ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเซลล์แบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 7444 ครั้ง)

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
ใครเคยเจอเซลล์แบบนี้บ้างครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:55:14 »
งาน MOTOR EXPO ที่ผ่านมา ก็ไปเดินดูรถ PPV ของแต่ละค่าย จนถึง FORD EVEREST
พูดคุยรายละเอียดกับเซลล์จนถึงเรื่องช่วงล่าง เซลล์ได้ชูจุดเด่นขึ้นมาว่าของต้นดีกว่าทุกค่าย
เพราะเป็นระบบคอยด์สปริง จนเกิดบทสนทนาดังนี้
เซลล์ : FORD ใช้คอยด์สปริงค่ะ ดีกว่าค่ายอื่นแน่นอน
ผม : ก็น่าจะเหมือนๆกันนะครับ เพราะ PPV เดี๋ยวนี้ใช้แบบนี้กันหมดแล้ว ขึ้นอยู่กับการเซ็ทมากกว่า
เซลล์ : มี FORTUNER ค่ะ ที่ยังใช้แหนบอยู่ ช่วงล่างเลยดีดดิ้นกันอยู่แบบนั้น เป็นปัญหาที่แก้ไม่จบ
ผม : ผมก็ใช้ FORTUNER อยู่นะ ใช้มา 7ปีกว่า ก็เป็นคอยด์สปริงหนิครับ
เซลล์ : ใช้แหนบชัวร์ค่ะ ลองไปก้มดูได้เลย หนูแนะนำ FORD ดีกว่ามาก ช่วงล่างใหม่หมด
...

กลับมานั่งคิด ก้มดู รถตัวเอง สรุปรถเราใช้แหนบหรอเนี่ย เซลล์เถียงสุดใจขาดดิ้นเลยนะ
หรือเส้นเหล็กที่ขดๆอยู่เรียกแหนบเนี่ย เพลีย... ถ้าคนไม่มีความรู้เลยคงโดนหลอกไปแล้วหละมั้ง
มีใครเจอแนวนี้บ้างไหมครับ ...

ปล.ยังมีเถียงเรื่องเบาะแถว 3 การเอนเบาะ และการเข้าออกตัวรถอีกนะ ถ้าให้เล่าคงยาว 555

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ใครเคยเจอเซลล์แบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:01:08 »
เคยเจอครับ
แต่พอเราแย้ง เค้าไม่ได้มั่นขนาดนี้
เคยมีเซลล์บอกผมว่า Altis Esport คือรุ่น Top สุด
พอผมเถียงว่าไม่ใช่ เค้าาก็ไปหยิบแคตตาล๊อกดูมาพร้อมกล่าวขอโทษ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ adis

Re: ใครเคยเจอเซลล์แบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:09:22 »
เซลที่รู้เรื่องรถจริง ๆ แทบไม่มีเลยครับ
พยายามจะขายอย่างเดียว รถที่ตัวเองขายมักจะดีขั้นเทพ ยี่ห้ออื่นสู้ไม่ได้
แต่พอย้ายค่ายไปเป็นเซลยี่ห้ออื่นที่เคยว่าไม่ดี กลับกลายเป็นดีขั้นเทพซะงั้น

ผมเคยไปดูรถยี่ห้อหนึ่ง ก็ยังดีนะที่เซลไม่โม้อะไรมากไป เพราะแกไม่รู้เรื่องเลย 555
ผมกลับรู้มากกว่าอีก กลายเป็นผมช่วยเซลขายให้ลูกค้าคนอื่นที่มาดูรถซะงั้น

เท่าที่ผมซื้อรถมา ผมถูกใจเซลอยู่คนนึงครับ เป็นผู้ชายนะ แกเป็นช่างมาก่อน เพิ่งเลื่อนขั้นมาเป็นเซลได้เดือนนึงพอดี
อันนี้คุยถูกใจผมมากครับ ถามอะไร ตอบได้หมด ไม่ได้บอกแต่ข้อดีของรถนะ ข้อด้อยแกก็บอกครับ
แถมยังแนะนำวิธีแก้ไขข้อด้อยมาด้วย  ตอนผมไปรับรถ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด นั่งเครื่องไปรับรถที่ กทม
แกก็ทำเซอไพร้ พอลงสนามบินปุ๊ป แกก็โทรเข้ามา แกให้ผมเรียกแท้กซี่แล้วให้บอกแท้กซี่ว่าไปส่งที่ รร. ไหน แกบอกว่าแกเปิดห้องให้แล้ว
เย็น ๆ แกจะไปรับมาดูรถ ผมพอใจกับเซลคนนี้มากครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:28:32 »
ก็อย่างที่รู้ๆกันครับ  เซลล์ขายส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้นล่ะ

ส่วนใหญ่ก็ฟังๆเอาบันเทิงเฉยๆ......แต่ถ้าโสดก็อาจจะขอไลน์ไว้ด้วย ประมาณนั้น :P

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:49:10 »
งานของน้องเค้าคือขาย และรับจอง  ;D
One Day.

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:15:03 »
เซลล์ ทุกสินค้า ก็มีแบบนี้ครับ ผมก็คงไม่ต่อความยาว กะเค้า เพราะเรารู้มากกว่า ก็แค่ขำๆ

คุยเรื่องโปรโมชั่น ของแถม อะไรงี้ มากกว่าครับ เรื่องเทคนิคก็ งั้นๆ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:22:25 »
เคยเจอเซลตัดรถเราไปให้ลูกค้าท่านอื่นครับ (เอาทิป)  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:38:17 »
หน้าที่คือขายของปิดจ๊อบให้ได้ยอดเท่านั้น แต่เซลดีๆก็มีนะครับประมาณว่าใจรักรถอยู่แล้วแต่น้อย ส่วนใหญ่ไม่มีใครบอกจุดด้อยของรถตัวเองหรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 15:36:01 »
อย่าไปคิดไรมากครับ เค้าก็ขายของเค้าไป บางครั้งผมเจอแบบนี้ ก็เงียบๆ ข้ามไปคุยเรื่องอื่นแทนดีกว่า

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 15:37:58 »
สำหรับผมก็ "อ๋อ หรือครับ" หงกหัวหงึกๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:41:33 »
บ่อยครับ

ส่วนใหญ่ที่ชอบเอาไปเปรียบกับค่ายอื่นจะเป็นเซลล์ใหม่

ถ้าพอมีอายุหรือประสบการณ์ จะเน้นขายบรรยายข้อดีข้อเสียขอตัวรถได้เป็นงานกว่าครับ ไม่แขวะค่ายอื่น

"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 18:19:39 »
เจอเซลล์มิตซู เถียงกะผมเรื่องระบบเบรคอัตโนมัติของpjsตอนออกใหม่ๆว่าต้องขับเร็วกว่า30เท่านั้นถึงจะทำงาน เขาก็ยืนยันว่าลองมาแล้ว เราก็เออๆครับๆคิดแล้วก็ตลกตัวเองไม่รู้จะไปเถียงกะเขาทำไม

ห่วงก็แต่คนที่เขาพาไปทดลองขับนี่แหละ ไม่รู้มันเบรคให้รึปล่าว

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 19:42:24 »
เคยถามหา mu-x เกียร์ธรรมดา เซลล์เถียงขาดใจเลยว่ารุ่นนี้ไม่มีธรรมดา เลยเอาใบราคามาให้ดูว่ามีจริงๆ ขอโทษแล้วเดินหายไปเลย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 19:59:38 »
เซลมิตซูบอกว่าปาเจโร่เป็นเกียร์cvt
แกล้งถามต่อว่าตัวเก่าหละ แถตอว่าอันนั้นcvt5speed

คือหมดอารมณ์จะถามข้อมูลต่อเลย
ได้ข่าวว่ามิตซูก็มีรถขายอยู่ไม่กี่รุ่น ผิดแบบไม่น่าให้อภัย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 21:16:43 »
น้องผู้หญิง เขาคงไม่รู้จักแหนบ ครับ คือพูดตามที่รู้ ผิดถูกว่ากันอีกที

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 21:53:29 »
เมื่อบริษัทคัดคนแบบนี้เข้ามามากๆ คนที่เชี่ยวรถจริงก็หายไป ไม่มี ดีแต่ขาย ขยายพันธุ์จำนวนรถอยู่อย่างปัจจุบันนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:16:04 »
ผมเคยเจอแย่กว่า จขกท อีกน่ะครับเป็นเซลผู้ชายยังหนุ่มอยู่ไปดู Ford Ranger ผมถามเขาว่าทั้งเกียร์ธรรมดากับอัตโนมัติเป็น 6สปีดธรรมดาใช่ไหมครับ
เขาให้คำตอบผมว่า ตัวเกียร์อัตโนมัติเป็นเกียร์ "CVT POWER SHIFT 6 จังหวะ" ผมนี้อึงไปเลย(เอ้าลูกเอา!)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:23:21 »
งานของเซลคือปิดการขาย
การเดินทางจึงไม่สำคัญเท่ากับจุดมุ่งหมาย
แต่บางทีพี่แกก็มั่วได้ใจจริงๆ อิๆ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 00:16:00 »
ปรกติครับ คงโดนให้ข้อมูลมาแค่นั้น แล้วก็มาทำตามหน้าที่ไม่ใช่คนค้นข้อมุลรถรักรถแบบพวกเรา
ผมก็เจอครับ
ผม : ช่วงรถรถรุ่นนี้(Minor Change) มีการปรับปรุงช่วงล่างอะไรบ้างรึเปล่าครับ
เซลล์ : แรงม้ามากขึ้นครับ
ผม :  :'( ..

เสียใจ คงโดนป้อนข้อมูลมาแค่นี้ ไปค้นเองก็ได้  :'( :'(

จากประสปการณ์เพื่อนๆฟังดูแล้วก็น่าสงสารคนที่โดนเซลล์ให้ข้อมูลผิดๆโดยไม่ค้นก่อน ไม่รู้ว่าคนประเภทที่ว่านี้จะเป็นกลุ่มใหญ่ของสังคมด้วยมั๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 11:05:56 โดย Impulse »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 01:52:51 »
ลูกศิษย์ผมจบไป ไปเป็นเซลล์

เป็นผู้หญิง ซึ่งแกก็ไม่ได้ชอบรถ ไม่รู้จักเทคโนโลยี

แต่ขายดีกว่าคนอื่นในโชว์รูมนั้น

ตอนนี้ท่องรุ่นรถยังไม่หมดเลย

เฮ้อ

มันขึ้นกับบุคคลครับ
บางคนมองเอ้าท์พุท ไม่ดูโปรเสส

ออฟไลน์ E.P.W

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 02:15:11 »
ผมก็เจอมาแนวๆนี้ครับ motor expo นี่แหละ
เดินไปดู Subaru  Levorg ถามเซลว่าตัวนี้มีจุดเด่นอะไรบ้าง

เซล : เป็นเครื่องยนต์ 1.6 turbo คันแรกของเมืองไทยครับ
ผม  : หืม....ไม่นะครับก่อนหน้านี้มี Pulsar turbo นะครับแถมตอนนี้ก็มี ซิลฟี่ด้วย
เซล : แล้วนั่นเค้าขายจริงรึเปล่าละครับ?? (ด้วยสีหน้ามั่นใจ)
ผม  : ....เหรอครับ...

ผมเลยไม่ได้ถามอะไรต่อละเพราะคิดว่าคงไม่ได้อะไรมาก
คือถ้าเค้าตอบว่า อ้อแหมคุณครับขายแค่ 300 คันอย่านับสิครับ หรือะไรทำนองนี้ผมยังว่าเค้ายังรู้ข้อมูลนะ
แต่ตอบมาแบบนี้เหมือนกับเค้าไม่รู้อะไรเลย

ปล. Subaru นี่ position การนั่งนี่สุดยอดจริงๆครับทำให้อยากขับรถมากๆ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 14:54:35 »
อาจะเป็นเพราะสมัยนี้แข่งกันขายด้วยโปรโมชั่นเป็นหลักเลยมั้งครับ  เจอเซลล์กี่คนก็จะพูดเรื่องโปรโมชั่นก่อนเรื่องเสปครถก่อนเลย 

เรื่องเสปครถเลยไม่จำเป็นต้องไปจำมากนัก จำแค่โปรโมชั่นพอ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 19:32:23 »
ไม่นึกว่าจะเจอเซลล์แบบนี้กันเยอะขนาดนี้ 555 คิดเป็นเรื่องขำๆรึกันนะครับ

ถ้ามีโอกาสอีก ผมอยากจะจี้ถามไปเรื่อยๆเลย อาจจะเจอรถที่มีเทคโนโลยีอะไรแปลกๆ

เช่น เกียร์ CVT POWER SHIFT 6 จังหวะ  อิอิ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:56:52 »
ผมก็เจอแบบนี้กับมาสด้าครับ แต่มาสด้าเนี่ยมั่วตั้งแต่รถตัวเองแล้ว  เห็นแล้วเพลีย ไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 10:22:19 »
เซลล์ก็รู้ข้อมูลแต่รถของตัวเองที่จะขายนะครับ  ข้อมูลค่ายอื่นไม่สน