ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ กลุ่ม PPV เดือน มิถุนายน 59 //  (อ่าน 47899 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: // Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ กลุ่ม PPV เดือน มิถุนายน 59 //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 12:05:05 »
ผมตกใจนะที่ Everest มาที่ 2 ควรจะอยู่ที่ 4 เหมาะสมแล้ว

อย่างที่ว่ากันครับ ใครซื้อ Everest คงไม่ได้มานั่งคิดว่ารถจะคุ้มค่าขนาดไหน ขายต่อเป็นยังไง เพราะยอดที่ขายตัวท๊อปเครื่อง 3.2 ทำยอดดีพอๆกับ 2.2 ด้วยซ้ำ

แต่จะอวยฟอร์ดก็คงต้องคิดนิดนึง Everest 2015 และ 2016 (ที่ผลิตก่อนเมษายน 2559) ยังไม่มีการปรับปรุง CKP sensor ครับ อาจจะเจอปัญหารถสตาร์ทไม่ติด ผมเองก็เครมเปลี่ยนไปแล้ว แต่เครมง่ายครับ และเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้ว

ผมยังไม่ได้เคลมเลย ศูนย์บอกให้มาจับ code ก่อน คือจะบ้าหรอมันไม่มี code ตอนนี้เลยระแวงเหมือนกัน

เค้าไปเคลมกันที่ไหนบ้างครับ
    ถูกต้องของ 0 แล้วครับ  คำว่าเคลม ต้องให้เกิดปัญหาก่อน ก็ทำเรื่องเคลมให้ ถ้าไม่มีปัญหา เขาจะยังไม่เคลม  จนกว่าจะพิสูจน์ว่า ของชิ้นนั้นด้อยคุณภาพ และก่อให้เกิดอันตรายได้ จึงทำการรีคอล  เหมือนฮอนด้ารีคอลเปลี่ยนถุงลม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: // Sales Report (Teaser) ยอดขายรถยนต์ กลุ่ม PPV เดือน มิถุนายน 59 //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 17:11:15 »
Fortuner แน่นอนจริงๆ  8)
Pajero นี่ ทำตัวเองแท้ๆ  :(
Everest ยินดีด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 19:17:50 »
พี่ยอดเขา มาแรงจริงๆ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:44:03 »
แบบนี้ก็ใช้ของแพงกันต่อไป ไม่มีใครล้มเค้าได้  คนเลือกแบรนมากกว่าออฟชั่นจริงๆ การสำรวจตลาดพี่โตเค้าสุดยอดมาก

ฟังดูใจร้ายกับโตโยต้าจัง ประหนึ่งผลิตภัณฑ์เขามีแต่ข้อเสีย

สำหรัยผม การจะซื้อรถคันนึงมันต้องดูหลายอย่างอ่ะครับ แค่เบ้าหน้าดี ออปขั่นเยอะ ยังไม่ใช่ทั้งหมด

โต ไม่ใช่รถไม่ดีครับ เพียงแต่ ออฟชั่น กับราคาที่ให้มา มันเอาเปรียบผู้บริโภค ที่โจมตีกัน เพราะว่ามันแพงไปนี่แหละ

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:09:02 »
รถที่ดีที่สุด หรือถูกใจคนทั้งโลก ไม่มีครับ ดีสุดยอดกับอีกคน แต่กับอีกคนบอกไม่เอา ก็เป็นเรื่องปกติ อย่าไปซีเรียสครับ ให้ยอดขายเฉลี่ยกันไป ผลัดกันนำ ผลัดกันตามบ้าง ผมว่าเป็นผลดีกับผู้บริโภคครับ ค่ายที่ตามก็จะเริ่มปรับรถของตัวเองให้ดีขึ้นไปอีก ถ้าเมื่อไหร่เหลือแต่เจ้าใหญ่เจ้าเดียวหรือสองเจ้า เจ้าอื่นถอนตัวออกไปหมด เมื่อนั้นผู้บริโภคอาจไม่ต้องเลือกแล้วครับ เพราะไม่มีให้เลือก ทั้งราคา และออฟชั่น ไม่มีการแข่งขัน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:08:38 »
ขอออก คห. บ้าง

FTN ยอดดี มาจาก brand, ได้จากรถองค์กรเยอะ ส่วนตัว TRD ก็ตอบโจทย์ ล/ค ที่ต้องการมีดิสค์หลังมาด้วย ไม่รู้ว่าเบาะคู่หน้าเป็นไฟฟ้ารึยังนะ
      ส่วนตัวตอนที่ลองขับมา ก็ไม่มีอะไรเด่น แต่ก็ไม่ด้อยนะ คือ ถ้าชอบใน brand นี้แล้ว ก็ไม่น่าจะผิดหวังนะ

