ผู้เขียน หัวข้อ: หรือนี่จะเป็นเหตุผลที่ทำให้ Nissan ในปัจจุบันยอดขายตก  (อ่าน 17898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
หากพูดถึงแบรนด์ Nissan ถือว่าเป็นแบรนด์ที่เก่าแก่ไม่แพ้ Toyota
ถ้าพูดถึงเรื่องการดีไซน์รถของ Nissan ผมคนหนึ่งที่ชอบดีไซน์ของ Nissan หลายรุ่นอยู่ด้วยกัน
ผมว่าจริงๆแล้ว Nissan เป็นแบรน์ที่ดีไซน์รถมีเอกลักษณ์และเสน่ห์
อย่างแนวคลาสิกๆหน่อยก็พวก Pao  Figaro
แนวsportก็พวก Skyline Silvia Fairlady z 
หรือแนวอิ้นดี้อย่าง Juke Cube

หากใด้เห็นยอดขายเดือนที่แล้วของnissanถือได้ว่าอยู่ขาลงในเกือบจะทุกรุ่น
ผมจึงลองคิดเล่นดูว่าหรือนี่จะเป็นเหตุผลที่ทำให้ Nissan ในปัจจุบันยอดขายตกลงจากในอดีต
เอาที่ใกล้ตัวเห็นกันอยู่ทุกวันนี้อย่าง March ตัวก่อนMCที่ดีไซน์ได้ลงตัวแล้วแต่พอออกตัวMCมากลับดีไซน์ดรอฟลงอย่างชัดเจน
Almera ก็เช่นกันทั้งที่้ตัวก่อนMCดูดีในแบบที่มันเป็นแต่พอออก MCมา เรื่องดีไซน์ไฟหน้าเป็นสิ่งที่ผู้คนพูดถึงกันมากสุด
อย่างTeana J32 ถือได้ว่าเป็นที่สุดของ D-seg ญี่ปุ่นเรื่องคึวามสบายของห้องโดยสาร
แต่พอมาเป็นL33 เรื่องวัสดุ ความสบายของห้องโดยสารถือว่าดรอฟลงอย่างชัดเจน
เมื่อวันก่อนเห็นTeana MCเห็นกระจังดีไซน์โดยรวมแล้วอดห่วงไม่ได้กลัวประวัติจะซ้ำรอย
ที่พูดมาททั้งหมดนี้เป็นเพียงคหสต. เท่านั้นครับ หากใครไม่พอใจหรืออะไรต้องขออภัยด้วยครับ

อยากทราบว่าเพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับดีไซน์ของ Nissan ในปัจจุบัน
และเรื่องการดีไซน์มีผลเกี่ยวพันธ์กับยอดขายที่ตกลงหรือไม่

02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เห็นด้วยเรื่องดีไซน์ในบางรุ่นครับ
March, Almera พอ MC แล้วเหมือนถอยหลังลงคลอง โฉมแรกที่ออกมาทุกอย่างดูลงตัวกันดีแล้ว
Teana ก็ไม่ดูอบอุ่นสุนทรีย์เท่าเดิม ถึงจะขับดีที่สุดใน D-Seg แต่รูปลักษณ์ภายนอกไม่ชวนให้หลงรักแต่แรก
Sylphy กะขายตัดราคาคู่แข่งเลยตั้งราคาได้ถูก แต่ออพชั่นไม่ค่อยมี  เสียดายข้อดีหลายๆอย่างของตัวรถ
Pulsar ควรเป็นรถที่เอามาขายเล่นๆ แต่ดันอัดออพชั่นมามากกว่า Sylphy จนเกิดข้อเปรียบเทียบ
Navara D-Cab จุดอ่อนหลักอยู่ที่เบาะหลัง ใครว่าเบาะหลังกระบะมันก็เหมือนๆกัน
                     แสดงว่าไม่ได้ลองนั่งจริงจัง
                     ผมลองนั่งเทียบกับ New Tritonวันเดียวกัน ถ้าให้ Triton เป็น Benchmark 10 คะแนน       
                     Navara ผมให้แค่ 5 คะแนน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 02:10:12 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rtong

