ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ชนสปอร์ตไรเดอร์  (อ่าน 19905 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: BMW ชนสปอร์ตไรเดอร์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:01:31 »
ผมเห็นข่าวนี้แล้ว และพอจะรู้ว่าจุดเกิดเหตุคือตรงไหนใน จ.น่าน ขอเข้ามาเสริมเรื่องของเหตุขณะเกิดอุบัติเหตุตามเนื้อข่าวนะครับ  แต่ใครผิดถูกผมของดวิจารณ์เพราะคุยไปเยอะแล้ว

ตรงจุดเกิดเหตุเป็นถนนสี่เลนฝั่งละสองเลน  ฝั่งตรงข้ามก่อนที่รถโตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์จะกลับรถ  ได้มีรถปูน 10 ล้อหยุดรถเพื่อรอกลับรถที่เลนสอง (เลนที่สามใช้กลับรถแต่จะตีวงไม่พอ)
รถ BMW สีขาว มีคนให้การว่าขณะขับมาเห็นรถปูนหยุดรถที่เลนสองเพื่อกลับรถในระยะกะทันหัน จึงหักหลบรถปูน แต่มาเจอรถสปอร์ตไรเดอร์กำลังกลับรถจึงหักหลบอีกครั้งแต่ไม่พ้น  เป็นที่มาของอุบัติเหตุ

ในความเห็นผม ทางภาครัฐก็พยายามปรับปรุงถนนและจุดเสี่ยงต่างๆให้ดีขึ้น ขับรถปลอดภัยมากขึ้น เช่น ถนนสายหลักๆบางจุดให้ปิดที่กลับรถ บางจุดทำสะพาน U-Turn บางจุดทำไฟเตือนคนข้าม บางจุดก็ทำป้ายเตือนที่กลับรถหรือมีสัญญาณไฟข้างหน้า  บางจุดกำหนดระดับความเร็วไม่ให้ขับเกินกำหนด....... แต่ก็ยังมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นเยอะ

บางทีก็ต้องถามตัวเองแล้วล่ะ......ว่ามันควรปรับที่จุดไหนกันแน่ ??

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:03:31 »
ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ราคาหลายสิบล้าน หรือรถบ้านๆ ราคาไม่กี่แสน ถ้าขับขี่ด้วยความเร็ว + สติ ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้หมดเลยครับ มันอยู่ที่สภาพของรถที่ผลิต อุปกรณ์รักษาความปลอดภัย หรือจุดที่รถปะทะ โอกาสเกิดได้ได้เสมอ หากประมาท ดังนั้นโปรดขับขี่รถยนต์ หรือรถจักรยานยนต์ กันอย่างมีสตินะครับท่านทั้งหลาย เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเองและเพื่อนร่วมถนน

:: ขอแสดงความเสียต่อเหตุการณ์ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขับ รถ มี สติ คือ

รู้ว่า จุดไหน ควรใช้ ความ เร็ว
จุดไหน ควร ลดความเร็ว

เคส นี้ หากมี สติ รู้ว่า ข้างหน้า มีจุดกลับรถ เห็น หัวรถปักออกมา ก็ให้คิดก่อนว่า มันอาจออกมาตัดหน้าเรา

ปกติ ผมเจอ กลับ รถข้างหน้า ผมไม่วิ่งขวาครับ เพราะ มันออกมาแน่
สิ่งที่ต้องทำคือ ลดความเร็ว เตรียมเบรค เข้าเลนกลางอะไรก็ว่าไป

เพราะ การกลับ รถ หลายๆ คน กลับ ทั้งที่มีรถอีกฝั่งมา แต่ วัดใจ ก็มี

คนไม่มี ใบ ขับขี่ บนถนน ก็เยอะครับ ระวังตัวเอง

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:05:02 »
เรื่องนี้  ความจริงแล้ว  พนักงานสอบสวนต้องดำเนินคดี  กับคนขับรถทั้งสองคัน   เพราะว่า  คนขับ bm ขับรถมาด้วยความประมาท เพราะใช้ความเร็วไม่ต่ำกว่า ๑๐๐  กิโลเมตรต่อชั่วโมง  ทั้งที่เป็นเขตชุมชน  ถ้าใช้ความเร็วประมาณ ๖๐ ผมว่าเบรกทัน และไม่มีคนตาย   อันนี้ก็ผิดแล้ว  ไม่งั้นต่อไป ใครขับรถใช้ความเร็ว ๑๐๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง ชนคนตาย หรือขับรถไปชนคนอื่น แม้นคนอื่นจะประมาทด้วย  คนขับรถเร็ว ก็ไม่มีความผิดอย่างงั้นหรือ   ส่วนคนขับรถโตต้า  ประมาทเต็มๆ  อยู่แล้ว  เพราะเคลื่อนรถออกมาจากทางโท  โดยไม่ดูรถทางตรงก่อน   ..... เห็นข่าวล่าสุดบอกว่า พนักงานสอบสวนแจ้งข้อหาแค่คนขับรถโตต้า  ทั้งที่ต้องแจ้งข้อหากับคนขับรถ bm ด้วย เจริญละประเทศไทย สนับสนุนคนขับรถเร็วในเมือง

