ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report รายงานยอดขายรถยนต์ มีนาคม 59 แบ่งตาม Segment แบบละเอียด //  (อ่าน 21588 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายรถยนต์ เดือนมีนาคม 59 กลับมารายงานให้คุณผู้อ่านชมกันอีกครั้ง
ภาพรวมในเดือนนี้ ถือว่าปรับก้าวกระโดดจากเดือนก่อนหน้า เนื่องจากเป็นช่วง
เร่งยอดขาย เริ่มต้นระหว่างงาน Motor Show 2016 หลายค่ายมีการอัดแคมเปญ
เดียวกับในงานกันตั้งแต่ต้นเดือน

หากเทียบกันกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว จะพบว่าตัวเลขนั้นถือว่าไล่เลี่ยกัน
รถหลายรุ่น หลายแบรนด์กระหน่ำเปิดตัว รุ่นปรับปรุงอุปกรณ์ ปรับ minorchange
รุ่นพิเศษกันอย่างหนาแน่น เรียกได้ว่าเยอะกว่าปลายปีที่แล้วอย่างรู้สึกได้ ทั้งนี้
เนื่องจากสภาพเศรษฐกิจและกำลังซื้อถดถอยลง ค่ายรถจึงไม่อยู่นิ่ง ต้องกระตุ้น
ตลาดกันยกแผงเลยทีเดียว

เชิญรับชมกันได้เลยครับ
http://www.headlightmag.com/salesreport-march-2016/

ออฟไลน์ kittiphat123

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ข่าวสารดีๆครับ ด้วยความเคารพและเป็นกำลังใจให้ทีมงาน HLทุกคนครับ

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

Avanza มาที่1 เลย  :-X :-X :-X :-X

Nissan Livina ยังมีรถอีกหรอครับ  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ deathsheep

Civicแรงจริง  แอบเชียร์ให้แซงAltisที่ยอดรวมแท๊กซี่แล้ว
CX-3มีโปรหน่อยไหม  ดูจะสู้คู่แข่งไม่ได้เลย
REVOเยอะขนาดนี้เลยเหรอครับ

mobilio  เกิดอะไรขึ้นหว่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คิดว่าโดน BR-V สังหารอย่างโหดเหี้ยมฮะ

ออฟไลน์ tvm

สงสัยตลอดเลยว่า ทำไม
Cruze ถึงขายดีกว่า Focus อ่ะครับ
ไม่ว่าจะความสวย ชื่อเสียง การขับขี่ ฯลฯ ผมว่ามันด้อยกว่านะ หรือผมเข้าใจอะไรผิด งง จริงๆ

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
ตรงยอดขายรถตู้ Commercial Van (Hiace+NV350) พี่เอารูปยอดขาย H-1 กับ Delica มาลงซ้ำอะครับ

ปล. เข้ามาอึ้งยอด Civic กับ D-Max

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
สงสัยตลอดเลยว่า ทำไม
Cruze ถึงขายดีกว่า Focus อ่ะครับ
ไม่ว่าจะความสวย ชื่อเสียง การขับขี่ ฯลฯ ผมว่ามันด้อยกว่านะ หรือผมเข้าใจอะไรผิด งง จริงๆ

Cruze สวยกว่าเยอะสำหรับผม Focus หน้าดูตลกๆ

ออฟไลน์ Tiger3539

" ส่วน Everest ยังคงมีปัญหาด้านการส่งมอบรุ่นท๊อปสุดอย่าง 3.2 Titanium Plus+
อยู่ ไม่เพียงพอต่อความต้องการของลูกค้า แต่กลับกันรุ่น 2.2 ทาง Ford Thailand
ต้องการดันยอดขาย รถมีเพียงพอ ทำให้ลูกค้าสามารถรับรถได้ทันที"

สิ่งที่ลูกค้าต้องการไม่ทำ  แต่กลับทำในสิ่งที่ลูกค้า ไม่ต้องการ
แปลกๆดี  :-\ :-\ :-\
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

promt

• บุคคลทั่วไป
yaris นอนมา

x-trail แซง แต่คงได้ไม่นานตามสไตล์นิสสัน
ิcrv และ cx 5 จี้ตรูดกันมา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คุณหมูครับ ยอดของ ยอดขายกลุ่ม Commercial Van ลงรูปผิดอะป่าวครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบ

ผมว่า Mirage มารอบนี้ สวยขึ้น ระบบความปลอดภัยก็มากขึ้น น่าจะขายดีกว่านี้ คนซื้อส่วนใหญ่ยังไม่สนใจในจุดนี้มากสินะครับนี่

VIOS นี่พี่โตมาแปลกครับ ช่วงสูญญากาศไม่มีรถขายนานไปไหมครับนี่

โมบี้นี่ยอดคงถูกถ่ายไป BR-V สินะครับ ถ้ายอดตกลงอีกเดี๋ยวคงได้เปลี่ยนคอนโซลหน้าให้คนซื้อไปก่อนได้ช้ำใจเล่น

X-Trail นี่แรงไม่หยุดเลยแฮะ

D-max มาแรงมากครับ REVO จะรอดไหมนะ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ golf8023

Fordครับ ถ้าEV 3.2Titanuim+ผลิตไม่ทันส่งมอบยอดค้างส่งบานตะไท
แนะนำให้ทำ2.2Titanium+จะได้ไหมครับ ที่เห็นวิ่งบนถนนมีแต่ตัวTitanium+ทั้งนั้นเลยครับ
2.2Titanium+ ล้อ20หล่อๆ ไม่ต้องมีซันรูฟก็ได้ ตัดออฟชั่นออกบ้างนิดๆหน่อยๆ ขายซัก1.5ล้าน ยอดตัว2.2จะพุ่งขึ้นมาบานเลย

แต่ถ้าทำจริงมันจะกลายเป็นว่า2.2Titanium+รถไม่พอส่งมอบอีกนี่สิ เวนกำ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
CX-5 ถ้าตัว 2.2AWD ส่งครบหมด ขึ้นครองที่ 1 เหมือนเดิม

มีแต่คนรอรถในคลับ

ออฟไลน์ Nerdys

แอบปลื้มยอด x-trail Hybrid ที่ขายได้มากกว่าตัวธรรมดา
เป็นกำลังจัยให้ Nissan นะ  8)

ออฟไลน์ -Brian

Civicแรงจริง  แอบเชียร์ให้แซงAltisที่ยอดรวมแท๊กซี่แล้ว
CX-3มีโปรหน่อยไหม  ดูจะสู้คู่แข่งไม่ได้เลย
REVOเยอะขนาดนี้เลยเหรอครับ

CX3 ได้แค่นี้ก็บุญโขแล้วครับ รถมันไม่ได้ถูกจริตคนไทยส่วนใหญ่เหมือนHRV จะให้ขายเป็นพันคันก็กระไรอยู่
แต่แปลกใจมากที่มันขายได้มากกว่าmazda3 ซะงั้น

ผผม่ารุ่นที่มาสด้าต้องทำอะไรอย่างด่วนคือ BT-50 ตะหาก อย่างน้อยพายอดไปให้แตะพันคันก็ยังดี เพราะกำลังซื้อรถกระบะมีมากกว่ารถเก๋ง น่าจะทำได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ Arm

yaris : ยอดมันชักจะแปลกๆแล้วนะตั้ง3พันคันบนถนนจริงแถมไม่เห็นป้ายแดงเลย
BRV : ดึงยอดทั้งบนทั้งล่างเลย555
forester : ตันจงดมกาวแล้วตั้งราคาหรอลดซะขนาดนั้น
revo : ไอนี้ก็ยอดแปลกเห็น d-maxหนาตากว่าอีก
triton : หน้าปารับรองที่3ยาวๆ
everest : ไอนี้หนิตัวที่เค้าจะซื้อดันไม่ขายเจือกไปขายตัวที่เค้าไม่ซื้อกัน หึ
commuter : ทำ TRDมาหน่อยซิ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Saul Goodman

มีอีกเรื่องครับ..
ในบทความ จอ City ที่ลดสเปคขนาด 7 นิ้วเหมือนเดิมแต่เปลี่ยนเป็นปุ่มกดนะครับ
ไม่ใช่จอแบบเดียวกันใน BR-V

ออฟไลน์ ps000000

ทำไมรีโวผมแพ้หลายเดือนติด

ออฟไลน์ deathsheep

CX3 ได้แค่นี้ก็บุญโขแล้วครับ รถมันไม่ได้ถูกจริตคนไทยส่วนใหญ่เหมือนHRV จะให้ขายเป็นพันคันก็กระไรอยู่
แต่แปลกใจมากที่มันขายได้มากกว่าmazda3 ซะงั้น

