ผู้เขียน หัวข้อ: ทางออกของ Nissan teana คือ  (อ่าน 12841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
Re: ทางออกของ Nissan teana คือ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:29:49 »
ดีไซน์ลงคลองครับ ทั้งภายนอกและภายใน ใช้ทั้ง J32 และ L33 (ซื้อ33 เพราะติดใจจาก 32 แต่ตอนนี้คิดว่าย้อนเวลาได้จะไป อีกสองค่ายแทนครับ - ส่วน 32 คิดว่าชอบกว่า 33 )

ภายนอก J32 ดูดี หรูหรา ส่วน J33 พยายามวัยรุ่น แต่ไม่าีที่ยืนในตลาด สปอร์ตแบบงงๆ หรูหราแบบไม่ลงตัว
ภายใน J32 คือใช่ สงบ หรู ลายไม้ด้านชอบมาก ดูแพง ขอชมเลย ส่วน L33 ลายไม้รถตู้พี่วินมากๆ ราคาถูกเลยเวลามอง

จาก J32 ไป L33 tenna กลบจุดเด่น เสริมจุดด้อยของตัวเองแทบทุกด้านครับ ขับดีขึ้นจริง แต่ J32 ขายได้ เพราะมันชัดเจน หรูหรา ดูแพงเมื่อเทียบกับคู่แข่ง L33 กากมากพูดเลยสำหรับ acc และ cam คือแค่ภายนอกก็ไม่ชวนให้ทดลองขับแล้วครับ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: ทางออกของ Nissan teana คือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:43:46 »
ผมว่า teana ตัวนี้ไม่ได้แย่อะไร

- การขับขี่ก็ดีกว่าตัวเก่า อย่าง 2.0 แม้เครื่องเดิม แต่เกียร์ใหม่ก็ช่วยได้เยอะ
- ช่วงล่าง-พวงมาลัยก็เหนือกว่าเพื่อน
- เบาะนั่งสัมผัสแรกอาจไม่ว๊าวเท่า j32 แต่นั่งนานๆกลับดีกว่า
- งานออกแบบสวยกว่าซิลฟี่อยู่ครับ และยังดีกว่าแคมรี่ก่อนปรับโฉม

แต่ที่พลาดคือราคาที่ผมว่าสูงเกินไปไม่ดูตำแหน่งตัวเองว่าสู้อีก 2 ค่ายไม่ได้มากกว่า
ถ้าตัวล่าง 2.0 xl เหลือสัก 1.1x ผมว่าขายดีแน่ๆนะครับ

ส่วนเรื่องศูนย์ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยเป็นเจ้าของนิสสัน เลยไม่ทราบว่าการบริการเป็นยังไง

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 01:22:06 »
ราคาตั้งเป็นราคา บวกส่วนลด ตอนนี้ น่าจะ สร้างยอด ได้ กว่าอยู่ดีๆ เงียบๆขึ้นราคา 15000 แล้วลด หลังไมค์เพิ่มนะ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:41:33 »
พึ่งไปลอง Teana ตัวใหม่มาวันก่อน ยังประทับใจอยู่เลย มาเจอกระทู้นี้เข้าไป หันหน้าหา Accord แบบไม่ใยดี Nissan เลย T_T

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:43:29 »
teana ทั้งคันผมไม่ชอบแค่กระจังหน้า

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:07:30 »
ประทับใจคำถามครับ  ดีกว่าหัวข้อhondaในช่วง1-2อาทิตย์ที่ผ่านมาของจขกท.เยอะเลย555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 15:01:25 »
ตอนแรกเป็นตัวประกอบก็งานเยอะดี อาจจะไม่เด่นเท่านางเอก

แต่พอปรับ Look พยายามจะเป็นนางเอกสวยเปรี้ยว แต่ไปไม่สุด สู้นางเอกเดิมไม่ได้

เป็นเช่นนั้นแล Be your own style เท่านั้น

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:49:49 »
เอาเฉพาะเทียน่าละกันครับ ผมกะแฟน ประทับใจกับสมรรถนะของเทียน่าตัวล่าสุดนะ เป็นช้อยท์แรกๆที่ไปลองขับ แต่ภาพรวมและเหตุผลหลายอย่างครับ ที่ทำให้สุดท้ายไปเลือก Camry Hybrid (จุดเริ่มต้นความประทับใจ มันเริ่มมาจากรุ่น J31 ที่มีอยู่นี่แหละ)

จะลองแจงเป็นข้อๆดูเท่าที่นึกได้และดูเป็นประเด็นสำคัญสำหรับผม ส่วนเรื่องอื่นๆที่รู้ๆกัน ก็ตามเม้นท์ในกระทู้นี้แหละครับ