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:05:31 »
ผมเห็นข่าวนี้แล้ว และพอจะรู้ว่าจุดเกิดเหตุคือตรงไหนใน จ.น่าน ขอเข้ามาเสริมเรื่องของเหตุขณะเกิดอุบัติเหตุตามเนื้อข่าวนะครับ  แต่ใครผิดถูกผมของดวิจารณ์เพราะคุยไปเยอะแล้ว

ตรงจุดเกิดเหตุเป็นถนนสี่เลนฝั่งละสองเลน  ฝั่งตรงข้ามก่อนที่รถโตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์จะกลับรถ  ได้มีรถปูน 10 ล้อหยุดรถเพื่อรอกลับรถที่เลนสอง (เลนที่สามใช้กลับรถแต่จะตีวงไม่พอ)
รถ BMW สีขาว มีคนให้การว่าขณะขับมาเห็นรถปูนหยุดรถที่เลนสองเพื่อกลับรถในระยะกะทันหัน จึงหักหลบรถปูน แต่มาเจอรถสปอร์ตไรเดอร์กำลังกลับรถจึงหักหลบอีกครั้งแต่ไม่พ้น  เป็นที่มาของอุบัติเหตุ

ในความเห็นผม ทางภาครัฐก็พยายามปรับปรุงถนนและจุดเสี่ยงต่างๆให้ดีขึ้น ขับรถปลอดภัยมากขึ้น เช่น ถนนสายหลักๆบางจุดให้ปิดที่กลับรถ บางจุดทำสะพาน U-Turn บางจุดทำไฟเตือนคนข้าม บางจุดก็ทำป้ายเตือนที่กลับรถหรือมีสัญญาณไฟข้างหน้า  บางจุดกำหนดระดับความเร็วไม่ให้ขับเกินกำหนด....... แต่ก็ยังมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นเยอะ

บางทีก็ต้องถามตัวเองแล้วล่ะ......ว่ามันควรปรับที่จุดไหนกันแน่ ??

คำตอบนี้ ผมเคย ถามไปแล้วว่า

เคยเห็น จักรยานขับชนกันตายไหม ?

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:08:07 »
(ส่วนนั่งหลังไม่มียี่ห้อไหนเตือนเลย)

ที่เห็นล่าสุด มีอยู่ครับ Subaru Levorg เตือนคาดเข็มขัดทั้ง 5 ที่นั่งเลยครับ
(ไม่แน่ใจ มีรุ่นไหนก่อนหน้านี้ที่มีเตือนรึเปล่า)

ไม่ทราบว่าแบบนี้ วางของบนเบาะแล้วรถร้องตลอดรึเปล่าครับ 55

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:09:30 »
สังเกตจากวีดีโอและอ่านจากข่าว
- ถนนมีด้านละ 3เลน เหมือนบริเวณกลับรถจะไม่มีเลนให้เบี่ยงหลบเพื่อจอดรอกลับรถ
- ฝั่ง BMW มีรถปูนกำลังจะรอกลับรถอยู่ กินพื้นที่ตั้งแต่เลนกลาง
- จากปากของพยานในข่าว BMW ทำการหลบรถปูนที่กำลังจะกลับรถ แล้วมาเจอกับ SPRD ที่กำลังกลับรถมาจากอีกฝั่ง

เดาว่า
- รถปูนอาจจะบังการมองเห็นของรถทั้ง 2ฝ่าย เพราะลักษณะการขับตัดหน้าออกมาของ SPRD เหมือนไม่เห็นการมาของ BMW โดยสิ้นเชิง(หรือไม่ได้มอง)

งง
- ก่อนการชน BMW วิ่งอยู่เลนกลางแล้วเบี่ยงหลบไปเลนซ้ายในขณะที่เฉี่ยว (รถปูนขว้างเลนกลางอยู่ ทำไม BMW ถึงกลับเข้าเลนกลาง)

ความผิดพลาด
- SPRD กลับรถด้วยความประมาทไม่สังเกตรถอีกฝั่ง และยังกลับรถวงกว้างเกินไป
- BMW ขับรถเร็วเกินไป ในสภาพการณ์นั้น

ข้อคิดเห็น/เสนอแนะ
- กรณีมีรถใหญ่กำลังกลับรถบังการมองเห็นรถอีกฝั่ง ให้ระลึกไว้เสมอว่าอาจจะมีรถอีกฝั่งกลับรถออกมาอย่างคาดไม่ถึง อย่างเช่นกรณีนี้
- ดังนั้นฝั่ง BMW ควรจะลดความเร็วลงมากกว่าปกติ คล้ายๆกับการขับรถข้ามแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ ถ้าจะให้ดีให้ชลอหรือหยุดรถ
- ฝั่ง SPRD หากจะไม่สังเกตรถอีกฝั่งขนาดนั้น ก็ควรกลับรถแบบหักคอเป็ดไปเลย ตีวงให้อยู่ในแนวที่รถปูนบัง

ความเห็นแถม
- ถ้าไม่อยากโดนรถไฟชน ถึงแม้ไม่มีที่กั้นหรือสัญญาณไฟเตือนการมาของรถไฟ ให้หยุดก่อนการข้ามรางรถไฟ 100% หากคิดจะไม่หยุด อย่างน้อยต้องชลอและลดกระจกลงทั้ง2ฝั่ง
- เวลาจะกลับรถ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆหรือมีปัญหาด้านวงเลี้ยว ก่อนกลับรถ รถเล็กๆไม่ควรตีวงกินเลนออกไป (เดี่ยวโดนล่อว่า ขับสิบล้ออยู่เหรอ)
- เวลาเลนขวาติดกันยาว แล้วเห็นเลนซ้ายโล่งๆ อย่าเหยียบส่ง เพราะอาจจะมีเซอร์ไพรซ์ ทั้งคน มอร์ไซด์ หรือรถจากเลนขวาโผล่ออกมา

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:24:40 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับกับผู้ที่สูญเสีย....ทุกเวลาขอให้..มีสติ...สติ...

