ผู้เขียน หัวข้อ: D'max 1.9 กับ Triton ราคาส่วนต่าง 80,000 บาท ขอความคิดเห็นด้วยครับ  (อ่าน 14073 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
D'max 1.9 4 ประตู ราคาพร้อมดอกเบี้ยรวม 983,616 บาท ผ่อนต่อเดือน ประมาณ 9,200 บาท ( ตัวรถราคา 889,000 ไม่ลดเลย )
Triton Plus 4 ประตู ราคาพร้อมดอกเบี้ยรวม 903,192 บาท ผ่อนต่อเดือน ประมาณ 8,100 บาท ( ตัวรถราคา 854,000 - ส่วนลด 35,000 )
ราคาต่างกันประมาณ 80,000 บาท ลักษณะการใช้งาน ใช้ในชีวิตประจำวัน ขับในเมือง ไม่ได้บรรทุกอะไร
แต่กำลังคิดว่า ราคาส่วนต่างเหมือนกับเอาเงินในอนาคตมาใช้ก่อน เพราะเมื่อคิดราคาขายต่อแล้ว D'max ก็น่าจะขายได้ราคามากกว่า Triton ประมาณนี้เหมือนกัน
ไหนจะความเชื่อถือของตัวรถและศูนย์บริการอีก แต่ติดที่งบประมาณไม่เยอะครับ

* หรือตัดใจลดสเปคไปเอา D'max Cab แต่ก็ราคาต่างกับ Triton Plus 4 ประตู แค่ ประมาณ 30,000 บาท เองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 10:32:07 โดย sengausa »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ต้องหาสืบให้ได้ส่วนลดจากเซลล์ เอามาคิดส่วนต่างราคาด้วยครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
ผมขออนุญาติจขกท.ถามนอกหัวข้อหน่อยนะครับ เกี่ยวกับราคารถกระบะมือสองเจ้าตลาดกับค่ายรองสัญชาติญี่ปุ่นอย่างทั้งคู่นี้

อย่างสมมุติ DmaxเเละTriton(ราคาพอๆกันที่9เเสน) ถ้าใช้ไปซัก5ปี เกิดต้องการขายราคาของทั้งคู่จะเหลือประมาณซักเท่าไรครับ ต่างกันเยอะไหมครับ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ xman2029

d-max ส่วนลดน้อยมากประมาณ 5000 แถมบางศูนย์บังคับชื้อ แพ็กแก็ตบ้าบออีกประมาณ 20000 และ ค่าประกันชั้น1(ไม่มั่นใจว่าเท่าไร) เตรียมเงินเผื่อไว้ด้วยนะครับ
ส่วน Triton ตอนนี้จังหวัดผมได้ส่วนลดประมาณ 80000 พร้อมประกันชั้น 1 ครับ

ออฟไลน์ xman2029

ผมขออนุญาติจขกท.ถามนอกหัวข้อหน่อยนะครับ เกี่ยวกับราคารถกระบะมือสองเจ้าตลาดกับค่ายรองสัญชาติญี่ปุ่นอย่างทั้งคู่นี้

อย่างสมมุติ DmaxเเละTriton(ราคาพอๆกันที่9เเสน) ถ้าใช้ไปซัก5ปี เกิดต้องการขายราคาของทั้งคู่จะเหลือประมาณซักเท่าไรครับ ต่างกันเยอะไหมครับ
dmax ราคาตกน้อยกว่าครับ มังกรทอง โซนจังหวัดผม ตั้ง 2แสนยังขายได้เลยครับ อย่างตัว 2.5ปี 4ประตู 2010 วิ่งไป 1แสนกว่าโล ตั้งราคาขายลดลงแค่ 1.5แสนจากราคาโรงงาน ยังขายได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 10:34:18 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ recycleman

อย่าว่าเชียร์กันเลยน่ะครับ ผมเลือกไทรทันแน่นอนคู่นี้ นอกจากค่าตัวเดิมๆที่ตั้งไว้ค่อนข้างจะถูกกว่าชาวบ้านเขาอยู่พอประมาณแล้ว ยังมีส่วนลดมโหฬารอีกต่างหาก แถมขับดีกว่า นั่งสบายกว่า ถ้าซื้อมาเน้นใช้งานใช้คุ้มไทรทันนี่แหละครับคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมขอคิด่างละกันนะครับ ผมเลือก ไทรทัน ละกัน นั่งสบาย ขับดีกว่า ส่วนลดก็เยอะครับหาดูดีๆ ราคารถก็ไม่ได้แพงรวมๆก็ลดไปเยอะเลย แล้วราคาขายต่อเทียบราคาตอนซื้อคิดเป็น % คงไม่ได้ห่างกันมากมายอะไร คิดซะว่าส่วนต่างที่ขายต่อเอามาทดแทน ส่วนข้อดีของไทรทันมันก็พอได้อยู่ครับ เน้นการใช้งานผมว่ายังไงก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
4d.ใช้บ่อยไหมถามตัวเองก่อน

