ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla Model S เปิดโหมด Autopilot เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงเป็นครั้งแรก คนขับเสียชีวิตทันที  (อ่าน 10607 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
พวกระบบที่หากผลาดไปแม้แต่เสี้ยววิ อยู่ระหว่างความเป็นกับความตาย

ผมคนนึงที่ไม่ค่อยเชื่อใจระบบพวกนี้

คาดว่ากว่าจะเสถียรคงต้องให้เวลามันอีกเยอะ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ imvile

ดูสถิติสุดท้ายก็น่าคิดนะครับ
รถยนต์ขับอัตโนมัติ 130 ล้านไมล์ : 1 อุบัติเหตุถึงตาย
Vs เมกา 90ล้านไมล์ vs ทั่วโลกเฉลี่ย 60 ล้านไมล์
(ของไทยยิ่งน่าจะน้อยลงกว่านี้ไปอีกเยอะ)
แสดงว่ามันก็ปลอดภัยกว่าคนขับเองรึเปล่า?

แต่ไม่รู้มันนับรวมที่วิ่งโล่งๆคนเดียวทดสอบระบบด้วยรึเปล่านะ และตอนนี้ ถึงมีผมก็ขอคุมชะตาชีวิตไว้ในมือของผมเองก่อนดีกว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ระบบนี้จะดีมาก ถ้ารถทุกคันมี แต่ตอนนี้ยังไม่ใช่

ออฟไลน์ 380Z

อันตรายนะ อย่าใช้เลยระบบออโต้ไปล็อทในรถยนต์

ขนาดตั้งใจขับ ยังชน  :( :( :( :( :(

นั่นสิครับ ยิ่งเป็น image processing แบบนี้
โอกาสตายฟรีสูงมากครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ดูสถิติสุดท้ายก็น่าคิดนะครับ
รถยนต์ขับอัตโนมัติ 130 ล้านไมล์ : 1 อุบัติเหตุถึงตาย
Vs เมกา 90ล้านไมล์ vs ทั่วโลกเฉลี่ย 60 ล้านไมล์
(ของไทยยิ่งน่าจะน้อยลงกว่านี้ไปอีกเยอะ)
แสดงว่ามันก็ปลอดภัยกว่าคนขับเองรึเปล่า?

แต่ไม่รู้มันนับรวมที่วิ่งโล่งๆคนเดียวทดสอบระบบด้วยรึเปล่านะ และตอนนี้ ถึงมีผมก็ขอคุมชะตาชีวิตไว้ในมือของผมเองก่อนดีกว่า

เห็นด้วยครับ เหมือนกับว่า นี่เป็นครั้งแรกที่มนุษย์เสียชีวิตเพราะรถยนต์สมองกล แต่ถ้าเทียบกับอุบัติเหตุที่เกิดโดยคนขับเองนี่สถิติห่างไกลมาก เหตุนี่คงเป็นเพราะ Tesla มั่นใจในระบบตนเอง ทำให้เจ้าของรถก็มั่นใจเช่นกันจนกลายเป็นความประมาท ก็ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ เคยดูคลิปเขาอยู่ เขารัก Model S ของเขามาก แต่สงสัยเหมือนกัน ว่าเคสนี้ฟ้องบริษัทรถได้ไหม

ออฟไลน์ toffyearn

สีขาวยังงง สีฟ้าไม่ยิ่งงงหนักเหรอฮับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ระบบนี้ ใช้ทั้ง กล้อง และเซนเซอร์ เรดาห์ ครับ ทาง ผู้CEO ออกมาทวิต

Elon Musk บอกว่าเรดาร์ "ไม่สนใจ" สิ่งที่ดูเหมือนกับป้ายบอกทางที่อยู่สูงครับ ผมเข้าใจว่าเรดาร์เห็น แต่เทรลเลอร์มันสูงกว่ารถมาก เลยนึกว่าเป็นวัตถุอะไรสักอย่างที่อยู่สูง แถมใต้ท้องก็มองทะลุได้ รถเลยไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วมันคือสิ่งกีดขวางขนาดมหึมา ประมาณนี้ อะครับ

แล้วผู้เสียชีวิตก็ชอบระบบนี้มา และมันก็หลบรถตัดหน้าได้ด้วย อัดคลิปลง youtube ด้วยครับ

ออฟไลน์ Yangyang

ทำให้นึกถึงว่าถ้าในอนาคตจะมีรถ auto pilot คนเขียนโปรแกรมจะทำยังไง ไหนจะหมาจรจัด วัวข้ามถนน มอเตอร์ไซค์ไฟท้ายไม่ติด ขับย้อนศรอีก