ผู้เขียน หัวข้อ: --รถพ่วงฉุนกระบะ ขับช้าแช่ขวา ตบลงข้างทางซะเลย--  (อ่าน 20241 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
Re: --รถพ่วงฉุนกระบะ ขับช้าแช่ขวา ตบลงข้างทางซะเลย--
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:38:27 »
กะบะ = ผิดที่ขับช้าแช่ขวา รู้ตัวว่าขับช้าแทนที่จะหลบซ้าย ถ้าผมเป็นรถบรรทุกก็คงหงุดหงิดเหมือนกัน ยิ่งสมัยนี้เจอทุกวัน ไม่มีวันไหนที่ไม่เจอ
รถพ่วง = ผิดที่พยายามฆ่าคนในรถกระบะ อารมณ์เสียที่โดนบล็อคเลน แต่ทำแบบนี้ก็เกินไป ถ้ากะบะตายยกคันจะว่ายังไง ส่วนตัวผมเอง เกลียดรถพ่วงพอๆกับมอเตอร์ไซค์ 2 พวกนี้ชอบเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว อยากเลี้ยวก็เลี้ยว ทำแบบนี้คนอื่นจะตายเอา

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
Re: --รถพ่วงฉุนกระบะ ขับช้าแช่ขวา ตบลงข้างทางซะเลย--
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:48:15 »
ไม่ต้องโทษรถพ่วง แบบนี้เขาเรียกทำตัวเอง

ถ้าตายก็ตายเพราะความโง่ ไม่น่าสงสารสักนิด

คิดจะเป็นศาลเตี้ยตัดสินชีวิตคนอื่นด้วย อารมณ์ ??

แค่อยากให้ปรับปรุงบ้าง รู้ว่าขับช้าแช่ขวาผิดก็เลิกซะ ไม่ใช่จะโทษแต่รถพ่วง

จริงเท็จยังไงก็ไม่รู้ อุบัตเหตแบบไม่ตั้งใจรึเปล่า รึเสียหลักก็ไม่รู้

ผมก็ไม่ได้ไปเป็นศาลเตี้ยยุให้ใครชนใคร แค่บอกว่าพวกขับช้าแช่ขวาควรโทษตัวเองบ้างครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:49:37 »
ไม่ต้องโทษรถพ่วง แบบนี้เขาเรียกทำตัวเอง

ถ้าตายก็ตายเพราะความโง่ ไม่น่าสงสารสักนิด

ถ้ามีเพื่อนหรือญาติพี่น้องคุณขับแช่ขวาแล้วตาย มาโพสบอกหน่อยนะครับ เดี๋ยวผมช่วยย้ำตามนี้ให้

ครับ ถ้ามีจะรีบส่งข่าวดีเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:55:03 »
ส่วนมากพวกที่เเช่ขวาขับช้า จะเป็นผู้ที่ค่อนข้างมีอายุ เคยมีครั้งนึงขับตามกระบะหัวเดียวคันนึงเเช่ขวาขับช้ามาก ตอนตามจะเเซงก็รำคาญครับ พอเเซงผ่านจะมองหน้าหน่อย.... เห็นละโกรธไม่ลง อายุราวๆ 60-70 มีหลานใส่ชุดอนุบาลนั่งข้างคนนึง อารมณ์เมื่อกี้หายไปหมด
  เหตุการณ์ตามคลิป รถพ่วงผิดเต็มๆครับ กระบะขับไม่รู้เรื่องก็จริง เเต่รถพ่วงทำเกินไป

ที่ผมเจอ ส่วนมาก จะเป็นคนอายุไม่เกิน 45 คาดคะเนอายุจากที่เห็นนะครับ
และบางคน เราแค่เคาะแตร ปิ้นๆ ( ไม่ได้บีบแช่นะ )หรือกระพริบไฟขอทาง เจอกระแทกเบรกใส่ หลายครั้งแล้ว
ผมก็ไม่ปะทะ เลี่ยงได้ก็เลี่ยง แต่คิดในใจ ว่าสักวันนึง ถ้าเขาเจอคนใจร้อน ผลจะเป็นยังไง (ก็คงได้ทะเลาะกัน)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 15:03:17 »
แทนที่จะดูแล้วเก็บไปคิด

เพื่อตัวเองและเพื่อลูกหลานที่โดยสารมาด้วยนะครับ ขับช้าแช่ขวาไม่เคยจะปลอดภัย คลิปก็เป็นอุทาหรณ์อยู่

คนขับรถบ้าๆแบบรถพ่วงไม่ได้มีแค่ครั้งนี้ครั้งสุดท้าย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 15:07:26 »
รถพ่วงคิดว่าวิ่งเร็วแล้วเลยไม่พอไม่ใจรถช้าวิ่งขวา ทำไมมันไม่คิดในมุมกลับบ้างบางทีมันวิ่งขวาคิดว่าเร็วแล้วแต่รถหลังวิ่งเร็วกว่ารถพ่วงแน่ๆขึ้นอยู่กับคนขับ ทำไมมันไม่ลงให้บ้าง เห็นแก่ตัวเกินไปรึป่าว ผมเคยเจอรถพ่วงวิ่งขวาแบบนี้บ่อยเพราะวิ่งต่างจังหวัด บางทีลองขวางทางมันแล้วลดความเร็วดู มันก็ออกซ้ายไป อ่าววว ตอนแรกคิดในแง่ดีรถใหญ่เปลี่ยนเลนยาก แต่นี่ยังเปลี่ยนเลนได้และเป็นทุกคันด้วย สรุปแบบกล้าฟันธงเลยคนขับรถใหญ่สันดานแบบนี้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 15:10:38 »
ผมว่า10ล้อต๊อบไฟรัวๆจนรำคาญขับจี๋ๆ แค่นี้กระบะคงกลัวแล้วนะ   ไม่น่าทำกันขนาดนี้อันตรายเกิน

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 17:09:29 »
ทุกวันนี้ในท้องถนน มีแต่พวกเขมร พวกหัวนอก มั่งครับ ที่วิ่งขวา

ไทยแลนด์วิ่งซ้ายนี่ครับ ขวามีไว้แซง แสดงว่าไม่เคยโดนจับวิ่งแช่ขวาไม่เข้าซ้าย สอบใบขับขี่มาหรือซื้อมาครับ

ที่ว่าวิ่งขวาโดยไม่เกินความเร็วที่กำหนด มันถูกแค่ครึ่งเดียวนะครับ

ท่องไว้ " ต่อให้มาเร็วเหนือเสียงเมื่อแซงได้ให้เข้าซ้ายนะครับ "

จะอ้างถนนไม่ดี ใครๆก็วิ่งกัน ก็สมควรแล้วนะครับกับภาพที่ออกมา

แต่ส่วนตัวก็ขอต่อว่ารถบรรทุกนะครับ พี่ทำรุนแรงไป

" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 17:47:50 »
ผมก็ไม่ชอบคนช้าแช่ขวานะ

แต่ถ้าเราจะฆ่ากัน เพียงเพราะว่าเค้าขับช้าไม่ทันใจเรา
ผมว่ามันก็ขาดความเป็นมนุษย์เกินไปหน่อยแล้วล่ะ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 17:57:59 »
ถ้าตำรวจรณรงค์ กวดขัน จับกุมรถแช่ขวาอย่างจริงจัง เชื่อว่าปัญหานี้ก็น่าจะหมดไปในไม่นาน สังเกตจากช่วงเวลาไหนที่เห็นรถตำรวจทางหลวงจอดข้างทาง รถใหญ่จะมีระเบียบมาก แต่คุณก็รู้ว่าที่นี่ เม็กซิโก ก็ได้แต่ช่วยเหลือตัวเองต่อไป
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ phurich

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 18:00:06 »
มีหลายครั้งและต้องมาคอยแซงซ้ายและเกือบเกิดอุบัติเหตุเพราะพวกแช่ขวา คนพวกนี้โดนซะบ้างก็ดี ส่วนรถพ่วงนี่ก็ใช่ย่อยนะ บรรทุกน้ำหนักก็เกินกำหนด วิ่งเลนซ้ายจนถนนพังและยังจะมาวิ่งเลนขวาอีก

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 18:09:39 »
ดูจากวิ่ง รถพ่วงมาตัวเปล่าๆ ถึงวิ่งเร็วขนาดนั้น โหดเกิน
ก่อนรถกระบะจะโดนตบลงข้างทาง รถพ่วงขับ ขยับรถยึกๆยักๆจะออกขวา ถ้าเป็นผมเบรคชะลอความเร็วลง เพื่อให้รถพ่วงขึ้นแทนครับ
รถแช่ขวา เกรงใจรถมาข้างหลังบ้างก็ดี ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 18:16:55 »
หมดไปอีกหนึ่ง โดยไม่ต้องทำอะไร  ;D

หลาบจำบ้างนะ และคิดไว้ว่ามันไม่ได้มีพวกที่มุดซ้าย แล้วแค่ปาดเข้าแล้วแซงไปเฉยๆเหมือนทุกครั้ง เจอแบบนี้ให้เห็นบ้างก็ดี ตัวอย่างเลย  ;D ;D