EVE ได้มาจากรูปโฉมที่บึกบึน ช่วงล่างที่ดีในความเร็วสูง แม้ว่าจะมี defect บ้าง แต่ ล/ค ก็มีการตั้งรับกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นไว้อยู่แล้ว ซึ่งเข้าใจว่า
       น่าจะแค่บางคันนะ และเท่าที่สังเกตุจากคนรอบข้างว่าคนซื้อ EVE มักไม่ได้มีรถคันเดียว คือ ชอบแล้ว อย่าไปแคร์

PJS ที่ยอดมันตก เพราะ มิตซูเอง คือ ทำรถออกมา ประมาณว่า ไม่ชอบก็เกลียดเลย  ผมไม่เชื่อว่า ยอดตก เพราะ ปห.พวงมาลัย นะ
      เพราะ defect พวงมาลัย ผมเชื่อว่าไม่ได้เป็นทุกคัน

ไอ้บาง คห. มรึง (อวด) เก่ง บอกเลยว่าเป็นทุกคัน มรึงไปรู้เขาได้ไง รถมันขายตั้งกี่คัน ไม่พอยังมีเกทับในเรื่องอื่น คิดว่าเขาไม่มีกันรึไง
      เก่งมากมายในโลกออนไลน์....  ทุกสังคมจะอยู่ได้ดี ถ้ามีมารยาทให้กันนะ

กลับมาเรื่อง defect พวงมาลัย กันต่อ ที่กล้าบอกว่าไม่ได้เป็นทุกคัน เพราะ ใช้รถ,เป็นเจ้าของมาพอควร ทั้งรถเก๋ง, กระบะ, มอไซค์, จักรยาน
     ผม และญาติ ออกรุ่น Top กันมาทั้ง  3 คัน ในช่วงเวลาไล่เรี่ยกัน น่าจะเป็นล็อตแรกๆ ก็ 8-9 เดือนแล้ว ทั้ง 3 คันก็ไม่เห็นใครเป็นอะไร
     แม้แต่คันเดียว ยังปกติดี

รถที่ว่า 3 คัน เป็นรถเดิมๆ จากโรงงาน 2 คัน  คือ รถผม กับญาติ
     ส่วนอีก 1 คัน แต่งเต็มลำ ล้อ 20" 275/55-20 ยกสูงด้วย สปริงโดบินสัน+ช็อคอัพเวสต์โคส, กล่องดันราง+กล่องคันเร่ง ขับโหด ก็ไม่เห็นมี ปห.อะไร

ที่พูดถึง PJS ยาว เพราะใช้เองและใช้อยู่ทุกวัน มันไม่ใช่รถที่ดีที่สุด (และก็ไม่รู้ด้วยว่าอะไรดีที่สุด) แต่ผมคิดว่า มันให้อะไรที่คุ้มค่าเงินที่สุดในตอนที่ผมซื้อมา
     ยังคงภูมิใจอยู่ทุกครั้งที่ขับ และไม่มี ปห.อะไรใดๆ นะ อาจจะมีเรื่อง sensor เตือนให้เบรคอัตโนมัติ ที่จับรถคันหน้าเร็วไปหน่อย แม้ตั้งระยะใกล้แล้วก็ตาม

MU X ที่ยอดดี เพราะ brand ที่แข็งไม่แพ้โตต้า ภายในบางคน บอกว่าโบราณ จริงๆ มันก็ไม่ถึงขนาดนั้นนะ มันก็ดูดีในแบบของมัน, เครื่องยนต์ 1.9 ทันสมัยนะ
     ประหยัดอีกต่างหาก, ส่วน 3.0 เครื่องอาจจะโบราณไปนิด แต่พละกำลัง และความประหยัดก็ไม่น้อยหน้านะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 17:11:31 »
ผมแปลกใจPJSนี่แหละ ขนาดMU-Xขายมากี่ปีแล้ว ยังสูสีกับPJSได้ แสดงว่าศูนย์และบริการหลังการขายมีส่วนในการดึงความสนใจลูกค้าได้จริงๆ

ส่วนเอเวอร์เรต เห็นรถวิ่งบนท้องถนน เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ รถกระบะก็เห็นเยอะมาก ฟอร์ดเริ่มมาถูกทางละ รถใหม่ๆนะ รถเก่าโดนด่าเปิงเลย