ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อกระบะ 4 ประตู มาขับเป็นรถ suv ไม่บรรทุก เน้นนั่งสบาย ทางไกลยาวๆเลือกคันไหนดี  (อ่าน 16255 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ ..

อาจจะผิดที่เลือกกระบะ แต่เน้นสบาย // คือไม่เอาสบายเทียบ รถประเภทอื่นๆ เอาแค่สบายที่สุดในคู่แข่งกระบะด้วยกันที่มีขายตอนนี้ ในงบ 900,000 บาท

มีโอกาสไปลองขับ นาวาร่า มา  รถแน่น  เก็บเสียงไม่ดี สภาพถนนส่งถึงคนนั่งมากไป(เด้ง) จนดูเหนื่อยถ้าซื้อมาใช้แนว suv //เปลี่ยนโช้ค อาจจะดีก็ได้ ไม่แน่ใจ

วันศุกร์นี้ ว่าจะไปลองขับฟอร์ด ที่ รามอินทรา กม7 มีแจกไอโฟนด้วยถ้าโชคดี เหมือนจัดงานทดลองขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 22:08:27 โดย taweek »

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เอาท่านั่งสบาย ลองไปนั่ง mitsu ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอานั่งสบายไปไทรทัน เน้นเงียบไปรีโว่ เบรคดี,ขึ้นลงรถสะดวกมานาวาร่า เครื่องแรงโคโลราโด้ ช่วงล่างแข็ง,ลูกเล่นเยอะไปเรนเจอร์ และทางสายกลางดีแมกซ์

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
สงสัยต้องไปลอง คันสายกลาง ดูบ้างล่ะ

เอานั่งสบายไปไทรทัน // เน้นเงียบไปรีโว่ //เบรคดี,ขึ้นลงรถสะดวกมานาวาร่า  //เครื่องแรงโคโลราโด้ // ช่วงล่างแข็ง,ลูกเล่นเยอะไปเรนเจอร์ //และทางสายกลางดีแมกซ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 22:30:43 โดย taweek »

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Vote ให้ Triton ครับ ไปลองมาแล้วชอบ แนวนุ่มพริ้ว เบาะหลังเอนกำลังดี

ออฟไลน์ ps000000

ตัดรีโว่ ออกไปเลยครับ ทุกวันนี้ผมนั่งได้คนเดียว แฟนกะแม่กะญาติ นั่งไม่ได้ เค้าจะอ๊วกกันทุกคน ว่าจะหาขายต่ออยู่

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เอานั่งสบายไปไทรทัน เน้นเงียบไปรีโว่ เบรคดี,ขึ้นลงรถสะดวกมานาวาร่า เครื่องแรงโคโลราโด้ ช่วงล่างแข็ง,ลูกเล่นเยอะไปเรนเจอร์ และทางสายกลางดีแมกซ์
ผมขับเอง เมาเองก็ อีสุนี่แหละ

ออฟไลน์ pee1818

ผมขับเอง เมาเองก็ อีสุนี่แหละ

55555 รถเค้านุ่มนะครับ

ออฟไลน์ Boyja

ตัดรีโว่ ออกไปเลยครับ ทุกวันนี้ผมนั่งได้คนเดียว แฟนกะแม่กะญาติ นั่งไม่ได้ เค้าจะอ๊วกกันทุกคน ว่าจะหาขายต่ออยู่

สาเหตุคืออะไรครับ?

ออฟไลน์ JeansZ

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไปลองนั่งดูก่อนครับ

ผมเมา ไทรทัน กะ ดีแม็กซ์ใหม่   

ช่วงล่างใช้ถนนงานเกือบเรียบ พวกลอนคลื่น ไม่เวิร์ค

ผมกลับชอบช่วงล่าง Bt-50 Pr0 , Ranger , NP300
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ขอเเหวกเลือก Colorado High Country ละกัน ช่วงล่างเหมือนจะปรับให้นุ่มกว่า Colorado2.8 ตัวธรรมดานิดนึง (เหมือนอยู่กลางๆระหว่าง Ranger กับ Dmax ไม่นุ่มย้วยเเบบDmaxเเละไม่ได้มั่นใจเวลาซิ่งขนาดRanger) เครื่องก็เเรงขับสนุกดี ที่สำคัญคือมันสวยดี  8)

