ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเป็นเหมือนผมไหมครับ ถ้าต้องเลือกรถซิ่งในฝันกับรถบ้านTurbo  (อ่าน 7465 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ต้องบอกก่อนว่าเป็นคนชอบ Mitsubishi Evolution มากครับ อยากได้มาแต่ไหนแต่ไร

แต่ด้วยความคิดที่ว่าเราไม่มีเวลาดูแลเขาขนาดนั้น เพราะคงต้องแกะเกาเสริมแต่งซ่อมอยู่ตลอดเวลา
และก็ยังไม่มีรถบ้านคันไหนที่เรารู้สึกว่าอยากได้มากกว่า EVO

และก็เคยคิดไปอีกว่าจะตั้งงบไว้สัก 8-9 แสนบาท หา EVO9 4x4 มาอยู่ข้างกายสักวันให้จงได้
(ที่มอง AWD หรือ 4x4 ก็เพราะคิดว่าเวลาเข้าโค้งน่าจะสนุกกว่า FWD แน่นอน)

พอมาตอนนี้เริ่มมี Compact Car เครื่อง Turbo ออกมากันหลายรุ่น ที่สะดุดที่สุดก็เห็นจะเป็น Ford Focus EcoBoost 1.5Turbo ในคลิปของกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ ที่ทำให้รู้สึกว่ารถ FWD ที่มีระบบควบคุมร่วมด้วยก็ทำให้เข้าโค้งแบบสนุกได้ แถมยังได้ระบบความปลอดภัยที่น่าเชื่อถือได้มากกว่า EVO9 ที่ประกอบบน Lancer ในประเทศ

มันทำให้ความฝันสั่นคลอนดีแท้ กลายเป็นไม่อยากมานั่งปั้นแต่งซ่อมแล้วครับนี่ 55555

มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ  ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
ผมยังเคยลังเลเลยครับ ระหว่าง WRX กับ CIVIC RS ป้ายแดงทั้งคู่

สุดท้ายผมไม่เสียใจเลยที่เลือก WRX ถึงแม้ค่าบำรุงรักษากับค่าน้ำมัน จะหนักหน่วงพอสมควร
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ sukhontha

....บางคนก็ลังเลใจ  เปลี่ยนใจ ฯลฯ...

ถ้าเราชอบ  และไม่ลำบากในการดูแลรักษา  เลือกที่ชอบเถอะครับ...

ผมเอง  เห็นรถใหม่ ๆ ผ่านเข้ามา  อยากได้   แล้วก็ผ่านไป  ส่วนตัวก็ยังคงใช้     คันเก่า  ที่ชอบต่อไป  ยังไม่มีคันไหนมาทดแทน.. 

ออฟไลน์ alpha14

ผมไงครับอยากได้evo10สีน้ำเงินใจจะขาด แต่มีตังค์แค่ lancer exเท่านั้น อยากสัมผัสจิตวิญญาณของwrcว่าจะมันส์แค่ไหน

ออฟไลน์ 2k

ผมก็คิดไว้ว่าสักวันต้องคว้าอีโวลูชั่นหรือไม่ก็อิมเพรซ่ามาใช้สักคันให้ได้ สมมุติว่าตอนนี้มีเงินสักล้านหน่อยๆ แล้วให้เลือกระหว่างโฟกัสฉีดตรงเทอโบมือหนึ่งกับคู่กัดสองคันนั้นมือสอง ผมเลือกรถเก่าแล้วเอามาเพิ่มเงินซ่อมบำรุงให้มันเหมือนใหม่ที่สุดดีกว่า  :-X ถ้ามองในแง่ของประสิทธิภาพแล้ว แม้โฟกัสมีเทคโนโลยีใหม่ลดความจุใส่เทอร์โบนั้นยังไงก็เป็นรถบ้านๆทั่วไปเท่านั้นเอง จะเอามาเทียบกับรถที่เกิดมาเพื่อเป็นรถสปอร์ตสมรรถนะสูงยังไงก็สู้ไม่ได้ ต่อให้เอาไปใส่ชุดช่วงล่างสารพัดต่างๆนาๆใหม่มันก็ต่างกันที่ตัวถังรถและคานค้ำตามจุดต่างๆอยู่ดี เรื่องของระบบขับเคลื่อนเองก็เช่นกัน ซูบารุ/อีโวลูชั่นยังไงก็มีขีดจำกัดให้ผลักไปจนถึงที่สุดได้มากกว่ารถบ้านๆทั่วไป :-X

