ผู้เขียน หัวข้อ: Skyactiv ไม่ใช่คำโฆษณา Mazda MX5 คว้ารางวัล WCOTY2016!!  (อ่าน 12136 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
ที่มา

http://www.wcoty.com/web/eligible_vehicles.asp?cat=1

ยินดีกับมาสด้าด้วยนะครับ แถมยังพ่วงด้วยรางวัลรถออกแบบยอดเยี่ยมอีก 1 รางวัล

ถ้ามีปัญญาจะเก็บตังค์ซื้อมาลองซะหน่อย อยากรู้ว่า MX5 มันเจ๋งขนาดไหน Japan car of the year ก็ยังได้มาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 06:44:20 โดย nonp »

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: Skyactiv ไม่ใช่คำโฆษณา Mazda MX5 คว้ารางวัล WCOTY2016!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 07:23:24 »
รถเก๋งกับ suv มาสด้านี่ได้รางวัลใหญ่ๆของโลกมาตลอดทุกปีนับตั้งแต่เริ่มนำ skyactiv มาใช้ในรถตัวเอง นับถือเลยครับ

ออฟไลน์ -Brian

Re: Skyactiv ไม่ใช่คำโฆษณา Mazda MX5 คว้ารางวัล WCOTY2016!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 07:51:38 »
อยากลองขับ MX5 บ้างจัง อยากรู้ว่ามาสด้าทำได้ไงที่ ทำรถเครื่องไม่แรงให้ขับสนุกได้

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 08:09:12 »
เฝ้ารอให้ศูนย์บริการเสียงตอบรับมั่นใจมากกว่านี้อีกไม่นานผมโดดลงจากเจ้าตลาดแน่ครับ :-*

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 08:23:44 »
รถเก๋งกับ suv มาสด้านี่ได้รางวัลใหญ่ๆของโลกมาตลอดทุกปีนับตั้งแต่เริ่มนำ skyactiv มาใช้ในรถตัวเอง นับถือเลยครับ

เริ่มตั้งแต่ CX-5 จากนั้นก็ได้รางวัลมามากมาย รวมทั้งคำชมต่างๆ จาก journalist อีก

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 08:51:37 »
ผมชอบนวัตกรรมและการออกแบบของมาสด้า อยากมีโอกาสได้สัมผัสเหมือนกันครับ
แต่ว่า รถส่วนใหญ่ ไม่ค่อยเป็นมิตรกับ ความเป็นครอบครัวสักเท่าไหร่เลยครับ มันขาดๆ ไปครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:09:31 »
เวลาลองรถ เกือบทุกสำนัก คนลองก็คือคนขับ เน้นด้านประสิทธิภาพ  แล้วก็ขับรถใหม่เท่านั้น ....ก็ไม่แปลกใจที่  mazda จะได้รางวัลเยอะ แต่กับยอดขายรถเนี่ย  ผลการทดสอบไม่ครอบคลุมไปถึงปัจจัยอื่นทีคนทั่ว ๆ ไปให้ความสำคัญเวลาซื้อรถเช่น
- ศุนย์บริการ
- ความจุกจิกในการซ่อม ระยะเวลารออะไหล่
- พื้นที่เบาะหลัง-พื้นที่ใช้งาน
- ราคาขายต่อ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:13:15 »
MX5  ได้รับรางวัลมาทุกรุ่นอยู่แล้วล่ะมั้ง ขึ้นกับว่าเป็นรางวัลอะไร      
MX5 NA  ตัวแรกก็ถือเป็นรางวัลโรดสเตอร์ที่ขายดีที่สุดในโลก   
NB NC  ต้องรอแฟนพันธ์แท้มาขยายความว่าได้รางวัลอะไรกันมาบ้าง    
ND  น่าจะไม่ใช่แค่นี้   รู้สึกมีอีก  และน่าจะมีต่อ    

ส่วนตัวผมแน่นอนครับยังไงก็ซื้อ กำลังเก็บเงินซื้ออยู่ครับ iรถในฝันเลยล่ะ ถ้ามีลูกไม่ว่าลูกชายหือลูกสาวคงเก็บไว้ให้เขาใช้งานต่อไป  สืบทอดกันนาน       คงจิ้มไปมือ 2 ล่ะ เพราะป้ายแดงเกือบ 3 ล้านคงสู้ไม่ไหวกับรถแบบนี้    