ดีนะที่เป็นจำพวกแซงแล้วจบ ไม่ตอแย ได้เห็นอะไรแบบนี้ก็ไม่คิดอะไรมาก กฎหมายคงจัดการได้ หลักฐานมี แต่สงสารมั้ย ตอบว่าไม่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 19:02:53 »
ถ้าสมมุติว่า คนขับแช่ขวา ขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนดไว้ล่ะครับ คนขับแช่ขวาผิดไหม หรือกฎหมายผิดครับ
มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่
ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

ิ่กฎหมายบัญญัติไว้ชัดเจนครับ คุณจะขับด้วยความเร็วสูงสุด ตามกฎหมาย ก็ต้องหลบครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 19:24:47 »
เชื่อว่า พวกขับช้าแช่ขวาโดยมากจะไม่รู้กฏและมารยาทบนท้องถนนครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 19:28:30 »
เห็นใจคนขับรถพ่วงเลย...ไม่น่ามาเจอพวกขับแช่ขวาให้รำคาญใจเลย แกคงสุดทนจริงๆนี้แหละบทเรียนพวกขับแช่ขวา

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 19:47:11 »
ขับรถแช่ขวานี่ผมว่าไม่มีมารยาทและน่ารำคาญ อย่างมากก็คงแค่ขับแซงไปแล้วแช่ขวาคืน ถนนมันต้องใช้ส่วนรวม
แต่สงสัยคนขับรถพ่วงว่า ถ้าคนขับรถกระบะเสียชีวิตแล้ว สะใจเหรอ?
แล้วนี่ถ้าโดนปาดหน้าเบรคหัวทิ่มคงตามถึงบ้าน ฆ่าล้างโครตเลยรึเปล่าคับ.

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 19:52:13 »
ดูคลิปกันให้ดีๆ     
  กระบะไม่ได้แช่ขวา     เขาขับแซงขึ้นไปเรื่อยๆ แซงไป 2 คันแล้ว
กำลังจะคันที่ 3  ข้างหน้าเขาไกลๆ ในเลนขวาก็ยังเห็นมีรถ  ไม่ได้แช่ขวาจนข้างหน้าโล่งเป็น กม
แต่รถพ่วงบ้าพลัง จะแซงซ้ายขึ้นไปแล้วไม่พ้น ตบบเขาแบบนั่น ผิดเต็มๆ

ออฟไลน์ yord

• **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 20:26:01 »
ถ้าสมมุติว่า คนขับแช่ขวา ขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนดไว้ล่ะครับ คนขับแช่ขวาผิดไหม หรือกฎหมายผิดครับ
มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่
ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

ิ่กฎหมายบัญญัติไว้ชัดเจนครับ คุณจะขับด้วยความเร็วสูงสุด ตามกฎหมาย ก็ต้องหลบครับ

ผมขอแย้งแบบคนไม่รู้นะครับ เท่าที่อ่านดูกฏหมายก็ไม่ได้บัญญัติให้อำนาจไว้นะครับว่า ความเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้สามารถเร่งแซงขึ้นไปได้

ไม่อย่างนั้น ก็เป็นการขัดกันเองของการกำหนดความเร็วตามกฏหมายซิครับ  เมื่อกฏหมายไม่ได้ให้อำนาจให้สามารถขับได้เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้

ผมมองว่าไม่มีอำนาจที่จะกระทำได้ครับครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 20:43:12 »
บางทีสอนเป็นบทเรียนสำหรับแช่ขวาก็ดีครับ แต่นี่แรงไปเอาแค่ปาดๆ หรือใกล้ๆให้เสียวเล่นก็พอ แต่นี้ตบสะเอาไม่อยู่ แถมลงไปเล่นในทุ่งหญ้าเลย

ส่วนตัวผมบางทีวิ่ง 140-180 ยิ่งวิ่งเลนส์กลางเลยครับ ไม่แช่ขวา  เพราะผมรู้ว่าตัวเองไม่ได้เร็วที่สุดยังมีคนอื่นที่แรงกว่าเรา เพราะฉะนั้นกลางว่างๆ ซ้ายว่างๆก็ใช้ๆไปเถอะครับ (ถ้าถนนไม่ดีก็ค่อยอนุโลมให้แช่ขวาบ้าง แต่ก็ต้องดูหลังเป็นระยะๆครับ)

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 21:09:32 »

ผมขอแย้งแบบคนไม่รู้นะครับ เท่าที่อ่านดูกฏหมายก็ไม่ได้บัญญัติให้อำนาจไว้นะครับว่า ความเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้สามารถเร่งแซงขึ้นไปได้

