ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้ที่กำลังใช้ / เคยใช้รถ Porsche 911 ครับ : )  (อ่าน 6575 ครั้ง)

ออฟไลน์ สจ๊วตแก่ๆ

• Newbie
  • *

สวัสดีครับ,

พอดีว่าผมกำลังสนใจ Porsche 911 Targa 4S อยู่น่ะครับ

กะว่าจะกัดฟันถอยมาสักคัน ประมาณปีหน้า 2016 นี้ครับ

แต่ด้วยประสบการณ์จากที่เคยใช้รถยุโรปรุ่นก่อนๆ

พวก Audi A4, Mercedes W124, R129, W202 ทำให้ยังรู้สึกแหยงๆ

ค่อนข้างจะเข็ดกับเรื่อง overheat กับเรื่องแอร์ที่ไม่เย็น หรือถึงจะเย็นก็ไม่ฉ่ำครับ

เหมือนรถพวกนี้มันสู้อากาศร้อนแบบบ้านเราไม่ค่อยไหว รวนบ่อย, แอร์ไม่เย็น

เลยอยากรบกวนสอบถามเพื่อนๆที่ใช้หรือเคยใช้ Porsche 911 ครับว่า -

ระบบเครื่องยนต์และระบบแอร์มันสู้อากาศร้อนๆแบบบ้านเราไหวไหมครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กับอากาศร้อนๆแบบเดือนเมษาของบ้านเรา

และมีข้อควรระวังหรือสิ่งอื่นใดที่จุกจิกอีกหรือไม่ครับ ถ้าจะเล่นรถรุ่น 911 นี้

ขอบพระคุณที่กรุณาช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ : )

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: รบกวนสอบถามผู้ที่กำลังใช้ / เคยใช้รถ Porsche 911 ครับ : )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:34:18 »
ไม่เคยใช้ครับ เคยแต่นั่ง รถอะไร หลังติดเบาะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ V221

Re: รบกวนสอบถามผู้ที่กำลังใช้ / เคยใช้รถ Porsche 911 ครับ : )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:54:21 »
ผมเคยใช้W124 W202 ตอนนี้ก็A8 ตั้งแต่ป้ายแดงแอร์ก็เย็นดีไม่เคยเจอเรื่องOverheatสักครั้งเลยครับ ไม่ทราบว่าจขกท.ซื้อรถมือสองที่เจ้าของดัดแปลงระบบมาหรือเปล่า?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 08:52:55 »
ผมใช้124,202แอร์ก็เย็นฉ่ำดีนะครับ ขนาดเปิด26องศาในรถนี่หนาวกว่าแอร์บ้านอีก เรื่องoverheatนี่ยังไม่เคยเจอ อยู่ดีๆเครื่องมันไม่heatง่ายๆครับ มันต้องมีสาเหตุอะไรนำมาก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Mikefca23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 09:05:00 »
Porsche 911 รุ่นหลังๆไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง overheat นะครับเพราะเครื่องยนต์เป็นระบบ water cooled ไปแล้ว ไม่ใช่ air cooled เหมือนสมัยก่อน เรื่องซ่อมบำรุงนี่ก็เตรียมตัวเตรียมใจไว้ครับ ถ้าคุณไม่ได้ขับมันทุกวัน ก็คงไม่ต้องเข้าศูนย์กันบ่อยๆครับ เรื่องศูนย์บริการไม่น่าห่วงเท่าไหร่เพราะมีทั้งศูนย์ AAS ถ้าซื้อกับทาง AAS นะครับ แต่ถ้าจะซื้อกับ grey market นี่เลือกเจ้าใหญ่ๆที่มีศูนย์บริการรวมถึงเครื่องมืออย่าง piwis2 ครับ แต่ถ้าไม่ใส่ใจศูนย์ก็ยังมีอู่นอกที่รับซ่อม porsche ด้วยครับ และอีกอย่าง porsche 911 รุ่นนี้เวลาเครื่องมีปัญหาเข้าศูนย์อย่างเดียวเลยครับให้ช่างที่ชำนาญการซ่อมให้ดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่ได้สนใจว่าต้องเป็น porsche ก็ยังมี AMG GTS ของ Benz นะตัวนี้ก็น่าสนใจลองไปอ่าน review ในเว็บนี้ดูก็ได้ครับ ของ porsche ก็มีนะแต่เป็น 911 Carrera นะครับ

