ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?  (อ่าน 21250 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
Re: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:47:37 »
ผมเข้าศูนย์ฮอนด้าที่ขอนแก่น เช็คระยะที่100,000กิโล ศูนย์แจ้งว่าจะมีการยกขึ้นห้อย เพื่อเช็คผ้าเบรกและยาง และอาจทำให้โช็คอัพตาย ทางศูนย์เลยถามผมว่ายินยอมให้ยกรถไหม ผมเลยไม่ได้ให้ยกครับ 100,000กิโล อาจถึงเวลาแล้วเลยยังไม่กล้าเสี่ยงยกรถครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:57:45 »
แคมรีตาเหยี่ยว ตายคาฮ้อยกันบานครับ
ถ้าตายที่ศูนย์ แม้รถหมดประกันแล้วโตต้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ แต่คงเป็นเคสบายเคส

ของผมฮอนด้า ตายคาศูนย์ ไม่เปลี่ยนฟรีครับ อิอ

ของผม Camry ตาเหยี่ยวนี่ละ เอารถไปเช็คชับออกมาแล้วโช้คคู่หน้าตาย
ตอนแรกศูนย์จะช่วยออกค่าโช้คใหม่ 50% แต่พ่อผมไม่ยอม เพราะตอนก่อนเข้ามันไม่เสีย
แล้วทำไมอยู่ดีๆเราต้องเสียเงิน
ศูนย์เลยไปคุยกับ TMT ให้ได้ใหม่ฟรีเฉยเลย

สุดยอดกับ บริการหลังการขาย Toyota

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:08:10 »
ไม่ได้หรอกครับ
เพราะเปลี่ยนแป้บเดียว

หากเป็นดังว่า
รถที่เปลี่ยนยางโดยขึ้นฮ้อย คงโช้คตายหมดทุกคัน

มันคงถึงคราวเสีย

อย่างนี้ ถ่ายน้ำมันเครื่องก็ไม่ได้นะ ที่ศูนยก็ยก เจ๊งกันบานนะซิ
One Day.

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:11:55 »
รถมีอายุการใช้งาน + ถึงเวลากลับบ้านเก่า

เวลาเข้า 0 เช็คระยะ   ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ   ก็ขึ้นฮ้อย กัน ร้อยทั้งร้อย 

ถ้าโช๊คเสีย (รั่ว ซึม ตาย) ในระยะ 3 ปี หรือ 100,000 กม. หรืออยู่ในระยะประกัน
เคลมกับ 0 รถได้เลย

ในกรณีหมดประกัน ไม่ว่าเข้า 0 หรือเข้าอู่      ถ้าเจออู่ที่มีประสบการณ์เรื่องนี้ และหาวิธีป้องกัน ก็เป็นเรื่องดีไป
แต่ถ้าไม่ แจ๊คพอตขึ้นมา ก็คงต้องก้มหน้ารับกรรมไป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:12:07 »
โช๊คตาย แก้ได้ครับ ถ้ายังไม่รั่ว

หมุนแกนโช๊ค แล้วค่อยๆกดให้สุด หมุนไปกดไป ถ้าอยู่บนตัวถก็หมุนมันทั้งน็อตนั่นแหละแนะนำให้หมุนทวนเข็มครับ ทำจนมันลื่น

??? ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:30:31 »
1.6 Limited น้ำเงินคาดขาว โช๊คตาย หลังจากขึ้นฮ้อย เช็คระยะ ที่ศูนย์เอกสีลม มาเหมือนกันครับ
รถอายุ 4 ปี วิ่งไป 5 หมื่นกว่า ขับในเมืองทั้งนั้น

ก็เปลี่ยนโช๊ค 4 ต้นใหม่หมด คู่หน้า 1,6xx ต่อต้น
คูหลัง 1,9xx ต่อต้น
ค่าแรง 3,000

เจรจาอ้อนวอน แกมบังคับ อขความเห็นใจว่ามันพังคาศูนย์ เลยได้ส่วนลดมาอีก 10 %
ผ่านไป 1 สัปดาห์ เข้าฤดูฝน มีแคมเปญ ส่วนลด ค่าอะไหล่ 20 %
(จริงๆหลังเช็คระยะเสร็จ ช่างโทรไปบอก ชวนเปลี่ยนโช๊ค บอกว่าโช็คอัพ รถพี่เสื่อม คงไม่กล้าบอกความจริง ว่าตายคาฮ้อย)
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
TOYOTA Hilux Vigo 4DR 3.0 G 4X4 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 2.5 94
MAZDA Familia 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 13:16:27 »
โช็คตายคาฮ้อย นี้ Ford ก็เป็นเหรอครับ
นึกว่าโรคนี้เป็นเฉพาะกับ พี่โต ที่ใช้โช็คพี่ค่อยโต๊ะ แล้วเป็นเกือบทุกรุ่น

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 13:23:31 »
Shock fiesta นี่บอบบางมากครับ ซึ่มง่าย ตายง่าย ยิ่งเรื่องซึมนี่ไม่ต้องพูดเลยครับเกือบทุกคัน ต้องมีซึม ขแงผม เปลี่ยนไปแล้ว 4 ต้น เพราะว่ามันซึมจะความหนืดแทบไม่เหลือแล้ว แต่มันยังพาชิ้นส่วนอื่นๆ เสียตามไปด้วยน่ะสิครับ เซงฟุดๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 14:45:53 »
แต่ละคัน แต่ละเคส  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 15:23:04 »
ผมเคยเคสนี้ แต่รถใช้ 4 ปี แสนกว่ากม. ..ขึ้นไปเช็กระยะกับศูนย์ โตต้า
ลงมาวิ่งกลับบ้านเป็นเกวียนเลย

แต่ไม่ติดใจเพราะอยู่ในแผนจะเปลี่ยนโชคพอดี    ได้แค่ฟรีค่าแรง แบ่งๆภาระกันไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 16:58:39 »
แบบนี้ก็ได้หรอ พึ่งรู้เลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 19:19:08 »
Civic FD ใช้ 30,000 บ้าง 50,000 บ้าง โช้คตายคาฮ้อยน์กันประจำครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 20:49:55 »
แคมรีตาเหยี่ยว ตายคาฮ้อยกันบานครับ
ถ้าตายที่ศูนย์ แม้รถหมดประกันแล้วโตต้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ แต่คงเป็นเคสบายเคส

ของผมฮอนด้า ตายคาศูนย์ ไม่เปลี่ยนฟรีครับ อิอ

ของผม Camry ตาเหยี่ยวนี่ละ เอารถไปเช็คชับออกมาแล้วโช้คคู่หน้าตาย
ตอนแรกศูนย์จะช่วยออกค่าโช้คใหม่ 50% แต่พ่อผมไม่ยอม เพราะตอนก่อนเข้ามันไม่เสีย
แล้วทำไมอยู่ดีๆเราต้องเสียเงิน
ศูนย์เลยไปคุยกับ TMT ให้ได้ใหม่ฟรีเฉยเลย

สุดยอดกับ บริการหลังการขาย Toyota
ไม่ใช้สุดยอดบริการหรอกครับ มันเป็นปัญหาของโช็ครุ่นนี้ มันตายง่ายมากก
โต เลบยอมเคลมให้ง่ายสำหรับลูกค้าที่โวยวาย
ถ้าไม่โวยวายก็จ่ายค่าโช็คไปตามระเบียบครับ เรื่องนี้ช่างตามศูนย์เค้ารู้กันดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 22:43:50 »

ไม่ใช้สุดยอดบริการหรอกครับ มันเป็นปัญหาของโช็ครุ่นนี้ มันตายง่ายมากก
โต เลบยอมเคลมให้ง่ายสำหรับลูกค้าที่โวยวาย
ถ้าไม่โวยวายก็จ่ายค่าโช็คไปตามระเบียบครับ เรื่องนี้ช่างตามศูนย์เค้ารู้กันดี
อันที่จริงก็ไม่ได้โวยวายอะไรขนาดนั้นครับ  :-X
มันเป็นจุดอ่อนรุ่นนี้จริงๆ แต่ถ้าเราเฉยๆ ก็คือต้องเสียเงินเปลี่ยนเองนั่นแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 04:09:59 »
ต่อไปจะได้ระวัง ขอบคุณมากเลย

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:23:09 »
ก่อน เข้าศูนย์ บอกก่อนเลย ว่า ห้ามค้างบนฮ้อย เพราะโช๊คจะตาย ต้องดูแลให้ดี และรับผิดชอบนะ

ทางศูนย์จะมีตัวมารั้งไว้ไม่ให้โช๊คยืดสุด  เป็นการพูดป้องปรามไว้ เพื่อแสดง ว่าเรารู้เรื่อง และ ให้ทางศูนย์ใส่ใจครับ

พวกช่างจะมักง่าย ยกค้างไว้นานๆ บางคันค้างคืนไว้เลยก็มี

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:38:10 »
แคมรี่ท้ายหงษ์ได้ยินมาเยอะ  เจอเองกับตัวแค่ยกสลับยางไม่ถึง20นาทีโช็คตายคู่หน้าแข็งเหมือนเกวียน อะไรมันจะเสียง่ายขนาดนั้น เปลี่ยนใหม่มอนโรขับดีกว่าเดิมเยอะเหมือนเป็นคนละคัน รู้งี้เปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 15:58:10 »
รถที่บ้านก็เคยไปโช๊คอัพตายคาศูนย์มาแล้วครับ เอาkia carnivalเข้าเช็คที่0ใหญ่เทียมร่วมมิตร รถอายุประมาณ9-10ปี วิ่งไป80,000โลได้ เอาไปทิ้งไว้จำไม่ได้ว่าซ่อมอะไร ทิ้งรถไว้2-3วัน พอไปรับขับออกมาเด้งเป็นเกวียน เลยวนกลับไปให้0ดู ตอนแรกเสนอส่วนลดมาให้10% ค่าเปลี่ยนโช๊คคู่หน้าใหม่ แต่ผมก็ไม่ยอมบอกว่าก่อนเข้ามามันใช้ได้ปกติ ไม่เสีย แล้วนี่มาเสียตอนมาอยู่ที่0 เข้าใจว่ามันอาจถึงเวลาที่เสื่อมสภาพ แต่มันก็ไม่ได้เสีย เลยขอคุยกับผู้จัดการแทน

สรุปผู้จัดการเสนอส่วนลดค่าอะไหล่มาให้ 30% และฟรีค่าแรงให้ เลยจบเคสนี้กันไปด้วยดี คือที่ต้องการคืออยากให้0ช่วยซับพอร์ตลูกค้าบ้างก็เท่านั้น
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota collora Altis 1.6G 2011
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota CHR Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:56:23 »

ตามนี้ครับ เดี้ยงกันเป็นว่าเล่น