ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับคำว่า "รถสภาพดีผู้หญิงใช้"  (อ่าน 11576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
งงกับคำว่า "รถสภาพดีผู้หญิงใช้"
« เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:08:18 »
พอดีเมื่อวานว่างๆนั่งส่องรถมือสองตามเว็ป ต่างๆ ไปเจอจุดขายนึงจึงเกิดสงสัยขึ้นมากับคำว่า"รถสภาพดีผู้หญิงใช้"

ทั้งๆที่ผมเจอมาเอาคนใกล้ตัว อย่างแฟนผม เพื่อนผม รอยเฉี่ยวชนรอยคัน ล้างรถนี่ตั้งซื้อมาเรียกว่าแทบจะนับครั้งได้

ยังไม่รู้ว่างกี่กม.ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องผมต้องเป็นคนบอกให้เปลี่ยน บางครั้งก็ปล่อยให้เกินกำหนดไปพอสมควร

อีกทั้งน้ำหม้อน้ำ แบตเตอรี ผ้าเบรค ลมยาง ไม่ค่อยดูแล ใส่ใจละเอียดเท่าผู้ชาย พูดง่ายๆคือขับอย่างเดียวไม่ค่อยดูแล

แต่ในทางกลับกันแต่ผู้ชายบางคน รักรถยิ่งกว่าเมีย ล้างเกือบทุกวัน รถแทบไม่เลอะ รู้จักการบำรุงรักษา รู้หลักการทำงานของเครื่องและเกียร์

ที่มาตั้งนี้ไม่มีเจตนาจะดิสเครดิตรถมือสองนะครับ คือสงสัยทำไมต้องตั้งจุดขายของรถมือสองว่า "รถผู้หญิงใช้" มันมีข้อดียังไงหรอครับ
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: งงกับคำว่า "รถสภาพดีผู้หญิงใช้"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:10:47 »
นั่นสิครับ ผมก็ว่ารถผู้หญิงใช้เนี่ยส่วนมากจะน่ากลัวมาก ดูจากคนรอบตัวแล้วหนักใจ ออกมาเดือนเดียวชนไป 3 รอบ
เรื่องบำรุงรักษาก็ไม่เป็นไปตามที่ควร

ออฟไลน์ ktonja

Re: งงกับคำว่า "รถสภาพดีผู้หญิงใช้"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:18:41 »
ผู้หญิงใช้น่าจะบอกแค่ว่าเหยียบไม่หนัก (แต่ก็ไม่แน่)

นอกนั้นไม่ดีล่ะดูจากคนรอบข้าง
- ชนบ่อย
- เข้าเช็คระยะไม่ตรงเวลา ถ้าผมไม่ถาม
- บางคนรถนี่สกปรกกว่าของผู้ชายอีก

- -"

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:21:56 »
ผมนะ ตอนผมขายรถที่ผมใช้เอง มีผู้หญิงแม่หม้ายมาขอซื้อ ตอนแรกคิดว่าสามีจะซื้อนะเลยเอารถไปให้ลอง
พอเค้าบอกว่าเค้าเลิกกะสามีแล้ว จะซื้อรถไปใช้เอง  ตกลงผมไม่ขายครับ 555 สงสารรถผมอ่ะ อยู่กับผมมาสิบปี สภาพยังเนียบ
ถ้ามันไปอยู่กับคุณเธอผู้นี้ ผมว่าไม่เกินอาทิตย์นึงคงได้แผลมาแน่ ๆ

ผู้หญิงก็ไม่ทุกคนนะ แต่ส่วนใหญ่แล้วจะดูแลรถไม่ค่อยเป็น รถที่ผู้หญิง ( ส่วนใหญ่ ) ใช้ จะรกมากมาย
ตามแผงคอนโซล ขอบประตู มักจะมีรอยเล็บ หุ หุ  ( อันนี้สังเกตุจากรถที่ภรรยาผมใช้ 555 ) แถมรอยเฉี่ยวชนนี่เพียบ

