ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุไหมครับทำไมคนขับนิสสัน ชอบขับรถเร็วเกือบจะทุกคัน  (อ่าน 11144 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ผมอยู่ต่างจังหวัด ผมสังเกตุรถที่ขับแซงผมส่วนมากจะเป็นนิสสัน รองลงมาจะเป็นมิตซู รถที่ขับช้าส่วนมากจะอีซูสุ แต่ก็ไม่ปวดหัวกับพวกนี้เท่าไหร่  แต่ที่อารมณ์เสียคือพวก PPV ขับไม่ค่อยเห็นใจเพื่อนร่วมถนน ส่วนมากขับไม่เร็วแต่ขวางเลนแซงลำบาก มักอยู่เลนใน

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
5555 ผมว่า อารมณ์คนขับมากกว่านะครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมเห็นพอๆกันหมดนะ แต่ละโซนคงไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tnp_super

สงสัยรถแรงมั้งครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

อาจจะคนละพื้นที่ พี่นิสสันนี่ไม่ค่อยเท่าไหร่นะ ผมเจอพี่ฮอนเปรี้ยวบ่อยๆกับ vios และ brio แต่งซิ่งใส่กันไม่หยั๋งทีเดียว ผมไม่เกี่ยวเจอก็ให้แซงรถเรามันไม่แรงเท่าเค้าหรอก

ออฟไลน์ ps000000

ตอนสมัยผมขับ Sunny B14 สลับกับ NV ของที่บ้าน ยอมรับว่า ขับซิ่ง ::)

ตอนนี้แก่แล้วขับ Revo ลีลาการขับแก่เกินอายุเลย :-\

ออฟไลน์ mozart

ผมเห็นหมดทุกยี่ห้อครับ แต่ที่ไม่ชอบคือพวกกระบะส่งของ สภาพไม่น่าขับ แต่ดันขับเร็ว กระบะพวกนี้มีแค่ดีแม็กกับวีโก้ด้วยซิ

ออฟไลน์ HHHsung

ผมคงไม่เหมือนใคร มักจะเจอฟอร์ กับ เบน ที่ขับไม่มีวินัย

คือถ้ามีรถแซงคิวปาดหน้าตอนยูเทิร์น ให้เดาไว้ก่อนว่า 2 ตัวนี้

ร้อยละ 50 ไม่เคยเดาผิดแม้แต่นิดเดียว

ออฟไลน์ MUK

ผมว่าทุกยี่ห้อนะ
แต่ว่า อย่างกระบะนิสสัน ถ้าเขาปรับโฉมหรืออะไรใหม่ เครื่องมักจะแรงกว่าเพื่อน
คนขับก็เลยอาจอยากจะลองรถมั้งครับ
ขับเร็วผมไม่ว่านะ มันเครื่องของเขา
แต่ขับช้า,หรือจะเร็ว(แต่อาจจะมีคนเร็วกว่า) แล้วแช่ขวาอะไรที่ไม่ค่อยน่าให้อภัยเท่าไหร่ครับ
ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัยดีกว่าครับ ปล่อยวาง จะได้สบายใจเป็นที่สุดครับ จริงๆ นะ

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อีโค่ นิสสัน อัลมีร่า

ยามผมจะแซง จ่อตูดเป็นกิโลๆ ก็ไม่ยอมให้แซง

พอผมกำลังแซง แบบ 2-3 คันรวด ทางยาวๆ  พวกตัวแซงจะมาจี้ตูดผมว่า เมิงมันอืด หลบกรู ให้กรูแซงก่อน

เมินซะเถอะ  ยามผมจะแซงพี่ก็ไม่ยอมหลบ ผมต้องแซงซ้ายเอา

ยามผมแซงได้ และพี่จะแซงมั่ง ก่อย่าหวังว่าผมจะหลบให้

ส่วนรถที่หลบซ้ายให้ผม  พอเขาจะแซงผมบ้าง ผมจะหลบซ้ายให้อย่างไว แม้หลบไปแล้วผมจะคาท้ายรถ10ล้อ ต้อลดความเร็วลงเยอะ ผมก็ยอม

น้ำใจย่อมแลกด้วยน้ำใจ

ผมสังเกตรถอีโค่อื่นๆ ก็มักทำแบบนี้คือ

ยามแซงไม่ค่อยหลบให้แซง แซงได้แล้วมาจี้ตูดอีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

อีกเรื่องว่า คนใช้นิสสันทำไมขับเร็วคือ
รับทราบแต่ซื้อแล้วว่า กินกว่าหน่อยๆ แต่เหยียบสนุก ก้เลยไม่ค่อยขับย่อง เพราะซื้อรถมาขับสนุก ขับใช้งาน ทำเวลา จะไม่มามัวย่องๆ นวยนาด เหมือนคนใช้อีสุ อันนั้นเขารถประหยัด เหยียบมากไม่ได้เดี๋ยวไม่ประหยัดสมคำร่ำลือ

บอกได้เลยรถที่บอกประหนัดๆ ถ้าบรรทุกของเมื่อไร กินกว่านิสสันตลอดๆ เพราะนิสสันจะทดเกียร์สุดท้าย ไว้ชิดกับเกียร์รองสุดท้ายมากๆ เพื่อให้แบกของแล้วลงเกียร์สุดท้ายแล้วยังเร่งได้ ขับสนุก ไม่อีดเหมือนอีสุ ที่ลงเกียร์สุดท้ายแล้ว อืดดดดดดดดดดดดดดด
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ rojsak2021

ผมว่า fortuner นะ

ออฟไลน์ choomodify

ผมอยู่ ตจว เจอนิสสัยบ่อยแต่ไม่เคยเจอซิ่งๆเลย

โดนเฉพาะนิสสันรุ่นนี้ เจอกี่คันก็ขับเรียบร้อยดีมาก ไม่เคยเจอรุ่นนี้ปาดไปมาบนถนนหลวงเลย

ออฟไลน์ Newhang

ผมขับนิสสัน ผมไม่ได้เร่งเร็วมาก เพราะเกียร์ค้าง ถามว่าขับเร็วมั๊ยก็เร็วแต่ยี่ห้ออื่นผมก็ขับเร็วนะ แต่ถ้าถามว่าสนุกกับมันมั๊ย ไม่เลย ขับcvt altis 1.6 สนุกกว่าไวกว่ามาก ขนาดว่า2500v6 ยังแย่เลย

แบบ isuzu ผมก็ขับเร็ว แต่คนอื่นขับช้า อาจจะเพราะอยากประหยัด แต่ผมว่ารถมันประหยัดอยู่แล้วแถมถ้าได้ 100ขึ้น เวลาแซงเนี่ยมาไวเลย น่าจะอยู่ที่คนขับไม่ได้อยู่ที่ยี่ห้อเท่าไหร่
จะมีผลก็บ้างบางรุ่น

ออฟไลน์ Untouchable

ผมว่าอยู่ที่ตัวบุคคลครับ รถไม่มีคนขับมันก็จอดอยู่เฉยๆครับ ถ้าขับเร็วแบบมีมารยาทผมโอเคน่ะครับ ไม่จี้ตูด ไม่ปาด แซงแล้วชิดซ้าย ไม่ขับไหล่ทาง ไม่ฝ่าไฟแดง ขับในเมืองไม่เร็วมีน้ำใจ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่า VIOS นี่สุดๆละ

อาจจะเพราะมือใหม่เลยยังขับรถไม่ค่อยระวังกัน

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
เป็นทัศนคติขอคุณครับ
คิดอะไรก็เห็นแบบนั้น

เหมารวบแบบนี้ สัญญาณไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คงแล้วแต่พื้นที่ครับ เหมารวมยาก
ppv ผมยกให้ new pajero ครับ ขับเร็วเกือบจะทุกคันเลย ช่วงหยุดยาวที่ผ่านมา เจอ pjr ป้ายแดง เยอะมาก และก็ขับเร็วเกือบจะ 90% ที่เจอครับ
ส่วนนิสสัน ที่เจอขับเร็วๆ เป็น almera ครับ เจอบ่อยมาก ยังงอยู่ว่าคันเบาๆ แต่ขับกันเร็วๆจัง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

คงแล้วแต่พื้นที่ครับ เหมารวมยาก
ppv ผมยกให้ new pajero ครับ ขับเร็วเกือบจะทุกคันเลย ช่วงหยุดยาวที่ผ่านมา เจอ pjr ป้ายแดง เยอะมาก และก็ขับเร็วเกือบจะ 90% ที่เจอครับ
ส่วนนิสสัน ที่เจอขับเร็วๆ เป็น almera ครับ เจอบ่อยมาก ยังงอยู่ว่าคันเบาๆ แต่ขับกันเร็วๆจัง

ซีวิคใหม่ 1227 กก. อัลมีร่า 1032 กก. ก็ราวๆ 200 โล

ออฟไลน์ Lancer

แล้วแต่คนครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ส่วนตัวผมขับยี่ห้อไหนผมก็ขับเร็วหมดละ 555

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แล้วแต่รุ่น และคนขับนะครับผมว่า
ส่วนตัวเจอ Sylphy กับ Almera มักจะขับกันแบบโลกสวย เรื่อยๆเปื่อยๆ บางคันก็ช้าแช่ขวา
แต่พวก Juke นี่ส่วนใหญ่ขับกันเร็ว ชอบปาดอีกต่างหาก 555555555555

ออฟไลน์ wip

• Full Member
ผมก็ขับนะ นาวาร่า  ไม่เร็วด้วย

ออฟไลน์ yourturle

เข้า กรุงเทพ จะรู้ครับว่า TOYOTA HONDA
BM BENZ แซงกันเป็นว่าเล่น
One Day.

ออนไลน์ HLRx

ละแวกที่ผมอยู่ นิสสัน ดูแล้วจะขับช้าที่สุดในบรรดาทุกยี่ห้อบนถนน

ออฟไลน์ SLuang

เอาใหม่ครับ

ทีนี้ให้คุณสังเกตเฉพาะรีโว่   หรือไม่  ก็อีซูซุ โหลดเตี้ย     คุณก็จะเห็นแค่ 2 ตัวนี้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แถวบ้านผม แทบไม่เห็นคันไหนขับเร็ว

บรู๊ด ๆ ติดไฟแดง บรื้น ๆ ติดไฟแดง  8)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ไม่ครับ เฉลี่ยทั่วๆกันทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ alpha14

ไม่เหมารวมนะ เอาส่วนมากที่ประสบเจอ forนี่มากสุด รองลงไปก็ viosรุ่นเห็บ รองมาอีกก็civic city อาจเป็นเพราะรถขายดีมากๆครองใจชนทุกระดับชั้น เลยเจอมากหน่อย แต่ไม่ใช่ตัวอื่นไม่เจอนะครับ มีเหมือนกันแต่น้อยหน่อยเพราะรถขายไม่ค่อยดี กะบะก็เจอนี่สุดๆ ดีแม็ก รถส่งของทั้งหลาย สงสัยรีบ!

promt

• บุคคลทั่วไป
ปนๆ กันไป

แต่ที่ขับเร็วจริง

คือ

อิซูสุขนผัก รถเปล่าๆ วิ่งเร็วมาก เข้าใจว่ารีบไปรับผักมาส่ง เงินทั้งนั้น