ผมมองว่าเทคโนโลยีลดความจุใส่เทอโบมันเป็นก้าวใหม่ที่ช่วยยกระดับมาตรฐานรถบ้านให้สูงขึ้น แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถสปอร์ตแต่กำเนิดแล้วแม้จะเป็นคนละยุคกันก็ยังเทียบไม่ได้ ไม่รู้สินะผมมองว่าเดี๋ยวนี้คนใช้รถชอบทำอะไรบ้าๆบอๆแปลกๆเอาสะใจตัวเองเป็นหลัก เอารถไปวางเทอโบเอาไปใส่สตรัทมานิดๆหน่อยแล้วอาจหาญไปท้าทายรถที่อยู่คนละระดับกับตัวเอง วัดรอยเท้าด้านความแรงมั่งด้านการเกาะถนนมั่ง เหมือนว่าจะเก็บเอามาคุยโม้ในหมู่เพื่อนว่าแข่งกับคันนั้นคันนี้มาแล้ว แพ้ก็แก้ตัวว่ารถราคาคนละระดับ ชนะก็คุยโม้ไปสามบ้านแปดบ้าน  :(  เห็นในคลับซูบารุบ่นกันบ่อยๆว่ามักมีรถบ้านๆมาท้าแข่งอยู่เรื่อยๆ(ในเว็บส่วนใหญ่เค้าไม่ชอบการแข่งบนถนนหลวงกัน) มีรายนึงโดดนหนักขนาดว่าเจอวีออสเทอร์โบมาท้าแข่งแบบจะเอาให้ได้ เค้าติดไฟแดงก็จอดขวางไม่ยอมให้ไปจนเค้าต้องตะโกนด่ามันถึงจะไป  :( กลายเป็นว่าที่รถสมรรถนะดีขึ้นคือเอามาเพื่อใช้ข่มรถสปอร์ตที่คิดเอาเองว่าจะต้องแพ้ให้รถรุ่นใหม่  :-\ 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Teera

ใช้ Im GC มา 5 ปี แบบขับทุกวัน ขายไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว มาซื้อ V40
สรุปว่า ต้องมี 2 คันครับ
ขับ Im มีทั้งสุข และทุกข์ บางครั้ง บางเดือน มันอยู่อู่มากก่าอยู่บ้าน มันเหมาะจะขับบางวัน ที่รถไม่ติดมาก อยู่อู่หลายๆวัน ไม่เป็นไร
อีกปีนึง จะผ่อน V40 หมด หลังจากนั้น
จะไปหาหน้าหมู หรือหน้าแมว มาใช้แน่นอน
ทุกครั้งที่เข้าโค้งแรง ผมคิดถึง Im มากๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เป็นเหมือนผมเลยครับ ส่วนตัวก็เป็นคนชอบ Evolution เป็นทุนเดิมตั้งแต่เด็ก

จนวันนึงมีโอกาศได้ครอบครอง lancer EX แต่งตัวเป็น EVO X ก็พอจะแก้ขัดความฝันในวัยเด็กเราได้บ้าง

ตอนนี้ก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะดัน Lancer EX ปัจจุบันโดยเอาหัวใจของ X มาลงและทำภายนอกภายในให้เป็น X

หรือไปหารถแท้ X MR เลย หรือโยกไปหา Im หน้าแมว WRX ในอีกซักสองสามปีข้างหน้า

..... ของแบบนี้พูดกับเมีย เมียไม่เคยเข้าใจครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Lancer EX นี่เป็นตัวแทนของผู้ที่ชื่นชอบ Evolution โดยเฉพาะ Evo X จริงๆ
ตอนนั้นผมก็เล็งๆ 1.8GLs เอาไว้ แต่แฟนไม่ชอบหน้าตา และออพชั่นที่จำเป็นมันน้อยไปหน่อย
(ใจอยากได้ 2.0GT แต่งบไม่ถึง)
ซักวันถ้าพร้อมก็อยากได้ตัวแรงมาไว้ในครอบครองเป็นรถคันที่ 2 เหมือนกัน

