ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนอดีต รถคันแรก ซื้อตอนอายุเท่าไหร่ ?? แล้วตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 6345 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
อยากถามพี่ๆ ว่า รถคันแรก ( ถ้าได้จากน้ำพักน้ำแรงตัวเองล้วนๆ ยิ่งดีครับ ) ซื้อตอนอายุเท่าไหร่ ??? เป็นรถอะไร
แล้วตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่หรือเปล่า หรือขายออกไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
หมายถึงของตัวเองเลยนะครับ ซื้อ ตอน 25 ครับ Mazda3 ตอนนี้ก็ยังอยู่ครับใช้อยู่ประจำเลย ตอนนั้นพึ่งทำงานมาได้สองปีเข้ามาทำงานใน กทม นี่เหละครับ ไม่ได้ขอพ่อแม่สักบาท โครตรภูมิใจเลยครับ ตอนแรกว่าจะขายซื้อคันใหม่แต่มีแผนจะแต่งงาน ยุบหมดจะแต่งทีใช้เงินเยอะเกินนนน :'( :'(

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
รถคันแรก ... พ่อยกให้

รถออกมาปี 1995 ผมได้ใช้ปี 1996 ใช้มายาวๆ 13 ปี ตั้งแต่ ม.4 จนจบมาทำงานอีก 4 ปี ถึงขายไปน่ะครับ MITSUBISHI SPACE WAGON ครับ ขายเพราะรถเริ่มซ่อมหนัก จุกจิก

รถคันที่สอง ... ซื้อเอง

HONDA CIVIC FD 1.8S A/T ปี 2008 ใช้มา 2 ปีครึ่ง พอดีชนบ่อย แล้ว เบื่อขับรถเตี้ย เลยขายไป

รถคันที่สาม ... ซื้อเอง

HONDA CR-V G3 2.0S A/T ปี 2011 ปัจจุบันยังใช้อยู่ แต่งไปแพงกว่า Eco car ละ

ออฟไลน์ tnp_super

ของผมรายซื้อกระบะคันแรกตอนอายุ 26 ตอนนี้ก็เกือบเก้าปีแล้วก็ยังใช้อยู่จะซื้อใหม่ก็เสียดายตังค์

ออฟไลน์ Untouchable

คันแรกป๊าซื้อให้ตอนเรียนปี1 crv g3 ตอนอายุ24ขายcrvแล้วมาซื้อเองbtproกับj32ครับ btproพึ่งจ่ายหมดครับj32เหลือ1ปีครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คันแรก vw golf  พ่อซื้อให้ขับไปเรียนมหาลัย
ตอนอายุ 19 ครับ ซื้อมือสองจากศูนย์ยนตะกวด
ขับดีมาก ! แต่ใช้สองปีขาย  เพราะค่าซ่อมบำรุงแพงมาก
( ราคาซ่อม เกือบ ๆ ราคาขายต่อ )  :'(
นึกแล้ว เสียความรู้สึก  :P

... จากนั้นก็ไปโดนรถมือสอง ย้อมแมวอีก 2 คัน และไม่คิดจะซื้อมือสองอีกเลย ...

ออฟไลน์ tew

คันแรกผม วีโก้ ซื้อตอนปี48 ตอนนี้ยกให้น้องๆไปใช้ แต่ยังเป็นชื่อผมเหมือนเดิม 

ออฟไลน์ ktonja

รถที่ซื้อเองคันแรกด้วยเงินเดือนตัวเอง Honda city ZX ปี 2007 ขายไปแล้วตอน 2014
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 18:48:16 โดย ktonja »

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เคยซื้อรถด้วยเงินตัวเองล้วนๆเลยครับ รายได้น้อย  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อยากเก็บทุกคันที่ใช้ไปจนตายเลยครับ แบบตั้งเป็นพิพิธภัณฑ์แห่งความหลัง แต่มันคงเป็นไปไม่ได้
คันแรกที่ใช้ Sunny Neo GL M/T 2004-2010 ตอนผมอายุ 17
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ gorilla

ปี 2010 อายุ 25 ซื้อสดด้วยเงินตัวเองล้วนๆ  Toyota Supra 96  ใช้ไป 2 ปี ขายจ่ายค่าเทอม ป.โท เพราะอยากส่งเสียตัวเองเรียนครับ

ออฟไลน์ peter_rut

• Newbie
  • *
ซื้อตอนอายุ 27 กว่าๆ ตอนปี 2546 เป็นยี่ห้อ HONDA Civic Dimension My 2003
ขายไปได้ 3 ปีกว่า ใช้งานได้ดี วิ่งไป 37x,xxx กม. ขายไปตอนนั้นได้ 3 แสนบาทถ้วน

Ath..

