ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ชนสปอร์ตไรเดอร์  (อ่าน 19888 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
BMW ชนสปอร์ตไรเดอร์
« เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 07:39:17 »
ถ้าเป็น Benz หรือ Volvo หรือ B-seg โอกาสรอดมีสูงเท่ากันมั้ย

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: BMW ชนสปอร์ตไรเดอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 07:45:09 »
เท่ากันครับ ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย สภาพน่าจะแบบนี้หมดครับ

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 07:51:14 »
ไม่คาดเข็มขัด เเล้วรถหมุนไปอัดกำแพงเเบบนี้ รถอะไรก็รอดยากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 07:52:37 »
เสียใจด้วยครับ  :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 07:52:48 »
ต่อให้นั่ง S600 pull man ถ้าไม่รัดเข็มขัด ก็คงฟาดกับในรถนั่นแหละครับ

นี่ถ้า BMW คันนี้ ไม่ไปฟาดกับกำแพงอีกที คงไม่ร้ายแรงขนาดนี้ แต่หลักๆเพราะไม่รัดเข็มขัดนี่แหละ ที่หนักๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 07:53:57 »
กระเด็นออกมาเกือบครบ  รถอะไรก็เอาไม่อยู่

ถ้าไม่ชนกันตรงๆเอาเรื่องยี่ห้อเรื่องโครงสร้างมาคุยกันยากครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:14:00 »
ถ้าเป็นในแง่โครงสร้างรถ อาจจะมีความเสียหายต่างกันนะครับ ของแต่ละยี่ห้อ

แต่ทุกสิ่งทุกมวล แม้ค่ายรถที่เค้าว่ากันว่าปลอดภายสุด เช่น Volvo ฯลฯ ก็ออกแบบระบบ safety ให้ใช้คู่กับเข็มขัดนิรภัยทั้งนั้น

เพราะฉะนั้น ในกรณีนี้ ไม่ว่าจะรุ่นไหนก็รอดยาก

ไม่ประมาท และคาดเข็มขัดนิรภัยดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:16:10 »
คนขับคาดเข็มขัดถึงรอดมาได้ครับ ตามข่าวมีอาการบาดเจ็บที่ศรีษะ จากแรงกระแทก

น่ากลัวจริงๆครับ จุดกลับรถแบบนี้ ไม่อยากให้มีเลย อยากให้สร้างสะพาน วนกลับรถมากกว่า

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:26:59 »
ผมถึงบอกให้ขับรถ กันช้าๆ ไงครับ
นั่นเขต ชุมชน เห็นไหม ถ้าขับตามกฏหมาย ก็ผ่อน หักกลายเป็นเบาได้ มีหมาตัดหน้า ก็เบรคทัน มีรถตัดหน้าก็ชะลอรถหักหลบทัน
ถ้าทำตามกฏหมายขับ 60 ต่อให้รถตัดหน้าคุณก็ปลอดภัย

แต่ก็ยังมีคนยืนยัน การขับ รถ 90 ทำให้ง่วง และ รับไม่ได้อยู่ดีเฮ้อ

คุณ บังคับ คนไม่ได้
แต่ บังคับตัวคุณเองได้ครับ

ขอฝากอีก ที ขับรถ ความเร็ว ตามกฏหมาย จราจรครับ
เน้นเขต ที่อยู่อาศัย ชุมชน ไม่ควรเกิน 90 ขอร้องละครับ
จากคลิป BMW ขับเกิน 100 แน่นอนครับ

แต่หากคาดเข็มขัด ก็จะไม่กระเด็นครับ โอกาสรอดสูงกว่านี้

แล้วก็เลิกคิดว่า รถ ดีๆ แพง ขับเร็วแล้วชน ปลอดภัยเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 08:29:26 โดย mamaman »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:42:32 »
ปัจจุบัน ยังอุตส่าห์มีคนไม่คาดเข็มขัดกันอีก ไม่ทันสมัยเลย

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:42:50 »
ผมถึงบอกให้ขับรถ กันช้าๆ ไงครับ
นั่นเขต ชุมชน เห็นไหม ถ้าขับตามกฏหมาย ก็ผ่อน หักกลายเป็นเบาได้ มีหมาตัดหน้า ก็เบรคทัน มีรถตัดหน้าก็ชะลอรถหักหลบทัน
ถ้าทำตามกฏหมายขับ 60 ต่อให้รถตัดหน้าคุณก็ปลอดภัย

แต่ก็ยังมีคนยืนยัน การขับ รถ 90 ทำให้ง่วง และ รับไม่ได้อยู่ดีเฮ้อ

คุณ บังคับ คนไม่ได้
แต่ บังคับตัวคุณเองได้ครับ

ขอฝากอีก ที ขับรถ ความเร็ว ตามกฏหมาย จราจรครับ
เน้นเขต ที่อยู่อาศัย ชุมชน ไม่ควรเกิน 90 ขอร้องละครับ
จากคลิป BMW ขับเกิน 100 แน่นอนครับ

แต่หากคาดเข็มขัด ก็จะไม่กระเด็นครับ โอกาสรอดสูงกว่านี้

แล้วก็เลิกคิดว่า รถ ดีๆ แพง ขับเร็วแล้วชน ปลอดภัยเถอะครับ

เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครับ

กฏหมายมักมีเหตุผลของมันเสมอ ถ้าปฏิบัติตามกฏ ก็จะปลอดภัยครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:53:13 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านมากๆครับเรื่องคาดเข็มขัดตอนผมดูภาพเหตุการณ์ สิ่งแรกที่ผมคิดเลยคือไม่คาดเข็มขัดกันแน่ๆเลย

แต่เท่าที่ผมส่องๆในพวก social media กันประเด็นเรื่องคาดเข็มขัดกลับไม่เป็นประเด็นที่คนพูดถึงกันซักเท่าไหร่

ผมว่าถ้าคาดเข็มขัดคงจะไม่รุนแรงถึงขั้นนี้นะครับเพราะดูๆแล้ว ตัวห้องโดยสารเสียหายจริงแต่ยังคงสภาพที่น่าจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้

ส่วนเรื่องรถอะไรนั้นอันนี้ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าผลจะต่างกันมากมั้ย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น BMW ขับเร็วเกินไปจริงๆครับๆจุดกลับรถนี่ผมไม่กล้าเร่งเลยถ้ามองไม่เห็นอีกฝั่งว่ามีรถหรือไม่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:04:44 »
ปัจจุบัน ยังอุตส่าห์มีคนไม่คาดเข็มขัดกันอีก ไม่ทันสมัยเลย

สั้น กระชับ ได้ใจความ

ปล.ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ ส่วนผู้บาดเจ็บขอให้หายไวๆ
และหวังว่าเหตุการณ์นี้จะเป็นอุทาหรณ์และบทเรียนได้เป็นอย่างดีในการโดยสารรถทุกครั้ง

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:10:16 »
เสียใจด้วยครับ
คนนั่ง คนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัยมีให้เห็นมากมายครับ
ทำไมไม่รักตัวเองกัน ตอนจะซื้อรถถามหาความปลอดภัย
มีถุงลมกี่ใบ พอมีกลับละเลยความปลอภัยพื้นฐานที่ต้องปฎิบัติ

อีกอย่างเห็นเยอะมากๆ เอาเด็กเล็กๆนั่งตักแม่ฝั่งซ้ายคนขับ
จะบอกว่าคุณกำลังยื่นความตายให้กับลูกคุณเต็มๆ ถ้าเกิดการชน
มา ไอ่ที่มันจะฆ่าลูกคุณคือ Airbag ที่คุณถามหาตอนจะซื้อรถนั่นแหละครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:11:52 »
ทำไมไม่มีคนเห็นว่า Sport Rider เป็นฝ่ายผิดด้วยล่ะครับ กลับรถตัดหน้าระยะกระชั้นชิด
แถมยังเป็นทางโท ดูจากคลิปจะกลับรถไม่มีการเบรกเลย ไปโทษ BMW ที่ขับเร็ว
กับไม่คาดเข็มขัดอย่างเดียว ได้อย่างไรกัน?

เราต้องแยกประเด็นกันนะครับ ระหว่างเกิดอุบัติเหตุนี้ได้อย่างไร? กับ สิ่งที่สามารถ
ลดความสูญเสียได้

สถานการณ์แบบนี้ ขับ 90 มา โดนตัดหน้าแบบนี้ Full Brake ยังไงก็ชนครับ
การเบรกจากความเร็ว 90 km/h จนมาถึง 0 km/h ใช้ระยะไม่ต่ำกว่า 35 เมตร

ใช่ครับ ขับเร็วก็ลดความเสียหายลงได้ แต่ทำไมทุกคนดูเหมือนจะลืมเหตุผลที่แท้จริงไป
ไม่ใช่เพราะ Sport Rider กลับรถตัดหน้าในระยะกระชั้นชิดแบบไม่มีการเบรกแบบนี้หรือ
ที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุต่างหาก เราลืมเรื่องทางเอก ทางโท ทางหลัก ทางรอง กันไปรึเปล่า?

