ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไงดีครับ ปวดกระบาลระหว่างรถกับแฟน  (อ่าน 10551 ครั้ง)

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
Re: เอาไงดีครับ ปวดกระบาลระหว่างรถกับแฟน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 17:34:35 »
ค่อยๆคุยกันก็ได้ครับ เอาเหตุผลของแต่ละคนมากางดูว่าทำไมถึงอยากได้รุ่นนี้ ถ้าเหตุผยังใช้ไม่ได้ก็จะเหลือแต่อารมณ์ แต่ผมเดาว่า ร้อยทั้งร้อยผู้หญิงไม่ชอบนั่งรถกระบะครับ (ยกเว้นสาวต่างจังหวัดที่ไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องพวกนี้) ซื้อรถมันต้องดู Lifestyle คนใช้ครับ

ถ้าเป็นผม คงยอมเลือก Everest สวยด้วย หรูหราออกงานได้ด้วย ซ้ำยังขับดีมากๆ ถึงแม้จะคิดว่าใหญ่ไปก็เถอะ แต่ถ้าด้วยเงินที่จ่ายไปใกล้เคียงกันกับ HRV คันใหญ่กว่าก็คุ้มกว่านะครับ นึกถึงตอนลุยน้ำท่วมด้วยครับ แล้วจะรักมัน

ออฟไลน์ focus2012

Re: เอาไงดีครับ ปวดกระบาลระหว่างรถกับแฟน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 06:35:48 »
เอา Sunroof ดูหรูหรา แนะนำเพิ่มงบอีกนิดไป Ford Everest เลยครับผม

(แฟนเอาแต่ใจใช่ย่อยเลยนะครับเนี้ย)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 07:00:10 »
ไม่เคยมีปัญหาแบบนี้ถ้าเงินผม
ยกเว้นมีเงินเมียแจมตอนนั้นจะน่ารำคาญ
แนะว่าซื้อเงินเรา เราตัดสิน ซื้อเงินเมีย ฟังเมีย
หลักการง่ายๆ เงินของใคร แค่นั้นเอง คำตอบก็อยู่ตรงนั้นละ
เงินต้องแบ่ง เงินเรา เงินเค้า เงินครอบครัวส่วนกลาง
ไม่ใช่มีเงินให้เค้าหมด มันติดนิสัย ต้องมีเส้นขีดไว้บ้าง
เงินเค้าเราไม่เคยยุ่ง พอเราจะไปยุ่งบ้างมันก็ยาก เพราะเค้าติดเป็นนิสัย
แนะเลยว่า แบ่งเงิน3ส่วนที่ผมบอก ทีนี้จะทำไรทำไป ถ้าให้หมดจนติดใจ ไม่ให้งานเข้าแน่

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 07:45:25 »
ต้องเอาเหตุผล ด้านความเหมาะสมในการใช้งานไปคุย คือ HRV ก็พื้นฐานรถเก๋ง ความทนทานกับการวิ่งใช้งานหนัก ออกต่างจังหวัดตลอด รวมถึงความสามารถในการบรรทุก และค่าบำรุงรักษาระยะยาว พื้นฐานกระบะมีจุดให้ซ่อมน้อยกว่า

ยังไง HRV ก็น่าจะไม่ตอบโจทย์การใช้งานขอบคุณ ถึงแม้จะไม่ได้มีเรื่องแฟนคุณมาเกี่ยวข้อง

ออฟไลน์ azx001

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 12:56:33 »
เลิกเถอะ แฟนงี้เง่าอย่างนี้ ผมเคยมีแฟนแบบนี้ แฟนปัจจุบัน ผมจะซื้ออะไร เค้าบอกว่าผมต้องคิดมาดีแล้ว

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 15:21:29 »
เป็นผมไม่ซื้อครับ เอา swift ไปยกสูงใส่ล้อโตดีกว่า ประหยัดตัง ช่วงล่าง swift ก็ไม่แพง แฟนคงไม่มีปัญหานะครับถ้าทำแบบนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:08:24 »
เป็นผมคงไม่ยอมนะ รถมันใช้งาน ประเภทของรถก็เหมาะสมดี
เอาใจช่วยครับ ปัญหาแบบนี้ตัวใครตัวมัน
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nongkrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:19:14 »
เค้าไม่ได้ต้องการรถนั่น รถนี่หรอกครับ
เค้าแค่ต้องการให้คุณ "มาคุยกันก่อนตัดสินใจ"
เพราะอนาคตจะใช้ชีวิตคู่กัน การจะทำอะไร ก็ควรจะพูดคุยกันเอง ไม่ใช่ประกาศให้โลกรู้ แต่ไม่บอกแฟนเรา

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 21:07:15 »
แปลก ทำไมชายหนุ่มส่วนมากถึงต้องฝืนใจเลือกในสิ่งที่ตนเองไม่ชอบเพื่อเอาใจภรรยาหรือแฟน

ทำไมถึงไม่เป็นตัวของตัวเองครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 11:46:52 »
ปัญหานี้เกิดบ่อยๆครับ ผมเองตอนซื้อรถ เลือกระหว่าง c-coupe กับ 86  ใจผมนี่ 86 เต็มๆ  หัวใจมันวัยรุ่น หากอายุเยอะก็คงไม่ไหวจะมันส์ ตอนนี้ยังไหว ปรากฎว่า เอาให้คุณภรรยาดู บอกแค่คำเดียว เอา c - coupe สิ ผมนี่หัวใจเต้นไปอยู่ที่เท้าเลย (จริงๆมีw211 อีกคัน กับ Mazda Astina ตาตี่เกียร์กระปุกอันนี้ขับเองคนเดียวเธอไม่ยอมนั่งบอกกระเทือนแถมเก่า19ปี T Tสั่งให้ขายหลายรอบแล้ว แต่ผมรักของผม) พยายามอธิบายไปเพียบ เธอบอกตามใจละกัน ไปบ้านคุณย่าของผม เธอไปถามคุณย่าของผมที่บ้านว่า คุณย่าเอาคันไหนพอคุณย่าเห็น GT86 เท่านั้นละ บอกผมประโยคสั้นๆ "อายุ 30 กว่าแล้วนะยังจะขับรถเป็นวัยรุ่นเหรอ ตามใจภรรยานะแล้วจะดี"
ตอบแค่นี้ จบกันครับ ถอย c  coupe แทบไม่ทัน ทุกวันนี้ไปกับเธอขับ c coupe ไปคนเดียวขับMazda Astina ก็ได้     T T  แค่อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า  จะเลือกอะไร ถ้าเป็นแฟนผมจะขัดใจ แต่เป็นภรรยาก็อย่างที่เห็น :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2015, 11:48:58 โดย Po2213 »

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 15:35:13 »
ปัญหานี้ไม่ยากครับ ถ้าเป็นแค่แฟน ก็จัดไปตามความต้องการของเราเลยครับ รถที่เลือก ก็ดูจะเหมาะกับสภาพการใช้งานอยู่แล้ว
ส่วนแฟน แทบไม่มีโอกาสมานั่งด้วยซักเท่าไหร่ แทบไม่มีผลกระทบเลย เอาเป็นว่าจัดไปตามใจได้เลยครับ เงินเรา

แต่....แต่ถ้าเป็น ภรรยา อันนี้เลือกตามใจแฟนจะดีกว่าครับ เพราะถึงเราจะได้รถที่ถูกใจ ตรงใจเรายังไง ขับก็ไม่มีความสุข
เท่าไหร่หรอก เพราะจะต้องคอยมีเสียงบ่น เสียงติ อะไรต่าง ๆ นา ๆ มาคอยให้กวนใจอยู่ดี

ถ้าเป็นผม แล้วแฟนที่ว่า มีตำแหน่งเป็น ผบ.ทบ. ผมจะออก HRV แล้วตะบี้ตะบัน ขับให้มันพังไปข้างนึง แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ถูกใจเรา
ถึงตอนนั้น ก็บอกไปเลยว่า "เห็นมั๊ยว่า HRV มันไม่เหมาะกับการใช้งาน ทีนี้ต้องมาซื้อคันใหม่อีกคันอยู่ดี เสียเงินซ้ำซ้อน" ทีนี้แฟนเรา
ก็จะไม่กล้าบ่นแล้วครับ