ยิ่งเห็น nissan ยุคใหม่แล้วยิ่งไม่ชอบ
กระจังหน้าทรง v ไฟหน้าไฟท้ายมุมเมอแรง
คือมันสวยแค่บางคันเท่านั้น

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ผมชอบดีไซน์ของMaximaมาก เสียดายไม่เอาเข้ามา

ออฟไลน์ johnlee

พูดถึงเฉพาะปิคอัพนะ จะว่าเบาะหลังชันแล้วคนไม่ซื้อ ก็ไม่น่าใช่ เพราะดีแม๊กซ์ตัวเก่า เบาะหลังเข้าขั้นย่ำแย่ ก็ขายได้เยอะกว่านิสสัน

หรือเพราะความจุกจิกเคลมยาก ของนิสสันหว่า

อ้อ ดีแมกซ์ตัวล่าสุด เบาะหลังก็ไม่ได้สบายอะไรนะ พอๆกัน นิสสันชันกว่าหน่อย

แต่คนซื้ออีสุมากกว่า รุ่นล่างสุด วัยรุ่นออกไปแต่งแรงกันก็อีสุ

ให้เลือกตอนนี้ แม้ชอบความแรงมากแค่ไหน ก็เอาความสบายใจตอนใช้มาก่อน
ผมเลือก อีสุ โตต้า 5555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Newhang

ส่วนตัวผมชอบดีไซน์ของนิสสันมากขึ้นนะ
เรียกว่าทุกรุ่นเลย
ผมว่าของเก่าแย่กว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
นับจากวันที่พาแม่และภรรยาไปลองนั่ง j32 (ตอนเปิดตัว)มา ยังประทับใจเบาะนั่งและห้องโดยสารไม่จางหายเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

บริการหลังการขายครับที่แย่

ยุค TeanaJ32กับ March
ยอดขายดีมากดึงคนทีีไม่เคยใช้นิสสันมาใช้ได้เยอะ

แต่พอคนใช้เยอะแต่เจอความห่วยของศูนย์

แพง เคลมยาก ซ่อมห่วย อะไหล่ห่วย เสียง่าย

คนจำนวนมากขยาย เข็ดไม่เอาแล้วนิสสัน

เสียเฟิสอิมเพรสชั่นไปเยอะมาก และคนไทยเชื่อแล้วเปลี่ยนใจยาก
ตอนนี้เลยเป็นผลพวงของงานบริการที่ห่วย บวกกับแนวทางการออกแบบรถที่ออกทะเลไปไกล
ไร้ทิศทาง แถมไม่มีเทคโนโลยีดีๆ ไม่มีไฮบริด ไม่มีดีเซล กินน้ำมันกว่าชาวบ้าน มีแต่ลดต้นทุนแต่ไม่เพิ่มคุณค่า
เลยไม่เหลือจุดขายใดๆ ภาพลักษณ์แบรนด์เลยแย่กลายเป็นรถล้าหลัง

อีกนโยบายที่ผิดคือ ช่วงที่เปิดตัวรถหลายรุ่นมากๆในปีเดียว
เป็นนโนบาย ฆ่าตัวตาย แถมยังฆ่าดีลเลอด้วย
เปิดตัวสินค้าเยอะๆไม่มีงบทำการตลาดต่อเนื่อง ไม่สามารถสื่อสารต่อเนื่อง นกกระจอกเทศช้อตเดียวจบ เซลลก็จำไม่ได้ ดีลเลอก็แบบสต๊อกบาน โดนดอกกิน

ออฟไลน์ ismael

ง่ายๆ
มองที่ตัวที่ทำให้ขายดี
มองที่ อนาคต
เอารถอินดี้ ในแบรนด์ มาขาย
แบบที่จู๊คทำ หรือเช่น คิวบ์  9ล9 มาขายเองโดยบริษัทแม่
ก็จบ
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Nissan คือยี่ห้อในดวงใจของผมนะเนี้ย  ฮือๆๆๆๆ