ปล. ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 17:14:07 »
(จากผู้ตั้งกระทู้)

ขอบพระคุณครับ : )

ตั้งใจอยู่เหมือนกันครับว่าจะออกรถที่ AAS เพราะกะใช้ยาวๆสัก 10-15 ปี

ก็ยังห่วงแค่เรื่องแอร์อยู่ว่าจะไหวไหม? ในช่วงที่บ้านเราร้อนๆ 35-40  องศาเซลเซียส

และแอบกังวลอีกนิดนึงว่าตัว 911 Targa มันดูสวยก็จริง, แต่ระยะยาว หลังคาผ้าใบ soft top. -

จะมีปัญหาเรื่องน้ำซึม ลมเข้าหรือไม่? ในขณะที่ 911 หลังคาแข็งมันดูจืดชืดไปนิดนึงครับ.
--------------------------

RE : คุณ V221, คุณ  localgame ครับ -

W124 (300CE), R129 (500SL), W202 (C280) ทั้งหมดที่เคยใช้มา,

เป็นรถมือสองที่ซื้อต่อเค้ามาครับ ยกเว้น Audi A4 ที่ออกป้ายแดงครับ

เบนซ์ผมเจอปัญหาเฉพาะเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ นำ้ยามัน leak ตามจุดต่างๆ

เป็นไปตามอายุมัน แต่ด้วยความที่เป็นคนไม่ค่อยดูแลรถเท่าที่ควร,

(ขนาดล้างรถยัง 3-4 เดือน / ครั้งเลยครับ ^^')

มีอะไรเสียก็ส่งซ่อมศูนย์ชื่อดังให้เค้าฟัน ขับไปซ่อมไปจนเบื่อครับ

สุดท้ายทนไม่ไหวเลยขายทิ้งหมดครับ

มี A4 คันเดียวที่มีทั้งปัญหา overheat กับแอร์ไม่เย็นครับ,

ตั้งแต่นั้นมาเลยค่อนข้างสยองกับรถเยอรมัน

ทั้งที่พยายามเข้าข้างว่ามันเป็นรถที่ดี ^^'

เอาแค่แบตเตอรี่ 75 amp. เคยโทรให้ศูนย์ชื่อดังย่านสุขุมวิท

เอามาเปลี่ยนให้ที่บ้าน ซื่งไม่ไกลเลย น้อยกว่า 1.5 กิโลเมตร

ค่าแบตเตอรี่ + ค่าแรง = 5,800  T T

ตอนนี้ใช้รถญี่ปุ่นอยู่ก็สบายใจครับ แอร์เย็นจนหนาว...

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็มี -

1) Nissan March 2013 (1,600 km.)
2) Nissan Neo 1.8 2004 (33,000 km.)
3) Toyota 86 2013 (1,990 km.)

ปีหน้าตั้งใจจะปรับ fleet รถในบ้านให้เป็น -

1) Toyota 86
2) Ford Everest
3) 911 Targa 4S

ยังรอผู้รู้มาตอบเรื่องแอร์ 911 อยู่ครับว่าเย็นหรือไม่อย่างไร?

เข้าไปดูรีวิวน้อง Jimmy, 911 ล่าสุดก็ถึงแค่ปี 2012

แถมแกก็ไม่ได้พูดเรื่องแอร์ซะด้วยครับ

เพราะอยู่กับรถทดลองขับแป๊ปเดียวเอง ^^'

ขอบคุณมากครับ : )

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 17:39:55 »
ผมเคยใช้ตัว 997 ปี 2007 ครับ ทั้งแอร์ และ ความร้อนเครื่องยนต์ ไม่มีปัญหาเลยครับ รถติดๆแอร์เย็นสบายเลยครับ แต่ตัว 991 ไม่เคยใช้เอง เลยไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 21:08:40 »
996 4s ปี 2002 ขับในกรุงเทพ เดือนเมษา ก็ยังเย็นดีนะครับ ปกติผมเซ็ทอุณหภูมิ ที่ 24-25 เท่านั้น เพราะงั้นรุ่นใหม่ๆยิ่งไม่น่ามีปัญหาเลยครับ