เวลาผมไปดูรถมือสอง ผมจะดูพวกรอยเล็บนะ แล้วจะรู้เลยว่า ผู้หญิงใช้
  ก็ไม่รู้สินะ ผมก็เคยเจอเจ้าของเต้นมือสอง มักจะชอบเชียร์ว่าเป็นรถที่ผู้หญิงใช้ สภาพดีมาก ผมคิดว่ามันอาจจะ
ทำให้คนที่จะซื้อรู้สึกดีมั้ง คงทำให้รู้สึกว่ารถได้รับการทนุ ถนอม ใช้ไม่โหด อะไรมั้งครับ เค้าเลยเอามาเป็นจุดขาย

ผู้หญิงที่อ่านกระทู้นี้ก็อย่างเพิ่งน้อยใจนะ ผู้หญิงที่ดูแลรถดีมาก ๆ ผมก็เจอมาหลายคนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:25:22 »
จุดขายนี้ใช้ไม่ได้แล้วครับถ้าคนดูเป็น   รถผู้หญิงใช้ส่วนมากพบปัยหาดูแลรถไม่เป็น    นอกจากดูแลรถไม่เป็นแล้วเอารถเข้าอู่อีกต่างหากคืออู่พวกบีควิก แอ๊กหรือ ตามปั๊ม อู่ทั่วไปอะไรทำนองนั้น      ส่งผลคือรถถ่ายแค่น้ำมันเครื่องนอกนั้นไม่เคยทำอะไรเลย  สภาพน่ากลัวมากครับ 
 เคยจับรถมือ 2 อายุราว 10 กว่าปีของผู้หญิงที่เป็นพยาบาลใช้คนเดียวมาคันนึง    สภาพภายนอกดูแลเหมือนดีเพราะรถใช้น้อย  แต่ภายในแย่มากครับ เพราะแตกหักเสียหายแล้ว   เปิดระบบเบรค  รวมถึงห้องเครื่อง ช่วงล่างออกมาพบว่าเน่าในสุด ๆ  แล้ว   เพราะนอกจากถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 5000 โลแล้ว  ผู้หญิงไม่ดูแลรถเลยจริง  ๆ    หนำซ้ำไม่เอารถเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะและซ่อมแซมตามกาลเวลาอีกด้วย 

ตอนหลังผมตัดปัญหา    คือให้เอารถแฟน ผู้หญิงนะครับให้เอาเข้าศูนย์ซ่อมตามระยะเท่านั้นไม่เอาเข้าอู่นอกอีก  อย่างน้อยได้ซ่อมตามระยะที่ควรจะเป็น    ส่วนมือ 2 รถที่ผมจะซื้อจะซื้อรถที่เข้าศูนย์ตามระยะเท่านั้น  นอกนั้นตัดปัญหาไปไม่ซื้อเอาเข้ามาใช้งานอีกเลย    ใครจะบอกมาว่าดูแลดีมายังไงสวยยังไง แต่รถทำแค่ถ่าย นมค ตามอู่ตามปั๊มผมเลิกไม่เอาอีกแล้ว  ขี้เกียจต้องมาตามเก็บโน่นนี่นั่น    โดยรวมแล้วแพงและเสียเวลามากกว่ารถที่เข้าซ่อมศูนยืและตรวจสอบประวัติได้ โดยตรงจะดีกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:26:04 »
ลองดูกระทู้ล่างซิครับ รถผู้หญิงใช้ ไม่เปลี่ยนเคยน้ำมันเครื่อง

ในอีกแง่นึงอาจจะดีจริงๆก็ได้ เวลาเข้าศูนย์อะไรยังไม่เสียโดนยัดจับเปลี่ยนหมด ศูนย์บอกหัวเชื้อดีให้ใส่ก็ใส่

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:49:14 »
คนขายคงไม่ทันคิด พลาดเลย 5555
คงต้องใช้คำเดิมๆ ''รถบ้านสภาพดี''

