ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเด็ก คุณเกิดมาได้นั่งรถอะไร/เติบโตมาในรถอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 16904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ช่วงนี้เข้าวัยแก่ จะย้อนความหลังบ่อยหน่อยนะ

เท่าที่ผมจำความได้ ตอนผมเกิดมาเป็นช่วงที่พ่อกำลังรุ่งเรืองกับอาชีพใหม่ รถคันแรกที่พ่อพานั่งคือ W123 300D
เป็นเบนซ์คันแรกในชีวิตพ่อ แต่ผมมีรูปกับรถคันนี้ไม่เยอะนัก มีก็มีไม่เต็มคันเพราะตอนนั้นแม่ไม่ได้บ้ารถ เลยถ่ายมา
ขาดๆครึ่งๆเกินๆ

ช่วงต่อมาแม่เริ่มหัดขับรถ ก็มี BMW 520 E12 ไมเนอร์สีเขียวหยก คันนี้ซ่อมเยอะมากจนพ่อไม่ยอมแตะ BMW ไปนาน
ต่อมาขาย 300D กับ 520 E12 ซื้อ 190E ในปี 83 (สมัยนั้นรัฐบาลไทยตั้งกำแพงภาษีรถนอกสูงเท่าตึกใบหยก แต่พ่อผม
ทำงาน UN เลยได้สิทธิ์ป้ายฟ้า อ.02 เอา 190E เข้ามาได้)

ส่วน Subaru Leone ปี 79 คันสีดำนั่น พ่อซื้อให้แม่ไว้ขับ ต้องเรียกว่าวัยเด็กผมโตมากับรถคันนี้จริงๆเพราะอยู่กันตั้งแต่
ป.1 จนถึง ป. 3 ผมตื่นตีห้า เปลี่ยนชุดแล้วหลับไปบนรถคันนี้ในขณะที่แม่ขับไปทำงาน ที่เห็นในภาพ Subaru นั่น
Background คือโรงรถใหญ่ของวิทยาลัยครูสวนสุนันทา (ชื่อในสมัยนั้น) กับหอประชุมใหญ่ แม่ผมสอนที่นั่น
และผมก็เรียนป.1 ถึง ม. 5 ที่นั่นครับ

แล้ววัยเด็กของคุณผู้อ่าน (วัยเด็ก ตีซะว่าอายุ 1-10 ขวบพอ) โตมากับรถอะไรกันบ้างครับ อยากรู้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ cellox

• Newbie
  • *
ตอนเด็กๆเล็กๆเลยโตมากับ MINI cooper รู้ทีหลังว่าเป็นรถตัดครึ่ง2 ท่อนมาประกอบ แม่เลยขายไป 3หมื่น
ย่างเข้าซัก10ขวบ โตมากับ celica ta22 แม่ทำงาน OT 4ทุ่มมาสตาร์ท พวงมาลัยหมุนฟรีได้รอบ พ่อเลยจัดการขายไป
12-16 อยู่กับ Civic eg 3ประตู ชอบมากกกกกกกก

ออฟไลน์ localgame

Volvo 244 รถพ่อ จริงๆเป็นรถแต่งงานของพ่อแม่ ส่วนแม่ใช้ 190E

โตมากับ2คันนี้แหละครับ ปัจจุบันรถทั้ง2คันยังอยู่ทั้งคู่

ออฟไลน์ mongolias

ผมโตมากับโตโยต้า rt100 ครับ
จำได้ว่าตอนเด็กๆ ในรถพ่อจะขับพร้อมกับเปิดเพลงคุณชรินทร์ นันทนาคร บ้าง คุณแจ้ดนุพล บ้าง สลับกันไป
อยู่กับเจ้านี่นานมาก เป็นสิบปีแหละ แต่ที่ขำคือ รถเคยจอดอยู่เฉยๆ แล้วก็มีควายวิ่งมาชนรถนี่แหละ ประตูข้างบุปพอสมควรเลย
ทำสีใหม่เป็นสีฟ้า มีนกบินชนประจำอีก 5555

ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงรถคันนั้นอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
ตอนเด็กๆ ผมโตมากับ Honda ทั้ง 2 คันเลยครับ Honda wave กะ Honda sonic  :P :P

เรียนจบมหาลัยใช้ vigo อยู่ปีนึงแล้วเปลี่ยนเป็น camry HV ครับ คันต่อไปต้อง series 5 แน่นอน อิอิ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

yamaha mate
จักรยานตราจรเข้ครับ
รถบรรทุกน้ำปลา
รถไฟ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ JeansZ

ตอนเด็ก จำได้​ว่า​พ่อ​มี BMW คัน​สีแดง แต่​ขาย​ไป​เมื่อ​ตอน​ฟองสบู่แตก แล้ว​ยัง​มี รถกระบะ Mighty X กับบิ๊กไบค์ Suzuki อีก​คัน ตอนนี้​เหลือ​แต่ Mighty X ที่ยังเหลือรอดมาจนตอนนี้ จริงแล้วเกือบขายไปแล้วด้วย เป็น​รถ​คัน​สุดท้ายที่พ่อมี

วันที่พ่อขาย BMW ผมจำได้เลยครับ ตอนนั้นผมยังเด็ก วันที่ขาย มี​คน​มาหา​ที่​บ้าน มาดูรถอยู่​ครึ่ง​วัน พอ​ตอนเย็น เขา​ขับ​รถ​คัน​นั้นออกไปเลย แล้วไม่กลับมาอีก วันหลังผม​ถามหา​รถ​คัน​นั้น พ่อ​บอก​ว่า​ขาย​ไป​แล้ว

ลองถามพ่อ พ่อ​บอก​ว่า​เป็น​รุ่น 325i ซื้อ​มา​ตอน​ผม​อายุ 2 ขวบ ลองไปหาข้อมูลดู เลยพบว่ามันคือรุ่น E36 ครับ ดู​รูป​ภายนอก​ภายใน ใช่เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

MacH1

• บุคคลทั่วไป
1974 Pontiac Firebird
1977 Mercedes W123 280E
1995 Mercedes E50AMG
2003 Mazda Miata (Mk 2.5)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 13:34:14 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมได้นั่งหลายคันครับ

ทั้ง Honda Accord ตาเพชร / ไฟท้ายก้อนเดียว

แต่ที่ประทับใจมาก คือ

1. Volvo 940 ชอบเพราะสมัยก่อน volvo มีโฆษณา ที่เพลงเพราะมากๆ

อารมณ์เหมือนนั่งรถถังครับ คิดถึงเหมือนกัน สีทองสวยมาก

2. Citroen XM 2.0

เป็นรถที่สร้างแรงบันดาลใจในการสนใจเรื่องรถยนต์มาจนถึงทุกวันนี้ครับ ทำให้ผมได้อ่านหนังสือ ตามร้าน ศึกษา จนกระทั้งมาเข้า web และก็ติดตามพี่จิมมี่ พี่แพนมาเรื่อยๆ กับทาง Headlightmag จนถึงปัจจุบัน

3. Toyota Corona รุ่น T120 หรือ 130 จำไม่ได้ครับ
เป็นรถคันแรกที่ผมนั่งตั้งแต่เกิด

4. suzuki caribian เป็นรถคันแรกที่พ่อผมขับครับ

สรุป ตอนนี้ผมล่วงมาวัยกลางคนละ รู้สึกเหมือนพี่แพนเหมือนกันว่าชอบย้อนความหลังครับ

ออฟไลน์ off_033

เด็กๆโตมากับ LANCIA FULVIA SEDAN กับ DATSUN 1200 KB110ครับ

แต่จะนั่ง DATSUN เป็นประจำ  เป็นที่กินข้าว  ที่นอนประจำ

ปัจจุบัน LANCIA ยังอยู่  เอามาบิ้วใหม่แล้วเก็บยาวๆเพราะเป็นรถแม่ตั้งแต่สาวๆ  แล้วก็ยี่ห้อนี้  รุ่นนี้คงหาที่ไหนไม่ได้ละ

ส่วน DATSUN ขายไปนานละครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
พ่อผมมีรถยนต์คันแรกคือรถกระป้อแต่ผมยังไม่ทันได้นั่งคว่ำขายซากซะก่อน  หลังจากนั้นผมก็โตมากับมอไซต์ฮอนด้าหน้าหมูสีดำ สตาร์ทติดยากบางวันพ่อเตะมันด้วยความโมโหไปโรงเรียนสายเลย รถยนต์กับบ้านผมเลยกลายเป็นของสูงเอื้อมไม่ถึงเลย....

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Yamaha 80
Nissan กระบะ SD23
นอกนั้นรถเมล์ รถสองแถว พี่วินล้วนๆเลยครับ

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sit: )

ความทรงจำที่ชัดเจนมากคือ รถเวสป้าครับ รุ่นอะไรไม่ทราบ แต่สีทอง
เวสป้าคันนั้นเคยวนมาจอดที่บ้านตอนโตแล้วแป็บนึง เสียดายที่ไม่ได้ออกปากขอเก็บไว้

อีกคันนึงคือสองแถวครับ ยุคนั้นใน กทม ยังมีสองแถววิ่งประจำทางก่อนจะเป็น mini-bus
ต่อมาเป็นรถแท๊กซี่ที่ไม่มีแอร์ ยุคก่อน DX อีกอะครับ พูดถึงแล้วยังนึกขึ้นมาได้ว่าเคยนั่งไปบ้านยาย
แล้วแท๊กซี่มาเสียแถวหัวลำโพง คนขับบอกว่า "จะถึงอยู่แล้วเชียว มาเสียซะนี่"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Toyota HiAce '67

Toyota Corona Liftback '82

ออฟไลน์ akewizard

รถคันแรกๆที่บ้านซื้อมาใช้ดอกผมเด็กๆเลยก็ Isuzu Station Wagon II  สี่ประตู ด้านท้ายสามารถเอาแผ่นออกแล้วนั่งห้อยขาสองข้างแบบรถสองแถวได้
เวลาไปเที่ยวแล้วขนญาติๆไปด้วย เด็กๆก็นั่งหลังไป........

ต่อมาเริ่มเที่ยวเฉพาะครอบครัวมากขึ้น ก็ได้ Kia Sportage รุ่นแรกๆที่เปิดตัวในไทย เป็น Crossover ที่ใช้งานได้เอนกประสงค์ดี
ที่พอจำได้ว่าช่วงที่ใช้รถคันนี้ขึ้นไปเที่ยวเหนือกางเต๊นนอนตามอุทยานฯบ่อยมาก (ตอนนั้นเป็นช่วง SUV เฟื่องฟู Isuzu trooper Mitsu Pajero Toyota Rav4 วิ่งกันเกลื่อนถนน)

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
ตอนเด็กผมเกิดมากับ toyota ke20 2 ประตู ฐานะที่บ้านเริ่มต้นไม่ค่อยดีซื้อมือ2ต่อเขามาอีกที ซ่อมเกือบทั้งคัน รถแทบจะขาดเป็น2ท่อน
พอที่บ้านเริ่มดีขึ้นก็ซื้อ 3ห่วง มือ2มาอีกครั้ง ตอนผมอยู่ป.1 ตอนเด็กชอบรถคันนี้มากและยังชอบจนถึงตอนนี้ แต่ตอนนี้หาสภาพเดิมๆสวยๆยากมากๆครับ และสุดท้ายตอนป.3 ก็มาซื้อ Civic Dimension ตอนปี 2003 และก็ใช้ยาวจนมาถึงปัจจุบันนี่ครับ :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

I'd say Volvo. ในหลายต่อหลายช่วงของชีวิตก็ได้สัมผัสกับหลายรุ่นครับ จน S80 2.5FT เพิ่งหายไปจากโรงรถไม่นานนี้