- ไปดูรถที่ศูนย์ไหนก็มองออกถึงความไม่เป์นมืออาชีพ การดูแลของเซลไม่ประทับใจ (บางศูนย์ออกแบบโชว์รูมแบบห้องแอร์แต่ไม่เปิดแอร์มันก็อบอ้าวสิครับ)
- เคยไปถามหารถมือสอง พบว่าคิดดอกเบี้ยแบบหฤโหด (มันก็ส่งผลถึงความรู้สึกกรณีรถใหม่ด้วยว่า..ดอกแพง)
- ถามคนเคยใช้ Sunny 1.5 ว่าปัจจุบันมาซื้อ Brio ทำไม (ทำไมไม่ใช้ Nissan อีก) คำตอบก็คือ..มีแค่เหตุผลเดียว..มันซ่อมไม่จบ
- ญาติๆ ใช้ March พบปัญหาลูกปืนล้อ ซึ่งลือกันว่าที่มันไม่ดีเพราะอะไหล่มาจากประเทศ India
- รถยี่ห้ออื่นเมื่อเข้าศูนย์บริการก็จะมีการล้างรถให้ลูกค้าด้วย  นิสสันก็มีเหมือนกันแต่...ใช้เซลล้าง (น่าสงสารครับ)

แต่สำหรับตลาดโลกแล้วนิสสันก็มียอดขายที่ไม่เลว (เป็นเจ้าตลาดในบางประเทศ) เพราะนิสสันผลิตรถคุณภาพ  ยกตัวอย่างในตลาดยุโรปซึ่งเน้นคุณภาพ Nissan เป็นที่ยอมรับในขณะที่ยี่ห้อทำรถบางๆ แต่ขายดีในบ้านเรากลับขายที่นั่นได้น้อยนิด
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ps000000

ก้อปเค้ามา

กระจังหน้ากางเกงใน พวงมาลัยมดลูก 5555555

รุ่นสวยๆมีมากแต่เอารุ่นกากๆมาขาย

ออฟไลน์ Activehybrid

ดีไซน์ล้วนๆ  ไม่ใช่นิสสันแย่ลง  แต่หลาย-ค่ายเขาเก่งกว่า

เศรษฐกิจโลกก็มีส่วน เพราะค่ายที่กำลังย่ำแย่ไม่แพ้นิสสันก็มี

ปัจจุบันค่ายรถจึงหันนมาเน้นดีไซน์ ก่อน เป็นอันดับแรก

นิสสันทำรึยัง

ออฟไลน์ jumpon77

จริงๆผมชอบรถNissanนะครับมันเปนทีขับแล้วผมพอใจนะครับผมเองก็อยากให้นิสสันมัดใจลูกค้ามากกว่านี้โดยทีปรับปรุงใหม่เกียวกับบริการหลังการขายแล้วอะไหล่ต้องเครมให้ลูกค้าเร็วทีสุดและต้องมีช่างเก่งๆๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Nikle_pk

nissan เป็นรถที่ดีนะครับ
แต่ที่หนักใจคือเซลและศูนย์บริการ
ผมซื้อมา 2 คัน Teana J32 และ March
โดยทำการซื้อกับเจ้าของศูนย์โดยตรง
เพราะสนิทกันมาก่อน โดยไม่ได้ไปที่ศูนย์
เพื่อทดสอบรถเลย โทรสั่ง มีไปศูนย์แค่วันรับรถเท่านั้น
ในส่วนของระบบงาน
ขนส่งก็ใช้กระบะ ตั้งแต่ BIgM มาจนถึง navara ตัวเก่า