1.เมื่อเรามองเทียน่า เราให้ความสำคัญเป็นอันดับต้นๆ แต่ฝ่ายขายดูไม่ให้ความสำคัญกับสิ่งที่ลูกค้าให้ ขายแบบไม่ง้อ ไม่แคร์ ไม่กระตือรือร้น (เซลล์เป็นผู้ใหญ่หน่อย ดูเหมือนมีความรู้ และประสบการณ์การขายสูง แต่เอาจริงๆไม่ได้ต่างจากเซลล์หน้าใหม่เลย) เซลล์หน้าใหม่ (ค่ายอื่น) ที่ไม่ค่อยรู้ ยังพยายามที่จะขวนขวายหาข้อมูลหรือคำตอบเพื่อมาปิดการขาย มันเป็นพื้นฐานที่ควรจะมีรึเปล่า สำหรับเซลล์

2.เครื่องมือจูงใจเพื่อทำให้ซื้อรถ สำหรับลูกค้าควรมีมากกว่าที่เป็นอยู่ ถ้าคิดจะแข่งขัน (*พวกโปรหลัก*ชิงโชคหรือรอลุ้นเมื่อซื้อรถนี่ อย่าไปเน้นมากเลยครับ **คนที่ซื้อรถใช้เอง**สมัยนี้เค้าต้องการเห็นอะไรในแง่ ผลประโยชน์ของผู้ซื้อแบบตรงไปตรงมา ชัดเจนมากกว่าครับ)

ผมว่าข้อ 1-2 มันอาจมีเหตุผลสัมพันธ์กัน เพราะความรู้สึกเหมือนกับว่าเซลล์ดูไม่มั่นใจทันที ที่เพียงแค่เราพูดถึงแบรนด์อื่นๆในคลาสเดียวกันขึ้นมา(ยังไม่ได้เปรีบเทียบด้วยซ้ำ)

3.

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 17:02:45 »
แยกเป็นเวอร์ชั่นเอเชียและอเมริกาเหมือนเดิมครับ ตอนที่ที่บ้านจะซื้อรถใหม่(งบ1.3-1.5ล้าน) เทียน่าไม่ได้อยู่ในสายตาเลยครับ ไม่คิดแม้จะเข้าไปลองขับเสียด้วยซ้ำ
เหมือนว่ามันไม่มีอะไรที่ดึงดูดอะครับ คัมรี่มีห้องโดยสารที่หรูหราสุขุม แอคคอร์ดมีดีไซน์สวยสปอร์ต แล้วเทียน่าหล่ะอะไร? หรูก็ไม่ใช่ สปอร์ตไม่ไม่เชิง
ผมมองว่าถ้าเทียน่าเอาดีทางด้านความหรูหราเหมือนเดิมมันก็คงจะน่าสนใจมากกว่านี้ครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 16:07:29 »
1. ความหรูหราที่เคยมีใน J32 หายไป
2. การ claim แย่ คุยยาก ไม่มีการ recall รอลูกค้ามีปัญหาแล้วเอาเข้าศูนย์ถึงเปลี่ยนให้
3. คุณภาพอะไหล่แย่ พ้น 100,000 กิโลพังเลย เรียกว่า cost down กันสุดลิ่มทิ่มประตู ทำให้ค่า maintenance ต่อปีน่าจะสูงกว่าคู่แข่ง
4. Design บางจุด ขาดๆเกินๆ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 16:39:03 »
ปรับเพิ่มความหรูหราภายใน และปรับภายนอกนิด ให้ลูกค้าชอบ

เครื่องเกียร์ ช่วงล่าง พมล. ความเงียบนิ่ง ดีอยู่แล้ว

ส่วนตัวชอบแนว US อยู่แล้ว คิดเสมอว่า J32 ดูสูงวัยไป

พอใจกับ L33-2.5 ครับ แต่คนส่วนมากคงไม่ชอบ ขับรถเองตลอด บนทางหลวง ตจว. 90% วันละ 200+ กม.

L33 พาเราไปได้ดี แบบสบายๆล่ะครับ ในภาพรวมของการขับขี่
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 16:42:39 »
ผมว่าเขาทำรถสลับกันนะครับ
Sylphy เป็นรถที่น่าจะได้ช่วงล่างดีๆแบบ Teana
ส่วน Teana น่าจะได้บรรยากาศห้องโดยสารหรูหราแบบ Sylphy
ถ้าสลับกันได้อย่างน้อยทั้งคู่น่าจะขายดีกว่านี้