ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านครับ: Teana J32 2.0 เครื่องสะดุด วูบดับบางครั้ง ครับ  (อ่าน 14249 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
สวัสดีครับทุกท่าน  :)
ผมใช้ Teana (J32) เครื่อง 2.0 ลิตร ขับมา 3 ปีกว่า ระยะทางประมาณ 8 หมื่น กม.ครับ
สักประมาณไม่เกิน 2 สัปดาห์ก่อน
ผมรู้สึกว่าบางครั้ง เครื่องสะดุด วูบๆ ทั้งตอนวิ่งความเร็วสูง รถติด จอดนิ่งก่อนดับเครื่อง
แต่ไม่ได้เป็นตลอดนะครับ นานๆ สะดุดหรือวูบ ทีครับ
ล่าสุดวันก่อนนี้ วูบดับไปครั้งนึง ครับ

กำลังจะเอาไปเช็คเร็วๆ นี้ แต่อยากรบกวนขอความเห็น คำแนะนำ และอื่นๆ ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 22:23:58 โดย tvm »

ออฟไลน์ kris-lack

สวัสดีครับทุกท่าน  :)
ผมใช้ Teana (J32) เครื่อง 2.0 ลิตร ขับมา 3 ปีกว่า ระยะทางประมาณ 8 หมื่น กม.ครับ
สักประมาณไม่เกิน 2 สัปดาห์ก่อน
ผมรู้สึกว่าบางครั้ง เครื่องสะดุด วูบๆ ทั้งตอนวิ่งความเร็วสูง รถติด จอดนิ่งก่อนดับเครื่อง
แต่ไม่ได้เป็นตลอดนะครับ นานๆ สะดุดหรือวูบ ทีครับ
ล่าสุดวันก่อนนี้ วูบดับไปครั้งนึง ครับ

กำลังจะเอาไปเช็คเร็วๆ นี้ แต่อยากรบกวนขอความเห็น คำแนะนำ และอื่นๆ ครับ
ขอบคุณครับ
ไม่รู้เทียบกันได้มั้ย รถกระบะนิสสันเรากะเคยเป็น สรุปเป็นที่กรองน้ำมัน

ออฟไลน์ kez

หัวเทียน  คอยล์

ออฟไลน์ Alcatraz

เครื่องวูบ โฟกัสไปที่การจุดระเบิดครับ เชคอะไรง่ายๆที่ทำได้ก่อน กรองอากาศ หัวเทียน หรือคุณภาพน้ำมันที่ใช้

ออฟไลน์ tvm

ขอบคุณทุกท่านครับ

นึกได้ว่าปกติเติมบางจากแถวที่ทำงาน
ล่าสุด ราวๆ สัปดาห์ก่อนเติมเอสโซ่ แถวบ้านไป
หลังจากนั้นเริ่มรู้สึกว่ามีอาการ ไม่แน่ใจว่าบังเอิญหรือเปล่าครับ

พวก Air Mass Sensor หรือลิ้นปีผีเสื้อ พอจะเกี่ยวไหมครับ?

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
อาการนี้เท่าที่ทราบ
1.คอยล์หัวเทียน
2.ปลั๊กที่ชุดปีกผีเสื้อมีตัวใดตัวนึงหลวม

ที่เคยซ่อมให้น้า เทียร์น่า 2.3 v6 J31
เร่งเครื่องแล้ววูบและทื่อเหมือนเร่งได้ไม่สุด ทั้งตอนวิ่งและจอด เร่งได้ไม่เกิน 3-3500 แล้วรอบตก
หลังจากรอบเริ่มตกมีไฟโชว์ รอบเดินเบาต่ำกว่าปกติ หรือดับไปเลย
สรุปเป็นที่อาการที่สอง มีปลั๊กตัวนึงหลวม อาการหายไปเลย

ออฟไลน์ bobsan

ปลั๊ก-สายหัวเทียน ไม่ก็เซ็นเซอร์ air flow ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ถ้าคิดว่าเป็นที่น้ำมันสกปรกหรือกรองเบนซินตัน ลองเติมน้ำยาล้างหัวฉีดเพื่อทำความสะอาดระบบเชื้อเพลิงดูก่อน ถ้าเกรงว่าน้ำมันจะมีน้ำผสมก็ต้องลองถ่ายออก ถ้าไม่หายลองเช็ค coil จุดระเบิดดูครับ

ออฟไลน์ rompo

• Newbie
  • *
อาการเดียวกับผมเลยครับ j32 วิ่ง80,000 ผมทิ้งไว้ที่ศูนย์ 3วัน ล้างปีกผีเสื้อเปลี่ยนหัวเทียน สุดท้ายเป็นที่หัวฉีดครับ. ไ่ม่ถึงแสนโล ศูนย์เคลมให้ครับ ตอนนี้วิ่งฉิวครับ เพิ่งเปลี่ยนมาเองครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Tiida ครับ เช้ค หัวฉีด วัดค่า ลองเช้คคอยจุดระเบิด ดูทุกสูบน่ะครับ

ถ้าเข้าศูนย์ก็จะโดนทั้งคอย ทั้งหัวฉีด ประมาณ เกือบ สองหมื่นครับ

ออฟไลน์ sukhontha

....อีกตัวหนึ่งที่หลายคนมองข้าม  ไม่ได้เสียง่าย ๆ แต่เสียได้ อาการ สะดุด กระตุกนาน ๆครั้ง  ดับ  ถ้าเป็นหนัก ๆ  ไม่ติดเลย   (อาการคล้ายคอยล์จุดระเบิด หรือหัวเทียนเสีย)  มักเป็นเมื่อเครื่องร้อนถึงอุณหภูมิทำงานปกติแล้ว......แคร้งชาร์ปเซนเซอร์...

ออฟไลน์ mozart

เบื้องต้นเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนครับ

ออฟไลน์ rapee001

....อีกตัวหนึ่งที่หลายคนมองข้าม  ไม่ได้เสียง่าย ๆ แต่เสียได้ อาการ สะดุด กระตุกนาน ๆครั้ง  ดับ  ถ้าเป็นหนัก ๆ  ไม่ติดเลย   (อาการคล้ายคอยล์จุดระเบิด หรือหัวเทียนเสีย)  มักเป็นเมื่อเครื่องร้อนถึงอุณหภูมิทำงานปกติแล้ว......แคร้งชาร์ปเซนเซอร์...

ไม่ใช่แคมชาร์ฟเซ็นเซอร์เหรอครับ? (ตัวที่อยู่แถวๆฝาสูบ)

ออฟไลน์ tvm

ขอบคุณสำหรับหลากหลายความเห็นและประสบการณ์ครับ

เบื้องต้นพรุ่งนี้จะลองเข้าศูนย์ดูเผื่อให้เสียบ Consult เช็ค ดูว่าจะเจอ error อะไรบ้างครับ

แต่หลักๆ หากมีหลายรายการ คงให้ช่างที่เคยให้ดูให้อีกทีครับ แกคิวแน่นยังนัดไม่ได้ล่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