แต่ที่เจอกับตัวและถอนสมอจากค่ายนี้
ในส่วนรถยนต์นั่งคือตั้งจะจะไปเอา x-trail แต่อยากลองขับ
แต่พอไปเจอเซล เซลบอกให้ไปเดินดูรถเอง
โบว์ชัวร์ก็ไม่มีให้ แอร์ก็ไม่เปิด ไม่เดินตามมาที่รถ
สุมหัวนั่งคุยกัน 4-5 คน ไม่เปิดประตูรถให้ดูได้แต่ภายนอก
ไม่ให้ข้อมูลใดๆทั้งสิ้น ถามว่าทดลองขับได้มั้ย
บอกกลับมาว่าให้ติดต่อเจ้าของศูนย์เองเลย
พูดจบก็สุมหัวคุยกันต่อ จากนั้นก็บ้ายบายเลยครับ
ศูนย์จันทบุรีนี้ ถ้าจะใช้ Nissan อีกคงไม่ซื้อศูนย์นี้แน่ๆ
แต่ก็ไม่รู้ว่างานบริการของศูนย์อื่นจะเป็นไงนะ
แต่เจอแบบนี้เข้าไปเลยติดลบกับ nissan  ไปเลยล่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Jacob

ดีไซน์ภายนอกไม่ผ่าน
พอดีไซน์ภายนอกผ่าน ดีไซน์ภายในไม่ผ่าน
พอดีไซน์ภายในผ่าน วัสดุภายในไม่ผ่าน
พอวัสดุภายในผ่าน งานประกอบไม่ผ่าน เข้าคลับ  x-trail ทีปวดหัวแทน รถตั้งหลายล้าน พวงมาลัยกินขวาแก้ไม่ตก
นี่ยังไม่รวมอัตราเร่งที่อืดกว่าชาวบ้าน แถมกินน้ำมัน

คือไม่คิดจะพัฒนาเครื่องยนต์ ช่วงล่าง มีแต่จะลดต้นทุน ลดเกรดของวัสดุ แล้วเน้นดีไซน์แปลกแหวก (จนคนรับไม่ได้ ยกเว้น maxima ค่อยดีหน่อย) กับมีดีที่ห้องโดยสารใหญ่กว่าชาวบ้าน(แต่มันก็ไม่ถึงขั้นเป็นจุดเด่นจนต้องมอง เพราะยี่ห้ออื่นถึงไม่ใหญ่เท่าแต่ก็นั่งสบายเพียงพอ)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ก้อปเค้ามา

กระจังหน้ากางเกงใน พวงมาลัยมดลูก 5555555

รุ่นสวยๆมีมากแต่เอารุ่นกากๆมาขาย

ขำด้วยคนครับ
55678

ออฟไลน์ ab4u

ดีไซด์ และโปรโมชั่นล้วนๆครับทำยอดตก
การทำตลาดก็มีส่วน

ดีไซด์ก็เห็นๆอยู่
โปรแบบซื้อแล้วลุ้นอยากบอกว่ามันไม่ใช่ฝาชาเขียว

ผมอยู่เชียงใหม่คนซื้อต้องเดินไปศูนย์ถึงจะซื้อนิสสันได้(จังหวัดอื่น ศูนย์อื่นไม่รู้)
กับยี่ห้ออื่น เขาเช่าที่ลานในห้างเพื่อต้อนรับลูกค้า
มีป้ายบอกราคาพร้อมส่วนลดด้วย
นานๆนิสสันถึงจะจัดในห้างทีนึง

เรื่องศูนย์บริการนิสสันเชียงใหม่ ไม่ค่อยมีปัญหา
เคยเคลมแล้วมีของ ทุกอย่างจบ
เชคระยะ ใช้เวลาที่นานสุดคือ 1.30 ชม.(ตอนนั้นไมได้นัดล่วงหน้า)
แต่อยากไปที่อื่นก็มีรถรับส่ง
กับเจ้าตลาดที่นี่ 2-3ชั่วโมง
พี่สาวขับวีออส ศูนย์โตโยต้าล้านนา
เดินดูของในสหพาณิชย์ฆ่าเวลาได้(ครึ่งชั่วโมง)
น้องขับซิตี้ ศูนย์ฮอนด้าลำพูนสันทราย
ต้องขี่รถไปรับ รอไม่ไหว ไม่มีที่ฆ่าเวลา
จะเดินไปดูรถซูซูกิก็กะไรอยู่ :-X

พนักงานทุกที่บริการดีครับ เซลจำลูกค้าตัวเองได้ เจอก็เข้ามาทัก
ทุกที่มีขนมของกิน แต่มันไม่ถูกใจ น้ำเปล่าก็พอ

ออฟไลน์ deathsheep

สอบถามหน่อยครับ ศูนย์nissan มีนโยบายปิดแอร์กันเหรอครับ  เห็นสมาชิกหลายๆท่านบ่นกัน  ผมไม่เข้าเลยซะด้วยสิ

ผมอยู่เชียงใหม่คนซื้อต้องเดินไปศูนย์ถึงจะซื้อนิสสันได้(จังหวัดอื่น ศูนย์อื่นไม่รู้)
กับยี่ห้ออื่น เขาเช่าที่ลานในห้างเพื่อต้อนรับลูกค้า
มีป้ายบอกราคาพร้อมส่วนลดด้วย
นานๆนิสสันถึงจะจัดในห้างทีนึง

ผมก็นึกว่าเป็นเฉพาะจังหวัดผมซะอีก  จริงๆผมไม่ใช่คนที่เข้าห้างบ่อยเท่าไรนัก  แต่ไม่เคยเห็นนิสสันมาจัดบูทจริงๆ(เว้นงานมอร์เตอร์โชว์)  แต่แปลกทีเวลาเข้าไปทีไรก็เห็นค่ายอื่นสลับกันมาตลอด เกรย์ก็มี นึกว่าคงเพราะเราเข้าห้างไม่บ่อยมั้งเลยคลาดกับนิสสัน

ออฟไลน์ Mizuihisachi

แต่ก่อนแฟนผมซื้อ J32 มาเป็นนิสสันคันแรก ประทับใจมาก หรู วัสดี ดีไซน์สวยมาก
พอมา L33 พ่อผมเลยซื้อมั่ง แต่ ห่วยลงในแง่ของจิตใจ ภายในคือออกแบบได้ไม่สวยเลย ลายไม้เงาๆเหมือนลายไม้รถตู้มาก (ลายไม้ด้านของ j32 ดูดีกว่ามมาก)

ไปไม่สุดสักทาง รุ่นก่อนนี้นิสสันแน้นความหรูหรา เจาะกลุ่มผู้ใหญ่ รุ่นใหม่ๆ ออกแบบเน้นสปอร์ต แต่อารมมันไม่ใช่ สรุป อยากจับปลาสองมือ ไม่ได้อะไรเลย

ปล. Lancer EX ด้วยมั้ง ที่รถออกแบบสปอร์ตสุดขั้ว แต่โฆษณาความหรูหรา เครื่องอืด แถมกินน้ำมัน ตายอย่างอนาถในไทย

ออฟไลน์ Nikle_pk

สอบถามหน่อยครับ ศูนย์nissan มีนโยบายปิดแอร์กันเหรอครับ  เห็นสมาชิกหลายๆท่านบ่นกัน  ผมไม่เข้าเลยซะด้วยสิ

นั่นสิครับ จันทบุรีบ้านผมก็ไม่เคยเห็นเปิดแอร์ :(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ eaton fuller

ผ่านไป 30 ปี ยอดขายรวมปัจจุบัน ยังสู้ Sunny อย่างเดียว ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ mothsan

ดีไซน์ภายนอกไม่ผ่าน
พอดีไซน์ภายนอกผ่าน ดีไซน์ภายในไม่ผ่าน
พอดีไซน์ภายในผ่าน วัสดุภายในไม่ผ่าน
พอวัสดุภายในผ่าน งานประกอบไม่ผ่าน เข้าคลับ  x-trail ทีปวดหัวแทน รถตั้งหลายล้าน พวงมาลัยกินขวาแก้ไม่ตก
นี่ยังไม่รวมอัตราเร่งที่อืดกว่าชาวบ้าน แถมกินน้ำมัน

คือไม่คิดจะพัฒนาเครื่องยนต์ ช่วงล่าง มีแต่จะลดต้นทุน ลดเกรดของวัสดุ แล้วเน้นดีไซน์แปลกแหวก (จนคนรับไม่ได้ ยกเว้น maxima ค่อยดีหน่อย) กับมีดีที่ห้องโดยสารใหญ่กว่าชาวบ้าน(แต่มันก็ไม่ถึงขั้นเป็นจุดเด่นจนต้องมอง เพราะยี่ห้ออื่นถึงไม่ใหญ่เท่าแต่ก็นั่งสบายเพียงพอ)
ถ้าได้ลื้อพรมตรงเบาะแถว 2 มาแดปน์รถแล้วจะหนาว มีคานกลางไม่ทำสี สนิมขึ้นหมดแล้ว สักพักคงลามไปขึ้นสนิมที่ตัวถัง ลดต้นทุนได้แย่ น่าเกลียดมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าน่าจะเป็นที่มันไม่มีจุดเด่นมากกว่าครับ ดีไซน์จะให้ถูกใจทุกคนมันก็เป็นเรื่องยาก สำหรับผมว่ามันก็สวยในแบบของมัน คนที่ชอบก็มี แต่ที่ไม่ซื้อน่าจะเพราะอัตราเร่งมันก็ไม่ได้ดี ช่วงล่างไม่เด่น การใช้น้ำมันก็ประหยัด แต่ไม่ต่างมากกับฮอนด้าหรือโตโยต้า แล้วผมเพิ่งโดนศูนย์บริการหลอกฟันค่าอะไหล่ไปวันก่อนเกือบหมื่น องค์ประกอบโดยรวมมันเลยแย่ครับ

ออฟไลน์ Myx

• **
เดือนที่แล้วหาข้อมูล xtrail เข้าศูนย์นิสสันสองที่ ที่กิ่งแก้วเทพารักษ์ กับตรงแยกศรีเอี่ยมบางนาตราด ไม่เปิดแอร์ทั้งสองที่ครับ ที่กิ่งแก้วเทพารักษ์ ไม่มีรถให้ดู แยกศรีเอี่ยมมีรถเทสไดรว์แต่เซลข้อมูลไม่แน่น

ผมไปดูกับแฟน แฟนบอกไม่ผ่านเพราะรถดูโล้นมาก คือเรียบเกิน แล้วไม่ค่อยมั่นใจศูนย์ด้วย เงียบเป็นเป่าสากทั้งสองที่ตอนผมไปมีลูกค้าคือผมกับแฟนแค่นั้นเลย  :-\

ออฟไลน์ Staples

ที่รถขนาดเดียวกัน ก็ทำความเร็วแพ้ชาวบ้าน
Teana ที่ความเร็วแพ้ camry accord
SLYPHY ที่อืดสู้ MAZDA 3 ALTIS ไม่ได้
MARCH ที่เร็วสู้ Mirage ไม่ได้
Almera ที่อืดกว่า Ciaz

ที่พอเหนือกว่าชาวบ้านมี X-Trail และ Pulsar Turbo

และไม่รองรับ E85 อีก

ส่วนหน้าตาไม่ขอพูดถึง แต่ถ้าความเห็นส่วนตัวของผม X-Trail กับ Teana ตัวล่าสุดเท่านั้นที่สวย

