ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การรับประกันรถ BMW ในปัจจุบัน  (อ่าน 5575 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
พอดีตั้งแต่ขับรถเองก็ขับรถญี่ปุ่นมาตลอด เป็นคนคอยเอารถที่บ้านไป Service ให่ทุกคัน
แต่ตั้งแต่โตไม่เคยใช้ BMW หรือ Benz เอง ตอนที่บ้านใช้ BMW ตอนนั้นยังเด็ก แต่จำได้ว่าบ่นตอนซ่อมตลอด
ว่าซ่อมแพง ที่นี้พอทำงานเองก็อยากตามความฝัน เลยอยากขอความรู้ว่า BMW ปัจจุบัน
อย่างล่าสุดขยายเวลารับประกันนั้นเป็น 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางสักอย่างนั้น
มันมีเงื่อนไขยังไงบ้างครับ 5 ปีคือแค่ Service ไม่รวมอะไหล่รึป่าว แล่วอะไหล่รับประกันกี่ปี
พอดีกำลังเปรียบเทียบกับรถญี่ปุ่น พวก Camry CRV กับ 118i sport 1.89MB
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ caton

Re: ขอความรู้การรับประกันรถ BMW ในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 23:29:30 »
ตามที่ผมเข้าใจ
ประกันตัวรถ  5 ปี ไม่จำกัดระยะทาง กับ BSI 5 ปี 100000 กิโลเมตร นี่ต้องแยกออกจากกันนะครับ
BSI นี่คือเรื่อง service ต่างๆ รวมถึงอะไหล่สิ้นเปลืองจะรวมหมด
ส่วนประกันตัวรถ ก็คืออะไหล่ทุกอย่างอ่ะแหละครับ

เอาง่ายๆ คือถ้า 5 ปีนี้ ไม่ไปทำอะไรให้มันหลุดประกันหรือ BSI ก็มีแค่หน้าที่ขับกับเติมน้ำมันอ่ะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ขอความรู้การรับประกันรถ BMW ในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 07:40:00 »
BSI ใหม่ เป็นไม่ยำกัดระยะทางแล้วครับ

BSI ไม่รับประกัน ยาง แบต ครับ

แต่ถ้าอุบัติเหตุ ยาวเครมประกัน

แบตถ้าเสื่อมผิดปกติ เครมรับประกันตัวรถ

BSI คือฟรีค่า service ตามระยะพวก กรอง นมค ครับ

เห็น MINI ก็ปรับตามด้วย

เหลือแค่ Benz ที่ยังฟันค่าบริการอยู่

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 08:13:04 »
-------- >> เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ข้าพเจ้าได้รับบัตรรับประกันและจดหมายจาก BMW Thailand
(กระดาษขาวใสๆ เหมือนการ์ดแต่งงานอะไรทำนองนั้น ทีแรกคิดว่าใบทวงค่างวด แต่ซองมันหรูไป)

"รับประกัน 5 ปี ไม่มีการจำกัดระยะทางครับ" โดยของข้าพเจ้าหมดประกัน สิ้นปี คศ. 2020
คำตอบนี้คงช่วยให้แฟนๆ BMW Thailand กระจ่างมากขึ้นครับ
 ::) ??? 8)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:59:34 »
ได้รับใบเหมือนกัน ยังกับถูกหวย

BSI รวมแบตด้วยนะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:22:02 »
-------- >> เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ข้าพเจ้าได้รับบัตรรับประกันและจดหมายจาก BMW Thailand
(กระดาษขาวใสๆ เหมือนการ์ดแต่งงานอะไรทำนองนั้น ทีแรกคิดว่าใบทวงค่างวด แต่ซองมันหรูไป)

"รับประกัน 5 ปี ไม่มีการจำกัดระยะทางครับ" โดยของข้าพเจ้าหมดประกัน สิ้นปี คศ. 2020
คำตอบนี้คงช่วยให้แฟนๆ BMW Thailand กระจ่างมากขึ้นครับ
 ::) ??? 8)
เพิ่งได้รับการ์ดวีคที่แล้วเหมือนกัน ให้ไม่จำกัดระยะทางห้าปี ทั้งๆที่ 
ตอนซื้อก็ไม่เจอเงื่อนไขนี้  เพิ่งมาได้ทีหลัง ยังงงๆว่าซองอะไรนะ

ออฟไลน์ fishery

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:50:02 »
เห็นเริ่มประกาศเมื่อต้นปี เค้าให้ย้อนหลังกับรถที่ซื้อก่อนประกาศด้วยเหรอครับ ใจๆ

