ผู้เขียน หัวข้อ: มองหารถครอบครัวครับ อยากขอความเห็น  (อ่าน 6392 ครั้ง)

ออฟไลน์ champaa

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ

ตอนนี้ผมมองหา รถ คันใหม่ ครับ

จุดประสงค์ เพื่อ เดินทางพร้อมครอบครัว  ผม ภรรยา โดยมีลูกเล็กๆ 2 คน(แฝด อายุ4 เดือน) และ พี่เลี้ยงเด็ก 2 คน (พี่เลี้ยงอุ้มลูกระหว่างเดินทาง)

เดิมที ใช้ Camry Hybrid รุ่นปัจจุบัน ภรรยาใช้ Accord รุ่นปี 2010

ปัญหาคือ เวลาเดินทางจากบ้าน เพื่อจะไปพักผ่อนกับครอบครัว รถไม่สามารถขนของได้พอ หลังรถเต็ม ต้องเอาของมาไว้ ที่นั่งด้านข้าง และด้านหลังตลอด คนนั่งก็แอบอึดอัด (ของเด็กเล็กเยอะ)

ปัจจุบันเดินทางครั้งละ 20-30 KM ยังพอไหว แต่ อนาคตมีแผนว่า จะพักผ่อน ท่องเที่ยวกันไกลขึ้น จึงวางแผนจะซื้อรถคันใหม่

งบผมตั้งไว้ 2ล้าน บวกลบได้ครับ แต่ขอไม่เกิน 3

ไม่เอารถ ยุโรป ครับ ทางบ้านครอบครัวผมและภรรยา ไม่ใช่รถยุโรปเลย (เคยใช้ ทั้ง Benz BM และ Volvo มาแล้ว และ ตั้งกฎเล็กๆในครอบครัวว่า อย่าใช้อีกเลย ระบบการเงินยังเป็นแบบกงสี ไม่อยากขัดกฎครอบครัว)

แผนคือ จะขาย Accord และซื้อ คันใหม่ โดยให้ภรรยาใช้ Camry แทน

ผมต้องใช้รถใหม่ เดินทางจาก ชลบุรี กรุงเทพ ไปกลับ สัปดาร์ละ 3 วัน จึงไม่อยากใช้รถตู้  มองๆไว้เป็น SUV เป็นหลัก
เป็นคนขับรถไม่เร็ว ขับคนเดียวไม่เกิน 120KM ขับกับครอบครัว ไม่เกิน 90KM (ไม่เคยขับแช่ขวานะครับ)

ที่มองๆไว้มี
-CX-5 (ผมชอบ ภรรยาเฉยๆ)
-Harrier(ภรรยาผมชอบ ผมดูภายนอกแล้วชอบแต่ไม่เคยลอง)
-Captiva (ผมชอบ ดูบึกบึนดี ภรรยาเฉยๆ)
-NX300h(ภรรยาชอบ ผมดูภายนอกแล้วชอบแต่ไม่เคยลอง)
-Fortuner (ผมชอบแต่ภรรยาไม่ชอบ บอกนั่งไม่สบาย)
-Nissun Xtrail (ผมไม่ชอบ หน้าตาไม่โดนใจ ตัดทิ้ง)
-Subaru Forester (ผมชอบ ภรรยาไม่ชอบ บอกไม่สวย)
-Ford Everest (ผมชอบ แต่ภรรยาไม่ชอบ บอกสูงไป ใหญ่ไป)

ใจหลักๆ เลยมอง ไว้ที่ Harrier กับ Nx300h ปัญหาที่ผมมองคือ รถจะเล็กเกินไปไหม ปกติ ขับ Camry Accord แล้ว รู้สึกโล่งสบาย
ผมก็ไม่เคยไปลอง ทั้ง 2คัน เลยกังวล เรื่องความกว้าง พี่ๆ ที่ใช้ทั้ง 2 รุ่นอยู่ พอจะแนะนำได้ไหม ว่าขับแล้วเป็นยังไง ที่เก็บของด้านหลัง มากกว่า Camry Accord ไหม