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:26:47 »
มีแต่คนบอกถ้าซีรี่ย์3 ขับช้ากว่านี้หน่อยคงไม่มีใครตาย

ทำไมไม่คิดกลับกันบ้าง ถ้ามาเร็วกว่านี้แยอะ คงไม่ต้องซวยเจอโตโยต้ากลับรถห่วยๆบ้าง

คนเราย้อนกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้ และสิ่งที่เกิดเรียกว่าอุบัติเหตุ แปลว่าไม่มีใครอยากให้เกิด

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิต ส่วนผู้บาดเจ็บขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:33:38 »
ผิดหนักสุดก็โตต้า ไรเดอร์คันนั้นแหละครับ ก่อนจะกลับรถไม่ดูให้ชัวๆก่อน ประเด็นนี้ ควรจะถูกเพ่งเล็งมากกว่านะครับ

ประเด็นรอง บีเอ็ม ขับรถเร็วกว่ากำหนด

ส่วนตัวผมมองประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:36:17 »
กรณีนี้ยังไงๆ sport rider ผิดอยู่แล้วเพราะตัวเองกลับรถมา คนกลับรถต้องเป็นคนที่ระมัดระวังที่สุด ส่วน BMW จะเร็วหรืออะไรยังไงก็ทางตรงต้องมีสิทธิก่อน ส่วนเรื่องการคาดเข็มขัดอะไรยังไงก็สุดแล้วแต่บุคคลครับ เป็นสิ่งที่ควรทำ แต่ทั้งนี้ ยังไม่เห็นคลิปที่ชัดเจน อยากเห็นว่า ชนกันยังไง  สุดท้ายยังไงทางแก้คือ ขับตามกฏ มีน้ำใจให้แก่กัน แต่มันก็ยังเป็นแค่ทางแก้โลกสวยที่ทำได้ยากยิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 11:40:42 โดย balliblue »

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:37:04 »
ปัจจุบัน ยังอุตส่าห์มีคนไม่คาดเข็มขัดกันอีก ไม่ทันสมัยเลย

เอาเข้าจริงๆ นะ ผมนั่งหลังไม่เคยคาดครับ แต่นั่งหน้าคาดจนเป็นนิสัย

เคสนี้ทำให้ผมนึกได้ ต่อไปก็จะคาดทุกที่นั่ง 

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:57:48 »
ทางโทผิด แต่ ไม่คุ้ม

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:03:20 »
มีแต่คนบอกถ้าซีรี่ย์3 ขับช้ากว่านี้หน่อยคงไม่มีใครตาย

ทำไมไม่คิดกลับกันบ้าง ถ้ามาเร็วกว่านี้แยอะ คงไม่ต้องซวยเจอโตโยต้ากลับรถห่วยๆบ้าง

คนเราย้อนกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้ และสิ่งที่เกิดเรียกว่าอุบัติเหตุ แปลว่าไม่มีใครอยากให้เกิด

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิต ส่วนผู้บาดเจ็บขอให้หายไวๆครับ

โห จุดกลับ รถ แค่นี้ยัง เร็วไม่พอเหรอครับ
จะเอาเร็วกว่านี้อีกเหรอ
ปกติ เค้าเจอ ทางแยก ปากซอย เขตชุมชุน เราควรขับที่ความเร็วเท่าไหร่ ครับ

ถ้าไม่ประมาท คือ ต้อง ขับเร็วกว่านี้ใช่ไหม ถึงจะปลอดภัย

เคยเจอหมา ข้ามถนน ไหม คุณเดาใจมันได้ไหม

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:04:01 »
เรื่องนี้  ความจริงแล้ว  พนักงานสอบสวนต้องดำเนินคดี  กับคนขับรถทั้งสองคัน   เพราะว่า  คนขับ bm ขับรถมาด้วยความประมาท เพราะใช้ความเร็วไม่ต่ำกว่า ๑๐๐  กิโลเมตรต่อชั่วโมง  ทั้งที่เป็นเขตชุมชน  ถ้าใช้ความเร็วประมาณ ๖๐ ผมว่าเบรกทัน และไม่มีคนตาย   อันนี้ก็ผิดแล้ว  ไม่งั้นต่อไป ใครขับรถใช้ความเร็ว ๑๐๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง ชนคนตาย หรือขับรถไปชนคนอื่น แม้นคนอื่นจะประมาทด้วย  คนขับรถเร็ว ก็ไม่มีความผิดอย่างงั้นหรือ   ส่วนคนขับรถโตต้า  ประมาทเต็มๆ  อยู่แล้ว  เพราะเคลื่อนรถออกมาจากทางโท  โดยไม่ดูรถทางตรงก่อน   ..... เห็นข่าวล่าสุดบอกว่า พนักงานสอบสวนแจ้งข้อหาแค่คนขับรถโตต้า  ทั้งที่ต้องแจ้งข้อหากับคนขับรถ bm ด้วย เจริญละประเทศไทย สนับสนุนคนขับรถเร็วในเมือง

