายกับผู้ร่วมทางคนอื่น            อย่างที่ผมบอกไปว่าถ้าผมขับตามหลังรถที่เปิดไฟฉุกเฉินแบบนี้ผมจะ เปิดไฟหน้บีบแตรด่าก่อนให้หยุดเปิดถ้าไม่หยุดก็จะชลอให้รถคันนั้นแซงไปเลยยาว ๆ  หรือไม่ผมก็จะแซงรถคันนั้นไปเลย  เพราะมันอันตรายที่จะขับรถอยู่ใกล้ ๆ รถแบบนี้ครับ                 เพราะฉะนั้นทุกอท่านอย่าเข้าใจผิดเรื่องเปิดไฟฉุกเฉินขณะฝนตกแล้วคิดว่ามันจะดีนะครับ

ก็ดูพยากรณ์อากาศก่อนเดินทางไกลสิครับไม่ต้องมาตรัสรู้เองด้วยที่ไหนมีฝนที่ไหนฝนจะตกหนักถ้าไม่มีเวลาเปิดดูทีวีก็ดูในสมาทโฟนก็ได้ครับจะเดินทางไกลวางแผนการเดินทางหรือเปล่าครับทางวางก็ดูพยากรณ์อากาศด้วยครับฝนนะครับไม่ใช้แผ่นดินไหว ผมก็บอกอยู่ว่าให้ดูต้นไม้ข้างทางดูเฆษข้างหน้าไม่ต้องถึงตรัสรู้หรอกเด็กป.1ก็รู้ ถ้าข้างหน้าเฆษเยอะสีดำฟ้าแลบฝนตกหนักแน่ๆ ถ้าเป็นทางกลางคืนฟ้าแลบมันก็ต้องเห็น

มันเปลี่ยนหัวข้อห้ามขับ รถขณะ ฝนตกหนักไม่ดีกว่าเหรอครับ
ผมถึงบอกไง ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
แต่เรากำลังพูดถึง เหตุการณืที่มันเกิดไปแล้ว หรือ กำลังเกิดอยู่

งั้น เราคงไม่เห็นรถอยู่กลางถนน เวลา ฝนตกสักคันหรอกครับ ถ้าเค้าเลี่ยงได้

ออฟไลน์ AT

มันเปลี่ยนหัวข้อห้ามขับ รถขณะ ฝนตกหนักไม่ดีกว่าเหรอครับ
ผมถึงบอกไง ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
แต่เรากำลังพูดถึง เหตุการณืที่มันเกิดไปแล้ว หรือ กำลังเกิดอยู่

งั้น เราคงไม่เห็นรถอยู่กลางถนน เวลา ฝนตกสักคันหรอกครับ ถ้าเค้าเลี่ยงได้

ก็อย่างนั้นละครับฝนตกจะหนักแค่ไหนไม่ค่อยเห็นใครเค้าจอดรถหยุดกัน หรือหยุดก็น้อยมากๆ เพราะยังไงมันก็พอเห็นถนนคลานๆต่อกันไปได้ ส่วนรถที่เปิดไฟฉุกเฉินที่ควรเปิดคือรถโดนน้ำท่วมถนนดับ ไปไม่ได้ แต่ถ้าอยู่ดีๆฝนตกเปิดไฟฉุกเฉินทั้งข้างหน้า ข้างหลังและรอบข้างเป็นผมคงไม่รู้จะขับต่อไปยังไงคงจะงงจะเอาไงดีหว่า

• Newbie
  • *
ถึงคุณ mamaman ก็คุณบอกเองไม่ใช้เหรอวางขับไม่ถึง 20 Km มองไม่เห็นไฟท้ายต้องเปิดไฟฉุกเฉินผมก็แนะนำคุณก็ไม่ควรจะขับรถขณะฝนตก แต่ถ้าอยากจะขับแล้วเปิดไฟฉุกเฉินก็ตามสบายเลย ส่วนผมก็คงต้องทำใจที่ต้องใช้ถนนร่วมกับคนแบบนี้ตอนไปใบสอบใบขับขี่เค้าก็อบรมชัดเจนว่าไม่ควรเปิดมันอัตรายเพือนสมาชิกก็เอาคลิ๊ปมาให้ดูแล้วเอาเป็นว่าผมไม่เถียงกับคุณต่อแล้ว ถ้าเจอคนประเภทแบบคุณเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งตอนฝนตกผมก็คงต้องทำใจป่วยการที่จะทำความเข้าใจ ฝนตกก็ขับลำบากพออยู่แล้วต้องมาระแวงแสบตากับรถที่มันเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งอีก ผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่เข้าใจตรงกันแล้วนะว่าไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งตอนฝนตกก็มีแต่ส่วนน้อยนี้แหล่ะที่ยังไม่เข้าใจคิดว่าเหตุผลของตัวเองถูก เอาที่สบายใจเถอะครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ตามกฏหมาย
ไฟฉุกเฉิน ห้ามใช้ขณะรถเคลื่อนที่ครับ

อย่างที่บอก ในบางประเทศ ถือเป็นการกระทำผิด จับกันเลย ตามข่าวช่อง 3 เคยเอามาออกแล้ว

การที่บางคนจะบอก ก็มัน ควรเปิดเพราะมองไม่เห็น เปิดเตือนคนอื่น
นั่นคือความรู้สึกส่วนตัวของท่าน ทั้งนั้น คิดเองทั้งหมดครับ ว่าต้องอย่างนั้น ต้องอย่างนี้
แต่ทุกอย่างต้องเอากฏหมายเป็นหลักครับ เอาความรู้สึกส่วนตัวมาตัดสินจะทำโน่นนี่ตามใจ ไม่ได้!!!!

ถ้าอย่างนั้น
ผมไม่ต้องทำใบขับขี่ครับ เพราะผมมั่นใจว่า ผมขับรถแข็ง ไม่ชนใคร และรู้สึกไปเองว่า ใบขับขี่ซื้อได้ ทำ ทำไม....
ผมผ่าไฟแดงได้ครับ เพราะผมรู้สึกไปเองว่า ผมสามารถหลบรถทางฝั่งไฟเขียวได้ ไม่ชนแน่นอน....

อย่าทำตามคนอื่น เพียงเพราะเขาทำตาม ๆ กันมา จงมองถึงความถูกต้องก่อน เพราะคนเหล่านั้น อาจจะกำลังทำผิดอยู่...
ความถูกต้องของการขับรถ ดูที่ไหน ดูที่กฏหมายจราจรครับ...

ถึงคุณ mamaman ก็คุณบอกเองไม่ใช้เหรอวางขับไม่ถึง 20 Km มองไม่เห็นไฟท้ายต้องเปิดไฟฉุกเฉินผมก็แนะนำคุณก็ไม่ควรจะขับรถขณะฝนตก แต่ถ้าอยากจะขับแล้วเปิดไฟฉุกเฉินก็ตามสบายเลย ส่วนผมก็คงต้องทำใจที่ต้องใช้ถนนร่วมกับคนแบบนี้ตอนไปใบสอบใบขับขี่เค้าก็อบรมชัดเจนว่าไม่ควรเปิดมันอัตรายเพือนสมาชิกก็เอาคลิ๊ปมาให้ดูแล้วเอาเป็นว่าผมไม่เถียงกับคุณต่อแล้ว ถ้าเจอคนประเภทแบบคุณเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งตอนฝนตกผมก็คงต้องทำใจป่วยการที่จะทำความเข้าใจ ฝนตกก็ขับลำบากพออยู่แล้วต้องมาระแวงแสบตากับรถที่มันเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งอีก ผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่เข้าใจตรงกันแล้วนะว่าไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งตอนฝนตกก็มีแต่ส่วนน้อยนี้แหล่ะที่ยังไม่เข้าใจคิดว่าเหตุผลของตัวเองถูก เอาที่สบายใจเถอะครับ

ผมก็เข้าใจ ว่าไม่ควรเปิดวิ่งครับ
ลองไปอ่าน เจตนาของผมครับ 

วันนั้น ผมต้องขอบคุณ คันหน้า ที่เปิด เพราะมันให้ผมรู้ว่า ถนนอยู่ตรงไหน และ หาทางออกจากถนนให้ได้

ออฟไลน์ seamonkey

เป็นความรู้เสริมครับ ที่แอฟริกาใต้จะเปิดไฟฉุกเฉินหลังจากแซงเวลาเราให้ทางเพื่อแสดงความขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