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:41:01 »
มีการ์ดมายืนยันด้วยเหรอครับ รถผมออก สิงหา 58 จะได้ด้วยมั้ยน้า

ออฟไลน์ Boo Bee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 23:00:12 »
BSI คือการที่ทาง BMW Thailand เข้ามาดูแลรับผิดชอบค่า maintenance ให้ครับ โดยที่ค่า maintenance ทุอย่างตลอดอายุการใช้งาน ในระยะเวลา 5 ปีหรือ 100,000 กิโลเมตรแล้วแต่อย่างใดถึงก่อน โดยที่ผมใช้ไม่ต้องออกค่าใช้จ่ายใดๆเลย ซึ่ง BSI รวมไปถึง ยางปัดน้ำฝนและแบตเตอรี่ครับ

ส่วน Warranty จากทาง BMW อันนี้ ยกตัวอย่างรถญี่ปุ่นสักยี่ห้อเช่น Honda จะมี warranty จาก Honda Thailand ที่ 3 ปีหรือ 100,000 โล ซึ่งเวลาคุณนำรถ Honda เข้ารับบริการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหรือเช็คระยะ คุณก็ต้องจ๋ายเอง เว้นแต่มีอะไหล่เสียหายจากการผลิตและขับปกติ อันนี้ถึงจะได้รับการเปลี่ยนจาก Honda Thailand ฟรีครับ ซึ่ง warranty ตัวนี้ ทาง BMW ให้ 2 ปีไม่จำกัดระยะทาง ทาง Benz ให้ 3 ปีไม่จำกัดระยะทางเป็นต้าน

ในกรณีของ BMW ที่ให้ 5 ปีไม่จำกัดระยะทาง ต้องเป็นรถที่ออกตั้งแต่ 1 มค 2559 เป็นต้นไป แต่ได้ยินมาว่า รถที่ออกตั้งแต่ พ.ย. 2558 ได้ด้วย อันนี้ไม่แน่ใจ

อย่าสับสนนะครับระหว่าง BSI กับ warranty จาก BMW Thailand

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 12:11:08 »
BSI จริงๆแล้วที่ต่างประเทศจะเป็นออปชั่นเสริมที่ลูกค้าต้องจ่ายเองครับ มีให้เลือกตั้งแต่ 2-5 ปี ระยะทาง 30,000-100,000 โล แต่บ้านเรารวมในราคารถให้เสร็จเรียบร้อย แถมล่าสุดเปลี่ยนเป็นแบบไม่จำกัดระยะทางแล้วด้วย ส่วนตัวผมว่า BMW ไม่ได้ขาดทุนอะไรมากมาย เพราะเท่าที่ผมสังเกตดู คนใช้รถยุโรปส่วนใหญ่5ปีไม่เกิน 100,000 โลกันอยู่แล้ว แต่การประกาศแบบนี้เรียกลูกค้าใหม่ๆได้พอสมควรเลย

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 13:42:24 »
ดีกับคนใช้เยอะๆครับ อย่างผมออกมา 5 เดือน ปาไป สองหมื่อนกว่าละครับ คาดว่าห้าปีคงได้ใกล้สองแสน คันเก่า สองปีหกใช้ไปแสนโล

ถือว่าบีเอ็มได้ใจผมมากๆเลยครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:23:28 »
ดีกับคนใช้เยอะๆครับ อย่างผมออกมา 5 เดือน ปาไป สองหมื่อนกว่าละครับ คาดว่าห้าปีคงได้ใกล้สองแสน คันเก่า สองปีหกใช้ไปแสนโล

ถือว่าบีเอ็มได้ใจผมมากๆเลยครับ

เทียบกะราคารถ gray ก็เหมือน price in ค่าซ่อม+อะไหล่ต่างๆไปประมาณ 3 แสนอ่ะครับ โดยส่วนตัวผมว่าไม่ต่างอะไรกะซื้อ gray แล้วจ่ายค่าซ่อมเอง อย่างคันเก่าผม e60 ออกจากศูนย์เอาบิลราคาที่ใช้ BSI มารวมกันก็ไม่ถึง 3 แสนครับ กว่าจะเปลี่ยนแต่ละอย่างนี่นานเอาการ (น้ำมันเครื่องนี่เกือบ 3 หมื่นโลเปลี่ยนที) แต่ถ้าซื้อ gray แล้วเจอ jackpot ใหญ่ๆก็ซวยไปครับ