ผู้เขียน หัวข้อ: New Honda Civic FC ไม่มีล๊อคประตูอัตโนมัติเมื่อรถเคลื่อนที่ ?  (อ่าน 29780 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รอผู้ใช้จริง มายืนยัน อาจจะปรับค่าได้ มั้งผมว่า  jazz ก็มีทุกรุ่นยกเว้นตัว s

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
มันน่าจะแก้แค่ flag option ใน ECU นะ
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ Alcatraz

รอผู้ใช้จริง มายืนยัน อาจจะปรับค่าได้ มั้งผมว่า  jazz ก็มีทุกรุ่นยกเว้นตัว s

คนใช้ยืนยันแล้ว เซลล์ยืนยันแล้ว ฮอนด้าออโต้โมบิลยืนยันแล้ว จะรอให้ใครมายืนยันอีกครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ระบบพื้นฐานมากสำหรับรถระดับนี้แล้วนะ  City รุ่น V รุ่นที่แล้วยังมี พิจารณาตัวเองละกัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แหม่ สวิฟห้าแสนแปดผมยังไม่มีให้เหมือนกันเลยครับ
ทั้งๆที่ราคาพอๆกันกับFCเลย 555+

ออฟไลน์ blade

• Full Member
 :'( :'( :'( จองไปแล้วด้วย ระบบนี้โครตจะสำคัญ
รถทุกคันในบ้านมี แบบนี้ต้องลืมกดแน่ๆ
ถ้ามีเด็กๆ กดเปิดจะทำยังไง ผู้หญิงจอดรถในที่เปลี่ยวๆแล้วมีคนมาเปิดประตูจะทำยังไง

ออฟไลน์ Anvers30

เมื่อก่อนนิสสันก็เป็น ชาวบ้านเค้ามีกันทุกยี่ห้อ กั๊กเหนียม จนยอดขายตกรูดกราว ตอนนี้เริ่มเอามาใส่บ้างแล้ว กลายเป็น ออพชั่นสมราคาซักที

แต่ผมกลับแปลกใจที่ฮอนด้า ซีวิค fc สร้างประเด็นดราม่าเรื่องลดต้นทุน ไม่หยุดหย่อน ทั้งที่รุ่นอื่นอัดออพชั่น แต่ไปลดส่วนที่มองไม่เห็น คนยังพูดถึงบ้างประปราย คราวนี้พัฒนามาที่ส่วนที่มองเห็นด้วย รุ่นนี้บ.แม่ บอกตั้งใจทำแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คงใช้ไม่ได้ที่ไทย

ออฟไลน์ Pegasus7700

Fancy function . 
ไม่มีก็ไม่น่าจะส่งผลอะไรครับ

รถมันน่าจะเด่นกว่าc seg เกือบทุกตัว
Function ที่เด่นๆมีเยอะแยะครับ ลองไปเจาะดู

หากไม่มีในaccord อันนี้ก็คงแปลกๆนิดหน่อย
ปี 2016 มันควรจะต้องมีครับลดต้นทุนนั้นแหละ Cefiro A31 ยังมีเลย
ส่วนที่ว่าเด่นกว่า C Segment ตอนนี้ทุกคันลืมน้องโฟกัสไปรึเปล่าครับถ้าวัดที่ตัวรถให้มาผมว่าไม่น้อยหน้าซีวิคนะครับ

ไม่รวมเรื่องศูนย์กับ defect ที่เสี่ยงกว่า :-X ถ้าสองคันนี้ผมเลือกโฟกัสจะลองเสี่ยงดูสักครั้ง
ใช้คำว่าเกือบอะครับ และละไว้สำหรับให้สำหรับคุณ😁
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 16:10:51 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pegasus7700

รถมันน่าจะเด่นกว่าc seg เกือบทุกตัว
Function ที่เด่นๆมีเยอะแยะครับ ลองไปเจาะดู

หากไม่มีในaccord อันนี้ก็คงแปลกๆนิดหน่อย

ว่าเป็น fancy function อีกหน่อยก็เอาแต่ล้อกับเครื่องแล้วกัน 555+
หากคิดว่าfunction เป็นkey decision สำหรับการเลือกซื้อรถคนนึง ที่ฮอนด้า ตัดสินใจไม่ใส่มา แสดงว่าฮอนด้า  ไม่ได้มองเป็นmandatory function และแต่นอนว่า ฮอนด้าคงคิดว่า คนไม่ชื้อเพราะไม่มีfunctionนี้....มีไม่เยอะ แถมอาจจะไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่suggest แนวๆนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้ารุ่นก่อนมี รุ่นนี้ก็ควรมีเพราะจะเกิดข้อเปรียบเทียบ มันถึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ไงล่ะครับ

พูดได้แค่ว่า ฮอนด้าไม่น่าพลาดมองข้ามเรื่องเล็กน้อยเลยจริงๆ :'(

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• **
น่ากลัวตอนที่รถติดไฟแดง  แล้วมีชายแปลกหน้าเดินเข้ามาเปิดประตูรถแล้วนั่งข้างคนขับ

หลังจากนั้นจะเกิดอะไรขึ้นต่อ  น่ากลัวเหมือนกันนะ  ......

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ยกเว้นตัวน้ำเข้าด้วย

เอ้ย นำเข้า

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ไอ้ตัวนี้ผมเห็นtoyotaมีขายนะ มันจะเป็นตัวเล็กๆไปเสียบในช่องobdอ่ะ แต่ไม่รู้hondaจะมีขายมั้ย พอเสียบปุปฟังชั่นนี้มาเลย

ออฟไลน์ thdeann

เป็น Function ที่ผมไม่สนใจเลยครับ
แม้ว่าเจ้า 3 จะมี Function นี้ แต่ผมก็กดล็อคเองทุกครั้ง
เพราะกว่าจะรอ 20kmph ก็ช้าไปครับ

ออฟไลน์ Lancer

ยังไงก็ได้ครับ ปกติก็ไม่เคยขับคันที่มันล็อคเองซักทีเลยครับ จนติดเป็นนิสัยล็อคตั้งแต่งยังไม่ออกรถไปแล้วครับ 

ออฟไลน์ AMG GT

ไม่มีจริงเหรอครับเนี่ย เข้าหาข้อมูลแล้วไม่มีจริงๆด้วย หรือมันเป็นออฟชั่นพื้นฐานอยู่แล้วเลยไม่เขียนลงอ่ะ 
ปล.รถสมัยนี้ชอบให้มาแบบขาดๆเกินๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 17:08:37 โดย NamChiew_KKU »

ออฟไลน์ nutvas

เป็น Function ที่ผมไม่สนใจเลยครับ
แม้ว่าเจ้า 3 จะมี Function นี้ แต่ผมก็กดล็อคเองทุกครั้ง
เพราะกว่าจะรอ 20kmph ก็ช้าไปครับ

มันน่าสนใจขึ้นมาเพราะ รุ่น FD MC มีมาให้ และรุ่น FB มีมาตั้งแต่เปิดตัวไงครับ แถมการปรับตั้งของ FB ง่ายกว่า FD เพราะตั้งค่าผ่าน MID เหมือนรถที่มีราคาสูงกว่า

แต่พอมารุ่น FC ตัดออกซะงั้น (แต่เห็นในคู่มือเขามีเขียนการตั้งค่า เป็นแบบ FD ที่ต้องบิดกุญแจพร้อมกับกดปุ่ม Central Lock ทั้งนี้ คนใช้งานจริงยืนยันว่า ไม่มี และตั้งค่าตามคู่มือยังไงก็ไม่ได้ครับ)

และมันจะไม่เป็นประเด็นเลย ถ้า Gen ก่อนๆ ไม่มีมาให้

ออฟไลน์ TLX

รบกวนสอบถามครับ ระบบนี้เราสามารถนำไปติดตั้งเองได้ไหมครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบฟังชั่นนี้ด้วยสิ

ออฟไลน์ inoros

• **
เดี๋ยวสักพักก็มีคนทำตัวเสียบobd2มาขายครับ
เป็นออฟชันที่มีจำเป็นขนาดเอามาตัดสินใจกันหรือเปล่า มุมมองผมมีหรือไม่มีก็ได้
ไม่มีก็กดล็อคให้เป็นนิสัยฝึกความรอบคอบไปในตัว

ออฟไลน์ Stp

ใช้รถมา 2 คันตลอด 15 ปีก็ไม่มีล็อคประตูอัตโนมัติ กดเองทุกครั้งที่ขึ้นรถครบกันทุกคน ปลอดภัยจากการรอให้รถล็อคเองด้วยซ้ำ

มีคันที่ 3 นี่แหละที่อัตโนมัติแต่ก็คุ้นเคยกับการกดล็อคเองเมื่อนั่งกันครบทุกครั้ง เพราะเราไม่รู้ว่าขณะจอดอยู่ใครจะมาเปิดประตูเข้านั่งเป็นเพื่อนแบบไม่บอกไม่กล่าว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ adsajan

• **
ถ้ามีผมว่าสะดวกนะ อย่างford focus ผมไม่ต้องมาคคอยวุ่นวายเรื่องล็อคประตูเลย ออกตัวปุ๊บล็อคปั๊บ พอจอดแค่ง้างที่เปิดนิดนึงก็ปลดล็อคให้เลย

ออฟไลน์ sk-non

FD รุ่นแรกๆ ก็ไม่มี
พอ FD MC ถึงมีมาให้
ก่อนซื้อ FD. ผมใช้วีออส รุ่น S
ก็มีมาให้
ถ้า civic fc ไม่มีปรับที่หน้าจอ เดี๋ยว mc ก็คงมีเพิ่มให้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เอานิ้วมือกดล็อคเอาสิครับ ง่ายจะตายไม่เหนื่อยด้วย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ No Trespassing

รอให้ได้รถกันก่อนครับ
ผมว่ามันน่าจะมีอ่ะ ตั้งค่ารถผ่านหน้าจอ

ใช่ครับ รอให้ได้รถกันก่อน

G9 ผมยังตั้งล็อคอัตโนมัติผ่านหน้าจอเลย ในโหมด Vehicle Setting

แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ถือว่าแย่นะครับ อัลติส 1.6G ยังแถมมาให้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 19:51:20 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ keamgladnan

เห็นด้วยสุดๆ  เป็นฟังชั่นที่ไม่จำเป็นสำหรับผมเลย

ออฟไลน์ Mike

อุ้ย ! City 2012 ของเค้ามีนะฮ้าฟฟฟฟฟ

ชอบออพชั่นนี้มากด้วย พอไปขับ Fiesta ทีไร ผมนี่ไม่เคยกดล็อคเลย ลืมว่าต้องทำ
ขับๆ อยู่สงกรานต์เลยโดน คนเปิดประตูเข้ามา ประแป้ง  :-X

สำหรับผท Smart Entry ไม่มีก็ได้ แต่ Auto lock สัมพันธ์ กับความเร็วขาดไม่ได้ ถ้าจะมองหารถคันใหม่
หลายท่านอาจจะคิด แค่กดล็อค ก่อนขับออกไปง่ายนิดเดียว แต่สำหรับคนเคยชิน ที่ขับรถหลายคัน ที่มี Auto lock มันจะลืมไปเลย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nutvas

รอให้ได้รถกันก่อนครับ
ผมว่ามันน่าจะมีอ่ะ ตั้งค่ารถผ่านหน้าจอ

ใช่ครับ รอให้ได้รถกันก่อน

G9 ผมยังตั้งล็อคอัตโนมัติผ่านหน้าจอเลย ในโหมด Vehicle Setting

แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ถือว่าแย่นะครับ อัลติส 1.6G ยังแถมมาให้เลย

คนที่ส่งข่าวมา คือผู้ที่รับรถแล้ว มายืนยันว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ Torque

เอ.... จะกั๊กไว้ตอนไมเนอร์เชนจ์แบบ Civic FD รึเปล่าครับเนี่ย

แต่ Honda เอง Jazz GE / Accord G8 ที่เอามาจากญี่ปุ่นช่วงน้ำท่วม
ก็ไม่มีระบบล็อคประตูอัตโนมัติแบบสัมพันธ์กับความเร็ว หรือตำแหน่งคันเกียร์
ทั้งๆที่ตัวประกอบในน่ะมีนะครับ

StepWGN , CR-Z  ก็ไม่มีนะครับ
Toyota 86 (เกรย์)  ก็น่าจะไม่มีนะครับ
a = F/m

ออฟไลน์ keamgladnan

ใช้มา 10 ปี ขึ้นรถไม่เคยลอครถเลย ขับก็ไม่เคยล๊อค  ขับๆคงไม่มีคนกระโดดมาเข้ารถ

ติดไฟแดงมันจะโดดขึ้นมาก็ขึ้น ตรูก็นั่งอยู่ที่นั่งนี่แหละ