ผผม่ารุ่นที่มาสด้าต้องทำอะไรอย่างด่วนคือ BT-50 ตะหาก อย่างน้อยพายอดไปให้แตะพันคันก็ยังดี เพราะกำลังซื้อรถกระบะมีมากกว่ารถเก๋ง น่าจะทำได้ดีกว่านี้

ผมว่ามันถูกจริตสาวๆหลายคนเหมือนกันนะครับ  ติดที่มันแคบไป  และคนซื้อมาสด้าส่วนใหญ่มักจะซื้อตัวTopกัน  แล้วพอดูราคาตัวท๊อปก็  เฮ้อ

ส่วนBT-50นี่ตามมีตามเกิดแหละครับ  ทำไงได้  มองoptionคู่แข่งแล้วเหนื่อยแทน

คิดว่าโดน BR-V สังหารอย่างโหดเหี้ยมฮะ

555555555555555

ออฟไลน์ Tan Int

Fortuner รถราคาล้านสอง(แต่ส่วนมากเห็นซื้อ 2.4V 1.3 ล้านกว่าๆกัน) ยอดขายเยอะกว่า Yaris อีโคคาร์คันละห้าแสนกว่าเฉย
BR-V มาเพื่อฆ่า HR-V Mobilio แท้ๆ บางทีก็ไม่เข้าใจว่าฮอนด้าจะเอามาทำตลาดอะไรเยอะ
Civic ยอดมาแรงมาก รถก็เริ่มมีให้เห็นเยอะขึ้นทุกวันๆ
Revo น่าจะรู้ตัวได้แล้วนะว่าทำไมยอดขายแพ้ Isuzu ตัวรถดีพอสมควรแต่รุ่นกลางราคาแรงไปหน่อย

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ pee1818

แปลกใจยอด REVO  ขายเดือนนึงเยอะเหมือนกันแต่ไม่ค่อยเห็นป้ายแดง สงสัยต่างจังหวัดจะเยอะ

ออฟไลน์ Nut_K

:o :o :o ทำไม ยอดขายของAccord Hybrid ถึงได้น้อยกว่า Camry Hybrid ถึงขนาดนั้นทั้งที่เทคโน ของ Accord ใหม่กว่า ประหยัดกว่า แรงกว่า แถมแบตก็เป็น ลิเธียมไออน ที่ทันสมัยกว่า   แต่ยอดรุ่นเครื่องปกติ  Accord แจ๋วเลยครับ

ตอนนี้ Honda ไม่ได้ผลิต Accord Hybrid แล้วครับ ต้องรอ Minorchange อัพแรงม้า + ความประหยัดเพิ่ม ยอดขายตอนนี้คือยอดค้าง stock ครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
คุณหมูครับ ยอดของ ยอดขายกลุ่ม Commercial Van ลงรูปผิดอะป่าวครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบ

ผมว่า Mirage มารอบนี้ สวยขึ้น ระบบความปลอดภัยก็มากขึ้น น่าจะขายดีกว่านี้ คนซื้อส่วนใหญ่ยังไม่สนใจในจุดนี้มากสินะครับนี่

VIOS นี่พี่โตมาแปลกครับ ช่วงสูญญากาศไม่มีรถขายนานไปไหมครับนี่

โมบี้นี่ยอดคงถูกถ่ายไป BR-V สินะครับ ถ้ายอดตกลงอีกเดี๋ยวคงได้เปลี่ยนคอนโซลหน้าให้คนซื้อไปก่อนได้ช้ำใจเล่น

X-Trail นี่แรงไม่หยุดเลยแฮะ

D-max มาแรงมากครับ REVO จะรอดไหมนะ

มิราจผมเองยังอยากได้เลยบอกแฟนให้ซื้อ(บ้านเค้าเพิ่งขายรถตู้ไป หารถมาแทนอยู่) เค้าบอกเล็กไปอ่ะ

แต่เรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัย คนไทยไม่เคยสนอยู่แล้วส่วนใหญ่ สนใจแต่ว่า ไฟโปรเจคเตอร์ไหม มี DVD ดูหนังได้ไหม