หรือแค่ Cab ก็พอ

ส่วนต่างแค่นี้จิ่ม DMax

นั้นก็คือโจทย์ที่ผมกำลังคิดอยู่ครับ 4 ประตู ผมจะได้ใช้บ่อยแค่ไหน โดยส่วนใหญ่ก็ไปไหนคนเดียว
แต่ที่บ้านมี Revo Cab แล้วครับ เลยอยากมี 4 ประตูไว้ใช้บ้าง ( แต่ราคา Dmax 4 ประตู ก็แพงเหลือเกินครับ )

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ดีแม็คออกเองกี่อย่างครับ มิตซูเค้าแถมหมดเลยไม่ใช่เหรอ
เป็นผม ผมก็จิ้มไททั่น

ออฟไลน์ Tapanan

ถ้าเป็นผม ยอมเลือก D-max อย่างไม่ลังเลใจ ซื้อแพงกว่า ก็ขายแพงกว่าเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ถ้าคุณคิดว่า 80000 ไม่เป็นปัญหา...
ผมก็งบไม่ถึง ผมจัดตัวเตี้ยเลย รถใช้งานครับ เอาที่มั่นใจ ซ่อมไม่นาน และศูนย์ใกล้บ้าน...

2 คันนี้ รถผมใช้เองครับ...

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
เจ้าตลาดขายต่อได้ราคากว่า พอผมลองมาคำนวณๆดูแล้วส่วนต่างที่หายไปพอๆกันกับค่ายรอง
แต่ลองคิดว่าราคาnetแล้วเท่าไรถ้ากรณีผ่อนชำระนะครับ
สมมติซื้อราคารวมดอกแล้ว1ล้านถ้วนๆ ใช้ไปซัก5ปีขายต่อได้6แสน
ค่ายรองราคารวมดอกส่วนลดต่างๆแล้ว9แสน ใช้5ปีเหมือนกันขายต่อได้5แสน
ลองมองส่วนต่างที่หายไปครับมันเท่าๆกันแหละ เลือกรถที่ชอบที่อยากใช้ครับ ซื้อรถมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายครับ มือหนึ่งยังไงขายต่อก็เจ็บหนักแน่ๆในระยะ5ปีแรก หลัง5ปีไปราคาไม่ค่อยจะลงเท่าไรแล้วครับ

ออฟไลน์ Darkart

ตัวรถและศูนย์บริการ เผื่ออนาคตขายต่อ ไป Dmaxครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Matlab

เหตุผลอยู่ที่เงินที่พร้อมจ่าย กับการต้องการ 4 ประตูของเจ้าของ เป็นผมไม่หนักใจเลย ผมไป Triton ครับ ส่วนต่าง 80,000 ไม่พอนะดอกเบี้ยอีก ผ่อนต่างกันเดือนละ 1,000 คูณเดือนเข้าไป ห่างกันหลักแสนอยู่นะ แล้วอย่าลืมพวกของแถมกับประกัน ใช้ไปอีก 7 ปีกับรถที่ขับขี่สบายๆ แรงๆ ผมว่าคุ้มค่ากว่า

ถ้าหากเป็น D'max Cab ราคา 789,000 บาท ไม่มีส่วนลด ต่างกับ Triton Plus 4 ประตู แค่ประมาณ 30,000 บาท เอาตัวไหนดีครับ
ใจผมไปทาง Triton Plus 4 ประตู ครับ คิดว่าจะคุ้มกว่าครับ ( แต่ต้องทำใจกับกระจังหน้า Triton )

ออฟไลน์ porcupine

ตอนแรกก็คิดความคุ้ม พอไปลองสัมผัสตัวจริงไทรทันไปเจ้าอื่นดีกว่า รับไม่ได้กับภายในมากๆ 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูๆแล้วก็เลือกยากนะ โดยรวมยาวๆแล้ว D-max มีส่วนที่น่าสนใจกว่า Triton หลายจุดที่นอกเหนือจากเรื่องราคาขายต่ออีกนะครับ เช่น อัตราการสิ้นเปลืองที่ประหยัดกว่า ศูนย์บริการที่เหนือกว่ามากทำให้รวมไปถึงอะไหล่และการซ่อมบำรุง แต่ที่ Triton มีข้อดีมากกว่านอกจากเรื่องราคารถถูกกว่า ใช้เงินในการออกรถน้อยกว่าแล้วเบาะนั่งด้านหลังผมว่านั่งสบายกว่านะได้เบาะหนังทั้งคันด้วย (D-max ไม่ทราบ)

สุดท้ายไม่ได้ช่วยอะไรเลย มาให้คิดมากขึ้นไปอีก   :) :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

Triton Plus เถอะครับ ได้ครบเครื่องกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ muza

35000ไปเปลี่ยนหน้่าเป๋ฯ PJS พอไหมอะ
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
พอครับถ้าปล่อยของเดิมเทิร์นนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

อย่าลังเลครับ dmax ไม่ต้องคิด
จากคนที่ใช้ triton

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
D-Max ตัวใหม่นี้ผมยังไม่เคยได้แตะเลย

Triton เคยขับจากสระบุรีไปศรีสะเกศ ถือว่าโอเค

ถ้สวัดในหน้ากระดาษด้วยออฟชั่น ผมให้พี่ตั๊นครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ tnp_super

ส่วนต่างแปดหมื่นถ้าเป็นรุ่นเกียร์ออโตสี่ประตู ผมจะเลือกดีแม็กครับเพราะผมซื้อความมั่นใจในศูนย์บริการและอุปกรณ์อำนวยความปลอดภัยที่มีมากกว่าไทรตัน คือ ESC TRC HSA

ออฟไลน์ whoami

คำนวณภาษีรายปีด้วยครับ 1.9 จ่ายถูกกว่าปีละพันกว่าบาท ใช้สิบปีก็ประหยัดไปหมื่นกว่าๆ

เพราะงั้นต่างไม่ถึง 8 หมื่น แถมราคาขายต่อก็ตกน้อยกว่าแน่นอน

จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เลือกไทรทันโฉมที่แล้วเพราะเน้นถูก เน้นคุ้ม

ถ้าย้อนกลับไปได้ ผมจะเอาเจ้าตลาดครับ ความเสถียร qc defect ผิดกันมาก

ออฟไลน์ archian

ซื้อแพงขายมือสองได้ราคาสูง     ซื้อถูกขายมืองสองได้น้อยกว่ารถราคาแพง   ไม่แปลก   เงิน8หมื่น  ถ้าเป็นผมมันเยอะมากเก็บเอาไปให้ลูกร่ำลูกเรียนดีกว่า     

ถ้าเป็นผม  Triton  ประหยัดเงินดี  ขี่มัน  วัยรุ่นขับ   สาวๆชอบ   

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อย่าลังเลครับ dmax ไม่ต้องคิด
จากคนที่ใช้ triton

อยากพิมพ์อย่างนี้แต่สลับกัน
อย่าลังเลครับ ไททั่น ไม่ต้องคิด
จากคนใช้อีสุ  :P

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความคิดเห็นนะครับ  ( ปวดหัวยิ่งกว่าเดิม 555555 )
แล้วถ้าเป็นเงื่อนไขนี้ล่ะครับ D'max Cab ราคา 789,000 บาท ไม่มีส่วนลด ต่างกับ Triton Plus 4 ประตู แค่ประมาณ 30,000 บาท
น่าจะเป็นคำตอบเดียวกัน คือ Triton Plus 4 ประตู ใช่หรือเปล่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
คำนวณภาษีรายปีด้วยครับ 1.9 จ่ายถูกกว่าปีละพันกว่าบาท ใช้สิบปีก็ประหยัดไปหมื่นกว่าๆ

เพราะงั้นต่างไม่ถึง 8 หมื่น แถมราคาขายต่อก็ตกน้อยกว่าแน่นอน

จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เลือกไทรทันโฉมที่แล้วเพราะเน้นถูก เน้นคุ้ม

ถ้าย้อนกลับไปได้ ผมจะเอาเจ้าตลาดครับ ความเสถียร qc defect ผิดกันมาก

2.4 - 1.9 L = 500 cc
500 x 4 บาท = 2,000 บาท

ภาษีประจำปี ต่างกัน 2,000 บาท

10 ปี x 2000 = 20,000 บาท

ผมก็เลือก 1.9 dmax เจ้าตลาด เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Koong

สนใจเรื่องราคาอย่างเดียวหรอครับ
ผมอยากให้เอาเรื่องการขับขี่มาพิจารณาด้วย
ถ้าเอามาเน้นขับในเมือง   ผมฟันธงให้เลยว่า ไทรตัน ขับสบายกว่าเยอะ  วงเลี้ยวแคบกว่า  คล่องตัวกว่า พวงมาลัยเบากว่า  ในบรรดารถกระบะให้อารมณ์การขับใกล้เคียงรถเก๋งที่สุดแล้วตามที่คุณแพนเคยพูดไว้ในรีวิว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชอบดีแม็กมากกว่าครับ ล้อ18เรียบๆแต่สวยดี