ใช่ครับ ประมาททั้งคู่. แต่เวลาคิดต้องแยกกรณีครับ

สปอร์ตไรเดอร์ =ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

Bmw = ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ แต่ ในทางกฎหมายประมาทเสียทรัพย์ นี่ไม่มีครับ

Bmw จึงผิดเพียงแค่ พรบ จราจร ครับ คือขับรถเร็วเกินกำหนด

ส่วน อีกคัน อาญาครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:05:12 »
(ส่วนนั่งหลังไม่มียี่ห้อไหนเตือนเลย)

ที่เห็นล่าสุด มีอยู่ครับ Subaru Levorg เตือนคาดเข็มขัดทั้ง 5 ที่นั่งเลยครับ
(ไม่แน่ใจ มีรุ่นไหนก่อนหน้านี้ที่มีเตือนรึเปล่า)

ไม่ทราบว่าแบบนี้ วางของบนเบาะแล้วรถร้องตลอดรึเปล่าครับ 55

Vigo ผม ฝั่งผู้โดยสาร วางกระเป๋า มันร้องตลอด
แต่ Ford กับ เบน และ BMW ไม่ร้องครับ

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:06:19 »
ผมเป็นคน จ.น่าน จริงๆอยากจะบอกนักท่องเที่ยวว่าไปเที่ยวบ้านผม อย่าขับรถเร็วนักเลย ประชาชนในพื้นที่เป็นชาวบ้าน เป็นชุมชนแทบทุกที่เลยไม่มีส่วนไหนที่จะเรียกว่า ทางรถวิ่งเร็วได้เลย ถ้าคนเคยไป ขับรถช้าๆ แวะชมเมืองชมชุมชน เอาให้ชิล ชิล ผมเชื่อถ้าขับรถแบบนี้แถวๆบ้าน ไม่เกิน 3 วัน ไม่ชนรถแบบนี้ ก็ชนคนตายกันบ้างล่ะ ส่วนตัวบอกเลยว่าผิดทั้งคู่ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสีย ด้วยครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:16:58 »
ทางตรงก็จริง แต่ถ้าข้างหน้ามีจุดกลับรถต้องชะลอ และระวังให้มากๆเพราะพวกกลับรถไม่ดูตาม้าตาเรือเยอะจริงๆครับ ขอให้ได้ไปก่อน ใครจะเป็นไงไม่สน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:47:26 »
อยากให้คาดจริงๆ เล่าให้ฟัง ย้อนหลังไปไม่นาน เพื่อนผมขับรถยุโรปคันนึงชนกับอีกคันนึงที่มาเร็วมาก ที่ต่างจังหวัดภาคใต้ มีสามีเป็นคนขับ-ภรรยากับลูกน้อยวัย 2-3 เดือน และคนต่างประเทศ 1 คน ไม่ได้คาดเข็มขัดทั้งหมด เสียชีวิตทุกท่านครับ รอดอยู่คนเดียวคือเด็กน้อยคนนั้น เพราะตัวไปอยู่ตรงที่วางเท้าคนนั่งหลัง เรื่องเพื่อนคนนี้เป็นอุทาหรณ์สอนใจถึงทุกวัน ถ้าเดินทางต่างจังหวัดจะบังคับทุกคนคาดเข็มขัดนิรภัยครับ

ถ้า..BMW คันนี้ไม่ได้ขับเร็ว แล้วคันอื่นมาเร็วชนเข้าล่ะ ถึงยังไงเข็มขัดก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:50:08 »
ส่วนตัวมองว่าต้องแยกเป็นความผิด 2 กรณี คือ
 1 สปอร์ตไรเดอร์ผิดที่เป็นสาเหตุทำให้คันอื่นเสียชีวิต และเสียทรัพย์ (กลับรถควรหยุดรถก่อนและสังเกตรถคันอื่น เมื่อเห็นว่าปลอดภัยจึงกลับรถ)

2 BMW ผิดที่ใช้ความเร็วเกินกำหนดในเขตชุมชน
@ngel gunman

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:57:04 »

ใช่ครับ ประมาททั้งคู่. แต่เวลาคิดต้องแยกกรณีครับ

สปอร์ตไรเดอร์ =ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

Bmw = ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ แต่ ในทางกฎหมายประมาทเสียทรัพย์ นี่ไม่มีครับ

Bmw จึงผิดเพียงแค่ พรบ จราจร ครับ คือขับรถเร็วเกินกำหนด

ส่วน อีกคัน อาญาครับ

คนในรถที่เราขับเสียชีวิต ถ้าเกิดจากการขับเร็วเราก็ผิดฐานกระทำโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ได้ครับ(เพราะเกิดจากเราด้วยที่ขับเร็ว)

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 13:06:56 »
ขออีกรอบครับ

น้ำหนักเกือบทั้งหมดก็ SPRD เลย จากวีดีโอ ไม่ต่างอะไรกับการหลับตาขับรถ
ส่วน BMW ก็ขับเร็วเกินไป เมื่อประเมินจากสถานการณ์ตอนนั้น(มีรถบัง/จุด U) ซึ่งเป็นความเร็วที่เกินกว่ากฎหมายกำหนดด้วย

