ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะmotor expo+ซื้อรถปีนี้ รีบซื้อกันนะครับ ระวังเดียวรถปีนี้จะหมด stock ครับ:)  (อ่าน 5193 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
วันนี้ผมพาญาติไปจองรถ Altis มาครับ

ตอนแรกเล็งๆ ตัว 1.8E สีเทาไว้ ;)

ปรากฎว่ารถหมดครับ เหลือแต่สี เงินและขาว :'(

เลยได้ตัว 1.6E CNG สีเทา มาแทนครับ ;)

เป็นคันสุดท้ายของ โต..เค (ซึ่งมาออกบูทวันนี้) เลยครับ

ได้ส่วนลด+ของแถม มารวมๆ ประมาณ 7 หมื่น (ในงานครับ)
มากกว่าข้างนอกครับ เพราะผมคุยข้างนอกได้สูงสุด คือ 6.5 หมื่น (น้องผึ้งน้อย ราชพฤกษ์) ส่วนบางที่เขาก็บอกว่าไม่มีรถ Altis แล้ว รอราคาปีหน้าเลย (โต ทุเรียน..น.. ราชพฤกษ์)

กลับมาตัวเบาแต่หน้ายิ้มเลยครับ ได้สีรถที่ต้องการ แม้ว่าจะไม่ตรงรุ่นที่ตั้งใจไว้ตอนแรก แต่ก็พอรับได้เพราะเป็น CNG ครับ

ผมเลยขอเตือนทุกท่าน งาน Motor expo เหลืออีกไม่กี่วัน รีบไปจองรถกันนะครับ โดยเฉพาะ Toyota พี่แกเทหมดหน้าตัก เพื่อรักษาแชมป์จริงๆ
คนนั่งโต๊ะพี่แก เต็มเลย

:)ก่อนจะหมด stock ครับ คร่าวๆ สีที่เหลือ ตอนนี้ คือ เงิน ขาว และดำครับ

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ใน Club ก็บ่นๆเรื่องหารถยากครับ

ไม่รู้ปีหน้าจะราคาเป็นยังไงบ้าง
ผมเซงๆที่Altis ไม่ยอมใส่vscมาให้ (esport)
ถ้าใส่มาให้นี้ถือว่าจบ บอกตรงๆเลยว่ากั๊กไปครับ

ปีหน้าอาจได้เห็นออฟชั่นเพิ่มขึ้น และ เหมือนรถจะหยุดผลิตแล้วด้วยครับ(เขาว่าติดปีใหม่กับเรื่องภาษีปีหน้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2015, 00:51:06 โดย gobori30089 »
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมอยากได้ Altis ตัวนี้แต่ใส่ VSC แล้วลงเครื่อง 1.6 เติม E85 ได้ครับ

แต่ผมว่าคุณซื้อปีนี้คุ้มกว่าเพราะตัว 1.8 ปีหน้าภาษีแพงแน่ๆ เพราะ Co2 ตั้ง 151 ครับ

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ตอนแรกผมจอง1.8eไปครับแต่ที่บ้านไม่ชอบเบาะผ้าสีครีม มันเปื้อนง่ายครับ
เลยไปจบที่esportครับ

แต่ดูจากhr-vแล้วขึ้นราคามาถือว่ากลางๆนะครับ

อาจมีออฟชั่นเพิ่มมาจากการเพิ่มราคาถ้าใส่vscมาเสียดายแย่เลยครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ใครจะมองยังไงผมไม่รู้นะครับ
แต่ผมมองว่า ปีหน้า เศรษฐกิจจะแย่กว่าปีนี้ ทั้งเรื่องการส่งออกที่จะเน่า เพราะถูกตัดสิทธิทางภาษี รวมทั้งการบริโภคในประเทศที่แนวโน้มตกต่ำกว่าเดิม รวมทั้งตลาดหลักทรัพย์ที่ต่างชาติดึงเงินกลับเพราะ fed ขึ้นดอกเบี้ย

ดังนั้น ยอดขายก็น่าจะไม่ดีครับ รวมกับกำลังซื้อส่วนนึงของปีหน้า ที่มาซื้อในปีนี้เพราะกลัวภาษีขึ้น

มันจะกลายเป็นว่าส่วนลดของปีหน้า น่าจะเยอะพอที่จะชดเชยเรื่องภาษีได้ แถมได้รถที่ option เพิ่มขึ้นอีก
(ค่ายรถจะเพิ่ม option เพราะราคารถแพงขึ้น)

