ผู้เขียน หัวข้อ: ทางออกของ Nissan teana คือ  (อ่าน 12777 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
ทางออกของ Nissan teana คือ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:14:35 »
ด้วยการปรับปรุงโฉม 2016
คงราคาเดิม +ส่วนลดหนัก
หรือ ถึงเวลาแก้ เกมส คู่แข่งทั้งสองที่แข็งแกร่ง ทั้งโฉมและแบรนด
เฉกเช่น suv hybrid "X-Trail" ที่เริ่มประสบความสำเร็จกับยอดขาย
ที่ลูกค้าพอใจในราคา แค่ 1.3-1.45 ได้ทั้ง ออฟชั่นและhybrid vehical
ในราคาสมเหตุสมผล ที่จูงใจให้ผู้บริโภค กลับมามองรถhybrid อีกครั้ง
จากที่เข็ดกันไป กับรถhybrid ในราคาจำหน่ายที่สูง แต่ราคาขายต่อต่ำเตี้ยกว่า เบนซิน2.0อีก

ดังนั้น Teana Mc 2016 ควรมากับ ขุมพลังแบบHybrid และราคาแนวที่ X-trail hv
ได้วางลอยเท้าไว้ให้เดินตาม  เพื่อความสำเร็จ และช่วงชิงยอดขาย จากคู่แข่งให้ อยู่ในระดับ
ที่ดีกว่า ณ ปัจจุบัน แค่เดือนละ 100กว่าคัน

ถึงเวลาแล้วนะ Teana ขอให้ผู้บริหาร Nissan Thailand  มีวิศัยทัศนที่ก้าวไกล และดูแล ใส่ใจในproduct
ที่มีดีอยู่แล้ว แต่ขาดการกระตุ้นสานต่อให้ image ที่ดีแก่ผู้ใช้งาน

อีกหน่อยอาจจะมี TEANA NISMO มาเป็นตัวชูโรงก็ได้นะ (ใครจะรู้)
เพื่อความสำเร็จ
One Day.

ออฟไลน์ deathsheep

Re: ทางออกของ Nissan teana คือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:27:03 »
เอาเครื่อง 2.0 ของx-trailมาแทน2.0เดิม  ปรับหน้าตา interior

ส่วน hybridนี่  แล้วแต่ทางnissan เลยครับ  ส่วนตัวมองว่าประสิทธิภาพน่าจะไม่เท่า Toyota,Honda  แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลยก็คงขายไม่ได้แล้วแหล่ะครับ

ออฟไลน์ Auto

Re: ทางออกของ Nissan teana คือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:17:30 »
ถ้าไปฟัดกับพี่โตคงไหม่ไหวเพราะคัมรี่เป็นรถ Fleet  ให้บริษัทเยอะมาก หมดสัญญา 4 ปีเปลี่ยนรถล็อตใหม่กันก็เป็นคัมรี่อีก 
   พวกแอคคอร์ดเทียน่าคงไม่สามารถแจ้งเกิดกับ Fleet  ได้แน่นอน  อีกทั้งส่วนใหญ่ผู้บริหารที่นำรถไปใช้ในงานบริษัทก็เลือกคัมรี่มากกว่า

ทีนี้ต้องมาดูเหตุว่าทำไมเอาแค่รถบ้าน ๆ  คนยังเลือกแอคคอร์ดมากกว่าหรือคิดไม่ออกก็คัมรี่แล้วกัน  นิสสันต้องแก้การบ้านตรงนี้เยอะ ๆ  หาตัวเองให้เจอ
อีกทั้งภาพลักษณ์ศูนย์บริการนิสสันเป็นรองคู่แข่งทุกด้าน   ราคาอะไหล่ที่ไม่ได้มีราคาถูกเท่าไหร่ควรปรับปรุงอย่างเร่งด่วน เพราะมันทำให้รถถขายไม่สุดกับเขาซักที

