ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่มีบูลทูททำไงให้เชื่อมต่อฟังเพลงได้ครับ  (อ่าน 21977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
รถไม่มีบูลทูททำไงให้เชื่อมต่อฟังเพลงได้ครับ

OBD2 Bluetooth ตัวนี้คืออะไรหรอครับเอามาเสียบแล้วสามารถเชื่อมต่อ Bluetooth ระหว่างรถกับมือถือได้เลยไหม

มีวิธีไหนบ้าง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

Re: รถไม่มีบูลทูททำไงให้เชื่อมต่อฟังเพลงได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 22:16:32 »
ในรถมีช่อง AUX มั้ยครับผม

ออฟไลน์ Mortred

Re: รถไม่มีบูลทูททำไงให้เชื่อมต่อฟังเพลงได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 22:29:26 »
ในรถมีช่อง AUX มั้ยครับผม

มีแต่อยากได้บูลทูธ เพราะ aux มันเกะกะและลองเสียบแล้วเสียงไม่ดีครับ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 22:34:52 »
แปลกดีครับเพราะส่วนตัวผมว่า ฟังผ่าน Aux in จะเสียงดีและมีคุณภาพกว่า A2DP Bluetooth

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 22:36:17 »
ถ้ารถรุ่นใหม่ๆจะมีช่องAUX หรือช่องเสียบหูฟัง ซื้อสายหัวตัวผู้2หัวมาต่อกับโทรศัพท์ได้ครับ (เสียงดีกว่าฟังบลูทูธนะ) ส่วนใหญ่แม้จะเป็นFrontราคาไม่แพงก็มีช่องเสียบหูฟังมาให้ครับ อาจจะเกะกะสายหน่อยแต่ก็งบถูกสุด

หรือจะใช้พวกหัวอ่านUSBที่ต่อไฟเข้ากับที่จุดบุหรี่แล้วเชื่อมคลื่นวิทยุต่อเข้ากับเครื่องเล่นของรถ ผมเคยซื้ออันละประมาณ150บาทมั้งนะ แต่ต้องหาUSBไปโหลดเพลงลงอีก เสียงที่ได้แล้วแต่บุญแต่กรรมที่เคยทำ บางวันก็ฟังได้ บางทีก็มีคลื่นแทรก

อีกอันนึงคือเทปคาสเซ็ตแบบมีสายเสียบหูฟังติดมา อันนี้จะถูกลงมาหน่อย อันละ50 - 100บาท เอาใส่ที่เล่นเทปแล้วมันจะแปลงสัญญาณเข้าไปที่หัวอ่าน ต่อกับโทรศัพท์หรือเครื่องเล่นmp3ได้ เสียงก็พอฟังได้ เมื่อก่อนผมใช้บ่อย แต่ข้อเสียมันเจ๊งง่าย

ผมซื้อในตึกคอมศรีราชา  เอาเคยเอามาลองหมดละก็พอฟังได้แก้เหงาครับ
แต่ถ้าอยากล้ำฟังเพลงผ่านบลูทูธแนะให้ลองเปลี่ยนฟร้อนดูครับ ถูกๆก็มีครับตัวละ2พันหน่อยๆ คุณภาพก็ตามราคาที่จ่าย แต่ต้องเลือกรุ่นที่เชื่อมต่อบลูทูธได้นะ

ส่วนที่ถามเรื่องOBD2 หรือ OBDII นั่นเป็นปลั๊กต่อเข้าตัวตัวรถไว้อ่านข้อมูลต่างๆครับ เช่นพวกวัดรอบ ความร้อน อะไรพวกนี้ เหมือนของแต่งรถ เอาไว้ดูบนจอมือถือเท่ๆ ผ่านบลูทูธ ต้องลงแอปด้วยมั้ง

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 01:07:49 »
ลองดูแบบนี้ครับ มีหลายยี้ห้อ แต่ ยี่ห้อนี้ ก็ถือว่าเชื่อถือได้ครับ

http://www.lazada.co.th/avantree-bluetooth-handsfree-car-kit-cara-ii-black-324195.html

แต่อาจจะสั่งจากร้านอื่นเอานะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:03:39 »
เสียงที่ต่อเข้าเครื่องเล่นโดยใช้ Aux ดีกว่า blue tooth นะครับ

รถมีบลูทูธ ผมยังอยากได้ Aux เลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 06:00:45 »
ก็มีตัวเสียบที่จุดบุหรี่ เชื่อมต่อโทรศัพท์ผ่าน BT ได้
และปล่อยคลื่นวิทยุ เวลาฟังก็ปรับเป็น FM และตั้งคลื่นความถี่ให้ตรงกัน

แต่เสียงแย่มาก และยุ่งกว่าเดิม

แนะนำว่าเปลี่ยน Front ครับ

แต่ถ้ารุ่นรถของ จขกท มีรุ่นย่อยอื่นที่วิทยุติดรถต่อ BT ได้ ก็หามือสองมาใส่ ราคาก็จะไม่แพงมาก

แต่จากประสบการณ์ผมซื้อ JVC รุ่นล้าง Stock ครับ มีทุกอย่างที่ผมต้องการ ในราคาที่ไม่ต่างจากวิทยุติดรถมือสอง

ลองดูนะครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 07:48:30 »
เสียงจาก AUX ดีกว่าแน่นอนครับ แต่เดี๋ยวนี้ bluetooth ก็คุณภาพเสียงไม่ต่างกันมากนะ

เช่น ผมใช้เพลงเดียวกันเล่นผ่านโทรศัพท์เครื่องเดียวกัน วิทยุตัวเดียวกัน เสียงที่ออกจาก AUX จะมีมวลมากกว่า

เพียงแต่ถ้าเอาเรื่องความสะดวก วิทยุสมัยใหม่ เมื่อเชื่อมต่อ bluetooth กับโทรศัพท์

จะสามารถเลือกเพลงผ่านวิทยุได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 08:16:27 »
บลูทูุท มันชอบกระตุก

ใส่ usb , dvd ,

ชัดกว่าเยอะเลย
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 08:22:16 »
....เสียงจาก aux..ดีกว่าครับ

แต่หากต้องการบลูธูท  ก็ใช้แบบส่งสัญญาณ fm  ผมใช้อยู่เครื่องหนึ่ง(ซื้อมาให้ลูกใช้)  เสียงพอใช้ได้  ของผู้ขายที่เชียงใหม่ นั่นน่าสนใจมาก นำเข้าจากอเมริกา  น่าจะเสียงดีพอควร ราคา สองพันขึ้นไป   อย่าเลือกราคาต่ำมากนะครับ เดี๋ยวได้โยนทิ้ง

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 08:26:22 »
ผมใช้ Belkin AirCast Auto อยู่ครับ ซื้อมา 2-3 พัน จำไม่ได้ ใช้ดีเลยครับ แต่มีปัญหานึงคือ ขึ้นอยู่กับระบบไฟในรถครับ ใช้ใน Ford Focus มันมีเสียงจี่ วี้ๆๆ เหมือนรถติดเทอร์โบไปซะงั้น แต่เอาไปใช้ใน MB E280 ไม่มีสัญญาณรบกวนซักนิดครับ 555 เสียงไม่ต่างจากเสียบสาย AUX เลย ตัวนี้มี HandsFree ในตัวด้วย แปะไว้แถวๆ คอนโซล ก็ใช้รับโทรศัพท์สะดวกดีครับ

รถ 2 คันของผม รูเสียบ AUX อยู่ในเก๊ะหน้าครับ ตัวมันใช้ไฟจากที่จุดบุหรี่ ที่ก้นมีช่องเสียบ USB ชาร์จ device ได้ไปในตัว

ตัวนี้เลยครับ http://76.my/Malaysia/[email protected]

หรือแบบนี้ก็ถูกตังค์หน่อย เห็นมีขายที่ LOFT ราคา 9 ร้อยกว่าบาทได้ครับ http://ecx.images-amazon.com/images/I/716AtFTmOxL._SY355_.jpg
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