ประเด็นคือ 101% ของรถบนท้องถนน ต้องเคยขับรถเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดทั้งนั้น
เช่นกันคนที่ว่า BMW ขับเร็ว เราๆท่านๆ ก็ไม่ได้ต่างกันนะครับ คือเคยขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดมาไม่มากก็น้อย และก็จะยังเป็นแบบนี้ต่อไป
ขนาดเรายังทำเอง ก็อย่าไปซ้ำเติมผู้สูญเสียเลยครับ ทุกคนสามารถพลาดกันได้ ตามกรรมที่เคยทำมาในอดีต

ประเด็นการขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด มันเป็นปัญหาระดับชาติครับ เพราะทุกคนเคยทำกันหมด

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 13:07:38 »
ควรจะใช้หัวข้อ sport rider กลับรถตัดหน้า bmw จนหักหลบทำให้มีผู้เสียชีวิต

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 13:21:45 »

น้ำหนักเกือบทั้งหมดก็ SPRD เลย จากวีดีโอ ไม่ต่างอะไรกับการหลับตาขับรถ
ส่วน BMW ก็ขับเร็วเกินไป เมื่อประเมินจากสถานการณ์ตอนนั้น(มีรถบัง/จุด U) ซึ่งเป็นความเร็วที่เกินกว่ากฎหมายกำหนดด้วย

ประเด็นคือ 101% ของรถบนท้องถนน ต้องเคยขับรถเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดทั้งนั้น
เช่นกันคนที่ว่า BMW ขับเร็ว เราๆท่านๆ ก็ไม่ได้ต่างกันนะครับ คือเคยขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดมาไม่มากก็น้อย และก็จะยังเป็นแบบนี้ต่อไป
ขนาดเรายังทำเอง ก็อย่าไปซ้ำเติมผู้สูญเสียเลยครับ ทุกคนสามารถพลาดกันได้ ตามกรรมที่เคยทำมาในอดีต

ประเด็นการขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด มันเป็นปัญหาระดับชาติครับ เพราะทุกคนเคยทำกันหมด

การขับรถเร็วเกินกำหนด ในเขตชุมชน คือ ความประมาท ครับ
แระเด็น ไม่ใช่ ว่าเร็ว หรือช้า
แต่ประมา่ท ที่ขับเร็ว ในจุดที่ ที่ ควรจะขับช้า

เรากำลัง พูดถึง การขับรถเร็ว ในเขต ชุมชน และ จุดเสี่ยงครับ
ตามกฏหมาย บริเวณนั้น ควรขับ 60 ครับ เขตชุมชน ด้วย ซ้ำ เพราะอะไร คนเขียน กฏหมาย โง่ เหรอ ????
คุณ ขับเร็วได้ ครับ แต่ ห้ามประมาท แบบนี้  BMW ก็ถือว่าประมาท เพราะ ใน ชุม ชุน อะไรก็เกิดขึ้นได้
ขับๆ อยู่ คนวิ่งตัดหน้า ก็ได้ครับ
จาก เหตุการก็เห็น อยู่ ว่า ข้างหน้า มีรถกลับรถ

เป็น คุณ จะผ่อน หรือ เร่งแซงครับ ?

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 13:32:39 »
อยากให้คาดจริงๆ เล่าให้ฟัง ย้อนหลังไปไม่นาน เพื่อนผมขับรถยุโรปคันนึงชนกับอีกคันนึงที่มาเร็วมาก ที่ต่างจังหวัดภาคใต้ มีสามีเป็นคนขับ-ภรรยากับลูกน้อยวัย 2-3 เดือน และคนต่างประเทศ 1 คน ไม่ได้คาดเข็มขัดทั้งหมด เสียชีวิตทุกท่านครับ รอดอยู่คนเดียวคือเด็กน้อยคนนั้น เพราะตัวไปอยู่ตรงที่วางเท้าคนนั่งหลัง เรื่องเพื่อนคนนี้เป็นอุทาหรณ์สอนใจถึงทุกวัน ถ้าเดินทางต่างจังหวัดจะบังคับทุกคนคาดเข็มขัดนิรภัยครับ

ถ้า..BMW คันนี้ไม่ได้ขับเร็ว แล้วคันอื่นมาเร็วชนเข้าล่ะ ถึงยังไงเข็มขัดก็ช่วยได้เยอะครับ

ครับเจอคนบ้า ขับมา 120 แหกโค้ง
แต่เรา ขับมา 90
ค่าพลังงาน ในการชน เป็น

แต่ถ้า เราขับมา 120  กับ คน บ้า 120

กฏหมาย เค้าถึงให้ขับในเมือ 60
ไม่ได้หวัง ห้ามไม่ให้มีอุบัติเหตุ
แต่ หวัง ให้ ลดความ รุนแรง และ การเสียชีวิตจาก อุบัติเหตุ มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:01:09 »
ใจเย็นๆนะครับ ที่คุณ mamaman พูดมาถูกทุกอย่างครับ และอยากให้ลองย้อนกลับไปอ่านความเห็นแรกผมในทู้นี้

ประเด็นของผมคือ ฝ่าย BMW เขาได้รับการลงโทษไปแล้วจากความประมาทของเขา เลยไม่อยากให้มีความเห็นในเชิงที่เป็นการซ้ำเติมผู้สูญเสียครับ
และที่สำคัญ กฎกติมารยาทต่างๆ มันจะต้องเริ่มจากเราเป็นคนแรก แล้วตามด้วยคนในครอบครัวของเราครับ เพราะนั้นคือสิ่งที่เราจะสามารถทำได้จริงและช่วยประเทศได้จริง ในเรื่องการใช้รถใช้ถนน นอกเหนือจากนี้ จะต้องทำใจไปพลางๆก่อนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:15:02 »