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:18:21 »
ด้วยภาพลักษณ์ของแบรนด์Nissan ในประเทศไทย ตัวรถมันมีปัญหาจุกจิกเยอะ ซึ่งการแก้ปัญหาไม่จบหลังขายนี่แหล่ะเป็นประเด็นสำคัญ ผมไม่เคยเห็นใครบ่นว่ารถมันไม่ดีนะแต่เห็นคนด่าเรื่องจุกจิกและแก้ปัญหาไม่จบ(ผมก็หนึ่งในนั้น) ไอ้เรื่องความสวยงามการออกแบบนี่มันนานาจิตตัง แต่สมรรถนะของมันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าใคร ผมมองปัญหาของTeana อย่างแรกเลยคือการออกแบบฝั่งคนนั่งด้านหลัง j31/j32นี่นั่งหลังสบายมาก พอเป็นL33 กลับกลายเป็นออกแบบการขับสนุกแทน ส่วนที่นั่งผดส.ด้านหลังกลับถูกลดค่าลง ซึ่งตำแหน่งทางการตลาดมันเน้นคนนั่งข้างหลัง ผมเชื่อว่านิสสันสามารถทำให้ทั้งขับสนุกและนั่งสบายได้ แต่ดันเกาไม่ถูกที่คันเสียมากกว่า

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:18:44 »
ภายนอก-ปรับกระจังด้านหน้า ไฟหน้า ลายล้อแม็ค
ภายใน-ปรับพวงมาลัย ความหรูหราแบบเดิม
เครื่องยนต์-ให้ประหยัดขึ้นอีก เติมe85ได้เป็นทางเลือก
ระบบความปลอดภัย-จัดเต็มกว่านี้อีก

ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:20:50 »
คุณภาพวัสดุภายใน กับ พื้นที่เบาะหลังด้อยลงเยอะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:44:12 »
สำหรับผม นิสสันอยู่ที่ ปัญหาตัวรถ ที่ไม่เคยแก้ปัญหาให้กับลูกค้าเก่า  มีแต่นั่งรอว่าเมื่อไหร่จะ3ปีหรือแสนกิโล แล้วก็จะได้บอกลูกค้าว่า หมดประกันแล้ว

สำหรับปัญหาทุกอย่างที่เคยเกิดขึ้นกับตัวรถ 100% คือเครมแล้วเกิดขึ้นอีก แต่รถหมดประกันไปแล้ว
ผิดกับบางค่าย เมื่อแก้ปัญหาได้ก็เรียกลูกค้าเข้าไปเปลี่ยนแก้ปัญหา แต่ไม่ใช่กับนิสสัน

เมื่อลูกค้าเก่าเค้าไม่เอา ลูกค้าใหม่ก็คือเหยื่อรายใหม่  ผมจำได้ว่าก่อนผมซื้อนิสสันก็มีคนบอกผมว่าไม่ดี เค้าไม่คิดจะซื้ออีก แล้วผมก็เจอ คือไม่ซื้ออีก
นิสสันก็หาลูกค้าใหม่กันต่อไป  แต่เท่าที่ผมสังเกตจากคนที่ใช้รถนิสสัน จะมีจำนวนพอสมควรเลย ที่บอกว่าซื้อแล้วจะไม่ซื้อนิสสันอีก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 13:34:09 »
ทำให้แตกต่างจาก SYLPHY ครับ เอาให้ใหญ่ อลังการ นั่งสบาย

ถ้าจำไม่ผิด Cefiro เคยมีเบาะหน้าแบบมีที่รองน่องอยู่รุ่นนึงครับ (แบบ Alphard)
เอาแบบนั้นมาลงที่เบาหลัง ปรับเอนได้พอสบายไม่ถึงขึ้นต้องนอน ที่บังแดดหลังแบบโปร่งและทึบ เวลาผู้บริหารนอนก็กันแดดจากกระจกหลังอะไรอย่างนั้น

มีโต๊ะวางของพับเก็บได้ เอาไว้วาง Laptop นั่งทำงานระหว่างเดินทาง ที่พักแขนกลางที่นั่งหลังแบบมีปุ่มปรับเครื่องเสียงและแอร์

ผมว่าผู้บริหารทุกคนชอบแน่นอนครับ ทีนี้ก็ขึ้นกับว่าจะวางตัวเป็นรถบ้านคันโต หรือรถผู้บริหารที่สุดแสนจะสบายผ่อนคลายเวลาเดินทางหรือจะนั่งทำงานก็แสนสุข

เคยทำได้ดีในรุ่นก่อนๆ ผมว่าจะทำได้อีกครั้งก็ไม่น่าจะยาก จริงไหมครับ

(หรือจะเปลี่ยนเป็นแนว Estate แบบ V90 ไปเลยก็ได้นะครับ เบาะหลังก็ปรับได้แบบอลังการไปเลย ไม่ต้องกลัวแดดส่องหัวด้วยครับ) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 14:03:36 »
สำหรับผม นิสสันอยู่ที่ ปัญหาตัวรถ ที่ไม่เคยแก้ปัญหาให้กับลูกค้าเก่า  มีแต่นั่งรอว่าเมื่อไหร่จะ3ปีหรือแสนกิโล แล้วก็จะได้บอกลูกค้าว่า หมดประกันแล้ว

สำหรับปัญหาทุกอย่างที่เคยเกิดขึ้นกับตัวรถ 100% คือเครมแล้วเกิดขึ้นอีก แต่รถหมดประกันไปแล้ว
ผิดกับบางค่าย เมื่อแก้ปัญหาได้ก็เรียกลูกค้าเข้าไปเปลี่ยนแก้ปัญหา แต่ไม่ใช่กับนิสสัน

เมื่อลูกค้าเก่าเค้าไม่เอา ลูกค้าใหม่ก็คือเหยื่อรายใหม่  ผมจำได้ว่าก่อนผมซื้อนิสสันก็มีคนบอกผมว่าไม่ดี เค้าไม่คิดจะซื้ออีก แล้วผมก็เจอ คือไม่ซื้ออีก
นิสสันก็หาลูกค้าใหม่กันต่อไป  แต่เท่าที่ผมสังเกตจากคนที่ใช้รถนิสสัน จะมีจำนวนพอสมควรเลย ที่บอกว่าซื้อแล้วจะไม่ซื้อนิสสันอีก

นิสสัน เซฟิโร่ A32 คือรถนิสสันคันแรกและคันสุดท้ายของผมครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 14:06:58 »
เทียน่า
ต้อง change ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 14:13:15 »

เห็นด้วยครับ

รถยี่ห้ออื่น พอมันเกิดปัญหา

1. เคลมง่าย ไม่งอแง
2. feedback กันภายในทันที หาทางแก้ให้ได้ พอได้แล้ว เรียกรถที่ปล่อยออกไปก่อนหน้านั้น กลับมาแก้ทันที
3. หมด warranty แล้ว ก็เรียกลูกค้ากลับมาแก้ ... คลัชท์คอม / หัวฉีด ขยายประกันไปเลย ยาวๆ แบบ HONDA ทั้งที่ คลัชท์คอมพังแทบทุกรุ่น แต่เสียงบ่น เสียงด่า กลับน้อย ???

หันกลับมาดู นิสสัน

สวิทช์ไฟเบรค / พัดลมหม้อน้ำ มีปัญหา ตอนนี้แจ้งว่า มี Part ตัวใหม่มาแล้ว แก้แล้ว ทำไมไม่เรียกลูกค้าเก่า ที่ยังไม่เสียกลับมาแก้ล่ะ ปล่อยลูกค้า สตาร์ทไม่ติด หรือ เครื่องฮีทก่อน ค่อยเคลมให้เหรอ ? หรือ เพราะคิดว่า จ่ายตังค์ค่าช่วยเหลือ 24 ช.ม.ให้บริษัท outsource ไปแล้วเหรอ ?

เกียร์ J32 พังเยอะ แอบมาแก้ในตัว MC แล้วก่อน MC จะไม่รับผิดชอบเค้าหน่อยเหรอ ปัญหามันเกิดจากการดีไซน์ หรือ ลดต้นทุนของคุณไม่ใช่เหรอ ? จะเรียกรถกลับมาติดชุดออยล์ หรือ ขยายรับประกัน ให้ลูกค้ามั่นใจ ดีไหม ?

