ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ย dmax 1.9 4dr hilander mt วิ่งระยะทางเกือบ600กม.น้ำมันหมดขีดเดียว  (อ่าน 10173 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
เหตุเกิดตอนเช้าปมมาทำโอทีที่ทำงาน น้องในโรงงานเพิ่งถอยdmax1.9 มาได้2-3เดือน ได้คุยกับผมว่าขับรถกลับบ้านเมียกาฬสินธุ์ ขับจากบ่อวิน ศรีราชา ระยะทางเกือบๆ600กม. หมดน้ำมันไปเพียงแค่ขีดเดียวเท่านั้น ผมทราบจากผู้ใช้งานจริง มันพอเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะผมไม่อยากจะเชื่อเท่าไหร่  ส่วนตัวผมใช้Bt50pro 4ประตูmt ขับกลับบ้านเมียร้อยเอ็ดระยะทาง 536กม. วิ่งประมาณ90-100  น้ำมันหมดเกือบครึ่งถัง

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่น่าจะจริงครับ

1 ขีดในเกจน้ำมัน 1.9 มันเท่านี้เองนะ (อันนี้เอารูปมาจากรีวิว Mu-X )
http://www.headlightmag.com/full-review-2016_isuzu_mu-x-1-9-ddi-6at-4x2/
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
เป็นไปได้ครับ เห็นหลาย คัน ไม่ถึงขีดยังไปได้ทั่วประเทศเลยครับ แต่อาจช้าหน่อย ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของพนักงานขับ ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ chanphoto

ไม่จริงๆแน่ๆ 1.9ประหยัดจริงๆ แต่ไม่ได้เทพขนาดขับ600โล แล้วใช้น้ำมันติ๊ดเดียว...

ผมขับกรุงเทพ-กาฬสินธุ์บ่อยๆ อย่างน้อยๆ น่าจะเกินครึ่งถังล่ะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ขี้โม้  :-X :-X :-X
ผมให้ขับเทพๆเลยนะครับ 600 กิโล ผมให้ทำได้ ระดับ 20กิโลเมตรต่อลิตร ก็ใช้ไป30ลิตรละ เลย1ขีดแน่นอน
การวัดไม่ควรวัดแบบตามหน้าจอนะครับ การวัดที่แท้จริงไม่ได้เอามาตรวัดหน้าจอที่โชว์นะจ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 10:01:31 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ demo2

320d เติมเต็มถังที่แถวอัมพวา ขับถึงขอนแก่น ระยะทางจาก GPS 553 km มาถึงขอนแก่นนำ้มันลงไปขีดเดียวจริงๆครับ ขับความเร็วประมาณ 90-130 แล้วแต่ช่วงจราจร  อัตราสิ้นเปลืองจากหน้าจอ 25.3 km/L  ดังนั้น dmax ก็น่าจะได้ครับ
ปล เคยขับสั้นๆ สองร้อยกี่โลเมตรกว่า ทดลองขับเน้นประหยัด ประมาณ 80-90 km/h ได้อัตราสิ้นเปลือง 28.1 km/L

ออฟไลน์ Pegasus7700

เต็มถังกี่ขีดหรา
1ขีด600โล ผมไม่เสียเวลาคิดเยอะ

ผม ไม่เชื่อ.  คุณคงไม่เชืีอ แต่ควเอามาแช
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SLuang

คอถังยาว  กว่าเกย์น้ำมันจะเริ่มทำงานก็ต่อเมื่อน้ำมันลดไปเยอะแล้ว
จากนั้นใช้ไปเรื่อยๆ ก็จะเห็นว่าน้ำมันที่เหลือลดเร็วจัง (เทียบกับขีดแรกๆ)
คิดง่ายๆ  1 ขีด วิ่ง 600 กม. รถมีมากกว่า 10 ขีด(ดิจิตอลกราฟฟิค) ถ้าตามนั้นจริง วิ่งได้มากกว่า 6,000 กม.  แค่นี้ก็ฮาแล้ว

ใช้รถจริง ดูเกจ์น้ำมันอย่างเดียวไม่ได้

อยากรู้จริง ยัดเต็มถัง หัวจ่ายตัด หรือจะใช้มาตรฐานใดก็ตาม 
จากนั้นขับไปถึงที่หมาย  ยัดน้ำมันด้วยวิธีเดิม 
ดูว่าต้องเติมเข้าไปกี่ลิตร นั่นเท่ากับว่ารถกินไปเท่านั้นลิตร
แล้วนำไปหารระยะทางที่วิ่งได้  ก็จะรู้ว่าใช้จริงๆ  1 ลิตร วิ่งได้กี่ กม.

รถพ่อเมียเป็น D-Max cab super tinanium ขับแล้วระบบมักแจ้งว่าวิ่งได้ 18-19 กม. ต่อลิตร
พอวัดจริงๆ  ด้วยการเติมน้ำมันกลับไป ก็จะได้ 14 กว่าๆ  เพี้ยนไปเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 10:10:41 โดย SLuang »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันเต็มถังขีดแรกมันหลอกครับ
น้ำมันมันล้นเข็มไปเยอะ พอขีดต่อไปมันจะตกเร็วกว่า
ขอตอบว่าไม่มีทางทำได้
มาสด้า 2 ดีเซล มันน่าจะได้ไกลกว่าเยอะ มันยังยะน่าเชื่อ

ออฟไลน์ carenaruk

เต็มถังกี่ขีดหรา
1ขีด600โล ผมไม่เสียเวลาคิดเยอะ

ผม ไม่เชื่อ.  คุณคงไม่เชืีอ แต่ควเอามาแช
ใช่ครับผมก้อไม่เชื่อ บอกไว้ในกระทู้อยู่แล้ว แต่มีเม้นบนบอกเป็นไปได้ รอฟังต่อครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
สงสัยขีดบนสุดลงมาล่างสุด  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

320d เติมเต็มถังที่แถวอัมพวา ขับถึงขอนแก่น ระยะทางจาก GPS 553 km มาถึงขอนแก่นนำ้มันลงไปขีดเดียวจริงๆครับ ขับความเร็วประมาณ 90-130 แล้วแต่ช่วงจราจร  อัตราสิ้นเปลืองจากหน้าจอ 25.3 km/L  ดังนั้น dmax ก็น่าจะได้ครับ
ปล เคยขับสั้นๆ สองร้อยกี่โลเมตรกว่า ทดลองขับเน้นประหยัด ประมาณ 80-90 km/h ได้อัตราสิ้นเปลือง 28.1 km/L
ลืมบอกไป 320d เต็มถังมี 4 ขีดนะครับ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
ถึงขีดล่างรถดีเซลส่วนใหญ่จะ60ล
หาร4=15ล
600กมหาร15=40กม/ล
เมพขิงๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

สรุป ลูกลอยค้าง 5555  ;D ;D ;D

ลืมบอกไป 320d เต็มถังมี 4 ขีดนะครับ
ขอความรุ้320 d คันที่คุณพูดถึง

เวลาเติมเต็มถัง. Dashboard บอกว่าวิ่งได้อีกกี่กิโล??
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ AT

ถ้าขีดเดียววิ่งขนาดนั้น เอาเข้าศูนย์ครับ เดี่ยวมีหมดกลางทางแน่

ออฟไลน์ recycleman

เป็นไปได้ครับถ้ามีรถสไลด์ช่วยอีกแรง

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X :-[

เหนือฟ้ายังมีฟ้าจริงๆ ขนาดข้าพเจ้ามั่นใจในความเจ้าพ่อประหยัดนำ้มันของตนนะ ขอคารวะเลย

BMW 320 "i" ยำ้ว่าเบนซินนะไม่ใช่ดีเซล เติมแก้สโซฮอลล์ 95 เต็มถัง
แล้ววิ่งไปเรื่อยๆ นำ้มันลดขีดเดียวที่เกือบๆ 300 กิโลครับ
(dashboard รายงานว่า range เกิน 1100 กิโล / ถัง แต่วิ่งจริงๆ ไม่ได้ไกลถึงขนาดนั้นหรอกครับ)))
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ NavaneS

528i เต็มถังวิ่งจาก กทม.ไปเชียงใหม่ใช้เส้นพิษณุโลก-ลำปาง เส้นทางขึ้นเนินตลอด รวมๆประมาณ750โล ไฟเตือนขึ้น.. ถ้าวิ่งจนหมดน่าจะได้ซัก 800km
ก้อว่าประหยัดมากๆละนะครับ.. แต่สู้ดีเซลไม่ได้เลย
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ rut191

ถ้าขับ80อาจจะเป็นไปได้นะครับ
เพราะdmaxเติมเต็มถึงกว่าจะยุยลงมานิดนึงที่200โลนะครับที่ความเร็ว120+
1ขีดผมเคยได้แถวๆ350โลนะครับแต่หลังจากนั้นก็จะยุบเร็วอยู่นะ
เคยเหลือ1ขีดเติม1000ได้มาอีก2ขีดครึ่งเกตเกือบเต็มแต่ถ้าจะให้เต็มจริงๆต้อง มี1500-1600ครับ

ขอความรุ้320 d คันที่คุณพูดถึง

เวลาเติมเต็มถัง. Dashboard บอกว่าวิ่งได้อีกกี่กิโล??
ตอนขับ 80 มันบอก 1300 กม   จริงๆผมใช้รถมาหลายคันแล้วตั้งแต่คันแรกในชีวิตคือโซลูน่า ทุกคัเนหมือนกันคือครึ่งถังบนเข็มลงช้า ครึ่งถึงล่างเข็มลงไวกว่าชัดเจน จะด้วยเหตุผลใดก็ไม่รู้ เอาไว้มีโอกาสจะลองจนหมดถังดูว่าได้กี่กีโลเมตร
ปล.ยังไงมันก็ประหยัดกว่าทุกคันในชีวิตผมที่เคยใช้มา ไม่ว่าจะเป็น โซลูน่า แจ๊สตัวแรก อัลติสตัวที่สอง ซีวิคFD  CRV gen3  lancer EX1.8   x3 ตัวแรก เทียน่า L33 2.0 เจ้า320d F30 LCI ประหยัดสุดครับ
ปล.เพื่อนผมมันขับเที่ยวหัวหิน ขับจากอุดรถึงหัวหิน ขีดนำมันเหลือครึ่งมันพอดี มันว่างั้นนะ อันนี้ไม่เห็นกับตา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
-โม้ อวยรถตัวเอง ยังไงไม่ประหยัดขนาดนั้นครับ
-เกจ์น้ำมันเสีย วิ่งตั้งเยอะ มันถึงลดนิดเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ตอนขับ 80 มันบอก 1300 กม   จริงๆผมใช้รถมาหลายคันแล้วตั้งแต่คันแรกในชีวิตคือโซลูน่า ทุกคัเนหมือนกันคือครึ่งถังบนเข็มลงช้า ครึ่งถึงล่างเข็มลงไวกว่าชัดเจน จะด้วยเหตุผลใดก็ไม่รู้ เอาไว้มีโอกาสจะลองจนหมดถังดูว่าได้กี่กีโลเมตร
ปล.ยังไงมันก็ประหยัดกว่าทุกคันในชีวิตผมที่เคยใช้มา ไม่ว่าจะเป็น โซลูน่า แจ๊สตัวแรก อัลติสตัวที่สอง ซีวิคFD  CRV gen3  lancer EX1.8   x3 ตัวแรก เทียน่า L33 2.0 เจ้า320d F30 LCI ประหยัดสุดครับ
ปล.เพื่อนผมมันขับเที่ยวหัวหิน ขับจากอุดรถึงหัวหิน ขีดนำมันเหลือครึ่งมันพอดี มันว่างั้นนะ อันนี้ไม่เห็นกับตา

อืม. คันนี้ปนะหยัดดีครับ.
แต่เพื่อความปลอดภัย เชคกับศุนย์เพื่อชัวร์อีกที

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ archian

ได้แน่นอนครับ  600  กิโลมด

promt

• บุคคลทั่วไป
ขีดในสเกล มีประมาณ 18 ขีด

1 ขีดได้ 600 กม.
1 ถัง วิ่งได้ 18,000 กม.
วิ่งจากกรุงเทพ ถึง สก๊อตแลนด์ เลย

มันโม้มา เราโม้ต่อ

ขำขำ ครับ ไม่ต้องจริงจัง เพราะสเกลเพี้ยน

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขีดในสเกล มีประมาณ 18 ขีด

1 ขีดได้ 600 กม.
1 ถัง วิ่งได้ 18,000 กม.
วิ่งจากกรุงเทพ ถึง สก๊อตแลนด์ เลย

มันโม้มา เราโม้ต่อ

ขำขำ ครับ ไม่ต้องจริงจัง เพราะสเกลเพี้ยน
สงสัยต้องจัด 1.9 ซักคัน อิอิ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SM.

เป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ขึ้นรถลากหรือป่าว
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Tapanan

ผมเติมเต็มถัง 1850.- หลังจากลงมอเตอร์เวย์ วนขวาขึ้นสายเหนือ
ของผม 2.5Ddi ตัวเตี้ยเดิมทุกอย่าง วิ่งมาเชียงใหม่ อ.จอมทอง ระยะทาง 637 กม. วิ่งไม่เกิน 120 ครับด้วยซ้ำ นี่ครับ ปริมาณน้ำมันที่เหลือ ว่าแต่ 1.9 มันจะประหยัดกว่า 2.5 Ddi Bo ธรรมดา 116ม้า แบบเกือบครึ่งต่อครึ่งเลยหรือครับ...

ออฟไลน์ Ozil

• Newbie
  • *
คนใช้รถยี่ห้อนี้ ชอบขี้โม้ครับ
M.Ozill 11