ผู้เขียน หัวข้อ: New Honda Civic FC ไม่มีล๊อคประตูอัตโนมัติเมื่อรถเคลื่อนที่ ?  (อ่าน 29773 ครั้ง)

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
มันควรจะมีมาให้ครับ คนที่ไม่เคยโดนก็ยังไม่เห็นถึงความสำคัญหลอกครับ ของแบบนี้คนมันลืมล็อคกันได้และความซวยมันเกิดขึ้นได้ รถกะบะเขายังมีเลยครับ ทำใจจองไม่ลงจริงๆจนกว่าจะมีรีวิวออกว่าดีหรือไม่ดีจุดไหนบ้างแต่ ณ ตอนนี้เห็นตัว1.8แล้วจองไม่ลงด้วยหลายสาเหตุ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ไม่ค่อยได้ใช้เลย เพราะผมจะ lock เอง ก่อนรถจะออกตัวตลอดเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้มา 10 ปี ขึ้นรถไม่เคยลอครถเลย ขับก็ไม่เคยล๊อค  ขับๆคงไม่มีคนกระโดดมาเข้ารถ

ติดไฟแดงมันจะโดดขึ้นมาก็ขึ้น ตรูก็นั่งอยู่ที่นั่งนี่แหละ
กระโดดขึ้นมาพร้อมมีดพร้อมปืน จะทำไงครับ
ที่เชียงใหม่ยังมีมิจฉาชีพพวกนี้เลย กทม น่าจะเยอะกว่า
บางทีแกล้งเป็นคนบ้าไล่เปิดทุกคันตันไหนล็อกก็รอดตัวไป
ล็อคเถอะครับ ด้วยความหวังดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
พอเห็นการลดต้นทุนต่างๆของ FC ทำให้ เจ้า FD ที่บ้านดูมีคุณค่าไปอีกนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 16:59:00 โดย korkongzz »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ใช้มา 10 ปี ขึ้นรถไม่เคยลอครถเลย ขับก็ไม่เคยล๊อค  ขับๆคงไม่มีคนกระโดดมาเข้ารถ

ติดไฟแดงมันจะโดดขึ้นมาก็ขึ้น ตรูก็นั่งอยู่ที่นั่งนี่แหละ

คงเป็นเพราะคุณเป็นผู้ชายด้วยหล่ะครับ เพื่อนผมผู้หญิง จะออกจากมหาลัยตอนสักทุ่มกว่าๆ เจอคนเปิดประตูเอากระเป๋าสะพายไปตอนรอเลี้ยวรถออกจากประตูรั้วมหาลัยเลย คนไม่เคยโดนก็ไม่รู้หรอก จริงๆ อย่าคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาลสิครับ

ออฟไลน์ kira&friend

เห้อออออ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ keamgladnan

ผมไม่เคยโดนครับ  ไม่คิดว่าเป็นศูนย์กลางจักรวาลครับ   แค่แสดงความเห็น

ถ้าคุณเห็นว่าจำเป็น ก็คงจำเป็นครับ 

ส่วนตัวผมคงบอกแบบเดิมครับ   

ปล แต่ผมไม่ได้ไปบังคับคุณให้เห้นด้วยกับผมน้า

คงเป็นเพราะคุณเป็นผู้ชายด้วยหล่ะครับ เพื่อนผมผู้หญิง จะออกจากมหาลัยตอนสักทุ่มกว่าๆ เจอคนเปิดประตูเอากระเป๋าสะพายไปตอนรอเลี้ยวรถออกจากประตูรั้วมหาลัยเลย คนไม่เคยโดนก็ไม่รู้หรอก จริงๆ อย่าคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาลสิครับ

ออฟไลน์ chanphoto

มันควรจะมีนะผมว่า เพราะขนาด BR-V ตัว7ที่นั่ง ระบบ Auto Door Lock By Speed ยังใส่มาให้เลยอ่ะ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คันเก่าต้องกดล๊อกเอง ขนาดใช้มา 5 ปี ยังลืมกดบ่อยๆเลยครับ
ราคารถระดับนี้มันควรจะมี ที่จริงมันเซทที่ ecu นิดเดียวเอง ทำไมมาตายกับเรื่องแค่นี้
เห็นผลแล้วใช่มั๊ยครับ พลาสติกเบาะหลัง เกิดรอบโคตรง่าย มาตายน้ำตื้นกับเรื่องแค่นี้ หวังมา mc คงปรับด้วยน่ะครับ แอบมองอยู่ห่างๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ผมจอดติดไฟแดงอยู่หน้าโรงบาลลาดพร้าว มีคนเดินมาเปิดประตูฝั่งคนขับครับ พอเปิดไม่ได้มันก็เดินข้ามถนนหายไป

