ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเด็ก คุณเกิดมาได้นั่งรถอะไร/เติบโตมาในรถอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 17113 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) คันนี้ครับ เป็น Daihutsu กะบะ เล็กๆ พ่อซื้อมือสี่หรือมือห้าก็ไม่รู้ พื้นรถก็ผุ ถังน้ำมันก็ต้องใช้
     กระป๋องน้ำมันเครื่องใส่น้ำมันเบนซินที่ละสิบาท แขวนไว้ที่เบรคมือ เวลาเติมน้ำมันก็ถอดสาย
     แล้วก็เอากระป๋องให้เขาเติมน้ำมัน ที่ปัดน้ำฝนใช้ไม่ได้ ไม่ มีแอร์ ไฟเลี้ยวใช้ไม่ได้ ไฟหน้าติดดวงเดียว
     ผมจำความได้ประมาณปี 2522 บรรทุกพี่น้องรวม 5 คน พ่อกับแม่ต่างหากครับ แต่สนุกดีครับ

ผมยังไม่รู้เลยว่ามันรุ่นอะไร รบกวนผู้รู้บอกทีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
กระทู้ดักแก่ชัดๆ RT100>244GL>Champ II>W124

พ่อผมอายุ70ละ แกใช้รถมาทั้งหมดเท่าเนี้ย  ส่วนผมเพิ่ง36เปลี่ยนรถไปแล้วเยอะกว่าแกใช้มาทั้งชีวิต

ออฟไลน์ tubtup

ตั้งแต่จำความได้ก็นั่งอยู่ใน Mazda Thunder หัดขับรถก็ใช้คันนี้ สอบใบขับขี่ก็ใช้คันนี้(พวงมาลัยเพาเยอร์ เยอร์เอา) เอามาใช้ช่วงทำ project จบก็คันนี้
ขับรถห่ามๆ ครั้งแรกก็คันนี้ ตอนนี้ก็ยังอยู่ อายุ 26 ปีแล้ว พ่อเอาไว้ขับไปสวน และจะใช้จนรถหมดอายุหล่ะครับ

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
จำได้สมัยเด็กโตมากับ Mitsubishi Pajero ของคุณพ่อครับ ก่อนเปลี่ยนมาเป็น Toyota Prodo แล้วก็มี 318i e46 ของคุณแม่ และมี VW caravelle อีกคัน จพได้ช่วงนั้นชีวิตสบายมากครับ จนวันนึงจำได้ช่วงม.ต้น ที่บ้านธุรกิจมีปัญหาครับ ต้องขายรถทุกคัน เหลือ Vigo ไว้ทำงานคันเดียว พูดแล้วก็คิดถึงครับ :)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ PREM

แรกจำความได้เลยก็ Lancer 1.5 GLX โฉมเดียวกับ Champ สีเขียว ไมล์ดิจิตอล + Lancer E-Car 1993 1.5 GLX เกียร์ธรรมดา คัน E-Car นี่ซื้อพร้อมๆ กับผมเกิดเลย
คันเขียวทะเบียน 7ธ ผมตั้งชื่อเจ้าธ.ธง ส่วนคัน E-Car ทะเบียน 2ฮ ผมเลยเรียกเจ้าฮ.นกฮูก

ปี 98 พ่อขาย Lancer คันเขียวไป ออก Cefiro A32 20G ตอนนั้นอยู่อ.2 วันแรกที่พ่อขับมารับตื่นเต้นมากนั่งเฝ้าอยู่สนามเด็กเล่น พอเห็น Cefiro ป้ายแดงวิ่งเข้ามาผมวิ่งไปรอเลยครูไม่ต้องตาม 5555
หลังจากนั้น Cefiro ก็เป็นคันหลักในการพาไปเที่ยวทั้งครอบครัวอยู่ช่วงหนึ่ง จำภาพตัวเองนั่งเบาะหลังฟังเทป Bee Gees ที่พ่อชอบเปิดเวลาไปเที่ยวตจว.ได้เลย จนทุกวันนี้เวลาผมขับรถทางไกลก็ชอบฟัง Bee Gees
จุดเริ่มต้นที่บ้ารถก็เพราะคันนี้ หัดขับก็หัดคันนี้ แอบซิ่งครั้งแรกก็คันนี้ ใช้อยู่ 15 ปี ปี 2013 ยกให้ปู่ไปใช้ต่อครับ ทุกวันนี้ยังเจอหน้ากันอยู่เวลาไปเยี่ยมปู่

ปี 01 ขายแลนเซอร์ฮ.นกฮูกไปซื้อไทยรุ่ง Grand Adventure 3.0 ช่วงนั้นช่วงพีคของการท่องเที่ยวของครอบครัวผม รถใหญ่นั่งได้ 7 คนขนญาติไปเที่ยวทั่วไทย ไปกางเต้นท์ขึ้นดอย ฯลฯ
แต่รถคันนี้โชคร้ายโดนชนหนัก 2 ครั้ง ซ่อมแล้วไม่ดีเหมือนเดิม พอปี 2009 พ่อจึงขายไปออก Teana J32 เหตุสำคัญที่ซื้อ J32 เพราะความประทับใจใน A32 ด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ muying