ส่วนตัวผมเข้าใจคุณ mamaman นะครับ เพราะผมก็เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆกันฝนตกหนักจริงๆลมแรงด้วยจน
มองออกไปแทบมองไม่เห็น หากใครไม่เคยเจออาจจะไม่เข้าใจ

ผมคิดว่าไฟฉุกเฉินสามารถเปิดได้ครับหากเจอฝนพายุที่แรงจริงๆ  เปิดเพื่อ?
เป็นการเตือนรถคันหลังที่ขับตามมาให้เค้ารับรู้และมองเห็น  ตำแหน่งของรถเราบนถนน

เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงอุบัตติเหตุที่มีความเสี่ยงจะโดนคันหลังชนได้ ให้เค้าชะลอความเร็วลง เมื่อเราเห็นแล้วว่าเพื่อนร่วมทาง
ชะลอความเร็วและค่อยๆขับตามๆกันแล้วก็ สามารถกดปิดไฟฉุกเฉินได้ครับ และผมก็ไม่คิดว่าหากเจอเหตุการณ์แบบนั้น
คงไม่มีคนอยากขับเปลี่ยนเลนไปมาให้มันเป็นอันตรายกับเพื่อนร่วมทางหรอกครับ  เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ดุลพินิจของแต่ละคน
ส่วนเรื่องวีดีโอที่ท่านๆเอามาลงนั้นก็ดีครับ     แต่มันไม่ครอบคลุมหรือใกล้เคียงในความเป็นจริงทั้งหมด
เพราะฉะนั้นผมถึงบอกหากใครยังไม่เคยเจออาจจะไม่เข้าใจ    หากคุณบอกว่าจะไม่เปิดไฟฉุกเฉินโดยเด็ดขาดแม้จะอยู่ใน
สถานการณ์ที่เลวร้ายมองไม่เห็น visibility ต่ำสุดๆก็จะไม่เปิด  ผมก็จะไม่ว่าอะไรครับเพราะมันก็เป็นสิทธิของคุณ
แต่ผมก็จะเปิดไฟฉุกเฉินในกรณีที่แย่จริงๆ เพื่อบอกตำแหน่งรถของผมเองให้คนที่ขับตามมาได้รู้ว่ารถผมมันคลานๆอยู่
หน้ารถคุณนะแล้วถึงจะกดปิด  เป็นช่วงสั้นๆแค่นั้น     ส่วนการเปิดไฟฉุกเฉินเวลาข้ามแยก  ไม่สมควรทำอย่างยิ่งนั่นคือสิ่งที่
ถูกต้องแล้วครับ   หวังว่าหลายๆท่านจะเข้าใจและปลอดภัยกันทุกคนเวลาขับรถกันนะครับ ;D

ออฟไลน์ Tedjung84

เป็นความรู้เสริมครับ ที่แอฟริกาใต้จะเปิดไฟฉุกเฉินหลังจากแซงเวลาเราให้ทางเพื่อแสดงความขอบคุณครับ
ที่ญี่ปุ่นก็ทำครับ :)

ออฟไลน์ tvm

ที่ญี่ปุ่นก็ทำครับ :)
เมืองไทยก็ทำครับ

ออฟไลน์ bravo

เปิดไฟฉุกเฉินตอนรถวิ่งแล้วจะเปลี่ยนเลนต้องทำยังไงล่ะครับ
ถ้าทุกๆคันเปิดไฟฉุกเฉินทั้งถนนนี่ผมว่ามีมึนแน่ๆตาลายตายเลย

ฝนตกแบบหนักมากๆมันมองไม่เห็นอะไรเลยนะครับ

อย่างวันที่ฝนตกจนป้ายโฆษณาปลิวมาตกที่ทางด่วน

มันขาวไปหมด มองไม่เห็นอะไรเลยยังกับเรื่อง the mist

จังหวะนั้นมองไม่เห็นไฟท้ายรถข้างหน้าเลยครับ

จะจอดก็จอดไม่ได้กลัวรถข้างหลังเค้ามองไม่เห็น
ต่อให้พายุเข้า ก็ไม่ควรขับรถเปิดไฟฉุกเฉินครับ
ไฟฉุกเฉิน เปิดตอนจอดเท่านั้น

ฝนตกหนักมากๆ ไม่มีที่ให้จอดข้างทาง จำเป็นต้องคลานไปเรื่อยๆ
มองข้างหน้าแทบไม่เห็น

แบบนี้ถือเป็น ฉุกเฉินไหมครับ

เวลาฝนมันลงหนักๆ มีรถบนถนนเยอะ
สำหรับผม ถ้าเห็นไฟฉุกเฉิน อย่าเข้าใกล้ ไม่สนใจ ว่าจอด หรือขับครับ
เพราะ เค้าเปิดไฟฉุกเฉิน คือ ฉุกเฉิน
ฉุกเฉิน คือ อtไร ????

ลองดูคลิป ข่างล่างครับ
ผมเคยเจอ แบบนี้
คือจะจอดก็จอดไม่ได้ จะขับก็ขับไม่ได้ ต้องค่อยคลานๆ
เปิดเพื่อบอกกัน ว่า ขับช้าๆ นะ อย่ามา ชนตูด จากนั้น พอฝนหยุดก็ปิด แล้วขับปกติ
คือ จะมาห้ามเปิดก็ไม่ไหวนะครับ บางที มันไม่เห็นอะไรเลยจริงๆ แทบคลานขับ

แต่พวก คุณๆ คง คิดแต่จะแซงกันอย่างเดียว จะไปเลนไหนดี เลยเป็นปัญหา สินะครับ
ว่ากันตามกฎหมายดีกว่านะครับ
 มาตรา 56 ระบุไว้ว่า กรณีที่รถยนต์เกิดเครื่องยนต์เสีย หรืออุปกณ์รถยนต์เสีย จะต้องเคลื่อน
 ย้าย ให้พ้นจากทางเดินรถหากไม่สามารถเคลื่อนย้ายได้ ต้องเปิดสัญญาณไฟกระพริบ หรือสัญญาณ
 ไฟฉุกเฉิน ตามที่กฎกระทรวงกำหนดแสดงให้เห็นชัดเจน
...... ทั้งนี้ กฎกระทรวง ข้อ 11 ได้ระบุเกี่ยวกับสัญญาณไฟฉุกเฉินไว้ว่า...กรณีที่จำเป็นต้องจอดรถ
 ในทาง เดินรถเนื่องจากเครื่องยนต์ หรือ อุปกรณ์รถยนต์ขัดข้อง ให้ผู้ขับขี่ปฏิบัติดังนี้
......ให้สัญญาณเป็นไฟกระพริบเหลือง อำพัน-ขาว ที่ติดตั้งอยู่หน้ารถด้านซ้าย และขวา และไฟ
 สัญญาณกระพริบ แดง-เหลืองอำพัน บริเวณท้ายรถ

ออฟไลน์ Monn

สอบถามหน่อยค่ะ
ถ้าฝนตกหนักมากกลางคืนบนถนนใหญ่ เช่นสายเอเชีย สามารถเปิดไฟสูงได้มั้ยคะ
เพราะมองไม่เห็นทางเลย จะผิดอะไรมั้ย หรือจะไปกระทบอะไรรึป่าว
 ;D ;D

จากประสบการณ์ ไฟสูงจะทำให้มองทางยิ่งยากขึ้นไปนะครับ คุณจะเห็นแต่สายฝนเลย เพราะมันไม่ส่องไปที่ถนนมากเท่าที่ควร อันตรายหนักไปใหญ่ครับ ดีคือเปิดไฟตัดหมอกช่วย เพราะโดยปกติ ไฟตัดหมอกจะมีจุดส่องไปบนถนนต่ำกว่าไฟหน้า และเยื้องออกข้างๆ ให้เห็นพื้นมากขึ้นครับ

ฝนตกหนักมากๆ มองไม่เห็นทาง ให้จอดครับ อย่างมากสุด คงไม่เกิน 30 นาที เพื่อตัวเราเอง อันตรายมากๆ หากมองไม่เห็นทาง และเป็นทางต่างจังหวัด โดยเฉพาะหากเราไม่คุ้นทาง หากบนทางด่วน บนกทม. ยังเห็นบ้านเรือน หรือไฟถนนยังสว่างๆ วิ่งตรงๆ พอไหว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
เรื่อง กฎหมาย  กับ  ความเหมาะสม    ส่วนตัวผมคิดว่า ต้องแยกแยะ คนละเรื่อง

ส่วนใหญ่อาจจะไม่ได้เข้าไปดู พรบ จราจรทางบก อย่างจริงๆจังๆ ฟังเค้ามาอีกที    หรืออาจจะอ่านไม่ละเอียด แล้ว เข้าใจไปได้ว่า มันผิด กฎหมาย

ความเหมาะสม  ตามที่ผมเข้าใจคือ  คนส่วนใหญ่  เห็นว่าไม่ควรเปิด 

แต่ถ้าตามกฎหมาย   ไม่ได้มีข้อห้าม ว่า "ห้ามเปิดไฟฉุกเฉิน"  กรณีฝนตก

ตามมาตราทีมีท่านคนนึงยกมา   มาตรา 56 ก็ไม่ได้มีระบุชัด ว่าห้ามเปิด กรณีฝนตก

มาตรา 56 ในกรณีที่เครื่องยนต์หรือเครื่องอุปกรณ์ของรถขัดข้องจนต้องจอดรถในทางเดินรถผู้ขับขี่ต้องนำรถให้
พ้นทางเดินรถโดยเร็วที่สุด ในกรณีตามวรรคหนึ่งถ้าจำเป็นต้องจอดรถอยู่ในทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องจอดรถใน
ลักษณะที่ไม่กีดขวางการจราจร และต้องแสดงเครื่องหมายหรือสัญญาณตามลักษณะและเงื่อนไขที่กำหนดใน
กฎกระทรวง   

มีแต่ข้อห้ามตามมาตรา 57 ว่า

มาตรา 57 เว้นแต่จะได้มีบทบัญญัติ กฎ หรือข้อบังคับตามพระราชบัญญัตินี้กำหนดไว้เป็นอย่างอื่นห้ามมิให้ผู้ขับขี่
จอดรถ
(1) บนทางเท้า
(2) บนสะพานหรือในอุโมงค์
(3) ในทางร่วมทางแยก หรือในระยะสิบเมตรจากทางร่วมทางแยก
(4) ในทางข้าม หรือในระยะสามเมตรจากทางข้าม
(5) ในเขตที่เครื่องหมายจราจรห้ามจอดรถ
(6) ในระยะสามเมตรจากท่อน้ำดับเพลิง
(7) ในระยะสิบเมตรจากที่ตั้งสัญญาณจราจร
(8) ในระยะสิบห้าเมตรจากทางรถไฟผ่าน
(9) ซ้อนกันกับรถอื่นที่จอดอยู่ก่อนแล้ว
(10) ตรงปากทางเข้าออกของอาคารหรือทางเดินรถ หรือในระยะห้าเมตรจากปากทางเดินรถ
(11) ระหว่างเขตปลอดภัยกับขอบทางหรือในระยะสิบเมตรนับจากปลายสุดของเขตปลอดภัยทั้ง
สองข้าง
(12) ในที่คับขัน
(13) ในระยะสิบห้าเมตรก่อนถึงเครื่องหมายหยุดรถประจำทางและเครื่องหมายไปอีกสามเมตร
(14) ในระยะสามเมตรจากตู้ไปรษณีย์
(15) ในลักษณะกีดขวางการจราจร

บางท่านเสนอว่าให้หยุดรถจอด หากมองไม่เห็นทาง เวลาฝนตกหนัก  รถก็ไม่ได้เสีย  แล้วไปจอดนิ่งๆ ข้างทาง เปิดไฟกระพริบ  ที่ไม่ได้มีไหล่ทางสำหรับจอดให้ไว้

ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเข้านิยาม  ไปจอดในพื้นที่คับขัน หรือกีดขวางการจราจร  หรือปล่าว

ประเด็นพวกนี้  ผมว่าหยุดถกเถียงเถอะครับ  เดี่ยวจะทำลายบรรยากาศปล่าวๆ

เอาเป็นว่า ตามความเหมาะสม และสถานการณ์ละกันครับ       
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2015, 13:11:41 โดย Lusifer »

เรื่อง กฎหมาย  กับ  ความเหมาะสม    ส่วนตัวผมคิดว่า ต้องแยกแยะ คนละเรื่อง

ส่วนใหญ่อาจจะไม่ได้เข้าไปดู พรบ จราจรทางบก อย่างจริงๆจังๆ ฟังเค้ามาอีกที    หรืออาจจะอ่านไม่ละเอียด แล้ว เข้าใจไปได้ว่า มันผิด กฎหมาย