และก็เพราะผลจาก J32 นี่แหละ ลูกค้ารู้แค่  เทียน่า ไม่ดีหรอก ผมใช้แล้วเกียร์พัง เค้ารู้แค่นี้จริงๆ ปากต่อปาก ใครมันจะกล้าซื้อล่ะครับ ? ผลก็คือ L33 แป้ก เพราะกลัวเกียร์พังกัน

ยังไม่รวม บางศูนย์ที่พอขอเคลมนี่ ไล่ไป สยามกลการ สถานเดียวเลย ตัวเอง กะขายรถ กับ เช็คระยะ เท่านั้น อย่างอื่นไม่ทำเลย .. ผมว่า NMT รู้ปัญหานะ ทำไมไม่แก้ล่ะ จะคุมดีลเลอร์ หรือหาสาเหตุว่า ทำไมดีลเลอร์ไม่ค่อยอยากเคลมให้ ? ขั้นตอนยุ่งยาก? เงินน้อย ? เครดิตยาว ? หรือ ???? เพราะทำไม HONDA / TOYOTA ไม่เห็นงอแง ?

อย่าลืมนะครับ ลูกค้าคนนึง ไม่ได้มีรถแค่คันเดียวในชีวิต แล้วลูกค้า 1 คน ก็รู้จักคนอีกมากมาย ที่พร้อมจะบอกว่า รถนิสสัน ดี หรือ ไม่ดี ควรใช้ หรือ ไม่ควรใช้ ครับ

สุดท้าย ที่นึกออก ก็คือ สีภายใน ของ Teana สวยจริงครับ ภายในเบจแทบจะขาว พวงมาลัยขาว แต่ คิดดูระยะยาว มันจะดูจืดไหมล่ะ ? ... เอาแค่ผมล้างรถเอง ก็มือดำสนิทละ จะเลื่อนรถสักหน่อย ต้องไปนั่งฟอกมือ ก่อนจับพวงมาลัย ขนาดนั้นเลยเหรอ ?
..................

สมัยผมเด็กๆ

นิสสัน บี้กับ โตโยต้า

พอวัยรุ่น นิสสัน ไล่ ฮอนด้า

พอวัยกลางคน (ไม่กล้าบอกว่า แก่) นิสสัน ต้องมาตาม มาสด้า ... ตกต่ำลงทุกวัน จาก รถที่ไม่เคยอยู่ในสายตาคนไทยอย่างมาสด้า กลับแซง นิสสัน ได้ไม่ยากเลย สงสัยถ้าไม่คิดจะปรับปรุง คงได้แข่งกับ Chevrolet หรือ Ford แหละ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 14:22:46 »
ไมเนอร์เชนจ์

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 15:03:01 »
กระจังหน้าแบบนี้ ขอเถอะ อย่ามาอีก  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 15:11:45 »
ออกจากตลาดไปเถอะครับ ง่ายสุด

แต่ก่อนนิสสันเคยมีห้องโดยสารที่เด่นสุดในกลุ่ม แต่ปัจจุบันทำไมมันถอยหลังลงร่องมาเรียนาไปทุกวันๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 15:24:00 »
ไม่ใช่แค่ Teana หรอกครับ ต้องแก้ที่ Nissan แล้วรถแต่ละ model ก็จะไปต่อกันได้เอง ผมเชื่อว่าคนชอบ Nissan ยังมีเยอะอยู่นะครับ แต่อาจจะไม่กล้าซื้อ ไม่กล้าเสี่ยง

หลายๆเรื่อง ก็เรื่องเดิมๆ ที่เคยตั้งกระทู้กันมา ไม่ว่าจะเรื่องการทำ Marketing ต่างๆ หรือตัว Product เอง เสียง่าย ปัญหาจุกจิก ความทนทาน ไหนจะเรื่อง Aftersale services การเคลม การซ่อมของศูนย์บริการ

มันต้องปรับเปลี่ยน ยกระดับกันขึ้นมาครับ ไม่งั้นเอารถรุ่นไหนมา ก็ไม่ไหว ดันยอดขายกันเหนื่อยเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 15:27:06 »
เลิกขาย ซิลฟี่ ไง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 16:16:31 »
แก้กระจังหน้ากางเกงใน พวงมาลัยมดลูกให้ได้ก่อน  ;)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 16:36:12 »
แก้กระจังหน้ากางเกงใน พวงมาลัยมดลูกให้ได้ก่อน  ;)

จริงเทียน่าl33ยังมี mid กางเกงในsize mini ด้วยนะครับ
อันนี้อภัยให้ได้มั๊ยครับ เห็นว่า mid กางเกงในเปลี่ยนลายได้ด้วย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 16:42:50 »

เห็นด้วยครับ

รถยี่ห้ออื่น พอมันเกิดปัญหา

1. เคลมง่าย ไม่งอแง
2. feedback กันภายในทันที หาทางแก้ให้ได้ พอได้แล้ว เรียกรถที่ปล่อยออกไปก่อนหน้านั้น กลับมาแก้ทันที
3. หมด warranty แล้ว ก็เรียกลูกค้ากลับมาแก้ ... คลัชท์คอม / หัวฉีด ขยายประกันไปเลย ยาวๆ แบบ HONDA ทั้งที่ คลัชท์คอมพังแทบทุกรุ่น แต่เสียงบ่น เสียงด่า กลับน้อย ???

หันกลับมาดู นิสสัน

สวิทช์ไฟเบรค / พัดลมหม้อน้ำ มีปัญหา ตอนนี้แจ้งว่า มี Part ตัวใหม่มาแล้ว แก้แล้ว ทำไมไม่เรียกลูกค้าเก่า ที่ยังไม่เสียกลับมาแก้ล่ะ ปล่อยลูกค้า สตาร์ทไม่ติด หรือ เครื่องฮีทก่อน ค่อยเคลมให้เหรอ ? หรือ เพราะคิดว่า จ่ายตังค์ค่าช่วยเหลือ 24 ช.ม.ให้บริษัท outsource ไปแล้วเหรอ ?

เกียร์ J32 พังเยอะ แอบมาแก้ในตัว MC แล้วก่อน MC จะไม่รับผิดชอบเค้าหน่อยเหรอ ปัญหามันเกิดจากการดีไซน์ หรือ ลดต้นทุนของคุณไม่ใช่เหรอ ? จะเรียกรถกลับมาติดชุดออยล์ หรือ ขยายรับประกัน ให้ลูกค้ามั่นใจ ดีไหม ?

และก็เพราะผลจาก J32 นี่แหละ ลูกค้ารู้แค่  เทียน่า ไม่ดีหรอก ผมใช้แล้วเกียร์พัง เค้ารู้แค่นี้จริงๆ ปากต่อปาก ใครมันจะกล้าซื้อล่ะครับ ? ผลก็คือ L33 แป้ก เพราะกลัวเกียร์พังกัน

ยังไม่รวม บางศูนย์ที่พอขอเคลมนี่ ไล่ไป สยามกลการ สถานเดียวเลย ตัวเอง กะขายรถ กับ เช็คระยะ เท่านั้น อย่างอื่นไม่ทำเลย .. ผมว่า NMT รู้ปัญหานะ ทำไมไม่แก้ล่ะ จะคุมดีลเลอร์ หรือหาสาเหตุว่า ทำไมดีลเลอร์ไม่ค่อยอยากเคลมให้ ? ขั้นตอนยุ่งยาก? เงินน้อย ? เครดิตยาว ? หรือ ???? เพราะทำไม HONDA / TOYOTA ไม่เห็นงอแง ?

อย่าลืมนะครับ ลูกค้าคนนึง ไม่ได้มีรถแค่คันเดียวในชีวิต แล้วลูกค้า 1 คน ก็รู้จักคนอีกมากมาย ที่พร้อมจะบอกว่า รถนิสสัน ดี หรือ ไม่ดี ควรใช้ หรือ ไม่ควรใช้ ครับ

สุดท้าย ที่นึกออก ก็คือ สีภายใน ของ Teana สวยจริงครับ ภายในเบจแทบจะขาว พวงมาลัยขาว แต่ คิดดูระยะยาว มันจะดูจืดไหมล่ะ ? ... เอาแค่ผมล้างรถเอง ก็มือดำสนิทละ จะเลื่อนรถสักหน่อย ต้องไปนั่งฟอกมือ ก่อนจับพวงมาลัย ขนาดนั้นเลยเหรอ ?
..................

สมัยผมเด็กๆ

นิสสัน บี้กับ โตโยต้า

พอวัยรุ่น นิสสัน ไล่ ฮอนด้า

พอวัยกลางคน (ไม่กล้าบอกว่า แก่) นิสสัน ต้องมาตาม มาสด้า ... ตกต่ำลงทุกวัน จาก รถที่ไม่เคยอยู่ในสายตาคนไทยอย่างมาสด้า กลับแซง นิสสัน ได้ไม่ยากเลย สงสัยถ้าไม่คิดจะปรับปรุง คงได้แข่งกับ Chevrolet หรือ Ford แหละ

j32 นอกจากเกียร์ค้าง ยังมีหม้อลมเบรครั่ว เวลาจะกดสตาร์ท แป้นเบรค จะแข็ง
คอมแอร์เสียบ่อย  ประตูลมแอร์ก๊อกแก๊ะ  คอนโซนหน้าแตกร้าว
รู้กันว่า เปลี่ยนไปก็เตรียมไปเสียรอบใหม่ไม่นาน เพราะไม่เคยแก้part
เกียร์ ได้ข่าวว่าใส่ออยเกียร์ก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิม ยังหาทางออก ns3 หรือns2 ไม่ได้

555 พอแค่นี้ ผมยังไม่ได้ขายทิ้งเลย พูดไปมือสองราคาตกหมด
แต่มือ1 l33ตกกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 16:49:17 »
ผมก็ชี้ชัดไม่ได้ว่าปัญหาของเค้านั้นอยู่ที่จุดไหนกันแน่ แต่เดาว่ามีเยอะ ควรเริ่มจากมอง product ของตัวเองก่อน แล้วย้อนกลับเข้ามาที่องค์กรของตัวเอง โดยเริ่มจากเอา 3 คันที่อยู่ใน list นี้มาดูข้อผิดพลาดของตัวเองว่าทำอีท่าไหนยี่ห้อตัวเองถึงติดโผถึง 3คัน จาก 7คัน ในลิสต์รถยนต์ที่ผู้ซื้อใช้แล้วเสียใจที่ซื้อมาจากการจัดอันดับของ Consumer Reports

7 Cars That Owners Regret Buying

Credit: Consumer Reports

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 17:10:14 »
กระจังหน้าใหม่ผมว่าเท่ห์ดีนะ แต่ปัญาหาที่ว่าๆมานี่ผู้บริหารคนใหม่จะว่าไงใครรู้บ้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 17:40:42 »
X trail เนี่ย ผมไม่ค่อยเห็นมีใครบอกว่ามันสวยเลย
แต่ขายดีมาก เพราะอะไรละ นิสสันคงคิดเองได้

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 18:38:15 »
ขอพูดในถานะช่างที่เคยใช้นิสสันมาช่วงหนึ่ง ผมอยากให้ไปดูรถคู่แข่งในเรื่องการซ่อมบำรุง ค่ายคู่แข่งเค้าพยายามทำให้ซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย กลับกันกับทางนิสสันที่บางครั้ง บางเรื่องง่ายๆกลับทำให้มันยาก สุดท้ายก็เหมือนฆ่าตัวเอง

ออฟไลน์ Z_5

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 19:43:41 »
อยู่ที่ดีไซน์ล้วนๆเลยครับ

ณ เวลานี้ต้องรอModel chang อย่างเดียวคับ จากที่เห็นตัว Minor chang แล้วคาดว่ายอดขายคงประมาณเดิม

ตั้งแต่ Nissan ออกตัว L33 มาผมอยากจะถาม Nissan ว่าความเป็น Teana หาไปไหนหมดครับ?

จากเดิมที่เคยหรูหรานั่งสบายมาดอาเสี่ย มาวันนี้กลับมาแนวสปอร์ต แถมสปอร์ตก็สปอร์ตแบบไม่สุด

ผมกลับไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมยอด แต่ละเดือนได้ประมาณนี้

Nissan ครับคุณควรวางตัวในตลาดให้ถูกนะครับรถ D- Segment ของคุณจะขายให้กับผู้บริโภคกลุ่มไหนครับ วัยรุ่น วัยกลาง ?