ปล. Evo IX รถแท้ญี่ปุ่น ผมเห็นในตลาดรถคันนึง ล้านกับหลักหมื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *
เป็นเหมือนผมเลยครับ ส่วนตัวก็เป็นคนชอบ Evolution เป็นทุนเดิมตั้งแต่เด็ก

จนวันนึงมีโอกาศได้ครอบครอง lancer EX แต่งตัวเป็น EVO X ก็พอจะแก้ขัดความฝันในวัยเด็กเราได้บ้าง

ตอนนี้ก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะดัน Lancer EX ปัจจุบันโดยเอาหัวใจของ X มาลงและทำภายนอกภายในให้เป็น X

หรือไปหารถแท้ X MR เลย หรือโยกไปหา Im หน้าแมว WRX ในอีกซักสองสามปีข้างหน้า

..... ของแบบนี้พูดกับเมีย เมียไม่เคยเข้าใจครับ

หัวอกเดียวกันเลยครับ  ;D ;D ;D
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ sukhontha

...ผมว่าดีนะ  ที่เมียไม่เข้าใจ  ..... ผมเช่นกัน  เมียไม่เข้าใจ  พออดทนทำตามใจเมีย  ก็มีความสุขดีนะ  เงินไม่ขาดมือ  มีแต่เพิ่ม...

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member

ขำประโยคสุดท้าย  ::)

ออฟไลน์ Tedjung84

ต้องบอกก่อนว่าเป็นคนชอบ Mitsubishi Evolution มากครับ อยากได้มาแต่ไหนแต่ไร

แต่ด้วยความคิดที่ว่าเราไม่มีเวลาดูแลเขาขนาดนั้น เพราะคงต้องแกะเกาเสริมแต่งซ่อมอยู่ตลอดเวลา
และก็ยังไม่มีรถบ้านคันไหนที่เรารู้สึกว่าอยากได้มากกว่า EVO

และก็เคยคิดไปอีกว่าจะตั้งงบไว้สัก 8-9 แสนบาท หา EVO9 4x4 มาอยู่ข้างกายสักวันให้จงได้
(ที่มอง AWD หรือ 4x4 ก็เพราะคิดว่าเวลาเข้าโค้งน่าจะสนุกกว่า FWD แน่นอน)

พอมาตอนนี้เริ่มมี Compact Car เครื่อง Turbo ออกมากันหลายรุ่น ที่สะดุดที่สุดก็เห็นจะเป็น Ford Focus EcoBoost 1.5Turbo ในคลิปของกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ ที่ทำให้รู้สึกว่ารถ FWD ที่มีระบบควบคุมร่วมด้วยก็ทำให้เข้าโค้งแบบสนุกได้ แถมยังได้ระบบความปลอดภัยที่น่าเชื่อถือได้มากกว่า EVO9 ที่ประกอบบน Lancer ในประเทศ

มันทำให้ความฝันสั่นคลอนดีแท้ กลายเป็นไม่อยากมานั่งปั้นแต่งซ่อมแล้วครับนี่ 55555

มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ  ::) ::) ::)
ผมเข้าใจอารมณ์คุณ จขกท ครับ แต่อยากจะให้คิดด้วยว่า  Ford Focus EcoBoost 1.5Turbo ถึงจะเป็นเทอโบรุ่นใหม่ก็จริงแต่รถบ้านแบบนี้
ก็ไม่สามารถให้อารมณ์ความดุดัน เสียงเครื่อง การเชนเกียร์ แรงกระชากให้หลังติดเบาะและการขับขี่ที่สนุกกว่าคนละเรื่อง และทำแรงได้ไม่ยากเลย ซึ่งสิ่งเหล่านี้
 Ford Focus EcoBoost 1.5Turbo ไม่สามารถมอบอารมณ์ความรู้สึกแบบนั้นกับคุณ จขกท ได้แน่ๆ กลับกัน เจ้า Evo ไม่ใช่รถใหม่ก็ต้องดูแลกันทันที 
ได้อย่างเสียอย่างครับถ้าเปรียบเทียบแบบนี้  อยู่ที่คุณ จขกท เองว่าต้องการแบบไหนมากกว่ากัน  ส่วนตัวแนะนำให้มีรถบ้านปกติใช้และ evo คือคันที่ 2 ครับ