ไม่อย่างนั้น ก็เป็นการขัดกันเองของการกำหนดความเร็วตามกฏหมายซิครับ  เมื่อกฏหมายไม่ได้ให้อำนาจให้สามารถขับได้เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้

ผมมองว่าไม่มีอำนาจที่จะกระทำได้ครับครับ

แบบนี้กฎหมายเขาเรียก ต่างกรรม ต่างวาระครับ

รถที่ขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด แต่อยู่เลนขวา ไม่ยอมแซงแล้วชิดซ้าย ก็ผิดกฎหมายจราจรเรื่องการขับไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย หรือ แซงแล้วไม่ยอมชิดซ้าย

ส่วนเรื่องรถอีกคันที่ตามหลังมา แซงรถคันแรกไปด้วยความเร็วเกินกว่า กฎหมายกำหนด ก็ผิดกฎหมายจราจร เรื่องการใช้ความเร็ว

ลองคิดดูนะครับว่า ตามกฎจราจร รถบรรทุก 10 ล้อ ถูกจำกัดความเร็วใว้ต่ำกว่ารถยนนั่งส่วนบุคคล
ถ้าคนขับ 10 ล้อคิดว่าขับไม่เกิน 60กม/ชมและขับแช่ขวาไม่ผิด เพราะคิดว่าใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด แต่มีรถเก๋ง ขับมาที่ 90กม/ชม ในเลนขวาเหมือนกัน แบบนี้รถหลังไม่แย่เหรอครับ ถ้าจะใช้ Logic ในการคิด กันแค่ว่าใช้ความเร็วตามกำหนด ก็วิ่งขวาได้ยาวๆ โดยไม่สนใจเพื่อนร่วมทาง

ถนนเป็นของส่วนรวม อยากให้ใช้ถนนด้วยความมีน้ำใจครับ นึกถึงใจเขาใจเรา บางคนเขาอาจจะมีธุระจำเป็นจริงๆ ถ้าพอจะหลบได้ก็ควรหลบครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 21:47:29 »
แซ่บเวอร์

แต่ก็คือการก่ออาชญากรรม

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 21:50:34 »
คงจำจนตาย เป็นมดอย่าริ ต่อสู้กับช้าง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 21:55:37 »
เวลาขับรถผมมองกระจกหลังตลอด ถ้ามีรถใหญ่ ไม่ว่าจะเป้นรถทัวร์ หรือรถบรรทุก

ขับจี้เข้ามา ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหลบให้ทางครับ หรือไม่ก็กดคันเร่งทิ้งหายไปเลย

จะไม่มายื้อไปยื้อมาอย่างในคลิปหรอก ยิ่งพอเข้าออกซ้าย ปาดขวาเข้ามา นี้ผมยกคันเร่งทันที

ถ้าเล่นแบบนั้น ผมยอมครับ ไม่เคยคิดจะแลกด้วยเลย เพราะรถมันคนละไซส์

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 21:58:46 »
รถบรรทุกทำยังกับไม่เคยขับเกะกะขวางชาวบ้านเลย

ลองดูมิตรภาพช่วงขึ้นเขาสิครับ ถนนสี่เลน สิบล้อแซงไปสามเลน

รถติดยาวเหยียดก็ทำตัวไม่รู้ร้อนรู้หนาวอะไร รถเล็กแซงกันใช้เวลาไม่กี่วิ สิบล้อแซงกันบางครั้งเป็นนาที บางทีแซงไม่พ้นก็วิ่งตีคู่มันไปอย่างนั้นแหละ

ยิ่งเวลาถนนว่างๆนะ ไม่แซง พอขับเข้าไปใกล้ๆพวกตบออกขวาเฉย ไม่ได้กร่างคับถนนแล้วนอนไม่หลับหรือไง เห้อ  :'(