ผมคงพูดได้เท่านี้ที่เหลือก็แล้วแต่บริษัทและทีมออกแบบนะครับว่าควรจะวางตัวในตลาดอย่างไรในรุ่นต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 19:46:58 โดย Z_5 »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:00:55 »
เพราะมันคือ Altima ที่ยุบโมเดล Teana (J) เดิมที่ลูกค้าประทับใจกลายเป็นโมเดลอเมริกา

ขับดีขึ้น แต่ที่เหลือ? ความประทับใจเดิมในฐานะเทียน่ามันหายไปครับ ผนวกกับปัญหาเดิมๆ ที่ต่อให้การตลาดอีกแค่ไหน แต่หลังบ้าน "รั่ว" ก็เท่านั้น

ส่วน คห. บนท่านนึง ที่เป็นสมาชิกใหม่ ผมจำได้นะว่าคุณเป็นใคร  ;D

ผมว่าคนอ่านเขาจะสับสนนะครับว่าคุณกำลังวิจารณ์ J32 หรือ L33

Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:08:47 »
คหสต.ล้วนๆนะครับ

ถ้ามองรถ dseg ซักคัน accord กับ camry เค้ามีแนวของตัวเอง เหมือนลูกค้าคนละกลุ่มค่อนข้างชัด

แล้ว teana เมื่อก่อนก็ดูมีกลุ่มชัดพอสมควร แต่ปัจจุบันราวกับว่ามันก้ำกึ่ง จะไปแนวไหนก็ไม่ไปซักทางอะครับ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:29:43 »
ขาย Teana Wagon แล้วใส่หน้าแบบ US อย่างน้อยก็ได้ลูกค้า Wagon แน่ๆ ตอนหลังหัวไม่ติดแน่ๆ แต่จะคุ้มทุนมัียไปคำณวนเอาเองนะครับ เพราะผมเดาว่าไม่คุ้ม จริงๆการลากขาย J32 ต่อโดยอัด Promotion อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่เขาปิดไลน์ไปแล้วก็ช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:39:56 »
สมัยนี้เวลาคุยเรื่องรถในหมู่เพื่อนๆ ส่วนใหญ่จะพูดแบบเดียวกันว่า ดีไซน์ทั้งภายนอกและภายในมันไม่โดนใจของคนส่วนใหญ่ 

ขนาดซิลฟี่เทอโบราคานี้คุ้มมากๆ แต่ถ้าถึงวันจะต้องซื้อรถสักคันเพื่อนๆในกลุ่ม หันไปบอกขอซื้อมาสด้าสามดีกว่า ไม่ก็civic ตัวใหม่

แต่การตลาดนิสสันก็ไปในทางที่ดีขึ้น เพราะรุ่นล่าสุดซิลฟี่เทอโบ กับ x tail ไฮบริดทำราคาออกมาได้ดีมากๆ ราคามาถูกทางละขาดแค่การออกแบบตัววรถทั้งภายนอกละใน

ออฟไลน์ JetDou

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 22:14:33 »
ผมว่าเอา Nissan Maxima มาแทนไปเลย เพราะตัว minor ตัวจริงไม่สวย
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:04:12 »
คหสต ล้วนๆนะครับ

ผมอยากให้นิสสันเอาชื่อเก่ามาใช้ เช่นพวกบลูเบิร์ด ซันนี่ เซฟิโร่ ฯลฯ

ผมเชื่อในคำว่า legend ที่ทั้งฮอนด้าและโตโยต้าสะสมมาตลอด

แต่นิสสันไม่เคยมีตรงนี้เลย กลุ่มเป้าหมายมันเลยไม่ต่อเนื่อง ขาดๆหายๆ

ผมหวังว่า ตอนx trail model change คงจะไม่เปลี่ยนชื่ออีกนะครับ

คนบางคนอาจมองว่าชื่อรุ่นมันไม่สำคัญ แต่สำหรับผม ผมว่ามันสำคัญมากเลยนะครับ