ถ้าเป็น 993 ลงไป เคยได้ยินเจ้าของบางคันใช้คำว่า ขับหลังเปียก พอเห็นภาพเลยครับ แต่แหม...มันสวย คลาสสิค ที่สำคัญ ราคามีแต่ขึ้นไปเรื่อยๆ  ;)
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 21:47:31 »
เข้าใจละครับ ดูจากการใช้รถของคุณเป็นประเภทใช้อย่างเดียวพอถึงเวลาก็ส่งศูนย์ ไม่แปลกครับที่เวลารถจะมีปัญหาบ้าง เนื่องจากรถเก่าต้องการดูแลเป็นพิเศษ ดูจากรถที่คุณใช้อาจจะดูก้าวกระโดดไปนิด ยังไงได้911มาก็อย่าลืมดูแลรถด้วยนะครับ มันไม่เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปที่ขับไปไหนได้ทุกที่ ขับๆไปพอถึงเวลาก็เอาเข้าศูนย์ จะไปที่ไหนก็ต้องวางแผนนิดนึงถนนไม่ดีเจอหลุม เจอเนิน อาจจะติดกันชน ยางแตก ถ้าได้รถศูนย์AASจะดีมากครับ ถ้าจำไม่ผิดมีประกันอะไหล่9ปี แต่ไม่แน่ใจว่าครอบคลุมแค่ไหน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 07:55:51 »

ขอบพระคุณครับ : )

ตั้งใจอยู่เหมือนกันครับว่าจะออกรถที่ AAS เพราะกะใช้ยาวๆสัก 10-15 ปี

ก็ยังห่วงแค่เรื่องแอร์อยู่ว่าจะไหวไหม? ในช่วงที่บ้านเราร้อนๆ 35-40  องศาเซลเซียส

และแอบกังวลอีกนิดนึงว่าตัว 911 Targa มันดูสวยก็จริง, แต่ระยะยาว หลังคาผ้าใบ soft top. -

จะมีปัญหาเรื่องน้ำซึม ลมเข้าหรือไม่? ในขณะที่ 911 หลังคาแข็งมันดูจืดชืดไปนิดนึงครับ.
--------------------------

RE : คุณ V221, คุณ  localgame ครับ -

W124 (300CE), R129 (500SL), W202 (C280) ทั้งหมดที่เคยใช้มา,

เป็นรถมือสองที่ซื้อต่อเค้ามาครับ ยกเว้น Audi A4 ที่ออกป้ายแดงครับ

เบนซ์ผมเจอปัญหาเฉพาะเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ นำ้ยามัน leak ตามจุดต่างๆ

เป็นไปตามอายุมัน แต่ด้วยความที่เป็นคนไม่ค่อยดูแลรถเท่าที่ควร,

(ขนาดล้างรถยัง 3-4 เดือน / ครั้งเลยครับ ^^')

มีอะไรเสียก็ส่งซ่อมศูนย์ชื่อดังให้เค้าฟัน ขับไปซ่อมไปจนเบื่อครับ

สุดท้ายทนไม่ไหวเลยขายทิ้งหมดครับ

มี A4 คันเดียวที่มีทั้งปัญหา overheat กับแอร์ไม่เย็นครับ,

ตั้งแต่นั้นมาเลยค่อนข้างสยองกับรถเยอรมัน

ทั้งที่พยายามเข้าข้างว่ามันเป็นรถที่ดี ^^'

เอาแค่แบตเตอรี่ 75 amp. เคยโทรให้ศูนย์ชื่อดังย่านสุขุมวิท

เอามาเปลี่ยนให้ที่บ้าน ซื่งไม่ไกลเลย น้อยกว่า 1.5 กิโลเมตร

ค่าแบตเตอรี่ + ค่าแรง = 5,800  T T

ตอนนี้ใช้รถญี่ปุ่นอยู่ก็สบายใจครับ แอร์เย็นจนหนาว...

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็มี -

1) Nissan March 2013 (1,600 km.)
2) Nissan Neo 1.8 2004 (33,000 km.)
3) Toyota 86 2013 (1,990 km.)

ปีหน้าตั้งใจจะปรับ fleet รถในบ้านให้เป็น -

1) Toyota 86
2) Ford Everest
3) 911 Targa 4S

ยังรอผู้รู้มาตอบเรื่องแอร์ 911 อยู่ครับว่าเย็นหรือไม่อย่างไร?

เข้าไปดูรีวิวน้อง Jimmy, 911 ล่าสุดก็ถึงแค่ปี 2012

แถมแกก็ไม่ได้พูดเรื่องแอร์ซะด้วยครับ

เพราะอยู่กับรถทดลองขับแป๊ปเดียวเอง ^^'

ขอบคุณมากครับ : )
ถ้าซื้อกับAASก็ไม่ต้องห่วงแล้วครับ รถยุโรปต้องซ่อมให้จบแล้วจะไม่ต้องจุกจิกแต่ถ้าซ่อมประคองจะปวดหัวไปเรื่อยๆครับ ระบบแอร์ของBenzส่วนใหญ่พอเก่าแล้วจะรั่วที่Duo Valveหรือไม่ก็ตู้แอร์ครับ ถ้ารั่วตู้แอร์ก็รื้อแบบรถผมในรูปจะจบชัวร์ครับและตู้แอร์ทองแดงมีขายเพียบ ถูกกว่าตู้อลูมิเนียมของ0เกินครึ่ง ส่วนแบตไม่ต้องเปลี่ยนที่0หรอกครับเรียกร้านแบตมาใส่ให้โดยไม่ต้องรีเซ็ตด้วยเพราะเค้าจะมีแบตลูกเล็กเลี้ยงไฟไว้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 07:56:45 »
รูปตู้แอร์เก่าที่รั่วครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 07:58:20 »
ราคาตู้แอร์ทองแดงเจ็ดพันกว่าบาท

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:18:27 »

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำตอบเลยครับ ^^

บทเรียนที่ผมได้จากรถคันเก่าๆคือ ถ้าซ่อมไม่ถึง ไม่ขยันดูแล,

มันก็จะเสียครงนู้นตรงนี้ไปเรื่อยตามกาลเวลา ต่อให้เป็นรุ่นที่น่าสะสมแค่ไหน,

ถ้าเจอคนไม่ขยันแบบผม สุดท้ายก็ต้องขายทิ้งครับ ^^'

ยังโชคดีอยู่บ้างที่ผู้ที่รับคันเก่าๆของผมไปดูแลต่อเป็นพวกรักรถจริง ซ่อมถึง-ซ่อมจบครับ.

เดิมที, ก่อนที่จะมาสนใจ Porsche 911 ก็มีตัวเลือกอื่นๆที่เคยหมายตาไว้ครับ,

Mercedes SLS 6.3 : ยังไม่ทันไรเลยตกรุ่นซะแล้ว, หลังๆมานี่ ยี่ห้อนี้ขยันเปลี่ยนรุ่นพอๆกับ BMW

และไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า? เบนซ์รุ่นหลังๆเหมือนมันขาดเสน่ห์ของความเป็นเยอรมันในแง่การออกแบบ

รุ่นเก่าๆมันดูเป็นเยอรมันกว่าเยอะเลยครับ มาเริ่ม drop ลงตั้งแต่ออก C Class ไฟถั่วเป็นต้นมา

Nissan GTR : อันนี้คิดดีๆแล้วตัดออกครับ วัยรุ่นเกินไปสำหรับคนแก่อายุ 44 แบบผม

ขับๆไปเดี๋ยวโดนเด็กถอนหงอกเอา ^^' ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วปรู๊ดปร๊าดขนาดนั้น

BMW i8 : รุ่นนี้ตอนแรกสนใจมากๆเลยครับ เพราะทึ่งกับตัวรถที่ออกขายจริง เทียบกับรถต้นแบบ,

ผมว่าน้อยมากที่จะเห็นรถที่ลงตลาดจริงๆจะใกล้เคียงกับรถต้นแบบที่เหมือนขับยานอวกาศ

แต่อย่างว่าครับ, หลังๆมานี่ BMW เปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนหน้าตาถี่ยิบ ชนิดที่ไม่เกรงใจคนพึ่งซื้อไปหมาดๆ

ทำให้รู้สึกเหมือนมันตกรุ่นเร็วเกินไป และรุ่น i8 ผมว่าราคาบ้านเรามันดูแปลกๆครับ

คือแพงเกินจริง ทั้งๆที่มันเป็นแค่เครื่อง 1,500 ของ Mini บวกมอเตอร์ไฟฟ้า

ตรงนี้ผมว่าน่าจะมีการหมกเม็ด เพราะภาษีนำเข้าไม่น่าจะแพงขนาดนี้ครับ ซึ่งผมไม่ทราบเลยจริงๆว่า -

ปัญหามันอยู่ที่ศุลกากรหรือผู้แทนจำหน่ายกันแน่ ราคามันถึงแพงเกินกว่าที่ควรไปเยอะ

สรุปก็เลยจบที่ 911 ครับ รูปร่างหน้าตามันน่าจะดูได้นานที่สุดแล้วครับ.

เคยคิดอยากจะทำรีวิวเล็กๆของ Toyota 86 มาแชร์กับเพื่อนๆในนี้อยู่เหมือนกันครับ,

แต่ผมเห็นว่าน้อง Jimmy แกทำรีวิวไว้ perfect ครบถ้วนดีแล้ว เลยไม่ได้ทำครับ.

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ : )

ออฟไลน์ PEERAKUNG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 11:19:45 »

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำตอบเลยครับ ^^

บทเรียนที่ผมได้จากรถคันเก่าๆคือ ถ้าซ่อมไม่ถึง ไม่ขยันดูแล,

มันก็จะเสียครงนู้นตรงนี้ไปเรื่อยตามกาลเวลา ต่อให้เป็นรุ่นที่น่าสะสมแค่ไหน,

ถ้าเจอคนไม่ขยันแบบผม สุดท้ายก็ต้องขายทิ้งครับ ^^'

ยังโชคดีอยู่บ้างที่ผู้ที่รับคันเก่าๆของผมไปดูแลต่อเป็นพวกรักรถจริง ซ่อมถึง-ซ่อมจบครับ.

เดิมที, ก่อนที่จะมาสนใจ Porsche 911 ก็มีตัวเลือกอื่นๆที่เคยหมายตาไว้ครับ,

Mercedes SLS 6.3 : ยังไม่ทันไรเลยตกรุ่นซะแล้ว, หลังๆมานี่ ยี่ห้อนี้ขยันเปลี่ยนรุ่นพอๆกับ BMW

และไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า? เบนซ์รุ่นหลังๆเหมือนมันขาดเสน่ห์ของความเป็นเยอรมันในแง่การออกแบบ

รุ่นเก่าๆมันดูเป็นเยอรมันกว่าเยอะเลยครับ มาเริ่ม drop ลงตั้งแต่ออก C Class ไฟถั่วเป็นต้นมา

Nissan GTR : อันนี้คิดดีๆแล้วตัดออกครับ วัยรุ่นเกินไปสำหรับคนแก่อายุ 44 แบบผม

ขับๆไปเดี๋ยวโดนเด็กถอนหงอกเอา ^^' ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วปรู๊ดปร๊าดขนาดนั้น

BMW i8 : รุ่นนี้ตอนแรกสนใจมากๆเลยครับ เพราะทึ่งกับตัวรถที่ออกขายจริง เทียบกับรถต้นแบบ,

ผมว่าน้อยมากที่จะเห็นรถที่ลงตลาดจริงๆจะใกล้เคียงกับรถต้นแบบที่เหมือนขับยานอวกาศ

แต่อย่างว่าครับ, หลังๆมานี่ BMW เปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนหน้าตาถี่ยิบ ชนิดที่ไม่เกรงใจคนพึ่งซื้อไปหมาดๆ

ทำให้รู้สึกเหมือนมันตกรุ่นเร็วเกินไป และรุ่น i8 ผมว่าราคาบ้านเรามันดูแปลกๆครับ

คือแพงเกินจริง ทั้งๆที่มันเป็นแค่เครื่อง 1,500 ของ Mini บวกมอเตอร์ไฟฟ้า

ตรงนี้ผมว่าน่าจะมีการหมกเม็ด เพราะภาษีนำเข้าไม่น่าจะแพงขนาดนี้ครับ ซึ่งผมไม่ทราบเลยจริงๆว่า -

ปัญหามันอยู่ที่ศุลกากรหรือผู้แทนจำหน่ายกันแน่ ราคามันถึงแพงเกินกว่าที่ควรไปเยอะ

สรุปก็เลยจบที่ 911 ครับ รูปร่างหน้าตามันน่าจะดูได้นานที่สุดแล้วครับ.

เคยคิดอยากจะทำรีวิวเล็กๆของ Toyota 86 มาแชร์กับเพื่อนๆในนี้อยู่เหมือนกันครับ,

แต่ผมเห็นว่าน้อง Jimmy แกทำรีวิวไว้ perfect ครบถ้วนดีแล้ว เลยไม่ได้ทำครับ.

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ : )
หากจัดมาใช้จริงๆ ผมนี่ก็จะรอรีวิว นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 13:32:07 »
ราคาตู้แอร์ทองแดงเจ็ดพันกว่าบาท
จากภาพผมว่าราคาค่าแรงกับค่าของ แอบแรงไปนิดนึงนะสำหรับ140 แต่ถ้าซ่อมจบแล้วสบายใจก็โอเคละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 20:12:19 »
แปลกใจอยู่อย่างนึงครับ,

W140 Coupe เป็นรถที่สวยมากๆ

มีช่วงนึงเห็นตามเต็นท์รถแถวรัชดาจอดขายเพียบเลย

กลับไม่ค่อยเห็นวิ่งบนถนน น้อยมากๆ

ทั้งที่ผมดูแล้วเป็น Mercedes รุ่นนึงที่ออกแบบได้สวยที่สุด.

:-*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 21:59:18 »
แปลกใจอยู่อย่างนึงครับ,

W140 Coupe เป็นรถที่สวยมากๆ

มีช่วงนึงเห็นตามเต็นท์รถแถวรัชดาจอดขายเพียบเลย

กลับไม่ค่อยเห็นวิ่งบนถนน น้อยมากๆ

ทั้งที่ผมดูแล้วเป็น Mercedes รุ่นนึงที่ออกแบบได้สวยที่สุด.

:-*

โดนSL R129ข่มมิดเลยครับ ราคามือหนึ่งก็แพงกว่าSL แต่รูปทรงไม่สปอตเท่า ยอดขายเลยน้อยแบบน่าใจหาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 15:42:24 »
Thank you ครับ ::)

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 19:23:23 »
รถสปอร์ตจากค่ายนี้ดูแลง่ายครับเพียงแต่ค่าใช้จ่ายสำหรับอะไหล่ที่สึกหรออย่างเช่นยางหรือผ้าเบรคจะสูงกว่ารถทั่วไปพอสมควร แต่เท่าๆที่ได้ใช้มาทั้งตัว 997 กับ 987 (Cayman) ก็ขับอย่างเดียวพอถึงเวลาก็แค่เข้ารับบริการตามระยะทางครับ เทียบ Benz กับ BMW ที่เคยใช้มาต้องมีเข้าไปเคลม warranty ช่วงไม่เกิน3ปีแรกเกือบทุกคัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 00:51:07 »
ขอบคุณมากนะครับ, คุณ IS2000

ใช้ Porsche น่าจะดูเป็นผู้ใหญ่หน่อย

ตอนแรกก็ไขว้เขว สองจิตสองใจกับ Nissan GTR

แต่ห่วงเรื่องศูนย์บริการครับ เพราะ Nissan ไม่นำเข้ามาเอง

ซื้อกับเกรย์คงไม่สบายใจเท่าไหร่ครับ

แม้ว่า GTR จะเพิ่งออกตัวพิเศษ Nismo มา

แต่ผมว่า body นี้มันใกล้จะถึงปลายอายุมันเต็มทีแล้วครับ

991 ระยะยาว น่าจะดูได้นานกว่าครับ  :)