ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบครับว่าปกติใช้รถกันกี่ปีครับ แล้วรถที่ใช้ยาวนานที่สุดคือรุ่นไรกันบ้าง  (อ่าน 9344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
บ้านผมเก่าสุด d max ปี 2003 ครับ

ออฟไลน์ palma

AE 101-4AFE MT-5 speed ปี  พค. 1995

เครื่อง เกียร์ ล้อ เดิมๆ ทั้งหมด สภาพเดิมๆ

มือหนึ่ง ใช้อสองคนกับ ผบ.ทบ. สภาพดี
- ตัวถังไม่มีผุ
- ภายในเบาะไม่ขาด ไม่เลอะ ซีดเล็กน้อย
- จอดร่มตลอด นานๆตากแดดที
- เลข กม. 260xxx
- คอนโซลไม่แตกไม่ร้าว แบบรถสมัยนี้
- เก็บไว้ขับเล่น ไว้สอนลูกขับรถ ขับใช้ในเมืองใกล้ๆ ทางไกลก็ยังไหว 140 ขึ้นได้สบาย ตามสภาพเขา

** ความรู้สึกเวลาขับ ใช้สบายใจกว่ารถใหม่ๆสมัยนี้เยอะ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 13:39:02 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

MacH1

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
ของผม lancer ecar ครับ รถจด พ.ค 1993 ตอนนี้ก็เกือบๆ 23 ปีที่อยู่ในครอบครัวมา
เป็นรถที่อายกให้ใช้ต่อ สภาพตอนนี้เนี้ยบๆเหมือนใหม่ๆเลยครับ พ่อเป็นคนดูแลรถมากเลยยังได้สภาพนี้อยู่
เมื่อปีที่แล้วผมจึงเอาไปใส่แม็ TE37 ขอบ 17 มา ทำให้รถดูไม่แกเหมือนอายุครับ 555
ปล. ผมอายุ18ครับ รถคันนี้ซื้อป้ายแดงตั้งแต่ผมยังไม่เกิด
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ aunj

• **
toyota rt100 หน้าเบนซ์ ไม่รู้ปีไหน แต่ขายไปปี 2000
ไมตี้-X ปี 97 ขายไปตอนปี 2012 รวม 15 ปี
city zx ปี 07 ถึง 2016 รวม 9 ปี ตอนนี้ใช้ได้ดีอยู่

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
w123 230E เกือบ30ปี ที่อย่ด้วยกัน ยกให้ลุงไปตอนนี้ก็ยังเจอกันอย่สภาพยังดี
w126 500SEL เกือบ30ปี ที่อย่ด้วยกัน ขายให้คนรู้จักไปเมื่อกลางปีที่แล้ว
Jaguar XJ ปี76มั้ง คุณพ่อได้มือ2มา อย่ด้วยกันมา 25-26ปี ขายไปเมื่อ3ปีก่อน ทุกวันนี้ยังเห็นวิ่งวนๆอย่แถวบ้าน

ตอนนี้ W124 E280 21ปี ที่อย่ด้วยกัน สภาพยังเนี๊ยบ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger XLT 2.5 Turbo 4 ประตู 4*4 มีถุงลมคู่หน้า ABS ตัว 8 ช่อง ขายไปตอนอายุ 11 ปีกว่าๆ

ตอนนี้จะหามันคืนอยู่ ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว เอาไปแลกกับเฟียสต้ามา ตอนนี้อายุมันก็ 16 - 17 ปีละ ยังอยากซื้อคืนเสมอถ้าได้เจอนะ แต่ไม่เคยเจอเลย

มันเป็นรถที่ไม่เคยมีปัญหาหนักมาตลอดที่ใช้งาน มากสุดก็แอร์ไม่เย็น กับความร้อนขึ้นตอนกด 150 มาตลอดทาง (หลังๆได้แค่นั้นความเร็วสูงสุด)  ;D ;D

