ผู้เขียน หัวข้อ: สเปคเฟียสต้า และราคาแบบเกือบเป็นทางการออกมาแล้วครับ มาดูกัน  (อ่าน 20699 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
หุหุหุ ชักเริ่มจะเห็นอนาคตลางๆ แล้วหล่ะ

ตัวเลขกำลังของ 1.4 มันน้อยกว่า Aveo 1.4 อีกนะ มิหนำซ้ำราคาก็แพง
1.4 ตัวเลขก็ไม่ดี ออพชั่นเริ่มต้นก็พอๆ กับ Mazda2 แถมราคาก็มาแบบเท่าคู่แข่งเลย
ถ้าอัตรากินน้ำมันทำออกมาได้ไม่ดีล่ะก็ แป๊กแน่ๆ

ส่วน 1.6 ตัวเลขอยู่ในขั้นดี แรงบิดดีกว่าเพื่อนในกลุ่ม ออพชั่นรุ่นเริ่มต้นของ 1.6 ก็ใช้ได้ ไม่หวือหวา
ถ้าจะตั้งราคาจิงๆ ผมว่าขออยู่ในช่วง 6.3 - 6.7 แสนไม่เกินนี้จะดีมากๆ เลย
แต่รุ่นท๊อปนี่น่าเป็นห่วง จริงอยู่ว่าออพชั่นดีมากๆ ให้มาเยอะ
แต่ถ้ามองในมุมผู้บริโภค ผมว่าการที่จะตั้งราคาเกินกว่า 7 แสน (ซึ่งมันลดกว่านี้ไม่ได้แล้วหล่ะ) กับรถขนาดนี้
และคุณภาพแบรนด์แบบนี้ ก็อาจจะทำให้ขายลำบากหน่อย ถ้าการตลาดไม่ดีจริงๆ

สรุป 1.4 มีแววแป๊กสูง ถ้าตัวเลขกินน้ำมันไม่ดี ส่วน 1.6 ก็ทำการบ้านเกี่ยวกับราคาในรุ่นเริ่มต้น และการตลาดในรุ่นท๊อปก็พอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
อ.Traveller นี่
แน่นอนจริงๆ

ทีมการตลาด Ford เอ๊ย
ไม่ทราบว่า จบการตลาดที่ไหนมาเนี่ย

ดันมาเล่นการตลาดเครื่อง 1.4 กับ 1.6
เหมือน Aveo ที่เคยแป๊กมาแล้ว
ฆ่าตัวตายชัดๆ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Satanic za'

อิอิ ก็จริงตามคุณ traveller ครับ

ปล ผมไม่ใช่เซลล์เน้อ ผมทำงานอยู่ บ ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์จ้า

โตโยต้า ฮอนด้า มิตซุ วอลโว โพโรดัว นิสสัน มาสด้า ฟอร์ด วอลโว คูโบต้า และอีกมากกว่า 100 ยี่ห้อ เป้นลูกค้า บ ผมทั้งนั้น

แต่ส่วนงานที่ผมดูแล ผมทำเยอะสุดก็คือ นิสสันกับฮอนด้า นี่แหละ อิอิ

ส่วนผม ออกตัวทอปแน่นอน เพราะได้ส่วนลดอีกอย่างน้อย 5 หมื่นแน่ๆ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 11:33:28 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Valkilrey

เห็นด้วยกับคุณ traveller ทุกประการครับ การตลาด Ford ยังต้องทำการบ้านอีกมาก ทีเป็นอยู่นี่ ไม่เข้าตาเลย

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
แงๆๆ เอา 1.6 MT 5D ของช้านนคืนมาาาา  T^T
อยากด้ายแอร์ออโต้ใน 5D ง่ะ...  ทำไมไม่ให้มาาาา

อุตส่าห์รอมาตั้งนาน  บอกได้เลยว่า ผิดหวังเล็กๆ กับสเปคและการตั้งรุ่นย่อยค่ะ

รอดูการขับขี่อย่างเดียวละกัน...

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
แงๆๆ เอา 1.6 MT 5D ของช้านนคืนมาาาา  T^T
อยากด้ายแอร์ออโต้ใน 5D ง่ะ...  ทำไมไม่ให้มาาาา

อุตส่าห์รอมาตั้งนาน  บอกได้เลยว่า ผิดหวังเล็กๆ กับสเปคและการตั้งรุ่นย่อยค่ะ

รอดูการขับขี่อย่างเดียวละกัน...

เหมือนกันเลยครับ 5D Sport แอร์ไม่ออร์โต้ แถมยังไม่ได้เบาะหนังอีก ไฟโปรเจคเตอร์ด้วย ซันรูฟผมละ แง้

ออฟไลน์ Satanic za'

โอ้ว ถ้าพี่เอาหมดนั่น ผมว่าราคาไปไกลเลยนะนั่นอะ 555

ออฟไลน์ Ohmmypp

ว้า...ไม่มี 1.6 MT 5D  สงสัยจะบ๊ายบาย
JC TU #54

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
ตัว 1.6 น่าสนใจนะครับนี่

แต่คงต้องรอดูคันจริงอีกที

เลือกไม่ถูกเลยงานนี้ 2 / march / หรือ fiesta ดี นะนี่

ออฟไลน์ SUN-PS

1.6ตัวท็อปน่าใช้มาก
รถสวย ออกแบบดี อุปกรณ์ครบ ราคาเหมาะสมแล้วครับ

เหลือเรื่องศูนย์บริการนี่แหละที่ทำให้ไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ patzahut

เกียร์ powershift ของรุ่น 1.6 ให้ความแรงของรถ = ใช้เกียร์ธรรมดานะครับ เทียบจาก FOCUS TDCI Powershift กับ เกียร์ธรรมดา ความแรง พอๆกันเลยครับ 
เครื่อง 1.6 ตัวนี้ สเปคต่างจากต่างประเทศนิดหน่อย
    ต่างประเทศ ได้ แรงม้า 118 ม้า  แรงบิด152 N-M   
    ตัวที่เข้าไทยโดนลดเหลือ แรงม้า 118 ม้า แรงบิด148 N-M
ตัวเลขที่ทดสอบ 0-100 ของ ford อ้างไว้  ได้ 9.9 วิ ของการทดสอบพี่จิมมี่ในอนาคตน่าจะอยู่ที่ 10-10.2 วิ    เทียบจาก ford focus tdci ของ ford อ้างไว้กับการทดสอบพี่จิมมี่วิ่ง 0-100 ของ ford อ้างไว้กับของการทดสอบพี่จิมมี่ได้ 9.6 วิเท่ากัน แสดงว่า ตัวเลขที่ ford อ้างมา เป็นตัวเลขสมรรถนะที่ใช้ได้จริง ไม่ได้คุย over