ออฟไลน์ Turin

ไม่ทราบว่า จขกท อายุเท่าไหร่ / มีครอบครัวไหม / มีลูกหรือยัง

เคยได้ยินประโยคที่ว่า  “มีเวลามีแรงไม่มีเงิน มีเงินมีแรงไม่มีเวลา มีเวลามีเงินไม่มีแรง” ไหมครับ ... คือมันเป็นปกติของคนที่อายุมากขึ้น ชีวิตมีอะไรเยอะขึ้น “เวลา” เริ่มเป็นของที่หายากมากขึ้น ... ผมเองแต่ก่อนไม่เคยมีปัญหาเลยที่ วันๆต้องขลุกอยู่อู่ หาอะไหล่ ฯลฯ นี่คือตอนปั้นรถคันแรกๆ ... แต่พอมาเริ่มหน้าที่การงานมั่งคงขึ้น กะว่าจะทำรถให้ดีๆเลย (มีกระสุนแล้วนี่น่า) กลายเป็นว่ายิ่งทำยิ่งหงุดหงิด เพราะเราไม่มีเวลา ..... ช่วงที่ Subaru ผมต้องเข้าๆออกๆอู่เพราะอาการบูสท์ไม่เต็มนี่เล่นเอาเครียดเหมือนกันนะครับ ... ไม่ใช่ว่าไม่มีเงินซ่อม แต่ไม่รู้จะซ่อมอะไร .... ก็เป็นธรรมดาที่จะเริ่มมองรถที่ยุ่งยากน้อยลง

ดังนั้นจะบอกว่า ถ้าคุณยังโสด (หรือมีเมียที่เข้าใจ) การเงินมั่นคง การงานพอมีอิสระบ้าง .... ลุยไปเลยครับ ความฝัน ... นับวันก็จะยิ่งมีโอกาสน้อยลง .... สำหรับคนบ้ารถผมว่าอะไรก็มาแทนฟีลเสียงเครื่องกับการได้สับเกียร์เองยาก

แต่ถ้าคุณเป็นพ่อลูกอ่อนวัย 2 เดือน ตารางงานแน่น .... คิดดีๆครับ อาจจะไม่สนุกเท่าไหร่ ถ้าอยากจะลุยจริงๆ ควรต้องรถหลักอยู่ แล้วหาอู่ให้ดี แล้วให้อู่เก็บงานให้ครบๆ รถนอนอยู่อู่นานหน่อย ดีกว่าเข้าๆออกๆ

ข่าวดีอย่างนึงครับ Evo เป็นรถที่ไม่จุกจิกเลยครับ เลือกรถให้ดี แล้วเก็บงานหนแรกให้ได้ครบๆดีๆ ไม่น่าจะเป็นภาระเท่าไหร่

ออฟไลน์ oatekung

อารมณ์แบบนี้ ไป xv ไหมครับ
ecoboost หน้าตาไม่ได้ แถมฟอร์ดอีก
xvอย่างน้อยได้ขับ4รถบ้าน ยี่ห้อเดียวกับอิมเพรซา แต่ขับเกาะๆ ขนของได้ด้วยเมียไม่บ่น

ออฟไลน์ northu

ออก XV ตัวล่าง ได้อารมณ์ 4x4

ติดชุด Kit Turbo จากสำนักต่างเมืองนอก ประมาณ 250,000฿

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=180861.0

ทั้งหมดนี้จบด้วยราคา ไม่เกิน 1.3M

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ายังไม่มีครอบครัว หรือ มีแล้ว แต่คนที่บ้านไม่มีปัญหา ก็จัดไปตามฝัน จะได้หายคาใจครับ

เหมือนท่านอื่นว่าแหละ ตอนนี้ยังมีโอกาส ยังมีเวลา ทำได้ ก็ทำไปเลยครับ พอถึงวันนึง เวลานึง แม้เราจะพร้อมกว่านี้ ก็อาจจะไม่ได้ทำสิ่งนั้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ PAN

จัดดดEVOเลยครับ ไม่อย่างงั้นจะมานั่งเสียดายทีหลังนะครับ เวลารักรถคันใดคันนึงถึงแม้ต้องซ่อมบำรุงบ้าง(แบบไม่หนักไป) ยังไงคุณก็จะรักและก็จะสนุกไปกับมันครับ อยู่กับอะไรที่ชอบทุกวันๆทำให้ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะครับ^^

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอบได้โดนใจ เหมือนตาทิพย์กันทุกท่านเลยครับ 5555