ส่วนเรื่องความเร็วที่ใช้ในเขตชุมชน กับเรื่องคาดเข็มขัดนิรภัย ผมเห็นด้วยครับ
แต่เราน่าจะต้องแยกประเด็นกันด้วยครับ อย่างที่บอกข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 09:15:16 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:16:27 »
อันดับแรกเลย  ถ้าไปดูกันจริงๆ รถที่กำลังยูเทิร์น ไม่มีการชะลอหรือเบรคเลย มาเรื่อยๆ แบบไม่สนใจ
อันนี้ผิดเต็มประตู เพราะเป็นทางโท  ต้องหยุดครับล้อต้องไม่หมุนแล้วดูก่อนว่าทางตรงที่เป็นทางเอก
มีรถมาหรือเปล่า   กรณีนี้ไม่เห็นทั้งคู่เพราะรถปูนคันใหญ่รอยูเทิร์นบังหมดทั้งสองด้าน

ส่วนรถทางตรง เนื่องจากคนขับเคยชินกับถนนในกรุงเทพ ที่มีการปฏิบัติตามกฎจราจรมากกว่า
เป็นระเบียบกว่า เลยประมาทคิดว่าขับในกรุงเทพ

ประเด็นต่อมา ได้อ่านนักขับรถแข่งคนนึงได้วิจารณ์ว่า กรณีนี้ไม่ควรหักหลบ ควรชนตรงๆ ที่ประตู
ความเสียหายจะน้อยกว่านี้มาก  (เหมือนกรณี สัตว์ตัดหน้ารถหล่ะครับ  หักหลบ ตายกันมากแล้ว
ต่อไปเจอแบบนี้ ทางตรงห้ามหักลบให้ชนตรงๆ แล้ว  _ทางกฎหมายรถที่ยูเทิร์นผิด 100% อยู่แล้ว
และในความเป็นจริง รถทางโทก็ที่ทำผิดก็ควรจะเสียหายมากกว่ารถทางเอกอีกด้วย)

รถบีเอ็ม ถ้าคนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย มันจะเตือน แต่ตำแหน่งอื่นๆ ไม่เตือน  ทำให้อีกสามคนไม่
ได้คาดเข็มขัด มีแต่คนขับ จึงเจ็บน้อยสุด  ทาง BMWTH น่าจะแก้ให้เหมือนยี่ห้ออื่นๆ ที่ทั้งคนขับ
และคนนั่งข้างไม่คาดเข็มขัด รถจะเตือนจนต้องคาด (ส่วนนั่งหลังไม่มียี่ห้อไหนเตือนเลย)

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:21:58 »
กลับรถแย่มากสปอร์ตไรเดอร์  ส่วน BM ในเขตชุมชนก็ไม่น่าขับเร็วขนาดนั้น  สุดท้ายคือ  ทำไมไม่คาดเข็มขัดนิรภัย  ไม่งั้นคงไม่เป็นแบบนี้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:23:28 »
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตและผู้สูญเสียครับ

ดูแล้วผมว่าผิดทั้งคู่นะ รถ BMW ดูแล้วมาเร็วมาก (รถดีๆ คนขับมักประมาทได้ง่าย เพราะขับแล้วลืมว่าความเร็วเท่าไหร่ เพราะมันนิ่ง เนียน) ส่วน sport rider จะออกมาควรดูรถให้ดีครับ รถอาจดูไกลแต่มาเร็ว ใช้เวลาเพียงเสี้ยววินาที เรื่องเปลี่ยนไปหมด

ผมคิดดูแล้ว ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนดไม่เกิน 90กม บนทางหลวง และไม่เกิน 60กม ในชุมชน มันก็พอเหมาะนะครับ ความเสียหายจะลดระดับลงไปเยอะเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:33:36 »
(ส่วนนั่งหลังไม่มียี่ห้อไหนเตือนเลย)

ที่เห็นล่าสุด มีอยู่ครับ Subaru Levorg เตือนคาดเข็มขัดทั้ง 5 ที่นั่งเลยครับ
(ไม่แน่ใจ มีรุ่นไหนก่อนหน้านี้ที่มีเตือนรึเปล่า)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:41:23 »
Sport Rider ไม่เบรคเลยครับ กลับรถแบบนี้ ฆ่าตัวตายชัดๆ :'(