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:11:53 »
การค้าของคนไทยนี่สารพัดจะหลอกลวงจริงๆรถผู้หญิงใช้รถหมอใช้ทั้งๆที่ผู้ชายนี่แหละใช้แล้วใช้จนโทรมด้วย มุขหลอกลวงง่อยๆเหมือนของมาจากเกาหลีเลย น้ำผึ้งเกาหลีงานเกาหลีแม้กระทั่งยางรัดผมอันละ5บาทยังโม้ว่ามาจากเกาหลี   :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:32:26 »
คิดว่าผู้หญิงไม่ค่อยกระทืบมั้ง พลาดล่ะ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:36:20 »
สมัยก่อนจะมีนิยมอีกอย่าง คือ รถแอร์/นักบิน ... ไม่เข้าใจว่ามันจะดีกว่ารถปกติยังไง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:39:49 »
อันไหนที่คิดว่าคนจะคิดว่าดีก็เอามาทั้งนั้นแหละครับ เจอทั้งรถหมอ รถครู รถทนาย รถคนแก่ รถผู้หญิงขับ  ไม่เคยเห็นใครบอกรถวัยรุ่น รถตีนผี รถคนงานใช้ทรหด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:40:32 »
เคยจะซื้อเพราะคำๆนี้แหละครับ ไปดูคันจริงรับไม่ได้ น้ำมันเครื่องไม่ได้เปลี่ยนมาปีกว่าละ ยางหัวโล้น ไม่เคยได้เปลี่ยนเลยตั้งแต่ออกรถมา ถ้าซื้อมาคงมาซ้อมบำรุงอีกบานครับ เฮ้ออออออออออ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:43:13 »
จากการนั่งรถเพื่อนหญิงหลายครั้ง

สนุกกว่าเล่นเครืองเล่นสวนสนุกอีก

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:49:54 »
ผมรู้จักแฟนเพื่อนสนิดผมคนหนึ่ง หากเราเป็นคนที่นั่งในรถด้วยแล้วต้องลุ้นตลอด ขับโหดมากกดได้เปนกด เบรกทีหัวทิ่ม แซงไม่ยั้งขับในกทม นะครับ รถ City CNG โหดดดด... รู้จักกันสองปีกว่าๆละตั้งแต่เค้าคบกับเพื่อนสนิดผม เอารถไปเคลม รอบที่สี่ แล้ว ชนเฉี่ยวบ่อยมากๆ ใจร้อน เห็นแล้วละเหี่ยใจแทน ขับแบบบางทีไปด้วยรับไม่ได้เลย ขับโหดเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 14:52:36 โดย Focuszaa »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:52:05 »
คือเอาตรงๆ ถ้าคนไม่สนใจใส่ใจไม่ว่าหญิงหรือชายมันก็ไม่ดูแลรถหมดอ่ะครับ
แฟนผมก็ไม่ได้รู้เรื่องรถอะไร แต่ก็คอยดูว่าถึงระยะต้องเข้าศูนย์หรือยัง รถก็ไม่สกปรก ไม่มีรอยเล็บ บราๆๆๆๆๆ ด้วยนะ
แต่ที่แน่ๆ คนที่ชอบรถ เป็นผู้ชายซะส่วนใหญ่ เลยอาจจะทำให้รู้เรื่องรถมากกว่า อันนี้เป็นไปได้

คหสต. และไม่ได้ดราม่า แต่ว่าคาใจครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:05:20 »
ผมเคยขายรถในบ้าน3-4คันแล้ว

ผมเป็นคนหน้าตาค่อนข้างเรียบร้อย

เลยบอกเขาไปว่า รถใช้ถนอม เป็นคนขับรถช้า ต๊ะต่อนยอน

ลูกค้าก็เชื่อ

จริงๆผมขับเร็วเหยียบบ่อย แต่ดูแลดีนะ เชื่อว่าหลายคนก็เป็นอิอิ

จบกันหลอกขายคนในนี้ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:07:10 »
ประมาณว่าผู้หญิงใช้ เพราะเหยียบไม่หนัก ใช้งานน้อย วิ่งน้อย อาศัยแรงจูงใจโดยเพศหญิง มาช่วยเอื้อต่อการขาย
ซื้อบางคนที่ฉลาดหรือมีความรู้เรื่องรถ จะไม่ตกเป็นเหยื่อของกลยุทธในการขาย แต่อย่าลืมว่าคนที่ไม่ค่อยเข้าบอร์ด
เกี่ยวกับรถ ยังมีอีกมากมาย ซึ่งหลายๆคนก็คงคิดว่ารถมันน่าจะไม่ใช้งานหนัก ทำให้ขายได้ จึงเป็นกลยุทธที่ใช้ต่อกันมา
เรียกง่ายๆสั้นๆ ได้ใจความว่า ใช้จิตวิทยา เป็นแรงจูงใจ กระตุ้นความอยากซื้อ มีทั้งคนติดเบ็ดและไม่ติดเบ็ด ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:10:11 »
55555 อันนี้แหละครับผมเคยนั่งคิดฮากันไปครับ อ่านละขำ งงว่าเกี่ยวไรกันครับ มันจะคงมีอยู่ต่อไปประโยคพวกนี้ตราบใดที่ยังมีคนเชื่อ มีอะไรบ้างผมนึกก่อน