• บุคคลทั่วไป

..คันแรกของตนเอง...โบกมือลาจาก..รถเมล์..คือ Starlet 12 Valve เครื่อง 2E...ปี 1988 ตอนนั้นอายุ 17

ปล. ค่ารถเมล์ตอนนั้น...น่าจะ 10 สลึง..( 2.50 บาท )..มั๊งครับพี่... :D :D

ออฟไลน์ yourturle

27
D MAX 2.5SLX

คันแรกดีใจมาก ภุมิใจ
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยได้รับรถเป็นของสเน่ห์หาแต่ประการใด
แต่เคยได้ยืมจากทางบ้านใช้หลายคันมาก

ซื้อเอง มี civic FD คว่ำไปแล้ว ขายซาก
ตอนนี้ใช้ cruze คันในลายเซ็น
ก็เฉยๆ ไม่ได้ภูมิใจอะไรมากมาย

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
จะบอกว่าน้ำพักน้ำแรงซะทีเดียวก็ไม่เชิง
แต่คันที่ผ่อนเองคือคันปัจจุบันครับ
- อัลติส ปี 2009 ซื้อตอนทำงานได้ 3 เดือนหลังเรียนจบ ราคา 8.14 แสน
เอาโซลูน่าคันเก่า ซึ่งหม่ซื้อให้ใช้ตอนเรียนปี 1 ซื้อมา 3.3แสน ใช้งานไป 5 ปีขายได้ 2.3แสน มีเงินเก็บอยู่ 7 หมื่น แม่ช่วยอีก 1 แสน
ดาวน์ไป 4 แสน ผ่อนเอง 5 ปี แต่ปิดงวดก่อนหลังจากผ่อนได้ 3 ปี ตอนนี้อยากเปลี่ยนรถใหม่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
- ซิตี้ ปี 2015 เปลี่ยนเนื่องจากอยากให้แม่ซึ่งแต่เดิมใช้ วีโก้ ปี 2010 มาใช้รถเก๋งเนื่องจากไม่ได้บรรทุกของแล้ว เลยขายไป ขายเองได้ 4.3 แสน แล้วซื้อราคารถ 6.49 แสน ดาวน์ไป 4.69 แสน แต่ผมผ่อนเอง 5 ปี เพิ่งผ่านมา 1ปีกว่าๆ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) :) Ford Aspire 1,300 cc  3 ประตู เกียร์ธรรมดา 5 จังหวะครับ ประกอบเกาหลี  สีน้ำเงินแบบในรูปเลย ซื้อสด ตอนปี 2537 ราคาเกือบ 3.6 แสน ล้อกระทะ ซื้อตอนอายุ 25 ครับ. น้ำพักน้ำแรงของตัวเองล้วนๆครับ    :'( :'( :'( ตอนนั้นดอกเบี้ยกู้แบงค์ 16% โหดมากๆ ก่อนฟองสบู่แตก ใครเคยกู้ช่วงนั้นคงจำได้นะครับ

ใช้มา 14-15 ปี ขายลูกน้องไป 5 หมื่น ตอนนี้ก็ยังเห็นลูกน้องขับชิวๆครับ ความจุกจิกคนละโลกกับ Ford เฟียสต้า เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 12:13:11 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของพี่ๆ มากครับ

สำหรับผม ตอนนี้ ยังไม่มีรถเป็นของตัวเอง แต่เป็นส่วนหนึ่งที่ซื้อรถให้พ่อแม่ ไปไหนมาไหนแบบไม่ต้อง ตากแดด ตากฝน เป็น Revo Cab E AT

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 14:34:44 โดย sengausa »

ออฟไลน์ Teera

Civic EK VtiE ปี 97 มือ1ตอนนั้น 688,000 บาทครับขายไปเมื่อ 2010

ออฟไลน์ SM.

ปี 2010 อายุ 25 ซื้อสดด้วยเงินตัวเองล้วนๆ  Toyota Supra 96  ใช้ไป 2 ปี ขายจ่ายค่าเทอม ป.โท เพราะอยากส่งเสียตัวเองเรียนครับ

สุดยอดเลยครับ นับถือๆๆ

ออฟไลน์ nonp

Mazda 2 ในรูป profile ครับ
กำลังจะผ่อนหมดละ ว่าจะปลอดหนี้สัก 2 ปี
ถ้าตอนนั้นพอมีเงิน ก็ไม่อยากกจะขายนะ เก็บไว้เป็นความทรงจำ รถคันแรก ชีวิตเปลี่ยนไปมากมาย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คันแรกเป็นมือสองซื้อต่อดาว์มา แล้วผ่อนต่ออีกปีกว่าๆ