ตลอดที่ใช้มาเอาเข้าศูนย์เช็คระยะมาตลอด เป็นรถที่ตอนขายเค้าซื้อโดยไม่ลังเล คนที่ลังเลก็เจ้าของ (ไม่รู้จะขายทำไม) เคยชนครั้งเดียว ตอนแซงโดนกระบะ รู้สึกจะวีโก้โฉมแรก เป็นรถหลวง หักเข้ามาชนที่ประตูหน้าซ้าย เพราะไม่ดูหลัง อยากเลี้ยวก็เลี้ยว แถมเมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dubee

อ่านดูแล้ว
น่าชื่นชม คนรักรถ ครับ

ที่ตอบมามีทั้ง
รถยุโรป  Benz,BMW,Volvo,Jaguar,Fiat
รถญี่ปุ่น Toyota,Honda,Mitsubishi,Nissan

และที่ยังไม่ได้เข้ามาตอบอีกหลายยี่ห้อ เช่น Volk เต่า, Mazda แฟมมิเลีย ฯลฯ

ก็เลยทำให้คิดไปว่า คงจะ ทนทุกยี่ห้อ นั่นแหละ
ด้วยเหตุผล
รถจะรักเจ้าของ ไม่ทรยศ เสียกลางทาง
ถ้าเจ้าของรักรถ ซ่อมแซม ดูแลอย่างดี
นะครับ
 :)

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ผมเช็ครถตามระยะทุกๆหมื่นโล แต่ด้วยความเก่า เช่นปาเหลี่ยม เสียกลางทางบ่อยมากครับ ช่วงหลังว้อมมากกว่าใช้งานเลยต้องเริมมองดูรถใหม่ และแอคคอร์ทอีกคัน ระยะหลังๆซ้อมเครื่องเยอะมากครับ หมดไปเปนแสน เลยมานั่งคิดๆดูซ้อมเริ่มไม่คุ้มเลยขายจดครับ

ออฟไลน์ Auto

คันแรก ปาเจโร (ปาเหลี่ยม) เข้าประจำการ 2532 ปลดประจำการ 2557
คันที่สอง แอคคอร์ท ไฟท้ายสองก้อน เข้าประจำการ 2539 ปลดประจำการ 2556 เช่นกันครับ
(เปลี่ยนรถใหม่ยกล็อกเลยตอนปี 56 - 57 คันนึงจัดสวิฟท์ อีโคคาร์(มาใช้แทนแอคคอร์ท ไฟท้ายสองก้อน) และเรนเจอร์ (มาใช้แทนปาเจโร ปาเปลี่ยม))

นอกนั้นจำไม่ได้ละครับ จำได้เฉพาะที่ปลดประจำการไปล่าสุดเท่านั้นเองครับ
เจอคนเล่นปาเหลี่ยมแล้ว   เป็นรถ SUV  คันแรกที่ผมหลงใหลและชอบมากโดยเฉพาะสีน้ำเงินทูโทนสวยมากครับ  เป็นสายพานการผลิต SUV  รุ่นแรกในประเทศไทย   ทำงานครั้งแรกเมื่อเกือบ  17   ปีที่แล้วอยากได้มันมากเห็นเจ้าของจอดขายที่ฉะเชิงเทรา เจ้าของตั้งราคาไว้แพงมาก  ไม่มีเงินเพียงพอจะซื้อ แถมเครื่องน้ำแห้งเปลี่ยนเครื่องมาแล้วอีกด้วย เลยไม่ได้เป็นเจ้าของมัน      หลังจากนั้นก็ดูบ้างไม่ดูบ้างปาเจโรเหลี่ยมทุกวันนี้หาสภาพดีแทบไม่ได้แล้ว    แบบเดียวกับ LN106  ปัญหาคือส่วนใหญ่เจ้าของใช้ไม่รักษา  เจ้าของเองดูแลไม่ถึงด้วยอายุอานามที่เก่ามากแล้ว   จนวันนี้ในตลาดเปิดออกมาทีราคากับสภาพไม่ตรงกันเลย     แต่ราคามือ2 ปาเหลี่ยมสูงนะ    สูงกว่าปาเจโร โชกุนซะอีก  แต่สภาพรถไม่ถึงจริง ๆ   ทุกวันนี้หาปาเหลี่ยมสวยจัดคงไม่มีแล้วจริง ๆ   

