ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเลือกซื้อรถ ระหว่าง HRV กับ CIVIC  (อ่าน 11327 ครั้ง)

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
ปรึกษาเลือกซื้อรถ ระหว่าง HRV กับ CIVIC
« เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 17:14:59 »
เดิมขับรถเก๋งซีดานอยู่ จะเปลี่ยนรถเลยดู HRV ชอบมากครับ สอบถามเซลส์ปลายปีไม่มีรถเลยรอมาปีนี้ CIVIC ออกมาเลยทำให้ปวดหัวในการเลือกมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ
ใช้งานที่ ตจว. เป็นหลักวิ่งวันละ 80 กม. ขับเข้า กทม. เสาร์-อาทิตย์ + เที่ยว ตจว.

1. HRV E-Limited , EL กับ CIVIC EL มาในงบ 1.0-1.1 ลบ.

2. วิ่งความเร็วใช้งานปกติ 110 - 120 กม./ช.ม. ถนนคอนกรีต 80% ถนนลาดยาง 20% (ไม่ค่อยได้เหยียบเกินนี้ นอกจากมีธุระด่วนจริง)

3. ปัญหาของ HRV ที่พี่ๆ หรือคนใกล้ชิดใช้รุ่นนี้อยู่เจอมา แก้ไขได้หมดแล้วรึยัง เช่น หลังคายุบ , เบรคดัง , แร็คพวงมาลัยดัง , ช่วงล่างหลังดัง ฯลฯ

ปล. ดูคลิปของพี่จิมมี่แล้วชอบผมปั่นจักรยานด้วยเลยมอง HRV ไว้ขนจักรยาน (รถเก๋งคันเก่าที่ใช้ก็ขนได้แต่ลำบากหน่อย) แต่ติดปัญหาของรถที่เจอเริ่มเยอะจนทำให้ต้องกลับมาคิดใหม่จึงลังเล

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ปรึกษาเลือกซื้อรถ ระหว่าง HRV กับ CIVIC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 17:31:21 »
ตจว. ที่ทำงาน มี ถนน แย่ๆ หลุมบ่อ ลูกรัง หรือว่า มีน้ำท่วม ในหน้าฝนไหมครับ

ออฟไลน์ FyGI

Re: ปรึกษาเลือกซื้อรถ ระหว่าง HRV กับ CIVIC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 18:06:23 »
ตอบเฉพาะข้อ 3 ละกัน

มีหลังคายุบที่เห็นแก้กันได้อันเดียวครับ

ส่วนเสียงอันอื่น ยังแก้ไม่ได้เลย

เพิ่มเสียงจากหลังคาซันรูฟ กับ ช่วงล่างด้านหน้า ด้วยอีก 1 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 19:00:12 »
CIVIC 1.5T ไปเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 19:27:59 »
Hrv ครับ
Civic ที่จริงแล้วดีกว่าเกือบทุกอย่างมาเสียตรงที่รถเตี้ยไปสำหรับถนนเมืองไทยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 19:48:03 »
ปั่น ก็ HRV พับได้เหมือน Jazz

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:13:35 »
ถ้างบขนาดนี้ผมคงไปกระบะสี่ประตูยกสูง
หรือไม่ผมก็จะไปจบที่ Jazz SV+ เหลือเงินเก็บอีก สามแสน

ถ้าตามตัวเลือก ผมเอา HRV EL
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:14:10 »
ใช้ทั้ง HRV กับ TEANA นะครับคงคล้ายๆกัน

1. เวลาไปไหนหยิบ HRV มากกว่า เพราะทางเป็นหลุมบ่อเยอะ เอาเก๋งไปสงสารรถ ต้องค่อยๆหยอด
2. ปัญหา HRV ผมเจอแต่เด้งๆ โชคหลังแข็งและดัง เวลาพ่อกับแม่นั่งจะปวดหัว
3. มุมมอง HRV ดีกว่า โปร่ง ยิ่งเปิดหลังคา รถจะดูกว้างมาก ปิดหลังคารู้สึกอึดอัดทันที
4. การเกาะถนน เก๋งดีกว่ามาก แต่ก็นะ ถนนเมืองไทย เกาะแต่ต้องระวังหลุมบนถนน
5. ผมชอบการเก็บของท้ายเก๋ง มากกว่าท้ายรถ 5 ประตู มันดูมิดชิด ไม่ไหลไปมาอันนี้แล้วแต่คนชอบเลย
6. อัตราเร่ง กินน้ำมัน ผมว่าไม่ต่างกันเลย

สรุปได้อย่างเสียอย่างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:17:19 »
ขอบคุณครับทุกความเห็น

ตอนนี้พอรู้ปัญหาของ HRV มากเข้าเริ่มหวั่นๆ ใครใช้อยู่ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ลองขับมาทั้คู่แล้วครับ ดีคนละด้าน คนละอารมย์ และรออ่านรีวิว civic พี่จิมมี่ กับ The คลิป อยู่ครับว่าจะเปลี่ยนใจมา civic หรือไม่