แต่เกริ่นซะจนผมสนใจประวัติของท่านผู้การเสียมากกว่า ส่วนตัวเองตอนนี้จอด 520i E28 อยู่ที่ทำงาน ไม่แน่ใจขอคำแนะนำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
-Mazda Familia 2 คันครับ คันแรกพ่อซื้อมือ 2 อีกคันเป็นป้ายแดง พ่อบ่นว่ามันห่วยแตกทั้งคู่ ขับไปซ่อมไป
-Toyota Corolla E80 ตัว GL พ่อรับต่อ อ. ผู้ใหญ่ในมหาลัยมา
-Daihatsu Applause 1994 ออกป้ายแดง ผมอยู่เชียงใหม่แต่คันนี้เอาลงไปลุยปัตตานี นราธิวาส มาแล้วในช่วงก่อนเกิด เหตุการณ์ไม่สงบ เพิ่งขายไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
-Camry ACV30 2.4Q 2003 อายุ 13 ปีแล้วยังเก็บไว้ ตอนนี้วิ่งแสนนิดๆ
-Corolla Altis 1.6E 2003 ตัวหน้าหมู ขายไปแล้ว
-Sunny Neo GL M/T 2004 รถคันแรกของผมเอง ขายไปแล้ว
-Corolla Altis 1.6G 2010 ประจำการอยู่
-Honda City SV 2012 ประจำการอยู่
-Soluna Vios 1.5S 2003 พ่อซื้อต่อน้าที่ จ. น่าน มาตอน 2013 ตอนนี้เอามาใช้เป็นรถสำรองประจำบ้าน
 แทนเจ้า Applause

ตั้งแต่เด็กจนปัจจุบันเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

DUTSUN B110  ::)

GALANT SIGMA 1600 cc  ::)

เพิ่งสังเกตุ
เราโตมากับรถขับหลังนี่นา 55555

ออฟไลน์ TnP_PKt

ท้าวความไปสมัยตอนผมเกิดเลยนะ ตั้งแต่จำความได้ก็นั่ง BMW 316 E30 ปี 1989 รุ่นไฟท้าย 2 ชั้น เกียร์ 4 speed

สีน้ำเงิน คันนี้พ่อผมใช้มานานมาก หลังๆเริ่มซ่อมบ่อย + ปัญหาความร้อนที่แก้กันยากในสมัยนั้น

บ้านผมอยู่ภูเก็ต ช่างซ่อมอู่นอกก้ฟัน พอกันกับศูนย์เลยทีเดียว ใช้ไปได้ซักพัก พ่อผมก้ปลดประจำการไปครับ

หลังจากนั้นช่วงอนุบาล/ประถม ผมนั่งรถไปโรงเรียนจำได้เลย ปาเจโร่ เหลี่ยม ยุคนั้น นำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคัน

สีแดงคาดบรอนซ์ สมัยนั้นคาดบรอนซ์เป็นอะไรที่นิยมมาก พร้อมกับอัตราการกินน้ำมันที่สุดทรหด หลังจากนั้น

พ่อผมซื้อ hilux mighty X 4 ประตูมาใช้คู่กัน โดยจัดการยกสูง เซตเทอร์โบ จัดเต็มคับ

หลังจากนั้นก้ปลดประจำการปาเจโร่ แล้วก็ซื้อต่อ Accord ตาเพชร ของญาติสภาพดีมาใช้ต่อ หลังจากนั้น

บ้านผมก็ซื้อ Thairung Adventure commonrail มาใช้ และวนเวียนอยู่แต่ฮอนด้าอีก 3 คันครับ

ปัจจุบันเหลืออยู่ 3 คันครับ Accord G7 2.4 ปี 2005 + Accord G6 2.3 Vtec + Civic Dimension

1.7 AT vtec เป็นฮอนด้าทั้งบ้านครับ!!! 5555

ออฟไลน์ Tedjung84

bmw 520i e28 สีขาวครับ :)
จำได้ว่าแอร์เย็นมากกกกกกกก
นั่งสบายมากกกกก :)