คันนี้ครับ ;D

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
รถที่ผมเคยนั่ง/เติบโตมา ตั้งแต่เกิดจนปัจจุบัน

1974 Fiat 125 สีดำ - (ของตา) - ตอนนี้อยู่ที่ซากรถแล้ว
1982 Jaguar XJ6 4.2 สีเขียวแก่ (ของตา) - ขายไปแล้ว
1993 Mitsubishi Lancer สีฟ้า ท้ายฮอทดอก (ของแม่, คันแรกในชีวิตของผม) - ขายไปแล้ว
1994 Mitsubishi Pajero สีน้ำเงิน (ของยาย) - ขายไปแล้ว
1996 Mercedes-Benz S-Class สีเทาแก่ (W140, S280) (ของยาย) - ขายไปแล้ว
1998 Nissan Elgrand สีเงิน (ของยาย) - ขายไปแล้ว
2002 Honda CR-V สีเงิน (ของแม่) - ขายไปแล้ว
2003 Honda Jazz สีดำ (ของแม่) - ขายไปแล้ว
2005 Honda Accord สีทอง (ของแม่) - ขายไปแล้ว
2008 Mercedes-Benz E-Class สีเงิน (W211 E240 2.6) (ของยาย) - ขายไปแล้ว
2009 Hummer H3 สีดำ (ของน้า) - ขายไปแล้ว

ปัจจุบัน ครอบครัวและญาติของผมมีรถดังนี้

1994 Mercedes-Benz E-Class (W124 E220) สีฟ้า-เทา (ของพ่อ)
1994 Jeep Cherokee (XJ, 4.0 ลิตร) สีดำ (ของอา) - ยังอยู่ แต่ไม่ได้ขับแล้ว
1998 Mercedes-Benz V-Class สีเงิน (V230, ของอา) - ยังอยู่ แต่ไม่ได้ขับแล้ว
2004 Toyota Wish สีทอง (ของอา)
2005 Toyota Fortuner สีเทา (ของอา)
2005 Mercedes-Benz CLK 200 เปิดประทุน สีน้ำเงินเข้ม (ของอา)
2010 Honda Accord สีขาว (ของแม่)
2011 Mercedes-Benz E-Class (E250 CGI) สีขาว (ของตา)
2011 Isuzu D-Max สีขาว (ของตา)
2013 Isuzu Mu-X สีดำ (ของตา)
2013 Mercedes-Benz Sprinter สีน้ำเงิน (รถทัวร์ส่วนตัว ของอา)
2014 Toyota Vellfire สีขาว (ของตา)
2014 Mini Countryman สีขาว (ของน้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 18:28:12 โดย ohm1996 »

ออฟไลน์ Jimbo

• **
เริ่มด้วย fiat 125 นั้งตั้งแต่ออกจากโรงพยาบาลวันที่ตัวเองเกิด  นั่งได้อยู่เกือบ 10 ปี

ต่อด้วย Peugeot 305 เป็นรถป้ายแดงคันแรกของที่บ้านและผมได้ช่วยเลือกด้วยตอนนั้น  ขับรถเป็นคันแรกก็คันนี้  ใช้ได้อยู่ 10 ปีก็ขายไปครับ เป็นรถคันนึงที่ชอบช่วงล่างกับทรงเบาะนั้งด้านหน้ามากครับ  แต่ข้อเสียเลยคือแอร์ไม่ค่อยเย็น  กับชอบโดนขโมยยางอะไหล่ประจำเพราะมันห้อยด้านล่าง

จากนั้นก็มี  Toyota Corona ปี 2536 เครื่อง 2.0 auto เจ้านี้ทนถึกมากปัจจุบันปี 59 น้าผมก็ยังใช้มันอยู่ครับถึงแม้จะชนมาแล้วรอบคัน แต่มันก็ยังขับได้ดี  เคยเครื่องร้อนจน heat  แค่นั้นเองครับ

คันต่อมา civic ตาโตแถวๆ 2540 เกียร์ธรรมดาคันสุดท้ายในบ้านและเป็น vtec  คันนี้ได้ขับบ่อยหน่อย ใช้จีบสาวด้วย แต่มาไวไปไวครับซัก 5 ปีได้ และหลังจากขายไปหลายปียังมีโอกาสได้วิ่งเจอบนถนน 2 ครั้ง

คันต่อมา cr-v 2002 นี่ก็อยู่นานเหมือนกันตอนนี้ก็ยังไม่ขายครับ  เดือนที่แล้วยังวิ่ง เชียงใหม่ หาดใหญ่ สบายๆ อะไหล่ทั่วไปก็มีครบ ขนของหนักๆจักรยานก็สบายๆ เสียแค่กินน้ำมันไปหน่อย

คันต่อมา civic 2.0 2007  รถที่ซื้อด้วยตัวเองคันแรกหลังจากเริ่มทำงาน  รถที่ไปไหนมาไหนกับแฟนมากที่สุดจนแต่งงานกัน ใช้ 3 ปีวิ่งไปแสนกว่า  ขายไป 7 แสน  ราคาขายต่อพอไหว

คันต่อมาจากความชอบสมัยเด็ก  s280 ME 140  เป็นรถที่ผมคิดถึงและเสียดายที่สุดแล้วที่ขายไป  หลังจากทำช่วงล่างเป็นรถที่ผมชอบมากๆ ขับง่าย  เจอเนินสะดุดก็รูดเลยสบายๆ เติม E10 ได้แล้วปีท้าย แต่ใช้อยู่ปีเดียวก็ขายไปเพราะแค่กิเลสอยากได้ป้ายแดง  และเป็นรถที่ลงขายเร็วไม่เกินครึ่งชั่วโมงขายได้เลย

คันปัจจุบันและกำลังจะเป็นอดีต  camry 2.5 hv 2012  นั่งสบาย แรงมาก ขับดี ประหยัด แต่เนื่องจากสมาชิกในครอบครัวมี 6 รวมพี่เลี้ยงทุกอย่างเลยยากทันทีถ้าไปกันหมด กับราคา hybrid ที่ลงเร็วมากปีละ 2 แสนกว่า ก็เลยจำใจและเสียดายที่ต้องปล่อยเธอไป

คันในอนาคตอันใกล้  alphard 2009 3.5  ทุกคนชอบใจมาก ได้ใช้ครบทุกที่นั่งซะที  กำลังรอรับรถอีก 1-2 อาทิตย์ครับ
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ตอนเด็กๆบ้านผมไม่ค่อยมีตังค์ครับ พ่อมีจักรยานอยูคันนึงปั่นไปส่งผมที่โรงเรียนทุกวัน

:) :) :)

ออฟไลน์ Tan Int

ตอนเกิดรู้สึกว่าจะมีรถ Mighty-X แต่แม่ไม่มีเงินเลี้ยงผมเลยต้องขายไป (เกิดมาก็เป็นภาระเลย 5555)
2 ขวบจนถึง 10 ขวบเป็นรถ Jeep CJ7 เก่าๆแซงสองแถวที่บ้านไม่ได้ คันนี้ยังอยู่และก็ยังวิ่งได้อย่างทุลักทุเลแค่พอไปจ่ายตลาด
10-12 เป็น Corolla สามห่วง 1.6 คันนี้รักมากแต่โดนยึด
12-14 Vigo รุ่นแรก ยืมน้ามาใช้ปีกว่าและคืนแล้ว
14-18 Corolla Altis CNG ตอนนี้ขายไปด้วยความจำเป็น

จะว่าไปเป็นอาถรรพ์อะไรไม่รู้เหมือนกัน ซื้อรถใหม่ทีไรอยู่กันได้ไม่ค่อยเกิน 3-4 ปี
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ madboy

รถคันแรกของพ่อเลย เป็น sunny น่าจะตัว 210 coupe ซื้อมือสองมา ยังได้นั่งไปโรงเรียนเป็นประจำ แล้วก็มี มาสด้า 323 ในยุคนั้นมาเพิ่มทีหลัง

ถัดมาก็เป็น bluebird u12 เลยและขาย 2 คันก่อนหน้าไป คันนี้ก็ยังอยู่เป็นมรดกจนถึงทุกวันนี้ 29 ขวบเข้าไปแล้ว

มานั่งคิดทีหลังก็ เสียดายซันนี่คันนั้นชิบหายเลยครับ   ;D

ออฟไลน์ Imperatoris

• Newbie
  • *
220E W124 >>> Rover 623 / Subaru Legacy Sedan Gen 2 (ชอบคันนี้ที่สุด) / Civic EG 4D 
หลงเหลือมาถึงปัจจุบันแค่ Civic EG 4D ส่วนคันอื่นๆจากไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
Re:
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 15:02:31 »
Mazda b2200 ของพ่อและ Toyota Hilux N30 ของแม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 16:36:12 โดย Kkkong »

ออฟไลน์ yourturle

รูปแรกน่ารัก ถ่าย ไวไว ด้านหลังซองได้เลยนะครับ

จำได้ว่า ใช้mitsu
                 Nissan

ช่วงมหาลัย tota

เริ่มทำงาน hon

One Day.