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:44:13 »
ผู้โดยสารด้านหลังไม่ได้คาดเข็มขัด เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:45:12 »
งานนี้คนศีลเสมอกันมาเจอกันเองนะ  :-X BMWนี่ไม่ใช่ว่าจะดีเลยขับรถเร็วในทางชุมชนขนาดนั้นสถาณการณ์เปลี่ยนจากโดนเค้าชนเป็นไปชนเค้าได้ทุกเมื่อ เคยเห็นข่าวเด็กอายุ20ขับเบนซ์ชนมอเตอไซค์รอเลี้ยวเข้าบ้านตาคาที่ไหม? สถาณการณ์คล้ายคลึงกันมาก แล้วยังไม่คาดเข็มขัดอีกทั้งที่รถยุโรปไม่คาดเข็มขัดมันจะเตือนระงม ถ้าดื้อไปหาตัวหลอกให้เงียบอีกถือว่าเค้ายอมรับชะตากรรมที่จะโดนเหวี่ยงกระเด็นนอกรถแล้ว  :-X  ส่วนสปอตไรเดอกลับรถได้เฮงซวยคิดแต่ว่าคนอื่นต้องยอมข้าเท่านั้น เมื่อรถสองคันที่วินัยการขับขี่แย่มาเจอกันผลเลยเป็นแบบนี้  :-X

ส่วนรายนักแข่งที่ออกมาพูดว่าให้ชนแทนที่จะหักหลบเลย ทำไมไม่บอกให้ขับรถความเร็วตามกฏจราจรล่ะ? ดันพูดว่าBMWมาช้ามาเร็วไม่เกี่ยวทั้งๆที่ถ้ามาด้วยความเร็วปกติแทนที่จะต้องหักหลบก็จะเป็นเบรคได้ทัน หรือแม้จะชนกลางลำด้วยระบบความปลอดภัยของBMWไม่มีคนตายหรอก โทษแต่คนอื่นว่ามาตัดหน้าแต่ไม่โทษตัวเองบ้างว่าทำไมถึงขับเร็ว ทำไมไม่คาดเข็มคัด คนเรามันต้องมองการกระทำตัวเองดิ  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:55:50 »
คนหนึ่งก็กลับรถไม่ระมัดระวังเลย เรื่อยๆเอื่อยๆ ส่วนพี่ BMW ก็ไม่ได้ขาดเข็มขัดด้วย+ขับเร็ว ขอเถอะครับ ขึ้นรถก็ขามมันซะผมนี่คนหนึ่งที่ขึ้นแล้วต้องขาดบังขับให้คนนั่งข้างๆ ขาดด้วยเพราะเป็นห่วง ผมเห็นในคลับรถหลายๆค่ายมีการตั้งกรทู้ขายหรือตามหาตัวหลอกเข็มขัดไม่ไห้มันร้อง ผมละเพลียจริงๆ ใส่ๆไปไม่เห็นจะน่ารำคาญตรงไหน ใส่ๆเดี๋ยวก็ชินเองทำให้เป็นนิสัย

อ่อ ปล.เข้าเขตชุมชนจะมีที่ ยูเทิร์นแบบนี้เยอะมาก โปรขับช้าๆระมัดระวังกันนะครับ ถึงจะรีบแค่ไหนคงเร็วได้ไม่เกิด 5 นาที 10 นาทีหรอกครับ แต่ถ้ามีอุบัติเหตุยังไงก็ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:31:54 »
ทำไมไม่มีคนเห็นว่า Sport Rider เป็นฝ่ายผิดด้วยล่ะครับ กลับรถตัดหน้าระยะกระชั้นชิด
แถมยังเป็นทางโท ดูจากคลิปจะกลับรถไม่มีการเบรกเลย ไปโทษ BMW ที่ขับเร็ว
กับไม่คาดเข็มขัดอย่างเดียว ได้อย่างไรกัน?