ออฟไลน์ jajaboss

เห็นนิสสันใหม่ๆแล้วปวดใจโคตรๆ ถ้าเมื่อก่อนนิสสันยอดตกเพราะ E85 ครับ

ออฟไลน์ Z_5

• **

แต่พอไปเจอเซล เซลบอกให้ไปเดินดูรถเอง
โบว์ชัวร์ก็ไม่มีให้ แอร์ก็ไม่เปิด ไม่เดินตามมาที่รถ
สุมหัวนั่งคุยกัน 4-5 คน ไม่เปิดประตูรถให้ดูได้แต่ภายนอก
ไม่ให้ข้อมูลใดๆทั้งสิ้น ถามว่าทดลองขับได้มั้ย
บอกกลับมาว่าให้ติดต่อเจ้าของศูนย์เองเลย
พูดจบก็สุมหัวคุยกันต่อ จากนั้นก็บ้ายบายเลยครับ
ศูนย์จันทบุรีนี้ ถ้าจะใช้ Nissan อีกคงไม่ซื้อศูนย์นี้แน่ๆ
แต่ก็ไม่รู้ว่างานบริการของศูนย์อื่นจะเป็นไงนะ
แต่เจอแบบนี้เข้าไปเลยติดลบกับ nissan  ไปเลยล่ะ

+1จริงครับ ไม่ต้องต่างจังหวัดหรอกครับในกรุงเทพก็เช่นกัน
เดือนที่แล้วน้องสาวอยากได้Suvซักคัน
จึงพาไปศูนย์แถวบ้าน ศูนย์..... ตรงข้ามสนามกีฬาแห่งชาติ
เจอสภาพดังกล่าวเช่นกันครับ เรื่องแอร์ไม่เปิดก็ไม่ได้อะไรมาก
เข้าไปเจอเซลล์กลุ่มหนึ่งนั่งสุมหัวคุยกัน พอถามเรื่องรถก็ให้โบชัวร์มา
และได้กลับไปนั่งสุมหัวคุยกันเช่นเดิม ผมและน้องสาวก็ไม่ได้ไปสนใจอะไรกับเซลล์
จึงได้เปิดประตูรถเพื่อจะเข้าไปลองนั่ง แต่ปรากฏว่าล็อกประตู!!! เท่านั้นแหละครับ
ผมและน้องสาวเดินออกท้นทีและนึกขึ้นได้ว่าแถวนั้นมีโชว์รูม Mazda
และหลังจากนั้นอาทิตย์นึงน้องสาวผมก็ได้ CX-5 2.2XDL มาเชยชม 8)

ออฟไลน์ akewizard

ลองดูยอดขายรถอย่าง Isuzu Dmax กับ MuX สิ  ในโลกโซเชียลเห็นวิจารณ์แต่ว่าออฟชั่นน้อย ดีไซน์เริ่มเชย
แต่ยอดขายดันสวนทางกับคำวิจารณ์ซะงั้น...

คุณภาพรถ ความทนทาน ซ่อมง่าย และบริการหลังการขายเป็นสิ่งสำคัญที่จะช่วยให้แบรนด์อย่าง Nissan ดูดีในสายตาลูกค้าได้ ซึ่งบรรดาเจ้าตลาดทั้งหลายก็พิสูจน์ให้เห็นแล้ว

ออฟไลน์ johnlee

เรื่องเซลนี่ ผมเจอมาไม่ต่ำกวา่ ห้า จังหวัดคือ

เด็กใหม่ ไม่รู้เรื่อง เหมือนมายืนๆแก้ขัด

ผมอ่านโบรชัวร์มาจากบ้านยังได้รายละเอียดมากกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ recycleman

ผมว่านิสสันตอบสนองความต้องการของลูกค้าได้ยังไม่ดีเท่าที่ควรครับ ทั้งในด้านผลิตภัณฑ์ที่ยังขาดๆเกินๆ การบริการทั้งก่อนและหลังการขายที่ยังต้องปรับปรุงอีกมาก

ถ้าเป็นปิคอัพผมนี่ลูกค้านิสสันมาตลอด แต่กับเก๋งกลับไม่เคยสนใจจะซื้อซักรุ่นเลยแฮะ