โห จุดกลับ รถ แค่นี้ยัง เร็วไม่พอเหรอครับ
ปกติ เค้าเจอ ทางแยก ปากซอย เขตชุมชุน เราควรขับที่ความเร็วเท่าไหร่ ครับ

ถ้าไม่ประมาท คือ ต้อง ขับเร็วกว่านี้ใช่ไหม ถึงจะปลอดภัย

เคยเจอหมา ข้ามถนน ไหม คุณเดาใจมันได้ไหม

เข้าใจคำว่า ถ้า ไหมครับ มันแปลว่ายังไม่เกิดขึ้น เห็นคนโน้นบอก คนนี้บอก ถ้า ขับช้ากว่านี้หน่อยคงลดการสูญเสียได้ ผมเลยเพิ่มข้อคิดให้ว่า ถ้า ขับเร็วกว่านี้ อาจจะไม่เกิดอะไรขึ้นเลยก็ได้ แต่ก็ได้แค่คิดเพราะเหตุเกิดไปแล้ว

ไม่ได้เกี่ยวกับว่าประมาทหรือไม่ประมาท

เวลาข้างหน้าเจอจุดกลับรถ ควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ คิดเอาเองครับ โตพอที่จะมีใบขับขี่ได้แล้ว ประเมิณสถาการ์ณเอาเอง เพราะเร็วช้าแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ก่อนถึงทางพวกนี้มักมีป้ายเตือนให้ระวัง คำว่าเตือนไม่ได้บังคับ ต่อให้ไม่ทำก็ไม่ผิดกฏหมาย ถ้าเกิดเหตุขึ้นมาก็รับผลกันไป แต่ถ้าถามใครผิดตามกฏหมาย ทางเอกมีภาษีดีกว่า ทั้งๆที่บางทีทางเอกอาจมาเร็วมากก็ได้

ถ้าเจอหมาตัดหน้าทำยังไง... เบรกครับ เบรกเท่าที่เบรกได้ ถ้ามันจะชนก็ชนไป แต่ไม่หักหลบเด็ดขาด เพราะผมเห็นชีวิตตัวเองสำคัญกว่าหมา แต่ถ้าใครจะหลบเพราะเห็นชีวิตหมาสำคัญกว่าตัวเองก็ตามสบายครับ ชีวิตใครชีวิตมัน
และถ้าว่ากันตามกฏหมาย ถ้าหมาตัดหน้าจนรถพัง เจ้าของหมาต้องรับผิดชอบ

เพิ่มเติมให้อีกนิด เห็นบอกขับช้าน่ารำคาญแต่ไม่ทำให้ใครตาย คุณก็เห็นปัญหาอยู่ว่าขับช้าน่ารำคาญ ยังไม่ต้องไปดูขับเร็วแล้วตาย ทีนี้ก็ไปดูที่ต้นเหตุเลยว่าทำไมน่ารำคาญ เพราะแช่ขวาใช่รึป่าว ถ้าขับช้าแต่อยู่เลนซ้ายจะมีใครมาว่ารำคาญบ้าง ทีนี้คุณอาจจะคิดว่าอยู่เลนขวาใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหมด ไม่เป็นไร กฏหมายไม่ได้โง่ ครับ กฏหมายไม่ได้โง่ เลยมีกฏหมายมาว่ารถช้ากว่าต้องลงซ้ายให้คันที่เร็วกว่าแซง คุณได้ปฏิบัติตามข้อนี้รึป่าว กฏหมายไม่ได้ระบุว่ารถมาเร็วกว่าคือตัวเลขเท่าไหร่ แค่วิ่งเร็วกว่าคุณก็ถือว่าเร็วกว่าแล้ว คุณไม่ต้องไปบอกว่าคันที่แซงความเร็วผิดกฏหมายอย่างโน้นอย่างนี้ คนที่มีสิทธิบอกว่าเร็วเกินกฏหมายกำหมดคือตำรวจที่ตั้งกล้องจับความเร็ว มีหลักฐานภาพถ่าย ตัวเลขชัดเจน

ที่ autobahn เยอรมัน แต่ละคันขับเร็วมาก แต่ทำไมอุบัติเหตุแทบไม่มีเลย ทั้งๆที่คุณบอกว่าขับเร็วแล้วตาย ไม่ต้องมาเทียบกับถนนไทยครับ คนละเรื่อง ผมแค่สงสัยที่คุณบอก ตายเพราะขับเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 14:30:21 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:17:09 »

การขับรถเร็วเกินกำหนด ในเขตชุมชน คือ ความประมาท ครับ
แระเด็น ไม่ใช่ ว่าเร็ว หรือช้า
แต่ประมา่ท ที่ขับเร็ว ในจุดที่ ที่ ควรจะขับช้า

เรากำลัง พูดถึง การขับรถเร็ว ในเขต ชุมชน และ จุดเสี่ยงครับ
ตามกฏหมาย บริเวณนั้น ควรขับ 60 ครับ เขตชุมชน ด้วย ซ้ำ เพราะอะไร คนเขียน กฏหมาย โง่ เหรอ ????
คุณ ขับเร็วได้ ครับ แต่ ห้ามประมาท แบบนี้  BMW ก็ถือว่าประมาท เพราะ ใน ชุม ชุน อะไรก็เกิดขึ้นได้
ขับๆ อยู่ คนวิ่งตัดหน้า ก็ได้ครับ
จาก เหตุการก็เห็น อยู่ ว่า ข้างหน้า มีรถกลับรถ

เป็น คุณ จะผ่อน หรือ เร่งแซงครับ ?

แหม่...ผมเจอเหตุการณ์แนวๆนี้บ่อยมากเลยครับเรื่องผ่อนเรื่องแซงเนี่ย  :-X ล่าสุดแถวๆบ้านผมเองถนนบางนาตราดช่วงต้นๆจะมีปั๊มแก๊สอยู่อันนึง ถนนมีสามเลนผมมาเลนกลางแล้วข้างหน้ามีรถทัวร์ที่กำลังยื่นหน้าออกมาจากปั๊มแก๊สเรื่อยๆ  รถหลายคันหน้าผมเลือกที่จะเร่งเครื่องเพื่อห้ามไม่ให้รถทัวร์ออกมา หรือไม่ก็เปลี่ยนเลนไปขวาสุดเบี่ยงให้ตัวเองหลบพ้นรถทัวร์และเพื่อกดดันไม่ให้รถทัวร์ออกมาในเวลาเดียวกัน  :-[ แต่ผมเลือกที่จะชลอความเร็วลงทันทีที่เห็นรถทัวร์กำลังจะออกจากปั๊มแก๊สมาแล้วและหยุดรอให้เค้าออกมาจนพ้นเราไปก่อนดีกว่า ปลอดภัยไร้กังวลแน่ๆ  :-X

การเฉี่ยวชนในหลายๆครั้งนั้นเกิดขึ้นเพราะคนไทยส่วนมากเวลาที่มีเหตุไม่ปกติข้างหน้ามักเลือกที่จะใช้วิธีพุ่งเร็วกว่าเดิมเข้าไปปิดห้ามรถคันอื่นออกมาหรือไม่ก็ใช้ความเร็วเท่าเดิมแล้วไปอาศัยการหักหลบหรือเหยียบเบรคเต็มที่เอาตอนที่รู้แน่ๆว่าใกล้จะชนแล้ว แทนที่จะแตะเบรคชลอความเร็วลงหรืออย่างน้อยๆเอาเท้าออกจากคันเร่งบ้างก็ได้เพื่อให้มีเวลารับมือกับเหตุฉุกเฉินหรือลดความเสียหายจากการเฉี่ยวชนลง ไม่เอาไม่ทำ....ข้าต้องไปก่อนเอ็งทางรองต้องหลบให้ข้า.....จ๊ะ...คุณได้สิทธ์นั้นแถมด้วยความเสี่ยงเฉี่ยวชนบาดเจ็บสาหัสหรือถึงตายเป็นของแถมไปด้วย  :P ซึ่งในกรณีนี้BMWก็เลือกที่จะไม่เบรคตั้งแต่เห็นรถปูนแต่หักหลบทั้งที่มาด้วยความเร็วที่ไม่เหมาะสมกับพื้นที่นั้นเลย เหมือนกับที่มีเด็กที่ขี่มอเตอไซBMWชนจนไฟไหม้คลอกตัวเองตายเพราะกาอการติดเชื้อเหมือนกัน เห็นรถจำนวนมากข้างหน้าที่มีท่าทีจะเลี้ยวแทนที่จะแตะเบรคชลอความเร็วลงแต่กลับบิดเร่งเพิ่มแล้วหักหลบเอา สุดท้ายไม่พ้นชนตูมถังน้ำมันแตก  :-\ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 14:20:49 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:31:56 »

เข้าใจคำว่า ถ้า ไหมครับ มันแปลว่ายังไม่เกิดขึ้น เห็นคนโน้นบอก คนนี้บอก ถ้า ขับช้ากว่านี้หน่อยคงลดการสูญเสียได้ ผมเลยเพิ่มข้อคิดให้ว่า ถ้า ขับเร็วกว่านี้ อาจจะไม่เกิดอะไรขึ้นเลยก็ได้ แต่ก็ได้แค่คิดเพราะเหตุเกิดไปแล้ว

ไม่ได้เกี่ยวกับว่าประมาทหรือไม่ประมาท

เวลาข้างหน้าเจอจุดกลับรถ ควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ คิดเอาเองครับ โตพอที่จะมีใบขับขี่ได้แล้ว ประเมิณสถาการ์ณเอาเอง เพราะเร็วช้าแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ก่อนถึงทางพวกนี้มักมีป้ายเตือนให้ระวัง คำว่าเตือนไม่ได้บังคับ ต่อให้ไม่ทำก็ไม่ผิดกฏหมาย ถ้าเกิดเหตุขึ้นมาก็รับผลกันไป แต่ถ้าถามใครผิดตามกฏหมาย ทางเอกมีภาษีดีกว่า ทั้งๆที่บางทีทางเอกอาจมาเร็วมากก็ได้

ถ้าเจอหมาตัดหน้าทำยังไง... เบรกครับ เบรกเท่าที่เบรกได้ ถ้ามันจะชนก็ชนไป แต่ไม่หักหลบเด็ดขาด เพราะผมเห็นชีวิตตัวเองสำคัญกว่าหมา แต่ถ้าใครจะหลบเพราะเห็นชีวิตหมาสำคัญกว่าตัวเองก็ตามสบายครับ ชีวิตใครชีวิตมัน
และถ้าว่ากันตามกฏหมาย ถ้าหมาตัดหน้าจนรถพัง เจ้าของหมาต้องรับผิดชอบ

แต่ ถ้า ขับ เร็ว ของ คุณ มัน ผิดกฏหมายไงครับ
แต่ถ้า ขับช้า ความ รุนแรงลดลงแน่นอนครับ และ ไม่ผิดกฏหมาย

มันไม่เกี่ยวกับผิด หรือ ถูก
หรือ ใครแพ้ ใคร ชนะครับ

แต่มันเกี่ยวกับชีวิต ซึ่งมันเอาคืนไม่ได้ แต่ให้ คุณ เป็นฝ่ายถูก

กลับ เข้าเรื่องกฏหมาย

ยังไง ก็ ผิดทั้ง คู่ครับ
ถ้า สอง คนนี้ ขับ รถตามกฏ ทั้งคู่ คงไม่มีคันไหนตาย

กลับหมาเรื่อง หมาตัดหน้า
ถ้าคุณ ขับเร็ว เบรคไม่ทัน ชน รถพัง เสียเวลา เสียทรัพย์ ต่อให้คุณเป็นฝ่ายถูก
ถ้าคุณ ขับช้า หลบทัน เบรค ทัน ไม่มีอันตราย ไม่มีความสูญเสีย

คุณ เลือกแบบไหน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 14:47:11 โดย mamaman »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:35:16 »
ถ้าคนขับไม่หักหลบชนใส่เต็มๆ โอกาสรอดน่าจะสูงกว่านี้เพราะแรงชนถ่ายเทดูดซับไปที่สปอร์ตไรเดอร์บางส่วนดีกว่าชนของที่หยุดนิ่งกับที่ เห็นมากี่รายๆ หนักทุกราย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:36:10 »
ใจเย็นๆนะครับ ที่คุณ mamaman พูดมาถูกทุกอย่างครับ และอยากให้ลองย้อนกลับไปอ่านความเห็นแรกผมในทู้นี้

ประเด็นของผมคือ ฝ่าย BMW เขาได้รับการลงโทษไปแล้วจากความประมาทของเขา เลยไม่อยากให้มีความเห็นในเชิงที่เป็นการซ้ำเติมผู้สูญเสียครับ
และที่สำคัญ กฎกติมารยาทต่างๆ มันจะต้องเริ่มจากเราเป็นคนแรก แล้วตามด้วยคนในครอบครัวของเราครับ เพราะนั้นคือสิ่งที่เราจะสามารถทำได้จริงและช่วยประเทศได้จริง ในเรื่องการใช้รถใช้ถนน นอกเหนือจากนี้ จะต้องทำใจไปพลางๆก่อนครับ

ผมมองว่าเราไม่ได้กำลังซ้ำเติมนะครับเพราะเราไม่ได้ใช้คำพูดในแนวที่ว่า "สมน้ำหน้าว่ะตายเพราะขับเร็วเอง" แต่เรากำลังพูดคุยกันถึงสาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุนี้มากกว่า  :) คนส่วนมากยังคงมองแค่ว่าเหตุครั้งนี้เกิดขึ้นเพราะว่าสปอตไรเดอเป็นสาเหตุฝ่ายเดียวทั้งๆที่มันเกิดขากความประมาทของทั้งสองฝ่าย ถ้าBMWมาปกติแล้วโดนตัดหน้าผลอาจจะออกมาคือแค่ชนกันเสียหายด้านหน้า หรือถ้าสปอตไรเดอกลับรถปกติแต่BMWมาเร็วเกินไปอย่างมากก็แค่สปอตไรเดอด่าบุพการีBMWคันนั้นไล่หลังไป แต่นี่ประมาทเจอกับประมาทผลที่ได้คือตาย.....อย่างที่บอกครับว่าการขับขี่เร็วเกินไปในเขตชุมชนถ้าเปลี่ยนบริบทเพียงนิดเดียวBMWคันนี้ก็กลายเป็นชนคนตายได้  http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1450879633     

ผมไม่อยากให้เราเบือนหน้าหนีความตายแต่มาพูดคุยถึงสาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุเพื่อที่จะได้หลีกเลี่ยงมันได้อย่างถูกต้องมากกว่า  :) แต่ถ้าเราตัดบทจบลงแค่ว่าอย่าไปซ้ำเติมหรืออย่าไปพูดถึงเรื่องที่มันผ่านไปแล้วเลย อุบัติเหตุมันก็จะเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่าแบบนี้ไม่มีวันสิ้นสุด อย่างเที่ยวบิน JAL123 ที่ถือว่าเป็นการสูญเสียครั้งใหญ่ที่สุุดในอุตสาหกรรมการบิน มีคนตายเป็นจำนวนมากอย่างน่าหดหู่ JAL ยังไม่ปล่อยให้ผ่านไปเงียบๆแต่ตั้งองค์กรณ์เพื่อความปลอดภัยโดยเฉพาะและเอาชิ้นส่วนสาเหตุหลักของเครื่องบินตกมาจัดแสดงให้ผู้สนใจได้ชมเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com