ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ กลุ่ม PPV เดือน มิถุนายน 59 //  (อ่าน 47813 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ : เดือน มิถุนายน 59

ยอดขายทั้งหมดทุก Segment ของเดือนนี้ยังมาไม่ครบ มีของกลุ่ม PPV
มาให้ชมกันก่อนครับ ส่วนยอดขายเดือน มิถุนายน 59 ทั้งหมดจะตามมา
ในช่วงปลายสัปดาห์นี้ครับผม

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม PPV (SUV พื้นฐานกระบะ)

แชมป์สำหรับกลุ่มนี้ยังคงลอยลำ มาแต่ไกลเหมือนเช่นเคยครับ นั่นก็คือ Fortuner
ที่มีรุ่น TRD Sportivo มาเสริมทัพทางเลือกให้ลูกค้า แม้ว่าในบางคันจะมีปัญหา
เรื่องเกียร์กระตุกบ้าง แต่บริการหลังการขายของ Toyota ก็ไม่น่าผิดหวัง ทำการเคลม
เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ โดยไม่ค่อยมีการอิดออด

ที่น่าเซอร์ไพรส์สำหรับเดือนนี้คือ Ford Everest ที่สามารถทำยอดขาย พลิกขึ้นมา
เป็นอันดับที่ 2 ได้ จากการที่สามารถส่งมอบรุ่น 3.2 Titanium+ ได้เยอะขึ้น
บางดีลเลอร์นั้นมีรถสต๊อกรอลูกค้าเลยทุกสี ด้วยเหตุนี้เลยทำให้นำ Pajero Sport
ได้สำเร็จ แรงแผ่วจาก Mitsubishi บางส่วนเกิดจากปัญหาตัวรถบางอย่าง ที่ยัง
ไม่ได้รับการแก้ไขอย่างรวดเร็วทันใจนัก เลยทำให้ลูกค้าบางส่วนเกิดความไม่พอใจ
จนแผ่ขยายออกไปในวงกว้าง (แต่ Everest ก็มีปัญหา Defect
ที่ต้องได้รับการแก้ไขอยู่เหมือนกัน)

Isuzu MU-X แม้ยังไม่ได้รับการปรับหน้าตา ภายนอก - ภายใน จากแรงส่ง
ของเครื่องยนต์ใหม่ 1.9 Blue Power ทำให้มันยังคงขายได้เรื่อยๆ ส่วน
ฝาแฝดอย่าง Trailblazer คงต้องรอรุ่น Big-Minorchange เหมือนกระบะ
Colorado ที่น่าจะมาทันปลายปีนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 13:57:22 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ tnp_super

Re: // Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ กลุ่ม PPV เดือน มิถุนายน 59 //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 12:57:12 »
Everest แซง ปาเจโรเฉยเลย

ออฟไลน์ yourturle

Re: // Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ กลุ่ม PPV เดือน มิถุนายน 59 //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 12:57:40 »
Pjs ทำไมตกหวบอย่างนี้ล่ะ   defectรึ
One Day.

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:04:45 »
สมน้ำหน้าครับ มิตซูทำกับลูกค้าไว้เจ็บ เดี๋ยวกรรมมันก็ตามสนองเอง

ปกติ ปกติ ตอบมันเข้าไป

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:07:59 »
5555  คำตอบยอดฮิตของมิตซู สมแล้วที่เป็นแบบนี้
คันอื่นเค้าก็เป็นกัน
เป็นทุกคัน
ปกติครับ
ผมไม่เห็นได้ยินเสียงเลย (แต่ผมได้ยิน)555
ดีนะเคยใช้มิตซูมาก่อน ทำใจมาก่อนแล้ว ขออย่างเดียว อย่าได้เครมอะไรพอ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:10:57 »
จูนขายได้แบบขาดลอยจริงๆ ทั้งๆที่มีแต่คนด่า  ::)
ว่าแต่ปาเจโร่มันมีปัญหาอะไรหนักๆหรือครับ ผมไม่ค่อยรู้เลย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:17:47 »
แบบนี้ก็ใช้ของแพงกันต่อไป ไม่มีใครล้มเค้าได้  คนเลือกแบรนมากกว่าออฟชั่นจริงๆ การสำรวจตลาดพี่โตเค้าสุดยอดมาก

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:23:59 »
ใกล้ได้เวลาลดราคาแล้ว ปาเอ้ยมาไวๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:24:27 »
จูนขายได้แบบขาดลอยจริงๆ ทั้งๆที่มีแต่คนด่า  ::)
ว่าแต่ปาเจโร่มันมีปัญหาอะไรหนักๆหรือครับ ผมไม่ค่อยรู้เลย

