ผู้เขียน หัวข้อ: เก๋งวีออสซิ่งหลุดโค้งหมุนฟาดกับรั้วเกาะกลาง  (อ่าน 13585 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: เก๋งวีออสซิ่งหลุดโค้งหมุนฟาดกับรั้วเกาะกลาง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:46:00 »
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1929205160533478&id=221317851322226

กล้องวีออสมาแล้วครับ

มาแล้ว ต้นเหตุ
กวนกันไป กวนกันมา
ออสโดนกวนก่อน แต่เหตุเกิดจากออสเองที่ขับช้าไม่ชิดซ้าย
แต่ติ้ส ก็ผิดขับรถโดยประมาท

ออสโดนยั่วโทสะเลยบันดาลโทสะ แต่ขับเองพลาดเอง
กระจุย
ออสก่คงซ่อมตัวเองไปตามระเบียบ
เสียเงิน เสียเวลา เสียจิต เจ็บนี้อีกนาน ดีไม่ตาย ไม่พิการ ไม่สาหัส
ท่องไว้ๆ อย่าเหิม อย่าประมาท อย่าบันดาลโทสะ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
Re: เก๋งวีออสซิ่งหลุดโค้งหมุนฟาดกับรั้วเกาะกลาง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:51:13 »
Vios เขาตั้งใจจะตัดโค้ง แบบไลน์ Out-in-out เลย
แต่ ความเร็วในโค้งสูงไปเกินกว่าลิมิตยางครับ ถ้าเบรคซักนิดนึง เพื่อลดความเร็วแล้วมี Traction ที่ยางหน้ามากกว่านี้ อาจจะรอด
คันหลัง ขับตามด้วยความเร็วเหมือนกันครับ แต่ใกล้โค้งแล้วเขาลดความเร็วลงมา

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:55:49 »
โอยๆๆ ความเห็นในยูไลค์ ฮารดคอรเกินรับไม่ได้เลย สัตว์เลื้อยคลานเอย สัตว์สี่ขาเอยเพ่นพ่านเต็มไปหมด ไม่อยากแสกงความเหนเลยฮะ แสดงในนี้ดีกว่า
-ผมดูแล้ว เจ้าของออสขาวบอกขับช้าๆไม่รีบ 60 80 แต่คุณดันขับขวา อัลติสก้เลยโกรธ อืม
-ฮาตรงที่ว่า อัล้ลาะห์ยังให้โอกาสกลับมา
ทำบุญได้อีก  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 13:59:29 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:17:47 »
ดูจากน่าเห็นใจvios มากๆ.

และคิดว่าaltis ก้อไม่ดีที่ขับแบบนั้น

สรุป
  เท่าที่เห็น. น่าเห็นใจvios และหากผมเป็นViosผมจะขับช้าๆแล้วแวะปั๊มหราอบ้านคน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:40:45 »
คุณภาพผู้ขับ และ คุณภาพรถ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 18:12:11 »
อัลติสเลวกว่านะครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:53:42 »
ผมว่างานนี้อัลติสก็ทำได้น่าเกลียดมากๆ นะ

คือถ้าไม่พอใจ ที่ออสช้าแช่ขวา   ก็เข้าหน้าแล้วชะลอหรืออะไรนิดๆ ก็พอแล้ว  แต่นี่เล่นเบรคยัดวิออสเลย  แล้วบางจังหวะ  ขับแซงซ้ายขวา แล้วอัลติสทะลึ่งเบรคกวนวิออสอีก  ตรงนี้อันตรายมาก  คันหลังเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุมากๆ 

งานนี้ถ้าบอกตรงๆ คือ  วิออสผิดแค่ช้าแช่ขวา   แต่พอแซงอัลติสได้แล้วจะหนีให้หายไป  ดันพลาดเอง  เลยเป็นข่าว   มีจุดเล็กๆ นิดเดียวที่ออสเข้าหน้าอัลติส ซึ่งผมดู มันก็ใกล้ไปนิดนึง  แต่มันเทียบไม่ได้เลยกับการที่อัลติสกวนขนาดนั้น  เบรคยัดใส่หลายรอบ ทั้งๆที่แรงแซงส่งๆ ต่อกันมาอยู่ 

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:24:07 »
ถ้าขับมาเรื่อยๆ ตอนออกตัวไฟแดง มันก็คงไม่มีอะไรมากมายนะ

แต่สังเกตอย่างนึง ตรงที่ออกไฟแดงมาซักพัก เห็นมีขับคล่อมเลน แล้วตัดมาซ้าย
คล่อมเลน แล้วตัดไปแช่ขวาที่ 60-80 อย่างที่ว่า
เข้าใจว่าอัลติส คงเห็นพฤติกรรมแบบนั้น แล้วคงฉุน
ประมาณว่า มึงเอาซักเลนได้มั้ย  จะซ้ายหรือขวาก็เลือกเอา

เลยเกิดเรื่องต่อขึ้นตามคลิปของทั้งสองฝ่าย
อันนี้เอาตามที่ผมสังเกตได้นะ เลยคาดเดาสาเหตุที่ทำให้เกิดเรื่อง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:56:43 »
ตามคลิป ขับมาเรื่อยๆ จริงๆ แต่ดูจากความเร็วของ vios หลังโดนแกล้งแล้ว....

ปกติถ้ากลัวควรจะชะลอให้ altis มันไป หรือเปลี่ยนเส้นทางสักพัก

นี่พ่อ ปาดซ้าย เพิ่มความเร็ว พยายามจะมุด ซิ่งต่อไป เข้าโค้ง โอ้วกุแซงมาแล้วเป็นไงละ  หันมามองคู่แข่งซะหน่อย โอ้ว ตูม  ประมาทล้วนๆ ถ้ากลัวสักหน่อยอาจไม่จบแบบนี้  อันนี้เรียกว่าของขึ้นมากกว่า

ขับรถบางทีดูกระจกหลังกันบ้าง พวกกวนๆ อย่าง Altis มีเยอะ หลบๆให้เขาไป    ส่วนพวกขับช้าแช่ขวา ผมเจอประจำ  เข้าใกล้เขาไม่หลบ ผมก็แค่ออกซ้ายแซงไป จบ  ขับรถต้องหาช่องกันเอง 5555     นานๆจะเจอสักครั้งออกซ้ายไม่ได้  ไอ้ขวาก็แช่ซะ ผมจี้ก็ไม่หลบ ไม่สน ไม่รู้สึก รอๆๆๆ จนต้องบีบแตร ไม่อยากเสียมารยาท แต่ท่านเสียมารยาทก่อน  ขับขวาอย่างกับมาชมวิวชายทะเล พ่อคุณ   ถ้ารู้ว่าขับช้าก็อยู่ซ้ายๆไว้ครับ จะได้ไม่มีใครด่า

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:33:40 »
หวังว่าประกันจะมาเห็นคลิปนี้แล้วจัดการทั้งคู่นะครับ ขับกันแบบนี้ไม่น่าให้เคลมประกัน ไปรับผิดชอบกันเองทั้งสองคัน

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 08:34:41 »
นั่นวิธีขับเข้าโค้งหรอ.....ตัดเลนไปเลย ไม่ต้องสนใครท่าน

ขับแบบนี้สมควรแล้ว  ต้องรับผิดชอบตัวเอง ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไร ทำไมผมต้องลงไปช่วยผู้ร้ายบนท้องถนน ไม่โลกสวย ขอโทษด้วย 

เป็นผมจะลงไปดูรถตัวเอง แม่งกันชนกระเด็นมาชนรถผมเป็นรอยแน่ๆ

Case นี้ ขับแบบนี้เห็นชัดว่าประมาทมาก   บาง Case ที่ดูแล้วไม่ได้ซ่าส์มากผมก็พอเข้าใจนะ พอให้อภัย

ดูทรงแล้ว คันที่ตามก็ไม่ได้ขับช้ากว่านะ เดาว่าเข้าโค้งแล้วคงหวิว  กดเบรคแรงไป หน้ารถปัด คุมไม่อยู่ หมุนซะ จบ   ซ่อมเสร็จมาขับแบบนี้อีกนะ ไม่ไปชนท้ายใครตายเป็นพอ  ตายไปคนเดียวเถอะ   
ผมว่าคนเราควรช่วยเหลือกันนะ เพียงแค่อีกฝ่ายประมาทเลินเล่อจนประสบอุบัติเหตุ ไม่ได้เป็นเหตุผลให้เราควรลดความเป็นคนลง ศาสนาพุทธสอนให้คนเรามีเมตตา ศาสนาคริสต์สอนให้เรารักเพื่อนมนุษย์ คนขับ Vios คันนี้ก็ยังไม่ได้ไปชนใครจนบาดเจ็บล้มตาย จะเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนก็คงจะเกินไป แบบนี้ใครขับรถเร็วบนทางด่วนเกินความเร็วที่ระบุบนป้ายผมก็สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้เหมือนกันสิ ใครเล่นโทรศัพท์ระหว่างขับรถผมก็ควรเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนด้วยเช่นกันหรือเปล่า ?

คุณว่า Cls ที่ชน ford เป็นผู้ร้ายบนท้องถนนมั้ยครับ
แล้ว vios คันนี้ต่างจาก cls คันนั้นมั้ย
ต่างครับ ต่างกันตรงที่ Vios คันนี้ยังไม่ได้ "ทำร้าย" ใครนอกจากตัวเอง

ถ้ากระทำแล้วจึงเป็นผู้ร้ายบนท้องถนน ถ้ายังไม่ได้กระทำก็ยังไม่ใช่

แน่นอนว่าคนขับ Vios ขับรถได้แย่มาก เลวมาก สุ่มเสี่ยงมาก แต่ถามใจตัวเองกันดูว่าเขาเลวถึงขนาดที่เราควรปล่อยเขาไปตายไปต่อหน้าเลยไหม ผมไม่คิดว่าแบบนั้น แต่ถ้าคุณยืนยันว่าสมควรก็ต้องแล้วแต่มาตรฐานของแต่ละคนแล้วครับ

คือถ้าคุณบอกว่าถึงเค้าจะเลวยังไงก็สมควรลงไปช่วย อันนี้ผมเข้าใจครับ ซึ่งประเด็นนี้ผมขอไม่พูดถึง เพราะมันเป็นเรื่องที่ดีอยู่แล้ว
แต่ถ้าบอกว่าเค้ายังไม่ชนคนตาย = ยังไม่สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้
ผมว่าอันนี้มันออกจะงงๆหน่อย
เพราะถ้า vios ทำพฤติกรรมแบบเดิมตามคลิปเลย แต่ตอนหมุนดันมีรถข้างๆอยู่ แล้วโดนลูกหลงมีคนตายซัก 2 คน แบบนี้ vios จะกลายเป็นผู้ร้ายใยสายตาคุณมั้ยครับ
หรือถ้า cls คันนั้นมันเปลี่ยนเป็นชนข้างทางแทน ก็จะยังไม่สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้ เหรอครับ

คือพฤติกรรมมันเสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุเหมือนกันทั้งคู่ มีโอกาสที่จะ "ทำร้าย" คนอื่นเท่ากันทั้งคู่ ต่างกันแค่คนนึงโชคดีซัดที่กั้น ไม่ได้ไปโดนคนอื่นแค่นั้น สำหรับผมถ้ามีมิเตอร์วัดความเลว 2 เหตุการณ์นี้คงได้ระดับเท่ากัน ต่างกันแค่โชคดีกับโชคร้ายครับ

ชอบ คห นี้จัง วันก่อนก็มี 6 ล้อชนรถตู้จอดเสียข้างทางบนบูรพาวิถี คุณหมอเสียชีวิตไป 4 คน แต่ข่าวเงียบกริบ ไม่มีคนสนใจ คือจริงๆแล้วอุบัติเหตุบนถนนมันมีทุกวัน และคนตายทุกวัน คนขับเลวๆ หรือขับโง่ๆ มันก็มีพบเจอได้ทั่วไปบนท้องถนนในรูปแบบต่างๆกันไป แต่พอเหตุเกิดจากรถหรูหรือคนนามสกุลดัง สังคมจะรุมกระทืบทันที จนบางทีผมก็ไม่เข้าใจว่า คนส่วนใหญ่รังเกียจคนขับรถแย่ หรือแค่อิจฉาหมันไส้คนรวย
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:40:16 »
อย่าชนเสาไฟฟ้าส่องสว่างต้นใหญ่ๆๆสูงๆๆที่มีสปอตไลน์เยอะๆๆก็แล้วกัน

ชนที หาตังล้านบาทมาชดใช้

ป.ล. เสาแบบนี้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:54:48 »
เลวชั่วต่ำช้าพอๆกัน!!! เอารถยนต์มาเป็นเครื่องมือสนองความกักขฬะส่วนตัวของตนเอง พลาดไปเพียงนิดเดียวก็จะมีคนตายแต่ไอ้พวกเดนนี้ก็ยังเลือกที่จะทำกัน!!! คนแบบนี้ก็เหมือนผีเปรตที่มันดันหลุดมาจากนรกได้มาเกิดเป็นคนแต่ก็ยังทำตัวเยี่ยงผีเปรตอยู่ บุญไม่เคยสร้างความดีไม่เคยทำรังแต่จะก่อกรรมทำเข็ญก่อเรื่องให้คนอื่นพลอดยบาดเจ็บพลอยตายไปพร้อมกับพวกมันด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:24:06 »
ออสขับช้าแช่ขวามันเลวขนาดนั้นหรอ ถึงต้องตั้งใจเบรกกวนบาทาอย่างนั้นหลายๆรอบ
เจอคนทำผิดกฎหมายเราไม่ใช่ตำรวจเราไม่มีหน้าที่ไปตัดสินใครนะครับ ตลกจริง

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:27:09 »
หักไปกลับ แบบนี้ BMW M4 ยังไม่เหลือ :-[

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 13:16:34 »
ถึงจะโดนเค้าปาด เค้าเบรก ก็ไม่ต้องไปขับตามเค้าก็ได้นะครับ
อันนี้ขับตามเค้าไปแล้วคิดจะเอาคืน แล้วอ้างว่าเค้าจะทำร้าย
เจ้าของรถ VIOS ควรโทษตัวเองด้วยครับ

ส่วนเรื่องอาการของรถ
น่าจะย้วยพอสมควร บังคับยากครับ สั่งนิดเดียวให้มาเยอะเลย

ปล.
คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ โชคดีครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 13:22:23 »
ขับแย่ทั้งคู่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 17:54:33 »
หักไปกลับ แบบนี้ BMW M4 ยังไม่เหลือ :-[

M4 มันขับหลังและเป็นรถดริ้ฟอยู่แล้ว หลุดแค่นี้ ดึงกลับสบายๆ
แต่ไม่ทันได้หลุดหรอกครับ แทรคชั่นคอนโทรลทำงานก่อน
เอาแค่ Bmw รุ่นทั่วๆไปไม่ใช่รถ M สมัยนี้ที่มีแทรคชั่น
ยังยากจะหลุดแบบนี้เลย
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 04:08:35 »
ดูแล้ว vios ผิดเรื่องมารยาทการขับรถจริงๆ (จากวิธีการขับรถ สงสัยยังใหม่ )
แต่ altis ก็ต้องทำขนาดนั้นเหรอ ผมว่าแค่อารมณ์ขึ้นสบถด่ากันก็น่าจะเต็มที่ละนะ ขนาดปาดหน้าไปเบรคใส่หน้า
ผมว่าการขับรถ สำคัญที่สุดคือไปให้ถึงจุดหมายอย่างปลอดภัยน่ะคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 00:04:20 »
วันที่ 14 ผ่านไปจุดนั้นพอดี โค้งกากๆครับ ยัด 120 ไปไม่มีวี่แววจะหลุด

ทางถนนจากหาดใหญ่ ไปเกาะยอ รั้วกันงอๆอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย