ผู้เขียน หัวข้อ: เคยไหมครับ อยากได้รถคันหนึ่งมาก แต่ติดที่หาความจำเป็นในการซื้อไม่เจอ  (อ่าน 9006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
 ;D กระทู้แอบไร้สาระ แต่มันคันยิกๆ
คือแบบว่า แอบเล็ง XV มานาน แต่ก็รอๆๆ ดู XV MC, Focus Ecoboost, CX-5 MC, EV 3.2+ แต่หาเหตุผลในการซื้อไม่ได้ เพราะมีรถครอบคลุมการใช้งานแล้ว รถใช้ในเมือง, รถวิ่งทางไกล, รถขนของ, อายุ 28 โสด

จนกระทั่ง XV MC & EV 3.2+ ราคาดีดขึ้นไปไกล เลยตัดใจได้ (แต่ก็เขว่มา CX-5)
แต่ๆๆๆ XV 2.0i-P ลดราคาลงมากระชากใจ เหลือเกิน นอนคิด มือก่ายหน้าผาก มา 2 คืน และไม่กล้าไป Test drive
แต่ราคานี้ ก็สูสี Focus Ecoboost ซึ่งไม่กล้าไป Test drive เช่นกัน  :-X

พิมพ์มาซะยาว ไร้สาระ ซื้อ ไม่ซื้อ ซื้อ ไม่ซื้อ 55+ เชิญแสดงความคิดเห็น ตามอัธยาศัยครับ

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

อัพเดต 28 May 2016  ::)
โดนจนได้ครับ กำลังจะไปรีวิว ให้ฟังสั้นๆ ในการขับจับอาการรถ 250 km แรกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 20:49:20 โดย anonymous26 »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคยครับ แก้ได้โดยการไม่ตามข่าวครับ เพราะยิ่งอ่านยิ่งคัน เว้นแต่มีเหตุต้องเปลี่ยนรถค่อยมาดูว่ามันตรงความต้องการมั้ย

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
เป็นผมมีรถหลายๆคัน  จัด Focus Ecoboost  ดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ SM.

ผมก็เป็นครับ เลยหักล้างด้วยการหาเหตุผลที่ไม่ต้องซื้อมาด้วยครับ

ออนไลน์ Turin

เพิ่งโดนไปเหมือนกันครับ "กิเลส ระงับได้ด้วยการซื้อ"  :-X

แต่เอาจริงๆ ต้องลองชั่งใจดีๆครับ ว่าอยากได้แค่ไหน กำลังเรามีแค่ไหน กระทบอะไรในระยะยาวหรือเปล่า ... ถ้าสรุปได้ว่าไม่ควร ก็ปล่อยใจให้ห่างๆมันบ้าง พยายามอย่าตาม ให้เวลารักษา (อารมณ์เหมือนเลิกกับแฟนแล้ว ห้ามตามไปส่อง fb)

ออฟไลน์ akewizard

ไม่เคยติดเรื่องเหตุผลครับ......ติดแต่เรื่องเงิน 8)

รถบางยี่ห้อแค่เหตุผลไม่พอนะครับ  ต้อง Indy ด้วย

ออฟไลน์ kittiphat123

กรณีของท่าน จขกท. ถ้าเป็นผมคงจัด Focus Ecoboot ครับผม เนื่องจากมีรถใช้งานอื่นๆอยู่แล้ว เอาขับสนุกๆมันส์ๆสักคันครับ

เคยครับ แก้ได้โดยการไม่ตามข่าวครับ เพราะยิ่งอ่านยิ่งคัน เว้นแต่มีเหตุต้องเปลี่ยนรถค่อยมาดูว่ามันตรงความต้องการมั้ย

วิธีนี้ยากจัง คือการเลิกเล่นบอร์ดนี้ 55+ ;D
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ผมก็เป็นครับ เลยหักล้างด้วยการหาเหตุผลที่ไม่ต้องซื้อมาด้วยครับ

ผมกลับไปหา เหตุผลไม่ซื้อแปป ต้องพยายามจะไม่ลำเอียง เข้าข้างตัวเองด้วย  :-X

ออฟไลน์ yod artstu

ไปเทสเลยครับ ตั้งธงไว้ว่ามันอืดครับ ถุงลมข้างก็ไม่มีครับ
.
แต่ในที่สุด มันก็มาอยู่ในบ้านครับ ขับฝ่าฝนลุยแอ่งน้ำ ลงทุ่งเลนลื่นๆมันส์มากๆครับ
แต่ที่ไปเทสแล้วนอนไม่หลับคือ BRZ และ Forester XT ครับ
ขนาดยืม CX5 2.2 ก่อน MC ของเพื่อนมาขับยาวๆแล้วก็ยังไม่ใช่
: )

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เช่นกันครับ สำหรับผมแก้ได้โดยการดูเงินในบัญชี แล้วกิเลสจะหายไปโดยไม่ต้องหาเหตุผล :-X
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ไปเทสเลยครับ ตั้งธงไว้ว่ามันอืดครับ ถุงลมข้างก็ไม่มีครับ
.
แต่ในที่สุด มันก็มาอยู่ในบ้านครับ ขับฝ่าฝนลุยแอ่งน้ำ ลงทุ่งเลนลื่นๆมันส์มากๆครับ
แต่ที่ไปเทสแล้วนอนไม่หลับคือ BRZ และ Forester XT ครับ
ขนาดยืม CX5 2.2 ก่อน MC ของเพื่อนมาขับยาวๆแล้วก็ยังไม่ใช่

โอเคผมจะเอากาวตราช้างติดธงเลย 55+ ใจลึกๆกะว่าถ้าไปลอง XV อยาก ลองขับ WRX STi 2.5 Turbo MT ด้วยมากๆ อ่านรีวิวจนจำได้ทุกตัวอักษรละ แต่ไม่กล้าเผลอใจ กลัวนอนไม่หลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 22:27:22 โดย Mike »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็นประจำครับ ยิ่งอ่านก็ยิ่งคัน

EVO IX, EVO IX Wagon, H1, Alphard, Mini บราๆๆๆๆ

อยากได้ แต่ไม่มีที่จอด ความจำเป็นอาจจะมีเพียงปีละหน หรือนานกว่านั้น

สรุปคือภรรเมียไม่อนุมัติ จบข่าว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

เป็นประจำครับ ยิ่งอ่านก็ยิ่งคัน

EVO IX, EVO IX Wagon, H1, Alphard, Mini บราๆๆๆๆ

อยากได้ แต่ไม่มีที่จอด ความจำเป็นอาจจะมีเพียงปีละหน หรือนานกว่านั้น

สรุปคือภรรเมียไม่อนุมัติ จบข่าว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

อยากมีภรรเมีย ไว้ขัดบ้าง 55+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ใช่คนดีอะไรหรอก
แต่เก่าไปใหม่มามันเรื่องธรรมดาครับ
ตอนนี้อยากได้คันนี้ อีกเดือนอยากได้คันนี้ อีกปีก็อยากได้อีกคัน
สุดท้ายไม่ซื้อซะเลยดีกว่า ไม่ได้เหลือด้วย รอเวลาคันที่ใช้อยู่ถึงเวลาเปลี่ยนก็ค่อยเปลี่ยน ถึงเวลานั้นแหละ เลือกยากอีก 55+

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
เปนครับ รถมีเหลือใช้ ไม่มีที่จอด ก็เลยไม่ซื้อ ทั้งที่จริงๆ กิเลศมาเต็ม 555
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ min217

;D กระทู้แอบไร้สาระ แต่มันคันยิกๆ
คือแบบว่า แอบเล็ง XV มานาน แต่ก็รอๆๆ ดู XV MC, Focus Ecoboost, CX-5 MC, EV 3.2+ แต่หาเหตุผลในการซื้อไม่ได้ เพราะมีรถครอบคลุมการใช้งานแล้ว รถใช้ในเมือง, รถวิ่งทางไกล, รถขนของ, อายุ 28 โสด

จนกระทั่ง XV MC & EV 3.2+ ราคาดีดขึ้นไปไกล เลยตัดใจได้ (แต่ก็เขว่มา CX-5)
แต่ๆๆๆ XV 2.0i-P ลดราคาลงมากระชากใจ เหลือเกิน นอนคิด มือก่ายหน้าผาก มา 2 คืน และไม่กล้าไป Test drive
แต่ราคานี้ ก็สูสี Focus Ecoboost ซึ่งไม่กล้าไป Test drive เช่นกัน  :-X

พิมพ์มาซะยาว ไร้สาระ ซื้อ ไม่ซื้อ ซื้อ ไม่ซื้อ 55+ เชิญแสดงความคิดเห็น ตามอัธยาศัยครับ
มีรถคลองคลุมในการใช้งาน ใช้ในเมือง ทางไกล ขนของ อายุ 28
จอง XV เลยขอร้อง

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องปรกติของคนที่ใจรักครับ
บางทีไม่ได้ซื้อ แต่แค่ไปดูที่โชว์รูมก็ยังดี  :-*

ออฟไลน์ YenChar

เป็นครับ

ปกติเป็นคนขับรถเร็ว
อยากได้โฟกัสมากๆ แต่สุดท้ายออก PPV ที่ขับแย่ที่สุด เพราะโจทย์ในชีวิตต้องการรถทนๆ
พอขึ้นทางด่วนหรือเดินทางไกล นั่งขับตัวเกร็งไม่เกิน 130 เพราะรถมันเด้ง  ;D

ออฟไลน์ mongolias

ตัวผมเอง จะมีช่วงเวลาที่ อยากจะซื้อรถมากจนถึงจุดๆหนึง ก็จะเริ่มกลับมาคิดว่า เออ รถของเราตอนนี้มันก็ยังวิ่งได้ รอไปอีกสักแป๊บ แล้วมันก็จะวนลูปไปเรื่อยๆ ครับ
บางครั้ง ภรรยาก็อนุมัติแล้ว ว่าอยากจะซื้อก็ซื้อสิ สุดท้ายเริ่มคิดถึงค่าเสื่อมแล้วก็เลย ชะลอแผนไว้ก่อน

ตอนนี้ผมแก้อาการคันอยากได้รถใหม่ง่ายๆ ด้วยการเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นแทนครับ แค่นี้ก็ไม่มีงบซื้อรถละ 555
ตั้งเป้าจะเปลี่ยนรถมาหลายรอบละ ได้สินทรัพย์แทนซะงั้น

ยิ่งตอนนี้เห็นราคา XV MC ลดอีกรอบก็กลับมาหวั่นไหวเหมือน จขกท เป๊ะเลยครับ 555

ออฟไลน์ WiNNz

ผมก็เป้นครับแต่ติดที่ไม่มีเงิน เหมือนตอนนี้ผมคงจะจิตแปลกๆ อยากได้เจ้า celerio มาเฉยเลย :'(

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เยอะครับ อยากได้รุ่นเก่าหลายคันอยู่

Mercedes 500SL R107
Mercedes 560SEC C126
Bimmer M635csi
Porsche 928GTS
Nissan 300ZX Twin turbo Z32

ออฟไลน์ TRcdi

เข้ามาช่วยครับ

Subaru XV กับ Forester ปรับราคาล่าสุดนี่....
ขนาดผมไม่ได้สนใจ  ยังอยากได้มากกกกๆๆๆๆ เลย

ผมว่ามันคุ้มราคามากนะครับ ถ้าไม่รีบซื้อ เกิดมันขึ้นราคาอีก จะเสียด๊ายเสียดาย กินไม่ได้นอนไม่หลับ
5555

XV XV XV XV XV XV XV XV XV XV XV XV

แต่ถ้าไม่มีเหตุผลต้องใช้จริงๆ อย่าซื้อเลยครับ
มันผ่านมา เดี๋ยวก็ตกรุ่น เปลี่ยนโฉม ..ปล่อยวาง

มีรถคลองคลุมในการใช้งาน ใช้ในเมือง ทางไกล ขนของ อายุ 28
จอง XV เลยขอร้อง

ถ้ากองเชียร์  จะพูดมาขนาดนี้ๆๆๆๆ พิมพ์ไปมือสั่นไป 555+ อยากจะหยิบโทรศัพท์ แชทไปหาเซล ในบัดดล  ;D

เรื่องปรกติของคนที่ใจรักครับ
บางทีไม่ได้ซื้อ แต่แค่ไปดูที่โชว์รูมก็ยังดี  :-*

ไปโชว์รูม Subaru มาเกิน 5 รอบแล้วครับ 555+ ได้แต่ไปลูบๆคลำๆ แต่ไม่กล้าลองขับ สักที ฮาๆ

เข้ามาช่วยครับ

Subaru XV กับ Forester ปรับราคาล่าสุดนี่....
ขนาดผมไม่ได้สนใจ  ยังอยากได้มากกกกๆๆๆๆ เลย

ผมว่ามันคุ้มราคามากนะครับ ถ้าไม่รีบซื้อ เกิดมันขึ้นราคาอีก จะเสียด๊ายเสียดาย กินไม่ได้นอนไม่หลับ
5555

XV XV XV XV XV XV XV XV XV XV XV XV

แต่ถ้าไม่มีเหตุผลต้องใช้จริงๆ อย่าซื้อเลยครับ
มันผ่านมา เดี๋ยวก็ตกรุ่น เปลี่ยนโฉม ..ปล่อยวาง

ตกลงคือคำเตือน ใช่ไหมครับ 55+ ทำไมอ่านแล้ว เหมือนโดนสะกดจิต  :-X อ่านแล้ว 2 บรรทัดสุดท้าย ไม่เข้าหัวซะงั้น ;D

ออฟไลน์ Farid1412

• Newbie
  • *
อารมณ์เดียวกัน ผมใช้ XV อยู่ แต่เห็น new civic แล้วชอบมาก อยากได้ แต่ไม่รู้จะซื้อมาทำไม   ;D

ออฟไลน์ adis

ของผมคงจะตรงข้ามกะ จขกท. มั้ง คือหาความจำเป็นเจอ แต่ในไทยมันไม่ผลิตมาขาย
คือผมมีสองคัน freed กับ grand vitara
แล้วก็มีเหตุผลที่จะหามาใช้อีกคัน ที่เล็งไว้ก็คือ suzuki alto lapin
แต่ว่าเค้าไม่ผลิตมาขาย จะนำเข้ามากก็สู้ราคาไม่ไหวอ่ะ ตั้งล้านสี่
ที่อยากได้ก็เพราะจะเอามาไว้ใช้ในเมือง ประหยัดน้ำมันเยอะดี คล่องตัวดี
ดีกว่าแว้นมอไซด์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

อยากมีภรรเมีย ไว้ขัดบ้าง 55+

จริงๆ มี 2 ปัจจัยครับ คื่อที่จอดรถ กับการขอ Approve

อันหลังยากกว่ามากกกกกกครับ 55555 ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 7777777

ของผมจะเป็นพวกสปอร์ทยุ่นยุค90ครับ ตอนไม่มีปัญญานี่อยากได้มาก

พอเริ่มพอมีพอใช้ กำเงินสดไปแล้ว ลองแล้ว เกือบจะเซ็นแล้ว สุดท้ายคิดว่า นี่จะเอามาทำไม

ดูแลเยอะ เกียร์ธรรมดาเข่าพัง แล้วจะไปซิ่งกับใคร... แก่ก็แก่แล้ว คือซื้อมานึกภาพออกเลยว่า จอด+ซ่อม มากกว่าใช้งานแน่นอน