ออฟไลน์ mamaman

แฟนผม อยากขายรถ (Lancer EX ) เลยครับ
เพราะ เป็นผู้หญิง ขี้กลัว ต้องกดเองตลอด
ตอนไปกับผมถ้าผมลืมกดล๊อค นี่ โดนเอ็ดตลอด

จริงๆ น่าจะมีทุกคันนะ

เห็นว่าอีกวิธี คือ เอาไปติดตั้ง กันขโมยเอง แต่ไม่อยากยุ่งกับระบบไฟรถเลย

ออฟไลน์ Staples

เขาเข้ามาด้านหลัง แล้วเอาปืนจ่อหัวคุณ แล้วบังคับคุณไปที่เปลี่ยว แล้วก็ยิงคุณทิ้ง จึงขโมยรถไงครับ
งกก็คืองก ออฟชั่นความปลอดภัย ดันไม่ให้มา มันสมควรด่าครับ ไม่ใช่บอกว่าไม่จำเป็น
Swift ตัวล่างผมไม่มี ผมยังเซ็งเลย เวลาคนขายพวงมาลัยตามสีแยกเดินผ่าน ต้องเผลอตัวกดล็อคทุกที ทั้งๆ ที่ล็อค ตั้งแต่เข้ามาในรถแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 10:51:08 โดย Staples »

ออฟไลน์ nuttapatJazz

คนทำปลั๊กObd2นี่ยิ้มเลย มีงานให้ทำอีกแล้ว  ;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ golf8023

จริงๆก็ควรจะมีนะ และก็ให้ผู้ใช้งานเลือกได้ด้วยว่าจะเอาแบบไหน
- ล็อคเมื่อความเร็วเกิน15-20กม./ชม.
- ล็อคเมื่อเหยียบเบรคกี่ครั้ง
- ปิดระบบนี้ไปเลย

ส่วนปลดล็อคประตูก็ควรจะเลือกได้เช่นกัน
- ปลดล็อคเมื่อเข้าเกียร์P (อันนี้ผมไม่ชอบ บางครั้งเราเข้าPแต่ไม่ได้ต้องการปลดล็อคประตู)
- ปลดล็อคเมื่อดับเครื่อง
- ปิดระบบนี้เลย

ต้นทุนคงไม่ได้อะไรมากมายมั้งครับ แค่ชุดคำสั่งเล็กๆน้อยๆ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รอผู้ใช้จริง มายืนยัน อาจจะปรับค่าได้ มั้งผมว่า  jazz ก็มีทุกรุ่นยกเว้นตัว s

คนใช้ยืนยันแล้ว เซลล์ยืนยันแล้ว ฮอนด้าออโต้โมบิลยืนยันแล้ว จะรอให้ใครมายืนยันอีกครับ

ถ้าคนใช้ ลองหมดแล้ว ก็คงตามนั้น ครับ  ไม่มีจริงๆค่อนข้างแย่ -*-

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ลดต้นทุนก็คือลดต้นทุนครับ ไม่เห็นต้องไปเถียงแทนเลย  city แมงสาปที่บ้าน ยังมีระบบนี้เลยครับ

ถ้าไม่จำเป็นจริงแล้วฮอนรุ่นเก่าๆจะใส่มาทำไม มันน่าคิดนะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ mothsan

คุณกำลังเดินไปที่รถในลานจอดห้องที่เปลี่ยวเหลือรถคุณแค่คันเดียว
ระหว่างที่เดินได้ยินเสียงแก๊กๆจากด้านหลัง คุณรีบวิ่งกดรีโมทเปิดประตู พอขึ้นรถได้รีบปิดประคตู และกดล็อครถ ถ้าเป็นแบบนี้ ระบบล็อคที่ความเร็ว 20 ไม่จำเป็น

หรือคุณจะรอให้รถมันล็อคเอง คอนที่คุณออกรถไปถึงความเร็ว 20 กม ก่อน แต่คุณอาจมีคนอื่นนั่งข้างหลังไปด้วยยย

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยครับ ตอนนี้รถตลาดทั่วไปๆ A-D segment เจ้าไหนที่สตาร์ทรถจากด้านนอกได้มั้งครับ ยกเว้นพรีอุชไว้รุ่นนึง

คุณคิดว่าระบบสตาร์ทรถจากนอกรถ กับระบบล็อคประตูแบบไหนมันแพงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ nutvas

