ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?  (อ่าน 25729 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 23:31:12 »
สวัสดีครับ ตัวผมใช้ Ford Fiesta 1.6 5Drs นะครับ :)

ขอสอบถามพี่ในนี้หน่อย เนื่องจากผมนำรถไปเปลี่ยนยางมา โดยที่นำรถขึ้นฮ้อย :-\

หลังจากเปลี่ยนเสร็จก็ขับกลับบ้าน สิ่งที่ผมพบคือตัวรถกระเด้งกระดอน เวลาเจอพื้นไม่เรียบรู้สึกรถกระแทกแรงมาก :'(

จึงนำรถไปถามอู่ดู พบว่าโช๊คอัพตาย เนื่องจากลองกดตัวรถบริเวณด้านหน้าแล้วกดไม่ลงเลย(เทียบกับ Fiesta อีกคันในอู่) :'(

ผมมาหาข้อมูลในเน็ต พบว่าก็เคยเกิดกรณีที่รถโดนยกขึ้นฮ้อยแล้วหลังจากนั้นโช๊คตายเช่นเดียวกัน :'(

อยากทราบว่าในกรณีนี้ผมสามารถเรียกร้องทางผู้ที่เปลี่ยนยางได้ไหมครับ เพราะไม่รู้จะไปคุยกับเค้ายังไง หลักฐานอะไรก็ไม่มี :'(

Edit เพิ่มครับ รถวิ่ง 2 หมื่นกิโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 00:05:06 โดย paronmane »

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 23:45:23 »
จะไปเรียกร้องเรื่องอะไรครับ. วิ่งมากี่กิโล รถกี่ปีแล้ว

ของผมก็เจ้งตอนประมาณ 6-70,000โลกลังservice ที่ศูนย์

อะไหล่มันไม่ค่อยทนน่ะครับ

เลยไปเปลี่ยนอู่นอกแต่เบิกของศูนย์. โช้ครุ่นนี้ไม่แพงนะ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 23:47:39 »
ไม่ได้หรอกครับ
เพราะเปลี่ยนแป้บเดียว

หากเป็นดังว่า
รถที่เปลี่ยนยางโดยขึ้นฮ้อย คงโช้คตายหมดทุกคัน

มันคงถึงคราวเสีย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 23:48:27 »
แคมรีตาเหยี่ยว ตายคาฮ้อยกันบานครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 23:51:02 »
เวลาเอารถขึ้นฮ้อย ช็อคอัพมันจะยืดจนสุดและวาล์วในช็อคอัพก็เปิดจนสุดเช่นกัน ซึ่งบางทีมันจะมีกรณีรถค้างบนฮ้อยนานๆวาล์วมันเปิดค้างไม่ยอมไม่ปิด ทำให้ช็อคอัพกลายสภาพเป็นแท่งกระบองเหล็กไป ส่วนการเรียกร้องพูดตรงๆลำบากครับเพราะช็อคอัพมันผ่านการใช้งานมาแล้วระดับนึง ถ้าเรียกค่าเสียหายได้ส่วนใหญ่มักจะได้แค่นิดหน่อย และส่วนมากร้านยางจะไม่รับผิดชอบในกรณีนี้ครับ เอาเป็นว่าลองไปคุยดูละกัน แนะนำว่าเริ่มคุยแบบนิ่มนวลทำนองขอความช่วยเหลือ อย่าพูดเป็นทำนองว่าเค้าผิดต้องชดใช้ให้เรา โอกาสได้ชดเชยมีสูงครับ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 00:06:47 »
1.6 น่าจะใช้มานานเเล้ว  คงถึงเวลาของมัน  ::) ::)

AuNaraKa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 00:07:12 »
รถวิ่งมา 20000 แล้ว กี่ปีครับ ไม่งั้นทำไมไม่ไปเคลมกับบริษัทรถ เพราะรถไม่เกิน 3 ปี โช็คไม่น่าเสีย ไม่ว่าไปทำอะไรมาก็ตาม แต่ถ้าเกิน 3 ปี ก็คงเป็นตามสภาพหล่ะครับ แบบนี้รถเก่าๆ วิ่งตกหลุมแล้วโช็คพังก็ไปฟ้องร้อง กทม ได้สิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 00:12:50 »
ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ งั้นผมก็คงจะไม่ได้เรียกร้องอะไร

แต่อยากถามเพิ่มเติมว่าในครั้งต่อๆไปที่ผมเปลี่ยนยาง มีแนวทางการป้องกันเพื่อไม่ให้เกิดกรณีนี้อีกไหมครับ

