ผู้เขียน หัวข้อ: New Honda Civic FC ไม่มีล๊อคประตูอัตโนมัติเมื่อรถเคลื่อนที่ ?  (อ่าน 29864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ถือว่าพลาดมาก ลืมหรือตั้งใจไม่ใส่ ?

คำตอบจาก honda

ออฟไลน์ Tien.W

ลดต้นทุนอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ mamaman

มันอยู่ที่ ECU นะครับ
แค่ใส่ คำสั่งเข้าไป

ผมว่าเรื่อง ความปลอดภัยมากกว่า

สังเกตุ รถ ที่ขาย อเมริกาด้วย จะไม่มี option นี้

ออฟไลน์ CJ.

คำตอบจาก honda

ที่จริงระบบล็อคเองเมื่อรีโมทอยู่ห่างรถก็ธรรมดานะครับ

accord ไม่ต้องพูดถึง แต่ city ก็มี และมีทั้ง 2 ระบบด้วย!

civic ไม่มี อืมม
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pegasus7700

Fancy function . 
ไม่มีก็ไม่น่าจะส่งผลอะไรครับ

รถมันน่าจะเด่นกว่าc seg เกือบทุกตัว
Function ที่เด่นๆมีเยอะแยะครับ ลองไปเจาะดู

หากไม่มีในaccord อันนี้ก็คงแปลกๆนิดหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

รถมันน่าจะเด่นกว่าc seg เกือบทุกตัว
Function ที่เด่นๆมีเยอะแยะครับ ลองไปเจาะดู

หากไม่มีในaccord อันนี้ก็คงแปลกๆนิดหน่อย

แต่วีโก้ตัวล่างของเพื่อนผมมีนะ 55555 เก่าแล้งด้วย ไม่ได้ใส่ใจว่าปีไหน

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
แค่เขียน Code ให้ ECU ไม่เท่าไร ผมว่าไม่ยากเลยสำหรับ Honda

งง เหมือนกันว่าทำไมไม่ใส่มาให้ ผมว่าสะดวกจะตาย
หรือไม่ก็มี Option ให้เลือกตั้งค่าในจอ ก็ได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อ๊อฟชั่นแบบนี้ มีก็ดี ไม่มีก็ไม่น่าจะซีเรียสนะผมว่า..

แต่จริงๆมันก็ควรจะให้มาทุกรุ่นอ่ะนะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ps000000

รีโว่ผม ขับ 20 ล็อคพรึ่บ ทั้ง4ประตู

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City ตัวเก่าก่อนไมเนอร์ไม่มี พอไมเนอร์แล้วมีให้ในรุ่น V, SV :o
Teana J32 ก็ติดมาให้ตอนหลังไมเนอร์เหมือนกัน
ถ้ามันไม่สำคัญอะไรเลย ค่ายรถคงไม่ยอมปรับปรุงให้อย่างที่เห็น
Vios 03 ก็มี
จะว่าไปโตต้าที่ได้กุญแจ TVSS แบบเก่า(แบบแยก)จะได้ระบบนี้ทุกคัน
ถ้าเป็นรีโมทในตัวกุญแจ บางรุ่นล่างๆ จะไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 11:30:28 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

พื้นฐานอ็อบชั่นนี้ควรจะต้องมีนะครับ
และควรจะต้องมีคู่กับ ปลดล็อคอัตโนมัติเมื่อเกิดการชนด้วยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ mozart

มันควรมีตั้งแต่ปี 2000 แล้วครับ เรื่องเล็กๆน้อยๆแต่ไม่ควรมองข้ามเลยครับ

ออฟไลน์ Visual

ทำไมรู้สึกว่า civic ตัวนี้มีอะไรกากๆซ่อนอยู่เยอะจัง
เห็นตอนเปิดตัวบอกเป็น civic ที่มีความทะเยอทะยานมากที่สุดเท่าที่เคยมีมา
นึกว่าจะออกมาดีกว่านี้

ออฟไลน์ Ex_machina

เมื่อก่อนรถเก่าๆไม่มี ก็ไม่ได้ต้องการอะไร
พอรุ่นใหม่ๆมีหมด ตอนนี้ติดใจมากครับ เหมือนขาดไม่ได้
เวลาเอาลูกนั่งไปด้วย ใช้ความเร็วถถึง 30 km/h มันจะล็อกให้อัตโนมัติ รู้สึกปลอดภัยกว่าเยอะเลย  ::)

ออฟไลน์ mamaman

ผมสังเกตุฟังชั่นนี้ มาพร้อมระบบ กันโมยครับ
ถ้ารถ รุ่นนั้นๆ มี option alarm จะมีล๊อคประตูมาให้

อย่าง vigo รถผม ตัวล่าง

นี่ มี ครบเลย ทั้งกระจกพับไฟฟ้า กันขโมย เตือนผู้โดยสารหน้า ขาดเข็มขัด รวมถึง ล๊อคอัตโนมัติ

