ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ i-stop จริงๆแล้วเหมาะกับถนนกรุงเทพหรือไม่ครับ  (อ่าน 30930 ครั้ง)

ออฟไลน์ woraseth23

• Newbie
  • *
ผมมีโอกาสได้ลองขับ C200 W205 ซึ่งมีระบบ i-stop ในสภาพถนนที่รถติดในกรุงเทพฯ
ทุกครั้งที่รถขยับ (แม้จะสั้นๆ) เครื่องยนต์ติดๆดับๆ ตลอดเวลา ทนไม่ไหวจนต้องปิด i-stop ทิ้งครับ

อยากทราบว่าพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรกับการใช้ระบบ i-stop นี้ในถนนกรุงเทพฯครับ
- มีใครเปิดใช้งาน / ปิดใช้งานบ้างครับ
- ระยะยาวเครื่องยนต์หรือชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องจะพังง่ายกว่าปกติไหมครับ
- จริงๆแล้วระบบนี้เหมาะกับถนนเมืองไทยรึเปล่าครับ
คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 22:12:40 โดย woraseth23 »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้าของมาสด้าเหมาะแน่ๆ ครับ เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม แล้วก็ไม่ดับถ้าเราไม่เหยียบเบรคสุด ถือว่าฉลาด ถ้ายี่ห้ออื่นไม่ทราบ แต่ของ Nissan นี่โง่มาก ไม่เหมาะกับทุกที่บนโลกใบนี้ รถนิ่งปั๊บ ดับเลย รำคาญ ต้องปิดตลอด

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
พอรถหยุดดับทันที รำคาญมาก ปิดตลอด BMW f30

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ปิดตลอดครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Alcatraz

น้ำมันราคาแบบนี้ ปิดไปแถอะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ไม่เหมาะ และ ระยะหลังปิดตลอดครับ
นอกจากรำคาญแล้ว ยังอันตรายด้วย

เคยใช้แล้ว ...
ตอนกลับรถ  หักพวงมาลัย  เหยียบเบรค
รถดับกึก  พวงมาลัยหนัก  รถค้างแหง็ก
เสียวตูดมาก

ออฟไลน์ pony

เคยใช้ Almera สั้นๆอยู่ช่วงนึงครับ เครื่องดับบ่อยจนรำคาญบางทีกลับรถ / ถอยตั้งลำก็ดับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมใช้CX-5 มันจะมี2จังหวะนะครับ 1.เหยียบเบรคสุด หรือเข้าN ถึงจะดับ 2.ถ้าเหยียบเบรคไม่สุดก็ไม่ดับ หรือไม่เข้า N ก็ไม่ดับ

ไม่รูว่ายี่ห้ออื่นๆเป็นแบบนี้หรือป่าวครับ?
เท่าที่ใช้ก็โอเค เเต่ถ้าไหลๆหยุดๆก็ปิดเหมือนกันครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เมืองไทย เมืองร้อน ไม่เหมาะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Jazz Hybrid ก็ทำงานโง่ๆครับ แถมปิดไม่ได้ด้วย แต่ขับๆไปก็ชินครับ พอเปลี่ยนไปขับรถคันอื่นที่ไม่มีนี่แอบไม่ชินครับ

ออฟไลน์ rotaryman

เคยเช่านิสสันอัลมีร่าน่ารำคาญอย่างที่ คห.บนว่าจริงๆครับ ผมว่าจังหวะปล่อยเบรคแล้วออกตัวนี่มีเสียวเลยว่าจะทิ่มตูดคันหน้าเพราะจังหวะมันสตาทถ้ากะจังหวะคันเร่งไม่ดีมีพุ่งแน่ๆครับ แนะนำให้ปิดเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

ไม่เหมาะ และ ระยะหลังปิดตลอดครับ
นอกจากรำคาญแล้ว ยังอันตรายด้วย

ตอนกลับรถ  หักพวงมาลัย  เหยียบเบรค
รถดับกึก  พวงมาลัยหนัก  รถค้างแหง็ก
เสียวตูดมาก

อันตรายเยครับแบนี้ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ AkE

ผมพึ่งรู้นะเนี่ยว่าของมาสด้าฉลาดแบบนั้น แบบนี้ดีนะครับแต่ที่เหลือผมว่าไม่เหมาะกับไทยครับ BMW MB Porsches ผมลองขับมาน่ารำคาญมาก