ผมวัยกลางคน มีครอบครัวพร้อมลูกเล็ก 1 คน เป็นช่วงหาเงินสร้างครอบครัว

ออกรถมาก็หลายคัน แต่ความต้องการ EVO มันก็ยังวงเวียนเข้ามาในหัวตลอด
แต่ก็ไม่มีเวลาซ่อมรถเท่าที่ควร ทุกวันนี้ใช้รถบ้านเข้าศูนย์ตามปกติก็ดูสบายดีครับ

และก็เป็นอย่างที่หลายท่านว่าครับ ตอนมีเวลาก็ยังมีเงินไม่มาก แต่พอเริ่มจะมีเงินเวลาก็ดันหายไปด้วย
ภรรยาไม่ได้ห้ามนะครับ เธอเข้าใจว่าทุกคนมีความฝัน แต่เธอถามคำเดียวว่าถ้าต้องเข้าออกอู่บ่อยๆ เธอจะไหวเหรอ??!!
แล้วไอ้รถซิ่งที่เธอว่าเนี่ย ระบบความปลอดภัยมันครบไหม ถุงลมกี่ใบ ระบบช่วยเหลือต่างๆ เธอมั่นใจไหม!?!?!?

พอโดนแบบนี้เข้าไปในงบประมาณพอพอกัน รถบ้าน Turbo ที่ระบบความปลอดภัยครบก็เริ่มเข้ามาในหัว
เพราะมันเหมือนจะอยู่ตรงกลางความต้องการ แม้การขับขี่จะด้อยกว่า แต่ระบบความปลอดภัยก็ครบกว่า รถใหม่กว่า
แต่เรื่องนอนอู่ ถ้าโชคไม่ดี ก็อาจจะไม่ต่างกัน บราๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ รู้สึกดีที่มีคนเข้าใจ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
มีเงินสดเหลือๆซื้อได้ครับ สำหรับ รถขับเล่น อยากก็ซื้อ เบื่อก็ขาย แค่นั้น
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Turin

ตอบได้โดนใจ เหมือนตาทิพย์กันทุกท่านเลยครับ 5555

ผมวัยกลางคน มีครอบครัวพร้อมลูกเล็ก 1 คน เป็นช่วงหาเงินสร้างครอบครัว

ออกรถมาก็หลายคัน แต่ความต้องการ EVO มันก็ยังวงเวียนเข้ามาในหัวตลอด
แต่ก็ไม่มีเวลาซ่อมรถเท่าที่ควร ทุกวันนี้ใช้รถบ้านเข้าศูนย์ตามปกติก็ดูสบายดีครับ

และก็เป็นอย่างที่หลายท่านว่าครับ ตอนมีเวลาก็ยังมีเงินไม่มาก แต่พอเริ่มจะมีเงินเวลาก็ดันหายไปด้วย
ภรรยาไม่ได้ห้ามนะครับ เธอเข้าใจว่าทุกคนมีความฝัน แต่เธอถามคำเดียวว่าถ้าต้องเข้าออกอู่บ่อยๆ เธอจะไหวเหรอ??!!
แล้วไอ้รถซิ่งที่เธอว่าเนี่ย ระบบความปลอดภัยมันครบไหม ถุงลมกี่ใบ ระบบช่วยเหลือต่างๆ เธอมั่นใจไหม!?!?!?

พอโดนแบบนี้เข้าไปในงบประมาณพอพอกัน รถบ้าน Turbo ที่ระบบความปลอดภัยครบก็เริ่มเข้ามาในหัว
เพราะมันเหมือนจะอยู่ตรงกลางความต้องการ แม้การขับขี่จะด้อยกว่า แต่ระบบความปลอดภัยก็ครบกว่า รถใหม่กว่า
แต่เรื่องนอนอู่ ถ้าโชคไม่ดี ก็อาจจะไม่ต่างกัน บราๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ รู้สึกดีที่มีคนเข้าใจ  8) 8) 8) 8)
เลือกรถ"กลางๆ" ก็จะได้รถ"กลางๆ" นะครับ คือไปไม่สุดสักทาง ... ต้องทำใจ

ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านก็พอโอเค แต่ถ้าสามารถมีรถได้หลายคัน 2 คันไปให้สุดคนละทางดูจะจบกว่าครับ

ผมเลือกเอา Outback turbo เข้าบ้านแทน accord ด้วยความอยากให้เป็นรถ"กลางๆ"นั่งสบาย แรง ปลอดภัย สะดวก ใช้ทุกวันได้ .... แต่มันไม่สนองกิเลสครับ ... ความรู้สึกเวลาลาก 2 ยัด 3 หรือ rev match จาก 5 ลงมา 3 ฟีลนี้ยังไงก็หาอะไรมาแทนไม่ได้ ... ถ้าย้อนเวลาได้ผมคงเอาแมว wrx มากกว่า เพราะบ้านผมตอนนั้นมีรถ 2 คัน แต่ 90% ใช้รถคันเดียว สามารถใช้รถอีกคันเป็นคันหลักได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 09:38:16 โดย Turin »

ออฟไลน์ Pat.C

ผมไงครับ (ปัจจุบันอายุ 27 โสด งานการมั่นคง) ปีที่แล้วเกือบสอยอีโว 9 มาแล้วครับ เคยไปลองขับ 8mr มาก่อน จากนั้นเพ้อเลยครับ

หาข้อมูลเกี่ยวกับ 9 ไว้เยอะมาก แต่สุดท้ายกลัวกับคำว่ารถเก่า เลยหันไปรอ ecoboost สุดท้ายไม่มา เลยออก mz3 มาแทน

แต่ปัจจุบันก็ยังนั่งดูอีโว 9 อยู่ดีครับ อนาคตจะหามาจอดคู่กับ mz3 แน่นอนครับ รถบ้านคัน รถซิ่งคัน

ถ้า จขกท. ไม่มีภาระอะไรมาก มีรถใช้อยุ่แล้วคันนึง หาอีโวมาเพิ่มเลยครับ ทำตามความฝันเรา อายุมากๆ จะขับเกียร์ธรรมดาไม่ไหวครับ

ขอบคุณคุณ Turin และคุณ Pat.C ครับ

อารมณ์คล้ายกันมากครับ และสุดท้ายก็ยังถวิลหาอยู่ดีสินะครับ (เหมือนกันครับ อิอิ)  8) 8)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รถพวกนี้ต้องเป็นคันที่ 2. ครับ

สำหรับผม 40 ลูก 2 เลี้ยงคนเดียว Odyssey พอตอบโจทย์ผมได้

เพราะทั้งรับ ส่งลูก พับเบาะแถว 3 ขนของ เครื่อง 180 ม้า Vtec พอให้สนุก

ช่วงล่าง Tein Flex ล้อ 18" แค่นี้ก็เต็มที่แล้วครับ แข็งมากลูกนั่งไม่สบาย

ส่วนอีกคัน ฝันไว้อยากมาครอบครอง ก็ 300XZ ครับ ถึงเก่าแต่ชอบที่รูปทรงมัน

เริ่มอายุมากขึ้น ก็เริ่มจะมองพวก BMW Coupe พวก E46 ไม่ก็ E92 แทนแล้ว

ไม่รู้. 50 จะทำฝันให้เป็นจริงได้ไหม

ออฟไลน์ Auto

ถ้ามีไว้ขับเล่นไม่ได้ขับไปทำงานทุกวัน   EVO 4x4  เลยครับ  จากที่เห็นเขาใช้มาขับสนุกลุกนั่งลำบากเมื่อย  ค่าซ่อมมี  เพิ่มนี่นั่นนิดหน่อยแต่รถน่ะสวยแรง เสียงดังฟังเพราะเข้าโค้งสนุก   คือเอาไว้ขับเล่นสนุก  ๆ   ดีครับ  ลองเลือกดูในตลาดก็มีหลายคัน  สำนัก Evo ที่แต่งก็มี ทำแท้หรือนำเข้ามาทั้งคัน  มีลองไปส่องดูได้     รถ 4wd ขับสนุกกว่าเห็น ๆ

แต่ถ้าเอาแค่ใช้งานปกติ ซื้อรถบ้านมีเทอร์โบดีกว่า  เพราะเน้นขับใช้งานประจำวัน ค่าซ่อมไม่หนีจากเดิมมากนัก

ปล แต่เวลานี้ไม่ควรซื้อรถบ้าน NA  แล้วนะครับ   ถ้าเคยเล่นรถมาหลายคันแล้ว  ยุคนี้หารถบ้านเบนซินเทอร์โบมาดีกว่า   ตอบสนองดีกว่าเดิมมีอะไรที่ดีกว่าเดิม    อยากขับช้าก็ขับไป      แต่วันไหนอยากซิ่งก็ทำได้   แต่รถ NA ทำไม่ได้ต้องเอาไปแต่งก่อนเท่านั้น

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมมีอาการเดียวกับท่าน จขกท. เลยครับ Lancer EVO ตั้งแต่อีโว2-3แล้วครับ พอเปลี่ยนมาเป็นCK-II
EVO IV สวยมากๆเลยนะตอนนั้น แถมดังมากในแรลลี่โลก EVO VI  ทอมมี มาคิเนน (Tommi Makinen) สุดยอด
ผมชอบสุดๆ ตอนที่ดูหนังของ เฉินหลงครับ เฮียหลง เอาLancerEVO มาเล่นในหนังด้วย ขนาดเอียงรถเข้าตรอกเลย555

พอมาถึงวันนี้ รถบ้านๆ พ่วงโบ มีมาขายในราคาระดับล้านต้นๆๆๆๆ เรียกได้ว่า เกิดอาการคัน เหมือนท่าน จขกท. ว่ามาเลยครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
อารมนี้ตอบยาก ยังดีว่ายังสนใจตัวพื้น

ผมดิ อยากได้ Evolution Wagon / Cedia Wagon -..-

เป็นไรที่ยากมาก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ siamskunk

อย่าเขวครับ รักอะไรชอบอะไร ไปให้ถึงครับ

อารมนี้ตอบยาก ยังดีว่ายังสนใจตัวพื้น

ผมดิ อยากได้ Evolution Wagon / Cedia Wagon -..-

เป็นไรที่ยากมาก

นั่นก็คันเหมือนกันครับ หายากและแพงกว่าอีก  8) 8) 8)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ถามใจตัวเองเรื่องความพร้อมในการดูเเลเลยครับ

หลายคนครับที่ตามหารถในฝัน เเต่พอครอบครองจริงไม่นานก็ขาย เพราะดูเเลไม่ไหว ไม่พร้อมพอจะรับค่าซ่อมที่เเพง+ความจุกจิกพังบ่อยกว่ารถปรกติทั่วไปเเน่นอน

อีกอย่างคือต้องพึ่งพาอู่นอกอย่างเดียวซึ่งต้องหาที่ดีๆให้เจอครับ อูู่ที่ฟันหัวเเบะ ก็มี   ที่ดีจริงจบจริงก็มีเเต่ราคาสูงครับ 

อู่ทำรถเเนวๆนี้ประเภท ดีเเละถูก หายากจริงๆครับ  อยากได้งานดีงานจบต้องยอมเเพง

ถามใจตัวเองเรื่องความพร้อมในการดูเเลเลยครับ

หลายคนครับที่ตามหารถในฝัน เเต่พอครอบครองจริงไม่นานก็ขาย เพราะดูเเลไม่ไหว ไม่พร้อมพอจะรับค่าซ่อมที่เเพง+ความจุกจิกพังบ่อยกว่ารถปรกติทั่วไปเเน่นอน

อีกอย่างคือต้องพึ่งพาอู่นอกอย่างเดียวซึ่งต้องหาที่ดีๆให้เจอครับ อูู่ที่ฟันหัวเเบะ ก็มี   ที่ดีจริงจบจริงก็มีเเต่ราคาสูงครับ 

อู่ทำรถเเนวๆนี้ประเภท ดีเเละถูก หายากจริงๆครับ  อยากได้งานดีงานจบต้องยอมเเพง

เรื่องนี้ก็กลัวเหมือนกันครับ เห็นในคลับก็ขายออกกันมากมาย สวยๆก็เยอะ หลายๆครั้งก็งงครับว่าปั้นซะสวยเนี๊ยบแต่ขายซะงั้น
เจอคันนึงบอกขายเพราะไปเล่นอิม  ไม่ค่อยได้ขับกับไม่มีที่จอดก็เป็นเหตุผลยอดฮิต บางคันพึ่งทำเสร็จก็ขายเลยและบอกว่าขายขาดทุน

เลยคิดว่าถ้าไม่มีเวลาดูแล ก็หารถบ้าน Turbo เล่นคงจะสบายใจกว่าแต่ก็ไม่รู้ว่าจะลดอาการคันได้ไหม