ออฟไลน์ -Brian

ผิดหวังกับซีวิคตัวนี้พอสมควรครับ  เห็นคนมุงเยอะในงาน พอไปลองนั่งเบาะหน้า รู้สึกตะหงิดๆกับคอนโซลหน้า พลาสติกแข็งๆ แถมรูปทรงยังคล้ายของ BRV ยังไงไม่รู้
พอไปเบาะหลัง เอนสบายกำลังดี Legroom กว้าง แต่เวลานั่งเหมือนมีอะไรเย็นๆแข็งๆ มาดันข้อศอกตลอดเวลา

ออฟไลน์ palma

แต่ก่อนขับคันที่ไม่มีล๊อคอัตโนมัติ ก็ต้องล๊อคเองจนชิน

หลังๆสองคันมีระบบนี้หมด ก็คิดว่าดี และปลอดภัยกว่า เพราะลืมล๊อคบ่อยๆ

ส่วนตัวคิดว่ามีดีกว่าครับ ปลอดภัยและสะดวกกว่ามาก และคิดว่าต้นทุนไม่น่าจะมากนัก

อีกอันที่ไม่มีคือ ช่องแอร์ด้านหลังครับ

ส่วน FC ตัว EL เท่าที่สัมผัส ตอนหน้าก็รับได้นะครับ เหลือที่ไม่ถูกใจคือ พลาสติกดำด้าน ตรงตำแหน่งเหนือหน้าปัด หลัง พมล. มันดูธรรมดามาก น่าจะเป็นพื้นผิวเดียวกันกับที่ต่อเนื่องมาจาก คอ นโซล ซึ่งดูดีกว่าครับ

ตำแหน่งเบาะนั่ง ต้องหย่อนก้นลงไปมากพอควร (ระดับเบาะนั่งจะต่ำ) โดยเฉพาะเบาะหลัง ต่ำหนีแนวลาดของหลังคาที่ต่ำลงมา ถ้ามี สว.นั่งไปด้วยบ่อยๆ น่าจะลำบากล่ะครับ ถึงเบาะหลังจะเตี้ยแล้ว แต่เหนือศีรษะเหลือใส่นิ้วได้ สามนิ้ว เมื่อคนสูง 167 ซม.นั่งครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มันเป็นออฟชั่นเบสิค รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

มันอยู่ที่ ECU นะครับ
แค่ใส่ คำสั่งเข้าไป

ผมว่าเรื่อง ความปลอดภัยมากกว่า

สังเกตุ รถ ที่ขาย อเมริกาด้วย จะไม่มี option นี้

น่าสนใจครับ อย่างวีออสผมตัว E ก็ต้องล็อคเอง แต่ในคลับมีคนรับทำพันนิดๆ ก็ล็อคเองได้

ฮอนด้าพลาดงั้นหรอ ดูออปชั่นที่ให้มาสิ หรือแม้แต่รุ่นล่างกว่าอย่าง City ก็มีให้ ฮอนด้าน่าจะมีเหตุผลอะไรบางอย่าง หรือถ้าโดนเรียกร้องมากๆฮอนด้าอาจเรียกเข้าศูนย์ เอาคอมเสียบ ทำฟังชั่นนี้ให้ ถ้าเป็นแบบที่คุณmamaman ว่ามานะ ถือว่าไม่น่าซีเรียส

เคยอ่านเจอใครบอกฮอนด้าได้เสียงเรียกร้องว่าลูกค้าเวลาจอดติดไฟแดง ชอบเข้าเกียร์ P เลยแก้ไขเรื่องนี้ ถ้าอย่างนี้จะใส่ Hold brake มาทำแมวอะไร

ถ้าจะอธิบายอย่างนี้ ไปหาคำอธิบายที่ฟังขึ้นมากกว่านี้หน่อย หรือไม่ก็แก้ให้ P ไม่ปลดล็อคให้ เวลาปลดล็อคให้กดปุ่มเองก็ได้ แต่ไม่ใช่ต้องมากดล็อคเอง

หรืออย่างวีออสผม อันนี้คนไม่เคยใช้จะไม่รู้ เวลาเปิดประตู ถ้ารถใส่กลอนล็อคอยู่มันจะปลดล็อคอัตโนมัติ ไม่ต้องดันปลด แต่เป็นเฉพาะด้านคนขับ

ออฟไลน์ TorTy

ปี 2016 มันควรจะต้องมีครับลดต้นทุนนั้นแหละ Cefiro A31 ยังมีเลย
ส่วนที่ว่าเด่นกว่า C Segment ตอนนี้ทุกคันลืมน้องโฟกัสไปรึเปล่าครับถ้าวัดที่ตัวรถให้มาผมว่าไม่น้อยหน้าซีวิคนะครับ

ไม่รวมเรื่องศูนย์กับ defect ที่เสี่ยงกว่า :-X ถ้าสองคันนี้ผมเลือกโฟกัสจะลองเสี่ยงดูสักครั้ง