ออฟไลน์ PunTam

บ้านผมเป็นครอบครัวใหญ่ครับ เลยมีรถหลายคัน แม่ผมนั่ง Corolla AE80 ไปทำคลอดผม ส่วนตัวผมโตมากับ Peugeot 405 ของคุณลุง (ปัจจุบันก็ยังอยู่ และใช้เป็น School Bus ของหลานสาวคนเล็ก) AE80 เลยตกมาอยู่กับพี่ชายผม สุดท้ายแต่งตามประสาวัยรุ่น (ตอนนั้นพี่ชายผมก็อายุพอๆกะผมตอนนี้แหละ) วาง 4A-GE GTi แล้วก็กลิ้งหงายท้องแถวธนบุรี-ปากท่อ เลยกลายเป็นกฎเหล็กว่า ครอบครัวผมจะไม่ซื้อพาหนะให้ทุกชนิดจนกว่าจะรับผิดชอบตัวได้แล้ว และด้วยความที่คุณป้าผมทำงานอยู่กระทรวงมหาดไทย และมีคนจับรางวัลได้เป็น Mazda Familia ก็เลยตัดสินขอซื้อจากจากคนที่ได้รางวัล มาให้พี่ชายใช้ สุดท้าย ทนไม่ได้ไปบอกคุณป้าว่าอยากเปลี่ยนรถ ตอนนั้นกระแส 4*4 มาแรงมาก ไปดู Toyota SR5 ก็แพงมาก เลยมาจบที่ Isuzu Rodeo ส่วนพี่สาวผมใช้ Starlet EP61 สุดท้ายแต่งงานตอนผมเรียน อนุบาล 1 เห็นจะได้ เลยขายไปแล้วและประกอบกับพี่เขยใช้ Lancer E-Car เลยขายไปพร้อมๆกัน แล้วนำเงินที่ขายรถได้ รวมกับเงินซองงานแต่ง ซือ Galant Ultima  V6 ขนาดตอนนั้นน้ำมันไม่แพง ก็ยังสู้ไม่ไหวจนต้องขายไป แล้วก็มีเพื่อนพี่สาว ย้ายไปทำงานที่สิงคโปร ก็ขาย Civic EH ตัวประกอบนอก สีแดงมะเหมี่ยว (รุ่นที่ว่ามีล้อแม็คลายแปลกและซันรูฟมาให้จากโรงงาน) ก็ใช้ไปอยู่ซักพักใหญ่ ต่อมาพี่ชายแต่งงาน รถที่ใช้ก็เริ่มไม่ทันใจ เลยขาย Rodeo ไปซื้อ Strada แต่เป็น 4*4 เหมือนเดิม และพี่สะไภ้ก็มีรถคันแรกเป็น City Type Z ตอนหลังพี่สาวตัดสินใจทำกิจการ ตอนแรกก็มี BigM หน้าหักใช้ส่งของก่อน 1 คัน เลยต้องขายไปเพื่อซื้อ BigM ตัวก่อน Frontier มาใช้อีก 1 คัน แล้วเจ้ารถคันนี้แหละ ก็เป็นครูสอนขับรถตอนผมอายุ 14 เริ่มขับรถไปไหนมาไหนในซอย ตอนหลังก็ขายไปเพราะพี่สาวไม่ได้ทำกิจการ และคุณป้าก็รับมาทำต่อ เนื่องจากสาเหตุด้านสุขภาพและต้องเลี้ยงลูกพร้อมกัน 3 คน พี่เขยผมเลยกลับไปทำงานด้านก่อสร้าง และซื้อ Accord ตาเพชรมาใช้ (ปัจจุบันยังอยู่) พอลูกเริ่มโต เลยมี Hyundai Elantra Wagon และรถเกียร์ออโต้คันแรกที่ผมได้มีโอกาสขับ (ตอนนี้จอดอยู่ใต้ต้นขนุนที่บ้านเพราะสายพานราวลิ้นพัง) เพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งคัน สุดท้ายกิจการที่คุณป้าเอาทำต่อ เริ่มโตขึ้น เลยต้องใช้รถส่งของใหญ่ขึ้น เลยไปซื้อ Isuzu Elf 4 ล้อใหญ่ที่เป็นจดประกอบมาใช้ BigM ทั้งสองคันเลยโดนขายออก แต่พอใช้ไปนานๆ รถอะไหล่เริ่มหายากในบางชิ้น และรถก็เริ่มโทรมตามอายุ เลยตัดสินขายไปให้คนที่ทำธุรกิจรับเหมาถมที่ แลกเป็นส่วนต่างถมที่ดิน เพื่อปลูกบ้านใหม่ และมาซื้อ Strada อีกหนึ่งคันมาใช้ส่งของแทน กลับมาที่พี่ชายผม ความที่ย้ายบ้านไปอยู่แถวน้ำกร่อย เจ้า Strada ก็โดนน้ำกร่อยกินยับเยินพอสมควร เลยตัดสินใจซื้อ Vigo มาใช้แทนที่ เป็นรถที่รอนานที่สุดเท่าที่ครอบครัวผมเคยซื้อมา จองตั้งแต่เปิดตัว ได้รถอีกที 3 เดือนต่อมา กลับมาที่เจ้า Strada ความที่มันเป็นรถส่งของ นั่นแหละครับ คนขับรถไม่เคยเหลียวแลเลย ใช้จนแชสชีส์ขาด 2 ท่อนกลางถนน (เห็นมาคาตาเพราะเป็นคนเรียกรถลากกลับมาที่บ้าน) แล้วจำเป็นต้องหารถส่งของภายใน 2 วัน เลยมาจบที่ BigM หน้าหักอีกครั้ง สุดท้ายครอบครัวผมเริ่มเบื่อวิถีชีวิตกงสี เลยแยกย้ายกันไป แล้วพี่ชายผมก็ขาย Vigo แล้วซื้อ Commuter มาใช้รับงานจนถึงทุกวันนี้ ส่วนเจ้า BigM ก็ขายออกไปเพราะไม่ได้ใช้ เก็บไว้จะพาลเป็นภาระ ปัจจุบันรถที่มีในบ้านก็จะมี Acoord ตาเพชร Hyundai Elantra Wagon Toyota Commuter Mazda CX-5 ส่วนรถที่อยู่กะผมมาตั้งแต่เด็กๆ ก็ยังเป็น Peugeot 405 เลยกะว่าถ้าเรียนจบ จะเก็บเงินทำสีให้คุณลุงทั้งคัน รวมทั้งซ่อมให้มันเหมือนใหม่ที่สุดเท่าที่งบประมาณจะเอื้ออำนวย เพราะสีเดิมเริ่มด้านตามอายุของมัน ตั้งใจทำเก็บ ไม่ขาย และอาจจะซื้อรถเล็กๆไว้ให้แกใช้ขับไปไหนอีก 1 คัน ตัวผมปัจจุบันยังไม่มีรถใช้เป็นของตัวเองตามกฎของครอบครัว ถ้าเรียนจบคงหารถมือสองกลางเก่ากลางใหม่ใช้ทุกวัน 1 คันครับ เรื่องรถของผมก็ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

