ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบครับว่าปกติใช้รถกันกี่ปีครับ แล้วรถที่ใช้ยาวนานที่สุดคือรุ่นไรกันบ้าง  (อ่าน 9343 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากทราบครับว่าปกติใช้รถกันกี่ปีครับ แล้วรถที่เคยใช้หรือครอบครองที่ใช้ยาวนานที่สุดของเพื่อนๆคือรุ่นไร แล้วชอบรุ่นนั้นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Turin

BMW E30 coupe คันแรก ใช้อยู่ 12-13 ปีครับ ถ้าวันนั้นไม่มีเหตุจำเป็นต้องขาย วันนี้คงยังใช้อยู่ นับถึงวันนี้ก็ 17 ปีได้ครับ

ใช้มาตั้งแต่เค้ายังไม่เล่นกัน รักษาสภาพอนุรักษ์นิยมมาตลอด + มีทำเครื่องและช่วงล่างพอสมควร ชอบที่เป็นรถที่จริงใจมาก feedback จากพื้นรับรู้ได้ดีมาก(แต่ไม่มากไปถึงขนาดโกคาร์ท) มีอะไรไม่สมบูรณ์ปุ๊บอาการฟ้องชัดเลย (ผมไม่ชอบรถที่เก็บอาการเก่งๆ เพราะกว่าเราจะรู้ตัวบอกทีพังไปไกลละ วิเคราะห์อาการก็ยาก) ..... พูดแล้วก็คิดถึง  :'(

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ที่บ้านมี 1 คันใช้มา 21 ปีล่ะ แต่เปลี่ยนเครื่องลงเครื่อง 1j ติดแก๊สไปแล้วนะ

volvo 940gl

ปัจจุบันนี้ผมยังเก็บไว้ใช้อยู่ เอาไว้ใช้ขับไปเตะฟุตบอล ^ ^

ออฟไลน์ Devil13

ปรกติแถวบ้านผมไม่ค่อยเปลี่ยนรถกัน ใช้กะบะลากยาวๆ ไม่ค่อยมีใครเปลี่ยนกัน

เห็นเก่าสุดกระบะ DATSUN ตอนเดียว น่าจะมี 30+ เจ้าของเป็นร้านขายของชำ
ใช้เฉพาะขับไปซื้อของเข้าร้านเดือนละครั้ง

ออฟไลน์ lunarwhale

• Newbie
  • *
ของผมเป็น Opel Astra  ครับ รับมาต่อจากป๊าอีกที่ นี่ก็ 20 ต้นแหละๆ  :) ยังใช้ได้ดีอยู่นะครับ และผมก็คงกะจะใช้ต่อไป
The blazing sun and the shining
moon have a chat at the edge of universe.

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ใช้ toyota tiger D4D prerunner auto
ซื้อตั้งแต่ ป้ายแดง 2002 ถึงตอนนี้ ยังไม่ได้ขาย 13 ปี อีกไม่กี่เดือน 14 ปี ยังใช้งานได้ดี

สิ่งที่เสียเงินไป 
อุปกรณ์สึกหรอ ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะทาง
ลูกหมากทุกตัว ข้างหน้า 1 ครั้ง
ซ่อมหัวฉีด commonrail 10,000 บาท

นอกนั้น ไม่มีเสียอะไรเพิ่มเลย   ทนทานดีครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
city คันในรีวิวข้างล่าง ก็ 21 ปี ยังวิ่งฉิว

ออฟไลน์ Alcatraz

Corolla ae92 ของลุง น่าจะก่อนปี 90 ทุกวันนี้ยังใช้วิ่งในเมืองได้อยู่เลย และรู้สึกจะยังเครื่องเดิมอยู่ด้วย

ออฟไลน์ shando

ที่บ้านมีโคโรล่าสามห่วงใช้ตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้น่าจะราวๆ20กว่าปี

ออฟไลน์ rotaryman

civic เตารีดแม่ผมออมมาตั้งแต่ผม ม3 จนตอนนี้ยังใช้อยู่สภาพเดิมๆครับ

ออฟไลน์ ab4u

toyota ke70 อายุ 32ปี พึ่งขายได้ 9000บาท :-X

BMW E30 coupe คันแรก ใช้อยู่ 12-13 ปีครับ ถ้าวันนั้นไม่มีเหตุจำเป็นต้องขาย วันนี้คงยังใช้อยู่ นับถึงวันนี้ก็ 17 ปีได้ครับ

ใช้มาตั้งแต่เค้ายังไม่เล่นกัน รักษาสภาพอนุรักษ์นิยมมาตลอด + มีทำเครื่องและช่วงล่างพอสมควร ชอบที่เป็นรถที่จริงใจมาก feedback จากพื้นรับรู้ได้ดีมาก(แต่ไม่มากไปถึงขนาดโกคาร์ท) มีอะไรไม่สมบูรณ์ปุ๊บอาการฟ้องชัดเลย (ผมไม่ชอบรถที่เก็บอาการเก่งๆ เพราะกว่าเราจะรู้ตัวบอกทีพังไปไกลละ วิเคราะห์อาการก็ยาก) ..... พูดแล้วก็คิดถึง  :'(

E30 เป็นรถที่ดีมากๆคันนึงเลยครับที่ผมเคยได้สัมผัสมา ผมก็ชอบเหมือนกันเห็นคนที่ใช้แล้วดูแลรักษาอย่างดีนี้สวยแบบว่าหันหลังมองตามเลย

ที่บ้านมี 1 คันใช้มา 21 ปีล่ะ แต่เปลี่ยนเครื่องลงเครื่อง 1j ติดแก๊สไปแล้วนะ

volvo 940gl

ปัจจุบันนี้ผมยังเก็บไว้ใช้อยู่ เอาไว้ใช้ขับไปเตะฟุตบอล ^ ^

Volvo 940 เป็นรถรุ่นนึงที่สมัยก่อนได้รับความนิยมมากคันนึง เดี๋ยวนี้เห็นสภาพเดิมๆน้อยมากๆสวนใหญ่จะกินเจกันหมดล่ะ 55

แต่เป็นรถรุ่นนึงที่ยังเห็นได้เยอะอยู่ในปัจจุบันถึงจะนานแล้วก็ตาม

ปรกติแถวบ้านผมไม่ค่อยเปลี่ยนรถกัน ใช้กะบะลากยาวๆ ไม่ค่อยมีใครเปลี่ยนกัน

เห็นเก่าสุดกระบะ DATSUN ตอนเดียว น่าจะมี 30+ เจ้าของเป็นร้านขายของชำ
ใช้เฉพาะขับไปซื้อของเข้าร้านเดือนละครั้ง

คล้ายๆ แถวบ้านผมเลยครับแต่ที่ผมเห็นเป็นสีแดงมีหลังคาหลังครับ

ใช้ toyota tiger D4D prerunner auto
ซื้อตั้งแต่ ป้ายแดง 2002 ถึงตอนนี้ ยังไม่ได้ขาย 13 ปี อีกไม่กี่เดือน 14 ปี ยังใช้งานได้ดี

สิ่งที่เสียเงินไป 
อุปกรณ์สึกหรอ ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะทาง
ลูกหมากทุกตัว ข้างหน้า 1 ครั้ง
ซ่อมหัวฉีด commonrail 10,000 บาท

นอกนั้น ไม่มีเสียอะไรเพิ่มเลย   ทนทานดีครับ

ทนจริงครับ ญาติผมที่ต่างจังหวัดก็ใช้รุ่นนี้อยู่ นี้อาจจะเป็นเหตุผลว่าทำไมคนทางเหนือถึงชอบกัน ผมเห็นพวกชาวเขายังใช้กันอยู่เยอะเชียว

city คันในรีวิวข้างล่าง ก็ 21 ปี ยังวิ่งฉิว

นานมากครับ 21 ปี สุดยอดๆ

Corolla ae92 ของลุง น่าจะก่อนปี 90 ทุกวันนี้ยังใช้วิ่งในเมืองได้อยู่เลย และรู้สึกจะยังเครื่องเดิมอยู่ด้วย

เครื่องทนมากครับ ทุนวันนี้ก็ยังมีวิ่งกันอยู่เยอะเหมือนกันนะครับ

ที่บ้านมีโคโรล่าสามห่วงใช้ตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้น่าจะราวๆ20กว่าปี