ออฟไลน์ seeker

ถ้าใส่ฟังค์ชั่นนี้เข้าไป ราคารถจะเพิ่มเท่าไหร่กัน

ออฟไลน์ Newhang

ของแบบนี้ คนบางคนมันจำเป็น บางคนไม่เห็นความสำคัญ
แต่คนที่มองว่าจำเป็นก็จะคิดหนัก ถ้าจะซื้อ

ไม่ต้องไปดูถูกทับถมกันหรอกครับ 
ลดต้นทุนมากๆ ยอดขายก็ลดลง บุญเก่าหมด กรรมใหม่จะคืนสนองเอง

ผมสังเกตุหลังๆ toyota way เองก็ลดต้นทุนลดลง แต่สิ่งที่ยังไม่เปลี่ยนคือราคา แต่นี้ก็เห็นยี่ห้ออื่นทำตาม toyota แต่เหมือนเจ้าของวิธี เริ่มๆจะรู้ตัวอะไรบางอย่าง

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

ว่าเป็น fancy function อีกหน่อยก็เอาแต่ล้อกับเครื่องแล้วกัน 555+

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
เหยย ทั้งๆ ที่ FD และ FB มีมาให้หมดนะ ...

FD ต้องตั้งผ่านการเสียบกุญแจ กดล๊อค ตามคู่มือ

FB ตั้งค่าจากจอ MID ได้เลย ...

แถมมีให้เลือกอย่างละ 2 แบบ

1.ล๊อคอัตโนมัติเมื่อ
- เอาเกียร์ออกจาตำแหน่ง P
- ความเร็ว 15 km/h ขึ้นไป

2.ปลดล๊อคอัตโนมัติเมื่อ
- เข้าเกียร์ P
- ดับเครื่องยนต์

แถมของ FB ถ้าดึงที่เปิดประตูด้านในของคนขับ มันจะปลดล๊อคให้เองด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 14:31:08 โดย nutnano »

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
รอให้ได้รถกันก่อนครับ
ผมว่ามันน่าจะมีอ่ะ ตั้งค่ารถผ่านหน้าจอ

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
ผิดหวังกับซีวิคตัวนี้พอสมควรครับ  เห็นคนมุงเยอะในงาน พอไปลองนั่งเบาะหน้า รู้สึกตะหงิดๆกับคอนโซลหน้า พลาสติกแข็งๆ แถมรูปทรงยังคล้ายของ BRV ยังไงไม่รู้
พอไปเบาะหลัง เอนสบายกำลังดี Legroom กว้าง แต่เวลานั่งเหมือนมีอะไรเย็นๆแข็งๆ มาดันข้อศอกตลอดเวลา
ตัวโชว์นี่พลาสติกข้างเบาะหลังนี่รอยเพียบ ไม่รู้เอาอะไรคิด

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าเป็นพี่โตไม่ใส่มา  ผมว่าโดนด่ายับ  ขนาดวีโก้ยังมีเลย  :P

จริงๆระบบนี้มันควรมีนะ  เพื่อความปลอดภัย  ยิ่งบ้านไหนมีเด็กๆเล็กๆขับๆไปลืมล็อคนี่อันตรายมาก
Altis 1.8E ราคาแปดแสนกว่าๆยังมีเลย  นี่รถราคาล้านกว่า ไม่มี

ผมว่ามีแล้วติดใจ  ยิ่งของ Altis ประตูฝั่งคนขับ  บางทีไม่ต้องปลดล็อคเองก็เปิดได้ (แบบเวลารีบๆ  ผมว่ามันสะดวกมากๆน่ะ)

อัดอ็อปชันเยอะๆ ให้คนดีใจมากๆ  แล้วค่อยลดต้นทุนส่วนที่คนไม่เห็น  จะได้ไม่โดนด่า
แนวทางของรถบางค่ายสิน่ะ   :-\

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ระบบล็อคเองอัตโนมัติ เวลารวนน่ากลัวนะ เคยเจอกับตัว อัลติสหน้าหมู จอดรถ ติดเครื่อง ปิดประตูปุ๊บ ล็อคปั๊บ ถ้ามีเด็กติดข้างในไม่อยากจะคิด
รถผมก็คันเป็นล้านก็ ไม่มี ไม่เดือดร้อนอะไร ส่วนกรณีเด็กๆ รถเดี๋ยวนี้ น่าจะมีสวิตซ์ล็อกเด็กหมดแล้วนะครับ ปลอดภัยกว่าด้วย

จริง ลองเป็นโตโยต้าสิ ด่ายังยาวเหยียด ผมเห็นมาเยอะจริงๆ คนเดี๋ยวนี้โตโยต้าทำไรก็ด่า ฮอนด้านี่โอ๋จังเลย

ลองโตโยต้ามีเบาะหลังที่เป็นพลาสติกสิ หึๆ ตายๆ ขนาด Vios รถ segment ต่ำกว่ายังโดยล้ออยู่นั่นและเรื่องด้ายปลอม (อันนี้ถ้ามันเรียบๆไปเลยมันจะดีกว่าหรอ ผมสงสัยมานาน) ถ้า Altis ลองมีมั่งนี่ยับ