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:19:27 »
ไม่เคยใช้ ไว้ก่อนเกษียณอาจจะมีโอกาสสักคัน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:27:39 »
ถ้ามีตังคืผมจะซื้อตัว RF ที่เป็นหลังคาแข็งครับ ชอบๆๆ รองวดหน้าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:31:47 »
เวลาลองรถ เกือบทุกสำนัก คนลองก็คือคนขับ เน้นด้านประสิทธิภาพ  แล้วก็ขับรถใหม่เท่านั้น ....ก็ไม่แปลกใจที่  mazda จะได้รางวัลเยอะ แต่กับยอดขายรถเนี่ย  ผลการทดสอบไม่ครอบคลุมไปถึงปัจจัยอื่นทีคนทั่ว ๆ ไปให้ความสำคัญเวลาซื้อรถเช่น
- ความจุกจิกในการซ่อม ระยะเวลารออะไหล่
- พื้นที่เบาะหลัง-พื้นที่ใช้งาน

ชอบความเห็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:56:33 »

ผมก็อยากซื้อมาสด้านะ
แต่ ผมหาศูนย์ ขายรถ ยังลำบากเลย

ไม่แปลก ที่เจ้าตลาดขายดีเพราะเดินไปไหนก็เจอ ขาย หาง่าย

นี่ขนาดมาสด้า แทบพลิกหาแหล่งขาย ยังขายได้ขนาดนี้ อนาคต น่ากลัวมากๆครับ
รถเค้าดีจริงๆ ยอมรับ ไม่ พังคาทีน แบบ ฟอร์ด

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:00:08 »
ว้าว :Dผมอุตส่าห์ลุ้นให้ได้ wcoty 2016 สุดท้ายก้ชนะจริงๆคับ ผมนี่ขนลุกเลยคับ รู้สึกยินดีกับมาสด้าด้วย เป็นรถญี่ปุ่นที่สามารถเอาชนะรถเยอรมันได้และที่สำคัญได้รับการยอมรับจากชาติตะวันตกด้วยซึ่งปรกติจะไม่ค่อยยอมรับในรถจากฝั่งตะวันออกเท่าไหร่นัก แสดงว่าเทคโนโลยีสกายของมาสด้านี่มันเยี่ยมจริงๆกวาดรางวัลระดับโลกมามากมายหลายรุ่น ในขณะรถยี่ห้อคู่แข่งชาติเดียวกันอาจมีเทคโนโลยี นวัตกรรมใหม่ๆเหมือนกันแต่ก้ยังไม่เจ๋งพอที่จะเป็นที่ยอมรับในระดับสากลได้ รถมาสด้ายอดขายไม่โดดเด่นจริงแค่ด้านรางวัลกลับเป็นที่หนึ่ง ถึงแม้จะไม่ใช่เจ้าตลาด แต่ทำรถออกมาดีเป็นที่ยอมรับ ถึงแม้จะขายได้ไม่สูงมากแต่คนใช้รถมาสด้าก็มีความสุขคับ ถึงมันจะไม่แรงแต่มันขับสนุกคับและที่สำคัญรถเราได้รับการยอมรับในระดับโลกก็รู้สึกดีแล้วคับ :D

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:05:28 »
คุณmanamanไม่สบายมากก็ไปหาหมอบ้างก็ดีนะ Postอวยเจ้าตลาดก็Postไป แต่มาแขวะFordเขานี่ทั้งที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี่มันเข้าข่ายเป็นโรคอะไรสักอย่างนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:32:54 »
คุณmanamanไม่สบายมากก็ไปหาหมอบ้างก็ดีนะ Postอวยเจ้าตลาดก็Postไป แต่มาแขวะFordเขานี่ทั้งที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี่มันเข้าข่ายเป็นโรคอะไรสักอย่างนะครับ

ขอโทษละกันครับ ถ้าคำพูดผมทำให้คุณไม่สบายใจ
ผมไม่ได้เป็นโรคอะไรครับ  ผมก็เขวาะไปตามความเป็นจริงนั่นละ 
ทนไม่ได้ก็ไปกินยา เองเหอะครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:34:11 »
รถดีไม่จำเป็นต้องขายดีนี่ครับ  ข้อนี้ใครๆก็รู้ อย่าหลงประเด็นไปไกลเลยครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:37:17 »
ได้ยินชื่อ Mazda ได้ดีทีไร ผมหนิ่ได้แต่คันปาก....ตกรถ ครับ เกือบได้เป็นหนึ่งในเจ้าของ บ.อยู่ละดันถอดใจก่อน ;lakjdfaskjl

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:10:39 »
อยากเห็นเครื่อง Skyactiv D มาลงใน BT-50

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:28:39 »
พวกฝรั่งชอบกันมากครับ ทั้ง ๆ ที่แคบสำหรับเค้า

...

