ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?  (อ่าน 25737 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
Re: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:47:37 »
ผมเข้าศูนย์ฮอนด้าที่ขอนแก่น เช็คระยะที่100,000กิโล ศูนย์แจ้งว่าจะมีการยกขึ้นห้อย เพื่อเช็คผ้าเบรกและยาง และอาจทำให้โช็คอัพตาย ทางศูนย์เลยถามผมว่ายินยอมให้ยกรถไหม ผมเลยไม่ได้ให้ยกครับ 100,000กิโล อาจถึงเวลาแล้วเลยยังไม่กล้าเสี่ยงยกรถครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: โช๊คอัพตาย เพราะเอารถขึ้นฮ้อย!?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:57:45 »
แคมรีตาเหยี่ยว ตายคาฮ้อยกันบานครับ
ถ้าตายที่ศูนย์ แม้รถหมดประกันแล้วโตต้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ แต่คงเป็นเคสบายเคส

ของผมฮอนด้า ตายคาศูนย์ ไม่เปลี่ยนฟรีครับ อิอ

ของผม Camry ตาเหยี่ยวนี่ละ เอารถไปเช็คชับออกมาแล้วโช้คคู่หน้าตาย
ตอนแรกศูนย์จะช่วยออกค่าโช้คใหม่ 50% แต่พ่อผมไม่ยอม เพราะตอนก่อนเข้ามันไม่เสีย
แล้วทำไมอยู่ดีๆเราต้องเสียเงิน
ศูนย์เลยไปคุยกับ TMT ให้ได้ใหม่ฟรีเฉยเลย

สุดยอดกับ บริการหลังการขาย Toyota

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:08:10 »
ไม่ได้หรอกครับ
เพราะเปลี่ยนแป้บเดียว

หากเป็นดังว่า
รถที่เปลี่ยนยางโดยขึ้นฮ้อย คงโช้คตายหมดทุกคัน

มันคงถึงคราวเสีย

อย่างนี้ ถ่ายน้ำมันเครื่องก็ไม่ได้นะ ที่ศูนยก็ยก เจ๊งกันบานนะซิ
One Day.

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:11:55 »
รถมีอายุการใช้งาน + ถึงเวลากลับบ้านเก่า

เวลาเข้า 0 เช็คระยะ   ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ   ก็ขึ้นฮ้อย กัน ร้อยทั้งร้อย 

ถ้าโช๊คเสีย (รั่ว ซึม ตาย) ในระยะ 3 ปี หรือ 100,000 กม. หรืออยู่ในระยะประกัน
เคลมกับ 0 รถได้เลย

ในกรณีหมดประกัน ไม่ว่าเข้า 0 หรือเข้าอู่      ถ้าเจออู่ที่มีประสบการณ์เรื่องนี้ และหาวิธีป้องกัน ก็เป็นเรื่องดีไป
แต่ถ้าไม่ แจ๊คพอตขึ้นมา ก็คงต้องก้มหน้ารับกรรมไป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:12:07 »
โช๊คตาย แก้ได้ครับ ถ้ายังไม่รั่ว

หมุนแกนโช๊ค แล้วค่อยๆกดให้สุด หมุนไปกดไป ถ้าอยู่บนตัวถก็หมุนมันทั้งน็อตนั่นแหละแนะนำให้หมุนทวนเข็มครับ ทำจนมันลื่น

??? ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 11:30:31 »
1.6 Limited น้ำเงินคาดขาว โช๊คตาย หลังจากขึ้นฮ้อย เช็คระยะ ที่ศูนย์เอกสีลม มาเหมือนกันครับ
รถอายุ 4 ปี วิ่งไป 5 หมื่นกว่า ขับในเมืองทั้งนั้น

ก็เปลี่ยนโช๊ค 4 ต้นใหม่หมด คู่หน้า 1,6xx ต่อต้น
คูหลัง 1,9xx ต่อต้น
ค่าแรง 3,000

เจรจาอ้อนวอน แกมบังคับ อขความเห็นใจว่ามันพังคาศูนย์ เลยได้ส่วนลดมาอีก 10 %
ผ่านไป 1 สัปดาห์ เข้าฤดูฝน มีแคมเปญ ส่วนลด ค่าอะไหล่ 20 %
(จริงๆหลังเช็คระยะเสร็จ ช่างโทรไปบอก ชวนเปลี่ยนโช๊ค บอกว่าโช็คอัพ รถพี่เสื่อม คงไม่กล้าบอกความจริง ว่าตายคาฮ้อย)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 13:16:27 »
โช็คตายคาฮ้อย นี้ Ford ก็เป็นเหรอครับ
นึกว่าโรคนี้เป็นเฉพาะกับ พี่โต ที่ใช้โช็คพี่ค่อยโต๊ะ แล้วเป็นเกือบทุกรุ่น

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 13:23:31 »
Shock fiesta นี่บอบบางมากครับ ซึ่มง่าย ตายง่าย ยิ่งเรื่องซึมนี่ไม่ต้องพูดเลยครับเกือบทุกคัน ต้องมีซึม ขแงผม เปลี่ยนไปแล้ว 4 ต้น เพราะว่ามันซึมจะความหนืดแทบไม่เหลือแล้ว แต่มันยังพาชิ้นส่วนอื่นๆ เสียตามไปด้วยน่ะสิครับ เซงฟุดๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 14:45:53 »
แต่ละคัน แต่ละเคส  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 15:23:04 »
ผมเคยเคสนี้ แต่รถใช้ 4 ปี แสนกว่ากม. ..ขึ้นไปเช็กระยะกับศูนย์ โตต้า
ลงมาวิ่งกลับบ้านเป็นเกวียนเลย

แต่ไม่ติดใจเพราะอยู่ในแผนจะเปลี่ยนโชคพอดี    ได้แค่ฟรีค่าแรง แบ่งๆภาระกันไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 16:58:39 »
แบบนี้ก็ได้หรอ พึ่งรู้เลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 19:19:08 »
Civic FD ใช้ 30,000 บ้าง 50,000 บ้าง โช้คตายคาฮ้อยน์กันประจำครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 20:49:55 »
แคมรีตาเหยี่ยว ตายคาฮ้อยกันบานครับ
ถ้าตายที่ศูนย์ แม้รถหมดประกันแล้วโตต้าเปลี่ยนให้ฟรีครับ แต่คงเป็นเคสบายเคส

ของผมฮอนด้า ตายคาศูนย์ ไม่เปลี่ยนฟรีครับ อิอ

ของผม Camry ตาเหยี่ยวนี่ละ เอารถไปเช็คชับออกมาแล้วโช้คคู่หน้าตาย
ตอนแรกศูนย์จะช่วยออกค่าโช้คใหม่ 50% แต่พ่อผมไม่ยอม เพราะตอนก่อนเข้ามันไม่เสีย
แล้วทำไมอยู่ดีๆเราต้องเสียเงิน
ศูนย์เลยไปคุยกับ TMT ให้ได้ใหม่ฟรีเฉยเลย

สุดยอดกับ บริการหลังการขาย Toyota
ไม่ใช้สุดยอดบริการหรอกครับ มันเป็นปัญหาของโช็ครุ่นนี้ มันตายง่ายมากก
โต เลบยอมเคลมให้ง่ายสำหรับลูกค้าที่โวยวาย
ถ้าไม่โวยวายก็จ่ายค่าโช็คไปตามระเบียบครับ เรื่องนี้ช่างตามศูนย์เค้ารู้กันดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 22:43:50 »

ไม่ใช้สุดยอดบริการหรอกครับ มันเป็นปัญหาของโช็ครุ่นนี้ มันตายง่ายมากก
โต เลบยอมเคลมให้ง่ายสำหรับลูกค้าที่โวยวาย
ถ้าไม่โวยวายก็จ่ายค่าโช็คไปตามระเบียบครับ เรื่องนี้ช่างตามศูนย์เค้ารู้กันดี
อันที่จริงก็ไม่ได้โวยวายอะไรขนาดนั้นครับ  :-X
มันเป็นจุดอ่อนรุ่นนี้จริงๆ แต่ถ้าเราเฉยๆ ก็คือต้องเสียเงินเปลี่ยนเองนั่นแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 04:09:59 »
ต่อไปจะได้ระวัง ขอบคุณมากเลย

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:23:09 »
ก่อน เข้าศูนย์ บอกก่อนเลย ว่า ห้ามค้างบนฮ้อย เพราะโช๊คจะตาย ต้องดูแลให้ดี และรับผิดชอบนะ

ทางศูนย์จะมีตัวมารั้งไว้ไม่ให้โช๊คยืดสุด  เป็นการพูดป้องปรามไว้ เพื่อแสดง ว่าเรารู้เรื่อง และ ให้ทางศูนย์ใส่ใจครับ

พวกช่างจะมักง่าย ยกค้างไว้นานๆ บางคันค้างคืนไว้เลยก็มี

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:38:10 »
แคมรี่ท้ายหงษ์ได้ยินมาเยอะ  เจอเองกับตัวแค่ยกสลับยางไม่ถึง20นาทีโช็คตายคู่หน้าแข็งเหมือนเกวียน อะไรมันจะเสียง่ายขนาดนั้น เปลี่ยนใหม่มอนโรขับดีกว่าเดิมเยอะเหมือนเป็นคนละคัน รู้งี้เปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 15:58:10 »
รถที่บ้านก็เคยไปโช๊คอัพตายคาศูนย์มาแล้วครับ เอาkia carnivalเข้าเช็คที่0ใหญ่เทียมร่วมมิตร รถอายุประมาณ9-10ปี วิ่งไป80,000โลได้ เอาไปทิ้งไว้จำไม่ได้ว่าซ่อมอะไร ทิ้งรถไว้2-3วัน พอไปรับขับออกมาเด้งเป็นเกวียน เลยวนกลับไปให้0ดู ตอนแรกเสนอส่วนลดมาให้10% ค่าเปลี่ยนโช๊คคู่หน้าใหม่ แต่ผมก็ไม่ยอมบอกว่าก่อนเข้ามามันใช้ได้ปกติ ไม่เสีย แล้วนี่มาเสียตอนมาอยู่ที่0 เข้าใจว่ามันอาจถึงเวลาที่เสื่อมสภาพ แต่มันก็ไม่ได้เสีย เลยขอคุยกับผู้จัดการแทน

สรุปผู้จัดการเสนอส่วนลดค่าอะไหล่มาให้ 30% และฟรีค่าแรงให้ เลยจบเคสนี้กันไปด้วยดี คือที่ต้องการคืออยากให้0ช่วยซับพอร์ตลูกค้าบ้างก็เท่านั้น
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:56:23 »

ตามนี้ครับ เดี้ยงกันเป็นว่าเล่น