รถสภาพดีผู้หญิงใช้ = หุๆ ผมว่าส่วนใหญ่เฉี่ยวชนกระจายครับ ภายในก้เลอะพวกครีมอะไรแบบนี้เยอะแยะ สงสัยเจตนาคือรถขับช้าๆนะไม่ค่อยเหยียบไรงี้ ประเด็นคือมีใครกล้าการันตีว่าการขับช้าทำให้ mechanic ต่างๆของรถเสื่อมน้อย อาจจะมีข้อดีตรงการเฉี่ยวชนไม่ได้ได้ชนหนักๆแบบ ผช ขับอันนี้พอเป็นไปได้  คนรู้จักผม ผญ ผมเคยเห็นที่รถเนี้ยบๆเลยอยู่ 2-3 คันเองครับจากที่เคยนั่ง หลาย 10 คัน อันนี้ผมยังไม่พูดถึงการดูแลรักษานะครับ บางคนตามเวลาศูนย์บอกอันนี้ยังดี แต่ที่ซัดกันเกินเวลานี่ผมว่าเพียบ

รถนักศึกษา ม นู้นนี้ = หราาาา อันนี้ล่ะสุดๆ อ่ะอาจจะพอเป็นไปได้คนที่อยากได้ของแต่งติดมาเลยอาจจะชอบ ส่วนใหญ่คำนี้จะอยู่ในรถที่สมรรถนะเริ่มดีหน่อย ประมาณ d seg ขึ้นไป bmw mb นี่เพียบ c seg แต่งๆอาจจะมีบ้าง แล้วคิดว่ารถแต่ง+สมรรถนะที่ดีนักศึกษา วัยรุ่นจะขับเบาๆกันหรอครับ ผมคนนึง แต่งมาเต็มตอนนั้น เวลากลางวันขับระวังสุดๆแต่อย่าได้ขับกันทางไกลนะครับ วิ่งเกิน 200 แน่นอน กลางคืนล่ะครับสมัยก่อนยอมรับครับด่านน้อยไปเที่ยวกันทีขับรถไปกันหมด ขากลับนี่บางวันขับช้าแต่วันไหนเร็วท่อหรือหลุมไหนที่เคยหลบตอนกลางวันลุยหมด tein ไรไม่มีใครสน ผมใช้รถตอนมหาลัยไป 140000 โลเปลี่ยนลูกยางไปหลายรอบอะครับ ส่วนนึงอาจจะเพราะแต่งด้วยแต่บอกเลยว่ารถดูแลดีมากๆก้จริงแต่สภาพตอนขายไม่โอเคอะครับ

รถบ้าน ขับมือเดียว= คือยังไงครับ ใครที่เชื่อผมว่าง่ายไปนะขับมือเดียว แล้วไอ้ที่พูดว่ารถบ้านส่วนใหญ่จะสื่อว่าวิ่งน้อย หึๆรถ 7ปีวิ่ง 5หมื่นโล
การจอดนานก้พังได้ครับ ถ้าไม่ดูแลแล้วเต๊น ส่วนใหญ่รถที่ไม่เข้าศูนย์จะได้ราคามากกว่ารถที่เข้าศูนย์ตลอดจะมี record อันนี้คงเข้าใจกันครับว่าทำไม 555 เดี๋ยวจะมีประโยคต่อไปที่มันขัดๆกับอันนี้

รถผู้บริหารใช้ = มันก้คือรถบริษัทหรือเดี๋ยวนี้เป็นรถ leasing ทั้งนั้น เอ้าสรุปว่ารถบ้านหรือรถบริษัทดีกว่ากันงงละเนี่ย คนที่ซื้อรถประเภทนี้ข้อดีคือรถจะเปลี่ยนถ่ายของต่างและเข้าเช็คตรงเวลา ย้ำว่าตรงเวลานะครับไม่มีก่อนเวลาอย่างผมหรือเพื่อนๆที่เล่นเว็บนี้ด้วยกันเพราะทุกอย่างจะยึดตามข้อมูลจากศูนย์อย่างเดียว เพราะบริษัทก้ต้องเซฟเป็นเรื่องธรรมดา แล้วยังไงต่อรถพวกนี้ส่วนใหญ่มีคนขับรถครับตอนเจ้านายนั่งก้ดีอยู่ ขับดีแต่ตอนที่ไม่ได้นั่งล่ะครับ บางคนดีก้ดีไปบางคนลุยแหลกก้มีนะครับเพราะรถพวกนี้เปลี่ยนเร็ว 3ปีเปลี่ยนๆ เค้าก้ไม่สนไรเพราะเดี๋ยวก้ได้คันใหม่ครับ อีกอย่างรถพวกนี้จอดรอ start เครื่องนอนกันนะครับ ยิ่งคันไหนตีกอล์ฟล่ะก้รอ 5-6 ชม นอนยาวๆครับ สมัยนี้สบายหน่อยมีบางคันไฮบริด 555

สรุปง่ายๆว่ารถมือสองยังไงซื้อก้ทำใจครับแต่เอามาดูแลใหม่ก้ดูแลดีๆคงอยู่กันได้อีกนาน แต่ผมรำคาญไอ้ประโยคพวกนี้จริงๆ 555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:15:49 »
เป็นแค่การตลาดครับ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:17:04 »
รถผู้หญิงใช้ ก็คล้ายๆกับห้องผู้ชายอยู่นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:23:14 »
รถผู้หญิงใช้ มันโคตร อันตรายเลยครับ ดูแลไม่เป็น รักษาไม่เป็น อะไหล่อาจจะดูไม่เป็นเจอของปลอมไรงี้ / ดูจากคนใกล้ตัว 55 // เจอคำแบบนี้ผมขอบายเลย 55555 ขอ เป็น ผช รักรถแต่งรถอะไรยังดีกว่านะะ

JONNY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:30:38 »
เอาไว้หลอก มือใหม่ ที่ไม่เคยใช้รถยนต์ได้อยู่ครับ
ที่ไหนได้เติมลมยังไม่เป็นเลย แล้วจะดูแลรถได้อย่างไร

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:35:17 »
คำนี้คงเอามาใช้กับผมไม่ได้ เพราะจากคนรอบตัวมันไม่ใช่ เอาแค่น้องที่ทำงานนะ ฟิลม์กรองแสง 10 กว่าปีซีดจนจะใสยังไม่เปลี่ยน ฝนตกน้ำรั่วเข้ากระจกด้านหน้าก้อยังไม่ซ่อม ฯลฯ ตราบใดที่รถมันยังวิ่งได้ คุณเธอจะไม่ได้สังเกตและสนใจเท่าไหร่นัก น่ากลัวมากรถผู้หญิงใช้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:46:18 »
หากเป็นรถผู้หญิงขับจริง. ก็ไม่แปลกอะไรป่ะครับ?แถมยังต้องนับถือด้วยว่าไม่หลอกลวง
หากเป็นรถจากวัยรุ่นเท้าหนัก. ดุดบุหรี่ จะบอกตรงๆแบบนี้มันก็ขายยาก. นี่ก็ต้องนับถือ ที่ไม่หลอกลวง

แต่หากไม่ใช่ ก็คงเป็นการเสนอเพื่อชักจุงให้น่าซื้อเพราะอาจจะขายได้ช้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:54:39 »
ต้องบอกว่า รถชายแก่ชรามากๆใช้ เท้าเบาตลอด จะดีกว่า

เพราะผมก็อยากได้รถที่ผู้หญิงขับช้าๆ มากกว่าผู้ชายกระทืบทุกดอก มิดทุกเม็ด เครื่องหลวมๆ ไม่รู้จะเอามาทำไม

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:55:25 »
ผมว่ามันเป็นการตลาดและจิตวิทยาอย่างหนึงละครับ มองเผินๆ คนจะเห็นว่ารถผู้หญิงใช้ก็จะตีความไปว่า ความเป็นผู้หญิง มันต้องนุ่มนวล ใช้อย่างทนุถนอม รถไม่ช้ำ ได้คันนี้มาดีแน่นอนเหมือนจะบอกเป็นนัยๆว่า รถยังใหม่อยู่นะไม่ผ่านการเค้นสมรรถนะหรือใช้งานมาหนักแน่นอน

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ผุ้หญิงก็คือผู้หญิงละครับ แฟนผมก็เป็นคนชอบรถรุ่นไหนออกใหม่ก็ชอบไปดูแต่ไม่บอก แต่สิ่งที่จะบอกก่อนจะถามคือรถมีอาการแปลกๆ และภายในเหนอะพวกครีมละลายบ้าง ครีมBBบ้างให้เอาไปทำความสะอาดให้  เรียกได้ว่าค่อนข้างเละเทะครับ ถ้าเจอรถผุ้หญิงใช้ฉุกคิดให้ไวครับ..
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:57:18 »
เพิ่มอีกสองคำที่เห็นบ่อยๆ

สภาพนางฟ้า

ขายเพราะจะไปเรียนนอก

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:02:42 »
ที่บ้านเคยซื้อรถมือสองมาสองครั้ง ครั้งแรก รถคนแก่ใช้ คันที่สองรถผู้หญิงใช้ คำกล่าวที่ได้ยินมาตอนนั้นก็เหมือนที่หลายๆท่านบอกมา
รถผู้หญิง/คนแก่ใช้ สภาพดี รถไม่ช้ำ บลาๆ สรุปได้มาใช้ ไม่นานก็ต้องขายทิ้ง จนทำให้ที่บ้านผมแอนตี้รถมือสองไปเลยเพราะเจอรถไม่ได้รับการดูแลที่ดีมา
พอผมบอกว่าผมกำลังจะจับรถมือสอง ถูกเบรกใหญ่เลย  ;D ;D

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:12:03 »
มันก็ไม่ทุกคนนะครับ

คนแรก ภรรยาผม นิสัยของเธอจะเป็นคนถนอมรถมาก รักสะอาด  เวลาเธอขึ้นรถปุ๊บสิ่งแรกที่ทำคือ เอาผ้าเช็ดฝุ่นบนคอนโซล หน้าจอวิทยุ เธอบอกว่าหงุดหงิดที่เห็นฝุ่น กลับมาบ้าน เธอสลัดผ้ายาง เก็บขยะในรถทิ้ง
  ทุกอาทิตย์เธอจะเอารถไปล้างสีดูดฝุ่น เคลือบสีทุกเดือน
ครบระยะก็เอารถเข้าศูนย์ตลอด  พอเวลาจะขายรถ คนมาซื้อต่อดูรถแป๊บเดียวแล้วก็ตกลงซื้อทันที บอกว่ารถสภาพดีจริงๆ

อีกคนนึง น้องสาวผม ตรงกันข้ามกับภรรยาทุกอย่าง ภายในมีแต่ฝุ่น พรมเต็มไปด้วยเศษขยะ เบาะเลอะคราบน้ำ  ภายนอกล้างเดือนละครั้ง แถมเต็มไปด้วยรอยเฉี่ยวชนเพราะขับเร็ว

เวลาเห็นคนลงประกาศขายรถใช้คำชวนเชื่อต่างๆ อย่าไปใส่ใจมากครับ ไปดูรถด้วยตาตนเองดีกว่า รถที่เจ้าของรักษามันดูไม่ยากครับ เหมือนรถใหม่นั่นล่ะ
  แต่กับรถที่เจ้าของไม่รักษา ดูรายละเอียดลึกๆก็เห็นแล้วว่าเจ้าของเขาใช้มายังไง
สวัสดีทุกๆคนครับ

promt

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:23:56 »
มันเป็นคำขาย ของคนยุคโบราณครับ
เช่น
รถนักศึกษาใช้
รถผู้บริหารใช้
รถผู้หญิงใช้

เพราะมันปล่อยได้ง่าย
คนทั่วไปจะเข้าใจ คนเหล่านี้ อารมณ์เย็น ตรีนไม่หนัก แค่นั้นเอง
ความจริง ต้องไปดูประวัติเอง