ออฟไลน์ newclear

• Newbie
  • *
ใช้ Audi A6 c5 ตั้งแต่ปี 2000 พึ่งขายให้เพื่อนปี2015
นอกนั้นไม่เกิน8ปี

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ใช้คันข้างล่างนี่มาตั้งแต่สมัยเรียนปี 1
แต่ตัวรถนั้นจริงๆซื้อมาตั้งแต่ปี 1992 จดทะเบียน มีนาคม 1992 ส่วนตัวรถรับมาตั้งแต่ 16 กุมภาพันธ์
จำง่ายเพราะพ่อซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดแม่

จะขายไปสองสามรอบแล้วแต่ก็มีเหตุให้ขายไม่ได้ ทุกครั้งที่จะขายมันจะงอแง เช่นจู่ๆไฟหน้าเปิดไม่ติด
(ขั้วรีเลย์ละลาย) หรือครั้งล่าสุดก็ปะเก็นฝาสูบน่าจะแล่บ เพราะวาล์วน้ำเปิดแล้วน้ำดัน (แต่น้ำหม้อน้ำ
ยังไม่เป็นสีน้ำตาล) ตอนนี้จอดนิ่งๆไม่ได้ขับเลยมาตั้งแต่มีนาคม 2015 คิดว่าจะซ่อมให้วิ่งได้แล้ว
เอามันมาใช้ขับเล่นไปก่อน เพราะมันยังซิ่งได้ สภาพตัวถังไม่สวยแล้ว ขายไปก็ไม่คุ้ม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sakano

นานที่สุดของผมคือ NISSAN Cefiro A32 ปี 1999 ครับ

ตอนนี้ก็ยังใช้งานอยู่ เครื่องอึด นั่งสบายมากๆครับ

รถสมัยก่อนถ้าดูแลตามกำหนด ก็จะทนทานใช้งานได้ยาวนานครับ

เพราะยังไม่ค่อยมีระบบอิเลคโทรนิคให้มาเสียจุกจิก 

ตอนนี้พึ่งซื้อ camry มาเพิ่มใหม่อีกคัน

ก็ต้องดูกันต่อไปว่า จะทนทานเท่า ลุง cefiro หรือป่าว ^^

ออฟไลน์ muza

civic ตาโต ก่อนปี2000 อะครับ
เป็นหนึ่งในทุนเริ่มต้น ตอนเปิดร้าน ของพ่อ
ก็เลยทำใจขายทิ้งไม่ลงซักทีอะครับ
ทุกวันนี้ ก็ยังใช้งานได้ปกติ ไม่งอแงอะไรนะครับ

คันอื่นๆ หักค่าเสือม5 ปีหมดก็มักขายทิ้งนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Camry 2.4Q ACV30 ปี 2003 ขอพ่อผม
วิ่งไม่ถึงแสนสอง เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ยังกริ๊บๆ อัตราเร่ง
อัตราสิ้นเปลืองไม่ต่างจากตอน เห็นราคาในตลาดมือ 2 แล้ว ใช้ต่อจนพังไปเลยดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ aruyus

• Newbie
  • *
mazda mx-5 na ปี1994 เพิ่งไปกลับกรุงเทพ-หาดใหญ่มาเมื่อปีใหม่

ออฟไลน์ PunTam

Peugeot 405 GR ครับ ซื้อป้ายแดงมา จนตอนนี้ก็ยังอยู่ สีเดิมทั้งคัน มีรอยเฉี่ยวชนเล็กๆบ้าง และผุตามเวลานิดหน่อย อนาคตถ้ามีเงิน ก็คงซื้อรถอีกคัน และทำคันนี้เก็บใหม่ทั้งคันครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
กลับมาอ่านอีกรอบว๊าวๆ ปลื้มพี่แพนก็มาด้วย 55อ่านจากทุกๆคนผมรู้สึกว่ามันเลยจุดที่จาขายเขาออกไปแล้วอ่ะครับ