Triton เเถวสองมันดีจริง ช่วงล่างก็นุ่มนวล เเต่สำหรับผม ผมว่ามันไม่ค่อยสวยอ่ะ  :P

Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ TorTy

สาเหตุคืออะไรครับ?
จัดโช็คสปริงดีๆสักชุดไม๊ครับดีขึ้นเยอะนะเห็นในคลับเปลี่ยนกัน

ออฟไลน์ Tomz

เท่าที่ผมเคยลองนั่งมา mitsu นั่งสบายสุดเลยครับ โดยเฉพาะ เบาะหลัง แต่ผมไม่ค่อยชอบรูปทรงมัน

ใฝ่ฝันไว้ว่า อยากได้เครื่อง 2.8 เซฟโด้ ช่วงล่างbt-50 ภายในเรนเจอร์ อึกทึกทนแบบอิสุ เบาะนั่งสบายแบบmitsu

55555555 ฟิวชั่นกันไปเลย เจ๋งงงง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไทรทั่นแปลงหน้าปาเจโร่ จัดช่วงล่างดีๆหน่อย สบายครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
triton ครับ ถ้าไม่แคร์เรืองภายนอก เน้นการนั่งสบายอย่างเดียว คงตัวนี้จิงๆ

ออฟไลน์ sukhontha

ตำตอบหลาย ๆท่าน  แสดงให้เห็นว่า  คนส่วนชอบรถนุ่ม ๆ

แต่ผมกลับเมา(เวียนหัวเวลาขับ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กระบะเน้นนั่งสบายก็คงไทรทันแล้วหละครับ แต่ถ้าไม่ใช่กระบะไม่มอง BRV หน่อยหรือครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
เชียร์ไทรตันด้วยคน 4X4Fulltime ได้ด้วย

ออฟไลน์ mamaman

DMAX ครับ นุ่มและย้วยสุด ตอบเพราะ ผมยังไม่เคยลอง REVO นะ

ออฟไลน์ mamaman

ตำตอบหลาย ๆท่าน  แสดงให้เห็นว่า  คนส่วนชอบรถนุ่ม ๆ

แต่ผมกลับเมา(เวียนหัวเวลาขับ)

เอาจริงๆ กะบะ มันไม่นุ่มเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ rut191

ออฟไลน์ Eddy5659

เรียนตามตรงนะครับ ผมและที่บ้านลองมาเกือบทุกรุ่นแล้วรุ่น 4 ประตู ช่วงปลายปีที่แล้ว ทั้งขับและนั่ง ใครจะว่ายังไงแต่ส่วนตัวผมว่ารถกระบะนั่งไม่สะบายหรอกครับต่อให้เป็นไทรทันก็เหอะ ถ้าคิดจะเอามาทำเป็นรถนั่งยังไงก็ต้องปรับช่วงล่างพวกแหนบ ระบบกันสะเทือน แต่ทางที่ดีไปลองขับดูและให้สมาชิกไปนั่งด้วย แล้งลงความเห็นว่าเบาะคันไหนนั่งสะบายสุด เก็บเสียงดีสุด และชอบคันไหนที่สุด แล้วหางบนิดหน่อยไปทำระบบกันสะเทือนน่าจะดีกว่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ H3T

Ranger Double cab 2.2 Hi rider Wildtrak 9.45 แสน

ถ้าไม่พอใจช่วงล่าง ยังพอปรับแต่งได้อีกระดับนึงครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถเดิมๆงบไม่เกิน 9 แสน ผมว่าไทรตันน่ะ ถ้าเน้นนั่งยังไงก็ต้องตัวนี้ ไปขับมาแล้วครับ เบาะหน้าหลังนั่งสบายมาก
ผมใช้ revo 4Dr. 2.4  ไม่แนะนำให้ใครซื้อ revo เพื่อมานั่งสบายๆ เพราะหลังมันเด้งพอสมควร แต่ข้อดีก็จะเป็นพวกเครื่องเงียบ ห้องโดยสารเงียบ พวงมาลัยกับเบรกผมให้ดีมาก ใช้บรรทุก 1 ตันบ่อยๆอัตราเร่งยังฉิว ช่วงล่างเนียน - แต่ถ้าสนใจมันจริงๆ เรื่องช่วงล่างหลังเด้งถ้าจะแก้มันก็แก้ไม่ยาก
ส่วน D-max สำหรับผมมันขับยากกว่าใครเพื่อนด้วยการที่มันย้วยเกินไป ส่วนเบาะผมว่าสบายกว่า revo เครื่อง 2.5ใช้จริงๆประหยัดพอสมควรนะครับ ยิ่ง 1.9 ก็คงประหยัดขึ้นอีก แต่การเก็บเสียงในห้องโดยสารอภัยให้ลำบากมากนะครับ

ออฟไลน์ bojung

ตามที่เคยขับมาเลยนะครับ
ผมว่ามีสองตัวที่ผมโอเค แต่จริงๆ แล้วกระบะมันเด้งทุกคันแหละครับ ส่วนใหญ่ถ้าชอบนุ่มๆ ให้เอาไปปรับแต่งโช๊คใหม่ครับ
แนะนำสองตัวนี้ครับ ไททัน กับ รีโว่
ไททันได้ห้องโดยสารใหญ่ ช่วงล่างนุ่มกำลังดี เก็บเสียงยังไม่ค่อยดีเท่าไร มุมมองหรือทัศนวิสัยรู้สึกอึดอัดอยู่บ้าง
รีโว่ห้องโดยสารกว้าง มุมมองดี  ช่วงล่างมีกระเด้งบ้าง แต่ว่าไม่ถึงขั้นโคลงจนเมา อันนี้ความรู้สึกผมนะ แต่ตอนไปเทสไดร์ที่นึง เติมลมแข็งมากครับ ผมก็ว่าทำไมกระเด้ง รีโว่มีแอร์หลัง แอร์เย็นมาก เก็บเสียงดีกว่าทุกคันนะที่ผมเคยลอง

งบ 9 แสนออกได้ทุกตัวครับ จะออกขับ 4 ก็ได้ แต่ว่าจะไม่ได้ตัวท็อป
สุดท้ายถ้าต้องการนุ่มจริงๆ เอาไปทำช่วงล่างใหม่ครับ หรือไปเล่นรถอื่นที่ไม่ใช่กระบะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่ารีโว่ไม่ได้เด้งน่าเกลียดอะไรเลยนะครับ
ออกแนวเฟิร์มๆ ท้ายเด้งเฉพาะทางหลุม ลูกระนาด
แต่ทางเรียบใช้ได้เลย
เบาะหน้านั่งสบายมากๆ เบาะหลังชันหน่อยๆ
โดยรวมก็ยังสู้ไตรตั้นไม่ได้
แต่ไม่ได้หนีกันมากแบบชัดเจนอะไร

ถ้าเลือกใช้ ผมเลือกรีโว่ครับ
โดยรวมทั้งคันมันน่าใช้กว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

จริงๆอยากจะเชียร์ไป PPV มากกว่านะครับ กับลักษณะการใช้งานแบบนี้

กระบะของ Ford + Mazda ครับ  ลองดู นอกจาก Mitsu ที่หลายๆท่านว่ามาแล้ว

ออฟไลน์ yourturle

Ranger 2.2 XLT 4X2 HR 6AT  869,000
Ranger 2.2 XLT 4X4 HR 6MT 909,000
One Day.

ออฟไลน์ tsubasa

Ford ranger wildtrak เลยครับ เพิ่มงบหน่อย
แต่ไปลองขับรุ่นที่ชอบ แล้วเลือกคันที่ใช่ เองจะดีกว่า เพราะคนอื่นตอบแทนหรือเลือกแทนอาจไม่ถูกใจท่าน จขกท