ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนถึงเข้าแต่ ปตท.  (อ่าน 13589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
Re: ทำไมคนถึงเข้าแต่ ปตท.
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 01:15:29 »
แต่ก่อนมันเป็นปั๊มJET เข้าเพราะไม่มีปั๊มไหนครบวงจรเท่านี้แล้ว เดินทางต่างจังหวัดมันสะดวกดีครับ แฟนก็ไปเดินซื้อของ เราก็นั่งพักกินกาแฟ ตรวจเช็คสภาพรถไป
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 02:28:15 »
เมื่อสมัยก่อนปั๊มปตท.แทบไม่มีใครเข้า มาสมัยนี้คนเข้าเต็มเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 02:48:10 »
ออกตวจ จะเข้าแต่ ปตท ครับ ปั้มอื่นเข้าห้องน้ำทีเสียวหลัง โดยเฉพาะตอนกลางคืน :-[ :-[
แต่ถ้าในถิ่นเข้าทุกปั้มเลือกเอาตามสะดวกเลย  :-X :-X
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 04:48:37 »
เพราะ ปตท. มีสาขาให้ใช้บริการเยอะเมื่อมีสาขาเยอะคนที่เขาไม่ได้ทราบถึงอะไรภายในต่างๆเขาก็จะคิดว่า น้ำมันที่ไหนก็เหมือนกันแหละ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 04:55:09 »
ถ้าเลือกได้ผมเติมเจ้าอื่นนะครับ แต่ตัวสถานที่ ร้านค้าต่างๆ ต้องยอมรับว่า ปตท ดีกว่าคู่แข่งจริง  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 07:00:42 »
ในปั้มมีของกินและอื่นๆ ครบวงจร ห้องน้ำสะอาด ดีกว่าปั้มน้ำมันยี่ห้ออื่นๆ
ที่แวะเพราะมี ร้านอเมซอน ยกเว้นเติมน้ำมันครับ
ส่วนใหญ่จะเติมน้ำมัน Caltex Shell Esso รองลงมา PT ไม่มีจริงๆก็เติม PTT ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2016, 12:48:49 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 07:38:31 »
ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เข้าครับ เรื่องเติมน้ำมัน ถ้ามันไม่หมดจริงก็ไม่เติมครับ เติมที่ก็. 2-3 ร้อยเอาแค่ไปปั้มอื่นได้

ตามที่ข้างบนบอก ปตท. เอาเปรียบผู้ค้าอื่นอย่างมาก ปตท ไม่ใช้ของคนไทย 100% ครับ

ปตท ถือหุ้นในบางจากมากแล้ว กำลังจะเปลี่ยนบางจากให้เป็นแบบปตท

น้ำมันพื้นฐานมาจาก ท่อเดี่ยวกัน แล้วแต่เจ้าไหนจะเอาไปผสมสูตรใครสูตรมัน

เติม ปตท. โซ 95 แล้วรู้สึกเร่งไม่ขึ้น เทียบกับ esso shell แต่พอๆกับ บางจาก 91

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 09:11:21 »
คงเหมือนโตโยต้า-อิซูสุแหล่ะครับ ตัวสินค้าไม่ได้เด่น แต่สะดวก ครบวงจร ไว้ใจได้ไปไหนก็เจอ //ผมเติมหอย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 09:22:40 »
ผมเข้า ปตท แวะเข้าห้องน้ำ กินกาแฟ หาของกิน

แต่น้ำมัน เติม esso ครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 09:34:33 »
ห้องน้ำกับเซเว่น ของกินอย่างอื่นครับ
ส่วนกาแฟ ผมชอบ บ้านไร่. black canyon s&p
เติมน้ำมันเชลล์ caltex. pt

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 10:14:22 »
เพราะมันครบไงครับ ห้องน้ำสะอาด หิวก็ 7-11 ง่วงก็อเมซอน น้ำมันหมดก็มีให้เติมตลอด (ยกเว้นต่างจังหวัดบางที หัวจ่ายปิด 4 ทุ่ม)

ยิ่งต่างจังหวัดก็มีแต่ ปตท. นี่ละครับ ที่สนองความต้องการพี้นฐานได้ครบ

ส่วนเรื่องน้ำมันผมไม่ใส่ใจ ขอให้มีเติมแล้วเครื่องไม่กระตุก ไม่มีน้ำปลอมปนก็พอ หมดแล้วก็เติมใหม่อยู่ดี

ไม่ได้อวยนะ แต่มันเป็นเรื่องจริง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 11:53:20 »
ผมเติมตามอารมณ์ คือถ้ามันอยู่ในจุดที่สะดวกจะแวะ ผมก็จะแวะ ตอนนี้มีปตท.ตรงด่าน 10 บาทที่มี Burger King ผมก็แวะ เพราะมันมี E85 แต่ถ้าไม่ได้ใช้ E85 ผมก็เติม Caltex แถวหน้าบ้าน ถ้าวันไหนจะเอา Tiida ไปเติม E85 ผมมีสองทางเลือกคือปตท. ด่าน 10 บาท กับบางจากตรงธุรกิจบัณฑิตย์ซึ่งมันออกนอกเส้นทางผมไปเยอะ อ้อมกลับบ้านเสียเวลา 10-15 นาทีอย่างต่ำ

ปั๊มปตท. หลายแห่ง ห้องน้ำดี โดยเฉพาะสายขึ้นเหนือ บางแห่งมีส้วมชักโครกดี มีสายฉีดตูด และค่อนข้างขยันทำความสะอาด ผมเดินทางทั้งปี แวะปตท.หลายแห่ง ไม่เคยเจอห้องน้ำซกมกชนิดเลิกอยากขี้

ส่วนเรื่องคุณภาพน้ำมัน ผมไม่ได้เป็นแฟนน้ำมันปตท. เพราะสมัยก่อนเคยเติมน้ำมันอีกยี่ห้อหนึ่งแล้วจูนดันไฟจุดระเบิดไว้เยอะ วันเสาร์มีแข่งที่คลองห้า น้ำมันผมหมดถัง เลยเติมปตท.ระหว่างทางไปคลอง 5 วิ่งรอบเดียวเลิกแข่งเพราะเครื่องเขกหลัง 5,000 ไปตลอด ใครจะว่าผมคิดไปเองก็ช่วยพิจารณาก่อนพูด ผมขับและทดสอบระหว่างจูนรวมถึงหลังจูนเสร็จไม่มีปัญหา แต่พอเติมปตท.ปุ๊บแล้วเขกบางๆตลอด..นี่คือรถที่ผมขับมา 10 ปี (ณ ตอนนั้น) เครื่องมีอะไรผิดปกติหูผมตรวจจับได้สบายอยู่แล้ว ไม่ได้หูแย่เหมือนสมัยนี้

พอเบิร์นน้ำมันถังนั้นหมด ผมจับบางจากยัดเต็มถังลองวิ่งอีกที เสียงเขกหาย..ใครจะใช้ปตท.ก็ใช้ไปนะ ผมไม่ยุ่ง แต่ผมเจอมาอย่างนั้น ตอนหลังขี้เกียจเจอเซอร์ไพรส์เวลาจะใช้แข่งจริง ผมเลยใช้วิธีเติมปตท.คาถังไว้เลยตอนจูน จากนั้นเติมน้ำมันปั๊มไหนก็ไม่มีเขกอีก ที่ทำแบบนั้นเพราะต้องการทำรถที่วิ่งเที่ยวได้รอบประเทศ รถขับเที่ยวจะมามัวเรื่องมากเรื่องน้ำมันไม่ได้

ส่วนเรื่องน้ำมันปลอมปน เติมแล้ววิ่งอืดแบบรู้สึกได้ชัดเจนมากๆ เจอน้ำในถังน้ำมัน อะไรแบบนี้ ผมไม่เคยเจอจากปตท. เจอแต่กับเจ้าอื่น แม้แต่ยี่ห้อที่คนบอกว่าเติมแล้วแรง เติมแล้วดี ผมเจอน้ำมันบางปั๊มที่เติมแล้วรถอืดลงชัดกว่าปตท.อีกด้วยซ้ำ แต่ไม่ต้องมาถามว่าปั๊มอะไรนะ ไม่ตอบ ปั๊มฝรั่งยี่ห้อนี้ดุ พูดอะไรนิดเดียวส่งคนมาขอเจรจาปรับทัศนคติตลอด ขี้เกียจคุย ในขณะที่น้ำมันปตท. สมัยก่อนผมด่าเช้าด่าเย็น ด่าต่อหน้าคนปตท.ด้วย ไม่มีใครด่าผม อย่างมากก็งอแงหาว่าผมอคติ แต่พอชวนไปไดโน่เติมน้ำมันแล้วท้าวัดม้าเฉลี่ย 4 รัน รันไหนชนะผมคิดม้าตัวละหมื่น ไม่มีใครเอาด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 14:08:35 »
มันครบ เข้าที่เดียวจบ แต่สำหรับผมเลิกเติม ปตท.มาหลายปีแล้วเซเว่นก็เลิกเข้าเพราะผมไม่ชอบอะไรที่ผูกขาด ต้องแบ่งๆรายๆได้กันไป

คิดและทำเหมือนผมเป๊ะเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 16:24:03 »
วิ่งใช้งานในเมืองผมไม่เติม ปตท ครับ เข้าเจ้าอื่นตลอด
แต่ถ้าวิ่งทางไกลเจ้า ปตท มันจบในที่เดียว ได้พักทั้งรถทั้งคน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 16:35:14 »
เมื่อก่อนปตท.คือปั๊ม3ทหารที่กระจอกงอกง่อยมาก เทียบไม่ได้กับตรา ดาว หอย เสือ หัวหอมนี่ไปเทคโอเวอร์มาจากjet ซึ่งเป็นปั๊มที่ทันสมัย สวย ใหญ่ สะดวกสบาย ห้องน้ำสะอาดมาก ถือเป็นจุดเด่นที่คนชอบเข้า มีที่นั่งพักผ่อนอีกต่างหาก มีร้านสะดวกซื้อjiffyสังเกตุดูเมื่อ20กว่าปีก่อนคนเดินทางไกลมีแต่รถเข้าปั๊มjetแน่นขนัด ปั๊มอื่นๆเงียบเป็นป่าช้า ทั้งที่อยู่ติดกัน หลังจากนั้นมาjetประสบปัญหา หัวหอมก็เห็นช่องทางเข้าไปเทคฯ แล้วเอาเซเว่นเข้ามาแทนนบัดนั้น ด้วยความที่jetขยายไปทั่วประเทศแล้ว หัวหอมก็แค่เปลี่ยนสีและยี่ห้อก็พร้อมขาย ณบัดนั้นคนก็นิยมเข้าหัวหอมแทน (ผมก็เข้าเพราะมันสะดวกจริงๆมีบัตรสะสมแต้ม กิน"กาแฟป่าลุ่มน้ำลึกลับ"ซึ่งเฉดห้ว"บ้านไร่กาแฟสด"ไปอย่างไร้เยื่อใย!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2016, 21:01:19 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 16:54:51 »
ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เข้าครับ เรื่องเติมน้ำมัน ถ้ามันไม่หมดจริงก็ไม่เติมครับ เติมที่ก็. 2-3 ร้อยเอาแค่ไปปั้มอื่นได้

ตามที่ข้างบนบอก ปตท. เอาเปรียบผู้ค้าอื่นอย่างมาก ปตท ไม่ใช้ของคนไทย 100% ครับ

ปตท ถือหุ้นในบางจากมากแล้ว กำลังจะเปลี่ยนบางจากให้เป็นแบบปตท

น้ำมันพื้นฐานมาจาก ท่อเดี่ยวกัน แล้วแต่เจ้าไหนจะเอาไปผสมสูตรใครสูตรมัน

เติม ปตท. โซ 95 แล้วรู้สึกเร่งไม่ขึ้น เทียบกับ esso shell แต่พอๆกับ บางจาก 91
สอบถามเป็นความรู้ครับ ว่า ปตท. เอาเปรียบผู้ค้าอื่นยังไง ครับ ช่วยอธิบายหรือยกตัวอย่างได้ยิ่งดี
และ
ปตท. ไม่ใช่ของคนไทย 100 % คือยังไงครับ
เท่าที่ทราบ กระทรวงการคลังประเทศไทยถืออยู่ 51 กว่า % ที่เหลือก็อยู่ในตลาดหุ้นครับ คงบังคับให้ซื้อขายได้เฉพาะคนไทยคงยากน้อ แล้วเจ้าอื่นๆ
อยากรู้จรงิๆ พูดๆ กัน บน fact หรือ bias ถ้า Fact ก็ขอความรู้
http://www.set.or.th/set/companyholder.do?symbol=PTT

จริงๆ ส่วนต้วเติมแต่บางจาก เพราะมีแก้สโซฮอลคลับ ชอบลักษณะปั้ม และก็ไม่ชอบ ปตท. เท่าไร น่ะ 555

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 02:13:29 »
7-11
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ for_team

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 11:24:59 »
ผมไม่เติมน้ำมัน PTT ครับ จะเติมก็ต่อเมื่อมันหาไม่ได้แล้วจริงๆ ส่วนปั๊มอื่นเติมหมด ยกเว้นปั๊มโนเนม ปั๊มหลอดนะ

แต่ถ้าต้องเข้าเซเว่น กด ATM ห้องน้ำ พักรถ ก็แวะ

ปล.น้ำมันเครื่องก็ไม่ใช้ครับ ใช้บางจาก เหตุผลก็ตามๆ ท่านอื่นครับ ไม่พูดเยอะ  ;D

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 19:17:42 »
ผมแวะ 7-11 กะ ห้องน้ำ หรือ กดตัง ส่วนน้ำมันผมเข้าเชลล์ เคยใช้ ปตท.แต่ก่อน รถวิ่งไม่ออกและน้ำมันหมดไวกว่า

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 06:34:45 »
ในเขตเมือง หรือ กทม ผมเข้าได้ทุกปั๊มครับ แต่ เดินทางออกไป ตจว ยังไงก็ต้องเข้า ปตท. ครับ รุ้สึกว่ามันมีครบหมดที่เราต้องการ อาหาร กาแฟ ห้องน้ำสะอาด ผู้คนเยอะไม่เหงาสู้สึกปลอดภัย เคยไปภาคใต้แล้วเข้า ปั๊ม PT แถวประจวบ นึกว่า ปั๊มร้าง น่ากลัวมาก มีแค่รถเราคันเดียว ไฟก็มืดๆ ห้องน้ำเงียบๆ ของกินก็ไม่มี แต่จำใจต้องเข้าเพราะน้ำมันมันจะหมด ไม่อยากเสี่ยงวิ่งไปหาปั๊มใหญ่ๆ ข้างหน้า

ออฟไลน์ TaeZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 14:07:22 »

สอบถามเป็นความรู้ครับ ว่า ปตท. เอาเปรียบผู้ค้าอื่นยังไง ครับ ช่วยอธิบายหรือยกตัวอย่างได้ยิ่งดี
และ
ปตท. ไม่ใช่ของคนไทย 100 % คือยังไงครับ
เท่าที่ทราบ กระทรวงการคลังประเทศไทยถืออยู่ 51 กว่า % ที่เหลือก็อยู่ในตลาดหุ้นครับ คงบังคับให้ซื้อขายได้เฉพาะคนไทยคงยากน้อ แล้วเจ้าอื่นๆ
อยากรู้จรงิๆ พูดๆ กัน บน fact หรือ bias ถ้า Fact ก็ขอความรู้
http://www.set.or.th/set/companyholder.do?symbol=PTT

จริงๆ ส่วนต้วเติมแต่บางจาก เพราะมีแก้สโซฮอลคลับ ชอบลักษณะปั้ม และก็ไม่ชอบ ปตท. เท่าไร น่ะ 555

เรื่องอื่นนานาจิตตังครับ แต่เรื่องหุ้นนี่ อคติ แน่นอนครับ
ลองดูโครงสร้างผถหใหญ่ ก็รู้ครับ และก็ช่วยบอกทีครับมีปั้มไหนถือหุ้นโดยคนไทย 100% มั่งครับ ไม่เอาปั้มหลอดนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 10:03:29 »
แต่ก่อนมันเป็นปั๊มJET เข้าเพราะไม่มีปั๊มไหนครบวงจรเท่านี้แล้ว เดินทางต่างจังหวัดมันสะดวกดีครับ แฟนก็ไปเดินซื้อของ เราก็นั่งพักกินกาแฟ ตรวจเช็คสภาพรถไป

คิดถึง JET มากจริงๆครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:20:49 »

คิดถึง JET มากจริงๆครับ

ผมเคย ขับรถน้ำมันจะหมด จาก เชียงใหม่ มา กทม
ออกจากเชียใหม่ ตั้งเป้ากับเพื่อน ไม่เจอ JET ไม่เข้า เราจะ ไปเติม JET เพื่อ เข้าห้องน้ำ ด้วย
ผ่านมาหลายปั๊ม เลยลำพูนมา  ไม่เจอสักที จนน้ำมันจะหมด

สมัย นั้น ผมพูดกับเพื่อน

แวะทุกที่ ขี้ทุกปั๊ม JET

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 13:49:19 »
ตอบจริงๆ นะครับ ส่วนใหญ่คือเข้าไปซื้อ กาแฟ เข้า 7-11 และไปขี้ ถ้าเติมน้ำมันปกติเข้า บางจาก กับ Caltex (ชาตินึ่งเติมที เพราะหายาก)