คุณกำลังเดินไปที่รถในลานจอดห้องที่เปลี่ยวเหลือรถคุณแค่คันเดียว
ระหว่างที่เดินได้ยินเสียงแก๊กๆจากด้านหลัง คุณรีบวิ่งกดรีโมทเปิดประตู พอขึ้นรถได้รีบปิดประคตู และกดล็อครถ ถ้าเป็นแบบนี้ ระบบล็อคที่ความเร็ว 20 ไม่จำเป็น

หรือคุณจะรอให้รถมันล็อคเอง คอนที่คุณออกรถไปถึงความเร็ว 20 กม ก่อน แต่คุณอาจมีคนอื่นนั่งข้างหลังไปด้วยยย

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยครับ ตอนนี้รถตลาดทั่วไปๆ A-D segment เจ้าไหนที่สตาร์ทรถจากด้านนอกได้มั้งครับ ยกเว้นพรีอุชไว้รุ่นนึง

คุณคิดว่าระบบสตาร์ทรถจากนอกรถ กับระบบล็อคประตูแบบไหนมันแพงกว่ากันครับ

ที่เคยมีมันเลือกได้ครับว่าจะตั้งค่าแบบไหน

ล๊อคอัตโนมัติ
- เมื่อความเร็ว 15 km/h
- เลื่อนคันเกียร์ออกจากตำแหน่ง P

ปลดล๊อคอัตโนมัติ
- เมื่อเข้าเกียร์ P
- เมื่อดับเครื่องยนต์

ออฟไลน์ -Brian

ผมว่าต้นทุนไม่หนีกันครับ เพราะระบบพวกนี้แค่เพิ่มโปรแกรมเข้าไปใน ECU 
อย่างรีโมตสตาร์ทนี่ พื้นฐานก็คล้ายระบบ Push Start ละครับ แค่ให้ECUสั่งให้มอเตอร์สตาร์ททำงาน
อย่างที่ว่ารถทุกคันต้นทุนไม่หนีกันมาก ซึ่งฮอนด้าเค้าถนัดนำเสนอ ออพชั่นที่ทันสมัยให้ดึงดูดลูกค้าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมตอบได้ว่าต้นทุนต่างกันเยอะครับ
เหมือนกับ หน้าปัทม์ของ Mazda 3 รอแผ่นการ์ดแสดงความเร็ว เทียบกับ หน้าปัทม์ของ civic ใหม่นี้ราคาของ civic แพงกว่ากันเยอะนะครับ

ออฟไลน์ -Brian

ผมตอบได้ว่าต้นทุนต่างกันเยอะครับ
เหมือนกับ หน้าปัทม์ของ Mazda 3 รอแผ่นการ์ดแสดงความเร็ว เทียบกับ หน้าปัทม์ของ civic ใหม่นี้ราคาของ civic แพงกว่ากันเยอะนะครับ
ขอถามเป็นความรู้ครับ ที่ว่าเยอะนี่ ต้นทุนแต่ละอย่างประมาณเท่าไรครับ

งง กำลังคุยเรื่องต้นทุน ระบบ ล๊อคอัตโนมัติครับ
แต่ผมเดาว่า มันปลดล๊อค อัตโนมัติ เมื่อ ปืดสวิทช์ OFF แน่ๆ
แต่ทำไม ไม Auto แค่ ECU สั่ง ง่ายนิดเดียว

ไม่ได้เกี่ยวกับ หน้าปัทม์ เลย นอกประเด็นไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
ความสะดวกสบายมันทำให้คนเราเคยชินและก็ขี้เกียจขึ้นครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมหลายคนต้องรอให้รถมาล็อคให้เรา

ผมคนนึงล่ะที่ขึ้นรถปุ๊ปก็ล็อคเองเลย ทำจนเป็นนิสัย เพราะแบบนี้ปลอดภัยสุดแล้วครับ แล้วก็ไม่ชอบระบบที่ดับเครื่องแล้วปลดล็อคเองด้วย จะจอดทำนุ่นทำนี่ในรถก่อนก็ต้องมาล็อคใหม่อยู่ดี

รถสมัยก่อน ไม่มีฟังก์ชั่นพวกนี้มาให้ ไม่เห็นมีใครบ่น
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ความสะดวกสบายมันทำให้คนเราเคยชินและก็ขี้เกียจขึ้นครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมหลายคนต้องรอให้รถมาล็อคให้เรา

ผมคนนึงล่ะที่ขึ้นรถปุ๊ปก็ล็อคเองเลย ทำจนเป็นนิสัย เพราะแบบนี้ปลอดภัยสุดแล้วครับ แล้วก็ไม่ชอบระบบที่ดับเครื่องแล้วปลดล็อคเองด้วย จะจอดทำนุ่นทำนี่ในรถก่อนก็ต้องมาล็อคใหม่อยู่ดี

รถสมัยก่อน ไม่มีฟังก์ชั่นพวกนี้มาให้ ไม่เห็นมีใครบ่น

ระบบ พวกนี้ ทำมาเพื่อ ป้องกัน Human Error ไงละครับ
เราซื้อ เครื่องจักร มาอำนวยความสะดวกให้เราไง เรื่อง ง่ายๆเลย
คนทุกคน ผิดพลาดได้ จึงต้องมี ระบบ ช่วยเหลือต่างๆ มา เพื่อป้องกัน ปกป้อง ความผิดพลาดจากการกระทำมนุษย์

ถามว่า รถสมัยก่อนไม่มี ก็ไม่มีใครบ่น แต่ถามว่า
ทำไม รถสมัยใหม่มีขึ้นมา ละ ??? ก็ไม่ใช่ มนุษย์ นี่เหรอที่คิด และ พัฒนาให้มันดีขึ้น

ของดี มีประโยชน์ คนก็ถามหา เป็นเรื่องปกติครับ

เหมือน เตือน คาดเข็มขัด คนขับ/ผู้โดยสาร ทำไมต้องเตือน เพราะคนมักง่ายไม่ยอมคาด ก็เอา เครื่องจักรมาเตือน
เพราะ มนุษย์ ผิดพลาดได้ แต่เครื่องจักร ผิดพลาดได้ยาก

ออฟไลน์ NinjaK

• Newbie
  • *
รอให้ได้รถกันก่อนครับ
ผมว่ามันน่าจะมีอ่ะ ตั้งค่ารถผ่านหน้าจอ
ไม่มีจริงๆค่ะ..ถึงขั้นได้รถมาแล้วกลับไปเหวี่ยงกะเซลเพราะเซลก็นึกว่ามี เลยบอกเราว่ามี บอกว่าปล่อยรถออกไปเทสแล้วมีทุกคันพอเราตั้งค่าไม่ได้ก้อมาบอกอีกทีว่าทุกรุ่นไม่มีระบบนี้เลยต้องไล่ถาม0อื่น บางที่บอกมีทุกรุ่นยกเว้นEสรุป โทรสนง.ใหญ่บอกว่าทุกรุ่นย่อยของFC -RS/turbo/EL/E ไม่มีระบบนี้ค่ะ แต่ในคุ่มือดันบอกว่าตั้งค่าได้เปิดคุ่มือและทำตามระบบในรถก็ไม่มีฟังฟั่นนี้ให้เลือกหายไป2ฟังชั่น เลยงงหนัก เคยใช้ก่อนนี้ดันมีระบบนี้มาให้พอไม่มีรุ้สึกเหมือนถอยกลับที่รถคันแรกเลย555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 16:42:38 โดย NinjaK »
KhaoBusy

ออฟไลน์ NinjaK

• Newbie
  • *
รอผู้ใช้จริง มายืนยัน อาจจะปรับค่าได้ มั้งผมว่า  jazz ก็มีทุกรุ่นยกเว้นตัว s

คนใช้ยืนยันแล้ว เซลล์ยืนยันแล้ว ฮอนด้าออโต้โมบิลยืนยันแล้ว จะรอให้ใครมายืนยันอีกครับ

ถ้าคนใช้ ลองหมดแล้ว ก็คงตามนั้น ครับ  ไม่มีจริงๆค่อนข้างแย่ -*-
❌❌❌all new civic 2016ไม่มีทุกรุ่นย่อยค่ะ rs/turbo/el/e สงสัยจะเกบไว้เปนไมเนอร์เช้นจปีต่อไปแน่ๆ เพราะในคุ่มือมีบอกวิธีคั้งค่าทั้งหมด 5 ฟังชั่น แต่ในรถมีแค่3 /drive lock mode, park unlock mode ไม่มีค่ะ
KhaoBusy

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
รถแต่ละยี่ห้อ  แต่ละรุ่น  ย่อมมีข้อดี  ข้อเสียต่างกันไป
เจ้าของรถ (บางคน)  ยอมรับมาแบบตรงๆก็ได้นะครับ  ไม่เห็นจะน่าอายตรงไหนเลย

ออฟไลน์ tape

• Newbie
  • *
ถ้าดูจากรูป

เมนูในคู่มือจะมีเรื่อง auto door lock และ unlock มาด้วย

แต่ในรถจริงๆ มีเมนู แต่ 3 เมนู โดยเรื่อง auto door lock และ unlock หายไป

(หน้าจอจากตัว RS ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 12:48:53 โดย tape »