CX-3 นี้จริงเลย

BT จริงๆออฟชั่นเยอะกว่า D-Max นะ

แต่.......... มันเป็นได้แค่ลูกไล่ Ranger

ตอนผมเป็นเซลล์มาสด้า BT เนี่ยเชียร์ยากมาก ถ้าเจอลูกค้ามองยี่ห้ออื่นด้วย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Red Bicycle

:o :o :o ทำไม ยอดขายของAccord Hybrid ถึงได้น้อยกว่า Camry Hybrid ถึงขนาดนั้นทั้งที่เทคโน ของ Accord ใหม่กว่า ประหยัดกว่า แรงกว่า แถมแบตก็เป็น ลิเธียมไออน ที่ทันสมัยกว่า   แต่ยอดรุ่นเครื่องปกติ  Accord แจ๋วเลยครับ

ตอนนี้ Honda ไม่ได้ผลิต Accord Hybrid แล้วครับ ต้องรอ Minorchange อัพแรงม้า + ความประหยัดเพิ่ม ยอดขายตอนนี้คือยอดค้าง stock ครับ

::) ::) ::) แฮะๆ ขอบคุณครับ ผมลืมไปเลยว่า ตัว Hybrid เขายังไม่ได้ออกตัว MC

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Mazda2 ยอดขายเยอะใช่เล่นเลยนะเนี่ย  :)
Civic มาแรงตามคาด
Altis ยังประคองตัวไว้ได้
Mazda3 ได้น้อยกว่าที่คิดเยอะเลย  :-\
BR-V โค่น HR-V ได้  :o!
CX-3 ยอดไม่เปรี้ยงแหะ  :-\
Teana ฟื้นตัวได้ ยังไม่โดนน็อก  ;D
Accord ไล่กวด Camry อยู่ รอเดินหมากตัวไฮบริดเพื่อสู้ศึกอยู่แน่ๆ

MG ยอดใช้ได้เลยนะ โดยเฉพาะ MG3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 22:55:04 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Mike

Nissan นี่ผู้บริหาร ไม่คิดจะทำอะไรเลยหรือ
Segment รถก็เยอะมาก ศูนย์บริการ ก็เยอะกว่า Honda เยอะกว่า Isuzu
แต่ยอดขายต่อเดือนน้อยกว่า Mitsubishi ซะงั้น
อย่าให้ประสบชะตากรรมเดียวกันกับ Chevrolet เลย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
Nissan นี่ผู้บริหาร ไม่คิดจะทำอะไรเลยหรือ
Segment รถก็เยอะมาก ศูนย์บริการ ก็เยอะกว่า Honda เยอะกว่า Isuzu
แต่ยอดขายต่อเดือนน้อยกว่า Mitsubishi ซะงั้น
อย่าให้ประสบชะตากรรมเดียวกันกับ Chevrolet เลย

เท่าที่ดูตัวเลขมา เหมือน Isuzu ศูนย์ บริการ จะเยอะกว่า นิสสัน นะครับ

isuzu มีประมาณ 292 แห่ง

nissan คาดว่าภายในสิ้นปีงบประมาณ 2558 จะมีทั้งหมด 220 แห่ง และจำนวน 230 แห่งในปี 2559

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โมบิลิโอ้ยอดหายแบบโคตรจะตกใจ

ออนไลน์ bobsan

ยอดขายเดือนนี้เป็นไปในแบบที่มันควรจะเป็นครับ
- คู่ของ brv กับ mobi ในเมื่อมันทับไลน์กันขนาดนั้น brv ที่ดูดีกว่าในหลายด้านเลยกินไป
- mazda 3 กับ cx 3 ต่างกันที่ขนาด การออกแบบ และรูปแบบของช่วงล่าง แต่ก็คล้ายกันมากอยู่ดี cx 3 สดใหม่กว่าเลยชนะไป
- nissan มี่กองแช่งเยอะยังขายได้เพราะตัวรถโอเคและปัญหาจุกจิกที่ไม่มากเกินรับได้
- mg 3 ที่มันขายได้ไม่ใช่เพราะอะไรเลยนอกจากราคากับการออกแบบที่น่ารักแปลกตาดี
- แปลกใจตรงที่ brio แซง amaze ได้
- ฝอว์ดรถดี คนอยากซื้อเยอะนะครับ แต่คงไม่กล้า
- lancer ex หายไป?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2016, 00:44:40 โดย bobsan »