ตอนนั้นปี 1999 ทำงานต้องใช้รถไปหาลูกค้ากับทั่วประเทศ

ออฟฟิสอยู่สีลม จากบ้านหนองแขม เหนื่อยโคตร รถปี 97 เป็นNissan Primera

เป็นรถในฝั่นที่อยู่ๆก็ได้มา แถมเป็นรถนำเข้า เครื่องSR 20DE แรงใช้เล่นเพียงแต่

แทบไม่มีระบบความปลอดภัยเลยไม่มี ABS แต่ดีที่เบรคไม่ปัด ใช้ได้ 4 ปีก็ขาย

เพราะรถไปชนแล้วหาอะไหล่ซ่อมไม่ไหว (ทำป 3) เลยขายไปเอา Civic Coupe

มือสองแทน คันนี้ก็จากประสพการณ์รถนำเขาแต่อยากได้รถแปลก (อะไหล่ใช่กับEK)

แถมเป็นรถประกอบในด้วย รถปี 2000 ซื้อต่อมาช่วงปี 2002

ปัจจุบันคันที่ 9 ซื้อปี 2014 ยังผ่อนไม่หมด (5ปี) แต่คันนี้คงซัก 7ปีค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ kenny523

mazda thunder สีแดงเลือดหมู + รถเต่า
มอไชต์ ก็เวสป้า ซื้อมา 5000 บาท

ออฟไลน์ WiNNz

รถคันแรกผม yaris นี่แหละพึ่งออกเมื่อปีที่แล้ว ได้ทุนจากพ่อช่วยดาวน์ตอนนี้ทำงานผ่อนเองครับบบ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าจะมาจากน้ำพักน้ำแรงตัวเองล้วนๆโดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ คงเป็น M2 LCI US ก่อนที่จะเปลี่ยนโฉมถัดไปครับ น่าจะทันนะ สักก่อนอายุ 30 แล้วเก็บจนเกษียณ (อีก 30 ปี)

ออฟไลน์ tubtup

รถคันแรกที่ซื้อเอง ตอนอายุ 21 ปีครับ แต่เป็น มอเตอร์ไซด์ ยี่ห้อ Suzuki inazuma 400 ซื้อตอนเรียนอยู่ปี 4 ใช้เงินเก็บ แสนกว่าบาท เบิกออกจากธนาคารมา มือสั่นเลยครับ อยากได้รถก็อยากได้ เสียดายเงินก็เสียดาย กว่าจะได้เงินมารับจ็อบทำงานพิเศษทุกอย่าง แต่เมื่อ 6-7 ปี ก่อนที่จะซื้อเห็นเพื่อนสนิท ขี่ Honda cb400 tec3 แล้วอดใจไม่ไหวครับ ชอบ Bigbike ครับ ขายไปหลังจากเรียนจบ ก่อนที่จะไปบวชครับ ใช้ไป 1 ปี ขาดทุนเกือบหมื่น ถือว่าเป็นกำไรใช้ครับ
ปัจจุบัน มอเตอร์ไซด์ ซื้อมาขายไป กำไรที่ได้เป็นกำไรใช้ มีบางคันที่เห็นราคาถูกก็ซื้อมาขาย ได้กำไรไว้ต่อทุนคันใหม่ครับ
ปล. รถทุกคันซื้อมือสองครับ

ส่วนรถยนต์ใช้รถจากที่บ้านมาตั้งแต่เริ่มทำงาน Honda city ปี 1997 ปัจจุบัน ห้าแสนกว่ากิโล นานๆงอแงทีนึง คุ้มเกินราคารถไปนานแล้วครับ คันนี้ไม่คิดจะขายด้วยครับ มีความทรงจำมากมาย ขายไม่ลงครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

คันแรกของผมคือ Isuzu KBZ double cab ของไทยรุ่งครับ

เครื่อง 2200 อืดสุดๆ แต่ทนสุดๆเช่นกัน

ซื้อตอนอายุราว 23-24 มั๊งครับจำไม่ได้แม่นแล้ว

ขายไปนานแล้ว ถ้าเก็บไว้ไม่คลาสสิค ก็ปลูกสะหระเเหน่ แน่ๆครับ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Innova ตอนอายุ18 ตอนนี้ขายให้ญาติไปแล้ว

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
almera ซื้อตอน 23 ตอนนี้ผ่อนหมดพอดี ให้แม่เอาไปใช้ครับ เพราะได้ cla250 มา  ;D
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ focus2012

ขับรถคันแรกรถที่บ้านครับ Mitsu Ecar 1.6 GLXI

ทุกวันนี้ก็ยังใช้งานอยู่ครับ อายุรถก็ร่วมๆ 22 ปีแล้วครับผม