ผู้เขียน หัวข้อ: /// กระบะ Nissan ตัวสินค้าก็ดีแต่ทำไมยอดร่วงตกอันดับ ??? ///  (อ่าน 24378 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
จากประสบการณ์ส่วนตัว
นาวาร่าตัวก่อนไม่ได้ทนแบบพวกฟรอนเทียร์หรือบิ๊กเอ็มรุ่นก่อนๆเลย..
การบำรุงรักษา เช็คระยะที่ศูนย์ค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับค่ายอื่น..
เหมือนๆจุดเด่นเรื่องความทนทานจะหายไป ปัญหาจุกจิกเยอะกว่าโตโยต้าและอิซูซุ
คงเหลือแค่การรับน้ำหนักบรรทุกที่ดีกว่าค่ายอื่น อาจจะเป็นจุดเด่นอย่างเดียวที่เหลือมั้ง 55+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ไม่มีใครทำ nissan หรอก
nissan ทำตัวเองทั้งนั้น
nissan ทนถึกคือรุ่นช้างเหยียบ navara นี่จุกจิกเหมือนกัน
almera นี่โดนกันเพียบ
ตู้แอร์รั่ว
ลูกปืนแตก
เบรกดัง
เกียร์ CVT ของ Jatco ก็เริ่มสำแดงเดชกันแล้ว
มันเป็นยุคมืดของ nissan จริงๆ เสียลูกค้าไปเองซะอย่างนั้น  >:(

ออฟไลน์ kris-lack

บ้านผมใช้นิสสันมาตั้งแต่สมัย ช้างเหยียบ SD23 ปัจจุบัน ใช้ บิ๊กเอ็ม

ตอนนี้ซื้อ อัลมีร่า รถคันแรก เจอเลยครับ

เบรคดัง แก้ไม่เคยจบ
ลูกปืนล้อแตก 2 ล้อหลัง เคลมจบ
ตู้แอร์รั่ว หมดประกันไป 2 เดือน ขอเคลม ไม่ให้ เมล์ ไปบ.แม่ ขอเคลม ผมไม่ผิด ไม่ได้บกพร่องจากการใช้เลย 38 เดือน 5 หมื่นโล ทำไมคนใช้รถต้องซ่อมแอร์??  รถคนอื่นๆ 10 ปีแอร์ไม่พัง

ก็เงียบ ไม่สนใจลูกค้า

พอที บ.แม่ ทำงานแบบนี้

นี่ยังไม่รวมน้ำมันเกียร์ CVT ที่ต้องมาเถียงกันเองว่าใช้ NS2 หรือ3  เพื่อ??

0บริการทำงานแบบมึนๆ ฝ่ายช่างถามอะไรก็มึนๆ  ฝ่ายเซลก็เด็กใหม่ ถามอะไรก็มึนๆๆ

ทำไมผมจะต้องซื้อใช้ต่อไปอีก ในเมื่อตัวเลือกยังเหลืออีกเยอะ
พ่อผมใช้ ดีแม๊กซ์
พ่อตาผมใช้ วีโก้
น้าผมใช้ ฮอนด้า

ผมไปดู0บริการมาด้วยทั้งหมด  คนละเรื่องครับ
บอกตรงนี้เลย นิสสันเสียลูกค้าเก่าอย่างผมไปแล้ว 1 คน และทุกๆครั้งที่เข้า0บริการ ผมถามคนอื่นๆเสมอว่า จะซื้อนิสสันอีกมั้ย

คำตอบก็อย่างที่คิด
เอ่อออ ใช่เลยเรื่องแอร์
เพราะเอารถเข้า 0 เจอซิลฟี่แอร์พังมา 2 คัน
แล้วลูกค้าก็เป็นข้าราชการ แกก็บ่นๆให้ฟังว่า นัดมาแล้วมาอีก ไม่เคยจบเลย มาทีก็ลางานมา

ออฟไลน์ Auto

ไม่มีใครทำ nissan หรอก
nissan ทำตัวเองทั้งนั้น
nissan ทนถึกคือรุ่นช้างเหยียบ navara นี่จุกจิกเหมือนกัน
almera นี่โดนกันเพียบ
ตู้แอร์รั่ว
ลูกปืนแตก
เบรกดัง
เกียร์ CVT ของ Jatco ก็เริ่มสำแดงเดชกันแล้ว
มันเป็นยุคมืดของ nissan จริงๆ เสียลูกค้าไปเองซะอย่างนั้น  >:(
  เป็นผลมาจากการ Cost down     รวมถึงการใช้เกียร์สหกรณ์ CVT  ยกกระบิในรถทั้งหมดด้วยหรือเปล่า 
คือเกียร์ CVT  พัฒนาขึ้นจริง   แต่ถามว่าดีไหมมันก็ดีขึ้นนั่นแหละ        แต่....   มันก็มีจุดอ่อนสำคัญในเรื่องพวกนี้      จุดประสงค์หลักในการใช้เกียร์สหกรณ์ก็เพราะราคาถูกกว่ามาก  ลดต้นทุนและช่วยให้มีน้ำหนักเบา ลดพื้นที่ให้มีขนาดเล็กลงได้      แต่สิ่งที่ตามมาก็คือเสียลูกค้าไปส่วนนึง  อนาคตถ้าผลตอบรับไม่ดีแบบนี้จุดอ่อนโผล่มากขึ้นเรื่อย  ๆ ก็จะค่อย ๆ เสียลูกค้าเก่าไปอีก  เพราะรถ Nissan ไม่ได้ทนถึกในการใช้งานเหมือนอดีต       

ออฟไลน์ holahola66

ผมก้อ อดีตfanclub เค้า ทุกวันนี้เลิกคิดจะซื้อยี่ห้อนี้อีกแล้วครับ คือไม่สวย เชยมาแต่ไหนแต่ไร เมื่อก่อนผมซื้อเพราะคิดว่าช่วงล่างดีกว่า Honda แต่เอาจริงๆมันไม่ใช่ แล้วที่แย่มากๆๆเลยคือความทนทาน Tiida 5หมื่นโลโช๊คไปแล้ว แปดหมื่นโลหัวฉีดพัง0บอกเพราะโซฮอล เอิ่ม ให้ดรุเติม95หรอ
March รถบริษัท 4หมื่นโลตู้แอร์รั่ว x-trail t30 รถหนะดีแต่ไม่ทนเลย งานประกอบแย่ อะไหล่แพง  กระบะ Frontier ไม่เลวร้ายแต่ลูกจ้างบอกคันหน้าขอ อีซูสุ เหมือนเดิมนะ

ตอนนี้ผมมองว่าเก๊งนิสสัน เชยย มากก(อยากพูดว่าออกแบบได้ลิเกและเสี่ยวมากแต่กัวโดนด่า)  ทั้ง Ameara ,Sylphy ,Teana ,Pulsar  ที่พอจะร่วมสมัยกะเค้าหน่อยก้อ Juke ,x-trail ,Navara นี่หละ

บายยย

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
พี่ซูแกมาเห็นกระทู้นี้คงมีปาดเหงื่อ  :-X

ปล.ผมก็ใช้นิสสันอยู่นะจ๊ะ และสัญญาว่าจะไม่มีนิสสัน
คันใหม่ในบ้านอีกต่อไป  ;D ถ้าไม่ใช่ GT-R  :P
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ bravo

ประวัติของ กระบะนิสสัน ที่คนเล่าต่อกันมา และคนใช้จริง ใกล้ชิด บอกเล่า
จากรุ่นก่อน จนถึงรุ่นปัจจุบัน(ไม่รู้ว่าตัวปัจจุบันเป็นด้วยหรือเปล่า)
รถจะมีอาการยางสึก ไม่เท่ากัน เป็นมาตรฐานมาจากโรงงาน และแก้ไขไม่ได้
เป็นทุกคน เป็นอาการที่เห็นได้ชัดเจนมาก

รุ่นก่อนตัวปัจจุบัน ไม่ดีเด่นจนน่าสนใจในเรื่องของอัตราสิ้นเปลือง และอัตราเร่ง
ถ้าตัว 4 ประตู ก็เบาะนั่ง ไม่สมกับเป็นสี่ประตู
ถ้าตัวแค็บเปิดได้ ก็เปิดประหลาดๆ ต้องอ้อมมือมาเปิดด้านนอก ขณะที่ วีโก้ เปิดจากด้านใน
ศูนย์ ไม่ใช่ไม่ดี แต่ช่างก็ยังไม่เก่ง
อีกเรื่อง ผมว่า กระบะนิสสันออกแบบไม่โดนเลยสักรุ่น
 :)
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม

ปัญหาแบบนี้ มันมีด้วยหรือครับ
ใช้มายังไม่เคยเจอและไม่เคยได้ยินจากผู้ใช้คันอื่นๆ ที่รู้จักกัน

ออฟไลน์ johnlee

บิ๊กเอ็ม บางคัน กินยางจริงๆครับ

โคตรเซียนร้านยาง+ตั้ง0ที่ไหนก็ทำไม่ได้

อาศัยคอยสลับยางเอา ให้มันกินเท่าๆกัน

ผมเดินร้านอะไหล่เก่า ตัดรถขาย  เห็นบิ๊กเอ็มกินยาง เยอะมาก รุ่นอื่นไม่ค่อยพบ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
มีจอดหน้าบ้านคันที่โดนจองขวางหรือปล่าวครับ? ล่อเล่นนะครับ
ส่วนตัวไม่ใช่เซียนกระบะ แต่ถ้าให้ผมเลือก หน้าตามันเป็นรองแค่ ranger เอง
แต่พอมาดูภายใน ผมละเกลียดพวงมาลัยมันจริงๆ เป็นสิ่งเดียวที่จะทำให้ผมไม่ซื้อ

ผมเคยมีตัวก่อนปัจจุบันอยู่ช่วงเวลาสั้น ความทรงจำเลือนลาง ผมว่าการขับขี่โอเค ศูนย์โอเค
แต่กินน้ำมันหนักไปหน่อย ที่สำคัญวงเลี้ยวพี่แกกว้างมากกกกกกกกกกก

บ้านผมเคยมีนิสสัน 3 คัน บอกตรงๆ รถยี่ห้อนี้ผิดหวังทุกครั้งที่ซื้อ ยกเว้น นาวาร่า
คันแรก nissan sunny neo กินน้ำมันสุดๆ กินเท่า accord g7 v6
หลังจากเลิกใช้มานาน พอ march ออก ลองซื้อใช้อีกสักรอบ
ปรากฏว่าใช้ไป 4 ปี 4 หมื่นโล ช่วงล่างไปหมดเลย ทั้งลูกปืน ลูกหมาก ปีกนก บลาๆ ที่สำคัญตู้แอร์รั่วด้วย
ศูนย์บอกว่า อะไหล่ eco car ก็เปราะแบบนี้ ใช้พี่โตมา 8 ปี เพิ่งซ่อมช่วงล่างอาการเดียวกันไปตอน 130,000 โล

บ่นจบไม่มีอะไร ไม่แน่ใจผู้บริโภคท่านอื่นคิดเหมือนผมไหมว่า รถนิสสันมันเปราะบาง มาก ทำให้ส่วนหนึ่งคนไม่เลือกซื้อ

อย่างกับตาเห็น

ออฟไลน์ Terng

ทีแรกอยากได้มาก NP300 แต่พอไปดูเรนเจอร์ (ก่อนเปลี่ยน) ทั้งรถ ทั้งราคา(ตอนนั้น) เลยทำให้ไปหา Ranger

แถมอีกอย่างคือ รู้สึกว่ารถมันดูเล็กกว่าชาวบ้านเขา ดูเตี้ยกว่าด้วย พวกตัวเตี้ยของ NP300 เองมองเผินๆไม่ต่างกับตัวยกสูงเลย พอขับแล้วมันคงดูเหมือนรถขนของมากไป ก็เลยไม่เอาครับ (อย่างคุณหมูว่า มีผลกับผมจริงๆ เพราะผมซื้อมาใช้กึ่งๆครอบครัว ใช้เผื่อบรรทุกของใหญ่ๆได้บ้าง)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Eddy5659

ที่บ้านผมใช้กระบะนิสสันมา 3 คัน

BigM 2 คัน และ navara calibre (รถญาติแต่ได้ใช้อยู่เนื่องๆ)
ตอนแรกเห็นนาวาร่า 6 เกียร์นี่ตื่นเต้นกันมาก ผมเป็นคนขับรถพาไปขับออกมาจากศูนย์เลย
แต่พอใช้กันไปแค่ 3 ปีกว่าๆ ขายทิ้งเลยครับ แข็งและร่อน ซ่อมบ่อย จุกจิกพอควร สู้ BigM ไม่ได้ 2 คันนั้นประทับใจครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ps000000

ผมใช้นอสสันสิบกว่าปีถ้าต้องเปลี่ยนจะไปโตต้า

ออฟไลน์ V221

ผมคิดว่า Nissan ไม่เข้าใจความต้องการลูกค้าชาวไทยส่วนใหญ่สำหรับรถกระบะครับ ผมกลับซื้อ NP300 ตัวเตี้ยแคปเพราะตอบโจทย์การใช้งานของผมมากที่สุด ในขณะที่ยี่ห้ออื่นๆมีแต่รถยกสูงทั้งนั้นแต่รถตัวเตี้ยมีแต่รุ่นต่ำๆหรือเครื่องเก่าแรงม้าน้อยๆ แสดงว่าบ้านเรานิยมแต่รถยกสูงทั้งนั้น แต่ผมไม่เอาเพราะเป็นรถใช้งานไว้สำหรับนั่งหรือบรรทุกของด้วย ถ้ากระบะสูงก็จะเอาของขึ้นลงลำบากเสี่ยงต่อการบาดเจ็บของพนักงานครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
ผมว่าหมดยุคคุณ โฮโกซาวา ปธ ยุคนั้นแล้วอืดลง อยู่ที่นโยบายเลยครับ

ออฟไลน์ ismael

1.เล่นตัว ส่วนลดน้อย ยอดขายไม่ดี
2.ปากต่อปากว่ามา..ลูกค้าไม่กล้า
3.รถเตี้ย + น็อตล้อไม่ตรงเพื่อนๆ
4.หยิงลี ไม่ตรงกลุ่มผู้บริโภค
5.

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รอดูผลงานคุณสุรีทิพย์ดีกว่าตอนนี้ ว่าจะทำให้นิสสันได้ดีเพียงไร..
เพราะผลงานที่ฝากไว้กับมาสด้า ค่อนข้างดีเลยทีเดียว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
รอดูผลงานคุณสุรีทิพย์ดีกว่าตอนนี้ ว่าจะทำให้นิสสันได้ดีเพียงไร..
เพราะผลงานที่ฝากไว้กับมาสด้า ค่อนข้างดีเลยทีเดียว..

เอาจริงๆ มาสด้า มันขายได้ด้วยสินค้าเองด้วย หลังจาก Zoom Zoom เปลี่ยนมาเป็น Kudo Design รถทุกรุ่นพัฒนาไปไกลมากจากรุ่นเดิมแต่ Nissan ตัวโปร์ดักไม่ได้มีอะไรที่จะพลิกเกมส์ได้แบบ Mazda ผมอาจมองโลกในแง่ร้าย ถึงฝีมือจะเจนจัดเวทีขนาดไหนแต่ตัวโปรดักมันสู้ไม่ได้ตั้งแต่ในมุ้งก็สู้ลำบาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ยอดอาจจะร่วงลงไปอีก ไม่เฉพาะนาวาร่าน่ะ
เพราะพวกรถตลาดอย่างเช่น รีโว่ 4Dr ตอนนี้ถ้าหาดีๆจะพบว่าส่วนลดขึ้นไปแตะ 60,000 เรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ tierak

อยากให้คนของนิสสันมาอ่านกระทู้นี้จัง

ออฟไลน์ PoonnyTheBuam

• Newbie
  • *
  • บ้านหลังที่สองเรา ไม่ใช่ที่ทำงาน แต่คือ "รถยนต์"
ผมก็ใช้นิสสัน ใช้ sunny almera 1.8, BigM ตอนเดียวเครื่อง Z16, Bluebird U12 ผมใช้งานมาทุกสภาพ ผมว่ารถนิสสันรุ่นก่อนๆทนนะ
แต่อย่างว่า...ออพชั่นแบบงงๆ อินดี้ๆหน่อยๆ
รุ่นใหม่ๆมาก็สวยดี ไม่ว่า NP300 X-trail Sylphy
แต่พอเจอกับปัญหาน่าปวดหัวจากเกียร์ CVT ในทุกรุ่นตั้งแต่คันเล็กถึงคันใหญ่นี่ ทำเอาผมเริ่มหวั่นๆกับอนาคตนิสสันเหมือนกัน
ยิ่งเจอกับคนใกล้ตัวด้วย ตอนแรกด้วย brand loyalty ผมก็แก้ต่างแทนนิสสันไปเยอะ ว่านิสสันทนถึกจะตาย ไม่มีทางเป็นไปได้
สุดท้ายก็ต้องยอมรับโดยดุษดีว่า...มันแย่จริงๆ
เคยเล็งไว้...อยากได้ Sylphy เพราะคันใหญ่ดี เคยลองนั่งแล้วชอบ แต่ไม่อยากได้ CVT อ่ะ
เหมือนที่หลายท่านบอก วันนี้ลูกค้าผู้ภักดีนิสสันเริ่มเปลี่ยนใจไปกันเยอะละ

บอกตรงๆนะ....ผมก็คงเป็นอีกคน!!!
รักชาติต้องยืนตรง รักมั่นคงต้องยืนข้างกัน