เป็นรถที่ผมว่าคุ้มคามากคนนึง สมัยก่อนจำได้มีวิ่งบนถนนเยอะมากๆคันนึง ทุกวันนี้ก็ยังมีให้เห็นอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ tierak

รถบรรทุก มิตซูฯ CENTER  ที่บ้านซื้อมาเดือน ต.ค.ปี 39 ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ เป็นรถคันแรกที่ผมขับ 
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Tomz

ของพ่อผม BMW318 E36 ปี 2001 ครับ เพิ่งขายไปได้ เมื่อปีก่อนนี้เอง ขายให้หลานชายไป 1แสน ถ้วนๆ ใช้จนเครื่องพังเลยครับ เปลี่ยนใหม่เป็น 1jz เรียบร้อย เสียดายมากๆ ก่อนขาย ทำสีใหม่ เบาะใหม่ ตัดผุเรียบร้อย แต่ก็ยังอยู่ในสายตาอยู่ *-*  :( :'(
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Dubee

คันแรก ปาเจโร (ปาเหลี่ยม) เข้าประจำการ 2532 ปลดประจำการ 2557
คันที่สอง แอคคอร์ท ไฟท้ายสองก้อน เข้าประจำการ 2539 ปลดประจำการ 2556 เช่นกันครับ
(เปลี่ยนรถใหม่ยกล็อกเลยตอนปี 56 - 57 คันนึงจัดสวิฟท์ อีโคคาร์(มาใช้แทนแอคคอร์ท ไฟท้ายสองก้อน) และเรนเจอร์ (มาใช้แทนปาเจโร ปาเปลี่ยม))

นอกนั้นจำไม่ได้ละครับ จำได้เฉพาะที่ปลดประจำการไปล่าสุดเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Honda CR-V Gen 1 ตัวประกอบนอกครับ เข้าศูนย์ตลอด เพราะไม่รู้จักอู่นอก ประกอบกับตัวเองไม่มีความรู้เรื่องรถ จึงไม่ค่อยไว้ใจเท่าไร

เทียบกับ Mobilio อีกคัน ผมชอบขับ ป้าแก่คันนี้มากกว่าครับ เวลาเกียร์มือ แบบออโต้สี่จังหวะเปลี่ยน รู้สึกถึงแรงส่ง แบบว่าขับแล้วสนุกครับ (ถึงแม้จะไม่สนุกเท่า Vios ของเพื่อน)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Tonge

*
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 22:13:46 »
รถลุง W124 300E 1992 ให้มาใช้ต่อเมื่อ10ปีก่อน ตอนนี้บ้านผมก็ยังเก็บไว้ใช้อยู่ หมดค่าซ่อมไปเยอะ แต่งไปพอสมควร และยังมีความสุขที่ได้ขับ รถขับดีมาก จะ24ปีแล้ว
อีกคันรถคุณแม่ CRV G1 1997 เป็นรถที่ใช้ทนมาก ไม่ผุ ไม่เคยจุกจิกเลย พ่อบอกว่าตั้งแต่ใช้รถมาทั้งหมด คันนี้แหละ หมดค่าดูแลไปน้อยที่สุด เลยใช้ไปเรื่อยๆ
ส่วนคันอื่นจะเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ มีแค่สองคันนี้แหละ ยังไม่คิดจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ CJ.

คันที่อยู่นานสุดๆ เป็น W140 ครับ แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว รวมๆได้ประมาณ 18 ปี

ถัดจากนั้นมาก็เป็น XJ ร่วม 10 ปี เคยคิดจะขาย แต่ว่าคิดๆแล้ว บำรุงรักษาไปเยอะมากจนเกินจุดที่ควรขายแล้ว ก็เก็บไว้ต่อไป  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Champ III เกือบ 20 ปีเบาะเปื่อยหมดแระ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

แต่ล่ะคนใช้รถกันได้สุดยอดมากๆ 10 ปีกว่าๆบ้างคน 20 ปี สุดยอดมากๆ

ออฟไลน์ MUK

ผม lancer ท้ายเบนซ์ 1.8 limited น่าจะ 15 ปี ขายไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
Fiat 131

ใช้มาเกือบ 30 ปีแล้วครับ ปัจจุบันยังใช้อยู่ ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
อ่านดูแล้ว
น่าชื่นชม คนรักรถ ครับ

ที่ตอบมามีทั้ง
รถยุโรป  Benz,BMW,Volvo,Jaguar,Fiat
รถญี่ปุ่น Toyota,Honda,Mitsubishi,Nissan

และที่ยังไม่ได้เข้ามาตอบอีกหลายยี่ห้อ เช่น Volk เต่า, Mazda แฟมมิเลีย ฯลฯ

ก็เลยทำให้คิดไปว่า คงจะ ทนทุกยี่ห้อ นั่นแหละ
ด้วยเหตุผล
รถจะรักเจ้าของ ไม่ทรยศ เสียกลางทาง
ถ้าเจ้าของรักรถ ซ่อมแซม ดูแลอย่างดี
นะครับ
 :)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Net2522

• Newbie
  • *
Audi a4 2.4 b5 ออกห้างตั้งแต่ปี 1999 ขับสนุกมาก ปัจจุบันยังขับบ้างเครื่องยังแน่นไม่มีผุสีเดิม(เงิน)ทั้งคัน วิ่งไป 140000นิดหน่อย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Toyota Collora AE101 1.6 รถคุณป้าผม อายุเท่ากับผมเลย 22 ปี
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ pulp

เคยใช้ City รุ่น 1.3E เกียร์ธรรมดา ตัวแรก 12 ปี

ใช้ดี ไม่มีปัญหาจุกจิก แต่ปีที่ 10 ขึ้นไป เริ่มเสื่อมสภาพ

โอเวอร์ฮอล - เปลี่ยนเฟืองท้าย - โชคอัพ - ตู้แอร์

สุดท้ายเปลี่ยนดีกว่า

ปัจจุบันใช้ Wish เข้าปีที่ 12 แล้ว
รถใช้น้อยวิ่ง 11x,xxx km

ใช้ดีครับ มีเปลี่ยน โชคอัพ - ยางรองเครื่อง - ปั้มหม้อน้ำ

ที่เหลือเปลี่ยนตามระยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 08:09:02 โดย pulp »
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ mongolias

นับเฉพาะที่ตัวเองได้ขับนะครับ
- แอคคอร์ด ปี 87 รถมรดกใช้ต่อจากคุณพ่อ (ซื้อมือสองมาตอนปี 94) ใช้จนถึงปี 06 เบ็ดเสร็จใช้ 12 ปีครับ ขายตอนวิ่งไปได้ราวๆสองแสนปลายๆ

- คันปัจจุบัน Jazz GD ปี 06 ตอนนี้เข้าสู่ปีที่ 10 ละครับ ตั้งใจจะเปลี่ยนคันใหม่มาหลายปีละ แต่พอคิดจะเปลี่ยนก็มีเหตุให้ได้เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นแทน + ยังหารถที่ตอบโจทย์ของผมไม่ได้ทั้งหมด สรุปคงได้ใช้ไปอีกสักพัก ผมบอกแฟนไว้ว่าคงวิ่งจนถึงสัก 400,000 ก.ม. แล้วค่อยเปลี่ยน(ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 3.4 แสน คาดว่าอีก 2 ปีก็ครบ 555)

ออฟไลน์ adis

เล่าประวัติการใช้รถเลยแระกัน
-คันแรก มาสด้า แฟมีเลีย ป้ายแดง แม่ซื้อให้ครับ ถูกใจมาก 3 ปีช่วงล่างพัง มันผุหมด เพราะดูแลรถยังไม่เป็น
- คันที่สอง มาสด้า 626 ซื้อมือสองมาครับ อายุ 6 ปี ผมซื้อมาใช้ต่อได้อีก 3 ปี เครื่องอืด เลยเอาไปเทอนออกป้ายแดง
- คันที่สาม มาสด้าอีกแระ 323 ป้ายแดง เกียร์ออโต้คันแรกในชีวิต ใช้ได้ 5 ปี ผมขับไปชนมอไซด์ ตาย เลยขายเพราะไม่สบายใจครับ
- คันที่สี่ ซื้อ bmw 318i มือสองจากเพื่อนมา ขับสนุกมากครับ ใช้ได้สี่ปี เครื่องพัง ขับโหดเกิน ยกเครื่อง แล้วเอาไปเทอนเต้น
- คันที่ 5 ได้มาสด้าโครโนสมือสอง อายุเดิมราวเกือบ10 ปี รถในฝันครับ เอา bm ไปเทอนมา ชอบมาก ๆ ขับนุ่มนวลดีมาก ๆ ผมใช้ได้ 5 ปี เครื่องพัง โอเวอร์ฮีสครับ ตอนนั้นความรู้เรื่อง นมค. ผมไม่มีเลย ใช้มั่วไปหมด เกิดโคลนในห้องเครื่อง ต้องยกเครื่องใหม่ แล้วใช้ต่อแบบที่ไม่ค่อยดูแลมากเท่าไหร่ เพราะแฟนผมออก city แมลงสาบป้ายแดงมา เลยตั้งใจที่จะดูแลรถแฟนอย่างดีที่สุด ศึกษาเรื่อง นมค. ศึกษาการดูแลสีรถ
ดูแลภายในรถ ต่อมา พี่เขยเค้าอายากได้โครโนสครับ เลยขายพี่เขยไปถูก ๆ ตอนนี้พี่เขยก็ยังใช้โครโนสอยู่ครับ อายุน่าจะปาเข้าไป 20 ปีแล้วมั้ง
- คันที่ 6 city ของแฟน อยู่กับเรามา 11 ปี แล้วขายให้หลานสาวไป ตอนนี้ยังใช้อยู่เลยครับ คันนี้สภาพดีมาก ๆ เพราะผมดูแลอย่างดี
แฟนร้องไห้เลย ตอนแรกจะขายคนอื่น แฟนทำใจไม่ได้ เลยไม่ขาย ขายหลานสาวไปก็ยังได้แวะเวียนไปเยี่ยมเยียนมันบ้างครับ
ตอนนี้อายุมันคงราว 16 ปีได้แล้วครับ
- คันที่ 7 ผมถอย grand vitara ป้ายแดง ตอนนี้อายุ 6 ปี สภาพยังเนี้ยบครับ
- คันที่ 8 freed อายุตอนนี้ ก็3 ปีครับ ยังเนี้ยบเช่นกัน

ปล. ผมใช้รถแบบว่าไม่ได้ตั้งใจว่าจะใข้กี่ปีแล้วขายนะ ใช้ไปเรื่อย ๆ ดูแลมันให้ดีที่สุด มันก็อยู่กับเราได้นานครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

คุณพ่อผม ยังใช้เจ้า ไมตี้ X อยู่ขับลากรถไถลากของหนักทนทานมากๆ ซื้อมาตั้งแต่ปี 96 นี่ก็ 20 ปีแล้ว เปลี่ยนอะไหล่ที่ชำรุดตามสภาพอายุ
เครื่องยนก็เปลี่ยนฝาสูบไป ทีหนึ่งเห็นว่าเอาไปลากรถขึ้นเขาหม้อน้ำแห้ง เลยฝาสูบโก่ง ส่วนคุณแม่ผมใช้  Mazda 626 cronos อยู่อันนี้ก็เปลี่ยนประเก็บเครื่องไปเมื่อปีที่แล้วเพราะว่าน้ำมันเครื่องซึมๆ ซ่อมแอร์ ไป ทีหนึ่ง นอกนั้นก็ช่วงล่างซ่อมไปตามสภาพแต่ก็ไม่จุกจิกมากเพราะรถไม่ค่อยได้ขับเยอะ ส่วนมากจะจอด ขับไปแค่สองแสนกว่าๆ ครับ

อ่านแล้วน้ำตาซึม แต่ละคนใช้รถได้ยาวนานกันมากๆดูแลกันอย่างดี หันไปมองเจ้าถุงเงินถุงทองก็รักมันมากเลยครับ

ต้อนแรกผมก็คิดคนส่วนใหญ่เขาก็ใช้รถกันแค่ 4-5 เปลี่ยน แต่พออ่านแล้วก็ยังมีเพื่อนๆพี่ๆในนี้ที่เป็นเหมือนผมที่ใช้รถเกิน 10 ปีขี้นรู้สึกดีจัง