อยู่กันไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ จนกว่าจะไม่มีอะไหล่บนโลกนี้และถ้าไม่มีอะไหล่ก้จอดแกไว้อย่างงั้นแหละ 555

ออฟไลน์ Dubee

คันแรก ปาเจโร (ปาเหลี่ยม) เข้าประจำการ 2532 ปลดประจำการ 2557
คันที่สอง แอคคอร์ท ไฟท้ายสองก้อน เข้าประจำการ 2539 ปลดประจำการ 2556 เช่นกันครับ
(เปลี่ยนรถใหม่ยกล็อกเลยตอนปี 56 - 57 คันนึงจัดสวิฟท์ อีโคคาร์(มาใช้แทนแอคคอร์ท ไฟท้ายสองก้อน) และเรนเจอร์ (มาใช้แทนปาเจโร ปาเปลี่ยม))

นอกนั้นจำไม่ได้ละครับ จำได้เฉพาะที่ปลดประจำการไปล่าสุดเท่านั้นเองครับ
เจอคนเล่นปาเหลี่ยมแล้ว   เป็นรถ SUV  คันแรกที่ผมหลงใหลและชอบมากโดยเฉพาะสีน้ำเงินทูโทนสวยมากครับ  เป็นสายพานการผลิต SUV  รุ่นแรกในประเทศไทย   ทำงานครั้งแรกเมื่อเกือบ  17   ปีที่แล้วอยากได้มันมากเห็นเจ้าของจอดขายที่ฉะเชิงเทรา เจ้าของตั้งราคาไว้แพงมาก  ไม่มีเงินเพียงพอจะซื้อ แถมเครื่องน้ำแห้งเปลี่ยนเครื่องมาแล้วอีกด้วย เลยไม่ได้เป็นเจ้าของมัน      หลังจากนั้นก็ดูบ้างไม่ดูบ้างปาเจโรเหลี่ยมทุกวันนี้หาสภาพดีแทบไม่ได้แล้ว    แบบเดียวกับ LN106  ปัญหาคือส่วนใหญ่เจ้าของใช้ไม่รักษา  เจ้าของเองดูแลไม่ถึงด้วยอายุอานามที่เก่ามากแล้ว   จนวันนี้ในตลาดเปิดออกมาทีราคากับสภาพไม่ตรงกันเลย     แต่ราคามือ2 ปาเหลี่ยมสูงนะ    สูงกว่าปาเจโร โชกุนซะอีก  แต่สภาพรถไม่ถึงจริง ๆ   ทุกวันนี้หาปาเหลี่ยมสวยจัดคงไม่มีแล้วจริง ๆ   

ใช่ครับ ต้องบำรุงรักษาจริงๆ อย่างผมนี่เช็คทุกๆ 6 เดือน แต่มันก็ยังเสื่อมตามกาลเวลา ก่อนขายไปมีปัญหาตรงไดชาร์จสามวันดีสี่วันไข้ และเกียร์ 4WD เข้าไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้ใช้งานมานาน ซันรูฟก็พังอีก นี่ขายไปยังเสียดายเลยครับ ถ้ามีเงินจะบูรณะยกคันละเก็บไว้ แต่นี่จำเป็นต้องขายเพราะดูแล้วถ้าบูรณะยกคันคชจ.บานตะไทแน่ๆครับ