รถบรรทุกมันไม่ใช่กดคันเร่งเฉยๆแล้วพุ่งปรี๊ดไปได้เลยแบบรถเล็กนะครับ ต้องไล่เกียร์สะสมกำลังกันระดับนึง ไล่กันทีเป็นหลายกิโล ส่วนใหญ่ที่เบนออกมาคือรถคันหน้าช้ากว่าเค้า ถ้าลดความเร็วไปเท่าคันหน้าบางทีหมายถึงการตั้งต้นใหม่ตั้งแต่เกียร์1 คุณลองนึกภาพดูว่าการออกตัวโดยมีน้ำหนักรวม 50 ตันบนทางชันมันน่าพิสมัยรึเปล่าล่ะครับ ให้ทางเค้าได้ก็ชะลอให้เค้าเถอะ พวกนี้พอแซงได้เค้าก็รีบกลับลงเลนซ้ายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 22:18:08 »
รถพ่วงเขาก็รีบทำเที่ยวให้ได้มากที่สุดเงินเขาหายากครับไม่มีเวลาเอ้อระเหยแบบคุณ คงเจอมาเยอะแล้วคันนี้คงเหลืออดจริงๆ ซวยไป เราไม่รู้หรอกครับว่าใครรีบบ้างบนถนนถ้าช้าก็หลบเถอะครับรักษาชีวิตดีกว่าแย่าคิดว่าไม่มีใครกล้า ถ้ารอดตายคงเข็ดไปอีกนาน ไม่อยากซ้ำเติมนะแต่แช่ขวานี่มีมากจริงๆ หลายครั้งก็เกือบโดนรถวิ่งเร็วกว่าหักแซงออกซ้ายมาปาดหน้ารถเราซึ่งขับเลนปกติ โคตโมโหเลย

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:17:45 »
ส่วนตัวผมไม่มีปัญหากับคนขับรถบรรทุกหรือรถใหญ่  เวลาที่ผมไปต่างจังหวัดวิ่งผ่านรถใหญ่จะรู้สึกเชื่อมั่นในมารยาทการขับรถของรถบรรทุก  ถ้าเขาขวางทางผมแค่กระพริบไฟเลี้ยวขวาสองสามครั้งเขาก็หลบให้  ความรู้สึกของผมคือ"เราใช้ภาษาขับรถเดียวกัน" สื่อสารกันเข้าใจ  รถกระบะ รถเก๋งเสียมากกว่าที่สร้างปัญหาบนท้องถนน

ส่วนในคลิปกระบะแช่ขวา คนขับรถพ่วงคงกระพริบไฟขอทางแล้วแต่กระบะไม่หลบ  คนขับรถพ่วงเลยแซงซ้าย แต่พอจะแซงด้านซ้ายคนขับกระบะกลับเร่งความเร็วแข่งซะอย่างนั้น จงใจจะปิดทางรถพ่วง  คนขับรถพ่วงก็เลยบันดาลโทสะ  ถีบกระบะลงข้างทางด้วยความไม่ตั้งใจ  หลังจากนั้นคนขับรถพ่วงก็บังคับรถชิดซ้ายตามมารยาท  กระบะก็คงบุบเล็กน้อย คนในรถก็แค่เคล็ดขัดยอก  ไม่ถึงกับโอเวอร์เป็นการฆาตกรรมหรอกครับ  คือแช่ไม่แช่ก็ดูรถกล้องเองก็ซ้ายทีขวาที  อีกหลายๆคันเขาก็อึดอัดเช่นกัน

สรุป  หาเหาใส่หัวเองครับ ถ้าไม่กวนตีนคนอื่นก็คงไม่โดนตีนคนอื่น   "กงเกวียนกำเกวียน" ครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:37:14 »

ผมไม่เคยโดนตำรวจเรียกข้อหานี้จริงๆ รวมถึงคนในครอบครัวด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:48:51 »
ลองเปรียบรถเป็น "คน" ดูนะครับ ถ้าคนที่เดินอยู่หน้าคุณแค่เดินช้ากว่า แทนที่คุณจะเอ่ยขอทางเพราะรีบ หรือคุณเดินแซงซ้ายไป แต่คุณไปเตะสั่งสอนเขาแบบนี้ ยังเรียกว่าเป็น "คน" ไหมครับ

ปล.สังคมเลวร้ายจริง  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 23:53:36 โดย dekdemo »

ออฟไลน์ arlao

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 00:04:07 »
ต้นเหตุ ไม่ใช่รถพ่วงคันนั้น
ตจว.รถบรรทุกส่วนใหญ่ มารยาทบนท้องถนนดีกว่ารถเก๋ง-กระบะ เท่าที่มีประสบการณ์ในเมืองไทยนะครับ
กรณีแบบนี้ ไม่ได้มีบ่อยๆ เท่ากับพวกขับช้าแช่ขวาเลย

กฏหมายมี มันยังตีความเข้าข้างตัวเองเอาเปรียบสังคมให้ได้ ไม่คิดถึงส่วนรวมก่อนส่วนตัว มันคือสามัญสำนึก  สอนยาก พื้นฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน ได้แต่ภาวนาให้คนไทย มีสำนึกที่ดี รับผิดชอบต่อสังคมมากกว่านี้

เอาคนที่มีสามัญสำนึกต่ำไปขับรถในประเทศที่เจริญแล้ว คงพาประเทศเขาฮิปหายเหมือนที่เราเห็นกันอยู่