ปัญหาเดิมๆครับ แต่โดนเล่นจนเป็นกระแส ช่วยไม่ได้ ความกระตือรือร้นของพี่แกไม่มีเลย
คำตอบที่คนใช้เค้าอยากได้ยินเพื่อสบายใจ กล้าตัดสินใจซื้อ แต่มิตซูเลือกตอบแบบ ตัวบอท
ปกติครับ ปกติครับ คันอื่นก็เป็นครับ เป็นทุกคันครับ 555 ประมาณนี้
ผมก็ไม่เข้าใจ การแก้ปัญหาพวงมาลัยมันยากขนาดนั้นเลยเหรอ ปัญหามันมาจากตรงไหนกันแน่
อธิบายให้ชัดเจนก็ไม่ได้ อันนั้นปัญหาเรื่องพวงมาลัยที่เค้าเจอๆกันนะ ส่วนผม ผมชินกับกระบะมาก่อน เลยเฉยๆ คนอื่นไม่รู้
ปัญหาต่อมา ซึ่งผมก็คิดไว้แล้ว รถที่มีระบบไฟเยอะ เซนเซอร์รอบคัน ไฮเทคแบบนี้ ต้องมีโชว์บ้าง
บางคนตกใจกับสัญลักษณ์ต่างๆที่ขึ้น ซึ่งจริงๆบางตัวมันไม่ได้มีอะไรหรอก แต่เหมือนคนใช้บางคนตื่นกลัวกันไปเอง
ผมก็ไม่เข้าใจอีกนั่นแหละ อยากได้เทคโนโลยีล้ำๆ ไฮเทคๆ แต่ทำใจรับไม่ได้กับเรื่องที่จะต้องเจออการผิดปกติของมันบ้าง
และจุดอ่อนของมิตซูที่เป็นแบบนี้ ก็สามารถโดนทีมขายค่ายอื่นเตะตัดขากันก็ได้ เทคนิคการขายแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนเอาจุดอ่อนอีกค่ายมาเหยียบซ้ำ เห็นจนชินหูละ บางคนไม่ได้คุยเรื่องรถตัวเองเลย เอาแต่ค่ายอื่นมานินทาเพื่อขายรถตัวเอง 555
สรุปคือ มิตซูทำตัวเองครับ เหมือนเดิม ในมุมมองผมนะ
ถ้ามาสด้ามี PPV ผมว่ามิตซูอาจจะตายก็ได้ เหมาะสมแล้วที่มิตซูไปยืนข้างๆนิสสัน  ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:30:23 »
ขนาดศูนย์ฟอร์ดที่ว่าแย่ๆ คนก็ยังซื้อกันโนแคร์โนสน หรือว่าPajero Sport ปัญหามันหนักจริงๆครับ ?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:32:15 »
ทำไม MU-X ขายได้อันดับ 4 เองคับ อุส่าห์ได้เครื่องใหม่

หรือว่าภาพลักษณ์ของ MU-X มันแย่กว่า Fortuner ครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:33:59 »
Pajero Sport มันมีปัญหาใหญ่ๆคือพวงมาลัย นั้นล่ะ ขนาดศูนย์จังหวัดผมที่ว่าดีพอๆกับเจ้าตลาดแล้วนังให้คำตอบแค่ว่ากำลังรอศูนย์ใหญ่แก้ไข(บอกแบบนี้มา 6 เดือนล่ะ) ซึ่งรถออกขายมาเกือบปี ยังไม่แก้ไขปัญหา ก็เจอแบบนี้ต่อไปแล้วกันนะ mitsu TH
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 13:37:32 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:41:49 »
กองแช่งเงิบกันทั่วหน้า

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:44:07 »
ทำไม MU-X ขายได้อันดับ 4 เองคับ อุส่าห์ได้เครื่องใหม่

หรือว่าภาพลักษณ์ของ MU-X มันแย่กว่า Fortuner ครับ

มันออกแบบมาไม่ได้ดู สปอร์ต เท่ ดุดัน สง่า อะไรเลยอ่ะครับ

เหมือนลุงแก่ๆ ขับรถส่งหลาน

ส่วนจูนเหมือนวัยรุ่น เร่งรีบ สง่ากว่าเยอะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:47:38 »
ผมใช้ปาเจโร่อยู่ก็ไม่เห็นมีdefectอะไรนะคับ หลายสิ่งที่มองว่าอาจเป็นปัญหา พอปรับตัวได้ก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:50:58 »
Fortuner  ถ้าเตี้ยลงสัก 2" ผมว่าจะดูสวยลงตัวกว่านี้ แต่ที่สูงผมว่าให้คนเอาไปใส่ยางใหญ่โดยไม่ต้องยกมากกว่า

ไม่แปลกใจไปเขาใหญ่เจอแต่ Fotuner เกลื่อน

ออฟไลน์ tumohyes

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:51:42 »
เมื่อวาน เที่ยงๆ ณ ฟอร์ด พระราม 2

https://www.facebook.com/groups/1651617108384491/permalink/1764609633751904/

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:58:14 »
เท่าที่ทราบตอนนี้ สต๊อกแต่ละที ปาเจโร่ บวมเป็นฝีใกล้แตกแล้ว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 14:00:03 »

ปัญหาเดิมๆครับ แต่โดนเล่นจนเป็นกระแส ช่วยไม่ได้ ความกระตือรือร้นของพี่แกไม่มีเลย
คำตอบที่คนใช้เค้าอยากได้ยินเพื่อสบายใจ กล้าตัดสินใจซื้อ แต่มิตซูเลือกตอบแบบ ตัวบอท
ปกติครับ ปกติครับ คันอื่นก็เป็นครับ เป็นทุกคันครับ 555 ประมาณนี้
ผมก็ไม่เข้าใจ การแก้ปัญหาพวงมาลัยมันยากขนาดนั้นเลยเหรอ ปัญหามันมาจากตรงไหนกันแน่
อธิบายให้ชัดเจนก็ไม่ได้ อันนั้นปัญหาเรื่องพวงมาลัยที่เค้าเจอๆกันนะ ส่วนผม ผมชินกับกระบะมาก่อน เลยเฉยๆ คนอื่นไม่รู้
ปัญหาต่อมา ซึ่งผมก็คิดไว้แล้ว รถที่มีระบบไฟเยอะ เซนเซอร์รอบคัน ไฮเทคแบบนี้ ต้องมีโชว์บ้าง
บางคนตกใจกับสัญลักษณ์ต่างๆที่ขึ้น ซึ่งจริงๆบางตัวมันไม่ได้มีอะไรหรอก แต่เหมือนคนใช้บางคนตื่นกลัวกันไปเอง
ผมก็ไม่เข้าใจอีกนั่นแหละ อยากได้เทคโนโลยีล้ำๆ ไฮเทคๆ แต่ทำใจรับไม่ได้กับเรื่องที่จะต้องเจออการผิดปกติของมันบ้าง
และจุดอ่อนของมิตซูที่เป็นแบบนี้ ก็สามารถโดนทีมขายค่ายอื่นเตะตัดขากันก็ได้ เทคนิคการขายแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนเอาจุดอ่อนอีกค่ายมาเหยียบซ้ำ เห็นจนชินหูละ บางคนไม่ได้คุยเรื่องรถตัวเองเลย เอาแต่ค่ายอื่นมานินทาเพื่อขายรถตัวเอง 555
สรุปคือ มิตซูทำตัวเองครับ เหมือนเดิม ในมุมมองผมนะ
ถ้ามาสด้ามี PPV ผมว่ามิตซูอาจจะตายก็ได้ เหมาะสมแล้วที่มิตซูไปยืนข้างๆนิสสัน  ;D

อ่อครับ อย่างนี้นี่เอง หวังว่าคงหาทางแก้ไขได้ในไม่ช้านะครับ เพราะเปิดตัวแรกๆ กระแสดีมากๆ
ด้วยราคาและออปชั่นล้ำๆ หน้าตาก็ไม่เลว ลองสมมติว่าผมจะซื้อ PPV ซักคันผมยังคิดไม่ตกเลย
ว่าจะลงเอยที่ตัวไหน ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบซักยี่ห้อเลย  :-\   
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 14:06:50 »

จริงๆครับ เรื่อง Feedback ของ Deflect มิตซูบ้านเราทำได้เชื่องช้ามากกกกก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Alienware15R2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 14:22:35 »
เมื่อวาน เที่ยงๆ ณ ฟอร์ด พระราม 2

https://www.facebook.com/groups/1651617108384491/permalink/1764609633751904/

ต้องการจะสื่ออะไรหรือครับ?

แถมในกลุ่มนั้นส่วนมากก็มีแต่ Fiesta ที่เขาเรียกร้องกัน

แหม. . . .