230E ครับ เบาะหลังลื่นมากชอบสุดดดดดดๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ SM.

VW เต่า สิครับ ถ้าไปยกครอบครัว  ก็จะเป็น Urvan ตัวแรกเลย 

ออฟไลน์ earth3005

• **
รถที่คุณพ่อขับไปขอคุณแม่เเต่งงานเป็นรถ mitshubishi mirage ปี 198X genแรกเลย ครับคันสีแดง

พอโตมาตั้งเเต่จำความได้ก็มี volvo 960 กับ W202 สีทองครับ

ถัดจากนั้นพอผมเริ่มเข้าอนุบาล-เข้ามหาลัย ก็ตามนี้เลยครับ W210 --> W220(มือสอง) --> W212(fl)

เรียกได้ว่าสาวกตราดาวเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
รถคันแรกของบ้านพ่อซื้อเป็น มังกรทอง ใช้อยู่นานมาก คันนี้มาพร้อมกับน้องชายผมคนเล็ก ตอนหลังพ่อขายมาออกรถคันที่ผมขับ

คันที่สองพ่อซื้อตอนมาทำบริษัทตัวเอง เป็น D-Max ตัวแรก

คันที่สามก็รถผมเอง Lancer Cedia

คันที่สี่ เป็นรถแม่ อัลติสหน้าหมู

คันที่ 5 BT-50 Pro ตัวปัจจุบันพ่อตาซื้อให้(ลูกสาวเค้า แต่ผมเอามาขับแล้วให้แฟนผมไปขับ Cediaแทน)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ eaton fuller

TX 120
KT 925
FL 177
SUMO 226 227
FM 1M 3M 2K
Rocky 240F
Deca 270 320
Mega 2P
Deca 360
Victor 2P

ออฟไลน์ propo

รถคันแรกในบ้าน  กระบะ datsun จำไม่ได้  แต่เห็นในรูป
nissan sunny ตอนอนุบาล
mazda familia ประถมต้นๆ
opel kadett
opel calibra
opel corsa
jeep grand cherokee
bmw 730i
citroen xm
ford laser tiara มั๊ง
volvo xc90
vigo
mazda 3
bmw z4
ปัจุบันที่เหลืออยู่
bt 50 pro
suzuki swift
mercedes cls
vw touareg
ford focus

ออฟไลน์ Fly to dream

แบบตอนเด็กๆเลยนะ พอจำความได้ ทั้งของที่บ้าน และญาติๆ ที่ได้ใช้บ่อยๆกัน

mazda 323 5 ประตู รุ่นที่เหลี่ยมๆหน่อย สีแดง
fiat 132 สีเขียว
land Rover เก่าๆหน่อย ที่มีล้ออะไหล่บนฝากระโปรง สีเขียวๆ
hyundai excel สีฟ้า น้ำเงิน
Mitsubishi champ รุ่นที่เหลี่ยมๆหน่อย สีขาว หน้าจอดิจิตอลสีส้มๆ
Mazda familia 2 ประตู สีดำ
isuzu spacecab รุ่นที่หลังคาสูงๆ สีน้ำเงิน
toyota corolla ปี89 สีขาว
honda civic eg ซีดาน สีแดงเลือดหมู
toyota corolla 96 สีเลือดหมู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

คันแรกเป็น Fiat 124 ซื้อมือสองมาซ่อมจนสวย
ต่อมาก็เปลี่ยนเป็นสามห่วงยอดนิยม Corolla 1.6 GXi
แล้วก็ถึงคราวของโฉมหน้าหมู Corolla Altis 1.6E Limited

จากนั้นก็ถึงเวลาซื้อด้วยเงินตัวเอง คันแรกก็ Pajero Sport 3.2 GT ปี '08
ล่าสุดกับการซื้อความฝันของตัวเอง Benz GLC 250d AMG Dynamic (ตอนนี้อัพเลเวลเป็น AMG Plus แล้ว ;D )
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ boycatbay

เรียงเลยนะครับ

Toyota hilux mighty-x cab (2537(ก่อนผมเกิด ผมเกิด 2540) - 2541) สีเขียวเข้ม
 > Thairung adventure (2541- 2545) สีแดงส้ม
สองคนแรกของย่า
มาที่คันของพ่อครับ

> Toyota hilux tiger cab perrunner (2542-2545) สีน้ำเงิน
ขายไปหาอีซุ เพราะ พ่อโดนชนบนมอเตอร์เวย์ช่วง พัฒนาการ เสรีไทย โดนสิบล้อเบียด เอาไปซ่อม แล้ว ใช้ได้ไม่กี่เดือน เนื่องจากไฟรวนบ่อย กินแบตมาก

> Isuzu d-max ( Gen 1) 4x4 doublecab (2545-2548) สีน้ำเงิน
จำขายเพราะ ปัญหาระบบ ขับสี่ รวนมากๆ
แบบขับๆไป มันเข้าขับสี่เอง หรือไม่ก็ เข้าเป็นว่างไปเลยครับ

> Toyota Hilux Vigo 2WD Double cab (2007) (2548-2551) สีเงิน
ขายไปแล้ว

> Toyota Fortuner 2.7V ( Gen 1 : 2005) (2551-2556) สีเงิน
 ได้มือสองจากชัวร์มาครับ
ใช้ดีมาก แต่ เอาไปติดแก็ส เครื่องเลยเริ่มไป ก่อนขาย ขับไปเที่ยวเหนือ ระหว่างรอ เจ้า H1 ปรากฏ
เครื่องดับเอง พอสตาร์ใหม่ แก๊สไม่ทำงาน เลยไม่ใช้แก๊สต่อ กลับมา ก็เกิดหม้อน้ำร่วน หม้อพักน้ำร่วน
กับอีกหลายอย่าง เลยปล่อยไป

>Hyundai H-1 Deluxe 2012 (ปัจจุบันรถของพ่อครับ ยังใช้อยู่ ) (2556- ปัจจุบัน )
สี เทา ใช้งานโอเค แต่ช่วงล่าง มันแข็งไปหน่อย กับ เบรกลึกมาก พวงมาลัยเบากว่าจูนอีก

Nowadays :Toyota Fortuner 2.4 V (Gen 2:2015) (23/12/2558 -ปัจจุบัน)
สีเทา
รถส่วนตัวที่พ่อผมให้ไว้ใช้ไปกลับมหาลัย(มธ.รังสิต)กลับ ไว้รับส่ง น้องๆที่ โรงเรียน รับแม่ที่ร้าน
และวิ่งไปจ่ายของที่ตลาดไท  ::) ::))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 20:05:23 โดย boycatbay »
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ whoami

แรกเริ่มเลยฐานะทางบ้านไม่ค่อยดี  คุณพ่อรับราชการเงินเดือนตอนนั้นต่ำมาก

คันแรกเลยคือ  honda  dream ตูดเป็ด

ต่อมาพ่อซื้อ  toyota ke20 มือสองเก่าๆมาขับไปซ่อมไปแต่ตอนนั้นดีใจมาก
ที่ไม่ต้องตากแดดตากฝนบนมอเตอร์ไซต์ แต่ซ่อมจนซ่อมไม่ไหวใช้ได้ไม่นานขายทิ้ง
เว้นระยะมาใช้แต่มอเตอร์ไซต์อยู่  3-4 ปี  ก็ถอยรถยนต์ป้ายแดงคันแรก
isuzu tfr มั้งกรทอง cab ปี 96 ที่สมัยนั้นราคาไม่รวมแอร์  กระจกมือหมุน วิทยุไม่แถม
ออฟชั่นไม่มีอะไรเลยเมื่อเทียบกับกระบะสมัยนี้ ส่วนลดของแถมก็ไม่มีเลย ก็แฮปปี้ดีมากไปไหนไปกันตลอดและเป็นรถคันแรกที่ผมใช้หัดขับรถด้วย

ต่อมาปี  2002 ถอยเก๋งป้ายแดงอีกคันไว้ให้คุณแม่คอยรับส่งลูกๆเรียนพิเศษ คือ mitsubishi lancer cedia ตอนนั้นก็ตื่นเต้น ไปนั่งรถเก๋งนุ่มๆ นั่งหลังยืดขาสบายไม่อึดอัดแบบกระบะแคป เกียร์ cvt ก็นุ่มนวลไม่มีกระตุกใดๆ

พอถึงปี 2005 ผมก็ยุให้คุณพ่อขายมังกรทองคันเก่าไปออก vigo ตัวแรก (ตอนนั้นอยู่ ม.ปลายแล้ว) ความรู้สึกตอนนั้นตื่นเต้นมาก เครื่อง 1kd 3.0 vn turbo 163 แรงม้า ช่างเป็นอะไรที่แตกต่างกับ 4ja1 90 แรงม้า อืดๆยิ่งนัก รถก็กว้างใหญ่กว่าเยอะ เสียงเครื่อง เสียงลมก็เงียบกว่ากันมาก จึงไม่เสียดายคันเก่าเลยแม้จะอยู่กันมาถึง 9 ปี แต่มังกรทองคันนั้นใช้ไป 9 ปี ขายต่อราคาหายไปแค่แสนนิดๆเท่านั้นเอง ขนาดเคยชนหน้ายุบถุงคานมาแล้วนะ เป็นรถที่ราคาขายต่อดีจริงๆ

หลังจากนั้นรถคันต่อๆมา ถือว่าเลยวัยเด็กละไม่เล่าต่อ 555

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

-คันแรกที่บ้านเป็น civic eg 4 ประตู ประมาณ 1994
เครื่องรหัสอะไรจำไม่ได้ แต่เป็นเครื่องคาบู เกียร์ธรรมดา พวงมาลัยเพาเย่อร์ ขับทีกล้ามขึ้น

แม่เล่าให้ฟังว่า ตอนนั้นโชว์รูมฮอนด้าที่อีสานมีไม่กี่ที่ ต้องมาซื้อที่โคราช ตอนแรกจะเอารุ่น 3 ประตู แต่ปรากฎว่า back order เยอะ เลยเปลี่ยนไปซื้อตัว 4 ประตูแทน ที่ไหนได้ จองเดือนมีนา ได้รถจริงเดือนธันวา ต่อรองกับเซลล์สารพัดกว่าจะได้รถ

ประจำการอยู่ที่บ้านมา 10 ปีเห็นจะได้ จำได้คร่าวๆจากที่พ่อเล่าคือ กินน้ำมันดุมาก วิ่งไปประมาณ 150 โล น้ำมันหมดไปครึ่งถังละ เติม 91 บางทีก็มีน๊อก ตัดใจขายเพราะเครื่องฮีตบ่อย พอโตมา รู้เรื่องรถก็ไปมองๆดูที่หม้อน้ำ ไอ้หยา ทำไมหม้อน้ำถึงเล็กจังวะเนี่ย เพราะมันป่าววะ?

-คันที่สองเป็น civic es dimension 1.7 ปี 2004 หัดขับรถคันแรกก็คันนี้ ทุกวันนี้แม่ใช้อยู่ จะได้ขับต่อเมื่อรถตัวเองเสียซะส่วนมาก

-คันที่ขับปัจจุบันเป็น bmw e36 318i มือสอง ซ่อมกระจายเหมือนกัน บางอย่างก็ยังไม่ซ่อม ขายหน้าสุดก็ตอนขับไปสอบใบขับขี่แล้ว coolant รั่วกลางสนามสอบ ต้องไปขอยืมรถคนที่สอบเสร็จแล้วมาแก้ขัด คันนี้เป็นรถครูให้เรารู้เรื่องซ่อมรถเยอะเหมือนกัน เปิดเวปหาข้อมูล ไปซื้ออะไหล่เอง ก็เพราะไอ้เจ้านี่แหล่ะ

ออฟไลน์ Farid1412

• Newbie
  • *
ตั้งแต่จำความได้ ที่บ้านมีรถสองคันครับ  ในเมืองพ่อจะขับ Lancer E-Car  สีเลือดหมู  เวลาขับไปตจว.จะใช้ Volvo 940 สีเขียวน้ำทะเล  จำได้ตั้งแต่เด็กว่าเวลาได้นั่งวอลโว่จะฟินมาก หลับสนิทตลอดเส้นทาง 555+

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเอาช่วง 1 - 10 ขวบ ผมโตมากับเจ้า RT100 โดยคุณพ่อซี้อมาตอนปี 1978

ก่อนหน้าที่จะซี้อ RT100 คุณพ่อเคยใช้ฟอร์ด แอสคอร์ท Mk1 รุ่น 2 ประตู ปี 1970 อยู่พักใหญ่ๆ แล้วก็จีบแม่ด้วยรถคันนี้ละ

แม่เล่าให้ฟังว่าเปลื่ยนโช้คคู่หน้า ราคา 4000 บาท ซึ่งสมัยนั้นพ่อได้เงินเดือนจาก Japan Airlines อยู่ 5500 บาท (ยุคปี 2510) เรียกว่าเปลื่ยนโช้คทีนึง แทบจะกินแกลบทั้งเดือน

พอมีพี่สาวคนโด ถึงได้เปลื่ยนมาใช้รถครอบครัว 4 ประตูแทน ก็คือเจ้า RT100 นี่ละครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

TX 120
KT 925
FL 177
SUMO 226 227
FM 1M 3M 2K
Rocky 240F
Deca 270 320
Mega 2P
Deca 360
Victor 2P

ไม่คิดจะนอกใจ2ยี่ห้อนี้เลยสินะ 555

ปล. TX120 หน้ายาว เบรคซาลาเปา พวงมาลัยพาวเย่อ บรรทุกเต็มเลี้ยวที่แคบๆนี่กล้ามจะขึ้นเอา แถมมองอะไรใกล้ๆไม่เห็นอีกต่างหาก กระจกมองข้างก็อยู่อย่างไกลบานก็นิดเดียวอีก ขับกันได้ไงก็ไม่รู้ 555

ออฟไลน์ Tharit

• **
1.Nissan Big-M ปี 1994 (กระจังสามช่อง โป่งแบบฮาร์ดบอดี้ แค็ปกว้าง ไมล์เหลี่ยม) สีเขียว

เป็นรถที่จำความได้ก็เห็นมันอยู่ที่โรงรถหน้าบ้านแล้ว สัมผัสแรกคือตอนพยายามปีนล้อรถเล่น แล้วเจ้า cap ที่ครอบฮับกลางกระทะก็หลุดร่วงออกมาเพราะเราเอาเท้าไปเยียบตรงนั้นเพื่อปีน

พอบอกว่าซื้อมาหลังจากผมคลอดได้ไม่กี่เดือนนัก เหตุผลที่ซื้อรุ่นนี้เพราะราคาถูกที่สุดแล้วในตอนนั้น

ทำประกันชั้นหนึ่งไว้ เคลมประกันซ่อมสีใหญ่แทบจะสามถึงสี่ปีครั้ง เหตุเพราะมันผุ สมชื่อนิสสันในสมัยนั้น

แต่เป็นรถคันนึงที่ผมรักมาก ถ้ามีโอกาสก็จะหากลับมาเก็บไว้

2.Isuzu D-Max Spacecab SL 2003 สีขาว

คันนี้ที่บ้านผมไม่ได้ตั้งใจจะซื้อ แต่ว่าปู่(ตอนนั้นยังขับรถได้ ปัจจุบันเสียแล้ว) อยากมีรถไว้ใช้เลยไปซื้อมา

ใช้ได้ไม่นานก็เกิดอุบัติเหตุโดนชนท้ายเพราะปู่สายตาเริ่มไม่ดี ย่าเลยไม่ให้ปู่ขับรถอีก แล้วเอารถคันนี้มาแลกกับนิสสันที่บ้านผมไปตอนผมอยู่ ม.1

นิสสันคันนั้นจอดไว้ที่บ้านปู่เป็นรถใช้งานยามมีธุระ(ไหว้วานญาติๆ ขับให้) ต่อมา อาคนนึงก็ขอรถไปใช้ส่วนตัว ย่าเลยให้ไป(อาคนนี้ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ เหลวทุกอย่าง รถคันเดิมก็ขายใช้หนี้ มีเมียน้อยจนลูกเมียไม่นับญาติ) ปัจจุบันรถโทรมมาก เพราะแทบจะสักแต่ขับจริงๆ

รุ่นย่อย SL คือโล้นๆ ไม่มีอะไรเลยแม้แต่พวงมาลัยผ่อนแรง และเป็นรถที่อืดมาก ปัจจุบัน 120 นี่คือเต็มกลืนแล้ว

ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่ แต่เมื่อมีโอกาส พร้อมเรื่องการเงินเมื่อไหร่คงจะขายทิ้งหากระบะคันอื่นแทน จะว่าทนใช้ก็ได้

3.Honda Accord 1990 สีเขียว

อดีตของคันนี้คือเป็นรถเก่าของพี่เขยของอาคนข้างบนอีกที อาเอามาใช้ไม่นานก็เอาไปจอดทิ้งบ้านปู่จนฝุ่นจับ พ่อเลยขอซื้อแกมบังคับมาไว้ใช้ แลกกับการที่อาเอานิสสันไป และเป็นการล้างหนี้ที่อายืมไปไม่คืน (ซึ่งนับยังไงก็ขาดทุนอยู่ดี)

มันมาอยู่ที่บ้านผมตอน ม.4 ซ่อมมาแล้วกว่า 5-6 อู่ เป็นรถไว้ใช้จ่ายกับข้าว ขับไปทำงานแทนอีซูซุเป็นบางโอกาสเพราะขับง่ายกว่า

จนผมขึ้นมหาลัยปีสาม ผมก็ได้ใช้เป็นรถส่วนตัวจนทุกวันนี้ครับ

เป็นรถคันนึงที่เห็นตอนแรกแล้วเฉยๆ แต่ยิ่งอยู่ด้วยยิ่งผูกพัน สภาพตอนนี้ก็ไม่ได้ขับดีอะไรมาก เพราะความเสื่อมโทรมตามกาลเวลาที่เรายังไม่พร้อมจะซ่อม แต่เป็นรถที่มีความสุขทุกครั้งที่ได้มองและได้ขับครับ

ที่สำคัญ เป็นรถครูของผมเลยครับคันนี้ เป็นคันแรกที่เราต้องดูแลทุกอย่างเอง ผ่านมาหลายอย่าง แบตตาย ไดชาร์จเสีย หม้อน้ำรั่ว เครื่องฮีต พัดลมไฟฟ้าพัง ฯลฯ (เกือบทั้งหมดนี้เกิดตอนกลางทาง 555) รู้เรื่องรถได้เพราะคันนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 22:50:46 โดย Tharit »