ปล. ที่ผมมาถามก็เพราะผมรู้สึกเหมือนว่าผมมาเปลี่ยนยาง ยังได้ของแถมเป็นโช๊คตาย ซึ่งถ้าผมไม่ได้มาเปลี่ยนยาง ก็คงไม่เป็นอย่างงี้ :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 00:17:13 »
จะไปเรียกร้องเรื่องอะไรครับ. วิ่งมากี่กิโล รถกี่ปีแล้ว

ของผมก็เจ้งตอนประมาณ 6-70,000โลกลังservice ที่ศูนย์

อะไหล่มันไม่ค่อยทนน่ะครับ

เลยไปเปลี่ยนอู่นอกแต่เบิกของศูนย์. โช้ครุ่นนี้ไม่แพงนะ

ขอสอบถามนิดนึงนะครับ

เบิกของศูนย์นี่รอนานไหมครับ หรือว่ามี on shelf

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 00:19:04 »
ลองเอาไปจั้มตัวหนอนเล่นแรงๆซัก2-3รอบ เผื่อมันกลับมาใช้ได้ แต่ถ้าไม่ดีขึ้นแสดงว่าตายสนิทเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

ส่วนวิธีป้องกันที่พอจะทำได้คือก่อนยกขึ้นฮ้อยให้เค้าถอดล้อออกก่อนสี่ล้อ แต่บางที่ก็ไม่ทำให้นะ

ส่วนเรื่องอะไหล่ผมเข้าอู่นอกเบิกเช้าสายๆบ่ายใส่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 00:21:59 »
แคมรีตาเหยี่ยว ตายคาฮ้อยกันบานครับ
ถ้าตายที่ศูนย์ แม้รถหมดประกันแล้วโตต้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ แต่คงเป็นเคสบายเคส
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:00:16 »
Fiesta รุ่นนี้โช๊คกากมากครับบอกเลย
ของพี่ชายผมท่อหม้อน้ำแตกขับมาดีๆ
น้ำรั่วออกหมดเกจความร้อนไม่มีไฟเตือนไม่ติด
เสียงไม่ดัง น้ำแห้งฝาสูบโก่ง (ซึ่งเป็นครั้งที่2)

ไปจอดทำที่อู่ จอดเฉยๆไม่ขยับเลย
อาทิตย์เดียว โช๊คตาย เหมือนกันครับ

เสียเงินค่าซ่อมเครื่องไม่พอ
ต้องมาเสียเงินค่าโช๊คอีกซะอย่างนั้น

ผมพอจะเข้าใจเลยครับว่าทำไม
คนที่ใช้ฟอร์ดถึงกลัวการกลับมาใช่ใหม่
เพราะมันแก้ปัญหาไม่จบนี่เอง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:09:25 »
โช้คมันมีอาการเสียหายมาแต่เดิมแล้วครับ
พอขึ้นฮอยไปยืดออกจนสุดก็เจ๊งอย่างที่เห็นครับ
ผู้ใช้รถหลายคนไม่เข้าใจครับ
(บางร้านถึงกับติดป้ายเรื่องนี้ไว้เลยครับ)

ถ้าโช้คมันมีสภาพดีจริงต่อให้ถอดโช้คออกมา
ให้มันคืนตัวจนสุด ยังไงมันก็ไม่เสียครับ

ถ้ารถอยู่ในประกันน่าจะเคลมได้นะครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:15:29 »
ราคาโช้ค 1.6s  4 ต้นของใหม่ ราคาราวๆ 6 พันกว่าบาท(ราคาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว) ไม่รวมค่าแรง
ของผมโช้คตายตอน 9 หมื่นโล เพราะเอาขึ้นห้อยเหมือนกัน แต่มันเกิน 3 ปีแล้วเลยเคลมไม่ได้

แนะนำไห้หาร้านซ่อมโช้คไปก่อน เปลี่ยนวาวล์ ,อัดน้ำมันใหม่ ก็ใช้ต่อได้อีกราว 1-2 ปี
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:18:04 »
โช้คมันมีอาการเสียหายมาแต่เดิมแล้วครับ
พอขึ้นฮอยไปยืดออกจนสุดก็เจ๊งอย่างที่เห็นครับ
ผู้ใช้รถหลายคนไม่เข้าใจครับ
(บางร้านถึงกับติดป้ายเรื่องนี้ไว้เลยครับ)

ถ้าโช้คมันมีสภาพดีจริงต่อให้ถอดโช้คออกมา
ให้มันคืนตัวจนสุด ยังไงมันก็ไม่เสียครับ

ถ้ารถอยู่ในประกันน่าจะเคลมได้นะครับ

ทฤษฏีนี้ใช้ไม่ได้กับโช๊ค Ford Fiesta ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:37:03 »
พูดยากเหมือนกันนะครับ เคยได้ยินเคสแบบนี้หลายครั้งเหมือนกัน แล้วก็เกิดขึ้นกับตัวเองด้วยครับตอนไปเปลี่ยนผ้าเบรคและเจียรจาน แต่รถผมคู่หน้าตายตอน 140,000 กว่ากิโล อายุรถสี่ปีครึ่งก็เลยคิดว่าถึงแก่เวลาคงเป็นจังหวะพอดีของมันจริงๆ แต่ที่แปลกใจกว่านั้นคือ เจ้าของร้านเองก็บอกรุ่นนี้ขึ้นยกขึ้นแล้วตายกันเยอะ เลยหาแท่นมารองไว้เดี๋ยวจะมีปัญหา ซึ่งระยะเวลาระหว่างยกรถขึ้น(ยกขึ้นแค่นิดเดียวครับ) ก่อนจะหาแท่นมารอง แค่ไม่ถึงสิบนาทีเองครับ พอตอนช่างลองรถกลับมาพนักงานแจ้งดูหน้าเสียมากถามว่าเคยเปลี่ยนโช๊คมาแล้วหรือยัง ก็บอกเพิ่งเปลี่ยนแค่คู่หลังไปไม่ถึงเดือน พนง.ก็บอกคู่หน้ามีปัญหาจะแข็งหน่อย พอไปลองอื้อหือมันกลายเป็นแค่แท่งเหล็ก ไม่ได้แข็งนิดหน่อยแล้ว อดหงุดหงิดไมได้จากตอนแรกก่อนขับเข้าไปยังนุ่มปกติ แต่ก็ไม่ได้โทษอู่ครับเพราะเห็นอยู่ว่าหาแท่นมารองให้ แล้วปกติเวลาเซอร์วิสยกขึ้นฮ้อยนานๆมันก็ไม่เคยเป็นอะไร ที่แน่ๆตอนเปลี่ยนโช๊คคู่หลังที่รั่ว ก็ยกขึ้นเป็นชั่วโมงก็ไม่ตายนะครับ ก่อนหน้าจะเปลี่ยนผ้าเบรคไม่ถึงเดือนเลย บทมันจะตายยกขึ้นไม่ถึงสิบนาที(ก่อนรอง)ตายไปเฉยๆซะงั้น แต่ของผมมันคงจะเป็นด้วยถึงเวลาของมันจริงๆน่ะครับ  สรุปก็เลยได้เปลี่ยนครบสี่ต้นในระยะเวลาไล่ๆกันเลยครับ  ;D  แต่ส่วนตัวผมว่ามันก็ช้งานดีนะครับ แถมของแท้เบิกศูนย์ราคาก็ไม่แรงด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 02:56:59 โดย aun »

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 05:27:15 »
 :-Xวีออส กับอัลติส  ประจำครับ ยกขึ้นเช็คระยะ ลงมาโช้คตายโดนลูกค้าบ่นประจำ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 05:42:26 »
ถ้าตายที่ศูนย์ แม้รถหมดประกันแล้วโตต้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ แต่คงเป็นเคสบายเคส

ของผมฮอนด้า ตายคาศูนย์ ไม่เปลี่ยนฟรีครับ อิอ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 06:13:36 »
camryเวลาเข้า0 ผมเห็นช่างเอาตัวล็อกมาหนีบป้องกันโช็คอัพตายด้วยนะครับ คงไม่ให้มันยืดสุด   เขาบอก ไม่งั้นพังหมดรถบางรุ่ย
นจำเป็นต้องทำแบบนี้เวลายกขึ้นนานๆ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 06:40:02 »
ความรู้ใหม่ เกี่ยวกับโช้คตายแต่ละยี่ห้อ :'(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 07:16:57 »
พูดยากครับ ผมเคยได้ยินช่างอู่นอกในคลับเฟียสต้าพูดเรื่องนี้เหมือนกัน
แต่ไม่ค่อยได้เห็นใครออกมาบ่นเรื่องโช๊คตายเพราะห้อยฮ้อยนาน
อย่างรถผมห้อยบ่อยเพราะเปลี่ยนล้อและยางบ่อยแล้ว
ตอนนี้วิ่งมา 140000 โช๊คยังปกติดี ไม่มีน้ำมันซึม
ไม่ย้วย ไม่กระด้าง แบบนี้ก็ถือว่าปกติดีอยู่
และผมก็ก็วิ่งทางลูกรังบ่อยมากกก

ผมมองว่ามองเป็นเคสๆไปดีกว่า
อย่างปาเจโร สปอร์ตรุ่นก่อน น้ำมันโช๊คซึมที่ระยะ 6-7 หมื่นหลายคัน

ดังนั้น "โทษฮ้อย" อย่างเดียวคงไม่ได้
และ "เรียกร้อง" ก็คงไม่ได้เช่นกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:08:27 »
ร้านยางแถวบ้าน เค้าจะถอดล้อออก 4 ล้อก่อนเลยตั้งแต่รถอยู่เตี้ยๆเลยครับ
ถามเค้า เค้าบอกกันโช็คตายอ่ะครับ

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:18:03 »
เคยมาแล้วครับ กับ ACV30 แต่ก็เข้าใจครับ มันแก่มากแล้ว

แต่ประทับใจตรงที่ว่า ช่วงล่างมันดีมาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:25:00 »

รถผมซ่อมโช้ค อัดน้ำมันมา
มือกดไม่ลง เหมือนกัน
แต่ มันยังไม่ตาย แต่โครตแข็ง ขับทางเรียบๆ อัดโค้ง สนุกสนานมากๆ

แต่ ทางขรุขระ เกือบเกวียน
กำลัง หาทางกลับ โช้คเดิมอยู่แต่ เพียงจัง 4 ต้น รวมค่าแรง 12,500 บาท

เศร้าใช้ Lancer EX อะไหล่ นำเข้า จาก Japan กับ Canada มันส์เลย

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:37:33 »
เพิ่งรู้นระครับเนี้ยว่าแต่ละยี่ห้อก็เป็นเหมือนกัน ไม่เคยรู้มาก่อนเลยรถผมเข้าเช็คบ่อยไม่เป็นเพราะอาจจะคนละยี่ห้อด้วย แต่ตอนนี้น้ำมันเริ่มซึมละสงสัยได้เสียตังเร็วๆนี้แน่ๆเลย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:48:09 »
ศูนย์ รถ แถวบ้านผม จะถามก่อนนะครับ
ว่าโชคอายุเริ่มเยอะแล้ว ถ้ายก อาจมีผลต่อระบบช่วงล่างให้ลูกค้าตัดสินใจก่อนอะครับ

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:54:22 »
1.6s เหมือนกัน แสนกับห้าพันโล

การขับขี่ บด กระโดด ตกหลุมยางแตก แม็กซ์แตก ยอมรับว่าผมใช้รถคับ ไม่ใช่รถใช้ผม ใช้แบบไม่เก็บให้ใครใช้ต่อ 555+

แต่โช๊ค 4 ต้นยังดีเพิ่งเช็คไปอาทิตยก่อน แล้วแต่ดวงเลยคับแบบนี้ เพราะขึ้นฮ้อยตลอดด้วยเวลาปะยาง

ที่นับๆมาขึ้นมากกว่า 10+

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 08:54:40 »
ไม่ได้เกี่ยวเลย ที่เอาขึ้นฮ้อย ล้อลอยแล้วโช็คอัพตาย
รถผมเอาขึ้นแทบทุกคัน ก็ไม่เห็นเป็น

หลายๆ ศูนย์ ตอนเปลี่ยนถ่าย นมค.+กรอง ก็เอาขึ้นฮ้อย ล้อลอย ให้ช่างเข้าไปยืนใต้ท้องรถ เพื่อทำงานสะดวก แบบนี้จะไม่ต้องเสียค่าเปลี่ยนโช็ค 4 ตัวให้ ล/ค ด้วยเหรอ?

ไม่จริงครับ ความเชื่อนี้
"Make It Count"

jaesz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:12:31 »
โช๊คตาย แก้ได้ครับ ถ้ายังไม่รั่ว

หมุนแกนโช๊ค แล้วค่อยๆกดให้สุด หมุนไปกดไป ถ้าอยู่บนตัวถก็หมุนมันทั้งน็อตนั่นแหละแนะนำให้หมุนทวนเข็มครับ ทำจนมันลื่น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:22:41 »

ของผมฮอนด้า ตายคาศูนย์ ไม่เปลี่ยนฟรีครับ อิอ

ของผม Camry ตาเหยี่ยวนี่ละ เอารถไปเช็คชับออกมาแล้วโช้คคู่หน้าตาย
ตอนแรกศูนย์จะช่วยออกค่าโช้คใหม่ 50% แต่พ่อผมไม่ยอม เพราะตอนก่อนเข้ามันไม่เสีย
แล้วทำไมอยู่ดีๆเราต้องเสียเงิน
ศูนย์เลยไปคุยกับ TMT ให้ได้ใหม่ฟรีเฉยเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^