ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ไม่มีที่พักแขนมันทำให้ดูเหมือนรถที่ลดต้นทุนราคาถูกไงไม่รู้  (อ่าน 8813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
คือเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เห็นตั้งแต่พวก City หรือรุ่นอื่นๆที่ไม่มีอีกหลานรุ่นใน B segment มันดูเหมือนลดความพรีเมียมความน่าใช้ลงไปเยอะ

ที่พูดแบบนี้จะโยงมาถึง CX3 ผมว่ามันเฟลมากกว่าไม่มีไฟหน้าปรับสูงต่ำอัตโนมัติหรือปัดน้ำฝนอัตโนมัติอีกนะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมก็คิดแบบคุณเลยครับ

เช่น Altis พอไม่มีที่วางแขนในรุ่นล่าง ดูแล้วเหมือนรถรุ่นประหยัดเลย

ออฟไลน์ rotaryman

การตลาดครับ มันจะเก็บไว้ให้รุ่นท๊อป

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่ค่อยเอาศอกวาง ตรงกลางเท่าไหร่ แต่ ผมเห็นหลายคนชอบวาง ถ้าไม่มี เค้าคงเมื่อยกันน่าดู

ผมไม่ค่อยเอาศอกวาง ตรงกลางเท่าไหร่ แต่ ผมเห็นหลายคนชอบวาง ถ้าไม่มี เค้าคงเมื่อยกันน่าดู

ผมวางตลอด ขับแค่มือเดียวอ่ะครับ

ออฟไลน์ Staples

CX3 นี่ใช่เลยครับ หนังก็แอนการ่า ทำไมไม่มีที่วางแขนหนอ ผมว่าตัดเลนวอชทิ้ง เอา Function นี้มายังดีกว่า

ออฟไลน์ Carrera

จะว่าไปก็มีส่วนเหมือนกันครับ  เวลาขับทางไกลสบายๆ  มีที่วางแขนมันขับสบายขึ้นเยอะเลย ปกติผมขับ Altis แล้วต้องไปขับ Vios อีกคัน พอไม่มีที่พักแขน  เวลาทางโล่งๆสบายๆ มันพักแขนไม่ได้

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ผมละติดที่วางแขนเลยละครับ ไปขับรถเพื่อนมันไม่มีที่วางแขนแล้วหงุดหงิด

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
เห็นร้านข้างนอกมีมาวางขายให้ซื้อไปติดเพิ่มกันได้อยู่นะ ไม่ใช่ไม่มีแล้วหาไม่ได้อีกซะหน่อย แต่จะว่าไปมันคือการลดต้นทุนแบบน่าเกลียดครับ

เห็นร้านข้างนอกมีมาวางขายให้ซื้อไปติดเพิ่มกันได้อยู่นะ ไม่ใช่ไม่มีแล้วหาไม่ได้อีกซะหน่อย แต่จะว่าไปมันคือการลดต้นทุนแบบน่าเกลียดครับ

ก็ยังไม่ได้บอกว่าหาไม่ได้ซะหน่อย

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
ผมขับ City มาตลอด ก็เลยไม่ได้รู้สึกอะไรมาก ที่มันไม่มีมาให้

อย่างที่เค้าว่ากันว่า เจ็บกว่า 'ไม่มี' คือ 'เคยมี' #ความรักก็เช่นกัน

ออฟไลน์ pjs6306

ชอบที่วางแขนนิสสันจุ้กวางสบายสวย

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับไกลๆ บ่อยๆ ถ้าไม่มีที่พักแขนกลาง มันเมื่อยมาก

ออฟไลน์ Anvers30

ใช่ครับ การที่รถไม่มีที่พักแขนแล้วเราเคยชินต้องวางตลอด จะหงุดหงิดรำคาญมาก นอกจากนั้น ตำแหน่งการวางและวัสดุที่ใช้ก็สำคัญ พวกที่วัสดุสากเป็นกระดาษทราย ถ้าลำบากนักก็อย่าใส่เลย

ออฟไลน์ Visual

ของที่เอามาติดเพิ่มมักจะทำจากวัสดุห่วยๆ ใช้ไปไม่กี่เดือน หนังแตก ฟองน้ำห่วยๆข้างในก็แตกกระจายออกมาเป็นผงเลอะเทอะไปหมด แถมขอบพลาสติกคมๆของมันยังขูดคอนโซลกลางเป็นรอยอีก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าเกียร์ออโต้ส่วนตัวกลับไม่รู้สึกอะไรนะ  มีก็ได้ไม่มีก็ได้ ไม่เดือดร้อนเพราะยังไงก็ต้องจับพวงมาลัยสองมือ  ขับรถทางไกลหากจะพักแขนก็วางลงบนตักตัวเองแล้วประคองพวงมาลัยด้านล่าง  สลับกันพัก   

รถเกียร์ธรรมดามีก็ดี  เวลารอรถติดเตรียมเข้าเกียร์มันก็สบายดีเหมือนกัน   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
รถเล็กๆ ที่เค้าไม่ทำมา เพราะมันเล็กครับ ทำก็อันนิดเดียว จะไม่สวยเข้าไปอีก
แต่รถระดับ C-segment ขึ้นไปนี่ควรมีมาให้แล้ว เพราะระดับความกว้างห้องโดยสารมันก็เอื้อให้สามารถทำได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวขับรถไม่มีที่วางแขนมาตลอด (ขับสองมือ) แต่พอได้ไปขับ Camry แล้วติดใจมากครับ ที่วางนุ่มสบายใช้ตอนติดไฟแดงนี่สวรรค์ชัดๆ ติดใจสุดๆ คันหน้าไม่มีไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ redsun

ชอบแบบมีที่วางครับ
วันไหนขับรถสบายๆ ความเร็วกลางๆ
เปิดแอร์เย็นๆ ไม่มีรถติด มีความสุขครับ  :D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมก็คิดเหมือนคุณนี่แหละครับ ถ้าตรงคันเกียร์กับเบรคมือ อยู่ลึกลงเข้าไปอีก ผมยิ่งรู้สึกว่าต้นทุนถูกเข้าไปอีกกกก

ออฟไลน์ Chris Evn

option พื้นฐานดันไม่ใส่ให้ครบ
แต่กลับไปใส่อันที่ไม่ค่อยจำเป็นมาให้

ออฟไลน์ jajaboss

ก็ไม่ได้วางตลอดครับ แต่ถ้าไม่มีให้วางนี่โคตรหงุดหงิดเลย
ปล.กองเชียร์เยอะจริงๆยี่ห้อนี้ :-\

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าเกียร์ออโต้ส่วนตัวกลับไม่รู้สึกอะไรนะ  มีก็ได้ไม่มีก็ได้ ไม่เดือดร้อนเพราะยังไงก็ต้องจับพวงมาลัยสองมือ  ขับรถทางไกลหากจะพักแขนก็วางลงบนตักตัวเองแล้วประคองพวงมาลัยด้านล่าง  สลับกันพัก   

รถเกียร์ธรรมดามีก็ดี  เวลารอรถติดเตรียมเข้าเกียร์มันก็สบายดีเหมือนกัน

ไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมตรงข้ามเลยครับ เกียร์ธรรมดามือผมจับที่เกียร์กับพวงมาลัยตลอดเลยครับ ไม่ได้พักแขนเลยครับ

แต่พอเป็นเกียร์ออโต้นี่มือซ้ายว่างเลยครับเลยชอบให้มีที่พักแขนครับ เพราะชินกับการขับมือเดียวจากเกียร์ธรรมดา
(สงสัยจะสับเกียร์ธรรมดามันส์ไปหน่อยครับ ไม่เคยปล่อยเลย 55555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ yourturle

จากที่ไปดูมาหลายรุ่น ใน b seg ไม่เข้าใจว่า ทำไมใช้การแบ่งชนชั้นด้วย มีท้าวแขนแพงกับไม่มีคือรุ่นถูก
เช่น city2014 sv, sv+ มี นอกนั้นไม่มี (jazzก็เช่นกัน)
น่าจะใช้จุดอื่น ของออฟชั่น ในการแบ่งระดับ ไม่ดีกว่าหรือ เพราะที่ท้าวแขนไม่มีอะไรมาก
แต่ถ้ามีขับรถสบายขี้นเยอะ
One Day.

ออฟไลน์ legion

• Full Member
ก็รถกลุ่มนี้ subcompact มันก็รถลดต้นทุนเน้นราคาถูก อยู่แล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เห็นด้วยครับ cx3 ไม่มีนี่ผมแอบบ งง แปลกๆแหะ hrv  มีและก็นุ่มด้วยย 55

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
HRV มี แต่ใช้งานได้ไม่ดีครับ มันอยู้หลังเกินไป วางได้ปลายๆศอก แต่ก็ดีกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
ถ้ามันที่พักแขนมาให้ แต่ไม่มีระบบปรับไฟสูงต่ำอัตโนมัติ หรือปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
เดี๋ยวก้อจะถูกแขวะอีกว่า... รถราคาระดับนี้ทำไมไม่มีมาให้ บลาๆๆๆ

นานาจิตตังคับ  :-X

ออฟไลน์ tvm

ตามที่คุณบอกเลยครับ เพราะมันเป็นรุ่น และเกรดที่ประหยัดลดต้นทุนไง

B sec คุณจะเอาความหรูหรา มันคงสวนทางกับความเป็นจริงนะ
ถึงแม้เวลาเขาทำตลาดก็จะเน้นว่าหรูหราแต่อย่างลืมว่าคลาสรถนี้มันไม่ใช่หรูไง งงมะ???

ปล. สมัยผมขับซิตี้ก็มีที่วางแขนนะ แต่มีเฉพาะตัวท๊อปอ่ะครับ ส่วนตัวชอบวางแขนล่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เท่าที่ขับรถเล็กๆ มาหลายรุ่น ผมว่า b-segment รุ่นนี้วางศอกสบายที่สุดละ
 (City 2003 & Jazz GD)
ถ้าทำให้ยาวขึ้นอีกสัก 3 นิ้ว Perfecto! มันจะวางทั้งแขนได้สบาย เหมือน CRV G2

รถเล็ก แคบ ราคาถูก ลดต้นทุน ถ้าบริษัทแม่เค้าคิดจะทำ ทำไมจะทำไม่ได้  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^