เราต้องแยกประเด็นกันนะครับ ระหว่างเกิดอุบัติเหตุนี้ได้อย่างไร? กับ สิ่งที่สามารถ

สถานการณ์แบบนี้ ขับ 90 มา โดนตัดหน้าแบบนี้ Full Brake ยังไงก็ชนครับ
การเบรกจากความเร็ว 90 km/h จนมาถึง 0 km/h ใช้ระยะไม่ต่ำกว่า 35 เมตร

ใช่ครับ ขับเร็วก็ลดความเสียหายลงได้ แต่ทำไมทุกคนดูเหมือนจะลืมเหตุผลที่แท้จริงไป
ไม่ใช่เพราะ Sport Rider กลับรถตัดหน้าในระยะกระชั้นชิดแบบไม่มีการเบรกแบบนี้หรือ
ที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุต่างหาก เราลืมเรื่องทางเอก ทางโท ทางหลัก ทางรอง กันไปรึเปล่า?

ส่วนเรื่องความเร็วที่ใช้ในเขตชุมชน กับเรื่องคาดเข็มขัดนิรภัย ผมเห็นด้วยครับ
แต่เราน่าจะต้องแยกประเด็นกันด้วยครับ อย่างที่บอกข้างต้น
ประเด็นมันต้องแยกจริงๆแหละ ส่วนตัวก็มองเหมือนคุณหมูทุกประการ
ขับรถบนท้องถนน เราต้องเจอหลายรูปแบบ บางคันมากไปน้อยไป

แม้แต่บางคันที่จะเลี้ยวเข้าข้างทาง บนถนนสองเลน จนไม่มีที่ให้คันหลังไป แถมค่อยๆคลานเข้าจน ขวางทาง แต่กฏหมายไม่มีความผิดสำหรับรถที่ช้าเกินไป หรือบางคันออกจากซอยแต่ช้ามากๆจนคันอื่นต้องเบรคจนเกือบหยุด ที่ต่างจังหวัดเราจะเจอได้เยอะมากๆ พวกนี้ก็จะน่ารำคาญและก่ออันตรายกว่าวิ่งช้าแล้วแช่ขวาเยอะครับ
ฉะนั้นต้องดูความเหมาะสมและแยกประเด็นกันด้วย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:32:12 »
(ส่วนนั่งหลังไม่มียี่ห้อไหนเตือนเลย)

ที่เห็นล่าสุด มีอยู่ครับ Subaru Levorg เตือนคาดเข็มขัดทั้ง 5 ที่นั่งเลยครับ
(ไม่แน่ใจ มีรุ่นไหนก่อนหน้านี้ที่มีเตือนรึเปล่า)

รถบ้านเราแถม สอง มีด้วยเหรอครับ
BMW กับ BENZ มีป่าวเน้อ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:36:49 »
ตาม ตจว. มีอะไรน่ากลัวเยอะครับ

-รถมอไซพ่วงข้างวิ่งขวา

-วิ่งสวนเลน

-ยูเทิร์นตัดหน้า

-หมาข้ามถนน

ฯลฯ

ที่ที่ขับเร็วได้ ก็มีแต่บนทางด่วนใน กทม เวลาโล่ง ๆ ครับ

ถ้า ตจว ถนนสายรอง ขับเร็วไม่ได้จริง ๆ ครับ

ขอให้คน กทม ในเย็ด ๆ เวลาขับออก ตจว นะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:38:25 »

ผมว่า ทุกคนเข้าใจว่ าSport Rider ผิดนะครับ
ไม่มีใคร ว่า Sport rider ถูก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:44:30 »
งานนี้คนศีลเสมอกันมาเจอกันเองนะ  :-X BMWนี่ไม่ใช่ว่าจะดีเลยขับรถเร็วในทางชุมชนขนาดนั้นสถาณการณ์เปลี่ยนจากโดนเค้าชนเป็นไปชนเค้าได้ทุกเมื่อ เคยเห็นข่าวเด็กอายุ20ขับเบนซ์ชนมอเตอไซค์รอเลี้ยวเข้าบ้านตาคาที่ไหม? สถาณการณ์คล้ายคลึงกันมาก แล้วยังไม่คาดเข็มขัดอีกทั้งที่รถยุโรปไม่คาดเข็มขัดมันจะเตือนระงม ถ้าดื้อไปหาตัวหลอกให้เงียบอีกถือว่าเค้ายอมรับชะตากรรมที่จะโดนเหวี่ยงกระเด็นนอกรถแล้ว  :-X  ส่วนสปอตไรเดอกลับรถได้เฮงซวยคิดแต่ว่าคนอื่นต้องยอมข้าเท่านั้น เมื่อรถสองคันที่วินัยการขับขี่แย่มาเจอกันผลเลยเป็นแบบนี้  :-X

ส่วนรายนักแข่งที่ออกมาพูดว่าให้ชนแทนที่จะหักหลบเลย ทำไมไม่บอกให้ขับรถความเร็วตามกฏจราจรล่ะ? ดันพูดว่าBMWมาช้ามาเร็วไม่เกี่ยวทั้งๆที่ถ้ามาด้วยความเร็วปกติแทนที่จะต้องหักหลบก็จะเป็นเบรคได้ทัน หรือแม้จะชนกลางลำด้วยระบบความปลอดภัยของBMWไม่มีคนตายหรอก โทษแต่คนอื่นว่ามาตัดหน้าแต่ไม่โทษตัวเองบ้างว่าทำไมถึงขับเร็ว ทำไมไม่คาดเข็มคัด คนเรามันต้องมองการกระทำตัวเองดิ  :(

ครับ พวกแนะนำให้ชนนี่ บ้าเราะ ถ้าขับ 60 ตามกฏหมายนะชนไปเถอะครับ
แต่ขับ 140 ผมยอมหักหลบครับ
รถแข่ง
รถเค้ามี เสริมความแข็งแรงด้านหน้า คาดเบลตลอด เวลา มีหวกกันน๊อค คือ รถมันพร้อม ชน แถม ขับมีสติ ในสนาม ชนก็ลงข้างทางมี ที่รองรับ
แถมไม่ได้ อัดกันยาวๆ แบบถนนจริง บางที่ขึ้น 120 เท้าเตรียมเบรคแล้ว เพราะเจอโค้ง ตลอดในสนาม
ลองไปดูสนามแข่ง มีโค้าง ตลอด ไม่ได้ ขับแช่ 160 แล้ว รถปาดหน้า
เอามาเตือนแบบนี้ ก็ไม่ไหวเนอะครับ

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:55:10 »
ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ราคาหลายสิบล้าน หรือรถบ้านๆ ราคาไม่กี่แสน ถ้าขับขี่ด้วยความเร็ว + สติ ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้หมดเลยครับ มันอยู่ที่สภาพของรถที่ผลิต อุปกรณ์รักษาความปลอดภัย หรือจุดที่รถปะทะ โอกาสเกิดได้ได้เสมอ หากประมาท ดังนั้นโปรดขับขี่รถยนต์ หรือรถจักรยานยนต์ กันอย่างมีสตินะครับท่านทั้งหลาย เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเองและเพื่อนร่วมถนน

:: ขอแสดงความเสียต่อเหตุการณ์ในครั้งนี้ด้วยครับ
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:59:56 »

ประเด็นมันต้องแยกจริงๆแหละ ส่วนตัวก็มองเหมือนคุณหมูทุกประการ
ขับรถบนท้องถนน เราต้องเจอหลายรูปแบบ บางคันมากไปน้อยไป

แม้แต่บางคันที่จะเลี้ยวเข้าข้างทาง บนถนนสองเลน จนไม่มีที่ให้คันหลังไป แถมค่อยๆคลานเข้าจน ขวางทาง แต่กฏหมายไม่มีความผิดสำหรับรถที่ช้าเกินไป หรือบางคันออกจากซอยแต่ช้ามากๆจนคันอื่นต้องเบรคจนเกือบหยุด ที่ต่างจังหวัดเราจะเจอได้เยอะมากๆ พวกนี้ก็จะน่ารำคาญและก่ออันตรายกว่าวิ่งช้าแล้วแช่ขวาเยอะครับ
ฉะนั้นต้องดูความเหมาะสมและแยกประเด็นกันด้วย

ไม่ต่างกันครับ

คนขับรถช้า เจอขับเร็ว ก็จะด่า รีบไป ตา....
คนขับรถเร็ว ก็จะด่า คนขับ

แต่ ขับช้า ไม่ทำใครขายครับ

ที่เค้า ระวัง คือ อุบัติเหตุ ที่ รุนแรง
ส่วนขับช้า น่ารำคาญ ไปเฉี่ยว ไปชน ไม่ทำใครตาย ก็แค่ น่ารำคาญ

ต้องแยกว่า
จะรีบไปตาย หรือ จะน่ารำคาญ

กฏหมาย เค้าไม่ได้มาสนใจ จุกจิก เรื่องน่ารำคาญ
แต่เค้า ไม่อยากเห็น ใคร ตาย

เคส นี Sport ไรเดอร์ผิดครับ
แต่ BMW ไม่ตาย แน่นอน หากขับช้ากว่านี้