เช้าตัดสินใจ hrv บ่าย civic ขับผ่าน โอ้ยจะบ้าตาย  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:51:13 »
คิดเหมือนกันเลยครับ โจทย์ไม่มีไรมาก ฮอนด้าเท่านั้น

ติดที่ชอบขับเร็วเลยจะเอา civic แต่ถนนเข้าบ้านก็มีกับดักเป็นระยะๆ ต้องคอยอ่านไลน์วิ่ง

ไปถามเซลบอก HRV รอนานมาก เลยถอดใจ จะเอา civic เพราะได้รถเร็ว

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:59:20 »
ถ้างบขนาดนี้ผมคงไปกระบะสี่ประตูยกสูง
หรือไม่ผมก็จะไปจบที่ Jazz SV+ เหลือเงินเก็บอีก สามแสน

ถ้าตามตัวเลือก ผมเอา HRV EL

ความสะบาย ในการเดินทาง ของกระบะ ยังไม่เท่ารถเก๋งจริงๆครับ...

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 21:06:42 »
ชอบปั่น+เที่ยวต่างจังหวัด HR-V โลดดด ไม่ต้องลังเล

ถ้าจะออก Civic ขน จกย. ลำบากแน่นอน ทุกวันนี้ผมวันไหนอยากปั่นยังต้องยืม Fortuner ของที่บ้านอยู่เลย555
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 22:20:38 »
สายปั่น คงต้องเลือก HRV จะเหมาะกว่า เพราะมันเอนกประสงค์กว่า รถมันยกสูงนิดหน่อย เหมาะกับถนนบ้านเรา เวลาจอดไม่ต้องกลัวพวกขอบฟุตบาทด้วย ( คิดว่ามันน่าจะสูงพ้นขอบฟุตบาทนะครับ )

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 22:37:01 »
ขอบคุณครับทุกความเห็น

ตอนนี้พอรู้ปัญหาของ HRV มากเข้าเริ่มหวั่นๆ ใครใช้อยู่ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ลองขับมาทั้คู่แล้วครับ ดีคนละด้าน คนละอารมย์ และรออ่านรีวิว civic พี่จิมมี่ กับ The คลิป อยู่ครับว่าจะเปลี่ยนใจมา civic หรือไม่

เช้าตัดสินใจ hrv บ่าย civic ขับผ่าน โอ้ยจะบ้าตาย  :-* :-* :-*

ใช้อยู่ครับ ปัญหาก็ตามที่บอกเลย ใช้มาตั้งแต่รถเปิดตัวใหม่ๆ
ผ่านมาปีกว่าแล้ว ก็ยังแก้ไขปัญหาไม่ได้ ซึ่งผมว่าผิดวิสัย ฮอนด้ามาก
เคยใช้ ฮอนด้ามาก็ 3 คัน คันนี้ผิดหวังที่สุด ทั้งตัวรถ และการบริการ

ผมไม่รู้ว่า จขกท. ต้องการอะไรจากรถคันนี้เป็นพิเศษ นอกจากขนจักรยาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 23:15:15 »
คุณ fygi ช่วยเล่าประสบการณ์การใช้งานจริง ปัญหาที่พบ ที่แก้ไม่ได้ ให้ฟังด้วยครับ และสรุปว่าจะแนะนำให้ซื้อ หรือ ไป civic เลยดี อยากทราบคนที่พบปัญหาจริงๆ

แล้วเป็นสมาชิก hrv คลับ ด้วยหรือเปล่าครับจะได้ตามไปอ่านปัญหาที่เจอ

รถมีปัญหาแก้ไขจบผมรับได้ แต่ถ้ารถมีปัญหาแลไม่ได้รับการดูแลแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ ผมออก civic ดีกว่า

ใช้เก๋งคันเดิมแต่งช่วงล่างขับมันส์แต่ไม่สบาย ครั้งนี้เลยมองรถที่ใช้โดยไม่ตกแต่งเพิ่ม

ที่บ้านมี mu7 แต่เวลาขับเข้าห้างฯ สมัยนี้จอดยาก ตีเส้นแคบ แถมบางที่จะออกตีวงไม่พอเพราะรถจอดขวางหน้าออกไม่ได้ เลยอยากได้รถขนาดกลางที่ครบจบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 23:43:14 »
ผมว่าเลือกซื้อรถให้เหมาะกับการใช้งานของตัวเองดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องปัญหานั้น HR-V เปิดตัวไปนานแล้วคนที่ใช้ก็ได้บอกถึงปัญหาประจำตัวรถไม่ครบก็เกือบครบละครับ ส่วน Civic นั้นยังใหม่มากปัญหาประจำตัวรถยังไม่ได้ถูกเผยออกมาทั้งหมดครับ จะเยอะจะน้อยยังไม่รู้แน่ชัด

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 23:51:11 »
ปัญหา hrv ผมว่ามันกระจุกกระจิก ไม่ได้เป็นเรื่องใหญ่เลยครับ  เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆ  ที่ดูจะเป็นเรื่องใหญ่ก็หลังคายุบ ก็เลี่ยงไปออกตัว elimited ซะ

ถ้าปัญหามันแบบพวงมาลัยของปาเจ หรือเกียของฟอร์ด อันนั้นค่อยเครียดครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 00:02:50 »
เอาที่เราชอบครับ ไปลองขับก่อน ผมเคยทดลองขับ HR-V มาครับ รู้สึกเหมือนขับแจสยกสูง ส่วน CIVIC แค่เคยนั่งอย่างเดียว รู้สึกสปอร์ต เตี้ยดี แต่ไม่เคยลองขับ ชอบสูงหรือเตี้ย ก็ไปลองดูนะครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 00:49:09 »
คำตอบของคุณ อยู่ที่นี่ไปแล้ว +++จะเปลี่ยนรถเลยดู HRV ชอบมากครับ
ชอบก็จัดไปเลยครับ อยากเปลี่ยนรถ อยากเปลี่ยนแนวรถ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
ไปจัดซีวิค ก็ได้ขับซีดานเหมือนเดิมสิครับ ยิ่งหน้าฝนน้ำท่วม HRV สบายใจกว่านะครับ
แถมไม่ใช่คนขับรถเร็วอะไรมาก ผมช่วยเชียร์ HRV อีกหนึ่งเสียงครับ
(ผมชอบรถยกสูง เพราะ ทัศนะวืสัยการขับมองชัดเจนดี หลุมบ่อตืื้นๆไม่ได้แอ้ม น้ำท่วมขังไม่ได้กิน)

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 01:00:47 »
ผมว่า จขกท.น่าจะเทใจมาทาง HRV ครับ

เพราะผมก็เคยเป็น  สรุปเลือก HRV  แต่ subaru XV ดันเจือกลดราคา  ไปลองเทียบกันแล้วกลัับมา  ตอนนี้ขับ XV รถโคตรอินดี้ รออะไหร่ที สองเดือนอย่างต่ำ

สรุป จะมาบอกว่า เชื่อความรู้สึกตัวเอง ถ้าต้องรอก็รอครับ อิอิ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 01:07:25 »
Hrv
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 07:17:52 »
ดูจากโจทย์ จิ้มไปที่ HRV ครับ
รถแบบนี้ออก ตจว. ดีกว่าเก๋งครับ
เพราะผมใช้เก๋งวิ่งตจว. 99% เข้ากรุง 1% ตอนนี้อยากได้ SUV หรือ PPV มากๆ
อย่าให้ความสวยบังตา ซื้ออะไรที่เราต้องการใช้ดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:19:25 »
HRV คงเหมาะกว่า ปัญหาแค่นั้นเล็กน้อยครับ ผมเฉยๆ แต่ถ้าเป็นผมงบนี้ civic rs แหงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:04:02 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :) แลกเปลี่ยนความเห็นความคิดกัน

ผมโลเลเอง รถออกใหม่มาพร้อมกันเยอะมากใจเลยหวั่นไหว

สมัยก่อนไม่มีเว๊ปให้อ่าน ไม่มีรายละเอียดสเปกรถยนต์เปรียบเทียบขนาดนี้ ชอบแบรนด์ไหนเข้าไปซื้อเลยไม่ได้ลองขับ มีแค่ กระบะ , เก๋ง (เล็ก กลาง ใหญ่)

กลับเลือกง่าย

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:09:47 »
เสียดายซีวิคตัวใหม่เครื่องแรงๆไม่มีเกียร์ธรรมดา
ไม่งั้น..สนุก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:54:52 »
ซิวิค1.8 นุ่ม 1.5กระด้างกว่านิดนึง ผมว่ายังไงมันก็ดีกว่าhrvนะถึงวัสดุมันจะไม่ดีเลยก็เถอะ

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 10:24:10 »
คู่นี้เลือกhrv
แต่ขอบอกว่ามันก็ไม่ได้ต่างอะไรกับเก๋งเท่าไหร่นะ
ผมใช้crvอยู่จะรูดจะลุยได้ไม่มากเหมือนกันก็ต้องค่อยๆหยอดอยู่ดี ไม่เหมือนppvอันนั้นหน่ะรูดไปเลย
hrvช่วงล่่างก็ไม่ต่างเก๋งหรอกแค่สูงกว่าหน่อย

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:56:32 »
ปั่น ก็ HRV พับได้เหมือน Jazz

+1 คำตอบก็อยู่ในคำถามแล้วนะครับ555 เลือกตามการใช้งานของเรา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 12:50:19 »
ถ้าจะขนจักรยาน HR-V น่าจะเหมาะกว่านะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 15:53:48 »
ไปลองขับ HRV / civic ก่อนครับ  แล้วค่อยตัดสินใจ

ส่วนผมไปลอง hrv มา กลายเป็นไม่ชอบ hrv เลย  :P