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
ของบ้านผมนี่ ณ ตอนนี้ Toyota Corolla Altis 1.8G หน้าหมูตัวแรก จดทะเบียนกลางปี 43 ปัจจุบันยังโอเค ยกเครื่องไปแล้วรอบนึง ราคาขายต่อยังโอเคอยู่เลย ขนาดวิ่งเกือบ 300000 แล้วครับ
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team

ออฟไลน์ SaTanWaY

• Newbie
  • *
City Type Z Exi Smart (MT) ปี 2002 ตัวสุดท้ายก่อนเป็นรุ่นแมลงสาป
ประมาณ 14 ปีได้ครับ ได้รับมรดกจากแม่ครับ ตอนแม่ยกให้ประมาณปี 2552 เข็มไมล์ที่แม่ขับแค่ 3 หมื่นนิด ๆ ขับน้อยมาก ๆ แม่ใช้ตั้งแต่ออกป้ายแดง ปี 02 - 09  (แม่ใช้ทุกวันนะครับไปกลับโรงเรียนประมาณ 7 กิโล)
ปัจจุบันนี้ผมก็ยังใช้คันนี้ครับจับติด  LPG เลย ปัจจุบันเข็มไมล์ แสนห้าแล้วครับ เคยเปลี่ยนหม้อน้ำกับคอมแอร์อย่างละครั้งครับ ช่วงล่างตอนนี้เริ่มไปหมดแล้วเพราะทางที่ผมขับมาทำงาน(ไป-กลับ 70 โล)ตั้งแต่แม่ยกให้ แย่มากครับขุรขระตลอดเส้นทางชนิดว่าช่วงล่างรถกระบะของเพื่อนร่วมงานยังพัง ของผมคงจะไม่เหลือ แต่ก็สงสารรถนะครับ ทางมันไม่ดีจริง ๆ จะซื้อรถใหม่ก็คงช่วงล่างพังเหมือนกัน จะขายก็เสียดายเพราะราคาต่ำมาก สภาพโดยรวมภายนอกยังสวยอยู่ครับ ไม่ผุ สนิมไม่มี  ก็คงต้องทนใช้ต่อไปครับ จะเปลี่ยนพวกช่วงล่างก็เสียดายเพราะต้องขับเส้นทางเดิม จะซื้อใหม่ก็ยังไม่อยากเป็นหนี้ คิดว่าจะใช้ไปเรื่อย ๆ แหละครับ ผูกพันธ์กับคันนี้แล้ว  :'(

ออฟไลน์ Mr.K

• **
อีซูซุมังกรทอง SLX ครับ ปี 2540 ใช้มาจนถึงปัจจุบันไมล์ 3 แสนกว่าๆ แล้ว ยังวิ่งดีอยู่เลย และใช้ขับไป-กลับ เชียงใหม่-ภูเก็ต มาแล้วประมาณสิบรอบไม่เคยเสียกลางทางแม้แต่ครั้งเดียว (มียางระเบิดกลางทางแค่ครั้งเดียวเพราะพ่อลืมเช็คลมยางก่อนออก)

ผมเคยเอาไปขับแล้วอยู่ๆ พัดลมหม้อน้ำหลุด แต่ก็ยังขับต่อได้ (สภาพพัดลมหม้อน้ำหลุดออกมาแบบนั้นแหละ) จนถึงบ้าน น้าที่เป็นหัวหน้าช่างของอีซูซุเลิกงานมาแวะซ่อมให้ที่บ้าน เห็นเอาฆ้อนทุบๆๆแล้วก็เปลียนอะไรซักอย่างนี่แหละ เสียค่าซ่อมแค่ 100 บาท ใช้ได้เหมือนเดิมจนถึงทุกวันนี้...เป็นรถที่ถึกทนจริงๆ ซ่อมถูกด้วย

หลายๆครั้งกะว่าจะเอาไปขายหรือเทิร์นเป็น D-Max ใหม่ แต่ทุกครั้งคิดไปคิดมาก็นึกถึงความดีของมัน (ประหยัดน้ำมัน+ทนถึก+ซ่อมถูกสุดๆ) เสียดาย ขายไม่ลงซักกะที  5555+