ครับ ที่ยุโรปกับญี่ปุ่นมันอาจจะเวิคเพราะการรถติดของเค้าเป็นการติดไฟแดงหรือให้คนข้ามซะมากกว่าแต่ประเทศเราเป็นรถติดแบบขยับไปเรื่อยๆ

สลับจอดเครื่องยนต์ติดๆดับๆไม่รู้กี่ครั้ง ยังไงมันก้ขัดกับเรื่องที่ไหนว่าติดเครื่องดับเครื่องบ่อยๆไม่ดี กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ผมขึ้นขับรถที่มีระบบนี้ผมจะ

ปิดทุกครั้งยกเว้นขับทางไกลรถไม่ติดอันนี้ไม่ซีเรียส ส่วนรถที่ไม่มีปุ่มปิดนี่งานเข้าเลยคงต้องชินไปเองจริงๆ รถไฮบริดเท่านั้นอะครับที่ทำได้เพราะมันออกแบบให้ทำแบบนั้นอยู่แล้วเครื่องยนต์ก้เหมือนออกแบบมาให้ติดๆดับๆได้ดีกว่า น่าจะโอเคกว่าครับ

ออฟไลน์ Benzecar

• **
ไม่เหมาะครับ เคยอยากได้ระบบนี้ พอได้ใช้จริงเกลียดไปเลยครับ กดปิดตลอด
ถ้าเลือกได้คงตัดระบบนี้ทิ้งอย่างแรก (F30)
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ the kit

ไม่เหมาะเลย
พอระบบทำงาน แอร์ก็เย็นแต่ลม เย็นจางๆ (BMW X1 รถเพื่อน)
มันดับๆ ติดๆ น่ากลัวไดสตาร์ทจะเสียเร็ว
"Make It Count"

ออฟไลน์ NavaneS

ถ้าการจราจรติด กระดึ๊บๆไม่เหมาะ มันดับตลอด..

แต่ถ้านานๆติดไฟแดงที แล้วผ่านทีเดียว วิ่งยาวๆต่อ ผมว่าโอเคนะครับ ช่วยลดมลพิษในอากาศได้ไม่มากก้อน้อย

แต่สรุป ตอนนี้ปิดครับ เพราะรถติดตลอด มันก้อจะดับตลอดเช่นกัน
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ joeyote

ผมใช้ Mazda2 Diesel ทุกครั้งที่สตารืทเครื่อง

ก็ย้ายมากดปุ่มปิด i-Stop ทุกครั้งครับ
มาดับๆติดๆ กลัวไดสตาร์ทจะไปก่อนเลยครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ joeyote

เสียวตูดมาก

อันตรายเยครับแบนี้ :'( :'( :'(

เงื่อนไข i-Stop ของมาสด้า จะต่างออกไปครับ ถ้าล้อไม่ตั้งตรง และไม่อยู่บนพื้นราบ i-Stop จะไม่ทำงานครับ
ถือว่า Safety ใช้ได้
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ kris-lack

ถ้าของมาสด้าเหมาะแน่ๆ ครับ เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม แล้วก็ไม่ดับถ้าเราไม่เหยียบเบรคสุด ถือว่าฉลาด ถ้ายี่ห้ออื่นไม่ทราบ แต่ของ Nissan นี่โง่มาก ไม่เหมาะกับทุกที่บนโลกใบนี้ รถนิ่งปั๊บ ดับเลย รำคาญ ต้องปิดตลอด
+ คอมเมนต์ได้โดนใจคนใช้อัลเมร่ามาก

ออฟไลน์ chaithawat

อัลเมร่ายังดีนะครับดับช้ากว่าอึดใจนึง หรือบางทีต้องรอซํกพักมันถึงดับ หรือเหยียบแบบไม่สุดไว้ตอนรถเคลื่อนช้าๆมันก็ไม่ดับนะแต่บีเอ็มดับเลย ผมว่ามันฉลาดมากเลยนะ   บีเอ็มนี่แค่เบรคสุดก็ดับทันทีไวมากๆ  โคตรเซงเลย จะกลับรถแม่งก็ดับ รถจะชนเอาอะ บางทีไปใกล้ๆแยกทีไรกลัวทุกที ต้องรีบมองว่ากดยกเลิกรึป่าว บางทีกดยกเลิกตอนต่อๆท้ายรอกลับไปโดนปุ่มสตาร์ทรถดับเข้าเกียร์pเองหน้าทิ่มซิครับเกียร์จะพังรึป่าวไม่รู้ รถคันหลังเบรคหัวทิ่มจะชนท้ายเอาอีก  โห่ระบบเฮงซวยแบบนี้ติดมาหาพระแสงด้ามยาวทำไม น้ำมันลิตรละยี่สิบติดเครื่องได้เป็นชั่วโมงเฮ้อ...บ่นหน่อยเหอะ
ถ้าเป็นอัลเมร่าผมกลับชอบนะใช้ตลอดเลย เพราะ อะไหล่ไดชาร์ท ไดสตาร์ท คอมแอร์ถูกๆแบตลูกแค่พันสองพันจะเจ้งเร็วอีกซักปีก็ช่างหัวมัน  รำคาญรถสามสูบมันสั่นตอนเดินเบาเลยดับเครื่องดีกว่า

ออฟไลน์ muza

ผมปิดตลอด
รถ ดีเซล Start ที่มัน รู้สึกนิดๆ อะครับ ว่า Start
ไม่ได้ เงียบๆ แบบ ไฮบริด อะครับ

ออฟไลน์ TonSL65

• **
ปิดเกือบตลอดคับ ยกเว้นตอนเราติดไฟแดงที่เวลามากพอให้ระบบทำงานได้ เต็มที่ไม่เกิน 1 นาทีกว่า ถ้าใช้แอร์ ถ้าวิทยุด้วยก้อจะสั้นลงไปอีก แต่ถ้าไม่ใช้ทั้งแอร์ และวิทยุจะได้เต็มที่ 2 นาทีกว่าคับๆ จำหน่วยวินาทีไม่ได้ ถึงจะยอมเปิดระบบคับ แม้มันจะมี 2 สเต็ปก้อตามที่จะให้ระบบทำงาน ต้องเหยียบเบรคเยอะถึงจะทำงาน เหยียบไม่เยอะไม่ทำงาน แต่ใช้ในเมืองบางทีกะไม่ได้ว่าเราจะเหยียบแรงเหยียบเบา สังเกตรอบข้างเวลาเครื่องดับ แล้วสตาร์ทใหม่คนชอบมองกัน เพราะเสียงเครื่องดัง ผมเองยังตกใจตอนใหม่ๆ 555+ (New Fortuner ครับ)
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ ps000000

่ค่ายรถทำมาเพื่ออะไร ผมนี่ งง

ออฟไลน์ NoName__???

ไม่เหมาะกับเมืองไทย

ออฟไลน์ HHHsung

่ค่ายรถทำมาเพื่ออะไร ผมนี่ งง

เพื่อลดตัวเลขค่า CO2 จากมาตรฐาน ECO sticker งัยครับ

ส่วนใหญ่ CO2 มันลดในช่วงการทดสอบ ในเมือง ที่วิ่งๆ หยุดๆ แน่หล่ะ ดับเครื่อง CO2 จะออกมาได้งัย

ถ้าดุวิธีจากการทดสอบ มันลดไม่เยอะหรอกครับ 1-2 % เท่านั้นเอง

ดังนั้นถ้ารถคันไหนค่า CO2 เกินเกณฑ์นิดหน่อยตืด i stop แล้วก็ต่ำกว่าเกณฑ์

สรุปง่ายๆว่า เป็นปุ่มแหกตาครับ เพราะในทางปฏิบัติคงรำคาญจนต้อง Disable มันไป

ซึ่งก็ทำให้รถคันนี้ ไม่ได้ช่วยลดมลพิษจริง อย่างที่ภาครัฐผลักดัน เอวัง ด้วยประการะฉะนี้

ปล. อ้างอิงการทดสอบ http://www.car.go.th/Content/pdf/ecoPollutionV2.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2016, 11:37:31 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ beebird

ปิดตลอดเช่นกันครับ CX-5 และอีกคันที่บ้าน Mazda2-D ก็กดปิดทุกครั้งที่สตาร์ทรถครับ จะมีเปิดบ้างตอนไปตจว.ครับ ไม่ได้ดับบ่อยนัก

ออฟไลน์ maggie

กดปิดระบบนี้ทุกครั้งที่ใช้รถเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ผมใช้ almera อยู่ เปิด-ปิดระบบดูที่สภาพการจราจรเป็นหลักครับ ติดเยอะก็ปิดระบบ โล่งๆหน่อยก็เปิดระบบ ถ้าไม่ทันใจก็หักพวงมาลัยนิดนึงเครื่องก็ติด

ออฟไลน์ Volta

Fortuner ใหม่ก็ดับง่ายจนน่ารำคาญครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ aunj

• **
Almera ออกจากศูนย์มาเจอ U-turn แล้วดับ เหวอเลย
หลังจากนั้นมา ปิดตลอดครับ