ออฟไลน์ chaithawat

เปอจอต 306  ครับ นั่งทีไรอ้วกทุกทีต้องพกถุงพลาสติกไว้ในรถตลอด ขนาดรถเมลยังอ้วกกันหลายคนเลยสมัยเรียน 55  ::)
เด็กรุ่นใหม่แปลกดีนะครับ ไม่ค่อยเมารถกันเลย
อาจเพราะได้นั่งกันตั้งแต่แบเบาะรึป่าวเลยชินกับการปรับตัวกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

Jeep ซักรุ่น ไม่รู้ว่ารุ่นอะไร ไม่มีประตู พวงมาลัยซ้าย ปัจจุบันใส่เครื่อง 4a เครื่องที่ 2 เครื่องแรกพังไปแล้ว เครื่องเดิมไม่ต้องสืบ

ออฟไลน์ Turin

เอาที่จำได้คือ Jeep Wagoneer

จำได้ว่าตอนนั้นอายเพื่อนที่พ่อให้รถคันใหญ่หน้าตาอย่างกับรถกระบะ .. พอโตมาหน่อยพ่อเปลี่ยนเป็น Toyota corona หน้าแหลม ก่อนจะเปลี่ยนเป็น 190e ซึ่งคันนี้ภายหลังตกทอดมาเป็นรถคันแรกของผมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาที่จำได้นะครับ
DX 960 BigM MightyX แดวูรุ่นไรไม่รู้3ประตู

ออฟไลน์ jumpon77

ของผมมีแต่จริงๆใช้รถของลุงผมเองทีความพูกพันกับผมจริงๆๆมีอยู่หลายคันครับ
1.โคโรน่าT160 1.8 GL(โฉมตู้เย็น) สีขาว
2.โคโรลล่าโฉมโดเรมอน เกียร์โอโต้ สีขาว
3.โคโรน่า โฉมหน้ายิ้ม 2.0GLi สีเทาดำ
4.มิตซูบิชิ L300 รถตู้ทึบ  สีขาว
5. volvo 960 2.4
6.อีชูชู มังกรทอง 1996 คันนี้ทีบ้านชีอเองครับ
ปัจุจบัน ใช้ โคโรลล่าทั้ง2คันครับ แต่ของตัวผมตัวเอง เปน citroen  Xmหรีอ ซองเทีย ครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2016, 19:58:35 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ps000000

พ่อแม่ใช้แต่รถฝรั่ง

แวเลี้ยน
เรโนล
วอลโว่
อัลฟ่าโรมิโอ

ออฟไลน์ maggie

ที่บ้านใช้รถหลายคันมาก Benz BMW Holden Opel Toyota Honda Mitsubishi แต่ที่อย่ในใจเลยก็ W123 230E  เพราะโตมากับรถคันนี้มากที่สุด จำได้ว่าพ่อผมซื้อมาตอนผมอย่ ป.2-3 แม่ขับไปรับไปส่งโรงเรียน แล้วพอผมอย่ ม.5-6 ก็เริ่มเอาคันนี้ไปเรียนพิเศษเสาร์อาทิตย์ ก็เอาไปรับสาวไปเที่ยว โดดเรียนไปตจว. ขนเพื่อนอัดไป 11 คน แทบวิ่งไม่ออก 5 5 5 โอ้ วีรกรรมกับคันนี้นับว่าสุดๆ หัวหกก้นขวิดไปกับมัน ผมใช้มันจนจบปี4 ตอนนี้ให้ลุงไปใช้แล้ว ก็ยังได้เจอกันบ้างแต่ก็โทรมไปตามกาลเวลา ทุกวันนี้ยังฝันถึงมันอย่บ่อยๆ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
W123 สีนี้เลยครับเป็นรถคันแรกที่มีความทรงจำอยู่คือแม่ผมขับแล้วผมตอนนั้นตัวเล็กๆ (อยู่อนุบาล) ก็ปีนไปมาเบาะหน้าเบาะหลัง 55555

ออฟไลน์ pony

ตั้งแต่จำความได้ตอนเด็กๆเคยจำได้ว่าที่บ้านมี VW golf ปีแถวๆ 1980 โดยประมานเป็นเครื่องดีเซลจำได้ว่าไฟหน้าเป็นแบบสี่ตาคล้าย E-class W210 แต่จำรายละเอียดรุ่นหรือชื่อไม่ได้เลยจริงๆเพราะตอนนั้นยังเด็กมากแต่ก็แอบสังเกต 555

แต่รถที่เรียกได้ว่าโตมากับมันจริงๆคือ TFR มังกรทองสี่ประตูของไทยรุ่งครับ(สมัยนั้นอีซูสุไม่มีสี่ประตูจากโรงงานขาย) นั่งไปโรงเรียนทุกวันกินข้าวเช้าในรถวันไหนกินไม่เสร็จพอรถเลี้ยวเข้า รร. ต้องหลบลงใต้คอนโซลกลัวเพื่อนเห็นว่ากินข้าวอยู่ 555 โตมาหน่อยก็เริ่มหัดรถกับคันนี้ตอนเย็นเรียนเสร็จแม่มารับก็ฝึกขับทุกวันจนคล่องก็คันนี้

ใช้ชีวิตอยู่กับรถมาตลอดทุกกิจกรรมประจำวันซื้อของ/ขนของทุกอย่างเวลาเกินกว่า 90% ที่อยู่กับรถก็คืออยู่กับ TFR คันนี้ใช้มาตั้งแต่เรียน ม.5จนจบตรีปัจจุบันผมอายุ 26 เท่ากับอายุรถพอดีก็ยังคงอยู่ด้วยกันครับเป็น TFR คันเดิมแค่จับแต่งตัวทำสีใหม่ให้น้องชายเอาไปใช้ต่อจนเรียนจบตรีไปอีกคน น้องคนเล็กก็ได้หัดรถครั้งแรกด้วยคันนี้ความทรงจำมากมายบรรยายไม่หมด

อีกคันก็คือ Jeep Cherokee Xj ปี 95 ตอนเด็กๆจำได้ว่าวันปรกติวันไหนที่ได้นั่งมันจะรู้สึกว่าวันนี้มันพิเศษมากๆเพราะคันนี้นานๆทีแม่จะเอามารับจาก รร. ถ้าเห็นนี้คือแทบกรี๊ดแตกมันเท่มันเจ๋งชอบไปหมด 555 ความทรงจำส่วนใหญ่ในรถคันนี้จะมาจากการขับเดินทางท่องเที่ยวกับครอบครัวที่ไปกันทุกปีปีละสอง-สามครั้ง ตั้งแต่ 1995 ในทุกการเดินทางของครอบครัวใช้คันนี้อย่างเดียวมาจนถึงปี 2009 ถึงมี Captiva มารับช่วงต่อ

ทุกวันนี้ผมและน้องๆโตกันหมดบางในบางโอกาศไปนอกบ้านก็ยังนั่งคันนี้ไปกัน ในวันนี้ปี 2016 ในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ที่ผมนั่งพิมพ์เรื่องราวอยู่เช้านี้ผมก็ขับ Cherokee คันนี้มาเรียนปโทอยู่ ด้วยความที่ระยะหลังได้ใช้งานออกต่างจังหวัดและเดินทางไกลน้อยลงแทนที่จะจอดไว้เฉยๆผมพยายามเอามาขับสลับไปกับ TFR ให้อาทิตย์นึงได้วิ่งอย่างน้อยหนึ่งวันก็ยังดี

รถสองคันนี้คุณค่าของมันในรูปตัวเงินมันคงเหลือไม่ค่อยเยอะแล้วแต่คุณค่าทางจิตใจมันมหาศาลมากทิ้งไม่ลงจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 22:01:24 โดย pony »