เพราะฉะนั้นไม่ต้องรีบซื้อ ถ้าไม่ได้รีบใช้รถ

ออฟไลน์ whoami

กำลังซื้อจะหมดไปในช่วงนี้เพราะรีบแห่ซื้อกัวภาษีขึ้น

ปีหน้ายอดตก ขายยาก รวมทั้งพิษเศรษฐกิจด้วย เผลอๆเจอส่วนลดหนักๆถูกกว่าตอนนี้อีก

ตอนมีโครงการรถคันแรกคนแห่ซื้อ ส่วนลดของแถมมีน้อยมาก พอหมดโครงการ ส่วนลดเพียบ

ได้ส่วนลดเลยตั้งแต่ซื้อไม่ต้องรอเงินคืน แถมไม่ติดสิทธิห้ามขายก่อน 5 ปีอีก

เพราะงั้น ถ้าไม่รีบผมว่าซื้อปีหน้ากลางๆถึงปลายปี ก็ถูกไม่แพ้ตอนนี้แหละ

ออฟไลน์ rotaryman

แต่ผมมองว่า ปีหน้า เศรษฐกิจจะแย่กว่าปีนี้ ทั้งเรื่องการส่งออกที่จะเน่า เพราะถูกตัดสิทธิทางภาษี รวมทั้งการบริโภคในประเทศที่แนวโน้มตกต่ำกว่าเดิม รวมทั้งตลาดหลักทรัพย์ที่ต่างชาติดึงเงินกลับเพราะ fed ขึ้นดอกเบี้ย

ดังนั้น ยอดขายก็น่าจะไม่ดีครับ รวมกับกำลังซื้อส่วนนึงของปีหน้า ที่มาซื้อในปีนี้เพราะกลัวภาษีขึ้น

มันจะกลายเป็นว่าส่วนลดของปีหน้า น่าจะเยอะพอที่จะชดเชยเรื่องภาษีได้ แถมได้รถที่ option เพิ่มขึ้นอีก
(ค่ายรถจะเพิ่ม option เพราะราคารถแพงขึ้น)

เพราะฉะนั้นไม่ต้องรีบซื้อ ถ้าไม่ได้รีบใช้รถ

ออฟไลน์ balliblue

ผมเห็นด้วยเรื่องอุตสาหกรรมรถยนต์นะ ปีหน้าไม่สดใสแน่นอน แต่หลายๆค่ายก็หวังจะเก็บยอดจองตุนไว้เผื่นปีหน้า ส่วนลดเยอะแน่นอนในปีหน้า แต่ผมกลับคิดว่าเศรษฐกิจโดยรวมจะดีขึ้น จากหลายๆอย่าง สิทธิ GSP ไม่มีผลมากนักหรอกครับ ตลาดยุโรบกับอเมริกา นั้นจริงๆเศรษฐกิจมันเน่าในและเน่ายาว ดีไม่ดี Fed อาจไม่ปรับขึ้นดอกเบี้ยก็ได้ อาจชะลอต่อไป สิทธิทางภาษีน่าจะมีผลระยะสั้นๆ เดี๋ยวเอกชนก็จะหาตลาดใหม่และปรับตัวไปเอง เอกชนเราค่อนข้างเก่งพอตัว ที่น่ากลัวคือ ภาคเกษตรมากกว่า ภัยแล้งจะมาอีก แต่กินเวลายาวนาน? ไม่ทราบเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2015, 08:27:15 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member

ออฟไลน์ ps000000

สต๊อคของเซลล์แต่ละศูนย์ที่มาออกงานจะไม่เหมือนกันครับ แต่ละวันดีลเลอร์จะหมุนเวียนกันมาออกที่บูท

ถ้าอยากได้รุ่นไหนบางทีต้องวิ่งหา นอกงาน

ออฟไลน์ FyGI

หารถยากครับ

ผมตามหา Camry 2.5G ให้ญาติ ไม่มีสักกะที่เลย

มีแต่ ตัว ESport

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องรีบซื้อครับ

ทนๆ ใช้ไป เก็บเงินไว้ใช้ในสิ่งจำเป็นและยามจำเป็นครับ

เศรษฐกิจ และการเมืองไทยและโลก ไม่เห็นทางสว่าง

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ถ้า standard segment รีบซื้อเลยครับ
แต่ถ้าเป็น premium segment ไม่ต้องรีบครับ ขายไม่ค่อยออกเลยปีนี้ เป็นไปได้ว่าปีหน้า ก็ยังกร่อยๆ รอ motor show ยังได้ครับ ราคาไม่หนีมาก

ออฟไลน์ MUK

ผมก็คิดเหมือนหลายท่านนะครับว่า เหตุการณ์มันจะคล้ายๆ กับตอน รถคันแรก ครับ
ตอนนั้นบางรุ่นได้ภาษีคืนประมาณ 7 หมื่น  หลังจากหมดช่วงเวลารถคันแรก ลดราคาเป็นแสน
มากกว่าภาษีด้วยซ้ำไปครับ  ผมว่า ปีหน้า มีลดกันกระหน่ำแน่นอนครับ เพราะยอดซื้อมันเกือบเต็มแล้วครับ

อันนี้ คิดในแง่ดีสำหรับคนซื้อครับ รุ่นไหน ไม่มี ถ้ามีรถอยู่ ไม่ต้องรีบครับ ผมว่า ใจเย็นๆ มีเฮ มากกว่าตอนนี้แน่ๆ ครับ

หรือว่า บางรุ่น เขาจะหยุดผลิตขายไปเลยหรือเปล่าครับ 555

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แต่ละดีลเลอร์มีรถในสต๊อกไม่เหมือนกันครับ
อยากได้สีและรุ่นย่อยที่ต้องการ ก็ต้องออกแรงหน่อยครับ
แต่เชื่อว่าไม่เกินความพยายาม

เดือนนี้เดือนสุดท้ายของปี วันหยุดเยอะอีกต่างหาก
บวกกับปีหน้ามีการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างสรรพสามิต 59
เลยทำให้โตโยต้าไปเร่งผลิตฝั่ง PPV ครับที่โดนภาษีเยอะ

ทางฝั่ง Passenger Cars ขายได้น้อย ก็ปรับลดกำลังการผลิตลง
ตอนนี้คงมีแต่รถในสต๊อกครับ สำหรับราคาเดิม เพราะอีกแค่ไม่กี่วัน
โรงงานก็หยุดทำงานกันแล้วครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ใจเย็นๆๆครับ เก็บเงินสดไว้กับตัวก่อนดีที่สุดครับ ตอนนี้ ปีหน้าถึงราคาจะสูงกว่า แต่อย่าลืมว่า ส่วนลดอาจจะกลบภาษีที่บวกเพิ่มเข้าไปก็เป็นไปได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หะ Altisลดขนาดนี้เลยหรอครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

ผมเห็นด้วยเรื่องอุตสาหกรรมรถยนต์นะ ปีหน้าไม่สดใสแน่นอน แต่หลายๆค่ายก็หวังจะเก็บยอดจองตุนไว้เผื่นปีหน้า ส่วนลดเยอะแน่นอนในปีหน้า แต่ผมกลับคิดว่าเศรษฐกิจโดยรวมจะดีขึ้น จากหลายๆอย่าง สิทธิ GSP ไม่มีผลมากนักหรอกครับ ตลาดยุโรบกับอเมริกา นั้นจริงๆเศรษฐกิจมันเน่าในและเน่ายาว ดีไม่ดี Fed อาจไม่ปรับขึ้นดอกเบี้ยก็ได้ อาจชะลอต่อไป สิทธิทางภาษีน่าจะมีผลระยะสั้นๆ เดี๋ยวเอกชนก็จะหาตลาดใหม่และปรับตัวไปเอง เอกชนเราค่อนข้างเก่งพอตัว ที่น่ากลัวคือ ภาคเกษตรมากกว่า ภัยแล้งจะมาอีก แต่กินเวลายาวนาน? ไม่ทราบเหมือนกัน

เห็นด้วยครับ ตรองดีๆ รอซื้อปีหน้าดีกว่า

ปล.ปีหน้าผมก็ว่าสภาพเศรษฐกิจ ทรงๆแย่ ภัยแล้งก็ฟังสยอง ตลาดหุ้นก็ขาลงได้อีก แช่งให้ลงไปเหลือ 7-800จุดเลยยย

ออฟไลน์ Tan Int

1.8E น่าจะผลิตน้อยด้วยเพราะเป็นรุ่นไม่เน้นมาทำยอดขาย รุ่นนี้หนักไปทาง 1.6E CNG 1.6G 1.8ESport มากกว่า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SM.

ดีที่ผมไม่รีบซื้อรถ กะปีหน้าค่อยซื้อ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
ปลายปีทุกปี เกือบทุกค่าย เทหมดหน้าตัก