เรื่องศูนย์มาสด้าไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ

อะไหล่ไม่แพง รอไม่นาน

ต้องลองสืบ ๆ ดูครับ ว่าเจ้าของศูนย์ไหนดี หรือไม่ดี

ก็เหมือน ๆ กับยี่ห้ออื่นนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ metalmaximum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:42:48 »
เหมาะสมละ เอาไปเลยๆ อิอิ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:48:44 »
ผมก็แปลกใจที่รถที่ขายดีที่สุดในโลกอย่าง Focus ก็เป็นรถที่แคบมาก ทำไมฝรั่งเค้าไม่ค่อยซีเรียส กับขนาดของรถล่ะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:55:40 »
ผมว่าช่วงนี้นี่ยุคทองของ Mazda เลยนะ แต่จะคงคุณภาพได้ไหมคงต้องพัฒนาแบบต่อเนื่อง เพราะว่าแต่ละเจ้าก็แข่งขันกันตลอด
แต่ที่ผมตื่นเต้นตอนนี้นะ คือ Toyota ครับ ผมว่าช่วงนี้รถเค้าน่าสนใจมากขึ้นนะ แล้วยิ่ง พวก Camry gen ใหม่จะมา และเริ่มมี Crossover มานี่
น่าสนใจมาก แต่ละช่วงเวลาแต่ละยี่ห้อก็จะโดดเด้นขึ้นมาทั้ง Ford , Chev ก็เคยโดดเด่นมาแล้ว

มาเรื่อง Mazda บ้าง อย่าทะเลาะกันเลยครับ
ผมกังขาเกี่ยวกับ ความเห็นที่บอกว่า มาสด้ารออะไหล่นานมากเลย เพราะขนาดผมสั่งพลากติกเล็กๆไปนี่ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้แล้วนะครับ
ส่วนเรื่อง Defect ของรถนี่ ผมใช้ Mazda ยุคก่อน Sky-activ นี่มา 5-6 ปีก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ แต่ในเวปก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ
ศูนย์ Mazda ผมว่าดีๆมีเยอะนะ แต่ปริมาณศูนย์ยอมรับว่าน้อยกว่าเจ้าตลาดมาก แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่ใช่ T H I นี่ศูนย์ก็ไม่ได้เยอะมากอยู่แล้ว
คือไม่รู้ว่าคน ที่บ่นว่าศูนยไม่ดี อะไหร่รอนาน เนี่ยเป็น user จริงๆ หรือว่าฟังมา หรือว่าใช้ เมื่อ 20ปีที่แล้ว

เรื่อง ขนาดพื้นที่ห้องโดยสาร นี่ คนใช้ Mazda ไม่น่า concern อยู่แล้ว ไม่งั้นไม่ซื้อหรอกครับ
ขนาด c seg ทั้ง c class series3 ภายในผมว่าแคบนะ ฝรั่งตัวใหญ่ๆขับก็ยังขายดี คือไม่รู้ว่า จะเอาไปนอน ไปขนต้นไม้ ขนจักรยาน นั่งไปทั้งครอบครัว 6-7 คน เอาไปทำ Uber/Taxi หรือลิโม่
คือถ้าจะเอา Mazda3 ไปขนของไปเปิดร้าน ไปทำแท็กซี่ ไปขนคน หรือ ที่บ้านตัวใหญ่ๆกันนี่ต้องมองคันอื่นแล้วครับ