ความเหมาะสม  ตามที่ผมเข้าใจคือ  คนส่วนใหญ่  เห็นว่าไม่ควรเปิด 

แต่ถ้าตามกฎหมาย   ไม่ได้มีข้อห้าม ว่า "ห้ามเปิดไฟฉุกเฉิน"  กรณีฝนตก

ตามมาตราทีมีท่านคนนึงยกมา   มาตรา 56 ก็ไม่ได้มีระบุชัด ว่าห้ามเปิด กรณีฝนตก

มาตรา 56 ในกรณีที่เครื่องยนต์หรือเครื่องอุปกรณ์ของรถขัดข้องจนต้องจอดรถในทางเดินรถผู้ขับขี่ต้องนำรถให้
พ้นทางเดินรถโดยเร็วที่สุด ในกรณีตามวรรคหนึ่งถ้าจำเป็นต้องจอดรถอยู่ในทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องจอดรถใน
ลักษณะที่ไม่กีดขวางการจราจร และต้องแสดงเครื่องหมายหรือสัญญาณตามลักษณะและเงื่อนไขที่กำหนดใน
กฎกระทรวง   

มีแต่ข้อห้ามตามมาตรา 57 ว่า

มาตรา 57 เว้นแต่จะได้มีบทบัญญัติ กฎ หรือข้อบังคับตามพระราชบัญญัตินี้กำหนดไว้เป็นอย่างอื่นห้ามมิให้ผู้ขับขี่
จอดรถ
(1) บนทางเท้า
(2) บนสะพานหรือในอุโมงค์
(3) ในทางร่วมทางแยก หรือในระยะสิบเมตรจากทางร่วมทางแยก
(4) ในทางข้าม หรือในระยะสามเมตรจากทางข้าม
(5) ในเขตที่เครื่องหมายจราจรห้ามจอดรถ
(6) ในระยะสามเมตรจากท่อน้ำดับเพลิง
(7) ในระยะสิบเมตรจากที่ตั้งสัญญาณจราจร
(8) ในระยะสิบห้าเมตรจากทางรถไฟผ่าน
(9) ซ้อนกันกับรถอื่นที่จอดอยู่ก่อนแล้ว
(10) ตรงปากทางเข้าออกของอาคารหรือทางเดินรถ หรือในระยะห้าเมตรจากปากทางเดินรถ
(11) ระหว่างเขตปลอดภัยกับขอบทางหรือในระยะสิบเมตรนับจากปลายสุดของเขตปลอดภัยทั้ง
สองข้าง
(12) ในที่คับขัน
(13) ในระยะสิบห้าเมตรก่อนถึงเครื่องหมายหยุดรถประจำทางและเครื่องหมายไปอีกสามเมตร
(14) ในระยะสามเมตรจากตู้ไปรษณีย์
(15) ในลักษณะกีดขวางการจราจร

บางท่านเสนอว่าให้หยุดรถจอด หากมองไม่เห็นทาง เวลาฝนตกหนัก  รถก็ไม่ได้เสีย  แล้วไปจอดนิ่งๆ ข้างทาง เปิดไฟกระพริบ  ที่ไม่ได้มีไหล่ทางสำหรับจอดให้ไว้

ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเข้านิยาม  ไปจอดในพื้นที่คับขัน หรือกีดขวางการจราจร  หรือปล่าว

ประเด็นพวกนี้  ผมว่าหยุดถกเถียงเถอะครับ  เดี่ยวจะทำลายบรรยากาศปล่าวๆ

เอาเป็นว่า ตามความเหมาะสม และสถานการณ์ละกันครับ     

กฎหมาย บางมาตรา ห้ามกระทำการ...ตามที่ระบุ
แปลว่า นอกจากที่ห้าม สามารถทำได้
กฎหมาย บางมาตรา ให้กระทำตาม...ที่ระบุ
แปลว่า นอกจากที่ระบุ ไม่สามารถกระทำได้ (เป็นการเฉพาะเรื่อง)
ปล.คนที่ไม่ได้เรียนกฎหมาย มักจะไม่เข้าใจตัวบทกฎหมายครับ