ผู้เขียน หัวข้อ: --รถพ่วงฉุนกระบะ ขับช้าแช่ขวา ตบลงข้างทางซะเลย--  (อ่าน 20195 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: --รถพ่วงฉุนกระบะ ขับช้าแช่ขวา ตบลงข้างทางซะเลย--
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:52:52 »
ดูจากสถานการณ์โดยรวม   พ่วงไม่มีข้อแก้ต่างใดๆ ขับเร็วเกินกำหนดของรถบรรทุกใหญ่   หลายกระทงครับ งานนี้   คนขับน่าจะอายุยังน้อย

พูดง่ายๆ  คือ กระบะแซงขวาแล้วไม่กลับเข้าเลน    ผิดจริง  แต่พ่วง ก็ไม่มีสิทธิ์ลงโทษ  นี่คือความผิดของพ่วง

ถ้าเราสร้างมาตรฐานไม่แซงซ้ายเด็ดขาด จนเป็นมาตรฐาน เหมือนในถนนออโต้บาน ที่เยอรมัน (ของเขาจะไม่แซงขวาเด็ดขาด)
เชื่อแน่ว่า นิสัยการขับรถของคนไทยจะดีโดยอัตโนมัติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2016, 11:40:45 โดย SLuang »

ออฟไลน์ MUK

Re: --รถพ่วงฉุนกระบะ ขับช้าแช่ขวา ตบลงข้างทางซะเลย--
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:56:15 »
ไม่ว่ายังไง ไม่ควรทำเช่นนี้ครับ
จะใครผิดใครถูก รถพ่วงก็ต้องไม่ทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:58:10 »
หลายหลากความคิดกันจริงๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:16:12 »
รู้ว่ารถพ่วงทำไม่ถูก แต่ถ้าคนขับช้าแช่ขวาไม่โดนกับตัว ก็ไม่รู้ตัว พอพ้นคันนี้ไป ก็มีtritonช้าแช่ขวาอีก รถพ่วงก็ไล่บี้ต่อ
ผมเจอพวกนี้ทุกวัน ส่วนมากมีอายุแล้วทั้งนั้น ไม่ก็วัยทำงานเล่นมือถือ บีบแตรเตือนก็มองเห็นว่าเขามองดูกระจกมองหลัง แต่ก็เฉย ขับความเร็วเท่าเดิม
ต้องหาช่องมุดเอาเอง และรถหลังผมก็มุดตามไลน์เดียวกันมาเป็นขบวน แต่คันแช่ขวา ก็ไม่รู้ร้อนรู้หนาวเหมือนเดิม
แถมบางคันพอผมแซงได้ มากระพริบไฟสูงใส่อีก เพื่ออะไร มองไม่ออกเลยจะจัดการพวกขับช้าแช่ขวาให้หมดไปได้ยังไง

หรืออีกมุมมอง รถพ่วงส่ายพ่วงเตือนแล้ว ว่าเกะกะจะออกแล้วนะ แต่รถกระบะก็ไม่ลดความเร็วให้ เร่งก็ไม่เร่ง เลยสอยซะเลย คนโมโห อึดอัด เลยขาดสติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 11:20:00 โดย Tonge »

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:30:51 »
ไม่ต้องโทษรถพ่วง แบบนี้เขาเรียกทำตัวเอง

ถ้าตายก็ตายเพราะความโง่ ไม่น่าสงสารสักนิด

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:41:21 »
ส่วนมากพวกที่เเช่ขวาขับช้า จะเป็นผู้ที่ค่อนข้างมีอายุ เคยมีครั้งนึงขับตามกระบะหัวเดียวคันนึงเเช่ขวาขับช้ามาก ตอนตามจะเเซงก็รำคาญครับ พอเเซงผ่านจะมองหน้าหน่อย.... เห็นละโกรธไม่ลง อายุราวๆ 60-70 มีหลานใส่ชุดอนุบาลนั่งข้างคนนึง อารมณ์เมื่อกี้หายไปหมด
  เหตุการณ์ตามคลิป รถพ่วงผิดเต็มๆครับ กระบะขับไม่รู้เรื่องก็จริง เเต่รถพ่วงทำเกินไป
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:47:21 »
ไม่ต้องโทษรถพ่วง แบบนี้เขาเรียกทำตัวเอง

ถ้าตายก็ตายเพราะความโง่ ไม่น่าสงสารสักนิด

ถ้ามีเพื่อนหรือญาติพี่น้องคุณขับแช่ขวาแล้วตาย มาโพสบอกหน่อยนะครับ เดี๋ยวผมช่วยย้ำตามนี้ให้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:47:28 »
ผิดทั้งคู่ แต่รถใหญ่ก็โหดไปนะ  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ SUBzero

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:00:42 »
เกินกว่าเหตุจริงๆ (แต่คงเป็นเนื้อคู่กัน)

ออฟไลน์ ideainn

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:03:11 »
ปรกติไม่ชอบรถแช่ขวาแต่จากคลิบ รถพ่วงผิดเต็มๆ
ถ้ารถพ่วงใจร้อน ขับแบบนี้มีเรื่องทุกชั่วโมง

ออฟไลน์ yord

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:04:56 »

วันนึงท่านอย่าเผลอไปขับรถโง่ๆนะครับ  เดี๋ยวตายไปจะมีแต่คนว่า สมควรโดน

ความจริงไม่น่าใช้ใช้คำว่า ท่าน กับ มรึ.. เสียด้วยซ้ำกับความคิด เหี้.. แบบนี้

ผมขอโทษทางผู้ดูแลด้วยนะครับถ้ามันดูไม่สุภาพ เพราะผมว่าผมใช้กับคนถูกประเภทแล้ว

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:25:13 »
รถบรรทุกผิดครับ
พวกขับช้าอยู่ขวา ก็เยอะครับ เยอะมากด้วยบนท้องถนน
หวังว่าคงเป็นบทเรียนให้หลายๆท่านที่ทำอยู่แบบนี้ครับ

เกรงใจเพื่อนร่วมทางกันบ้าง เขาต่อยาวเป็น กิโล เพราะคุณคนเดียวนะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:27:27 »
ผมเองไม่ชอบคนขับช้าแล้วแช่ขวามาก เจอทีไรหงุดหงิดทุกที แต่ยังไงก็ไม่ควรไปทำเขาแบบนี้ครับ

เกิดเขามีผู้สูงอายุ สตรีมีครรภ์ หรือเด็กๆ นั่งมาด้วยจะเป็นยังไง ยังไม่นับตัวผู้ขับเองอีก เกิดเป็นอันตรายขึ้นมา เขาอาจจะมีภาระและคนข้างหลังอีกมากที่ไม่น่าจะต้องมารับผลเพียงแค่จากการขับรถแช่ขวาแบบนี้ :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:31:23 »
รถบรรทุกทำยังกับไม่เคยขับเกะกะขวางชาวบ้านเลย

ลองดูมิตรภาพช่วงขึ้นเขาสิครับ ถนนสี่เลน สิบล้อแซงไปสามเลน

รถติดยาวเหยียดก็ทำตัวไม่รู้ร้อนรู้หนาวอะไร รถเล็กแซงกันใช้เวลาไม่กี่วิ สิบล้อแซงกันบางครั้งเป็นนาที บางทีแซงไม่พ้นก็วิ่งตีคู่มันไปอย่างนั้นแหละ

ยิ่งเวลาถนนว่างๆนะ ไม่แซง พอขับเข้าไปใกล้ๆพวกตบออกขวาเฉย ไม่ได้กร่างคับถนนแล้วนอนไม่หลับหรือไง เห้อ  :'(

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:36:20 »
พอเสี่ยสีบล้อเข้าไไปในโรงพัก สักพักกลายเป็นเหลือข้อหาประมาท

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:38:56 »
พวกขับรถพ่วงส่วนใหญ่จะใจเย็น เพราะขับไวไม่ได้ครับ

แล้วต้องขับทั้งวันทั้งคืน คิดดูสิว่าต้องทนแค่ไหน

ใครที่สามารถกวนรถพ่วงจนปรี้ดแตกได้แสดงว่าเก่งจริงครับ

สมควรได้รับรางวัลพ่วงโบกอรหันต์ 55555

จุดพีคมันอยู่ตรงที่พ่วงจะแซงซ้ายก็ยังแซงไม่ได้นี่หละครับ

ส่วนตัวผมเป็นคนชอบขับรถมาก ขับแล้วสนุก

ไม่ว่าจะขับรถส่งของ ซึ่งเป็นวัตถุอันตราย ต้องช้าชิดขวา ผมก็ขับสนุกแบบช้า ๆ slow life

ขับรถส่วนตัวจะซิ่งหน่อย ก็ขับสนุกแบบเร็วบ้างช้าบ้าง

แซงได้ก็กดแซงให้ขาดมันส์ ๆ สะใจ

แซงไม่ได้ก็ต่อคิว ไม่จี้ท้าย ไม่คร่อมเลน เหมือนเข้าแถวซื้อของในเซเว่นนั่นแหละ

ใครทำให้ผมโมโหได้นี่ยากครับ 5555

ความชอบขับรถของผมมันเกิดจุดที่จะมาโมโหอะไรก็ตามบนถนนครับ

ผมมองเป็นเรื่องสนุกไปหมด

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:45:03 »
มองอีกมุม (ไม่ได้หมายถึงเฉพาะ case นี้) ผมว่าพวกรถตู้ รถเมล์ รถพ่วง bra bra bra ... นี้เค้าน่าเห็นใจนะ ขนาดเราใช้เวลาอยู่บนท้องถนนแค่สองสาม ชม. ไปกลับที่ทำงานยังเครียดเลย และนี่พวกพี่ๆ เค้าต้องใช้ชีวิตอยู่บนถนนกันทั้งวัน ทั้งชีวิต ...รถผมสองร้อยกว่าแรงม้า แต่เวลาเจอพี่รถตู้ รถ bus อัดมาแต่ไกล ผมหลบซ้ายให้ตลอด ...

ออฟไลน์ Lusifer

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:53:02 »
 โหดไปนะสำหรับผม     ผมก็หงุดหงิด กรณีพวกแช่ขวาแล้วทิ้งระยะห่างจากคันหน้า มากๆ  เรียกได้ว่าขับไม่สนใจใคร แล้วกั๊กไม่ให้แซง
  ..แต่จากในคลิป  ผมว่าไม่ได้ทิ้งระยะห่างจนเกินไปนะ    จังหวะแบบนี้ ผมก็ขี้เกียจแซง  แซงไปก็ติดคันหน้าอีกอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 12:54:58 โดย Lusifer »

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:59:22 »

คิดจะเป็นศาลเตี้ยตัดสินชีวิตคนอื่นด้วย อารมณ์ ??

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:04:13 »
รถเยอะแบบนี้ขับเร็วไปนะครับ ไล่แซงเค้าหมด จะรีบไปไหน

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:16:06 »
ถ้าผมเป็นคนขับกระบะ ผมยกคันแร่งตั้งแต่ รถพ่วงตีคู่ขึ้นมาแล้ว

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:34:37 »
ถ้าสมมุติว่า คนขับแช่ขวา ขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนดไว้ล่ะครับ คนขับแช่ขวาผิดไหม หรือกฎหมายผิดครับ

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:35:01 »
คนที่บอกว่าแช่ขวา ได้แหกตาดูปริมาณรถบนถนนปะ  ผมว่ารถมันก็เยอะอยู่นะ   ... >:(       หน้ารถกระบะ มันก็รถเพียบอยู่
มีเหรอ...รถคันหน้ากระบะ ช่วงก่อนจะโดนตบลงข้างทาง เห็นอยู่ไกลลิบๆ ไม่ต้องแหกตาดู แค่มองผ่านๆก็เห็น
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:40:43 »
ช่วงวันหยุดยาว ผมก็ขับรถออก ตจว แต่แค่200-300กิโล ถือว่าสำหรับผมชิวได้
ด้วยความที่ถนนมัน10เลน ฝั่งละ5 และเป็นเลนนอก2 ใน3 ผมวิ่งเลนใน คือรถขับช้าแช่ขวาเยอะมากๆๆ สุดท้ายผมวิ่งซ้ายยาวเลย ไปเร็วมาก แต่ต้องระวังรถใหญ่บางจังหวะ

ผมก็ไม่เข้าใจนะ บางครั้ง ความเร็วต่างจากเลนกลางซ้ายน้อยมาก เลนกลางวิ่ง80 ขวาวิ่ง85 จะไปวิ่งขวาทำไมครับ คุณวิ่งกลางหรือซ้าย คนก็ด่าน้อย แต่นี่บล๊อกกันไปหมด
ดีนะที่ถนนใหญ่ ผมเลยวิ่งซ้ายยาวได้เลย ผมว่าจะทำอะไรก็นึกถึงคนอื่นเยอะๆครับ ปัญหาน้อยแน่
แบบในคลิปผู้กระทำผิดแน่ แต่บางครั้งกระบะก็หาจุดเสี่ยงให้ตัวเองเกินไป

บอกตรงๆนะ บางทีผมวิ่ง120 หรือบางช่วงกว่านั้น มีรถเร็วกว่า ผมยังหาจังหวะหลบให้เค้าเลย
ผมไม่เคยเจอคนแซงแล้วแกล้งผมนะ  แต่ถ้าคุณขับรถแล้วมีคนแซงซ้ายบ่อยๆ ปาดบ่อยๆควรรู้ตัวนะว่าคนส่วนใหญ่เค้าไม่พอใจการขับของคุณ
ถ้าคุณขับแบบ เรื่องของฉันสักวันอาจจะเจอแบบในคลิป แต่ถ้าไม่โชคร้าย คุณเจอด่าพ่อล่อบรรพบุรุษตลอดทางอยู่แล้ว เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:49:09 »
เขาอาจจะเป็นลุงแก่ๆคนหนึ่ง พึ่งขับรถออกจากสวนเพื่อจะไปรับหลานที่โรงเรียนก็ได้  ทุกวันนี้ขับรถใจเย็นมากครับ แช่ขวาผมออกซ้ายได้ก็ไปซ้าย คนเราต่างคนต่างกรรม ต่างวาระ  แต่อย่าเอาอารมณ์มาทำให้เกิดเวร เกิดกรรม ร่วมกันเลย

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 13:58:30 »

วันนึงท่านอย่าเผลอไปขับรถโง่ๆนะครับ  เดี๋ยวตายไปจะมีแต่คนว่า สมควรโดน

ความจริงไม่น่าใช้ใช้คำว่า ท่าน กับ มรึ.. เสียด้วยซ้ำกับความคิด เหี้.. แบบนี้

ผมขอโทษทางผู้ดูแลด้วยนะครับถ้ามันดูไม่สุภาพ เพราะผมว่าผมใช้กับคนถูกประเภทแล้ว

ให้ผมขับช้าแช่ขวา ขวางชาวบ้าน
ผมยอมเอาหัวโขกเสาตายดีกว่า

เรียกว่าอะไรผมไม่ถือหรอกครับ แล้วแต่คุณเลย
ก็ที่บ้านเขาสอนมางั้น โทษคุณคงไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 14:44:24 โดย 380Z »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:10:45 »
ผมนี้เอาหัวโหม่งเต้าหู้ตายเลย  ;D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ yord

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:12:42 »
คนที่คิดว่าขับแช่ขวาแล้วมันเป็นความผิดมากนัก ถ้าคุณเจอคุณก็อัดคลิปส่งไปให้ตำรวจครับ เสียสละหน่อยครับถ้าคุณคิดว่ามันผิด

ถ้าคิดว่าโทษมันเบาไปตาม พรบ ก็ไปรวมตัวกันลงขื่อขอแก้ไขกฏหมายให้เพิ่มโทษเอา จะเอาจำคุกตลอดชีวิต หรือเอาโทษประหารก็เสนอไป

ถ้าไม่คิดเสียสละที่จะไปทำ เวลาเจอคนขับแช่ขวาก็อย่าไปบ่นเขาเพราะคุณยังไม่ดำเนินการอะไรๆที่จะทำให้คนขับช้าชิดขวาลดลงเลย

จากคลิปดู 10ล้อ อีกคันเขาก็ขับของเขาไปตามปรกติ ต่างจากคันที่ตบรถเขา เสร็จแล้วหนีอย่างเดียวเลย

***ฝากท่านที่คิดว่าแช่ขวาว่ามันแย่นัก พวกคนดีๆอย่างท่านช่วยสละเวลาอันมีค่าทำอย่างที่ผมแนะนำทีครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงสำหรับประเทศนี้

เพราะผมขับรถมาเกิน10ปีแล้ว ยังไม่มีวันไหนที่ไม่เจอคนขับช้าแช่ขวาเลยครับ***

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:14:36 »
ดูเหมิอนว่า รถพ่วงกำลังจะแซงรถบรรทุกคันทางซ้ายโดย. คิดไปเองว่ากะบะจะชลอ

ไใ่น่าเป็นหารตั้งใจทำร้าย. แต่ขับประมาทนะ ไม่ไหว หากผมเป็นกะบะ. ผมจะห่างๆไว้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:16:42 »
ลงมาต่อยกันยังดีกว่า