ออฟไลน์ csamabat

ถ้านานสุดในบ้าน คง Mazda cronos ปี1993  คับ รถคุณย่า ใช้มาถึงปี2009 ก็ขายไป ไมล์ 27xxxx กม  ใช้ดี ใช้ทน ยกเครื่อง จาก2.0 มาเปน 1.8 เพราะคุณปู่เอาไปขับน้ำแห้ง เครื่องพัง  รถทนมาก ครับ ไม่จุกจิกเลย ไม่ได้เข้า0 ด้วย แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ

แต่ที่ขายไป เพราะ จานจ่ายพังและหาเซียงกงยาก และคุณย่าอายุมาก  ผมเลยยุให้ขายซะ   รถมันหลายปี เก็บไปก็ ราคาลงไปซะปล่าวๆ เลยขายไปได้ 98000 บาท ตอนนั้นครับ

รถพ่อและผมเปลี่ยนกันบ่อย ชอบเล่นรถ อิอิ ขับแค่ ปีสองปีก็ขาย  e30 เคยใช้ 4 คัน e36  2 คัน  ปาเหลี่ยมของพ่อ 3 คัน   ขายสลับไปมา อะครับ  พอคิดถึงก็หามาใช้  เราดูแลดี คนขอซื้อก็ขาย ราคาไม่ร่วงดี ^^อีกอย่างวิ่งเยอะขายได้ราคาก็ปล่อย เคยเอา ae101 มาใช้ราวๆ2ปี วิ่งไปแสนห้าหมื่นโล  รวมไมล์เดิมอีกยิ่งเยอะ กลับขายได้ราคาเท่าที่ซื้อมา

แต่ปัจจุบัน ให้พ่อมาใช้ crv g1 ได้3  ปีละ แลเขาจะชอบมาก   เลยใช้หลายปีเลย   ส่วนผม ก็ ลองรถใหม่ป้ายแดงบ้าง attrage  ใช้นานสุดเลย จะ3ปีเกือบแสนโล กะใช้เรื่อยๆ ครับ   เศรษฐกิจไม่ดี ขี้เกียจเปลี่ยรรถถี้ๆแบบเมื่อก่อนแล้ว  แต่ซักวันก็คงขาย  ของมันเป็นไปตามกาลเวลา  ถ้าเก็บไว้ไม่ได้ใช้ขายดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2016, 19:36:00 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Asklepios

• **
Peugeot 505 รถธนาคารกรุงเทพครับ รถจดปี 1994 ผมซื้อมาตอนปี 2005 ปัจจุบันก็ใช้มาจะ 11 ปีล่ะ แต่ถ้านับอายุรถจริงๆก็จะ 22 ปีล่ะ

ออฟไลน์ ttcl

" อยากทราบครับว่าปกติใช้รถกันกี่ปีครับ "
ผมวัยกลางคน เลยวัยรุ่นมานานมากแล้ว ใช้เกิน 5 ปีทุกคันครับ

" แล้วรถที่เคยใช้หรือครอบครองที่ใช้ยาวนานที่สุดของเพื่อนๆคือรุ่นไร "
- volk เต่า ซื้อมือสองมาเมื่อปี 1994 ตอนนี้ก็จะ 22 ปีแล้ว แล้วเวลาการครอบครองก็คงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพราะไม่กะจะขายครับ
- w107 ซื้อมือสองมาเมื่อปี 1996 ตอนนี้ก็จะ 20 ปีแล้ว (ราคาตอนนั้นถูกกว่าตอนนี้อีก) ไม่กะจะขายเช่นกัน

" แล้วชอบรุ่นนั้นเพราะอะไรครับ "
ชอบที่รูปทรงครับ
ถ้า volk เต่ามีข้อดีอีกอย่างคือขับแล้วผู้คนที่ได้พบเห็นไม่เกิดความรู้สึกอิจฉาริษยาในใจ