เห็น EV มันทำยอดขายได้ดีขึ้น ทำให้รู้สึกไม่ดีหรอครับ

ไหนๆโพสมาแบบนี้ก็ใส่เหตุผลมาหน่อยก็ยังดี  ;)

ปล.ผมคนใช้ฟอร์ด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 14:27:43 »
EV แซงแล้ววุ้ย
MU-X รอไมเนอร์ ขอไฟหน้าไฟท้ายงามๆช่วยได้เยอะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:02:27 »
ผมสังเกตเห็น Everest ส่วนใหญคนมีเงินใช้กันเยอะนะครับ กลุ่มพวกนี้เขาไม่แคร์สื่อ หรือสนใจปากหอยปากปู ใช้เองทดลองเอง หาข้อมูลเอง
ส่วนปาปอด ผมว่าจะคล้ายกับ บีที50 สมัยทำยอดแซงเรนเจอร์มาตลอด ในช่วงนั้นเรนเจอร์ส่งไม่ทัน บางคนก็บอกว่ามันจะขายดีกว่าเรนเจอร์ตลอดไป ผมเห็นว่ามันจะได้ช่วงแรกเท่านั้น เรนเจอรมันแซงมาได้ จนทุกวันนี้มันขึ้นเป็นที่3ไปแล้ว

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:04:56 »
MU X พี่แกกั๊กออฟชั่นเกินนนน  ค่ายอื่นเค้าจับยัดใส่กันโครมๆ mu x ข้าเฉย ไม่สนใจใคร 55555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:07:42 »

ต้องการจะสื่ออะไรหรือครับ?

แถมในกลุ่มนั้นส่วนมากก็มีแต่ Fiesta ที่เขาเรียกร้องกัน

แหม. . . .

เห็น EV มันทำยอดขายได้ดีขึ้น ทำให้รู้สึกไม่ดีหรอครับ

ไหนๆโพสมาแบบนี้ก็ใส่เหตุผลมาหน่อยก็ยังดี  ;)

ปล.ผมคนใช้ฟอร์ด

ต้องการตบฟอร์ดไงครับ พอเห็นฟอร์ดยอดดีไม่ได้ มีชักดิ้น ชักงอ แยกแยะไม่ออกระหว่าง Fiesta กับรุ่นอื่นๆ คิดว่ารุ่นอื่นปัญหาจะเยอะเหมือนเฟียสต้า

ภาพที่คุณเอามาลง มีคนเอามาลงแล้วนะ ดูกระทู้ล่างๆ อยากคุย ไปคุยที่นั่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 15:11:37 โดย Staples »

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:18:23 »
ขำแพร๊บ เพิ่งรู้ว่า EV สำหรับคนรวยใช้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:21:12 »
รู้สึกโชคดีมากที่ได้ปามายังไม่มีปัญหาอะไร และถ้าย้อนกลับไปได้ยังไงก็ต้องปาครับ ตอบหมดทุกโจทย์ ราคา ออปชั่น เคริ่องยนต์ ช่วงล่าง

ขออย่างเดียวอย่ามีปัญหาขึ้นมา

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:28:54 »
ตอนนี้ผมรอ(ดู) mu x บิ๊กไมเนอร์เชนจ์ครับ

ออฟไลน์ kongktkt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:31:15 »
เอาตรงๆ ในสายตาผมปาเจโร่แรกๆสวยมาก แต่ยิ่งนานวันมันดูไม่สวยลงเรื่อยๆยิ่งดูใก้ลยิ่งไม่สวย
ทรงรถยาวเหมือนกล่อง รถราคาเป็นล้านให้เสาวิทยุอย่างกับรถราคา4-5แสน ส่วนเจ้าตลาดทำรถทรงออกมาดูสมดุลกว่าถ้าปรับหน้ารถกับรายละเอียดในโคมไฟสักหน่อยจะดูสวยมากขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:58:55 »
ผมตกใจนะที่ Everest มาที่ 2 ควรจะอยู่ที่ 4 เหมาะสมแล้ว

อย่างที่ว่ากันครับ ใครซื้อ Everest คงไม่ได้มานั่งคิดว่ารถจะคุ้มค่าขนาดไหน ขายต่อเป็นยังไง เพราะยอดที่ขายตัวท๊อปเครื่อง 3.2 ทำยอดดีพอๆกับ 2.2 ด้วยซ้ำ

แต่จะอวยฟอร์ดก็คงต้องคิดนิดนึง Everest 2015 และ 2016 (ที่ผลิตก่อนเมษายน 2559) ยังไม่มีการปรับปรุง CKP sensor ครับ อาจจะเจอปัญหารถสตาร์ทไม่ติด ผมเองก็เครมเปลี่ยนไปแล้ว แต่เครมง่ายครับ และเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic