ผู้เขียน หัวข้อ: +-+ Clip 1.9 Ddi Blue Power ลากสิบล้อพ่วงบรรทุกเต็มพิกัด 50.5 ตัน! +-+  (อ่าน 13126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
คือว่า รถพ่วงคันนั้นต้องสตาร์ทไว้ด้วยใช่มั้ยครับ จะได้ใช้เบรคได้

ออฟไลน์ SLuang

Man VS Boeing 767

รถหนักเกือบ 2 ตัน ผู้หญิงตัวเล็กๆ  ยังผลักให้เคลื่อนที่ได้

แน่จริงต้องลากบนพื้นอ่อนและไม่ราบ ไม่ต้อง 50 ตัน เอาแค่ 10 ตัน พอ

โดยส่วนตัว เอือมระอา กับการทำตลาดแบบนี้ ไล่ดูครับ มีคลิปเก่าๆ  หลายยี่ห้อด้วย

ออฟไลน์ Newhang

เค้ากลัวคนคิดว่า1900ไม่ไหว
จุดสังเกตุคือ ท้ายกระบะต้องหาน้ำหนักกดท้ายเพิ่ม
ขับแบบปกติ เหยียบคันเร่ง แต่เป็นขับ2ไม่ใช่รุ่นขับ4ที่ใช้เกียร์ low แค่ปล่อยครัทช์

ผมว่าเป็นโฆษณาเรียกความเชื่อมั่น ถ้ามันทำได้จริงผมว่าโอเคนะ แต่ถ้าทำได้ไม่จริงอันนี้สิค่อยเอือมระอา

....... แต่ถ้าทำได้ไม่จริงอันนี้สิค่อยเอือมระอา

อันนี้ก็ 170 ตัน

ส่วนคันนี้ แม้จะลากบนพื้นเปียก และไม่เรียบ  แต่ก็เป็นรถเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 09:01:23 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Newhang

....... แต่ถ้าทำได้ไม่จริงอันนี้สิค่อยเอือมระอา

อันนี้ก็ 170 ตัน

170ตัน กับอัตราทดเพิ่มขึ้น2.5

แต่ผมไม่ไว้ว่าtoyota หรือ isuzuนะ ผมก็ไม่เข้าใจว่าเอาของtoyotaมาให้ผมดูทำไมในเมื่อเอือมระอา

....... ผมก็ไม่เข้าใจว่าเอาของtoyotaมาให้ผมดูทำไมในเมื่อเอือมระอา

กราบขออภัยครับ หากทำให้รู้สึกไม่ดี   จุดประสงค์แค่ว่า  หลายๆ  ยี่ห้อพยามโชว์ว่าลากได้  เท่านั้น เท่านี้ ตัน     จริงๆ  ผมก็นำเสนอคลิป คนลากเครื่องบินจั่วหัวแล้วครับ  ไม่มีเจตนาอื่นใดครับผ๊ม

ออฟไลน์ jimsrsa

ไม่ต้องซื้อหัวลากแพงๆ ซื้อพ่วงมาต่อเลย 555
แน่จริงบรรทุกบนกระบะรถเลย ซัก4ตันพอจะมั้ย ผมว่าหักก่อนออกตัว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดูเพื่อความบรรเทิงเถอะครับ มันเป็นการตลาดที่เน้นนำเสนอให้สินค้าตัวเองดูดีไว้ก่อน ส่วนผู้บริโภคคนไหนจะตกเป็นเหยื่อการตลาดมั้ย ก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจ
การโฆษณาแบบนี้ผมเบื่อในเนื้อหาเชิงเทคนิค แต่ผมชื่นชมในวิธีการนำเสนอของเค้า ที่ต้องการลบความเชื่อเรื่องเครื่องเล็กของคนส่วนใหญ่ให้รู้ว่า "1.9 ก็ไหวนะ"

promt

• บุคคลทั่วไป
โฆษณาหลังข่าวเรียกแรงขาย

ออฟไลน์ Eddy5659

ไอ้การทดสอบแบบนี้ยังไม่ชินหรือเบื่อกันเหรอครับ ส่วนตัวผมเห็นบ่อยทุกค่ายจนไม่คิดว่ามันมีอะไรน่าสนใจละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
โฆษณาจริงๆ

ออฟไลน์ johnlee

คือ....เอางี้นะ ผมขับ TD27 ลากแมคโคเล็กอยู่ น้ำหนักที่ลาก ราวๆ 4.2 ตัน

จะบอกว่า ยากที่สุดของการลากพ่วง คือ... จังหวะออกตัว และการหยุดรถ

มันยากแค่นั้น ถ้าล้อมันหมุนไปแล้ว มันใช้กำลังน้อยมากที่จะรักษาความเร็วไว้

ส่วนการเบรคก็ยาก ในคลิบจะเห็นได้ว่า รถพ่วงต้องดึงช้อปเบรคช่วยตอนลงสะพาน(ช้อบเบรคคือเบรคไอเสีย)

เพราะไม่งั้น น้ำหนัก 50.5 จะกระแทก รถ2ตันของคุณบุบบี้เละเทะ

ใครอย่าคิดบ้าจี้ไปลากตาม เพราะในคลิปเขาเดินหน้าอย่างเดียว ไม่ได้แสดงการเบรคเลย

ปล.ตอนขึ้นสะพาน เกียร์2 รอบ 4000 โหย ขับงี้ทุกวัน ทุกระยะทาง จะกินแค่ไหนน้อ จะโทรมแค่ไหนน้อ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ art_duron

ไม่ต้องซื้อหัวลากแพงๆ ซื้อพ่วงมาต่อเลย 555
แน่จริงบรรทุกบนกระบะรถเลย ซัก4ตันพอจะมั้ย ผมว่าหักก่อนออกตัว
หัวลากเขาก็บอกว่าไอ 50-170 ตัน นี่ให้เด็กๆ เขาเล่นกัน
พี่ใหญ่เขาเล่นกัน 750 ตัน ครับ 555

ปล. คันในคลิปเครื่อง 750 ม้า แรงบิด 3550 Nm ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 10:52:30 โดย art_duron »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ลากรถสิบล้อที่เค้าเหยียบเบรคไว้ ดึงเบรคมือไว้ แล้วสามารถลากไปได้100เมตร 200เมตร ค่อยเอามาให้ผมตะลึง

ออฟไลน์ Nerdys

มันจะหนักเฉพาะตอนออกตัวครับ
หลังจากได้ความเร็วแล้ว แรงเฉื่อยจะช่วยไว้เยอะมาก คือมันจะไหลไปเรื่อยๆ

ถ้าจะทดสอบความแรงจริงๆ ต้องลากขึ้นเนินครับ เอาความชันระดับสะพานพระปิ่นเกล้าก็พอ ::)

ออฟไลน์ O_o"

โอเคครับ เป็นสร้างความเชื่อมั่น ให้กับตัวสินค้า ยี่ห้อไหนจะทำอะไรออกมาแบบนี้อีก คงห้ามอะไรไม่ได้

แต่ถ้าในชีวิตประจำวัน คงไม่มีใครเอาไปลากแบบนี้จริงๆใช่มั้ย แค่บรรทุก 1-2 ตันก็สงสารรถแย่แล้ว

ส่วนใหญ่ซื้อรถกระบะมา แต่ไม่ได้บรรทุกหนักๆเสมอไป

ออฟไลน์ TDCI

เอาแบบนี้เห็นชัดกว่า

ออฟไลน์ joesamui

ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ

รถสิบล้อที่ถูกลากต้องใช้เกียร์ว่างหรือป่าว แล้วจะใช้เบรคไอเสียที่เกียร์ว่างและรอบเดินเบาได้หรอครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

รถสิบล้อที่ถูกลากต้องใช้เกียร์ว่างหรือป่าว แล้วจะใช้เบรคไอเสียที่เกียร์ว่างและรอบเดินเบาได้หรอครับ

ระบบเบรคเสริมเช่นเบรคไอเสีย,รีทาร์ดเดอร์ต่อให้อยู่รอบเดินเบาก็ทำงานได้ครับ เดี๋ยวนี้เวลาลงเขาขุนตานเจอประจำครับ รถทัวร์รุ่นใหม่ๆเข้าเกียร์ว่างแล้วโยกรีทาร์ดเดอร์เอา ถึงจะดูเหมือนประมาทไปหน่อยก็เถอะแต่มันเอาอยู่จริงๆนะ 

ออฟไลน์ joesamui

ระบบเบรคเสริมเช่นเบรคไอเสีย,รีทาร์ดเดอร์ต่อให้อยู่รอบเดินเบาก็ทำงานได้ครับ เดี๋ยวนี้เวลาลงเขาขุนตานเจอประจำครับ รถทัวร์รุ่นใหม่ๆเข้าเกียร์ว่างแล้วโยกรีทาร์ดเดอร์เอา ถึงจะดูเหมือนประมาทไปหน่อยก็เถอะแต่มันเอาอยู่จริงๆนะ

ขอบคุณครับผม เคยขับสิบล้อช่วยที่บ้านเมื่อนานมาแล้วแต่ไม่เคยรู้เลยว่ามันใช้ที่เกียร์ว่างและรอบต่ำได้  ;D

ออฟไลน์ city552

อาจารย์ผมตอนมหาลัย ถามง่ายๆว่า ต้องใช้แรงเยอะที่ไหน ขนาดคุณยังเข็นรถหนัก2ตันให้เคลื่อนที่ได้เรย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ pee1818

รถพ่วงที่บรรทุกหนัก 50 ตันผิดกฎหมายหรือเปล่า

ออฟไลน์ Arado_kung

รถพ่วงที่บรรทุกหนัก 50 ตันผิดกฎหมายหรือเปล่า

6 เพลา 22 ล้อ บรรทุกได้ 50.5 ตัน ตามกฏหมายเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ประเภทลากเนี่ยะ.  ผมไม่ค่อยสนใจ

บรรทุกน่าสนใจกว่า. เพราะคือกระบะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ masuoka

เปลี่ยนเป็น 1.9 ควันดำออกเยอะมากตอนเร่งเครื่องออกตัว เมื่อวานขับตาม ดูแรงจะน้อยไปหน่อย คล้ายเครื่อง 2.5 ตัวเดิมเลย

ออฟไลน์ ps000000

ลากโชว์กันหลายค่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าดูเพื่อความบันเทิงดีกว่าครับ
มันก็แค่แผนการตลาดเค้าส่วนนึงนั่นแหล่ะ
แค่คุณๆเอามาพูดในกระทู้นี้ก็ทำให้คุณสนใจมันขึ้นมาแล้ว
ไม่ว่ามันจะลากได้หรือไม่ได้ หรือรถเก่าก็สามารถลากได้
 แต่มันก็คือการตลาดที่ดึงความสนใจจากพวกคุณนี่แหล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มั่วแล้ว สิบล้อตอนแรกตักดินเกือบจะเต็ม กระบะ
พอพ่วงหายไปไหน

ออฟไลน์ SM.

ชอบ volvo  truck นะครับ สวยดี