ถ้าลองแล้วเล็กไป  อาจจะต้องมามอง CX5 กับ Captiva แทนครับ

เป็นพี่ๆ จะเลือกคันไหนกันครับ ขอความเห็นเพื่อช่วยประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: มองหารถครอบครัวครับ อยากขอความเห็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 23:36:29 »
NX ครับ นั่งสบายด้วย สวยด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: มองหารถครอบครัวครับ อยากขอความเห็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 23:47:16 »
คล้ายตอนผมหารถแนว SUV/PPV เลย เดิมใช้ Camry 2010 ประจำ โจทย์เลยต้องเอาห้องโดยสารเป็นที่ตั้ง คือต้องไม่แคบไปกว่า Camry

ผมลองขับ SUV/PPV ราคาต่ำกว่า 2 ล้านมาทุกรุ่นครับ คันที่ผมว่าดีที่สุดทั้งสมรรถนะการขับขี่ และพื้นที่ภายในคือ Kia Sorento แต่ระบบความปลอดภัยน้อยไปเลยตัดทิ้ง ส่วน Campact SUV เนี่ยตัดได้เลยครับ แคบไป เลยต่องมามอง PPV ทีนี้ก็เลือกตามจริตและทัศนคติส่วนตัวละครับ แต่ผมเลือก Everest 3.2+ ใช้มาร่วม 2 หมื่นกิโลเมตร โดยปรับแต่งโช็คเพราะเดิมโช็คหลังมันแข็งไป และใส่ล้อ AT มีความสุขดีมากครับ ไม่แข็ง ไม่ดังไปกว่ายางติดรถเท่าไหร่ แต่ลุยได้หลายที่

ก็ลองดูข้อมูลหลายๆด้านครับ PPV เจ้าอื่นก็ดี แต่ที่แย่สุดคงจะรถรุ่นของผมนี่แหละๆ 5555+ มันห่วย เสียง่าย ปัญหาเยอะ ตามคำกล่าวผู้สันทัดกรณีทั้งหลายอะนะครับ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 00:28:07 »
ไม่เกิน 3 M ไม่สนใจ estima หรอครับ มือ 1 มือ 2 ก็ได้
โตโยต้า ไม่น่าจะจุกจิเท่าไร ฟอจูนน่าจะเด้งไปครับ
ตอนแรกผมก็ดูฟอจูนเนอร์ แต่ตัวมีดิสหลัง 1.7 เพิ่มอีกหน่อย เลยไปจบ ที่ GLA 250 อ่ะคับ
ลูกคนเดียว เลยว่าน่าจะพอไหว > <

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 00:38:14 »
ลองดู Vellfire หรือ H1 มั้ยครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 00:50:54 »
เอาที่ภรรยาชอบครับ (พูดจริงนะ ไม่ได้แซว)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 05:46:05 »
เดินทางพร้อมกันหลายคนขนาดนี้ ผมมองที่ Estima/Velfire/Alphard มากกว่าครับ หรือไม่ก็ไป H1 ไปเลย

SUV/PPV ใหญุ่ๆหน่อยมันก็ไปได้แหละครับ แต่พอลูกโตอีกหน่อยก็จะคับแคบไปอีก เพราะเบาะแถวสามมันไม่ได้กว้างขวางอะไร ถ้าขยับใช้รถตระกูลที่ว่าการเดินทางน่าจะสบายขึ้นครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 06:16:03 »
ตัดที่คุณไม่ชอบ ออกไป

ส่วนที่แฟนคุณชอบ ก็เล็กไป (ค่าดูแลก็เทียบได้กับยุโรป)...

ฟอเรสเตอร์  ก็คงไม่ต่างจากยุโรป....(ค่าดูแล)

เหลือเพียง 2 คัน  ฟอร์จูน   กับ ยอดเขา  ไปลองเลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 07:29:42 »
ถ้าตามหลักการ น่าจะ Captiva ครับ แต่รถมันแพงนะ คือราคาขายตกเยอะกว่ายี่ห้ออื่น แล้วก็อาจจะดูแลรักษายากกว่ายี่ห้ออื่นหน่อย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 07:42:53 »
ไม่เอารถยุโรป ไม่เอารถตู้ ไม่ชอบPPV ขับเอง ถ้าเช่นนั้นจัด Estima ไปเลยครับ ถูกใจแน่นอนราคา 2ล้านกว่า เข้า0 Toyota ได้ทั่วประเทศครับ ถูกใจแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:11:40 »
จากในตัวเลือกเอา NX300h ซิครับตามด้วย Harrier และ CX-5 เลือกที่เมียชอบไว้ดีที่สุด

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:24:27 »
Harrier กับ nx300h ถ้างบถึงผมมอง 2 ตัวนี้เหตุผลคือมันสวยสดุดตามากๆจอดที่ใหนใครก็เลียวหลังมองครับ :-*

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:43:03 »
ง่ายๆเลยครบถ้าเป็นผมนะ

"เลือกคันที่เมียชอบ อันดับแรก แล้วค่อยๆทำใจชอบมันซะ "

;D

ออฟไลน์ toball

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:43:32 »
โจทย์คล้ายกันเลยครับ
ผมลูกหนึ่ง กำลังจะคลอดอีกหนึ่ง
ตอนแรกดู Forester กับ X-trail ไว้ แต่แฟนบอกไม่เอาหน้าตา Forester เลยอดเลย
Motorshow ที่ผ่านมา ได้ไปดูทั้ง X-trail, CX-5 รวมไปถึง NX300h ด้วยครับ
ส่วนพวกรถยุโรป ตัดทั้งเหมือนกันครับ ญาติเคยใช้ เห็นค่าบำรุงรักษาแล้วขอบาย

CX-5 โดนตัดไปครับ เพราะข้างหลังเล็กไป ผมใช้ Mazda 2 อยู่ ไม่ได้ต่างกันเท่าไรเลยครับ อึดอัด
ก็เลยได้ขับ X-trail กับ NX ครับ ได้ feeling ดีทั้งคู่ แต่ NX ขับดีกว่าครับ แต่ก็ไม่ได้เก็บเสียงหรือนุ่มเท่าที่คาดเอาไว้ และก็แคบว่า X-trail ครับ
สรุปว่าน่าจะได้ X-trail (ไม่ Hybrid) น่ะครับ ผมกับแฟน OK ทั้งคู่ เพราะด้านหลังมีพิ้นที่มาก ปรับเบาะเอนได้ เก็ยของได้เยอะ ช่วงล่างค่อนข้างดี เสียแต่มีถุงลมน้อย กับไม่มีพวก pre-collision เลยครับ

ส่วนพวก Vellfire ก็ไปดู ๆ แต่ผมว่ามันใหญ่อ่ะครับ ขับเองไม่ค่อยชอบเท่าไร ผมขับทางไกลทุกอาทิตย์และเผื่อน้ำท่วมด้วยเลยอยากได้ SUV จะได้ระวังน้อยหน่อย

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 09:18:38 »
เดินทางครั้งนึง 6 คนหนิครับ
ผมว่าหารถทรงตู้ หรือ PPV 6 ที่นั่งดีกว่าครับ
อีกหน่อยลูกก็โตแล้วครับ ยุกยิกน่าดู

ยก case ที่บ้านละกันครับ

ปกติลูกเล็กผมนั่ง Carseat ตลอด ตั้งแต่วันแรกที่เค้าเกิดครับ
ตอนนี้ขวบนึง ติด Carseat แล้ว นี่ถ้ามีคนต่อไป คงต้องตู้ครับ
ทุกวันนี้ใช้ Subaru XV ไว้เดินทางไกล ไปกันที 4 คน อึดอัดมากๆแต่ช่วงล่างดีเลยยอม
แต่ก็ยังใส่ของได้เยอะกว่า Camry HVที่บ้าน นิดนึง เพราะ Subaru
เอาของยัดท้ายแบบสุมๆแนวดิ่ง แล้วคลุมตาข่ายได้
ส่วน Freed ที่บ้านก็ไม่ค่อยได้เอาไปวิ่งไกลเพราะไม่มั่นใจช่วงล่าง
แต่เอาเข้าจริง มันนั่งสบายกว่ารถเก๋งครับ
ลองดู Fortuner ตัว TRD หรือ Everest ครับ หายห่วง
: )

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 09:33:07 »

PPV น่าจะเป็นคำตอบนะครับ
เพราะ จขกท ต้องการ รถ นั่ง6 คน
(car seat เด็ก 2 ที่)

แต่ภรรยาไม่ชอบรถทรงนี้อีกใช่ไหมครับ
(ตัว เลือกยังไม่มี PJS นะครับ^^")

งั้นน่าเป็น พวก  estima odyssey delica
นะครับถ้าแบบนี้

จริงๆ อยากให้เลือกตามภรรยาว่านะครับ แต่ มันไม่ค่อยตอบโจทย์การใช้งานนะครับ

ออฟไลน์ Ryuji

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 09:37:24 »
ด้วยความปรารถนา ควรฝึกให้ลูกนั่งคาร์ซีทตั้งแต่เล็กนะครับ เป็นความปลอดภัยขณะเดินทางที่พ่อแม่สามารถมอบให้ลูก ๆ ที่รักได้  เราขับรถดีอย่างไร แต่คนรอบข้าง...ใช่ว่าจะคำนึงถึงความปลอดภัยบนท้องถนน

ดังนั้น...รถที่มีเบาะ 2 แถว...ตัดทิ้งได้เลยครับ ที่นั่งไม่พอ

ถ้าไม่ชอบรถตู้ และ ppv  ...ถ้าเป็นมือหนึ่ง ก็แนะนำ kia carnival, ถ้ามือสองก็ toyota estima ครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 09:42:51 »
Harrier ดีครับ แต่อึดอัดแน่ๆ หลายคน

น่าจะดู Estima หรือ Alphard, Vellfire ตามที่คห.บนๆกล่าว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:06:04 »
แนะนำ kia carnival  กับ ford everest เอามาโหลดลง  2 "

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:14:46 »
ท่านนี้ใช้  ฟอร์ด  3 คัน ... ถ้าไม่ใช่เพราะ เรนเจอร์ขับดี  จะมี เอฟเวอรเรส 2 ,3 ตามมาได้ไง  แล้วทำเป็นพูดว่า  " แต่ที่แย่สุดคงจะรถรุ่นของผมนี่แหละๆ 5555+ มันห่วย เสียง่าย ปัญหาเยอะ ตามคำกล่าวผู้สันทัดกรณีทั้งหลายอะนะครับ 555+"

คล้ายตอนผมหารถแนว SUV/PPV เลย เดิมใช้ Camry 2010 ประจำ โจทย์เลยต้องเอาห้องโดยสารเป็นที่ตั้ง คือต้องไม่แคบไปกว่า Camry

ผมลองขับ SUV/PPV ราคาต่ำกว่า 2 ล้านมาทุกรุ่นครับ คันที่ผมว่าดีที่สุดทั้งสมรรถนะการขับขี่ และพื้นที่ภายในคือ Kia Sorento แต่ระบบความปลอดภัยน้อยไปเลยตัดทิ้ง ส่วน Campact SUV เนี่ยตัดได้เลยครับ แคบไป เลยต่องมามอง PPV ทีนี้ก็เลือกตามจริตและทัศนคติส่วนตัวละครับ แต่ผมเลือก Everest 3.2+ ใช้มาร่วม 2 หมื่นกิโลเมตร โดยปรับแต่งโช็คเพราะเดิมโช็คหลังมันแข็งไป และใส่ล้อ AT มีความสุขดีมากครับ ไม่แข็ง ไม่ดังไปกว่ายางติดรถเท่าไหร่ แต่ลุยได้หลายที่

ก็ลองดูข้อมูลหลายๆด้านครับ PPV เจ้าอื่นก็ดี แต่ที่แย่สุดคงจะรถรุ่นของผมนี่แหละๆ 5555+ มันห่วย เสียง่าย ปัญหาเยอะ ตามคำกล่าวผู้สันทัดกรณีทั้งหลายอะนะครับ 555+

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:20:29 »
แนะนำ PJS ครับ
ถ้าจะลอง Harrier ให้ลองไปนั่ง CX-9ด้วย
NX จำได้ว่าเคยลงจากGLA ตรงคนนั่งหลังแล้วไปขึ้นNX เลยมันรู้สึกคล้ายๆกันเลยแค่NX ดูโปร่งกว่า(มั้ง)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:59:52 »
เท่าที่อ่านจากเงื่อนไขที่ว่ามา สรุปที่ทั้งสองฝ่ายไม่ชอบก็คงเป็นว่า

ทางภรรยา ไม่ชอบแนว PPV ก็ต้องตัดทิ้งหมด ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน (คหสต)

และที่ชอบคือ Harrier + NX ซึ่งราคาสูงใกล้เคียงยุโรปมากกว่าที่เหลือทั้งหมด

ส่วนที่ท่าน จขกท. ไม่ชอบก็ Xtrail

และที่ชอบแล้วยังเหลือจากที่ต้องตัดทิ้งตามที่ภรรยาไม่ชอบก็มีจะเหลือแค่ CX-5 / captiva / Forrester แต่ 3 ตัวเลือกนี้คือภรรยารับได้หมด

ที่อยากเสริมคือ ถ้ารถคันนี้จะใช้ยาวหน่อย คงต้องคำนึงเรื่องพอเด็กเริ่มโต จะเริ่มต้องใช้พื้นที่มากขึ้นกว่าเดิม ทั้งการนั่ง และ ใส่ของนะครับ 3 ตัวเลือกที่เหลืออยู่นั้น จะไม่ตอบโจทย์ในระยะเวลาอีกไม่นาน ถ้าซื้อใช้เลยในปีนี้ นั่นคือต้องมาเปลี่ยนรถเสียเงินอีกครั้ง

นอกเสียจากว่า ถ้าอีก 3 ปี คิดจะขาย camry เพื่อซื้อรถแนว H-1 / Vellfire & Alphard / estima  แล้วเก็บคันนี้ไว้เพื่อใช่ต่อ ก็มาดูว่าใครขับเป็นหลัก ก็จัดตามที่คนนั้นต้องการไปครับ

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 11:15:19 »
h1 หรือถ้าเพิ่มงบได้ไป alphard/vellfire ครับผมรับรองว่าจบ  ครอบครัวแฮปปี้ 

พี่ชายผมก็มีลูกแฝดเหมือนกันครับ  ตอนนั้นที่คลอดพี่ชายผมใช้ e300 มีอยู่ครั้งนึงรถพี่ผมเข้าศูนย์แล้วลูกแกต้องไปหยอดยา เลยมายืมรถผมไปผมเลยให้ vellfire ยืมไปสรุปยืมผมไปใช้ 2อาทิตย์  ติดใจครับแต่พี่ผมเลือก h1 เพราะแกชอบเครื่องดีเซล เอามาทำเบาะภายในใหม่  ถอดเบาะแถวสุดท้ายออก จบเลยครับ  เวลาไปเที่ยวจบเลยสบาย ปู่ย่าก็ไปกับหลานเล่นกับหลานสบายที่เบาะหลังเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 13:55:45 »
จากคนมีลูกเล็กเช่นกันครับ ผมว่าต้องรถตู้ครับ ลูกโตขึ้นทุกวัน แถมมี 2 คนด้วย รถที่ จขกท เลือกไว้ ต่อไปก็คงไม่พอ

อีกอย่างอยากแนะนำให้นั่ง carseat มากกว่า ให้พี่เลี้ยงอุ้มครับ carseat มีตั้งแต่สำหรับเด็กเล็กๆ จนเด็กโตครับ ลองเลือกดูครับ ปลอดภัยกว่าให้พี่เลี้ยงอุ้มแน่ๆ

ถ้าให้ดีกว่านั้น ลองหารุ่นที่เบาะสามารถหมุนได้ครับ เพื่อพี่เลี้ยงจะได้ดูลูกได้อย่างถนัด แต่ถ้าไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรครับ เด็กนั่ง พี่เลี้ยงประกบ คนละแถวไปก็ได้ครับ

แถวท้าย มีที่ให้เก็บของได้พอด้วยครับ มีลูกเล็ก ไปไหนที เหมือนย้ายบ้านไป ของเยอะมากๆ

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 14:29:54 »
จริงๆในโจทย์ แคปหมูตอบโจทย์ที่สุดเลยครับ แต่ติดที่มันโมเดลเก่ามากๆแล้ว
อยากให้เลือก3แถวไว้ก่อน เพราะอยากให้ใช้คาร์ซีดมากกว่าให้พี่เลี้ยงอุ้มน้อง และเผื่ออนาคตน้องๆโตด้วย
ส่วนพวกPPV สบายยังไง ช่วงล่างยังไงมันก็มีกระบะติดมาไม่มากก็น้อย ความนุ่มนวลก็ยังสู้พื้นฐานเก๋งไม่ได้ แถมสูงด้วย ตัดทิ้งไปดีกว่า(นอกซะจากคุณจะโหลดลงและเปลี่ยนช็อคอัพสปริงจะน่าสนใจมากๆ)

ส่วนตัวผมแนะนำพวกMPVมากกว่าตอบโจทย์กว่ามากๆ ช่วงล่างสบายของจริง ส่วนจะเลือกคันไหนก็แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 14:30:55 »
cx 5  ภายในแคบนะครับ   ถ้าเอาตาม spec  ก็ต้องเป็น Estima   ราคาคง 3 อัพ    แต่เข้าศูนย์ก็คูณสองของราคาปรกติ และระยะการรออะไหล่ก็คูณสองเหมือนกัน (รุ่นน้องใช้อยู่)

ถ้าเอา spec เทียบกับ ทุก ๆ อย่าง รถที่ผมแนะนำคือ  FTN 2.8  (จริง ๆ อยากแนะนำ 2.4 แต่ดูจากจำนวนสมาชิกไม่รู้จะไหวมั้ย)   

ตัวผมตอนนี้ใช้ vios  แต่กำลังจะซื้อรถใหม่เหมือนกัน งบกงสี ประมาณ 2 ล้าน     FTN เป็นตัวแลกที่ดู  และก็ตัดทิ้งทันที่ที่ไป  test  drive  EVEREST

เอาจากประสบการณ์ที่ผมเลือกนะครับ   

MU-X                              ห้องโดยสารอึดอัด นั่งไม่สบาย ตัดทิ้ง
        X-Trail                            พ่อเพื่อนเคยเอารถไปซ่อม แล้วบ่นว่าศูนย์แถวบ้านซ่อมไม่ดี   ตัดทิ้ง
        EVEREST                        เนื่องจากที่บ้านซื้อรถก็ใช้ยาว ๆ  ไม่เคยขาย  เลยไม่กล้าเสี่ยง กลัวปัญหาปีหลัง ๆ
        E -class มือ 2                   ศูนย์บริการอยู่ไกล  ค่าซ่อมบำรุงแพง  เสี่ยงเจอรถสภาพไม่ดีอีก
         X 3      มือ 2                    ปีท้าย ต้องดูแลเยอะ  จุกจิก
        RX 270 มือ 2                    กลัวเรื่องระบบไฟมีปัญหา และ การซดน้ำมัน
        PRADO                            แพงเกิน  ระบบช่วงล่างแบบถุงลมค่า maintance ก็สูง

เวลาเลือกรถที่บ้านเน้นไปที่ความปลอดภัยก่อนเลยครับ   พ่อผมเคยบอกถึงเราขับดี แต่ก็มีโอกาสที่จะโดนชนจากคนอื่น (ดูคลิปล่าสุดก็ เก๋งนิสสันที่ลากคันข้างหน้าไปตาย)    ตัวเลือกตัดออกเกือบหมดครับ เหลือแค่  benz e class  และก็พวก PPV      ตัว  e class ถ้าซื้อมือ 2 ก็คงซื้อจากคนใกล้ตัวที่พอรู้ประวัติรถ (ซึ่งไม่มี)   

ตัวเลือก ตอนนี้ก็เลยเป็น FTN เอาตามเหตุผลความจำเป็นในการใช้งาน  (ถึงส่วนตัวผมจะไม่ค่อยชอบก็เหอะ :'(   อยากได้ everest มากกว่า)

.....   ถ้างบไม่จำกัดก็เป็น estima กับ alphad      แต่ alphad น่าจะนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 14:45:00 »
แนะนำต้องติด carseat นะครับไม่ใช่ให้พี่เลี้ยง2คนอุ้มไว้ เอาชีวิตลูกตัวเองมาเสี่ยงโดยใช่เหตุ

ถ้าจำเป็นต้องมีพี่เลี้ยงไปด้วย2 ลูก2  รถทุกประเภทที่เบาะ 5ที่นั่งมันก็ไม่ได้ให้ความสะดวกสบายต่างกันหรอกครับยังไงก็นั่งกันแคบๆ แค่เพิ่มพื้นที่เก็บของมาสำหรับรถ suv

ต้องหารถ 7ที่นั่งครับ ถ้าอยู่ในงบยังไงก็ H1 ครับ ครบคุ้มสุดๆในงบนี้ละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 14:54:52 »
Kia Canival 4 แถว ใช้จริง 3. แถวแรก. หลังไว้ขนของเด็ก
ยาวกว่า cammry 30 cm. ได้ความสูงที่เข้าออกห้างสบายใจกว่า h1

H1 delux เอาแถวหลังออก. ใช้. 3. แถวแรกทำราง ติดทีวี เข้าห้างได้พอดี 1.9 ม.

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 15:16:37 »
Kia Grand Carnival หรือ Estima ครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 15:49:30 »
Veilfire / Alphad  :)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(