สรุปข้อเสียโดยรวมจริงๆก็
1.จำนวน ศูนย์น้อย กว่าชัดเจนโดยเฉพาะต่างจังหวัด
2.ศูนย์ไม่ไฮโซสวยงามเท่าเจ้าตลาด ยิ่งศูนย์Hondaใหม่ๆนี่หลุดโลกเลย ทำได้สวยมากๆ
   แต่ถ้าคุณไม่ได้หิวโหย กระหาย อยากได้ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เนต มานอนเล่นกันทั้งบ้านที่ศูนย์เนี่ยก็ไม่น่ากังวล
   ส่วนใหญ่ผมก็นั่งแท็กซี่ไปเที่ยวห้างมากกว่า
3.แน่นอนว่า ถ้าใช้ยาวๆ อะไหล่มันต้องหาได้ยากกว่ารถที่ขายดีกว่า และราคาสูงกว่า
4.ราคาขายต่อ
ข้อ3-4นี่เป็นเรื่องของIndividualนะถ้าคุณมีเงินนี่ไม่ต้องห่วงเลย เพราะถ้าอย่างมากไม่เกิน 7-8ปี ก็เปลี่ยนรถได้ รับได้กับราคาขายต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 11:58:09 โดย fishfinger »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:57:06 »
ผมก็แปลกใจที่รถที่ขายดีที่สุดในโลกอย่าง Focus ก็เป็นรถที่แคบมาก ทำไมฝรั่งเค้าไม่ค่อยซีเรียส กับขนาดของรถล่ะครับ

ผมว่า แคบ มันต่างกันครับ
เค้าไม่ได้ ตีลังกาใน รถขับแบบบ้านเรา

ผมเห็น ฝรั่งตัวใหญ่

รถทุกขนาดตั้ง B-segment เค้าออกแบบให้คนขับได้ทุกขนาด ปกตินะครับ
คนตัวใหญ่จะ ขายาว เลื่อนเบาะออกมาไกลๆ จนหัวไม่ติดนะครับ

กลับมาที่ มาสด้า

ผมก็ไม่เห็นปัญหาเรื่องรถเสียนะ
มีปัญหาแค่ ศูนย์ มันน้อยเฉยๆ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:12:49 »
น่าๆๆๆ  จายร่มๆกานนะครับ  ไม่รู้มาสด้านี่มีอะไร  ต้มมาม่าได้แซบตลอดเลย

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:15:31 »
ผมก็อยากได้ตัวเก่า ไฟป๊อปอัพ คลาสสิคดี 

ขำบางคนว่ะ 555

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:29:59 »

ผมว่าทั้งหมดที่พิมพ์มา มาสด้า มันก็ไม่ได้แย่เลยนะครับ แต่แค่ไม่ใช่ดีที่สุด
ยิ่งเรื่องพื้นที่เบาะหลัง พื้นที่ใช้งาน ผมเป็นคนนึงที่ไม่เข้าใจ
คนที่ชอบรถกว้างๆๆๆๆ คือเอาไปทำอะไรกัน เวลานั่งในรถ
ก็นั่งเฉยๆไม่ใช่ไปตีลังกาในนั้นซะหน่อย
ผมเห็นฝรั่งมันไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลย

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:34:24 »
ศูนย์น้องบางทีคงต้องเทียบอัตราส่วนรถด้วยมั้งครับ ไม่รู้ใครมีข้อมูลจำนวนศูนย์บริการแต่ละยี่ห้อบ้าง แต่จำได้ลางๆจากที่เคยเห็นอัพเดทเมื่อนานมาแล้ว ยี่ห้อรองๆบางยี่ห้อถ้าคิดถึงอัตราส่วนรถที่ขายไป นี่จะเยอะกว่าเจ้าตลาดอีก (ไม่พูดถึงเรื่องคุณภาพและการบริการนะครับ  ;D)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:51:13 »
Mazda หรา

มี Mazda3 , MX5 เท่านั้น

ที่เหลือยังต่อยอดได้อีก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:55:16 »
ของเค้าดีจริงๆก็ต้องให้เขาไปละครับ รางวัลนี่เขาวัดกันที่คุณภาพและเทคโนโลยีของตัวรถไม่ใช่หรอ

เรื่อง ศูนย์จิปาถะ ปัญหาเฉพาะคันก็มีกันทุกยี่ห้อส่วนนี้อย่าไปนับรวมจะดีกว่า จะได้สบายใจกัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 13:24:53 »
ผมว่าช่วงนี้นี่ยุคทองของ Mazda เลยนะ แต่จะคงคุณภาพได้ไหมคงต้องพัฒนาแบบต่อเนื่อง เพราะว่าแต่ละเจ้าก็แข่งขันกันตลอด
แต่ที่ผมตื่นเต้นตอนนี้นะ คือ Toyota ครับ ผมว่าช่วงนี้รถเค้าน่าสนใจมากขึ้นนะ แล้วยิ่ง พวก Camry gen ใหม่จะมา และเริ่มมี Crossover มานี่
น่าสนใจมาก แต่ละช่วงเวลาแต่ละยี่ห้อก็จะโดดเด้นขึ้นมาทั้ง Ford , Chev ก็เคยโดดเด่นมาแล้ว

มาเรื่อง Mazda บ้าง อย่าทะเลาะกันเลยครับ
ผมกังขาเกี่ยวกับ ความเห็นที่บอกว่า มาสด้ารออะไหล่นานมากเลย เพราะขนาดผมสั่งพลากติกเล็กๆไปนี่ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้แล้วนะครับ
ส่วนเรื่อง Defect ของรถนี่ ผมใช้ Mazda ยุคก่อน Sky-activ นี่มา 5-6 ปีก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ แต่ในเวปก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ
ศูนย์ Mazda ผมว่าดีๆมีเยอะนะ แต่ปริมาณศูนย์ยอมรับว่าน้อยกว่าเจ้าตลาดมาก แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่ใช่ T H I นี่ศูนย์ก็ไม่ได้เยอะมากอยู่แล้ว
คือไม่รู้ว่าคน ที่บ่นว่าศูนยไม่ดี อะไหร่รอนาน เนี่ยเป็น user จริงๆ หรือว่าฟังมา หรือว่าใช้ เมื่อ 20ปีที่แล้ว

เรื่อง ขนาดพื้นที่ห้องโดยสาร นี่ คนใช้ Mazda ไม่น่า concern อยู่แล้ว ไม่งั้นไม่ซื้อหรอกครับ
ขนาด c seg ทั้ง c class series3 ภายในผมว่าแคบนะ ฝรั่งตัวใหญ่ๆขับก็ยังขายดี คือไม่รู้ว่า จะเอาไปนอน ไปขนต้นไม้ ขนจักรยาน นั่งไปทั้งครอบครัว 6-7 คน เอาไปทำ Uber/Taxi หรือลิโม่
คือถ้าจะเอา Mazda3 ไปขนของไปเปิดร้าน ไปทำแท็กซี่ ไปขนคน หรือ ที่บ้านตัวใหญ่ๆกันนี่ต้องมองคันอื่นแล้วครับ

สรุปข้อเสียโดยรวมจริงๆก็
1.จำนวน ศูนย์น้อย กว่าชัดเจนโดยเฉพาะต่างจังหวัด
2.ศูนย์ไม่ไฮโซสวยงามเท่าเจ้าตลาด ยิ่งศูนย์Hondaใหม่ๆนี่หลุดโลกเลย ทำได้สวยมากๆ
   แต่ถ้าคุณไม่ได้หิวโหย กระหาย อยากได้ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เนต มานอนเล่นกันทั้งบ้านที่ศูนย์เนี่ยก็ไม่น่ากังวล
   ส่วนใหญ่ผมก็นั่งแท็กซี่ไปเที่ยวห้างมากกว่า
3.แน่นอนว่า ถ้าใช้ยาวๆ อะไหล่มันต้องหาได้ยากกว่ารถที่ขายดีกว่า และราคาสูงกว่า
4.ราคาขายต่อ
ข้อ3-4นี่เป็นเรื่องของIndividualนะถ้าคุณมีเงินนี่ไม่ต้องห่วงเลย เพราะถ้าอย่างมากไม่เกิน 7-8ปี ก็เปลี่ยนรถได้ รับได้กับราคาขายต่อ

มาเสริมเรื่องข้าวฟรี กับบริการในศูนย์ว่าตอนนี้มาสด้าพัฒนาไปไกลกว่าแต่ก่อนมาก เรื่องบริการนะครับ ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เน็ต มาหมด บางศูนย์มีนวดฟรีอีกต่างหาก หรือบางศูนย์ยกตู้เย็นซีพี มาลงไว้เลยก็มีครับ แต่ที่ผมว่ายังตามหลังเจ้าตลาดอยู่ คือ ขั้นตอน และความสามารถในการวิเคราะห์ปัญหา อันนี้แพ้โตโยต้า อยู่พอสมควร จากที่เคยสัมผัสมา แต่งานบริการ และห้องรับรองลูกค้า ผมให้ชนะเลิศไปแล้วครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan